3 tháng đầu: Mang thai nhưng vẫn ra máu

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi sông trăng, 7/3/2009.

1. sông trăng

sông trăng Thành viên tập sự

Tôi năm nay 25 tuổi , mới bị chậm kinh khoảng 10 ngày , khi thử bằng que quịckstick thì thấy lên 2 vạch. Nhưng trong khoảng 10 ngày đó tôi vẫn thấy ra 1 chút máu, như vậy là có bình thường không ? Tôi muốn đi siêu âm nhưng lại sợ ảnh hưởng đến thai nhi ? Trong thời gian mang thai thì vợ chồng tôi cần phải kiêng không quan hệ trong những khoảng thời gian nào ? Mọi người cho tôi lời khuyên với ! :( .

Xem thêm các chủ đề tạo bởi sông trăng
    Đang tải...

2. Sơn Nam

Sơn Nam Bắt đầu tích cực

Nếu có ra một chút máu và sau đó ngưng thì không sao cả. Nhưng nếu ra liên tục thì bạn nên nghĩ đến chuyện đi kiểm tra. Còn trong thời gian mang thai thì 3 tháng đầu và 3 tháng cuối là nên kiêng việc sinh hoạt vợ chồng. Hoặc nếu có thì ít thôi (3 tháng cuối dễ gây sinh non, 3 tháng đầu dễ bị xẩy thai).
    Chúc bạn mọi sự bình an!
    Xin các ý kiến khác!
    Thân!

sông trăng thích bài này.
  3. me cun con

me cun con Thành viên rất tích cực

Theo chị, em vẫn nên đi khám cho yên tâm, ngày có thai đứa đầu chị thử que hôm trước mà hôm sau vẫn đi siêu âm đầu dò ngay, chẳng hại gì đâu. Nếu em ra máu mà chỉ ra chút thôi lại màu hồng thì có thể là máu báo không đáng lo còn nếu ra nhiều hơn hoặc cảm thấy có chút bất an thì đi khám vẫn là lựa chọn tối ưu nhất. Còn chuyện kiêng khi quan hệ vợ chồng thì bạn Hoa Biển nói đúng đấy, tốt nhất nên tránh 3 tháng đầu và 3 tháng cuối và trong suốt thời gian còn lại nếu có quan hệ thì cũng nên hết sức nhẹ nhàng, tránh những tư thế mạnh để không ảnh hưởng đến con.

sông trăng thích bài này.
  4. sông trăng

Cám ơn những lời khuyên của 2 chị !
    Sáng nay Em thấy đau bụng dưới và thấy buốt nhưng đến chiều thì bình thường trở lại ; Sau đó Em đi siêu âm nhưng kết quả siêu âm là : "Chưa thấy hình ảnh của thai " Em Thấy rất lo . Liệu như thế có sao o ?

5. me cun con

me cun con Thành viên rất tích cực

Chưa thấy hình ảnh của thai có nghĩa thai chưa vào tử cung. Lạ nhỉ, sao bác sỹ không có ý kiến gì à? Có thể là thai còn nhỏ quá chăng nên chưa thấy gì. Trường hợp này cứ khoảng 1 tuần hoặc nếu có đau hay bất thường gì đó là em phải đi kiểm tra ngay (cho yên tâm í mà, bao giờ thấy rõ túi ối rồi thì sẽ yên tâm hơn). Chị hồi trước mới mấy ngày, siêu âm đầu dò đã thấy thai vào tử cung rồi nên chuyện của em, chị thấy cũng lạ thật...hic, không có chuyên môn cụ thể nên chẳng hiểu???

