Cần giúp: Có phải em sắp sinh?

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi pink_09, 23/9/2011.

1. pink_09

pink_09 Bắt đầu tích cực

Các mẹ ơi em đang mang thai tuần thứ 35. Tối qua đang ngủ tỉnh dậy vì thấy nhoi nhói ở bụng. Sáng nay cũng thấy ê ẩm và còn thấy có cơn gò nữa, mặc dù ko liên tục, mấy lần thấy bé thúc xuống dưới cũng hơi đau đau. Liệu có phải em sắp sinh ko? Đi s.a bác sỹ vẫn bảo chưa đến ngày, nhưng em ko yên tâm lắm vì trình độ bác sỹ ở quê có hạn, nhiều trường hợp ko như ý xảy ra rồi.
    Có mẹ nào rành về khoản này ko co em ít kinh nghiệm.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi pink_09
    Đang tải...

2. Mebll

Mebll

Ðề: Có phải em sắp sinh?

Up phụ bạn để bạn được tư vấn cụ thể chuyên môn hơn. Chúc bạn luôn may mắn và mẹ tròn con vuông đúng kỳ.

3. Me_KuTit

Me_KuTit

Gần đến ngày sinh sẽ có những cơn gò như thế bạn à, gọi là gò Braxton hix thì phải, mình không nhớ rõ nữa, nhưng cơn gò này sẽ tiếp tục dài dài cho đến ngày sinh, Mẹ nó đừng lo lắng. Nhiều khi Bé gò đau đến mức không đi nổi nữa kìa. Bé gò như vậy để di chuyển vào vùng xương chậu của Mẹ, chuẩn bị cho Bé ra đời đó mà.

Nếu Mẹ nó thấy ra dịch nhớt màu hồng hoặc nước ối ra thì mới tới ngày sinh nhé!

bimiki thích bài này.
  4. bimiki

bimiki TINH BỘT NGHỆ nguyên chất

Bạn có thể tham khảo thêm một số bài về dấu hiệu sắp sinh hoặc kinh nghiệm chuẩn bị sinh của các mẹ sắp sinh trên diễn đàn, mình thấy các mẹ chia sẻ nhiều lắm :) Quan trọng nhất là giữ tâm lý thoải mái, thể trạng mạnh khỏe, đừng nên lo lắng gì bạn à. Chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé :)

5. heosua2010

heosua2010 Như - 0907.449.669

BẠN THAM KHẢO Ở ĐÂY NHE:

1. Cảm giác thai ‘tụt’ xuống (sa bụng): Khoảng thời gian cuối thai kỳ, những cú đá của bé xuất hiện nhiều ở bụng trên. Nhiều người mẹ chia sẻ, nếu quan sát bụng bầu từ phía bên trên, họ không thấy rốn nữa (giai đoạn trước, khi bé còn nằm ở bụng trên thì rối sẽ căng và như bị lồi ra). Tình trạng sa bụng có thể diễn ra trong khoảng 2-4 tuần trước ngày chuyển dạ thật.

Nhóm phụ nữ sinh con lần 2 không cảm nhận được rõ ràng giai đoạn bé bị “rơi” xuống, trừ thời điểm chuyển dạ. Nguyên nhân là vì các cơ vùng xương chậu của mẹ đã bị giãn mạnh nên cảm giác “tụt” xuống của bé khá mơ hồ.

2. Tiểu rắt: Lúc đó, đầu của bé nằm rất gần bàng quang của mẹ, khiến tần suất đi tiểu của mẹ tăng lên.

3. Đau lưng dưới: Các cơn đau lưng dưới và xương chậu nhiều hơn, do dây chằng ở xương chậu và tử cung bị căng ra.

4. Cơn co Braxton Hick (chuyển dạ giả) mạnh hơn: Những cơn chuyển dạ giả ngày một dồn dập hơn nhưng sẽ dịu đi khi bạn thay đổi vị trí hoặc bắt đầu đi bộ. Nhiều lúc, bạn có cảm giác cơn đau bụng mạnh mẽ như sắp đến giờ sinh nhưng thực tế, có thể phải mất 1-2 tuần nữa, dấu hiệu chuyển dạ mới thực sự xảy đến.

5. Tiêu chảy: Hormone trong thai kỳ có khả năng làm thay đổi chức năng của ruột. Kết quả, bạn có thể bị đau bụng lâm râm, đi tiêu nhiều hơn và đi tiêu phân lỏng. Nhiều thai phụ còn cảm thấy buồn nôn và nôn trong giai đoạn này.

6. Tăng tiết dịch âm đạo: Dịch âm đạo có màu trắng đục, giống như lòng trắng trứng gà hoặc có chất nhầy màu hồng.

7. Ra máu: Dịch âm đạo tiết ra nhiều và thay đổi, từ loãng, quánh như keo dán giấy trở thành dày hơn, có thể lẫn máu đỏ. Khi cổ tử cung mỏng đi, những mạch máu nhỏ ở cổ tử cung bị vỡ. Vì thế, bạn có thể nhìn thấy những vệt máu màu đỏ hoặc nâu đỏ có lẫn trong dịch nhầy. Nếu dịch âm đạo có màu đỏ nhiều hơn là chất nhầy trắng, giống như dấu hiệu kinh nguyệt hoặc ra nhiều máu đỏ tươi, bạn nên nhập viện sớm. Thông thường, nếu xuất hiện dấu hiệu ra máu thì cơn chuyển dạ sẽ tới trong vòng 3-4 ngày nhưng cũng có trường hợp là 1-2 tuần.

