PDA

View Full Version : Đau Dạ Dày-Phải Kiêng gì????

taomeo
07-24-2006, 06:36 PM
Các mẹ ơi, nhà em có người mới bị dau dạ dày hành tá tràng, em nghe các mẹ nói là làm nghệ đen và mật ong uống sáng và tối hàng ngày trong thời gian dài thì rất tốt, còn các loại thức ăn khác thì cũng không biết như thế nào? kiêng những loại gì?? các mẹ biết chỉ bảo giúp em với ạ.
Em thấy MC em bảo không được ăn chuối tiêu này, cà muối này.
Em mới chỉ biết là kiêng, r***, bia, đồ có cồn, không ăn cay, ớt tỏi, đồ ăn có vị chua, đồ ăn lên men, kiêng cả đồ nếp nữa :roll: (cái này có phải không nhỉ? em đọc bên topic mẹo vặt đấy ạ) ngoài ra còn kiêng cái gì và nên ăn cái gì, mong các mẹ chỉ giáo.

HELP!!!!!!!!!!!!

nguyentranlananh
07-25-2006, 08:27 AM
Các mẹ ơi, nhà em có người mới bị dau dạ dày hành tá tràng, em nghe các mẹ nói là làm nghệ đen và mật ong uống sáng và tối hàng ngày trong thời gian dài thì rất tốt, còn các loại thức ăn khác thì cũng không biết như thế nào? kiêng những loại gì?? các mẹ biết chỉ bảo giúp em với ạ.
Em mới chỉ biết là kiêng, r***, bia, đồ có cồn, không ăn cay, ớt tỏi, đồ ăn có vị chua, đồ ăn lên men, kiêng cả đồ nếp nữa :roll: (cái này có phải không nhỉ? em đọc bên topic mẹo vặt đấy ạ) ngoài ra còn kiêng cái gì và nên ăn cái gì, mong các mẹ chỉ giáo.

HELP!!!!!!!!!!!!
OX em và MC em đau dạ dày tá tràng kinh niên đây mẹ táo mèo ạ, ngoài những thứ mẹ táo mèo kể trên còn nên kiêng cả đu đủ nữa, ngoài ra mẹ táo mèo có thể nhờ hỏi ai đó mua giúp dạ dày nhím - nếu thêm cả mật nhím thì càng tốt (nhưng phải là nhím rừng chứ không phải là nhím nuôi đâu nhé, nhím nuôi không tốt)- về sao vàng, giã nhỏ + trộn với mật ong ăn trước khi đi ngủ, hoặc là giã nghệ vàng vắt lấy nước + mật ong uống trước khi đi ngủ, sau khi uống xong thì nhớ xoa đều bụng, không nên uống nghệ đen hoặc tam thất - hai thứ này chỉ bổ máu chứ không có tác dụng chữa dạ dày, mà nghệ thì cũng nên uống vừa phải thôi, không nên uống nhiều quá vì nghệ rất nóng, ăn uống đầy đủ, đúng giờ... nhưng trước tiên là mẹ táo mèo khuyên người nhà đi khám - uống thuốc tây khoảng 1 tháng gì đó cho đỡ sau đó mới sử dụng thuốc nam. Nhà em hay khám ở bên Điện Biên Phủ - thuốc ở đó đắt nhưng được cái là uống vào dịu ngay.

Cun & Lu
07-25-2006, 08:32 AM
Đúng đấy mẹ Táo Mèo ạ : trước tiên phải uống thuốc tây để điều trị viêm cấp đã , sau đó mới chuyển sang thuốc Nam...Ngoài ra : chế độ ăn điều độ , đúng giờ cũng cực kỳ quan trọng ..
Mà uống nghệ đen với mật ong kéo dài sẽ khỏi đấy .Nhưng sau khi khỏi , nếu không giữ giifn cũng sẽ vẫn viêm lại ...Sống thoải mái về tinh thần , ăn uống điều độ là điều quan trọng nhất để tránh tái phát bệnh ( chị cũng bị bệnh này đấy )

nhoc me
07-25-2006, 08:58 AM
Thày thuốc tư vấn cho người đau dạ dày, hoặc chớm đau dạ dày như em đều nên kiêng:
1. Dứa
2. Các loại rau cải
3. Măng
4. Đu đủ
5. Tỏi, gia vị cay, nóng

