Gấp! Gấp! Con em bị bỏng bô xe máy

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi ha vy, 13/7/2006.

Tags:
  1. ha vy

ha vy Bắt đầu nổi tiếng

Các mẹ ơi,
    Con gái em bị bỏng bô xe máy, nhưng lại bỏng ở lưng, vì ngã ngửa vảo bô xe máy . Hiện nay vết bỏng đã trầy ra rồi, nhìn hãi lắm . Em chả biết bôi thuốc gì và rửa bằng gì cho tốt và mau lành da. Các mẹ giúp em với, nhìn mà đau xót quá, huhuhu...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ha vy
    Đang tải...

2. Bim's mother

Bim's mother Bắt đầu tích cực

Có một chị ở cơ quan mình mách địa chỉ: Bác Đồng - Nhà ở cạnh trường mẫu giáo Tương Mai, đường Nguyễn An Ninh, chuyên chữa bỏng rất tốt Thuốc tây y nhưng chỉ bôi 2, 3 lần là khọi Mẹ nó thử đưa con đến xem sao nhé

3. MẹMinhĐức

MẹMinhĐức Thành viên nổi tiếng

Có một loại thuốc xịt vào vết bỏng làm bé rất dễ chịu không rát và đau nữa tên là Panthenol( đại loại như thế mình không nhớ chính xác) bạn ra hàng thuốc hỏi là có giá là 72k nhưng mình không rõ vết bỏng đã bị trầy ra thì có dùng được không

4. Jeany

Jeany Thành viên tích cực

Hà Vy ơi, tốt nhất là cứ mang con đi bác sỹ cho yên tâm em ạ. Thế làm sao mà để bé té vào bô xe máy cơ chứ

5. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Khổ thân em bé, mẹ bé thử xem vết bỏng có sâu và rộng không, nếu rộng và chỗ chợt da ra đã bị chảy nước vàng, có màu nâu đỏ thì nên đưa đi khám ngay để điều trị, vì như vậy là bị bỏng sâu rồi, nếu da bé còn non mà không chú ý dễ nhiễm trùng lắm. Đừng bôi gì khi chưa có hướng dẫn của bác sỹ, chỉ nên vệ sinh xung quanh sạch sẽ, khô thoáng, không để dính vải áo vào, lúc gỡ sẽ đau lắm.

6. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Hắt hơi sổ mũi xoàng thôi mình còn cuống cả lên nữa là, HV đừng nhìn con mà xót nữa như thế phải cho bé đi khám ngay đi, gần thì cũng nên ra y tế phường để cho họ xem có nhiễm trùng không chứ, nhiều lúc chờ các mẹ post bài xong thì vết thương đã sưng vù rồi đấy.

7. me GAU-BONG

me GAU-BONG Thành viên chính thức

Chi ah, nam ngoai be Gau nha em bi bong sau khi dua vao BV Xanhpon chua 10 ngay ma vet bong van ko kho, thi duoc ba tre cua chau la BS vien Bong QG chua nhu sau: va me chau thuong xuyen tu lam thuoc va thay bang cho chau hang ngay tai nha. Ket qua la sau 7 ngay thi vet bong kho va se mieng.
    Chi ra nha thuoc mua:
    - 1 chai nuoc muoi (loai to nhu chai nuoc de truyen y) de rua vet thuong cho chau.
    - Bang, gac, THUN MO (cai nay can nhat)
    -Siver Sulfadiazine cream: 01 tuyp.
    - Cloxit: 01 lo (thuoc dang vien nhe)
    - Nghe gia: 1 cu to

Chi gia nghe, vat, loc lay nuoc. khoang 5ml.
    Tan nho 1 vien Cloxit, hoa vao nuoc nghe.
    Hangngay chi dung nuoc muoi rua sach vet thuong cho chau, roi boi nuoc nghe vao vet thuong. Sau do boi 1 it kem Sulfadiazine vao mieng gac roi dung bang dinh yte bang vet thuong lai.
    Cloxit co tac dung lam kho vet thuong, con nghe thi lam nhanh lien seo. Chuc be Vy chong khoi nhu anh Gau nhe!

8. ha vy

ha vy Bắt đầu nổi tiếng

Cám ơn tất cả các mẹ, em chỉ rửa nước muối nhạt từ hôm qua thôi, và bôi thuốc mỡ tê-ta-xi-lin. Hôm nay thử về làm như mẹ GB xem sao, rồi ko đỡ thì đưa con đi khám bác sĩ ạ, huhuhu....

9. metie

metie Thành viên chính thức

Khổ thân con gái quá, bị ở lưng thế thì ngủ làm sao. Chú ý đừng để con bị nhiễm trùng nhé H. Tốt nhất là em cứ cho con đi khám xem sao, có gì thì báo lên cho mọi người biết nhé.

10. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

nếu vết thương không sâu bà có thể giã nghệ ra và lấy nước bôi vào đó, sẽ làm khô vết trầy, không nhiễm trùng, hoặc dùng lá lô hội, lấy phần thạch bên trong đắp lên cũng rất tốt đấy . Lô hội nó cũng có tuýp kem chữa bỏng đấy, bà có thể mua cái lọ đó về dùng cho cả những trường hợp sau này .