8. Vỡ ối: Khoảng 1/10 thai phụ bị vỡ ốm sớm. Nếu vỡ ối trước khi có các dấu hiệu chuyển dạ khác thì cuộc “vượt cạn” có thể diễn ra trong ít phút hoặc vài giờ đồng hồ tới. Một số trường hợp, mẹ vỡ ốm sớm trước khi sinh gần một ngày.

6. khac_hoa

khac_hoa Banned

Chưa sinh được đâu mẹ nó, mẹ nó uống thêm canxi cho đỡ mệt mỏi ê ẩm nhé

7. bevivu

bevivu Thành viên đạt chuẩn

các mẹ trên này đã tư vấn cho mẹ chủ topic rất tốt rồi.
    đúng là ở xa thì lo thật, chứ ở HN thì ù cái chạy đến phòng khám tư BS giỏi dc ngay.
    mình làm kỹ thuật tổng đài cho viện c, họ làm tổng đài tư vấn để giúp ích cho các BN ở xa, giảm tải viện tuyến trên, hiện đại hóa bệnh viện...
    mình thấy rất có ích đấy. Các mẹ ở xa khi cần có thể gọi 1900 575747, tổng đài của viện C. BS tuyến 1 thì sẽ yên tâm hơn khá nhiều, vì họ trải qua rất nhiều ca oái oăm rồi. BS tuyến dưới thì ít có cơ hội, ca nào khác thường là lên tuyến trên rồi.

8. vuongnb2004

vuongnb2004 Thành viên mới

Khi nào có ra chất dịch màu hồng (Hay còn gọi là máu báo) tức là có DẤU HIỆU chuyển dạ. Tuy nhiên có người chuyển dạ mà không có máu báo.
    Ngoài ra nếu bạn thấy đau bụng, đây cũng là dấu hiệu chuyển dạ đấy. Nhưng tất cả mới chỉ là dấu hiệu thôi, chứ chưa phải thời điểm chuyển dạ thực sự. Khi nào bạn thấy 1 phút mà lên cơn đau đến 5 lần, mới là chuyển dạ. Còn 5 phút mới đau 1 lần thì chưa cần vào viện đâu. Ở nhà còn có người thân bên cạnh, chứ nếu đã vào viện thì người nhà không vào chia sẻ với bạn được đâu, người nhà phải ở bên ngoài sốt ruột lắm lắm.
    Chúc 2 mẹ con mẹ tròn con vuông.

9. vuongnb2004

vuongnb2004 Thành viên mới

Bé được sinh ra từ tuần thứ 36 - tuần 40. Từ tuần thứ 41 là quá ngày. Còn trong khoảng 36-40 tuần là hoàn toàn bình thường. Khi mình mang thai, đến tuần thứ 36 là các bs bảo lúc nào cũng phải sẵn sàng, nhưng mình đúng 39 tuần thì sinh.
    Bạn đã được 35 tuần thì cũng nên chuẩn bị tâm lý và đồ đạc để sẵn sàng nhập viện bất cứ lúc nào.

Chúc 2 mẹ con những điều tốt đẹp nhất.

10. Ku_shop

Ku_shop Uy tín - Chất lượng

sắp đến ngày sinh em bé gò dữ dội lắm đau ơi là đau,sắp đẻ cũng hay bị chuột rút,em bị 1 ngày có khi 2 3 lần ,mẹ nó cứ yên tâm khi nào ra máu hồng hồng hoặc đau bụng nhiều cơn gần nhau thì mới là đẻ thật,hoặc trường hợp phải đi ngay là bị vỡ ối nước chảy như đi tè ,những ngày này mẹ nó ít vận động mạnh và nên ở nhà nếu đi chỉ đi gần thôi,nên tập các bài tập thở hit= mũi thở= mồm ,chúc mẹ nó đến ngày vượt cạn như ý

11. tomandtina

tomandtina Thành viên tập sự

Mình cũng đang mang thai tuần thứ 35 như bạn, muốn sinh lắm rồi đây. Nhiều cơn gò kinh khủng và không ngủ được. Nhưng mà chưa sinh đâu bạn nhé. Các bạn trên nói rồi đấy, ngày nào bạn cũng phải quan sát quần lót, nếu thấy có vết đỏ như dây máu thì là dấu hiệu của chuyển dạ. Mình sinh đứa thứ 2 nên cũng bớt hồi hộp hơn....

12. www.quanaobigsizevn.com

www.quanaobigsizevn.com Quần Áo Big Size Hà Nội

Không bít mẹ pink_09 giờ sao rùi nhỉ?

13. Lethanh1985

Lethanh1985 Bắt đầu nổi tiếng

Có khả năng ở cuối thai kỳ nó có hiện tg nt thôi,chứ nếu sắp sinh thì biểu hiện nó khác cơ,nếu bạn o hay đi lại nhiều thì o có khả năng sinh non đâu

14. Me_moka

Me_moka

Mình thì nghĩ do mn đi lại nhiều hoặc làm nhều dẫn đến cơn gò bụng nt,nếu o cẩn thận thì bị sinh non đấy