con cần tư vấn :(

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi daibangsat, 4/9/2011.

1. daibangsat

daibangsat Thành viên tập sự

hix năm nay con 18 tuổi rồi ạ! Và gia đình con khá là cổ hủ và bố mẹ con cũng khá bảo thủ trong việc dạy dỗ con! Con có 1 sở thích đó là thíc xăm hình :( con đã xăm 1 hình cung hoàng đạo của con cùng với chữ viết tắt tên con! Hôm nay mẹ con đã phát hiện ra hình xăm ấy và mắng con rất nhiều, thậm chí là nói nặng! Bây giờ mẹ con muốn con phải xóa cái hình ấy đi! nhưng muốn xóa là cả 1 vấn đề! Mọi người có cách thuyết phục nào giúp cho mẹ cũng như gia đình con có thể tạm chấp nhận chuyện này đc không??? ::):):)(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi daibangsat
    Đang tải...

2. nhoc_dino

nhoc_dino Bắt đầu tích cực

Ðề: con cần tư vấn :(

Cái này khó nói chuyện lắm, bạn cứ từ từ để bố mẹ nguôi ngoai đi đã rồi giải thích bây h xăm mình nghệ thuật không có gì là ghê gớm, nó cũng chỉ như 1 loại trang sức mà thôi, mình nghĩ rồi bố mẹ bạn cũng sẽ hiểu.
    P/s Người từng trải :D

daibangsat thích bài này.
  3. baby256

baby256 Thành viên chính thức

Lẽ ra khi bắt tay vào làm thì bạn nên hỏi ý kiến của bố mẹ, hoặc ít nhất cần tìm hiểu cách xóa, xóa thế nào, chi phí bao nhiêu, mức độ rủi ro. Nghe giọng mình đoán bạn là con gái. Vậy nên càng cẩn trọng hơn trong những việc thế này, bởi ngay cả ở phương Tây nơi lối sống cá nhân được tôn trọng người ta vẫn còn những ác cảm đối với hình xăm.

4. Ginga_Shop

Ginga_Shop Thành viên tích cực

Xăm thì dễ chứ xóa đi là cả một vấn đề. Rất tốn kém và mất thời gian nữa. Chắc từ giờ tới lúc bố mẹ em chịu nổi hình xăm đó, em cứ mặc kín đáo sao cho che đc hình xăm đó đi thôi.

5. Bòn Bon

Bòn Bon Guest

Hm, dạo này ra đường mình thấy hình xăm cũng phổ biến hơn xưa rất nhiều. Nhiều hơn cả về số lượng lẫn đối tượng xăm mình. :) thôi bạn trót xăm rồi cố gắng giữ kín hình đó. Chỉ với bố mẹ và ny mới cần phải được biết chuyện thôi. Vì họ yêu thương em nên sẽ chấp nhân sự mới mẻ ấy của em sớm thôi. Chúc em sớm có lại được sự thoải mái như ngày nào.

6. hamilk

hamilk Đủ quyền lập Họ

Chị khá toáng tính và thoải mái trong cách nhìn nhận nhân cách con người qua một điều gì đó, ví dụ hình xăm chẳng hạn. Không phải cô gái chàng trai nào xăm mình có nghĩa là hư hỏng. Chị thông cảm với em khi quyết định xăm hình xăm đó, đấy cũng là một cách thể hiện cá tính. Tuy nhiên tầng lớp các chú các bác ( gọi bố mẹ em như vậy vì chị đoán chắc tầm tuổi bố mẹ chị thôi) khó có thể chấp nhận con cái thể hiện mình bằng cách liều lĩnh như vậy. Chị k biết bình thường em là người như thế nào: hiền lành, ngoan ngoãn hay phóng khoáng, hướng ngoại? Bởi vì nếu em hiền lành mà có một hình xăm vậy thì quả là sock với bố mẹ. Còn nếu em khá phóng khoáng, cá tính trong tính cách thì bố mẹ lại hiểu lầm sợ rằng em đang sa ngã dần vào sự đua đòi ăn chơi.
    Trong trường hợp này theo chị ( ý kiến riêng của chị thôi nhé) em nên trao đổi thẳng thắn với bố mẹ. Em giải thích cho bố mẹ hiểu rằng việc em xăm mình k có nghĩa là em đang nổi loạn hay đua đòi, đó chỉ là cách thể hiện bản thân hơi khác lạ của em mà thôi. Nếu bố mẹ bắt xoá đi sẽ rất khó vì làm tổn hại đến da, gây đau đớn và có thể gây sẹo xấu ( cái này em có thể nói quá lên một chút chắc bố mẹ k muốn em quá đau đớn mà dịu đi). Đồng thời em nên khẳng định rằng hình xăm là hình xăm, cái quan trọng em vẫn là em, vẫn học hành tốt và k để cho họ phải lo lắng về em. Thêm nữa như mẹ nào nói ở trên, em k nên ăn mặc lộ liễu ngay cả khi ở nhà gây hở hình xăm đó khiến bố mẹ thấy được sẽ khó chịu.
    Chúc em có một giải pháp đúng đắn và nhớ rằng nên trao đổi và xin ý kiến của bố mẹ khi quyết định làm một việc gì đó hơi khác thường nhé.

