Làm sao để cho con thích hoc hơn là chơi

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi papa&mama, 11/7/2006.

1. papa&mama

papa&mama Thành viên tập sự

Mình nghĩ đây là đề tài mà nhiều bậc cha mẹ quan tâm đấy . Hãy chia sẻ kinh nghiệm nhé .

Xem thêm các chủ đề tạo bởi papa&mama
    Đang tải...

2. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Theo tôi, vấn đề mà chúng ta cần quan tâm là làm thế nào để trẻ em xem việc học là một trò chơi thú vị - Chứ còn việc buộc trẻ ngồi vào bàn học thay vì ra sân chơi thì đã có quá nhiều biện pháp từ nặng đến nhẹ, từ dụ đến dọa, từ roi đến quà ... chúng ta đã áp dụng một cách hiệu quả đến nỗi không chỉ trẻ em mà ngay cả người lớn cũng phải sống trong sợ hãi về vấn đề quá tải trong việc học !

3. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Mình chưa có kinh nghiệm vì con mình chưa đi học, nhưng mình nghe kể chuyện học của các cháu thì đúng là hãi hùng !

Vô lý ở chỗ là đã học cả ngày ở trường, sau đó còn phải học thêm và học ngoại khóa (vẽ, đàn, tiếng Anh ...vv) trong khi những môn đó đều nằm trong chương trình của trường. Trường thì dạy qua loa, thế làm muốn con biết kỹ phải mang ra ngoài học thêm ! Rõ khổ cho con ! Không học thì con mình thua sút con người ta !

Còn chuyện giúp cho con xem việc học như một trò chơi thú vị thì bản thân em ..potay.com.... Việc học những môn ngoại khóa thì dễ thực hiện tiêu chí này chứ những môn khó nhai như toán, lý, văn ... thì làm sao ? Anh Khanh có những phương pháp cơ bản nào không chỉ cho em và mọi người với !

4. Mami

Mình chưa có kinh nghiệm vì con mình chưa đi học, nhưng mình nghe kể chuyện học của các cháu thì đúng là hãi hùng !

Vô lý ở chỗ là đã học cả ngày ở trường, sau đó còn phải học thêm và học ngoại khóa (vẽ, đàn, tiếng Anh ...vv) trong khi những môn đó đều nằm trong chương trình của trường. Trường thì dạy qua loa, thế làm muốn con biết kỹ phải mang ra ngoài học thêm ! Rõ khổ cho con ! Không học thì con mình thua sút con người ta !

Còn chuyện giúp cho con xem việc học như một trò chơi thú vị thì bản thân em ..potay.com.... Việc học những môn ngoại khóa thì dễ thực hiện tiêu chí này chứ những môn khó nhai như toán, lý, văn ... thì làm sao ? Anh Khanh có những phương pháp cơ bản nào không chỉ cho em và mọi người với !

5. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Nếu câu hỏi này được đặt ra cho tất cả trẻ em ( trẻ dưới 16 tuổi ) thì nên gửi đến ông tân bộ trưởng bộ giáo dục - Còn với chúng ta, nên xác định là ở lứa tuổi nào ? Nếu ở lứa tuổi MG thì không phải bàn, vì đó là nhiệm vụ của ngành MN - Nếu đặt vào lứa tuổi tiểu học - thì phải xác định là tại sao chúng ta muốn trẻ phải học thay vì được chơi ? vì chương trình học quá nặng nề hay vì cao vọng của phụ huynh - Còn nếu như chúng ta chấp nhận việc chơi là một nhu cầu cần thiết cho trẻ thì lúc đó mới cần phải góp ý là làm sao tổ chức những giờ học ở nhà ( học thêm để ôn bài hay làm các bài tập ở trường ) cho vui vẻ, nhẹ nhàng, vì điều này nằm trong tầm tay của phụ huynh - còn để làm sao những tiết học trong trường sinh động vui vẻ thì chúng ta chỉ cần làm một điều hết sức đơn giản ( nhưng không bao giờ làm được ) là bỏ hết chương trình hiện hành và thay vào đó là các phương pháp và nội dung giáo dục của các nước tiên tiến.
    Ngược lại, nếu chúng ta quan điểm là học là trên hết , phải dành mọi năng lực cho chuyện học ( để tập trung nhớ càng nhiều càng tốt - học như vẹt, trả lời như két để có thể trở thành tiến sĩ CV - Copy and paste ! ) thì xin miễn bàn !
    Còn với các môn học ngoại khóa Như nghệ thuật - thể thao thì chúng ta phải xem xét đến năng lực của người dạy - Trong các bộ môn này, cả thầy và trò đều phải có chung một điểm là Sự Đam mê .

6. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Đặt vấn đề ở tầm vĩ mô như anh Khanh thì em không làm được nhưng cũng xin chia xẻ một số kinh nghiệm gia đình rút ra được từ ba mẹ em (dù em cũng chưa biết sau này em sẽ áp dụng thực tế với Su thế nào) :

* Quan điểm của cha mẹ về việc học

Cho đến tận bây giờ, ba mẹ em vẫn nhấn mạnh với chúng em rằng học không phải chỉ để có bằng để tìm việc mà trên hết là để mở rộng tầm nhìn ra thế giới, học hỏi cái mới, để hiểu biết hơn, tóm lại để làm người tốt hơn.

Ba mẹ em ít nhấn mạnh khía cạnh kiếm sống của bằng cấp nhưng ông bà cũng khẳng định rằng nếu đã chọn một nghề thì phải chuyên tâm, cố gắng nâng cao chuyên môn để đạt đến mức nếu không xuất sắc cũng phải ở mức khá.

* Cha mẹ làm gương

Đối với em thì mẹ em thật sự là tấm gương để chúng em noi theo. Em còn nhớ, lúc chúng em còn nhỏ, mẹ em một nách 3 con còn phải nuôi thêm mẹ già mà sau giờ làm việc vẫn chịu khó đạp xe từ Phương Mai vào tận Thanh Xuân để học ngoại ngữ. Ngày ko đi học thì tối tối chong đèn làm bài trên gác xép.

Hồi ấy nhiều người bảo chả hiểu mẹ em học để làm gì nhưng sau này đúng là ngoại ngữ cho mẹ em khá nhiều cơ hội tốt, bà đi đây đi đó nhiều, biết nhiều điều, có nhiều bạn. Đến bây giờ chuyên môn của bà cực vững và tuy về hưu vẫn có người mời đi làm, thậm chí có lúc thu nhập còn cao hơn bọn em. Hơn hết, bà là người mẹ mà chúng em tự hào.

* Đầu tư cho việc học, định hướng nhưng tôn trọng quyết định của con, áp dụng chiến lược riêng tùy theo cá tính

- Quy tắc của ba mẹ em "có thể ăn ít đi một chút nhưng sách vở của con không bao giờ được thiếu".

- Tôn trọng quyết định của con : hồi em bảo em thi ĐHNN, học tiếng Pháp và dứt khoát muốn làm hướng dẫn viên du lịch, ba mẹ em hơi ngỡ ngàng vì (1) trong nhà ko có ai chuyên về ngoại ngữ, (2) theo mẹ em thì nghề hướng dẫn viên hơi vất vả với con gái dù được đi đây đi đó rất nhiều, (3) mẹ muốn em làm bs.

Đi làm một thời gian rồi lấy chồng, em quyết định bỏ làm đi học tiếp. Hồi ấy, chả ai ủng hộ em, nhà chồng bẩu học lắm chỉ tổ cãi chồng, ông xếp bẩu việc đang làm hợp lắm bỏ thì phí. Ngoài ra, bỏ việc đi học, thu nhập chắc chắn sẽ giảm và hầu như sẽ phải trông vào đồng lương công chức còm của chồng em. Lúc ấy, mỗi mình mẹ em khuyến khích em, bà giúp em cả vật chất lẫn tinh thần suốt 2 năm. Quả thật, em ko hề hối tiếc vì những gì học được trong 2 năm ấy giúp em rất nhiều trong công việc sau này.

