Làm sao để con gái bớt "đeo" ba?

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi meo uot, 16/6/2006.

1. meo uot

meo uot Thành viên tập sự

Tôi có con gái gần 4 tuổi, là con đầu lòng của 2 vợ chồng. Do điều kiện gia đình, mọi việc chăm lo cho con gái đều do ba mẹ tự giải quyết. Công việc của tôi có yêu cầu thời gian làm dài hơn và phải làm ngoài giờ nhiều hơn ba của bé (ba bé làm Công ty Nhà nước); đồng thời do lòng thương con và tinh thần trách nhiệm cao nên kể từ khi gởi bé vào trường mẫu giáo là mọi chuyện từ đón con, tắm rửa, thậm chí nấu và đút cho con ăn những buổi chiều mẹ về không kịp đều do ba đảm trách (mà con gái tôi thì rất lười và khó ăn).

Con tôi kể từ khoảng 3 tuổi đến nay rất "đeo" ba, rất nhõng nhẽo và kể cả lúc có mẹ cũng đòi ba tắm, đút ăn,... Tôi đã dùng nhiều biện pháp "dụ dỗ" nhưng bé vẫn ít đòi mẹ hơn ba.

Nhờ các Mẹ tư vấn giúp em cách chiêu dụ bé để tránh cảnh bà nội xót con trai, nặng nhẹ với con dâu (chúng tôi sống chung với bà nội bé, tuy bà chưa lớn tuổi lắm - khoảng 65 tuổi - nhưng không bao giờ giữ cháu mà chỉ dò xét con dâu thôi) :( .

Rất cảm ơn!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meo uot
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. mẹ Bi tẹt

mẹ Bi tẹt Thành viên chính thức

Trẻ con thì thương quý và gần gũi với những người thường xuyên chăm sóc và chơi với bé, có thể ban ngày chị không có thời gian thì khi tối về chị có thể cho con ăn cơm, chơi với con và tối ngủ thì đọc chuyện cho con . Vào những ngày nghỉ thì chị cố dành thời gian đưa con đi chơi hoặc đi mua sắm tại các siêu thị . Chị cố gắng tạo nhiều thời gian ở với con, con sẽ thấy thích chơi với chị và sẽ "đeo" chị hơn đấy . Chúc chị thành công nhé :p :lol:

Na Bông Nốt thích bài này.
  3. Mẹ Nem

Mẹ Nem Sàn gỗ Nguyễn Kim

CHị ơi cho e hỏi từ 3 tuổi trở xuống bé có bám mẹ ko ? Tại e thấy NEm nhà e suốt ngày bám rịt mẹ ( Nem mới 11 tháng thôi ) mẹ đi đâu cũng bò theo đấy , ko bao giờ theo bố , mặc dù bố cũng yêu thương và chăm sóc con . Bố cháu cứ thắc mắc là : " Người ta bảo con gái bao giờ cũng yêu cha hơn , vậy mà sao Nem chẳng chịu theo a gì cả " E bảo chắc sau này lớn lên con sẽ biết và nhận thức được, chứ còn bây giờ chỉ biết có mình mẹ thôi . E muốn hỏi để tham khảo về bé nhà chị mà .

Về chuyện của chị thì e thấy trộm vía ox chị thật là tuyệt , khéo chăm sóc con như vậy bảo sao con yêu bố thế , vậy thì việc gì chị phải lo con theo bố nhiều , mẹ càng nhàn chứ sao :D .. Còn về phần bà nội có nặng nhẹ ra sao thì kệ bà thôi , bố mẹ chăm sóc con là chuyện bình thuòng mà .

4. Kienpn

Kienpn Thành viên mới

Mẹ Mèo ơi!
    Em thấy ông xã chị tuyệt vời đấy. Bé đeo ba, chị càng làm được nhiều việc khác chứ sao. Đúng như mẹ Nem nói ấy chị ạ.
    Còn chuyện bà nội, em nghĩ chị nên trao đổi với ox. Một ông xã tuyệt vời thế, chắc là sẽ hiểu thôi. Rồi anh chị thỉnh thoảng, nhân một sự kiện gì đó thì giải thích tí chút với bà, mỗi lần một tí, để bà hiểu là chị hoàn toàn do hoàn cảnh chứ không lười nhác chút nào, không những thế, nhiều khi không chăm sóc được con còn là nỗi buồn của chị (còn là điểm thiệt thòi của chị nữa ấy chứ). Anh chị cứ thông cảm với nhau trước thì việc giải thích với bà (theo kiểu mưa dầm thấm lâu) sẽ ổn thôi.

