Clb các trường mn công lập

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Me2Con, 3/7/2006.

1. Me2Con

Me2Con sieunhi.com.vn

2. Me hitachi

Me hitachi Thành viên tích cực

Có tớ đây, đã đăng ký học và đã đi học được 2 tuần rùi.

3. Me2Con

Me2Con sieunhi.com.vn

Bác "nhiều kinh nghiệm" ơi!
    Cháu nhà bác học trường Tuổi hoa ở Giảng Võ phải không ạ? Em nghe nói trường đó chăm và dạy trẻ tốt lắm.
    Em đang xin cho 2 nhóc nhà em vào trường MN Tuổi hoa của Láng Hạ mà khó quá. Nguy cơ hết chỗ rất nhiều dù là đúng tuyến. Hu hu không biết sao chừ???????

4. Tumy

Tumy Bắt đầu tích cực

Con tớ học mầm non thực hành Hoa Hồng ở Vĩnh Hồ, có bạn nào cùng trường kh............ông? :roll:

5. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Con gái mình cũng học công lập đê !!!!!! Trường làng chính hiệu :lol:

6. Puppy & Kitty

Puppy & Kitty Thành viên chính thức

ui puppy nhà mình ngày mới xin vào trường mầm non bách khoa là trường công lập nhưng sau khi xây trường các cháu học nửa học kỳ thì lại goi là trường bán công và học phí tăng thêm hơn 100K. đến năm nay chỉ tiêu của cả trường nhận có 60 cháu năm 2003 thôi mà phải xếp hàng từ 6h sáng,, xếp gạch :cry: vì 7.00 nhà trường mở cửa phát số và đơn mỗi ngày chỉ 30 số thôi trong 2 ngày 4 & 5/7. Năm nay chuyển thành trường bán công chất lượng cao.. cũng chưa biết là " cao" ở chỗ nào so với năm ngoái..mà nhà trường năm nay đề biển rõ to là đề nghị phụ huynh lên cân nhắc khi cho con em đăng ký học và tiếp tục theo học ở trường vì năm nay nhà trường có một số thay đổi nên tiền học phí sẽ tăng lên so với năm ngoái.. vào phòng giáo vụ hỏi thì biết năm nay tăng lên gấp 2 lần. Oái....sao trường biến đổi nhanh thế vì không xin được cho kitty học cùng trường lên mẹ cháu lại phải xin cho 2 cháu học trường công lập " làng " đấy ạ.
    trường mầm non phúc tân. Nói là trường làng nhưng mẹ cháu lại thấy thích
    1, trường ở đó rộng rãi , có sân chẳng kém gì trường cũ
    2, các lớp học rât sạch sẽ, ngăn nắp
    3, lớp thoáng nhiều đồ chơi
    4, xin học rất dễ dàng
    5, nghe nói trường mới được quỹ nhi đồng tài trợ cho cơ sở vật chất
    6, chắc là đi học tháng 7 nên lớp rất vắng sáng nay mẹ cháu 9h đưa đến lớp có mỗi 7 cháu và 1 cô
    7, Nếu thich thì truờng có đăng ký cho ăn sáng hoặc học thêm ngày thứ 7 ( ăn sáng thì không nhớ nhưng học thêm ngày thứ 7 thì đóng thêm 100K)
    túm lại mẹ cháu thấy vậy là đạt yêu cầu của nhà cháu. vừa gần nhà, tiện lợi

7. Me hitachi

Hì hì, đừng bảo tớ "nhiều kinh nghiệm" tớ :oops: lém. Nói thật là tớ quen 1 cô giáo ở đấy và trường ở gần nhà tớ nên tớ cứ xin thôi. Nhưng mẹ nó nghe ai bảo là trường đó tốt lắm à?.
    Tớ thì chẳng biết gì vì năm ngoái trường xây lại nên năm nay mới tuyển sinh. Nhưng mà tớ mê cái trường ấy ở chỗ nó rộng rãi, thoáng mát và đẹp lắm, nhưng các cô giáo toàn cô lớn tuổi thui. Hôm nọ có mẹ bảo là cô giáo lớn tuổi chưa chắc đã tốt đấy.
    Nhưng mà tớ có 1 chút kinh nghiệm là cho dù đúng tuyến nhưng phải chịu khó mà rình rập, không có họ bán đơn hết lúc nào không biết đấy.

8. janine

janine Thành viên rất tích cực

Hằng ơi trường làng này ở chỗ nào thế, xin vào đó có khó không?

9. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Cứ chê "trường làng" chứ như bác Hằng P&K ấy lại hay đấy, con nhà em học ngay gần nhà (trường MN Xuân La) cũng đầy đủ vật chất trường sở lắm.
    - Đăng ký ăn sáng luôn tại trường, thêm 10K tiền phục vụ.
    - Nếu gửi cả thứ 7, đóng thêm 30K vào tiền ăn hàng tháng.
    Tháng nào đi đầy đủ thì toàn bộ là khoảng 280K, còn nghỉ buổi nào thì dồn suất ăn sang tháng tiếp theo.
    Em gửi con học hè thì thêm 75K tiền phụ phí (coi như là trả lương cho cô giáo).
    Túm lại em cho con đi học từ lúc 2 tuổi đến giờ, thấy tiến bộ rõ rệt, nhất là khoản thưa gửi (mau mồm hơn mẹ nhiều).

10. Puppy & Kitty

[
    Hằng ơi trường làng này ở chỗ nào thế, xin vào đó có khó không?[/quote]

chị hà ơi!
    ở phúc tân cơ, không gần khu nhà chị ở đâu vì nhà em chuyển nhà lên ở với ông nội rồi.
    xin vào đó thì quá dễ vì bọn em hộ khẩu vẫn ở nhà cũ.nhưng nhà trường cũng không yêu cầu hộ khẩu ở đâu chỉ cần đơn xin học do nhà trường cấp và bản sao khai sinh là ok.
    Cô giáo ở đó qua 3 hôm rình rập thấy cũng được yêu trẻ, không thấy có thái độ quấy nhiễu ( như trường mầm non bà triệu ngày xưa puppy học).
    Nói chung so với các trường điểm thì em thấy chỉ chênh nhau một chút thôi. nói chung em thây đạt yêu cầu của nhà mình. :lol:
    mỗi tội hai hôm trước thây bố đưa đi học có nói là con có khóc một ít, đến hôm nay mẹ đưa đi học thấy con khóc ghê quá, nghe xót hết cả ruột. Thấy cô đang mải dỗ cháu, mẹ đứng núp một chỗ xem sao.. thấy nó khóc gào rồi nôn hết... :cry: chán quá mất công bữa sáng mẹ nhồi.
    :cry: :cry: Đang đứng thì một cô giáo khác nhìn thấy vỗ vai.. yêu cầu phụ huynh đi về, để cho các cô dỗ cháu được hiệu quả hơn.
    Ui căng thẳng quá, không biết đến ngày mai thì ntn???

11. Me hitachi

Ôi, thương bé Kitty quá. Ở lớp Hitachi bạn nào khóc quá được cô giáo ôm vào lòng vỗ về tình cảm lắm.Mẹ P&K thử nhờ cô giáo xem.

12. Me2Con

Me2Con sieunhi.com.vn

@ me hitachi: lớp tiếng anh Kitty- Unet của thằng lớn nhà này có bạn đang học Tuổi Hoa Giảng VÕ mà. Thấy nhà đấy chăm con okie lắm nên đủ cơ sở để tui khen trường mừ. Mà me Hitachi quả thật là nhiều kinh nghiệm đó, lại tinh nữa mới rõ về trường như thế. Mà chắc chắn phải đi xếp gạch từ sáng sớm mới mong mua được hồ sơ cho con. Mà theo nguồn tin nội bộ thì các bác bảo vệ có nhiều tiềm năng có thể được khai thác trong vụ này lắm :wink:
    @ me P&K: cháu tui vừa mua được hồ sơ trường MN Bách khoa đấy (2004), cũng phải xếp gạch từ 6h30. He he hồi xưa tui cũng học trường đó đó, cơ sở tốt và các cô cũng tốt, cứ đúng tuyến là vào :) ; còn giờ thì cung thua cầu ra mặt nên chắc nhiều công sức và ... e hèm mới vào được
    Theo kinh nghiệm của tui thì đa số các bé đi học lần đầu đều ốm và khóc trong 1 tuần đến 1 tháng (để bé thích nghi với môi trường và cách giáo dục mới) sau đó mọi chuyện sẽ ổn thôi mà, rồi mẹ P&K sẽ ngạc nhiên về con cho mà xem, nghe lời cô giáo răm rắp ấy chứ
    Hai nhóc nhà tui đang gửi tư thục gần nhà, cô tốt, học phí rẻ (220-250K) cả thứ 7, hè không tăng học phí, chả yêu sách gì hết, cũng 3 lớp đầy đủ; phải tội trường công mới xây khang trang đẹp đẽ lại rộng rãi sạch sẽ, sàn gỗ, đồ chơi mới. Thèm cho con vào học quá đi mà tỷ lệ chọi cao quá,

Hic, pà kon biểu có nên đấu tranh hết mình cho con vào trường công không nhỉ???????????