Có một điểm em thấy mẹ em hoàn toàn khác với nhiều bà mẹ ở thế hệ của bà, ấy là không bao giờ nghĩ rằng việc chính của con gái là nội trợ nên ít học một tí cũng được.

- Chiến lược tùy theo cá tính : em vốn là đứa nhanh nhưng cẩu thả. Hồi bé, mẹ em fix cho em (1) giờ học nhất định, học xong kiểm tra bài rồi mới được đi chơi, (2) một điểm số nhất định không đạt được thì phạt.
    Ngược lại em gái em chậm nhưng cực kỳ cẩn thận. Chưa bao giờ thấy mẹ em mắng một câu kể cả khi bị điểm xấu lắm lắm lắm và toàn quyền được học vào bất cứ lúc nào nó muốn.

Ngoài ra, cần trao đổi thường xuyên với thầy cô giáo của con về việc học. Mẹ em thậm chí còn gặp cả thầy giáo luyện thi (lớp đại trà nhé) để gửi gắm con :shock: .

Bây giờ, đến lượt em làm mẹ, chưa biết có làm được tốt như mẹ em không :lol:

7. Mami

@ Anh Khanh : Than vãn thế thôi chứ em không hy vọng gì vào sự thay đổi của ngành giáo dục & cũng không có ý định can thiệp vào ! Em chỉ mong mình có phương pháp dạy con ở nhà, sao cho giờ học của con trở nên thú vị như anh nói ! Điều đó hy vọng sẽ giúp cháu giảm bớt stress và mệt mỏi vì đã quá tải ở lớp ! Ở đây đang bàn về cấp lớp 1 trở lên vì mẫu giáo thì có lẽ ai cũng xác định "chơi là chính"

Em học hỏi được nhiều từ phương pháp giáo dục của ba em, nhưng em chưa chắc là nó sẽ phù hợp với thời buổi bây giờ :?:

Ngày xưa ba em dạy em học rất nghiêm khắc, đến giờ là học, dù là vừa học vừa khóc ! Việc thúc ép đó mang lại kết quả rất tốt vì em vốn là đứa "biết vâng lời" & chịu khó (hì ! hì ! Tự khen tí nhé ). Vả lại chương trình học cũng không quá nặng nề, nên em vẫn còn thời gian chơi

Nếu bây giờ mà ép con em theo khuôn đó thì không biết kết quả thế nào :?: :roll: Con nít bây giờ thông minh, nhạy bén, chủ động, ít phụ thuộc cha mẹ như ngày xưa, thế nên phương pháp gò ép chắc chắn sẽ không có tác dụng !

Anh Khanh nói việc biến giờ học trở thành thời gian thú vị là nằm trong tầm tay phụ huynh, nhưng em thì e rằng khó mà thực hiện được vì :

- Không phải PH nào cũng chịu khó học hỏi để có phương pháp thực hiện ! Có khi muốn học cũng không biết học ở đâu ? sách nào ?
    - Ít ai có nhiều thời gian dành cho con cái ! Đa phần là đi làm kiếm tiền ! Ít có thời gian đầu tư cho giờ học của con, có lẽ phần đông là nhắc nhở con học hành hoặc ngồi chỉ dẫn con vài bài tập khó ! Trong khi đó, em nghĩ rằng việc đầu tư thời gian và công sức cho 1 tiếng đồng hồ học bài của con không phải là ít ! Đơn giản là chuyện chơi với con : Để chơi 15 phút, em phải mất mấy ngày chuẩn bị dụng cụ cho con chơi !

Nói túm lại, chuyện đó với em ... khó quá !!! Không biết mai mốt con lớn 1 tí thì mẹ có nghĩ ra cách nào hay không ???

