"Đừng xem thường chúng tôi!"

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi minh_nguyet1965, 7/7/2006.

1. minh_nguyet1965

minh_nguyet1965 Bắt đầu nổi tiếng

Tuổi mới lớn cần được nhìn nhận, được khích lệ, được nâng niu về mặt tình cảm. Nhiều bậc cha mẹ cảm thấy bất lực, muốn củng cố uy tín hoặc để hả giận, để xả "xì trét" đã không tiếc lời mắng mỏ khi con làm trái ý. Cậu con trai loay hoay sửa cái xe đạp, thay vì khen con nỗ lực hoặc giúp con sửa, người cha nói cho cả xóm nghe: "Tướng mày mà sửa được tao làm con mày. Mày lóng ngóng tao thấy mà muốn ói…". Người con xấu hổ; đặc biệt là mất mặt trước thiên hạ, cậu nghĩ đến cái chết. Hoặc bà mẹ trong cơn giận dữ la lớn: "Tao mà biết mày ngu như vầy thì tao bóp mũi cho mày chết từ khi mới sinh mày ra…". Cô con gái uất ức với cảm giác bị mẹ chối bỏ. Cảm giác này đeo đẳng mà không được mẹ gỡ bỏ, xin lỗi, cô nghĩ chết cho xong. Nghĩ là làm! Lứa tuổi nhỏ có thể quên nhanh những lời mạt sát lúc cha mẹ " điên tiết", nhưng các em tuổi mới lớn lại hay "ghim" vào lòng. Mà có mấy cha mẹ mở lời xin lỗi con khi họ lỡ lời?

Vị thành niên là tuổi nhiều cảm xúc mạnh. Các em có vẻ mơ mộng mà người lớn cho là hão huyền. Việc tự tử cũng là một sự xa rời thực tế. Trò chuyện với một em tự tử được cứu sống, hỏi vì sao tự tử, em đáp: "em nghĩ lúc mẹ em thấy em chết, mẹ em sẽ khóc to lắm, sẽ hối hận và sẽ thương em hơn". "Em đã thề là nếu bạn ấy không thương em thì em sẽ chết, bây giờ cô ấy không ngó tới em thật". Các em chẳng cần biết tự tử thành công thì không còn cơ hội làm lại mọi chuyện. Các em cũng rất dễ bị tổn thương, cần được nâng niu, cẩn thận khi dùng lời.

TS Nguyễn Thị Thanh Bình

Trung tâm tư vấn Tình yêu - Hôn nhân - Gia đình, Hội liên hiệp Thanh niên Việt Nam
    Saigon tiếp thị

Xem thêm các chủ đề tạo bởi minh_nguyet1965
    Đang tải...

2. nothing

nothing Thành viên tập sự

Con cũng đã có ý định tự tử rất nhiều lần , nhưng tất cả đều ko thành .
    Có một lần con cắt sâu được vào động mạch tay , máu chảy hồng một xô nước rồi đông lại ... con càng nản hơn ... nhưng mẹ con chẳng bao giờ để ý ...

3. DiemKhanh

DiemKhanh Thành viên tập sự

Hi

Bạn ơi, đừng giải quyết vấn đề như thế. Cứ bình tĩnh. Mình sống cho mình, hãy cứ quên hết những huyện ko vui, tập trungva2o việc học hay lam gì đó để quên mọi thứ buồn.
    Có câu danh ngôn:"Làm việc giúp lau khô những giọt lệ" đó bạn
    Cố lên nha.

4. Adamas_Spa

Adamas_Spa Thành viên chính thức

Ai sinh ra cũng có những ước mơ của riêng mình,cuộc đời hoặc nở hoa hoặc bế tắc phụ thuộc vào bạn ,hãy biến ước mơ của mình thành sự thật,tuổi trẻ là ước mơ phải ko các bạn

Sửa lần cuối: 6/3/2015
  5. tuannhien

tuannhien Thành viên rất tích cực

cố gắng lên bạn ơi ~ mọi chuyện rồi sẽ ổn