cho các be bieng ăn

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi nam nhot, 29/6/2006.

1. nam nhot

nam nhot Thành viên chính thức

không biết có mẹ nào đã thử chưa, nhưng con nhà minh uống đủ loại men tiêu hoá mà chẳng tác dung gi cả. The ma dợt vừa rồi cho uông mỗi ngày 2 viên Vit B1 nội lại tác dung ra phết. Trôm vía trộm vía, ăn nhanh lắm, không phải cho đi ăn rong nữa. CÁc mẹ thử xem.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nam nhot
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. me GAU-BONG

me GAU-BONG Thành viên chính thức

Thanks me no! Em se ve thu cho con em uong B1 xem sao, luoi an kinh khung! Bua com nao cung phai 2 tieng dong ho moi duoc 1 bat con, chan lam!

3. me John

me John Thành viên chính thức

Chính xác luôn đó. Hôm trước John bị ốm, BS cũng có cho 2 viên B1 kèm với thuốc ốm. Ốm thế mà thấy cu cậu vẫn ăn uống thấy có vẻ tốt hơn những ngày bình thường nữa đó.

4. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

em hỏi tí, mình thấy bé biếng ăn thì ra hiệu thuốc mua B1 về cho bé uống là được à? uống mấy viên thì được hả các mẹ? có cần hỏi qua bác sĩ không?

5. mebeMoc

mebeMoc Bắt đầu tích cực

Mình cũng thắc mắc y hệt đấy :lol: Hay nhờ mẹ Luti giải đáp đi :idea:
    Chị Luti ơi chị có đọc topic này không :?: giải đáp cho bọn em với :?:

6. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

BN nhà này cũng vậy, lười ăn là kêu cho uống B1, mình không thích lắm vì dính đến thuốc là không thích, mình cỏ hỏi bà BS chăm Táo bà í ậm ừ kêu cũng được và không giải thích hộ gì cả, bà í kêu không ảnh hưởng lắm nhưng trẻ con thừa hay thiếu VTM đều có thể dẫn đến biếng ăn nên mình không lạm dụng thuốc.

Mẹ Dưa mình nghỉ B1 nội ngày chỉ 1-2 viên thôi, các bé còn nhỏ mà.

7. me John

Hôm trước BS cho John uống ngày 1 viên (sáng 1/2 viên, chiều 1/2 viên), uống trong 4 ngày. Uống hết đợt đó mình không cho uống nữa, không biết uống nhiều có hại gì không?

8. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Theo mình thì khi bé ốm đau hay mệt quá thì cũng có thể cho bé uống B1 trong khoảng 1 tuần, vì đúng như có mẹ đã nói đấy, vi ta min cũng là thuốc thôi , ko nên lạm dụng vì có thể dẫn đến việc mất cân bằng trong cơ thể .
    Chuyện này mình đã có kinh nghiệm mình biết một gia đình có ba con, đứa nào mẹ cháu cũng cho uống B1, các bé ăn cũng có vẻ ngon miệng nhưng sau này lớn lên cả ba cháu đó cũng ko lớn quá mà cũng ko khoẻ .

Mách các mẹ có con biếng ăn là có thể thay thế B1 thuốc bằng B1 tự nhiên đó là :
    - Nước cơm : khi nấu cơm nhất là cơm gạo lức, các mẹ đậy vung kín, khi cơm sôi đều chừng 10 phút tức là đến khi nước cơm bắt đầu sánh rồi thì múc nước cơm ra, lọc đi rồi có thể dùng pha sữa cho con uống hoặc cho con uống trực tiếp . Cơm của cả nhà sẽ nhạt đi một chút nhưng mà thôi cho con nhỉ .

- Nước luộc giá đỗ : Cũng rất giàu B 1 và nhiều loại B khác

- Mầm lúa mì hoặc mầm lúa : Ở nhà thì cái này hơi khó, nhưng các mẹ chịu khó qua gọi bác Cún và Lu mua về đi, cái này cũng rẻ, cho vào súp thì rất thơm . Bé từ 1 tuổi trở ra có thể ăn được rồi .

9. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

may quá có mẹ Luti đây rồi. cảm ơn chị nhiều nhưng về vụ nước cơm em sẽ sang topic "những câu trả lời mới..." mà làm phiền chị tiếp :oops:

10. mecomthom

mecomthom Banned

em chào mọi người, em xin mạn phép chia sẻ chuyện biếng ăn, con em 1tháng rồi không chịu ăn cháo, BS bảo cho uống men tiêu hoá biobaby, pha sữa bằng nước cháo, uống vitamin tổng hợp có tên là hyrozon gì đó, còn cái vụ B1 thì bà ngoại cũng bảo cho uống, nhưng ko thấy bs bảo cho uống, em hỏi thì bảo là B1 uống hay ko ko ảnh hưởng gì đến sức khoẻ, rất tốt, trong gạo thì bây giờ say xát sạch quá nên giảm lượng B1, uống thêm B1 hàng ngày cũng tốt, trẻ con cỡ 1t thì ngay uống 1v 50mg, trong hyrozon thì hàm lượng B1 ít nên cho uống thêm rất tốt.