11. DinhAnh

DinhAnh Thành viên mới

Tội Hà Vy ghê, mẹ Hà Vy cũng có thể dùng nước trà đặc để rửa cho con đấy (vừa sát khuẩn vừa nhanh khô vết thương), nhớ đừng cho con ăn trứng nhé

12. mẹ Bi tẹt

mẹ Bi tẹt Thành viên chính thức

Khổ thân con gái, em đã cho đi bác sỹ chưa, tình hình thế nào rồi ? :(

13. ha vy

ha vy Bắt đầu nổi tiếng

Cám ơn các mẹ đã quan tâm nhé, con gái em giờ ổn rồi. vết thương se vào và đóng vẩy mỏng, tuy nhiên mỗi lần rửa lại bị tróc vẩy nên vẫn còn đau lắm.

Em không đưa đi khám, vì cảm thấy ko nguy hiểm gì :roll: vì có lẽ cái bô xe máy đấy nó bớt nóng nhiều rồi chứ ko thì chín thịt :cry:

Bà ngoại cháu bảo bôi dầu cá vào, em làm như thế và đúng thật, bôi dầu cá vào nó dịu lắm, không đau mà còn nằm ngửa được nhé. Tuy nhiên em vẫn rửa nghệ +cloxit và bôi thuốc Gentri sone.

Còn việc này nữa các mẹ,
    Dạo này con em nhiều rôm sảy và mụn nhọt quá, mụn mọc tứ lung tung khắp miệng và trán, quanh đầu ửng đỏ vì rôm sảy. Ngày nào em cũgn tắm nước lá sài đất + chang, uống nước mía, nước đỗ đen, nứoc cam mà sao vẫn ko thấy biến đổi. Hic ... có phương pháp nào khác các mẹ bảo em với.

:cry: :cry:

14. ha vy

ha vy Bắt đầu nổi tiếng

Bà ui, cái lá lôi hội mua ở đâu nhỉ, tôi thấy trong Metro có bán mà xa quá.
    Còn cái tuýp kem chữa bỏng, chắc bà biết, bà cho tôi thông tin về nó cái.

15. Nhim xu con

Nhim xu con

Chị ơi Vy đã đỡ chưa ạ? Vết thương đã khô hẳn chưa.
    Em nhờ lúc trước em hay bị sẹo bố em có mua loại thuốc gì để bôi, nó ko có sẹo thật. để em về tìm lại tên thuốc cho chính xác. Trước mắt chị cứ bôi nghệ cho Vy cho con gái khỏi sẹo nha.
    Còn rôm sảy: Em thử = nhiều thứ nhưng hôm rồi về nhà bà ngoại làm thế này em thấy đỡ hẳn đi cho Nhím.
    Khổ qua (mướp đắng) chị cắt nhỏ, cho thêm tí nước vào máy xay sinh tố xay nhuyễn ra -> thành hỗn hợp sền sệt như mẹ hay đắp mặt nạ ý.
    Cho con vào thau (cho đỡ bẩn) bôi hỗn hợp này lên, hết lớp này đến lớp khác chà đi chà lại nhẹ nhàng -> tắm lại = nước ấm.
    Em làm thấy Nhím đỡ hẳn đi đấy ạ, mặc dù lúc trước cũng xoa khổ qua lên người, nấu nước tắm...nhưng chắc lần này xay sống nên có tác dụng hơn.
    Chị thử cho Vy nhé/

16. Nhim xu con

Nhim xu con

Chị ơi Vy đã đỡ chưa ạ? Vết thương đã khô hẳn chưa.
    Em nhờ lúc trước em hay bị sẹo bố em có mua loại thuốc gì để bôi, nó ko có sẹo thật. để em về tìm lại tên thuốc cho chính xác. Trước mắt chị cứ bôi nghệ cho Vy cho con gái khỏi sẹo nha.
    Còn rôm sảy: Em thử = nhiều thứ nhưng hôm rồi về nhà bà ngoại làm thế này em thấy đỡ hẳn đi cho Nhím.
    Khổ qua (mướp đắng) chị cắt nhỏ, cho thêm tí nước vào máy xay sinh tố xay nhuyễn ra -> thành hỗn hợp sền sệt như mẹ hay đắp mặt nạ ý.
    Cho con vào thau (cho đỡ bẩn) bôi hỗn hợp này lên, hết lớp này đến lớp khác chà đi chà lại nhẹ nhàng -> tắm lại = nước ấm.
    Em làm thấy Nhím đỡ hẳn đi đấy ạ, mặc dù lúc trước cũng xoa khổ qua lên người, nấu nước tắm...nhưng chắc lần này xay sống nên có tác dụng hơn.
    Chị thử cho Vy nhé/

17. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

Thấy bảo Hà vy cũng ổn rồi thì bây giờ bà cứ tích cực bôi nghệ vào. Từ lần sau trở đi, hễ ai bị bỏng thì ngay lập tức giã nghệ lấy nước bôi vào, sẽ rất đau nhưng đảm bảo vết bỏng khô ngay, vài ngày sau là bóc lớp da bị bỏng và không có sẹo.

18. be_momma

be_momma Thành viên tích cực

Hàvy ơi, dùng thuốc phải chú ý đấy, ko ngày xưa mình cũng bỏng bô xe máy, rắc thuốc bột chả biết cái bà hàng xóm quảng cáo tốt lắm, cuối cùng phần rắc thuốc thì để lại sẹo, phần ko rắc thuốc lại ko để lại sẹo . Con gái nên phải lưu ý cái này lắm .

Với lại thằng nhà mình đợt vừa rồi rôm nhiều kinh khủng, tắm kinh giới thấy hết đấy (mấy mẹ trên này mách cho tắm lactacid nữa nhưng mới dùng kinh giới đã khỏi rồi nên thôi). Nhưng đây chỉ là ngoài da thôi, mụn nhọt chắc phải nóng từ trong ra rùi hic ...