PDA

View Full Version : Kinh nghiệm: Chữa ngạt mũi, cảm lạnh cho bé bằng phương pháp gia truyền!

piggyfamily
03-27-2009, 03:19 PM
Mình xin chia sẻ với các mẹ một kinh nghiệm của gia đình mình từ đời bà ngoại mình. hìhi. Một phương pháp ko cần dùng thuốc cho con mà mình thấy rất hiệu quả và không ảnh hưởng gì đến bé yêu.
Khi con bị ngạt mũi, cảm lạnh bạn có thể áp dụng thử cách mà mình và mẹ mình vẫn thường làm. Nhưng mà lưu ý là phải làm lúc bé ngủ thật say và làm thật cẩn thận nhé!
Cách làm như sau: Thuốc cảm xuyên hương viên nang hoặc viên con nhộng, viên nang thì nghiền ra, viên con nhộng thì tiện hơn, lấy bột thuốc cho vào một lọ thủy tinh nhỏ, (mình thường lấy lọ thuốc Enervon C đã dùng hết thuốc để dùng là vừa) sau đó làm một cái phễu bằng giấy để úp vào lọ thủy tinh sao cho khi đổ nước sôi vào lọ thủy tinh có bột thuốc, hơi thuốc sẽ bốc lên qua phần cuối của phễu giấy, hướng phần cuối phễu đó vào cạnh mũi bé cho hơi nước có mang theo thuốc bé sẽ hít vào khi thở. Để khoảng 2-3 phút là vừa. Một ngày các mẹ làm khoảng 2-3 lần là thấy hiệu quả ngay, ngạt mũi, xổ mũi làm cách này mình thấy có tác dụng luôn. Bé nhà mình trộm vía ko phải dùng kháng sinh mấy vì bị ngạt mũi hay xổ mũi mình dùng luôn bài này, thế là khỏi luôn.
Để an toàn, các mẹ hãy làm cách này khi bé ngủ say, và nhớ là cẩn thận ko là bỏng con nhé.

Me Nhat Minh
03-27-2009, 03:27 PM
Mình xin chia sẻ với các mẹ một kinh nghiệm của gia đình mình từ đời bà ngoại mình. hìhi. Một phương pháp ko cần dùng thuốc cho con mà mình thấy rất hiệu quả và không ảnh hưởng gì đến bé yêu.
Khi con bị ngạt mũi, cảm lạnh bạn có thể áp dụng thử cách mà mình và mẹ mình vẫn thường làm. Nhưng mà lưu ý là phải làm lúc bé ngủ thật say và làm thật cẩn thận nhé!
Cách làm như sau: Thuốc cảm xuyên hương viên nang hoặc viên con nhộng, viên nang thì nghiền ra, viên con nhộng thì tiện hơn, lấy bột thuốc cho vào một lọ thủy tinh nhỏ, (mình thường lấy lọ thuốc Enervon C đã dùng hết thuốc để dùng là vừa) sau đó làm một cái phễu bằng giấy để úp vào lọ thủy tinh sao cho khi đổ nước sôi vào lọ thủy tinh có bột thuốc, hơi thuốc sẽ bốc lên qua phần cuối của phễu giấy, hướng phần cuối phễu đó vào cạnh mũi bé cho hơi nước có mang theo thuốc bé sẽ hít vào khi thở. Để khoảng 2-3 phút là vừa. Một ngày các mẹ làm khoảng 2-3 lần là thấy hiệu quả ngay, ngạt mũi, xổ mũi làm cách này mình thấy có tác dụng luôn. Bé nhà mình trộm vía ko phải dùng kháng sinh mấy vì bị ngạt mũi hay xổ mũi mình dùng luôn bài này, thế là khỏi luôn.
Để an toàn, các mẹ hãy làm cách này khi bé ngủ say, và nhớ là cẩn thận ko là bỏng con nhé.