11. mebeMoc

mebeMoc Bắt đầu tích cực

Các mẹ ơi, từ hôm chị Luti bảo uống nước cơm và giá đỗ nhiều B1, ngày nào tớ cũng cho con uống nước cơm, cả ăn giá nữa :lol: (hơi bị tham :oops: )

12. me John

Kết quả thế nào? Chuyện ăn uống của Mốc có khá hơn không? Mình chỉ cho John uống nước cơm thôi, còn giá thì nghe nói bây giờ người ta làm giá có bỏ hóa chất gì vào trong đó để giá lên nhanh và cây giá mập nữa, nên mình cũng hơi sợ, có mẹ nào biết thông tin về vụ giá này không?

13. BongNho

BongNho Thành viên chính thức

Thế thì mẹ John chịu khó tự làm giá đi vậy, chị Hằng và các mẹ khác cũng có loạt bài về cách làm giá đỗ đấy.

14. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

15. mebeMoc

mebeMoc Bắt đầu tích cực

Mẹ Jonh ơi, mình mới áp dụng đc 3 ngày mà mỗi ngày nhà mình nấu có 1 bữa cơm nên chưa thấy kết quả lắm, nói chung vẫn như mọi ngày. Mình cũng nghe nói giá đỗ có thuốc kích thích như thế nên trước khi dùng cũng ngâm rửa kỹ (cũng lo lắm :( ), vì bây giờ rau gì cũng có vấn đề. Hồi trước các mẹ có dạy làm giá đỗ nhưng chưa thử làm.

16. mejudy

mejudy Thành viên mới

Chao cac me, minh mach cac me mot cach lam gia ma gia rat map va trang . Cac me thu nhe!
    Truoc het xin chuan bi nhung thu sau:
    Do xanh tra qua sau do ngam nuoc khoang 1g
    Kiem 1 it que to khoang bang ngon tay cai
    1 cai noi nhom day thang ( nghia la tren duoi bang nhau, o loe, o hep)
    Kiem mot mieng vai gi do khoang 0.5m vuong
    Cac me cho do da rua sachvao noi(o can lot gi o duoi) ,sau do dung mieng vai gap lai nhieu lan sao cho vua voi mieng noi, nhung chu y o duoc de ho khe nao
    Dung que da chuan bi do sao cho vua khit voi duong kinh cuamieng noi.Va chat lam nhieu doan nhuthe. dung nhung doan que nay de chen xung quanh noi . Chu y chen cang chat cang tot. Co the dung nhung doan que hoi dai hon duong kinh noi 1 chut xiu thoi . Cong doan nay quyet dinh gia co map va trang khong do.Khi da cam thay ok roi thi bat dau hanh trinh cho gia uong nuoc.
    Khi cho gia uong nuoc , cac me nho dung nuoc vua phai do ngap den phan que, de nhu the trong vong 1 tieng ( ngay dau tien), 30ph( nhung ngay tiep theo), moi ngay 3 lan .Sau moi lan cho gia uong nuoc cac me do tu tu nuoc di va up nguoc cai noi xuong , nho dung 1 cai bat nhua hay gi do cung duoc do o phia duoi tranh truong hop chen que o chat gia bi do , nho la dong tac nay lam nhe tay thoi. Cac me co the de vat gi do nang len dit noi cang tot.
    Chu y : chi ngua noi len khi cho gia uong nuoc thoi
    Sau 4 ngay la co gia an roi , nhung dung voi , phai bo gia ra dung hai tay vo nhe cho re rung bot di va vo do cung bong ra , sau do xay qua di nhe!
    Chuc cac me thanh cong

17. be_momma

be_momma Thành viên tích cực

Thế mà em ko biết đg mò vào đây sớm hơn. Con nhà em lười ăn kinh khủng, em đã mua gạo lức rồi nhưng nấu cháo cu cậu nhát định ko ăn, em cũng cảm thấy gạo đấy nấu cháo ko thơm. Mai em sẽ mang ra nấu nước cháo loãng để chắt nước pha sữa cho cháu thử xem sao. :D

18. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Mình cũng bắt đầu cho bé nhà mình uống nước cơm, hehehe trộn cả Biobaby nữa nên rất thơm (chả biết có kỵ nhau gì không), bé nhà mình có vẻ rất thích.

19. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Nước cơm gạo lức thì tốt hơn mọi người ạ, nếu ko thì cũng đừng nên mua gạo xát trắng quá . Nếu sợ ko thơm thì nấu bằng gạo lức nếp rất thơm .
    Thêm một khúc mía và ít cà rốt nữa thì càng thơm hơn :lol:

Nhớ ngày trước em trai mình chuyên gia uống nước cơm, nó cứ béo mũm mĩm, khoẻ lắm, đi đâu ai cũng thích .

Mọi người nên nhớ rằng dùng đồ tự nhiên thì tác dụng bao giờ cũng chậm hơn đồ hoá học rồi nên đừng sốt ruột :lol:

Và nhớ đừng nấu kỹ quá vì B1 và các loại B tan trong nước và phân huỷ ở nhiệt độ cao . Nước luộc giá đỗ cũng vậy, mọi người đừng luộc kỹ quá nhé

Rảnh mình sẽ dịch bài tác dụng của mầm lúa mì cho mọi người đủ lý lẽ mang sang thuyết phục nhà Cún và Lu mua về .

20. me John

ui da, vậy mà mấy hôm nay em toàn ninh cho nhừ gạo lức rồi chắc lấy nước :lol: