Tiêu chuẩn chọn trường cho con

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi meoxu, 15/6/2006.

1. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Mình mở topic này để tham khảo ý kiến của các mẹ về các tiêu chuẩn cần thiết để chọn cho con mình một trường mầm non thích hợp (cả về chăm sóc, dạy dỗ và chi phí nhé!).

Hiện tại mình đang tìm trường cho Su nhưng đúng là càng tìm càng mất phương hướng :cry: nên muốn hỏi ý kiến các mẹ xem thế nào. Cảm ơn nhiều nhiều :lol:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meoxu
    Đang tải...

2. Me hitachi

Me hitachi Thành viên tích cực

Hitachi nhà mình đã gần 3 tuổi. Trộm vía 1000 lần đã lâu lắm rồi không bị ốm, ăn uống được. Mình quyết định chọn trường công lập gần nhà cho cháu học.
    Trường mới xây lại nên cơ sở vật chất rất tốt, thoáng mát, rộng rãi lại gần hồ nữa.
    Về phần dạy dỗ, chăm sóc thì mình nghĩ cũng như các trường công khác thôi (cũng là trường chuẩn QG), học phí rẻ.
    Hôm nay mình đã cho cháu đi học. Bước đầu cảm thấy rất yên tâm.

3. janine

janine Thành viên rất tích cực

Vấn đề là làm thế nào tìm được trường công lập gần nhà mà mình ưng ý ấy chứ.
    Việc nữa là tìm được trường rồi thì việc xin vào thế nào, có đúng tuyến không. Nếu trái tuyến thì có cần phải quen biết nhiều không :roll:

4. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Trước ngày con đi học, mình vẫn còn nộp hồ sơ 3 trường với 3 chuẩn khác nhau vì ở nhà chia thành 3 phe để thảo luận.... Rõ khổ.

Nhưng cuối cùng thì tiêu chuẩn "trường công gần nhà" đã thắng :lol:

5. Me hitachi

Cái bác này, con còn bé vào đây làm gì :twisted: . Mọi người đang bảo là tiêu chuẩn chọn trường cơ mà. Khi đã tìm được trường đúng theo ý mình rồi thì phải cố gắng bằng mọi cách mà xin vào chứ còn gì nữa :wink: .

6. Chi Mai

Chi Mai Thành viên chính thức

Mẹ Hitachi ới, mình cũng vừa cho bé nhà mình đi học ở Vietkids (Nguyễn Khuyến) được 2 tuần đấy . Đi học được 1 tuần là ốm luôn , mặc dù trước đấy ở nhà trộm vía cháu lâu lâu lắm rồi chẳng ốm đau gì cả . Mà mình đã chọn gửi trường tư thục chất lượng cao để cháu được chăm sóc nhiều hơn đấy nhé . Lớp cháu học chỉ có 7 cháu và 2 cô trông , các cô rất nhiệt tình và chăm sóc chu đáo , nhưng bé vẫn ốm . Có thể là do thay đổi môi trường và cháu ốm về tâm lý nữa, không thích đi học . Đấy là trường tư, có ít bé / lớp, chứ nếu bạn gửi con ở trường công lập khi cháu mới bắt đầu đi học lần đầu tiên thì sợ bé sẽ không được chăm sóc chu đáo vì 1 lớp phải có ít nhất là 20 - 30 cháu, con sẽ dễ ốm và sụt cân đấy mẹ nó à .

7. Chi Mai

Chi Mai Thành viên chính thức

Mẹ Hitachi ới, mình cũng vừa cho bé nhà mình đi học ở Vietkids (Nguyễn Khuyến) được 2 tuần đấy . Đi học được 1 tuần là ốm luôn , mặc dù trước đấy ở nhà trộm vía cháu lâu lâu lắm rồi chẳng ốm đau gì cả . Mà mình đã chọn gửi trường tư thục chất lượng cao để cháu được chăm sóc nhiều hơn đấy nhé . Lớp cháu học chỉ có 7 cháu và 2 cô trông , các cô rất nhiệt tình và chăm sóc chu đáo , nhưng bé vẫn ốm . Có thể là do thay đổi môi trường và cháu ốm về tâm lý nữa, không thích đi học . Đấy là trường tư, có ít bé / lớp, chứ nếu bạn gửi con ở trường công lập khi cháu mới bắt đầu đi học lần đầu tiên thì sợ bé sẽ không được chăm sóc chu đáo vì 1 lớp phải có ít nhất là 20 - 30 cháu, con sẽ dễ ốm và sụt cân đấy mẹ nó à .

8. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Trong khi chờ bài trắc nghiệm này đăng lên trang chủ, em xin post ở đây để các mẹ tham khảo nhé.

Trắc nghiệm về trường của con
    NNCC

Bạn cần tham khảo nhiều trường mẫu giáo/trung tâm chăm sóc trẻ trước khi chọn một trường cho con. Dưới đây là danh sách tham khảo để bạn có thể đánh giá mỗi trường/trung tâm chăm sóc trẻ, và so sánh các trường khác nhau.

Trước khi tham quan trường, bạn hãy đọc kỹ những chỉ tiêu dưới đây. Gọi điện tới trường để xin hẹn gặp. Bạn hãy dành khoảng 20 tới 30 phút để tham quan. Bạn có thể nói với hiệu trưởng/chủ trường về lứa tuổi của con bạn.

Để thuận tiện hơn, bạn nên đi một mình. Nhưng nếu bạn dẫn con đi cùng, bạn hãy quan sát cách người lớn ở trường chào đón con bạn ra sao và con bạn có coi ngôi trường đó hấp dẫn và thân thiện với bé hay không.

Những vấn đề bạn cần quan tâm
    1. Tên, địa chỉ và số điện thoại của trường/trung tâm chăm sóc trẻ.
    2. Giờ đón, giờ trả trẻ.
    3. Các khoản phí cần thanh toán.
    4. Nhà trường bắt đầu nhận trẻ ở lứa tuổi nào.
    5. Nhà trường có nhận chăm sóc trẻ bị ốm.
    6. Địa điểm có thuận lợi cho việc đưa đón con?

Trắc nghiệm
    Bạn hãy đọc các mục tiêu dưới đây và cho điểm. Dưới đây là cách đánh giá.

Không xác định được: 0 điểm.
    Không có: 1 điểm.
    Thỉnh thoảng: 2 điểm.
    Có: 3 điểm

Khả năng về thể chất, sức khoẻ và sự an toàn

….Sàn nhà trải thảm hoặc các vật liệu chống trơn trượt.
    ….Trường học/trung tâm sạch sẽ.
    ….Người lớn không hút thuốc trong lớp học của trẻ.
    ….Thuốc men, chất tẩy giửa và các hoá chất độc hại khác cất ngoài tầm với của trẻ.
    ….Bịt các ổ cắm điện không dùng đến.
    ….Đồ chơi và đồ dùng ở tình trạng tốt, không có các cạnh sắc nhọn, vỡ hoặc không nguyên vẹn.
    ….Ở trường có ít nhaats một nhân viên được đào tạo phương pháp cấp cứu, thiết bị, dụng cụ cấp cứu luôn sẵn có.
    ….Mỗi trẻ có một ngăn tủ riêng để đựng đồ đạc riêng của bé.
    ….Có không gian yên tĩnh để bé nghỉ trưa, và có cũi, phản để bé nằm ngủ.
    ….Toilet bé dễ sử dụng.
    ….Diện tích sân chơi đủ rộng để bé có thể đi xe đạp, và khoảng sân chơi mềm như bãi cỏ hoặc sân cát.
    ….Không khí ở trường thân thiện, cởi mở.

Khả năng của giáo viên/người chăm sóc trẻ

….Đủ giáo viên để giáo viên có thể chú ý tới từng trẻ khi cần thiết. Ví dụ, cô cần giúp đỡ riêng, nói chuyện riêng khi trẻ buồn,…
    …. Bạn có thể quan sát khả năng giao tiếp của giáo viên với trẻ - nhẹ nhàng giải thích từng bước khi cô giáo muốn trẻ làm một việc gì đó, hỏi trẻ một cách kiên nhẫn, thường xuyên ngồi xuống ngang tầm mắt trẻ để nói chuyện với bé.
    ….Trẻ vui vẻ, thoải mái và thư giãn - cười, mỉm cười, vui chơi ở trường.
    ….Trẻ thích bạn bè - cười với bạn, nắm tay, ôm và giúp đỡ bạn bè chứ không chỉ tranh giành, đánh nhau.
    .... Giáo viên/người chăm sóc trẻ gọi trẻ bằng tên riêng hoặc tên thường gọi ở nhà khi nói chuyện với bé hoặc nói chuyện về bé. Giáo viên/người chăm sóc trẻ không thích gọi trẻ bằng những cái tên không mong muốn như “cậu bé hư”, “cô bé không ngoan”,…
    …. Giáo viên cùng làm việc và cùng chơi với trẻ thay vì đứng từ xa chỉ bảo hoặc yêu cầu trẻ.
    ….Ít nhất phải có một giáo viên biết chắc chắn trẻ đang ở đâu trong lớp học. Ví dụ, nếu một phụ huynh đến đón con, giáo viên cần biết chắc chắn là cháu đang ở góc chơi nào, cùng với bạn nào.
    ….Giáo viên cần khuyến khích trẻ tự làm một số việc, kiên nhẫn dành thời gian tham gia và giúp đỡ cũng như khuyến khích trẻ để trẻ có thể học hỏi các kỹ năng mới như tự uống nước, rửa tay, cất áo khoác hoặc đồ chơi.
    ….Giáo viên là những người mà bạn muốn con bạn bắt chước. Hay nói cách khác, con bạn sẽ làm những việc cô giáo làm chứ không phải những gì cô giáo nói.