Cảm ơn mẹ nha. Cu nhà mình cũng hay bị ngạt mũi và sổ mũi nhưng mình chỉ biết nhỏ nước muối sinh lý chi bé thôi. Để mình thử về làm như bạn nói xem cu nhà minh có hợp không nha.:)

dang viet dung
03-27-2009, 05:53 PM
Thank mẹ ủn ỉn chia sẻ kinh nghiệm. Mình sẽ về làm thử. Nhg con mình bị sổ mũi tháng nay rồi k biết cso ăn thua gì k.

me_va_be_yeu
03-28-2009, 08:31 AM
úi, cách chữa này nghe có vẻ lạ đấy. Cảm ơn mẹ ỉn nha, mình sẽ về thực hành cho bé nhà mình xem thế nào. Kiu kiu !!!

MeCop
03-28-2009, 08:39 AM
Ngày xửa khi mình còn nhỏ khoảng <10 tuổi, mình nhớ là khi cảm cúm vẫn thường xông mũi với thuốc cảm xuyên hương. Bây h đọc bài của bạn mới lại nhớ ra. :) Cảm ơn kinh nghiệm của bạn nhé. Mình sẽ áp dụng với bé nhà mình.

Mẹ Ngỗng
03-28-2009, 10:41 AM
Hôm nay mình sẽ về thử nghịêm luôn.bé nhà mình cứ thay đổi thời tiết là thấy hơi thở khò khè.nhất là buổi sáng.

MutMat
03-28-2009, 10:50 AM
bé nhà mình được cái chẳng bị ngạt mũi mấy, nên mình cũng chưa quan tâm lắm về vấn đề này. h biết đc cũng hay, đề phòng sau này con bị còn có cách mà chữa

lovemeovang
03-28-2009, 01:41 PM
mẹ nó ơi , thế cho bột thuốc vào máy xông họng , để hơi bay vào mũi đc ko nhỉ ? nếu đc thì đỡ phải làm phễu

trungohsawa
03-28-2009, 01:43 PM
Trị bệnh nghẹt mũi,sổ mũi bằng dầu mè nguyên chất hoặc dầu ô liu nguyên chất.
Chấm dầu mè hay dầu ô liu vào phần mềm bên trong lỗ mũi 3,4 lần/ ngày, kết quả kì diệu mà không có phản ứng phụ

piggyfamily
03-29-2009, 08:50 AM
mẹ nó ơi , thế cho bột thuốc vào máy xông họng , để hơi bay vào mũi đc ko nhỉ ? nếu đc thì đỡ phải làm phễu

Được quá chứ mẹ nó! Cách mình làm là đơn giản nhất mà, còn nếu có máy xông mũi họng thì còn gì bằng! :)

lovemeovang
03-29-2009, 09:05 AM
được quá chứ mẹ nó! Cách mình làm là đơn giản nhất mà, còn nếu có máy xông mũi họng thì còn gì bằng! :)

hoi..hi..ths mẹ nó nhé, nhà có máy xông mũi họng mà gờ mới biết bài thuốc này , cám ơn mẹ nó nhìu nhìu :d:d:d:d

Me De
04-08-2009, 12:46 PM
Cac me oi, da co me nao thu chua bang dau me, dau oliu chua thi chia se cho moi nguoi biet voi?

Mẹ Jerry_tl2008
04-08-2009, 10:38 PM
Trị bệnh nghẹt mũi,sổ mũi bằng dầu mè nguyên chất hoặc dầu ô liu nguyên chất.
Chấm dầu mè hay dầu ô liu vào phần mềm bên trong lỗ mũi 3,4 lần/ ngày, kết quả kì diệu mà không có phản ứng phụ

ôi, cái này tớ mới làn đầu tiên nghe thấy đấy. Cám ơn bạn nhé

meluck
04-08-2009, 11:35 PM
hay quá,cảm ơn chị nhé,con em thỉnh thoảng cũng bị ngạt mũi:rolleyes:...

