Chọn dầu ăn cho bé 6 tháng!

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Thuong Nga, 9/3/2009.

1. Thuong Nga

Thuong Nga Thành viên chính thức

Các mẹ thông thái ơi giúp mình với!
    Tình hình là mình đang tập cho con ăn dặm, nhưng không biết nên mua loại dầu nào cho bé đây.
    Nghe các mẹ khuyên dùng dầu gấc, dầu olive nhưng khi ra tới siêu thị thì giữa 1 rừng dầu oliu, mình chẳng biết chọn loại nào?? Còn dầu gấc thì hổng biết mua ở đâu!
    Các mẹ tư vấn giúp mình với nhé!
    Cám ơn các mẹ trước nha! :p

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Thuong Nga
    Đang tải...

2. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Mình đang cho bé ăn dầu olive (extra virgin) chai 125 ml khoảng 120K, hình như nhập khẩu từ Tây Ban Nha, thành phần cũng có nhiều chủng loại khác nhau, mình chọn loại 99% dầu olive và 1% lá hương thảo, loại này có hương thơm của lá hương thảo (hoặc húng cây) át mùi tanh của dầu và một số loại cá khác..lúc trước mình cũng mua 1 chai dầu olive (100% olive) nhưng thấy khá tanh.

3. Axon_Edwards

Axon_Edwards Thành viên rất tích cực

mình đang cho con dùng dầu gấc, mua của VInagac giá 36k. Khi nào con 7th thì ăn thêm dầu oliu, mè, hướng dương, omega

Thuong Nga thích bài này.
  4. haph

haph Bắt đầu tích cực

Mình thích cho con dùng omega 3. Dầu này ăn thấy bé trộm vía bụ bẫm hơn hẳn. Nhưng mình cũng dùng thêm các loại dâu khác xem kẽ cho đủ chất. Nói chung các bác si dinh dưỡng nói là dùng dầu nào cũng được, trừ dầu cọ thôi. Mà nhất thiết là bữa ăn của em bé là phải cho dầu nhé. Nó giúp hấp thụ chất gì gì ý

TyyeucuameThuong Nga thích.
  5. licotin

licotin Thành viên tập sự

Các mẹ ơi, con mình cũng được 7th rồi, mình cũng đang cho ¨ăn dầu 100% olive nhng đúng là hơi khó ¨ăn. Các mẹ mua dầu omega ở đâu vậy ạ, cho em xin địa chỉ với. Tks các mẹ.

6. haph

haph Bắt đầu tích cực

Mình hay đi siêu thị Fivimart hoặc Metro đều thấy có dầu này đấy mẹ nó ạ. Hoặc ở các cửa hàng bán sữa cho trẻ con đều có cả. Khoảng 103k/lọ bé tí thì phải.

7. twophuong

twophuong Bắt đầu nổi tiếng

- Theo mình dầu mè tinh luyện của Tường an là dễ ăn và tốt nhất, ngoài ra khi cho dầu này vào không làm thay đổi mùi vị của món ăn.

- Dầu omega 3 rất tanh (vì là dầu cá mà), nếu bé khg biết ăn tanh sẽ không ăn được. (hiện tại còn dư gần nguyên chai khg biết tính sao)

- Dầu gấc thì mổi tuần chỉ nên ăn 2 lần, ăn nhiều bé dễ bệnh vàng da.

- Dầu oliu mùi cũng rất hăng, bỏ vào cháo cũng làm thay đổi mùi vị cháo (mẹ để dành trộn salad luôn)

Túm lại, mình cũng mua đủ thứ dầu ăn như trên nhưng cuối cùng 1 tuần mình cho bé ăn 2 lần dầu gấc còn lại là dầu mè tinh luyện (do bs dinh duong Nguyễn Thị Ngọc Hương hướng dẫn mình thế)

Kinh nghiệm mua dầu mè : có nhiều hãng sx dầu mè, nhưng phải chọn loại dầu ghi rõ là dầu mè tinh luyện, nếu không để ý dễ mua phải dầu hương mè.

Cho dầu vào cháo giúp bé hấp thụ tốt vitamin A, D

Sửa lần cuối: 18/4/2009
  8. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Mình cũng có mua dầu Omega (cá hồi) đó nhưng mà k xài được, dầu này có mùi tanh khó ăn lắm, nếu cần thì bạn cho bé ăn cá hồi tốt hơn (cá hồi nếu nấu xong ăn ấm thì không tanh)

9. nguyenhanhcpt

nguyenhanhcpt Thành viên sắp chính thức

Cảm ơn các mẹ nhé. Mình thấy dầu mè ăn dễ nhất. Mùi vị lại thơm nữa.