Chúc đại gia đình chị luôn vui vẻ.

5. thuysong

thuysong Thành viên mới

Con gái mình năm nay 7 tuổi rồi, chẳng khi nào rời ba nó ngọai trừ khi đi học.
    Mọi việc ăn uống, tắm rửa, dạy học ... con gái đều nhờ ox của mình.
    Mình có dịu dàng, ngọt ngào đền đâu nó cũng chẳng chịu, má chồng mình lúc đầu cũng tỏ ra khó chịu vì chuyện này, nhưng rồi con bé cũng chẳng cải thiện được bao nhiêu, cuối cùng bà nội cũng đành chào thua cháu gái.
    Cũng may là bây giờ tụi mình đã ở riêng, và tập 2 lần này lại cũng 01 cô công chúa nữa, và nó cũng bắt đầu bám theo ba chẳng kém gì con chị.
    Ngẫm lại, chỉ có mình là khỏe re, tối ông xã mình ngủ hai đứa nằm hai bên, ổng dỗ đứa nhỏ ngủ xong quay sang cho con chị ngủ...thế là mình cứ thẳng giấc mộng vàng.

6. minh_nguyet1965

minh_nguyet1965 Bắt đầu nổi tiếng

Trẻ con thường là vậy em ạ , ai thường xuyên gần gũi thì " đeo " dữ lắm .Chị đây chỉ ở nhà làm nội tướng mà hai con chị đứa nào cũng bám ba nó vì ba đi làm về là chiều con , thứ bảy chủ nhật chở con đi chơi công viên ...chị thì ở nhà nấu ăn chờ cha con nhà nó về ăn , hỏi thương ai nhiều hơn không cần lấy lòng mẹ mà trả lời ngay là thương ba vì ba chở đi chơi ...mua đồ chơi ...không la mắng ...
    Trường hợp em là do OX giỏi quá em ỷ lại , khi có thời gian thì cũng nghỉ ngơi ít chơi và quan tâm đến cháu .Bây giờ bà Nội tỏ ra khó chịu , con em thì qua thời gian dài không được mẹ quan tâm gần gủi nên cứ bám ba .Đến lúc này em mới thấy chuyện đã trở thành phức tạp do áp lực từ bà Nội và cháu , tuy em đã dùng nhiều biện pháp " dụ dỗ " cháu nhưng vẫn chưa có kết quả là đúng , con nít mà em cần phải có thời gian , thứ bảy chủ nhật em cùng OX dẫn cháu đi chơi để gần cháu nhiều hơn , cùng kết hợp với OX những giờ em rãnh có thể OX lánh đâu đó để em cho cháu ăn ...kể chuyện ...vui đùa cùng cháu ...thì một thời gian sau em sẽ thấy khác ngay ( cháu ít đòi em chứ không phải là không đòi ).Chúc em sẽ khắc phục được tình trạng này sớm nhất

7. Mẹ yêu Case

Mẹ yêu Case Thành viên tập sự

Ối giời ơi chẳng bù cho thằng quỷ sứ nhà em, cái gì cũng mẹ, bố chiều nó lắm mà chẳng mấy khi theo,chỉ mong nó theo bố 1 lúc cho mình nhờ

8. tho nau mat ngoc

tho nau mat ngoc Thành viên đạt chuẩn

ôi, mẹ cháu truyền kinh nghiệm cho mình vài chiêu để con gái đỡ bám mẹ với, thú thực là nhiều hôm đi làm về mệt lại cứ bị con mè nheo làm mình tức phát điên lên ý. Mình có mắng nó thì nó nhệch mồm ra khóc đòi bố, nhưng chỉ được 1 lúc thôi rồi đâu lại vào đấy, mệt quá, đi làm thì stress công việc về nhà thì stress việc nhà, có mẹ nào có kinh nghiệm j hay hay để xả bớt stress ko nhi. Nhiều khi xả bằng cách shopping thì tốn tiền bộn.