MeSusu2007
10-05-2009, 10:41 PM

Up topic này lên cái O:) Tình hình là mình đã áp dụng cách của mẹ piggyfamily, nhưng không sao làm hơi thuốc bốc lên phễu được vì chai thuốc nhỏ quá nên nước sôi cũng ít, không đủ nước để bốc khói lên, chỉ 1-2 phút sau là nước nguội rồi. Loay hoay úp cái phễu vào được cái lọ thì nước đã không đủ nóng để bốc hơi nữa. Phễu giấy mình lấy giấy báo quấn, nó cứ sút tới sút lui không cố định được. Đã mẹ nào áp dụng thành công như mẹ piggyfamily nói chưa, chỉ cho mình cụ thể trình tự làm với. Con mình đang cảm lạnh, hic hic. Cám ơn các mẹ trước

Yeu_lam_be_oi
10-06-2009, 10:07 AM
Bé nhà em mỗi khi bị ngạt mũi thì em toàn dùng dầu tràm của Huế thôi. Em chấm dầu tràm vào ngón tay rồi để gần vào mũi bé cho bé hít. Bé hít cái là thông mũi dễ dịu ngay các mẹ ạh.

MeSusu2007
10-06-2009, 12:03 PM
Bé nhà em mỗi khi bị ngạt mũi thì em toàn dùng dầu tràm của Huế thôi. Em chấm dầu tràm vào ngón tay rồi để gần vào mũi bé cho bé hít. Bé hít cái là thông mũi dễ dịu ngay các mẹ ạh.

Hay quá, nhưng mình ở SG biết mua ở đâu đây bạn? Vừa mới tìm hiểu thêm về dầu tràm thấy cũng hay lắm, nhiều công dụng phòng chống cảm cúm. Khổ cái con mình đang cảm, sổ mũi nghẹt mũi, mà mình đã mua viên nang cảm xuyên hương rồi mà không biết cách xông. Có mẹ nào giúp mình không ạh?

thimet
10-06-2009, 03:15 PM
Hay quá, nhưng mình ở SG biết mua ở đâu đây bạn? Vừa mới tìm hiểu thêm về dầu tràm thấy cũng hay lắm, nhiều công dụng phòng chống cảm cúm. Khổ cái con mình đang cảm, sổ mũi nghẹt mũi, mà mình đã mua viên nang cảm xuyên hương rồi mà không biết cách xông. Có mẹ nào giúp mình không ạh?

mình ở HN thì mua dầu tràm ở đâu?tôt mà không có thì cũng bằng không?

mywife
10-08-2009, 01:33 PM
Cảm ơn mẹ nha. Cu nhà mình cũng hay bị ngạt mũi và sổ mũi nhưng mình chỉ biết nhỏ nước muối sinh lý chi bé thôi. Để mình thử về làm như bạn nói xem cu nhà minh có hợp không nha.:)
bé nhà mình cũng vậy , cho dù là ngủ say , có vật gì đụng vô mũi là biết liền ah , chắc cách này hơi bị khó ah . Dù sao cũng cám ơn bạn nha

Sukemcongchua
10-08-2009, 01:54 PM
Cách làm như sau: Thuốc cảm xuyên hương viên nang hoặc viên con nhộng, viên nang thì nghiền ra, viên con nhộng thì tiện hơn, lấy bột thuốc cho vào một lọ thủy tinh nhỏ, (mình thường lấy lọ thuốc Enervon C đã dùng hết thuốc để dùng là vừa) sau đó làm một cái phễu bằng giấy để úp vào lọ thủy tinh sao cho khi đổ nước sôi vào lọ thủy tinh có bột thuốc, hơi thuốc sẽ bốc lên qua phần cuối của phễu giấy, hướng phần cuối phễu đó vào cạnh mũi bé cho hơi nước có mang theo thuốc bé sẽ hít vằo khi thở. Để khoảng 2-3 phút là vừa. Một ngày các mẹ làm khoảng 2-3 lần là thấy hiệu quả ngay, ngạt mũi, xổ mũi làm cách này mình thấy có tác dụng luôn. Bé nhà mình trộm vía ko phải dùng kháng sinh mấy vì bị ngạt mũi hay xổ mũi mình dùng luôn bài này,
thế là khỏi luôn