janine
07-25-2006, 11:23 AM
chị cũng bị bệnh này đấy

Thảo nào bác gầy thế :roll:

taomeo
07-25-2006, 03:12 PM
Cảm ơn các mẹ, người nhà em cũng đã đi khám, nội soi lại và đang uống thuốc ổn định 1 tháng, nếu sau 1 tháng đỡ thì thôi, không phải uống tiếp tháng nữa, nhà em vẫn uống thuốc tây đấy ạ, nhà không có ai bị đau dạ dày cả nên không biết ăn uống ntn? các đồ ăn ntn mà, lúc trước không biết chuyên gia ăn đồ chua, sữa chua đi khám BS bảo không được ăn sữa chua mới biết, đồ ăn thì nhiều loại mà em chẳng biết phải ăn và không được ăn những loại nào nên nhờ các mẹ biết chỉ giáo.
Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều.
Mẹ nào biết phải kiêng những gì nữa bảo em với ạ.

NTLANHANH ơi: khám ở ĐIện Biên pHủ ở chỗ nào hả chị? thuờng em em hay khám ở BẠch Mai thôi ạ.???

Cun & Lu
07-26-2006, 07:28 AM
Nhưng khoa Tiêu hóa Bạch Mai là nhất đấy em ạ.. :lol:

Cun & Lu
07-26-2006, 07:30 AM
chị cũng bị bệnh này đấy

Nhà Hà Béo này suốt ngày trêu bác thui ... Bác gầy tại vì chồng bắt nạt đấy .. :lol:

meoxu
07-26-2006, 08:30 AM
chị cũng bị bệnh này đấy

Nhà Hà Béo này suốt ngày trêu bác thui ... Bác gầy tại vì chồng bắt nạt đấy .. :lol:

ặc ... ặc, chả biết ai bắt nạt ai, bác Tuấn còn gầy hơn :shock:

nguyentranlananh
07-26-2006, 08:46 AM
NTLANHANH ơi: khám ở ĐIện Biên pHủ ở chỗ nào hả chị? thuờng em em hay khám ở BẠch Mai thôi ạ.???
Em cũng không nhớ rõ địa chỉ, để tối em về em xem lại chị nhé .
Phòng khám ở ĐBP là phòng khám tư thôi, nhưng ở đó toàn là các GS. BS ở các bệnh viện lớn khám. Ở đó chị được khám + tư vấn ... về chế độ ăn uống kiêng cữ, nói chung vì là phòng khám tư nhân nên các BS rất là nhiệt tình mỗi tội hơi đắt thôi chị ạ. Thường thì sau khi uống thuốc 1 tháng sẽ tái khám, nhưng MC em không đi khám lại, vì bà cũng thấy đỡ hơn, rồi ở nhà uống thuốc nam, và nói chung là uống mọi thứ thuốc nam mà ai mách em cũng không biết là khỏi do thuốc gì nhưng bây giờ thì khỏi hẳn. Chỉ có OX em do thường xuyên phải suy nghĩ nhiều về công việc nên chưa khỏi, cứ khi nào công việc mà khó khăn - suy nghĩ thì đau lại, bình thường thì không sao.

taomeo
07-26-2006, 01:34 PM
Cậu em nhà này đây, thanh niên đang học cấp 3 mà cứ trở trời là đau, thi cử là đau, sôi, nóng bụng í, hôm rồi đi khám nội soi, xét nghiệm linh tinh nữa, và bảo sau khi hết thuôc thì dùng thuốc bắc, nhà này chẳng biết phải kiêng gì nen nhờ các mẹ chỉ giáo ạ.

em vừa đọc ở trang y tế nói, khoai lang có hàm lưọng đuờng cao, ăn nhiều sẽ bị ợ chua, khó chịu, nguời đau dạ dày không nên ăn nhiều đấy.