10. Dr Brown

Dr Brown Thành viên rất tích cực

Mình cho con ăn dầu oliu extra virgin. Thấy con có vẻ thích. Còn dầu omega 3 thì tanh lắm

ha.vi2011 thích bài này.
  11. ngaicuu7

ngaicuu7 Thành viên rất tích cực

Mình chưa cho con ăn omega bao g vì cũng thấy nhìu mẹ kêu là tanh lắm, nên cũng chỉ cho ăn dầu olive,dầu gấc và thỉnh thoảng là dầu mè hoặc dầu ăn hàng ngày của mình.
    Đại khái là mình thấy olive cũng okie lắm,trộm vía con ăn chẳng kêu gì

12. twophuong

Không nên cho bé ăn bằng dầu ăn mình dùng để nấu ăn hàng ngày đâu mẹ ấy ơi, vì loại dầu đó là dấu ăn phải qua chế biến (dùng nhiệt để chiên, xào, nấu...), nếu bé ăn dầu này sẽ gây đầy bụng, khg hấp thu được.
    Còn dầu mè, dầu oliu, dầu gấc, dầu omega là dầu có thể dùng ăn sống được (có thể trộn salad).

13. ngaicuu7

ngaicuu7 Thành viên rất tích cực

vậy à bạn, dầu nành cũng ko đc à. Mình đi viện DD bác sĩ chả lưu ý ch đó nhỉ
    Thanks bạn nhìu nhé

14. duyben

duyben Thành viên sắp chính thức

cảm ơn các mẹ vì những thông tin bổ ích. Hôm nay mẹ cháu về sẽ mua dầu mè cho duyben măm luôn!

15. huonglan1809

huonglan1809 Thành viên mới

May quá, hôm nay lang thang thế là lại có thêm một thông tin bổ ích. Bé nhà mình đc 5.5 th rùi, mình đang chuẩn bị cho bé ăn dặm đây. Thanks các mẹ nhiều nhé!

16. Mẹ Jerry_tl2008

Mẹ Jerry_tl2008 Thành viên rất tích cực

Bạn này giống tớ. Tớ cũng thay đổi dầu cho con. Dùng dầu gấc nhiều không tốt, tuần chỉ 1 - 2 lần, còn đâu tớ cứ thay đổi lúc thì dầu mè, lúc thì dầu olive, lúc thì omega

17. twophuong

Đây là ý kiến của bs dinh dưỡng, các mẹ tham khảo nhé:

Hỏi : Thưa bác sĩ, dùng dầu gấc liên tục nấu bột cho trẻ có được không? Có người khuyên tôi là không nên dùng liên tục. (Tuyết Mai, 25 tuổi, Hải Phòng)

- Bác sĩ Lâm: Dầu gấc là một loại dầu tốt có nhiều axit béo không no, nhiều betacaroten, vitamin E. Tuy nhiên chị cũng không nói rõ chị dùng dầu gấc nguyên chất hay đã pha chế với các dầu khác, và số lượng bao nhiêu một ngày. Nếu dầu gấc nguyên chất mà dùng thường xuyên và số lượng nhiều thì cũng không tốt, vì gây thừa betacaroten, làm cháu vàng da, vàng mắt, dễ bị chẩn đoán nhầm với các bệnh về gan.

18. tydet

tydet Thành viên chính thức

Các mẹ ơi cho em hỏi tí. Bé nhà em 6.5 tháng, cho dầu ăn vào bữa ăn của bé như thế nào, bao nhiêu là đủ?

19. methienbinh

methienbinh Banned

Tùy vào chén cháo của bé, thì bạn cứ cho độ 1 muỗng cà phê là được, dầu ăn giúp bé không bị táo bón mà cũng có thêm chất béo thôi. Không cần phải chính xác quá.

20. nhimbamby

nhimbamby Thành viên tích cực

bé nhà mình 7 tháng, ăn dầu olive lại bị output 3 ngày/lần. Ngưng thì thấy đỡ. Có phải do bé o hấp thu đựợc dầu phải o các mẹ?