Anh Khanh có mấy cháu học lớp lớn rồi, có kinh nghiệm gì thì phổ biến cho mọi người biết với :lol:

8. Titi

Titi Thành viên sắp chính thức

Em xin góp 1 ý nhỏ, mong rằng sẽ có ích.
    Theo em thì nên xây dựng thói quen thích ngồi vào bàn học cho các cháu từ lúc còn bé là tốt nhất.
    Việc học không phải lúc nào cũng phải ngồi vào bàn mới là học, nhưng em đang tạo cho các con em (1 cháu gần 5 tuổi và 1 cháu hơn 1 tuổi) cảm giác thật là thú vị khi ngồi vào bàn học.
    Trong nhà bố mẹ cố thu xếp để có bàn và góc ngồi học riêng cho cháu (mặc dù cháu chưa đến tuổi đi học).
    Khi ngồi vào bàn các cháu được cùng tô màu, vẽ, nặn, xé giấy, cắt, dán, xem truyện tranh, xếp hình và nhiều trò khác cùng với bố hoặc mẹ, vì vậy các cháu nhà em hiện giờ rất thích "học bài", tức là ngồi vào bàn để "chơi/học" cùng với mẹ.
    Thậm chí khi mẹ bận mà chưa cho học, cháu còn đi tìm mẹ để rủ mẹ "học bài". Em bé thấy anh ngồi vào bàn cũng đòi 1 ghế nữa ngồi cạnh anh và cũng đòi các đồ: sáp màu giấy... để "học bài"
    Kết hợp với các trò chơi là cho các cháu học chữ cái, chữ số và nhiều thứ khác.
    Em hy vọng là với thói quen đó các cháu sẽ trở thành những em bé thích học.

9. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Nói như mẹ Titi là hoàn toàn có lý, vì trong phạm vi forum , than cho đỡ bực mình vì những tệ nạn giáo dục vậy thôi, chứ còn làm cha mẹ thì hiện nay chúng ta chỉ có thể tạo những điều kiện tốt nhất cho con học ở nhà thôi.
    Xin được chia làm 2 nhóm trẻ :
    Nhóm trẻ MG : Tập cho các cháu vui chơi với màu, giấy, bút chì ....
    ( Ví dụ : Cháu bé 3 tuổi ở nhà tôi : luôn dành cho cháu quyền được xé tờ lịch xuống để vẽ hay cắt dán tuỳ ý - cho cháu các giấy đã dùng 1 mặt để vễ vời tuỳ thích - buổi tối khi rảnh thì cùng chơi với cháu những trò chơi vẽ bàn tay, vẽ các vòng tròn - vẽ con cá rồi yêu cầu cháu vẽ thêm ... )Tóm lại là tạo cho cháu nhiều cơ hội tiếp xúc với các dụng cụ liên quan đến việc học một cách thoải mái, vui vẻ - Đóng cho cháu một cái bàn thấp , có 1 kệ nhỏ để đồ chơi, sách hình ,chú heo con ... của cháu , để cháu có thể ngồi bệt dưới sàn tô vẽ tuỳ ý trên cái bàn thấp ấy .
    Nhóm trẻ lớn : Tôi có 2 cháu lớn, 1 cháu năm nay vào lớp 10 - thì có bàn học riêng - tha hồ bầy biện theo ý mình , còn cháu năm nay vào lớp 8 thì cũng có bàn học riêng, nhưng hơi bê bối ( con trai mà ) nên bố mẹ phải thường xuyên dọn dẹp hay yêu cầu cậu ta dọn dẹp .
    Để tạo hứng thú học tập thì chúng tôi mời 1 giáo viên kèm cặp cả 2 cháu và một nhóm bạn của 2 cháu - nhờ nhà khá rộng, nên các chaú có 1 khu vực học riêng cùng các bạn một cách rất vui vẻ... chúng tôi chỉ kiểm tra, nhắc nhở chứ không ép các cháu học - vẫn để thì giờ cho chơi games, hay phụ giúp gia đình ( các cháu phân công nhau làm việc nhà ) hay đi chơi với các bạn ..-
    Đến nay thì việc học của các cháu đều có kết quả khá tốt .
    Tóm lại : kinh nghiệm của tôi là tạo cho các cháu có những khu vực riêng , chỉ giám sát, nhắc nhở và cùng các cháu trao đổi về chuyện học hành một cách thoải mái trong ..giờ ăn tối - Không đặt chỉ tiêu cao nhưng luôn luôn bầy tỏ sự hài lòng, có những phần thưởng cụ thể sau khi các chaú đạt những thành tích tốt trong việc học .
    Đó chỉ là một chút riêng tư , mong các bạn khác có những kinh nghiệm tốt hơn hay có những rắc rối chung quanh chuyện tổ chức việc học cho con tại nhà cùng tham gia để trao đổi

10. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Nói như mẹ Titi là hoàn toàn có lý, vì trong phạm vi forum , than cho đỡ bực mình vì những tệ nạn giáo dục vậy thôi, chứ còn làm cha mẹ thì hiện nay chúng ta chỉ có thể tạo những điều kiện tốt nhất cho con học ở nhà thôi.
    Xin được chia làm 2 nhóm trẻ :
    Nhóm trẻ MG : Tập cho các cháu vui chơi với màu, giấy, bút chì ....
    ( Ví dụ : Cháu bé 3 tuổi ở nhà tôi : luôn dành cho cháu quyền được xé tờ lịch xuống để vẽ hay cắt dán tuỳ ý - cho cháu các giấy đã dùng 1 mặt để vễ vời tuỳ thích - buổi tối khi rảnh thì cùng chơi với cháu những trò chơi vẽ bàn tay, vẽ các vòng tròn - vẽ con cá rồi yêu cầu cháu vẽ thêm ... )Tóm lại là tạo cho cháu nhiều cơ hội tiếp xúc với các dụng cụ liên quan đến việc học một cách thoải mái, vui vẻ - Đóng cho cháu một cái bàn thấp , có 1 kệ nhỏ để đồ chơi, sách hình ,chú heo con ... của cháu , để cháu có thể ngồi bệt dưới sàn tô vẽ tuỳ ý trên cái bàn thấp ấy .
    Nhóm trẻ lớn : Tôi có 2 cháu lớn, 1 cháu năm nay vào lớp 10 - thì có bàn học riêng - tha hồ bầy biện theo ý mình , còn cháu năm nay vào lớp 8 thì cũng có bàn học riêng, nhưng hơi bê bối ( con trai mà ) nên bố mẹ phải thường xuyên dọn dẹp hay yêu cầu cậu ta dọn dẹp .
    Để tạo hứng thú học tập thì chúng tôi mời 1 giáo viên kèm cặp cả 2 cháu và một nhóm bạn của 2 cháu - nhờ nhà khá rộng, nên các chaú có 1 khu vực học riêng cùng các bạn một cách rất vui vẻ... chúng tôi chỉ kiểm tra, nhắc nhở chứ không ép các cháu học - vẫn để thì giờ cho chơi games, hay phụ giúp gia đình ( các cháu phân công nhau làm việc nhà ) hay đi chơi với các bạn ..-
    Đến nay thì việc học của các cháu đều có kết quả khá tốt .
    Tóm lại : kinh nghiệm của tôi là tạo cho các cháu có những khu vực riêng , chỉ giám sát, nhắc nhở và cùng các cháu trao đổi về chuyện học hành một cách thoải mái trong ..giờ ăn tối - Không đặt chỉ tiêu cao nhưng luôn luôn bầy tỏ sự hài lòng, có những phần thưởng cụ thể sau khi các chaú đạt những thành tích tốt trong việc học .
    Đó chỉ là một chút riêng tư , mong các bạn khác có những kinh nghiệm tốt hơn hay có những rắc rối chung quanh chuyện tổ chức việc học cho con tại nhà cùng tham gia để trao đổi