Uống dẽ cây sim cũng rất tốt cho dạ dày nữa?

bop bi
07-27-2006, 02:49 PM
Em cung bi dau da day may nam nay roi, chua du cac loai thuoc ma chang khoi. Bay gio chan qua chang de y den no nua, chi co giu cho tinh than luc nao cung thoai mai the la gan 2 nam nay chang co hien tuong dau gi ca. Hy vong la no tu khoi roi :D :D :D :D

Brightmoon
07-06-2007, 04:47 PM
Mấy hôm nay em cũng khó chịu vì cái bệnh dạ dày này quá, chẳng hiểu nó đang ở giai đoạn nào nữa. Đọc ở trên thấy có bác nói phải kiêng ăn xôi. Thế mà em nhớ đã đọc ở đâu đó là ăn xôi tốt cho dạ dày nên em toàn ăn xôi buổi sáng, hic hic ...

Ngoài nội soi có cách nào kiểm tra dạ dày nữa không hả các bác? Chụp X-quang liệu có kết luận được chính xác không nhỉ? Nghĩ đến nội soi mà thấy sợ quá.

debui
07-06-2007, 05:26 PM
hôi xua em cung bi dau da day nhieu lam,doi cung dau,no cung dau .......voi li do la em an chua ghe lam,em co the an me chua thay vi an sang ,hau qua la dau da day........o nha cho em an bao tu heo,an trien mien ,roi an xoi ,roi an me vung .Em nho chi co ba thu nay an riet ma bao tu em no het .Cac me thu an xem sao .Chuc cac me mau het dau da day nhe

Brightmoon
07-06-2007, 05:47 PM
Mình không đau nhiều, không đau quằn quại mà lúc nào cũng buồn nôn (như người nghén ý), ợ chua, đầy hơi, chóng đói (chắc thừa dịch vị) ... Chỉ có điều hình như ít người đau dạ dày kiểu buồn nôn giống mình.

starworld
07-07-2007, 04:54 PM
Ở lớp yoga của em, cô giáo (cô Lý) dạy một cách chữa đau dạ dày, loét dạ dày, chảy máu dạ dày theo một cách rất yoga, đã có người thử chữa vào báo cáo kết quả khả quan (tức là hết đau, hết chảy máu ngay). Em xin được chia sẻ lại ở đây:
Chuối chín: 01 quả (tiêu cũng được mà ta cũng được)
Đu đủ chính: 01 miếng (hàm lượng tương đương quả chuối)
Mật ong: 01 thìa (to bé tùy độ ngọt mình thích)
Cho vào máy xay sinh tố xay đều với 150ml nước lọc
Ăn vào buổi sáng, khi chưa ăn sáng trong vòng 10 ngày liền tù tì
Hết ạ
Xét riêng từng món một thì ngoài mật ong ra, 2 loại hoa quả kia những người đau dạ dày rất sợ . Nhưng nếu xay nhuyễn, ăn cùng một lúc, tác dụng của nó lại được phát huy
Thú thật em không bị đau dạ dày nên chưa có dịp thử nghiệm . Nhưng các chị đã dùng cách này (cho chồng và bản thân mình) thấy rất khen .
Nếu bố mẹ nào đã biết cách này thì vào confirm cho em phát nhé .
Chúc cậu em đồng chí taomeo chữa dứt hẳn bệnh này để vô tư vui chơi cho thỏa chí tang bồng

dulichhoasen
07-08-2007, 10:22 AM
Đau dạ day..ngoài nhưng thứ đã liệt kê ở trên....nhưng chủ yếu là kiêng ăn đồ nên men như chuối tiêu, đu đủ ...nhưng quan trọng nhất là vấn đề tâm ly..cứ vô tư đừng nghỉ là mình bị đau dạ dày thì tự nó khỏi ý mà ...mình đã bị đau dạ dày từ năm 17 tuôỉ nên mình qua quá hiểu về nó ....

Brightmoon
07-09-2007, 08:55 AM
...nhưng quan trọng nhất là vấn đề tâm ly..cứ vô tư đừng nghỉ là mình bị đau dạ dày thì tự nó khỏi ý mà ...
Điều này thì rất đúng. Mình nghiệm thấy cứ lần nào bị căng thẳng do công việc hoặc bất ổn về tâm lý dài ngày + thêm suy nghĩ thường trực trong đầu là mình bị đau dạ dày --> y như rằng bị đau thật.

Hôm T7 đi nội soi lại, kết quả là dạ dày vẫn bình thường (không viêm, không loét, không sao cả) --> về nhà thấy thoải mái hẳn và hình như dạ dày cũng đỡ rồi ...