7. bibi2010

bibi2010 Thành viên tích cực

:D bắt quả tang mẹ MA đá sân sang tư vấn dịch vụ nhé. Lần đầu tiên thấy mẹ này cm dài cả thước như này đấy :D

8. hamilk

hamilk Đủ quyền lập Họ

ơ, thế là mẹ Bibi k biết tớ văn hay chữ tốt thế nào rồi. Tớ thường xuyên CM dài cả mấy km đấy. Chịu khó xem các topic khác là thấy ngay nhé ( chạy thôi k mod del bài vì tội spam linh tinh nào).

9. daibangsat

daibangsat Thành viên tập sự

cám ơn mọi người nhiều lắm! Con cũng tìm hiểu khá nhiều rồi mới xăm hình cơ, nhưng bố mẹ con cương quyết quá và cũng ko chịu nghe con giải thíc :(( ở Việt Nam xăm hình là 1 cách để giữ lời hứa cơ mà ....ở nhà hay đi ra đường con đều ăn mặc rất kín đáo :-< hình này chỉ mình con với 1 đứa bạn rất rất thân biết thôi ạ! hôm mẹ mua cho con cái váy quá hở bắt con mặc thử nên con đã bị phát hiện :(( bây giờ bố mẹ cấm con ko đc đi đâu cả @@ ko internet ko j cả chỉ ngồi ở nhà thế thôi :| con hơi ức chế nhưng mà ko biết nói thế nào vì mỗi lần mở miệng nói đến chuyện ấy là con bị mắng :-< năm nay con học đại học mà bố mẹ còn định chở con đi học hằng ngày nữa :((

10. diepanh2011

diepanh2011 Bắt đầu tích cực

Bạn bè mình bây giờ cũng rất chuộng hình xăm. Bản thân mình thì mình ko thik. Mình biết bạn thik mà nếu trước khi làm bạn hỏi bố mẹ thì nhất định là ko đc. Giờ bạn đã xăm rồi bị bố mẹ trừng phạt cũng là điều bình thường, bạn còn trẻ, bố mẹ bạn ko cấm đc bạn mãi đâu. Cái quan trọng là bạn phải suy nghĩ đc hành vi cũng mình có thật sự cần thiết hay ko. Và sau này nếu bạn lại thik xăm mình tiếp thì bạn có làm nữa ko. Bạn hãy suy nghĩ cho kỹ trước khi làm để ko để mai sau ân hận, vì hình xăm cũng là da thịt cũng mình, đã in vào rồi đâu có clear dễ dàng đc

11. Blood60

Blood60 Bắt đầu tích cực

Đúng vậy đó em ơi, suy nghĩ thật kĩ trước khi làm việc gì đó!

12. mecun11

mecun11 Thành viên chính thức

Cái này khó nói chuyện lắm, bạn cứ từ từ để bố mẹ nguôi ngoai đi đã rồi giải thích bây h xăm mình nghệ thuật không có gì là ghê gớm, nó cũng chỉ như 1 loại trang sức mà thôi, mình nghĩ rồi bố mẹ bạn cũng sẽ hiểu.
    P/s Người từng trải

13. meyeubonhieulamlam

meyeubonhieulamlam ham ăn ham chơi!

em gái ơi, em nên nghĩ ký nhé, như chị đây, lúc còn nông nổi như em, thì trách bố mẹ ko hiểu con, giờ thì trách sao ngày trước bố mẹ ko ngăn cản con, ...........

14. Khanh un

Khanh un C***ÊN TẤT QUẦN ĐỨC

Mình cũng khá thoáng nhưng phải nói thật khi thấy các bạn trẻ xăm hình xăm vẫn thấy các bạn đó có vẻ ăn chơi và hơi bất cần. Nên bố mẹ bạn phản ứng cũng là dễ hiểu.
    Cách duy nhất để tìm sự dồng ý theo mình là hãy thực hiện thật tốt bổn phận làm con của mình, hãy chứng tỏ cho bố mẹ bạn thấy hình xăm không giống như mọi người nghĩ, mà bạn vẫn là một đứa con chăm ngoan, có ích thực sự trong cuộc sống gia đình và cho cả xã hội, như vậy mọi người sẽ có cái nhìn thiện cảm dành cho bạn.