9. huongchi

huongchi Thành viên tập sự

Em bé nhà mình gần 2 tuổi rồi và cũng bám mẹ ghê lắm mặc dù bố bé cũng chiều và thương bé lắm . Cũng vì vậy mà nhiều lúc tức phát điên lên vì lúc nào cũng đòi mẹ . Nửa đêm dậy khóc bố nịnh cách nào cũng cứ "mẹ ơi bế con", "mẹ ru con ngủ!", buồn ngủ không mở được mắt ra cũng phải lồm cồm bò dậy bế con . Nhưng mình nghiệm ra là đúng như mọi người nói, trẻ con tinh lắm, bé cảm nhận rất nhạy vì vậy cho nên ai gần gũi bé nhiều nhất thì sẽ là người bé đeo nhất . Bạn đừng lo, cứ chơi với con và âu yếm con thật nhiều vào thì từ từ bé sẽ đeo bạn thôi . Con không đeo mình nhiều thì kể ra cũng hơi buồn nhưng mà nếu bé đeo bố chứ không phải ai khác thì cũng bình thường thôi . Còn bà nội thì kể ra cũng hơi phức tạp nhỉ, nhưng mà ông xã bạn chăm con thì bạn cũng bận rộn công việc và khi về nhà cũng làm công việc nhà khác chứ có chơi đâu mà bạn ngại . Hãy để ông xã bạn giải thích cho bà nội bé nhé

10. doanh1212

doanh1212 Thành viên chính thức

Ai cham con nhieu thi be theo thoi. De me be cham nhieu roi be se theo me.

11. Na Bông Nốt

Na Bông Nốt Thành viên tích cực

Giống bạn Nốt nhà mình, ở với mẹ nhiều nên bám mẹ ghê lắm. Cũng may là môi trường sống có nhiều người nên lúc nào mẹ có việc là chơi với ông bà thoải mái, nó cũng thích bố lắm, bố về rủ chơi gì cũng chơi nhưng lúc ăn và lúc ngủ thì đeo mẹ nhằng nhằng.

12. Phương khúc

Phương khúc Thành viên sắp chính thức

ox chủ tóp giỏi nhỉ,chăm con khéo ghê, ông nhà mình thay bỉm còn chưa quen luôn

13. trungtmm1

trungtmm1 Thành viên đạt chuẩn

quý thì theo thôi b, con theo ba vì nó thích

14. support8

support8 Administrator

Theo mình nghĩ trẻ con sẽ bám những người gần gũi, chăm chút và yêu thương chúng hết mực. Nên mn nên tranh thủ dành nhiều thời gian hơn để chơi với con.

15. chuyển nhà 0439 988 988

chuyển nhà 0439 988 988 Thành viên chính thức

hix nhà mình 2 đứa mà chẳng đứa nào theo ba, toàn theo mẹ không ah, mệt muốn đứt hơi luôn !

16. mrminh112

mrminh112 Thành viên mới

toán ý kiến hay

17. HƯNG NGỌC 58

HƯNG NGỌC 58 Khăn sữa, khăn tắm, khăn mặt, khăn lau giá rẻ

Hihi, theo ai nhiều thì người đó mệt. Cơ bản là ai có thời gian dành cho con cái, rồi chiều chuộng chúng nhiều hơn thì chúng sẽ "đeo" nhiều hơn thôi. Mà mình nghĩ con cái là của chung, bố hay mẹ chăm con hơn hoặc con gần hơn thì cũng ko vấn đề gì mà. Miễn là đừng để khoảng cách xa quá thôi.!

18. KuTaShop

KuTaShop Thành viên mới

Nhà mình thì bé luôn theo ba. Mẹ thì chả theo bao giờ ý.

19. chuyển nhà 0439 988 988

chuyển nhà 0439 988 988 Thành viên chính thức

mn nói đúng, mình có thời gian bên các con nhiều hơn.

20. me_ngancoi

me_ngancoi Thành viên sắp chính thức

con gái hầu như đúa nào cũng theo ba. bé mình mới có hơn 10 tháng tuổi, ở nhà với mẹ và ông bà nội suốt, ba là bộ đội đi vắng lâu lâu mới ở nhà vậy mà ba về là bu theo ba luôn, mẹ hay ai ẵm cũng ko cho. Đồng cảm với bạn chuyện mẹ chồng, mự chồng mình còn trẻ hơn mẹ chồng bạn nhưng giữ cháu suốt ngày kêu mệt, chỉ muốn đi cà phê đi chơi thôi. Chồng mình phải năn nỉ bà mới chịu giữ cháu vì cháu còn bé quá, đi nhà trẻ tội nghiệp lắm :(