Nhất định từ nay sẽ không nghĩ là mình bị đau dạ dày nữa và cố gắng sống vui vẻ vô tư, hihihi. Còn nếu dạ dày vẫn đau thì sẽ thử áp dụng biện pháp chuối-đu đủ-mật ong của bạn starworld.

Cảm ơn tất cả mọi người đã chia sẻ.

mẹ cu tèo
07-11-2007, 11:55 PM
Mình cũng nghe nói nhiều về bệnh đau dạ giày thường liên quan đên những điều phiền muộn hay lo lắng.

Hai Anh
07-12-2007, 08:09 AM
Mình cũng bị dạ dày, mình không biết phải kiêng những gì, nhưng bản thân mình rất sợ ăn (mặc dù thích) những thứ này:
- Chuối tiêu
- Dứa
- Xoài (xanh hoặc chín nục đều làm mình đau bụng)
- Táo tây
- Cam, quýt
- Khế
- Măng cụt
- Ớt cay
- Măng
...
Những thứ này nếu mình ăn vào thì chỉ 15 phút là đau vã mồ hôi ngay. Chắc là bị nặng. hic hic. Nhưng nhìêu lúc thèm ăn quá, thì phải thủ ngay lọ thuốc mật ong nghệ đi kèm. Khốn khổ cho ai bị căn bệnh này.

thuocke
08-20-2010, 08:29 PM
Ở lớp yoga của em, cô giáo (cô Lý) dạy một cách chữa đau dạ dày, loét dạ dày, chảy máu dạ dày theo một cách rất yoga, đã có người thử chữa vào báo cáo kết quả khả quan (tức là hết đau, hết chảy máu ngay). Em xin được chia sẻ lại ở đây:
Hết ạ
Xét riêng từng món một thì ngoài mật ong ra, 2 loại hoa quả kia những người đau dạ dày rất sợ . Nhưng nếu xay nhuyễn, ăn cùng một lúc, tác dụng của nó lại được phát huy
Thú thật em không bị đau dạ dày nên chưa có dịp thử nghiệm . Nhưng các chị đã dùng cách này (cho chồng và bản thân mình) thấy rất khen .
Chúc cậu em đồng chí taomeo chữa dứt hẳn bệnh này để vô tư vui chơi cho thỏa chí tang bồng

Để mình thử cách này xem sao, mình đau bị đau quá nhưng ko dám uống thuốc tây vì nghi đang có bầu, thế mới khổ!

Birua
08-23-2010, 01:23 PM
Cảm ơn các mẹ, người nhà em cũng đã đi khám, nội soi lại và đang uống thuốc ổn định 1 tháng, nếu sau 1 tháng đỡ thì thôi, không phải uống tiếp tháng nữa, nhà em vẫn uống thuốc tây đấy ạ, nhà không có ai bị đau dạ dày cả nên không biết ăn uống ntn? các đồ ăn ntn mà, lúc trước không biết chuyên gia ăn đồ chua, sữa chua đi khám BS bảo không được ăn sữa chua mới biết, đồ ăn thì nhiều loại mà em chẳng biết phải ăn và không được ăn những loại nào nên nhờ các mẹ biết chỉ giáo.
Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều.
Mẹ nào biết phải kiêng những gì nữa bảo em với ạ.

Bệnh viện Bạch Mai là tốt nhất rồi bạn ạ. Khám về mà uống thuốc ko thấy đỡ, lại đến khám lại, phải kiên trì bạn ạ. Mình thấy bị bệnh này phải kiêng nhiều lắm, ngoài những thứ bạn kể trên, ko nên ăn chuối tiêu, đu đủ, hồng xiêm, vú sữa... Sữa chua là đồ lên men nên kiêng là đúng rồi. Các loại rau muối. Đồ ăn cũng phải lựa chọn cẩn thận, ko ăn đồ để lâu trong tủ lạnh. Chịu khó ăn mật ong với nghệ đen liên tục thời gian dài, bệnh sẽ đỡ rất nhiều. Mẹ mình cũng bị bệnh này nên kiêng khổ lắm.