Cho em hỏi trẻ 3 tháng tuổi có dùng dc thuốc cảm xuyên huơn g ko? Mỗi lần xông mấy viên nhộng và cho khoảng bn nước? Chi trả lời em ngay nhe. Em bé nhà em bị khò khè lâu rồi mà đi Bs cũng ko ăn thua gì. Cảm ơn chị nhiều

lifestyle
10-08-2009, 02:50 PM
Thank chị piggyfamily nhé! để em áp dụng theo phương pháp máy xông!

betomhe
10-10-2009, 01:46 AM
Mình nghe cách này cug thấy hợp lý,hnao thử áp dụng cho bé nhà mình.Cảm ơn mẹ nó nhé!!!!!

hongyen
10-10-2009, 02:21 AM
Đây cũng là bài thuốc dân gian bạn nè. Bé nhà mình bắt đầu có triệu chứng cảm, cúm ho hắng gì gì đó là mình lấy lá húng chanh hấp với đường phèn cho uống liên tục trong ngày, làm vài hôm là bệnh k tiến triển rồi tự khỏi. Húng chanh là cây thuốc tự nhiên, có tính kháng sinh nhẹ nên bạn ok k phải lo uống k đúng liều.

hongyen
10-10-2009, 02:22 AM
1 lần hấp cho 5-7 lá, cho đường phèn và nước xâm xấp rồi hấp khoảng 20phút.

hongyen
10-10-2009, 02:27 AM
Bạn có thể sheach thêm bằng từ khóa "tính năng húng chanh". Địa chỉ xin cây hoặc lá húng chanh là hiệu thuốc dân gian cạnh Chùa Bộc, trạm y tế phường Khương Mai trên đường Nguyễn Ngọc Nại, TX Hà Nội.

lifestyle
10-10-2009, 08:40 AM
Chia sẻ với các mẹ mấy bài thuốc giải cảm với gừng (http://www.tinsuckhoe.com/nd5/detail/y-hoc-dan-toc/bai-thuoc-hay/bai-thuoc-giai-cam/53467.006052.html) mà em vừa đọc được trên báo

Cháo giải cảm: Gừng tươi 5-10 g, gọt vỏ, thái chỉ; lá tía tô, hành hoa thái nhỏ, lòng trắng trứng gà 2-3 quả. Gạo vừa đủ nấu thành cháo. Khi cháo chín đổ vào bát có chứa các thảo dược nói trên, khuấy đều, ăn nóng. Món ăn bài thuốc này có tác dụng khu phong hàn, giải cảm, thích hợp dùng cho người cảm mạo phong hàn không ra được mồ hôi, sốt cao, đau nhức mình mẩy, chảy nước mũi, sợ gió, sợ rét...

- Canh gừng giải cảm: Gừng tươi giã nhỏ hoặc thái chỉ 10–20 g, thịt gà 30-50 g, nấu canh gà trước, khi ăn cho gừng khuấy đều, đun sôi bắc ra ăn nóng. Canh gừng vốn là một món ăn bài thuốc kinh nghiệm trong trị cảm cúm của người Ấn Độ và người Trung Quốc. Ăn canh gừng nóng có tác dụng đào thải mồ hôi và chất cặn bã trong cơ thể, làm hạ sốt, có thể nhanh chóng cắt cơn cảm cúm.