6. meinxinh

meinxinh Tân Dậu 1981

Không sao đâu bạn ah! Tớ đây cũng vậy, khi mới bầu thử nước tiểu cũng thấy 2 vạch, đi siêu âm không thấy gì ông bsỹ còn fán 1 cân xanh rờn là nghi chửa ngoài tử cung làm mình lo sợ hoang mang kinh khủng. Hôm sau lại đi siêu âm tiếp ở nơi khác, vẫn bình thường không sao, nhưng vẫn chưa nhìn thấy túi thai. Chiều lại đi siêu âm tiếp một chỗ khác nữa, vẫn không sao, bình thường mà siêu âm cả đầu dò luôn, chẳng có hiện tượng gì cả. Bsỹ bảo bình thường hẹn 1 tuần sau siêu âm lại vì khả năng thai chưa về tử cung. 1 tuần sau mình đến kiểm tra, thai đã về tử cung và chẳng làm sao cả, phát triển bình thường. Nên bạn yên tâm đi, siêu âm chưa thấy gì cũng là bình thường, nên để 1 tuần sau khám lại. Àh mà bạn ở HN hay ở đâu nhỉ! Nếu ở HN thì tránh xa cái phòng siêu âm ở phố Nhà Chung hay Hà Chung ấy gần Nhà thờ lớn. Chưa siêu âm thấy gì đã bảo bệnh nhân nghi là chửa ngoài tử cung, vớ vẩn.
    Chúc bạn mạnh khoẻ

7. Sơn Nam

Sơn Nam Bắt đầu tích cực

Chưa thấy hình ảnh của thai thì đúng là thai chưa vào làm tổ trong tử cung rồi. 1 Tuần nữa em vào siêu âm lại nhé. t/h đau của em này em nên theo dõi để còn tả lại với bác sĩ khi đi khám. Còn ra máu nữa không em?

8. thanhnhan11111984

thanhnhan11111984 Bắt đầu tích cực

"Đèn đỏ" trong thai kỳ

Ra máu trong bất kỳ trường hợp nào cũng không thể xem thường, càng nguy hiểm hơn khi bạn đang mang thai
    Ra máu trong bất kỳ trường hợp nào cũng không thể xem thường, càng nguy hiểm hơn khi bạn đang mang thai.

Phần lớn các trường hợp xuất huyết thường xảy ra vào ba tháng đầu của thai kỳ. Tỷ lệ sảy thai trong những trường hợp này vào khoảng 90%.

Khi này, máu có thể có màu đỏ lợt, đỏ tươi hoặc đỏ thẫm. Nếu xuất huyết, dù cho có biểu hiện đau bụng hay không, thai phụ cũng cần đến bệnh viện ngay để được kiểm tra kịp thời.

Xuất huyết thường là dấu hiệu của các trường hợp sau:

Dọa sảy thai

Thường xảy ra trong ba tháng đầu của thai kỳ. Nguyên nhân là do phôi thai chưa bám chắc vào thành tử cung.

Bên cạnh đó, nếu cơ thể người mẹ thiếu hoàng thể thai kỳ, một loại nội tiết tố giúp cho việc làm tổ và phát triển của bào thai, cũng gây ra tình trạng trên.

Nếu phát hiện khả năng dọa sảy thai do thiếu nội tiết tố, bác sĩ sẽ làm các xét nghiệm định lượng hormone và cho thai phụ dùng thuốc nội tiết để dưỡng thai.

Sảy thai

Thai phát triển không bình thường sẽ gây ra trường hợp sảy thai tự phát. 1/3 các trường hợp sảy thai tự phát là do thai nhi bị rối loạn nhiễm sắc thể.

Một số nguyên nhân khác cũng gây ra tình trạng sảy thai như chấn động cơ học (người mẹ bị ngã), nhiễm trùng…

Khi này, cơ thể người mẹ sẽ tự đào thải bào thai bằng dấu hiệu xuất huyết kèm theo triệu chứng đau quặn bụng dưới, choáng váng. Thai phụ cần được đưa ngay đến bệnh viện để lấy thai lưu và hạn chế tình trạng mất máu.

Nhiễm trùng

Nếu bị nhiễm nấm, nhiễm khuẩn hoặc các bệnh lây lan qua đường sinh dục, khi mang thai, người mẹ sẽ dễ bị xuất huyết do âm đạo và cổ tử cung lúc này thường tăng sinh mạch máu.

Các vấn đề ở nhau thai

Trong ba tháng cuối thai kỳ, tình trạng xuất huyết âm đạo có thể có nguyên nhân từ nhau thai như nhau tiền đạo, nhau bong non.