Đồ dùng học tập
    ….Lớp học luôn sẵn truyện và sách minh hoạ bằng tranh hấp dẫn với trẻ.
    ….Giáo viên khuyến khích trẻ lắng nghe và nói về các hoạt động có kế hoạch trước như giờ kể truyện, các trò chơi ô chữ, chơi bút bê,…
    ….Trường học có các trò chơi tĩnh như trò ghép tranh (puzzle) và các trò chơi động như ô tô, xe đạp để bé tự lái.
    ….Trẻ cần có riêng một số vật liệu và giáo viên khuyến khích trẻ bảo quản và cất gọn những nguyên vật liệu đó.
    ….Có đủ đồ chơi và dụng cụ học tập để mỗi trẻ có thể cùng tham gia mà không cần chờ đợi vài phút mới tới lượt.
    ….Ít nhất trong ngày phải có một khoảng thời gian để trẻ chọn những việc mà chúng muốn làm, hoặc chơi riêng hoặc tham gia vào nhóm nhỏ.
    …. Giáo viên cần khuyến khích cả bé trai lẫn bé gái chơi tất cả các trò chơi như leo trèo, đi xe đạp hoặc ô tô, mặc quần áo, chơi búp bê, ô tô và xe tải. Giáo viên không được cho trẻ một ý nghĩ rằng hoạt động nhất định nào đó chỉ dành riêng cho bé trai hoặc dành riêng cho bé gái.
    ….Trẻ cần có cơ hội sử dụng các đồ dùng mang tính sáng tạo như màu, bút sáp với các tờ giấy trắng thay vì sách tô màu.
    ….Các tác phẩm nghệ thuật của bé nên treo ở trường và gửi về nhà.
    …. Trẻ cần có sẵn nhiều hơn 3 trò chơi dưới đây: Đồ chơi để ngồi lên lái to hoặc nhỏ, đồ chơi kéo, đồ chơi để gõ, đồ chơi xâu hạt, tranh ghép (puzzle), các hình khối lớn hoặc nhỏ, các đồ chơi xếp chồng lên nhau.
    ….Khu vực chơi ngoài trời phải có từ 3 đồ vật sau: hộp các tông để xây dựng, hộp đựng đồ chơi cát, xe đạp, ô tô, rầm ngang thấp để bé giữ thăng bằng, cầu trượt nhỏ.
    ….Trẻ tham gia vào những lớp đủ nhỏ để trẻ cảm thấy an toàn và không khí thân thiện giống ở nhà.
    ….Trẻ có thể xem các chương trình tivi phù hợp với lứa tuổi nếu nhà trường có tivi. Cô giáo không bắt buộc hay khuyến khích trẻ ngồi xem tivi trong một thời gian dài.

Điều kiện chăm sóc
    ….Nhà trường gửi thực đơn cho phụ huynh để bạn biết bé ăn gì ở trường.
    ….Thực đơn đầy đủ dinh dưỡng và con bạn thích.
    ….Nếu có thể, bạn có thể hỏi những gì giáo viên làm nếu trẻ không thích ăn một loại thức ăn nào đó, và bạn có đồng ý với phương pháp của họ.
    …. Giáo viên dùng kỷ luật và các phương pháp hướng dẫn giống như những điều bạn quan tâm, giáo viên công bằng với trẻ.
    ….Nhà trường cần có bảng tin và lịch học cũng như các thông điệp khác.

Tổng số điểm:…..

Đánh giá
    1. Bạn cảm thấy thế nào về trường học/trung tâm này?
    2. Con bạn cảm thấy thế nào về trường học/trung tâm này?

Tổng số điểm sẽ phản ánh trường học/trung tâm chăm sóc trẻ mà bạn tham quan tót hay không và mức độ quan sát của bạn.

