Tại sao bé thích đung đưa ?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Bond, 19/3/2009.

1. Bond

Bond Thành viên tập sự

Mình có con đầu lòng nên cũng chưa có kinh nghiệm nhiều nên nhờ các anh chị giải đáp giùm
    Mình cứ thắc mắc không biết tại sao trẻ em sinh ra lại thích đung đưa, khi đung đưa thì bé dễ ngủ hơn. Do vậy ở nhà thường hay cho bé ngũ võng. Mình thì không thích cho ngũ võng vì sợ lưng bé sau này sẽ bị cong không tốt.

Không đung đưa thì bé lại khó ngũ hơn !
    Xin mọi người cho biết lý do tại sao bé lại thích đung đưa vậy ?
    Cám ơn rất nhiều.
    Bond

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Bond
    Đang tải...

2. yeubee

yeubee Bắt đầu tích cực

mình không nhớ lắm đã đọc vấn đề này ở đâu rồi nhưng hình như khi bế bé đung đưa giống khi bé đang nằm trong bụng mẹ chặt chẽ và nhịp nhàng theo nhịp buớc của mẹ

3. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Chắc như @yeubee nói vậy đó. Rùa con mình từ nhỏ đến giờ phải cho nằm võng mới ngủ ngon, lúc đầu mình cũng không thích, nhưng mà không nằm võng thì khó ngủ và dễ thức nên phải chìu con thôi, bây giờ gần 1 tuổi rồi, lưng vẫn thẳng như cây tăm :)

4. MeAnKhang

MeAnKhang Thành viên chính thức

Đúng là bé nào cũng thích đung đưa đấy, nhưng cứ đung đưa nhiều là bé quen, không đung đưa không ngủ được. Mình cũng thấy cho trẻ bé nằm võng không tốt cho cột sống của bé và ở độ võng đó bé rất khó duỗi chân tay và di chuyển cơ thể. Hai bé nhà mình thì mẹ vừa trông vừa làm mọi việc nên để cơ động ban ngày thường cho nằm trong xe đẩy để lưng thẳng, phần chắn hai bên xe giúp bé cảm thấy an toàn không giật mình, khi bé ngủ hơi ngọ nguậy thì mẹ đang làm việc khác chỉ cần thò chân ra đẩy đi đẩy lại một chút, mẹ sang buồng nào thì kéo xe bé theo.
    Nếu bé đã quen đu đưa rồi thì có thể mua nôi tự động đu đưa cho bé nằm cũng được.

5. keothom

keothom Gió về đâu? Về đâu?

Đúng rồi đó chị, nằm võng ko tốt cho xương sống của bé đâu. Có lẽ bé thích đung đưa vì đúng như chị yeubee nói nhưng em nghĩ có khi chưa chắc bé đã thích đưa võng đâu, mà tại vì đưa võng chóng mặt quá nên mau ngủ hơn. Em lấy kinh nghiệm của em, một người nằm võng mà cũng như say xe. :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

6. coi_cua_me

coi_cua_me Thành viên mới

Đung đưa ai chẳng thích hả chị? Đến mình là người nhớn còn thích nữa là trẻ con:)

7. dochoithongminh

dochoithongminh Banned. Cẩn thận - Người này không trung thực

ui buồn cưòi quá chí lý:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

8. coi_cua_me

coi_cua_me Thành viên mới

Vì em thấy nếu con người không thích đung đưa thì người ta sản xuất võng làm gì. Hồi xưa còn bé em cũng toàn tranh nằm võng với chị gái trong nhà. Thích lắm.

9. nháicon

nháicon Thành viên mới

Ở Miền tây và người miền nam và cả người bắc sống trong Nam đều có thói quen cho trẻ con nằm võng,từ xa xưa cha mẹ ông bà mình cũng nằm võng như đâu có ai cong xương sống đâu, nhưng khi mình có con nghe Bác sĩ nói trẻ con nằm võng không tốt cho cột sống mình cũng sợ....mình thường cho con nằm võng để trên 1 cái rổ (dài khoảng 0.8mhoặc 1m,bề ngang khoảng 0.5m).khi bé ngủ đưa võng vửa mát vừa im im tạo cho bé có giấc ngủ say.
    Mình lấy chồng là người Huế, mẹ chồng thì không cho cho nằm võng và nói rằng lúc lắc như vậy ảnh hưởng đến nảo của bé, không tốt cho thần kinh của bé và mình cũng không nhìn thấy bà con bên chồng trong nhà có cái võng nào nhưng ở nhà mình thì có tới mấy cái võng, mình thích nằm võng và đu dưa nhất là mùa hè nóng nực .

Cũng có thể lý luận như vầy, ngày xưa bàn ngày nằm võng nhưng tối đến thì nằm ngủ trên 1 tấm ván hay còn gọi là tám phản(hay pản mình kg rành), hoặc gường tre, gường cây. Nó cứng và phẳng khi nằm xuống thì lưng mình thằng chứ kg bị cong như thời bây giờ nằm nệm có độ đàn hồi (không phải ai cũng có tiền mau cho mình 1 tắm nệm tốt như Kymdan, loại niệm nhái nệm dỏm khi nằm xuống thì thụng lưng và mong xuống làm cho đau lưng).Nên những người bệnh đau lưng được khuyên là kg nênnằm nệm.
    Cũng tùy nơi mình sống và thói quen sinh hoạt ở nơi đó nữa.

Sửa lần cuối: 21/3/2009
  10. doimattretho23

doimattretho23 Thành viên tập sự

giấc ngủ là quan trong chính vì thế mình phải để cho trẻ một tư thế thật thoải mái khi ngủ, nếu trẻ nằm trên võng nhiều cái phần lưng của trẻ bị trũng xuống nhiều nhất sẽ làm cho cột sống của trẻ nó cong. tốt nhất bạn nên cho trẻ nằm trên giường