11. papa&mama

Phải nói là mỗi người đều có những cách riêng rất thú vị . Đúng là nói thì dễ nhưng làm thì khó thực sự . Có những người có phương pháp đúng , nhưng lại không có đủ thời gian để thực hiện phương pháp của mình , ngược lại có những người thời gian thì nhiều mà không sao tìm ra một phương pháp thích hợp .
    Theo tôi thì điều quan trọng nhất là chúng ta phải tạo cho con minh một thói quen học tập theo những giờ giấc hợp lý mà dĩ nhiên là phải tham khảo ý kiến của con em mình . Một điều quan trọng nữa đã ngồi vào bàn học là phải tập trung . Để con mình làm được như thế thì bản thân bố mẹ cũng phải làm gương cho con . Ví dụ như có thê nói với con là " nào cha con mình cùng học nhé " . Bạn hãy cố gắng tạo ra phong cách học tập hết sức tập trung mặc dù có thể là bạn đang đọc một tờ báo hay một cuốn tiểu thuyết .
    Một điều nữa là phải giúp con mình tháo gỡ mọi vấn đề vướng mắc trong học tập theo cách đơn giàn nhất . Có nghĩa là khi giúp con giải một bài toán nào đó thì phải tìm ra một cách giải sao cho con dễ hiểu nhất phù hợp với độ tuổi của con .
    Phải luôn luôn nói với con là học tập chính là một cách tốt nhất để mang lại hạnh phúc cho con người .
    Khi con bị điểm xấu thì tuyệt đối không được mắng con . Hãy nói với con rắng ngày xưa ba cũng có lần bị điểm xấu như con , nhưng cứ sau mỗi lần như thế ba lại cố gắng và thấy mình học giỏi hơn rất nhiều con ạ .
    Và vẫn còn nhiều cách nữa các bạn ạ .

12. papa&mama

Phải nói là mỗi người đều có những cách riêng rất thú vị . Đúng là nói thì dễ nhưng làm thì khó thực sự . Có những người có phương pháp đúng , nhưng lại không có đủ thời gian để thực hiện phương pháp của mình , ngược lại có những người thời gian thì nhiều mà không sao tìm ra một phương pháp thích hợp .
    Theo tôi thì điều quan trọng nhất là chúng ta phải tạo cho con minh một thói quen học tập theo những giờ giấc hợp lý mà dĩ nhiên là phải tham khảo ý kiến của con em mình . Một điều quan trọng nữa đã ngồi vào bàn học là phải tập trung . Để con mình làm được như thế thì bản thân bố mẹ cũng phải làm gương cho con . Ví dụ như có thê nói với con là " nào cha con mình cùng học nhé " . Bạn hãy cố gắng tạo ra phong cách học tập hết sức tập trung mặc dù có thể là bạn đang đọc một tờ báo hay một cuốn tiểu thuyết .
    Một điều nữa là phải giúp con mình tháo gỡ mọi vấn đề vướng mắc trong học tập theo cách đơn giàn nhất . Có nghĩa là khi giúp con giải một bài toán nào đó thì phải tìm ra một cách giải sao cho con dễ hiểu nhất phù hợp với độ tuổi của con .
    Phải luôn luôn nói với con là học tập chính là một cách tốt nhất để mang lại hạnh phúc cho con người .
    Khi con bị điểm xấu thì tuyệt đối không được mắng con . Hãy nói với con rắng ngày xưa ba cũng có lần bị điểm xấu như con , nhưng cứ sau mỗi lần như thế ba lại cố gắng và thấy mình học giỏi hơn rất nhiều con ạ .

13. papa&mama

14. Mẹ 3 cháu

Mẹ 3 cháu Thành viên mới

Tớ nhất trí cả 2 chân và 2 tay với quan điểm nhà bác này. Để con thích học hơn chơi thì ngành giáo dục của ta phải chuyển hướng, họp tập các nước bạn. Và điều đặc biệt nữa chính là nhận thức của các phụ huynh, việc học thêm các môn kể cả ngoại khoá đều do nhu cầu của các phụ huynh thì giáo viên mới đáp ứng, từ đó thành yêu sách. Thử hỏi bây giờ ko gia đình nào có nhu cầu cho con học thêm, chỉ sử dụng thời gian học ở trường thì con cái của chúng ta có bị quá tải việc học hành hay ko? Chắc là ko rồi, nhưng tớ dám chắc là rất ít phụ huynh làm được điều này.

15. harasaori

harasaori Banned

Ðề: Làm sao để cho con thích hoc hơn là chơi

mình nghĩ cho bé kết hợp vừa học vừa chơi, vừa khuyên nhủ vừa động viên bé. cũng không nên bắt bé học nhiều quá, chia thời gian chơi và học phù hợp cho bé là tốt nhất.