Có ai ở Tuổi Hoa Láng Hạ không - chỉ giáo cho tui với !!!!!!!!

13. Me2Con

Me2Con sieunhi.com.vn

mà bé nhà mẹ Hitachi tên gì vậy, trông dễ thương quá! :D

14. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Mình nghĩ trường công lập quan trọng ở chỗ là họ dạy dỗ theo chương trình đàng hoàng. Một số trường tư chủ yếu là chăm chứ không dạy nhiều.
    Phải tội là cơ sở vật chất không được tốt bằng trường tư, nhất là các trường lâu năm.

Trường con mình đang học cũng không tệ nhưng cũng không tốt lắm. Sân trường nhiều cây nên có bóng mát cho bé chơi, nhưng cũng hấp dẫn cho muỗi ở. Ngày nào con bé đi học về cũng bị muỗi cắn. Thế là mình phải cho mặc quần dài & áo có tay :lol:

15. Puppy & Kitty

[@ me P&K: cháu tui vừa mua được hồ sơ trường MN Bách khoa đấy (2004), cũng phải xếp gạch từ 6h30. He he hồi xưa tui cũng học trường đó đó, cơ sở tốt và các cô cũng tốt, cứ đúng tuyến là vào :) ; còn giờ thì cung thua cầu ra mặt nên chắc nhiều công sức và ... e hèm mới vào được
    Theo kinh nghiệm của tui thì đa số các bé đi học lần đầu đều ốm và khóc trong 1 tuần đến 1 tháng (để bé thích nghi với môi trường và cách giáo dục mới) sau đó mọi chuyện sẽ ổn thôi mà, rồi mẹ P&K sẽ ngạc nhiên về con cho mà xem, nghe lời cô giáo răm rắp ấy chứ
    Hai nhóc nhà tui đang gửi tư thục gần nhà, cô tốt, học phí rẻ (220-250K) cả thứ 7, hè không tăng học phí, chả yêu sách gì hết, cũng 3 lớp đầy đủ; phải tội trường công mới xây khang trang đẹp đẽ lại rộng rãi sạch sẽ, sàn gỗ, đồ chơi mới. Thèm cho con vào học quá đi mà tỷ lệ chọi cao quá, Hic, pà kon biểu có nên đấu tranh hết mình cho con vào trường công không nhỉ???????????
    Có ai ở Tuổi Hoa Láng Hạ không - chỉ giáo cho tui với !!!!!!!![/quote]

thif mẹ cháu cũng biết là phải mất thời gian đầu, nhưng mà nghe con khóc xót hết cả ruột, cô giáo cũng thấy bé bé và dỗ bé nên mẹ cũng đỡ lo. Hic hic em lo quá phải nhờ con bé giúp việc một lúc sau lẻn vào đứng nấp một góc xem ntn.. thấy nó bảo bé chỉ khóc một lúc thôi, khi cháu quay lại khoảng 30 phút sau khi đưa đi học thì thấy nín rồi, cô dắt ra sân trường chơi....thở phào hy vọng, bé không khóc dai.
    Ui..nhà cháu đứa đầu đi học không căng thẳng bằng đứa thứ 2 vì cũng tùy theo từng bé. chứ puppy 18 tháng đã đi nhà trẻ công rồi. hôm đầu tiên đưa đến thì khóc nhưng mẹ vừa đi một cái là nín luôn, nó chẳng khóc dai bao giờ hơn nữa cô bảo khôn lắm cứ có người nhà thì mới mếu mà chẳng thấy người nhà là nín ngay.
    ngày puppy mới đi học, ông bà ngoại thấy bé quá lo lắm, ngày nào cũng sang rình xem nó có khóc không, có ăn được không? ngủ được không? thấy ông bà bảo nó nghe lời cô, chịu khó ăn, ngoan lắm thế là thôi cứ 4h chiều đến đón..
    híc híc cứ đến giờ đón là cô nàng đứng tựa cửa chờ,, thấy bóng ông một cái là lấy dép thật nhanh, các bạn toàn mới đi học hết thấy puppy được đón trước khóc loạn cả lên, có bạn theo ông cứ bảo ông cho cháu về với :lol: . Thấy ông bảo. puppy bảo bạn.. nín nín ngay, không thì cô nhốt ở lại bây giờ,,, :lol: :lol: híc híc.. dám dọa bạn.... :lol: Chứ vụ đi học khóc đến nôn hết thì mẹ cháu mới gặp lần đầu tiên đấy ạ
    còn học phí trường làng mà nên cũng không đắt. nhà cháu hôm qua đóng tiền học là 266K/ tháng ( không ăn sáng và không học thêm ngày thứ 7).

16. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Chị Mami ơi, em gửi cô giáo ở trường 1 lọ chống muỗi (trước khi đi ngủ cô bôi vào chân tay) và 1 lọ nước hoa (để khi đã bị đốt rồi thì cô giáo bôi ngay cho khỏi sưng :lol: ).
    Thế là cô giáo rất chú ý không còn thấy bị muỗi đốt nữa (nhắc khéo đấy ạ), em còn bảo cô là nếu cần Ban PH sẽ mua chai xịt muỗi để cuối ngày cô xịt trong lớp.

17. janine

Khổ thân Kitty đi học lại khóc nhè, thế hôm nay còn khóc không? chắc chỉ khoảng 1 tuần là quen ngay thôi mẹ Hằng cứ yên tâm.
    Mình cứ tưởng gửi trường làng ở gần nhà hi hi để còn đến thăm dò xem sao :lol: :lol:

18. Puppy & Kitty

chị ơi sáng nay nó không chịu đi học chị ạ, vừa nhắc đến đi học là nó mếu... :cry: cứ bảo con thích ở nhà với mẹ cơ.. con không đi học đâu..
    tối qua, em thấy nó ngủ mơ cứ bảo là về mẹ cơ rồi vừa ngủ vừa mếu...khổ thân quá :cry:
    Chiều qua con bé GV nhà em đến đón nó vừa nhìn thấy cô GV là nó khóc òa lên, nó bảo cháu không yêu cô nữa.. sao cô lại bỏ cháu ở đây..
    Thấy ở nhà nó thích chơi bóng mà trong sân trường có nhà bóng kiểu giống vườn cổ tích ở vincom ý nhưng nhỏ hơn..cô GV bảo cháu muôn chơi nhà bóng không?? nó bảo không :cry: :cry: cháu chỉ thích về nhà thôi :cry: . Nghĩ mà tội quá :(

19. Me hitachi

@mẹ 2 con: Trường tuy gần nhà nhưng cũng không đúng tuyến vì mẹ con mình hộ khẩu vẫn ở bên nhà ngoại. Mình xin được là quen cô giáo mà mỗi cô có 1 xuất thôi. Hôm đi nộp đơn mình chứng kiến mấy cảnh nhà ở ngay cạnh trường nhưng không để ý, không mua được đơn nên không xin học được. Kinh nghiệm của mẹ nó nhờ mấy bác bảo vệ mình thấy được đấy.
    Như các mẹ bình luận mình thấy cũng xứng đáng đấu tranh cho con vào trường công lập đấy chứ nhỉ :wink: .
    À con mình tên là Nghĩa.
    @ mẹ P&K: Trường ấy tiền học rẻ nhỉ. Hôm qua mình nộp tiền tháng 7 cho con: không ăn sáng, không học thứ 7 là 360k đấy. Sao đắt thế nhỉ?.
    @ Golden: Mình thấy mẹ nó có chiêu nhắc khéo cô giáo hay nhỉ. Mẹ nó có ở trong ban phụ huynh không? cho mình xin ý kiến với.
    Chả là thế này: thằng cu nhà mình nghịch quá, hôm nào cũng bị cô giáo kêu hết mở vòi nước lại kéo ghế của các bạn ... :cry: :shock: nên hôm nay họp phụ huynh có khi mình phải xin vào ban phụ huynh để đóng góp tí công sức vì mình thấy các cô vất vả với thằng cu nhà mình quá. Nhưng mình cũng chưa có kinh nghiệm gì.
    Trả lời mình ngay nhé. Chiều nay họp rồi.
    Có mẹ nào biết chỉ giáo cho mình nhé.

20. janine

Thế thì tội Kitty quá nhỉ.
    Mình thấy ở trong box này cũng có topic chuẩn bị tâm lý cho trẻ trước khi đi mẫu giáo đấy, Hằng thử xem có giúp ích được tí nào không, chứ con không thích đi học thì mình xót ruột lắm.