Nhau tiền đạo là trường hợp nhau bám dưới vòng eo tử cung, che một phần hay toàn bộ lỗ trong tử cung, gây cản trở đường đi của thai nhi khi chuyển dạ.

Nhau tiền đạo thường gây xuất huyết khi thai lớn hơn 20 tuần. Tình trạng này đòi hỏi thai phụ phải tuân theo chế độ dưỡng thai nghiêm ngặt. Từ tuần 38 cho đến khi chuyển dạ, bác sĩ có thể chỉ định mổ lấy thai.

Nhau bong non là tình trạng nhau thai tách khỏi thành tử cung khi bé chưa chào đời (xảy ra với tỉ lệ 1/200 trường hợp mang thai).

Triệu chứng thường là đau bụng, xuất huyết nhiều. Việc xử trí tuỳ thuộc mức độ bong của nhau và tuổi thai.

Nếu thai chưa lớn, bác sĩ sẽ cho thuốc giảm co bóp tử cung. Trường hợp thai đã trưởng thành, bác sĩ sẽ theo dõi và cho tiến hành việc kích thích chuyển dạ hoặc mổ lấy thai.

Thai ngoài tử cung

Đây là tình trạng trứng thụ tinh làm tổ ngoài tử cung, thường là trong ống dẫn trứng. Thai phụ sẽ có những triệu chứng như đau bụng dưới, buồn nôn, hoa mắt, xuất huyết âm đạo.

Thai ngoài tử cung có thể gây vỡ ống dẫn trứng, dẫn đến xuất huyết nội, rất nguy hiểm cho tính mạng của thai phụ nếu không được đưa đến bệnh viện và xử lý kịp thời. Phụ nữ có tiền sử viêm nhiễm vùng sinh dục, phá thai, thai ngoài tử cung thường dễ gặp phải tình trạng này.

Lưu ý chung: Khi phát hiện bị ra máu, bạn nên dùng băng vệ sinh hoặc vải mềm lót dưới đáy quần trong. Không dùng bất kỳ vật gì đặt vào âm đạo. Sau đó, bạn cần nhanh chóng đến bệnh viện.

9. sông trăng

Cám ơn mọi người ! Hôm nay Em không có hiện tượng ra máu ..nhưng bụng dưới vẫn cảm thấy tức và nặng...Bác sỹ cũng hẹn 1 tuần sau đến siêu âm lại ...Hi vọng là ổn !
    Em ở Hải Phòng ...

10. Linh coi

Linh coi Thành viên tích cực

Theo tôi bạn nên cẩn thận đi khám nơi uy tín (vấn đề này bạn đến bác sỹ Dũng ở Kim Ngưu rất tốt đấy) không nên chủ quan đâu. Còn việc quan hệ thì ax phải nhẹ nhàng, tốt nhất là hạn chế trong 3 tháng đầu. Chúc bạn mạnh khỏe.

11. hoahongthep83

hoahongthep83 Mặt trời bé con của mẹ

Chào bạn! Bác sĩ chẩn đoán thai của bạn được mấy tuần mà sao chưa thấy thai trong tử cung? Thai của mình khoảng 5 tuần rồi mà đi khám chưa thấy thai trong tử cung, cũng có hiện tượng đau trằn ở bụng dưới và ra chút dịch nâu. Bác sĩ nói đau trằn ở bụng là bình thường vì thai đang trong quá trình hình thành, bám vào thành tử cung nên mới khiến bị đau như vậy. Còn về vấn đề ra chút máu thì có những người cho rằng đó là lượng máu kinh còn sót lại của kỳ kinh trước.
    Bản thân mình lúc ra chút ít, nghĩ không sao không đi khám, ra dịch nâu đến ngày thứ 3 thì bị ra máu quá trời luôn, mình đi khám bác sĩ nói thai đã hư rồi. Lúc đó khám thai cũng được 6 tuần, nhưng bác sĩ siêu âm nói không thấy thai trong tử cung đó.
    Bây giờ bạn không còn ra máu, có lẽ thai bạn đã ổn, bạn vẫn còn đau bụng thì tạm thời nghỉ ngơi, không làm việc quá sức mình nữa. Cho em bé được ổn định và khỏe mạnh thì mới tính tới những việc làm khác nhé! Chúc bạn mẹ tròn con vuông;)

Sửa lần cuối: 17/3/2009
  12. metyem

metyem Thành viên tập sự

ban yen tam di. khi thu que thay 2 vach minh di sieu am lien bac si cung bao chua thay gi lam minh lo qua nhung tuan sau sieu am lai thay ro rang roi. chuc 2 me con khoe

13. hatrang

hatrang Thành viên mới

mang thai

bạn nên đi khám đi. Nhưng cũng đừng quá lo lắng vì mình cũng từng bị như vậy đầu tiên ra ít máu màu hồng sau đó khoảng 3, 4 hôm gì đó mình bị ra máu màu đen kèm nhiều khí hư. Mình chủ quan không đi khám nhưng may là không sao. Bây giờ mình thai nhi của mình đang ở tuần thứ 11 rồi.
    Mẹ sông trăng ơi, bạn nói rõ địa chỉ bsDũng ở kim ngưu với vì mình đang ở đấy mà.

14. Huongdeejsc

Huongdeejsc Thành viên đạt chuẩn

Khi có dấu hiệu này, nên đi khám luôn để bác sĩ xem xét cụ thể dọa sảy thai vì sao, vì ra máu là máu báo dọa sảy thai.
    Hạn chế đi lại, nên nằm im dưỡng, tránh vận động, bổ sung nội tiết luôn (dùng thuốc tây hoặc củ gai theo đông y, củ gai rất tốt) tuy mức độ bị nặng hay nhẹ mà hàm lượng thuốc tây hoặc hàm lượng sắc củ gai mà uống nhé.

15. cugaituoi

cugaituoi Thành viên đạt chuẩn

Tốt nhất bạn nên đến bác sỹ kiểm tra thôi chứ đoán già đoán non không tốt cho cả mẹ và thai nhi đâu

dacsanphanthiet01 thích bài này.
  16. Ngoctien.93

Ngoctien.93 Thành viên chính thức

Hiện tại mình bị ra máu 3 ngày rồi và ra kèm dịch nhầy nữa, y chang như lúc ra máu chậm kinh 1 tuần, lần trc mình đau bụng nhưng rồi hết mình thử que lên vạch đậm hơn nhưng ko bằng v1, sa ko thấy gì, giờ lại ra máu, chưa sa lại, mình chưa thấy túi thai nên nghĩ chưa bị sảy nhưng mà cứ ra máu, mà thai chức ngoài thì mình ko bị đau gì cả, hiện tg của mình ai biết giúp mình với

17. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Ôi hiện tường của mn cũng chưa chắc là đã mang thai. Vậy nên giờ bạn cữ đi xét nghiệm máu đi nếu có thai thì bạn bị động cần kiêng đi lại và dùng thuốc đó.

18. Ngoctien.93

Lúc chậm 1 tuần mình thử que v2 mờ lắm, 5p là mới lên, vừa thủ xong thì tối ra máu 3 ngày, nghĩ ko có thì 10 ngày sau thử que lên lại, lên nhanh mà đậm hơn lần trc rất nhiều, sa luôn thì tử cung nhỏ, chưa thấy thai, 2 ngày sau tức là thứ 3 đó, mình ra máu, đến giờ, mình thử que hôm sáng thử vẫn đc 2 vạch, v2 đậm hơn xíu hôm thử và đi sa, bây giờ mình ra máu đen chắc là thai lưu mất rồi, thấy hiện tg thai lưu ra máu đen ko đau bụng, huhu hết rồi mn à

19. Huyentran_bui

Huyentran_bui Thành viên đạt chuẩn

Nếu ra máu thì phải đi khám luôn, cái đó là cần thiết mà, chứ như thế nào mà ảnh hưởng, ra máu, siêu âm và khám là cần thiết nhé!

20. Ngoctien.93

Uhm sảy rồi, hic