100 – 123 điểm: Tuyệt vời, thật đáng giá để bạn chờ đợi và cho bé tham gia nhập học.
    80 – 100 điểm: Tốt.
    60 – 80 điểm: Có thể chấp nhận được.
    40 – 60 điểm: Hãy tìm kiếm một trường khác.
    0 – 40 điểm: Hãy dứt khoát ra khỏi trường.

Nếu bạn thấy trong danh sách có nhiều thang điểm 0 bởi vì bạn không thể xác định được, sau đó, tổng số điểm thấp. Trong trường hợp này bạn hãy dành thời gian đánh giá lại những tiêu chí còn lại. Nếu hầu hết các câu hỏi khác đều đạt 3 điểm, thì đó là một trung tâm tốt mặc dù tổng điểm vẫn chưa đạt yêu cầu.

Nhưng trên hết, bạn hãy tin tưởng vào sự phán xét và cảm xúc của bạn. BẠn biết rằng điều gì tốt nhất cho con bạn, và bạn có thể biết trường nào phù hợp với gia đình bạn.

Nguồn: Preschooleducation.com

9. Me hitachi

Cám ơn Chi Mai đã chia sẻ với mình. Hitachi nhà mình đi học được 2 buổi lại nghỉ thứ 7, CN. Hôm nay là ngày thứ 3 đi học, cu cậu vẫn phấn khởi, thích đi học lắm. Lớp cháu bây giờ có khoảng 20 cháu và 2 cô, chắc là ít nữa thì đông hơn (không biết họ có bổ sung cô không). Về phần chăm sóc thì chắc chắn không thể chu đáo được nhưng mình thấy cháu cũng chưa có biểu hiện gì không tốt về sức khoẻ.
    Mình quyết định chọn trường này vì mình thấy môi trường ở đây tốt. Thoáng mát, rộng rãi hơn cả ở nhà mình. Mình hi vọng với điều kiện như thế cháu sẽ ít ốm hơn. Trước khi cháu đi học mình đã dạy cháu tự lập được khá nhiều nên nếu cô không có thời gian chăm thì cháu cũng không cần phải phụ thuộc vào cô nhiều quá.
    Và có 1 điều này mình thấy yên tâm nữa là cô giáo ở lớp cháu toàn là cô có tuổi (cỡ 40 tuổi) nên các cô cũng rất kiên trì và có kinh nghiệm chăm sóc các cháu.
    Còn học phí thì rẻ để mẹ cháu còn dành xiền để đẻ em bé nữa chứ :lol:

10. bong

bong Thành viên tích cực

[quote="Cám ơn Chi Mai đã chia sẻ với mình. Hitachi nhà mình đi học được 2 buổi lại nghỉ thứ 7, CN. Hôm nay là ngày thứ 3 đi học, cu cậu vẫn phấn khởi, thích đi học lắm. Lớp cháu bây giờ có khoảng 20 cháu và 2 cô, chắc là ít nữa thì đông hơn (không biết họ có bổ sung cô không). Về phần chăm sóc thì chắc chắn không thể chu đáo được nhưng mình thấy cháu cũng chưa có biểu hiện gì không tốt về sức khoẻ.
    Mình quyết định chọn trường này vì mình thấy môi trường ở đây tốt. Thoáng mát, rộng rãi hơn cả ở nhà mình. Mình hi vọng với điều kiện như thế cháu sẽ ít ốm hơn. Trước khi cháu đi học mình đã dạy cháu tự lập được khá nhiều nên nếu cô không có thời gian chăm thì cháu cũng không cần phải phụ thuộc vào cô nhiều quá.
    Và có 1 điều này mình thấy yên tâm nữa là cô giáo ở lớp cháu toàn là cô có tuổi (cỡ 40 tuổi) nên các cô cũng rất kiên trì và có kinh nghiệm chăm sóc các cháu.
    Còn học phí thì rẻ để mẹ cháu còn dành xiền để đẻ em bé nữa chứ :lol:[/quote]
    Nhà này máu quá nhỉ. He he đúng là mới cho con đi học có khác. Này tôi nói cho bà biết nhá, cô giáo cứng tuổi chưa chắc đã hay đâu. Bởi theo kinh nghiệm của các nhà giáo mầm non thì cô giáo càng già càng bảo thủ và khi dạy trẻ sẽ rất cứng, có những điều không phù hợp với trẻ nữa đâu.
    Nhưng mà cu Tí chọn được trường tốt như vậy cũng ổn rồi, mà trường nào thế nhỉ, tôi cũng định hết 3 tuổi thì cho học trường công đây. Mỗi tội trường gần nhà thì đông quá, mỗi lớp toàn 40-50 cháu. Ở đây đang có kỏoảng 10 cháu một lớp. Cô lại yêu chiều B nữa chứ.