ketoan.ngoc
08-24-2010, 09:41 PM
Em đang có một liều thuốc mua của ông thầy lang trong hà tĩnh đảm bảo nếu chính xác đau dạ dày thì chỉ uông 1 liều trong 3 tuần là khỏi,Em dám khẳng định như vậy vì em trước đây cũng bị đau dạ dày mãn tính rồi nhưng uống thuốc của ông này đã khỏi.Sở dĩ em thừa liều thuốc này bởi vì tháng vừa rôi gần đến ngày bị đèn đỏ nó đau bụng trước mấy ngày cứ tưởng là bị đau lại dạ dày nên em DT về nhờ mẹ ở quê đi mua thuốc,nhưng bây giờ thì không dùng đến.Vậy ai cần thì liên lạc cho em theo số 01655478037.
Em ở Đặng Tiến Đông các mẹ nhé!
Các mẹ cứ yên tâm em không phải buôn bán hay kinh doanh gì đâu, chẳng qua là để không thì phí mà nhiều người cần thì không biết mà mua thôi.

MoonVirus
08-25-2010, 02:10 PM
Thày thuốc tư vấn cho người đau dạ dày, hoặc chớm đau dạ dày như em đều nên kiêng:
1. Dứa
2. Các loại rau cải
3. Măng
4. Đu đủ
5. Tỏi, gia vị cay, nóng

Sao Rau cải cũng phải kiêng hả mẹ nó ơi

chich bong xinh
08-25-2010, 02:49 PM
Nói chung, đã đau dạ dày thì kiêng khá nhiều, gia vị cay nóng như ơt tỏi gừng, r*** bia, các thực phẩm có chứa thành phần hàn the như bánh cuốn, bánh đúc. Và nên nhớ, suy nghĩ nhiều, stress là nguyên nhân gây trầm trọng thêm tình trạng của bệnh.
Nếu ai bị đau, nên đi nội soi ống tiêu hoá, dạ dày hành tá tràng, rồi mang kết quả đến số 9 đội cung, nhà bác Nhung. Tớ chẳng biết bác giữ chức gì và được phong chức gì nhưng bác nghiên cứu và chế ra các laọi thuốc liên quan đến hệ tiêu hóa từ gan, ruột, dạ dầy trở xuống. Mà một điều rất hay là thuốc của bác là thuốc nam, bắt nguồn từ thiên nhiên. Cà nhà bác làm khao học nên rất giản dị, không hề có tính chất thương mại.
Nếu mẹ nào trong gia đình có người bị bệnh, thì cứ như mình hướng dẫn nhé, đảm bảo bác ý sẽ hướng dẫn mua thuốc (ra ngoài mua vì bác đã nhượng bản quyền cho công ty dược phẩm) hoặc nếu có thời gian, bác ý sẽ tự pha thuốc cho.
Bác ý hay đi công tác lắm, lên rừng, he he nên ít khi có nhà, nếu mẹ nào qua thì gọi điện trứoc cho bác ý.SDT là :9761106.
CHúc mội người vui khoẻ

thuocke
09-06-2010, 08:37 AM
Hết ạ

Mình đã thử cách này của bạn được 10 ngày, kết quả là ko còn cảm thấy đau hay khó chịu gì nữa...Vui ghê! Cảm ơn bạn nhiều nhé và đồng thời các mẹ thử làm cách này xem, vừa ko bị đau nữa mà ăn hoa quả đều đặn lại đẹp hơn ý chứ!

Khanh Vinh
09-07-2010, 10:04 PM
Trước đây em cũng bị đau dạ dày (viêm, và trào ngược). Em uống thuốc nam dạng bột, giống như mùn cưa, của cụ Tư An, nhà ở gần ngã tư Đông Côi, Thuận Thành, Bắc Ninh. Em uống đúng một đợt là khỏi. Cách dùng rất đơn giản, cho thuốc cốc và đổ nước sôi vào, đợi nguội một chút rồi uống. Thuốc hơi khó uống do vướng ở cổ. Em đã giới thiệu cho nhiều người và cũng đã khỏi.
Một yếu tố nữa em cũng cần lưu ý các mẹ là khi đã khỏi rồi cần tránh một số tác phong sinh hoạt có thể gây đau dạ dày như thức khuya, ăn đồ cay, ăn quá no hoặc quá đói. Thêm nữa, khi đi khám ở bệnh viện nhớ nhắc bác sĩ là mình có tiền sử đau dạ dày để bác sĩ kê đơn sẽ hạn chế kê các thuốc các thể gây đau dạ dày.
Chúc các mẹ và gia đình khỏe.

viet_real
12-02-2011, 03:03 PM
Cách sử dụng :
- Lấy 1 muỗng cà phê (5-10g) hòa tan vào cốc khoảng 100ml nước lọc, nước cam, nước chanh, nước đường, sữa hoặc mật ong… rồi uống.
- Mỗi ngày uống 2 lần vào sáng và tối, sau bữa ăn.
- Nếu bị bệnh về dạ dày thì nên uống tinh bột nghệ đen và uống trước bữa ăn.

