3 tháng cuối: Thai 28 tuần can xi hóa nhau thai độ 2, các mẹ giúp em với

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi menhoc87, 11/9/2011.

1. menhoc87

menhoc87 Thành viên mới

Các mẹ ơi,
    Hôm qua em đi SA ở 125 TT và phòng khám BS Vỹ Dốc PS, kết quả đều cho thấy:
    - Thai 27w 4 ngày (theo CKK), nhau thai canxi hóa độ 2
    - Hiện em bé vẫn phát triển bình thường, nặng 1,3kg
    - các chỉ số xét nghiệm nước tiểu bình thường

Các bác sĩ bảo "Nhau thai canxi hoa quá sớm, phải theo dõi thường xuyên. Chưa từng thấy trong lịch sử ở PK"

E nghe xong mà về nhà khóc như mưa như gió. Chẳng biết phải làm thế nào nữa, ko biết con có lớn được không. Mẹ nào bị như em ko hoặc có kinh nghiệm gì thì chỉ em với.

- Ăn uống thế nào để con lớn nhanh
    - Làm thế nào để nhau thai ko canxi hóa tiếp nữa

Em buồn và lo lắng khủng khiếp. Các mẹ hỗ trợ em với

@ Mod ơi, cho topic của em lúc nảo cũng ở page nhé. Em đang cần sự giúp đỡ khẩn cấp lắm lắm

Xem thêm các chủ đề tạo bởi menhoc87
    Đang tải...

2. kietxu2004

kietxu2004 Thành viên tập sự

Ðề: Thai 28 tuần can xi hóa nhau thai độ 2, các mẹ giúp em với

Ban oi minh cung di kham o BS Vy va bao rau thai cua minh bi canxi hoa do I o tuan thai thu 26. Đến 28 tuần mình đi siêu âm lại thì rau thai đã lên độ II- sang độ III rồi. Mình cũng rất hoang mang va đi siêu âm lại ở những nơi khác. Kết quả đêu giống nhau. Nhưng e be cua ban vân còn hấp thụ tốt nên 27 tuan 4 ngay được 1.3 kg. Minh 28 tuan ma e be moi duoc 1kg.
    Minh da hoi rat nhieu va bac sy bao rang day la do co banh rau cua minh nhu the, ko co cach de hạn che su can xi hoa dau. Neu e be thich nghi duoc va hap thu duoc thi cung ko qua lo dau. Chi con cach co gang an de e be hap thu duoc bao nhieu trong kha nang co the. Ban co tien trien gi chua? chung minh cung trao doi nhe. Minh cung rat lo nhung phai tu AQ rang em be se on va phat trien

3. kietxu2004

Ban oi minh cung di kham o bsy Vy va rau thai cua minh cung bi canxi hoa do I o tuan thai thu 26. Đen tuan thai 28 tuan minh di sieu am lai thi rau thai da canxi hoa do II- sang do III. Minh rat hoang mang va di sieu am lai o noi khac. Ket qua deu giong nhau. Minh da hoi rat nhieu va cac bac sy deu tra loi rang, do la do co the minh ko co cach han che duoc su canxi hoa o rau thai dau. Chi co cach co gang an de con hap thu duoc bao nhieu trong kha nang thoi. Nhung neu em be thich nghi duoc va hap thu duoc thi e be se van lon binh thuong chu ko phai truong hop nao can xi hoa con cung bi coi dau. Em be cua ban hap thu cung duoc day chu. 27 tuan 4 ngay ma duoc 1.3kg. em be cua minh 28 tuan ma chi co 1kg thoi
    Minh cung rat lo lang, nhung suy cho cung lo cung ko giai quyet duoc gi. TU AQ voi minh la em be se ko sao va minh thi co gang an uong hon thoi. Ban co gi moi tra loi tren dien dan cho minh biet tinh hinh voi.

4. kietxu2004

Ban oi minh cung di kham o bsy Vy va rau thai cua minh cung bi canxi hoa do I o tuan thai thu 26. Đen tuan thai 28 tuan minh di sieu am lai thi rau thai da canxi hoa do II- sang do III. Minh rat hoang mang va di sieu am lai o noi khac. Ket qua deu giong nhau. Minh da hoi rat nhieu va cac bac sy deu tra loi rang, do la do co the minh ko co cach han che duoc su canxi hoa o rau thai dau. Chi co cach co gang an de con hap thu duoc bao nhieu trong kha nang thoi. Nhung neu em be thich nghi duoc va hap thu duoc thi e be se van lon binh thuong chu ko phai truong hop nao can xi hoa con cung bi coi dau. Em be cua ban hap thu cung duoc day chu. 27 tuan 4 ngay ma duoc 1.3kg. em be cua minh 28 tuan ma chi co 1kg thoi
    Minh cung rat lo lang, nhung suy cho cung lo cung ko giai quyet duoc gi. TU AQ voi minh la em be se ko sao va minh thi co gang an uong hon thoi. Ban co gi moi tra loi tren dien dan cho minh biet tinh hinh voi.

5. Trau xinh xinh

Trau xinh xinh B.dày QuánGánh-0983985368

Chị gái mình cũng bị Vôi hóa bánh rau từ tháng thứ 6 hay sao ý, nên khi sinh cháu được có 2.6kg thôi; còi lắm; cách tốt nhất cho các bà mẹ là chịu khó ăn để cơ thể mẹ đủ chất, nhiều sữa và sữa đủ chất để sau sinh nếu con có còi thì nó bù lại được; chứ chị tớ không ăn được mấy, sữa trong veo nhạt toẹt, con bú không hấp thụ được nên thằng bé giờ người cứ dài nhẳng ra;
    Caxi hóa bánh rau thì không thể dừng lại được nhưng mà cũng nên hạn chế bớt lượng canxi hấp thụ vào người;
    Cố gắng ăn uống vì con nhé, các mẹ đừng bi quan

6. lehanako

lehanako Yêu Ỉn Cốm

Nhau thái vôi hoá xuất hiện ở những tuần cuối thai kỳ, em bị vôi hoá sớm thì nhau thai k còn giữ đc chức năng truyền dinh dưỡng từ mẹ sang con như ban đầu, sẽ khiến bé còi hoặc suy dinh dưỡng từ trong bụng mẹ...em nên xin tư vấn trực tiếp từ bác sỹ về chế độ ăn uống nghỉ ngơi vì chỉ bác sỹ mới hiểu rõ vấn đề em ạ...Mong em mẹ tròn con vuông....