11. bong

bong Thành viên tích cực

[quote="Cám ơn Chi Mai đã chia sẻ với mình. Hitachi nhà mình đi học được 2 buổi lại nghỉ thứ 7, CN. Hôm nay là ngày thứ 3 đi học, cu cậu vẫn phấn khởi, thích đi học lắm. Lớp cháu bây giờ có khoảng 20 cháu và 2 cô, chắc là ít nữa thì đông hơn (không biết họ có bổ sung cô không). Về phần chăm sóc thì chắc chắn không thể chu đáo được nhưng mình thấy cháu cũng chưa có biểu hiện gì không tốt về sức khoẻ.
    Còn học phí thì rẻ để mẹ cháu còn dành xiền để đẻ em bé nữa chứ :lol:[/quote]
    Nhà này máu quá nhỉ. He he đúng là mới cho con đi học có khác. Này tôi nói cho bà biết nhá, cô giáo cứng tuổi chưa chắc đã hay đâu. Bởi theo kinh nghiệm của các nhà giáo mầm non thì cô giáo càng già càng bảo thủ và khi dạy trẻ sẽ rất cứng, có những điều không phù hợp với trẻ nữa đâu.
    Nhưng mà cu Tí chọn được trường tốt như vậy cũng ổn rồi, mà trường nào thế nhỉ, tôi cũng định hết 3 tuổi thì cho học trường công đây. Mỗi tội trường gần nhà thì đông quá, mỗi lớp toàn 40-50 cháu. Ở đây đang có kỏoảng 10 cháu một lớp. Cô lại yêu chiều B nữa chứ.

12. Me hitachi

Mẹ Bống nói về cô giáo già thì cũng sợ nhề. Nhưng mà ở trường này sao mà nhiều cô giáo lớn tuổi thế không biết :shock: . Trường Tuổi hoa ở Giảng Võ ý mà.

13. meoxu

Trường lâu đời thì cô giáo cũng lâu đời chứ sao nữa :)

14. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Thế meoxu tính thế nào về chuyện trường lớp rồi ?

15. meoxu

Sau mấy ngày hành hạ mẹ Hột (và một số mẹ khác) trên DD, em cho Su vào trường tư thục Seasame rồi. Lý do vì :

- Lớp vắng cháu : lớp Su kể cả Su hiện có 3 bạn thôi -> cô chăm bé tốt hơn
    - Nói chuyền với cô giáo phụ trách chính thấy cô có vẻ quan tâm đến tâm lý trẻ em -> ảnh hưởng đến các cô giáo khác nên em hy vọng là các cô ở đây tận tâm với cháu.
    - Khung cảnh trường học (theo em) thích hợp với bé. Khi vào trường em có cảm giác tốt về môi trường ở đây :
    + lớp học không rộng nhưng đủ thoáng mát. Đồ chơi ko đắt tiền nhưng mang tính giáo dục và được sắp xếp gọn gàng. Ngoài ra, lớp học còn có đồ trang trí (hình như) do các bé tự làm trông rất ngỗ nghĩnh.
    + phòng ăn riêng, các bé ngồi vào bàn ăn nghiêm túc chứ ko chạy lung tung như em thấy ở nơi khác. Chế độ ăn có vẻ tốt (nếm cháo thấy ngon; thực đơn ok).
    + toilet có thảm chống trơn, lavabô thấp vừa tầm của bé.
    + có sân chơi với đồ chơi vận động (cầu trượt, bể vầy, xe đạp, xe lắc..)
    - Xem qua thấy các bé trong trường có vẻ được chăm sóc tốt, các bé trông sạch sẽ, ngoan và từ hôm cho Su đi lớp hầu như chưa thấy bé nào khóc.
    - Học phí em chịu được :lol:

16. Cun & Lu

Cun & Lu Thành viên kỳ cựu

Thế có khi bác cũng nghiến răng gửi Lu đi lớp với Su nhỉ ?? :lol:

17. meoxu

Zời ơi, nhà giàu tiếc gì con lợn con nhỉ :roll:

Mà chị ko đi sắp va li đi, còn vào đây buôn nữa a 8)

18. Tuti2004

Tuti2004 Bắt đầu tích cực

Ðề: Tiêu chuẩn chọn trường cho con

Mình thấy trường tốt không bằng lớp tốt đâu. Dù trường nào nhưng được vào lớp tốt còn hơn vào trường điểm nhưng chỉ học lớp thường.