Con gái học võ ???

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Mami, 15/6/2006.

1. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Con gái có nên học võ không mọi người ? Vợ chồng nhà mình tranh luận 2 ngày nay vẫn .... chưa phân thắng bại.

Nhờ mọi người cho mình xin ý kiến "trọng tài". Cám ơn nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mami
    Đang tải...

2. mamaha

mamaha Bắt đầu tích cực

Nếu con gái thích thì nên cho học, vừa tập được bản lĩnh tự tin, vừa có lợi cho sức khỏe, nên cho học Karate ấy.

3. minh_nguyet1965

minh_nguyet1965 Bắt đầu nổi tiếng

Nếu cháu thích thì không có gì phải bàn , còn không thì nên hướng cháu học môn thể dục nhịp điệu nữ tính hơn,chị khoái mấy coi mấy bé bên " NHỮNG NGÔI SAO NHỎ " biểu diễn, có con gái là chị đăng ký ngay vào đó :lol: Hiiiiiiiii

4. K.P_Linh

K.P_Linh Thành viên chính thức

2 vợ chồng mình cũng rất thích các con gái lớn lên thích học võ, mình thấy con gái cũng nên học võ lắm chứ , khi lớn lên sẽ tự vệ dc lúc gặp bất trắc, sẽ có sức khỏe tốt,tác phong sẽ nhanh nhẹn và sẽ tự tin hơn ở mọi nơi.......

5. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Em vote cho học võ :lol:

6. oanhsalát

oanhsalát Thành viên chính thức

Nếu bé thích thì cho bé học tốt vì nhiều lẽ các mẹ đã nói như ở trên. Nói thật bản thân em cũng đã từng học Karate tổng hợp những 3 năm đấy. He He

7. Mami

AX mình cũng nói học võ để phòng thân, tự vệ và mạnh dạn.

Mình thì nói : Học võ hư dáng, trầy xước thẹo vít xấu da, cá tính cũng bị ảnh hưởng làm mất đi vẻ dịu dàng con gái.

Mình nghĩ thế cũng có lý đúng không mọi người ?

8. Me hitachi

Me hitachi Thành viên tích cực

Theo mình nên để bé tự chọn.

9. Me Huong

Me Huong Thành viên chính thức

học võ cũng là một cách rèn luyện sức khỏe, nên mình cho con trai hõc từ lúc 3 tuổi, nhưng con gái thì mình nghĩ là nên để lớn hơn khoãng trên 10 tuổi hãy học vì nghe nói học võ làm cho xương chăc và cứng cáp thì ảnh hưởng đến vóc dáng và còn nghe nói là sẽ bị lùn đấy.

hồi bé mình cũng học Aikido rất hợp với nũ và không hề bị bệnh vặt trong thời gian này, thế nhưng phải nghỉ vì ....bị chấn thương :cry:

10. hana

hana Thành viên chính thức

Không biết các lớp học võ bây giờ chiêu sinh từ mấy tuổi nhưng ngày bé nhà mình 6 tuổi đi xin học võ thầy không nhận. Thấy bảo phải 8 tuổi mới nhận. Sau thấy bé lớn quá (hơn cả mấy anh chị đang học) thầy bảo thì thử nhận xem sao. Nhưng con nhà mình học chẳng đâu vào đâu. Bé không thích các trò vận động thì phải, đến bây giờ cũng vẫn thế, nên chỉ học có 1 khóa 3 tháng là nghỉ luôn.

Mình cũng thích phụ nữ nói chung biết 1 chút võ để: 1- có sức khỏe, dẻo dai, kiên trì. 2- để tự vệ khi cần thiết.

11. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Võ cũng như vẽ - phải thích, thậm chí phải mê mới có thể học đến nơi đến chốn . Có những môn võ thích hợp với phái nữ như :
    Aikido ( Hiệp khí đạo) - Judo ( Nhu Đạo) - Kendo ( Kiếm Đạo )
    Còn các môn như Taekendo - Thiếu Lâm ... Thì chỉ nên tập vừa phải .
    Chủ yếu tập võ là để rèn luyện ý chí, sự tự tin - Còn nếu muốn khoẻ người chỉ nên tập các môn thể dục ( Thể dục nhịp điệu chẳng hạn) -
    Tập võ mà không đến nơi đến chốn, có khi ỷ mình có võ thì có thể " đi đêm có ngày gặp ma" .

12. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

chị Mami ơi, ý kiến chuyên môn thì có bác Lê Khanh trả lời rồi, em nói ý kiến của em nhé. nếu em có con gái, nhất định em sẽ cho đi học 2 môn: võ và bơi. theo em đây là 2 môn quan trọng nhất giúp bé có thể tránh được những tai nạn chị ạ. nhất là con gái thì có tí võ trong người, ngoài việc tự tin, bản lĩnh hơn thì còn để phòng thân nữa. nếu gặp những kẻ quấy rối hay gì gì cũng có thể tự vệ được chị ạ. em thấy nhiều lúc con gái bị quấy rối tức tối, sợ hãi mà không làm được gì ngoài việc la cầu cứu và khóc cả. nếu mình tự bảo vệ mình được thì sẽ tốt hơn đúng không? nhưng mà quan trọng hơn cả là chị phải xem bé có thích không đã chứ

13. Mami

Cám ơn mọi người. :lol: :lol:

14. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Mami ơi, đã phân "thắng - bại" chưa ??? có cần mọi người đến bênh vực khônggggggggg?

Mình cũng nghĩ như mọi người, học chút võ vừa tốt cho sức khỏe lại vừa có cái phòng thân, không phải chỉ phòng thân với người xấu đâu nhé, phòng với cả các anh tôt tốt ấy ạ :lol: . Nếu chưa thật sự yêu nhau, anh có cầm tay em vài ngày em cũng không bủn rủn ngã lăn quay vào anh :lol: :lol: :lol:
    Cái phòng thân này mình đã từng làm rồi đấy . Mình có được học Vĩnh Xuân một năm, cũng biết đỡ đòn tý chút gọi là . Một hôm đi học tiếng Pháp về muộn muộn qua chỗ hồ Thuyền Quang bị một tên đi theo nhì nhèo, mùa đông Hà nội ít người ra đường khuya, vắng lắm nên mình rất sợ, đúng đến chố cây tối tối nó đưa tay qua nắm lấy xe của mình, mình giữ chặt tay ga, lấy chân đạp một phát thật mạnh vào ngang hông nó, nó lăn quay ra đường rồi mình rồ máy chạy,chao ôi, chạy một lúc mới nghĩ khổ không biết nó có bị sao không ? Vòng xe quay lại từ đầu kia nhìn, chả thấy có dáng vẻ gì là có tai nạn nên đi về, hú via, nếu không có quả đạp học được của cô giáo VX thì chắc không thể dạy cho cái thằng nhỗ nhăng ấy bài học được .

Như vậy mình thấy con trai con gái gì thì cũng nên học chút võ,nhưng mình ủng hộ các loại võ mềm, vừa đỡ mất duyên, vừa đỡ bị đau khi học :lol: vì bản thân mình rất sợ đau :lol:

Thêm nũa học võ gì thì thầy cũng là yếu tốt quan trọng, thầy giỏi là vừa dạy võ, vừa dạy thêm đức nữa thì mới là thầy giỏi .

15. greenfield

greenfield Thành viên tích cực

Ngày bé e ốm yếu, rất hay ốm vặt thế là nghỉ hè bố e tuần 3buổi đèo con đến Cung thiếu nhi học võ. Ngày ấy bố e chỉ mong con gái học để khỏe hơn mà thôi. E nhớ khi đó e đang học lớp 2 và môn e học Taewondo.

16. Mami

Vậy thì mình thua rồi :cry:

17. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

chị ơi, đừng lo, các môn võ như aikido, Judo học em thấy người vẫn dịu dàng, mềm mại, không đến nỗi bầm dập người đâu. em có nhỏ bạn đẹp, dịu dàng lắm ai cũng thích mà không ai biết nhỏ có đai đen 8) .