mincu
03-20-2012, 11:23 PM
Cam on cac me ve nhung kinh nghiem huu ich

namhangthung
03-20-2012, 11:36 PM
Cái này hình như gọi là "Sông" đúng không mẹ nó, hình như trước đây bà cũng làm cho mình như vậy , nhưng sông bằng cái khác thì phải

conpho381
10-31-2012, 10:47 PM
ui ui có khi em cũng phải thử thôi, làm cách này nhẹ nhàng, chứ cứ mỗi lần rủa mũi rồi nhỏ thuốc như đi đánh vật ý ạ @@

kuboshop
11-01-2012, 02:45 PM
Bé nhà em mới được 13 tháng, có áp dụng được cách này ko các mẹ nhỉ, mà Ku ý tỉnh ngủ lắm, hơi động tý là dậy :(

memai87
11-01-2012, 02:46 PM
Cảm ơn chị, bé nhà em cũng hay bị ngạt mũi chị ạ, mỗi làn nhìn con ngủ không yên mà xót hết cả ruôt, chỉ ước gì mình đc ốm thay con

heocon23
11-01-2012, 03:28 PM
Thank mẹ ủn ỉn chia sẻ kinh nghiệm. Mình sẽ về làm thử. Con mình cũng đang bị ốm, ngạt mũi, ho, sốt

hh_family
11-01-2012, 04:39 PM
bé nhà em mấy ngày đầu mới sinh bị ngạt mũi ko thở đc quấy suốt, hnay mới đọc đc bài này, lần sau sẽ áp dụng, thanks chủ top

nguyễn phan anh
11-02-2012, 09:45 AM
cảm ơn chị em cũng oánh dấu để học hỏi khi cần làm cho bé

hoangmaihp
11-02-2012, 09:58 AM
cái này có áp dụng cho người lớn đươc không chị ơi? liều lượng cho người lớn thì ntn ạ

HaPhuong2011
11-02-2012, 02:52 PM
Cho e hỏi gấp với, con bé nhà e bị chớm viêm phế quản rồi, đang ho lắm và bắt đầu có nhiều đờm và dịch mũi, e dùng phương pháp này có được ko ạ, vì đang định mua thuốc về cho con thở khí bằng máy dung. Nhưng uống nhiều thuốc tây có cả kháng sinh nặng, giờ e sợ lắm rồi, khổ thân con bé xuốt ngày tương 1 đống thuốc vào mồm, khóc khản cả tiếng. Giúp e với

trangtron591
11-02-2012, 03:09 PM
Ui thời tiết này bé nhà em dễ bị ngạt mũi khò khè lắm, mong chị chỉ giáo thêm :(

hn999
11-02-2012, 10:57 PM
cái này có áp dụng cho người lớn đươc không chị ơi? liều lượng cho người lớn thì ntn ạ

Người lớn thì cứ dầu gió bôi vào mũi hít một lát là ok ngay!

nhimxinh11
11-02-2012, 11:33 PM
con to dang xo mui,bi ngat khong tho bang mui dc,phai tho bang mieng day nay
thks chu top,mai to se thu xem

ha.vi2011
11-03-2012, 02:26 PM
cách hay nhưng mà con mình ngủ làm thế nó dậy hix

bongbongken
11-03-2012, 03:25 PM
Cảm ơn mẹ nó nha! Chép sổ để lần sau còn dùng

shop_me_tom_cua
11-03-2012, 03:28 PM
Cám ơn mẹ nó đã chia sẻ kinh nghiệm hay thật.

Dzumiu
11-03-2012, 03:30 PM
cam on kinh nghiem qui bau cua me no. be nha minh cung hay bi ngat mui lam, nhat la mua nay. Cam on me no nhieu nhieu

hakhoa-tom
11-03-2012, 03:30 PM
Được quá chứ mẹ nó! Cách mình làm là đơn giản nhất mà, còn nếu có máy xông mũi họng thì còn gì bằng! :)

Cảm ơn mẹ nó về bài viết hữu ích . mình phải nhớ để áp dụng mới được

me yeu nghe
12-20-2013, 04:49 PM
oánh dấu nghiên cứu cách này, dưng vẫn dùng thuốc nhỉ

Panda Books
12-21-2013, 08:42 AM
cám ơn mẹ nó vì mẹo hay này nhé, ghi lại để có gì áp dụng, hihi