Lưu ý khi sử dụng:
- Tuyệt đối không được uống chung tinh nghệ với thuốc tây cùng 1 lúc.
- Phụ nữ đang mang thai không nên sử dụng tinh bột nghệ vì nghệ có tính nóng.
- Phụ nữ sau khi sinh nên sử dụng tinh bột nghệ vàng hàng ngày , giúp bổ máu, làm đẹp da, nhanh chóng hồi phục sức khỏe và nhan sắc, tránh hậu sản.
- Nữ giới bị rong kinh kéo dài không nên sử dụng tinh bột nghệ vì tinh bột nghệ có tác dụng khai thông khí huyết, vì vậy chỉ có tác dụng chữa tích huyết, bế kinh chứ không thể chữa rong kinh.
- Những người bị bệnh về dạ dày, đường ruột nên uống tinh bột nghệ đen (tinh bột nghệ đen mật ong nước lọc) trước bữa ăn.
- Các bạn nữ nên dùng tinh nghệ vàng hàng ngày để có làn da sáng đẹp, hồng hào, phòng ngừa ung thư vú.

Mọi người nên phòng bệnh hơn chữa bệnh, sức khỏe là vàng. Bởi vậy hãy uống tinh bột nghệ thường xuyên, nhất là người trung niên, người cao tuổi lại càng cần tăng cường hơn để phòng bệnh, chữa bệnh. Phái nữ cũng nên uống tinh bột nghệ để có làn da hồng hào, mịn màng hơn và phòng ngừa 1 số bệnh!

sushi_sushi
12-02-2011, 04:07 PM
Mình đã thử cách này của bạn được 10 ngày, kết quả là ko còn cảm thấy đau hay khó chịu gì nữa...Vui ghê! Cảm ơn bạn nhiều nhé và đồng thời các mẹ thử làm cách này xem, vừa ko bị đau nữa mà ăn hoa quả đều đặn lại đẹp hơn ý chứ!

Công dụng của chuối tiêu:
Điều trị loét đường tiêu hóa

Những bệnh nhân mắc bệnh loét đường tiêu hóa hay phải uống thuốc Phenylbutazone, để lâu sẽ gây chảy máu dạ dày. Trong chuối tiêu có chứa một chất có tác dụng kích thích sản sinh các tế bào niêm mạc dạ dày để bảo vệ thành dạ dày nên hạn chế được khả năng chảy máu dạ dày.

min.ha
12-02-2011, 09:53 PM
Hix mình mà bị dạ dày thì chán vô cùng vì toàn món yêu thích, huhu

vuonhoacai
12-03-2011, 09:12 PM
đau dạ dày thì phải kiêng đồ chua , cay, các chất kích thích . dạo này mọi người hay dùng tinh nghệ tốt lắm

dinosour
12-03-2011, 09:42 PM
tinh nghệ trộn mật ong là tốt nhất roài. nên uống thêm nước cam thảo nữa xem, nó kích thích tiết ra chất nhờn bảo vệ niêm mạc dạ dày đấy

charming.charming
12-03-2011, 10:25 PM
thật ạ? Bà mình bị dạ dày mấy chục năm nay uống đủ thứ thuốc mà chẳng khỏi gì cả, hix, phải kiêng đủ thứ ý

vitaminom
12-07-2011, 06:19 PM
Mình bị viêm hoành tá tràng gần 15 năm rồi. Ngày xưa nghe các cụ uống nghệ đen với mật ong trong 2,5 năm liên tục mới khỏi, hồi đấy mình chỉ kiêng các chất kích thích, không ăn quá chua, quá cay, không ăn chuối lúc đói, ăn uống đúng bưa. Sau đấy khỏi hẳn, không đau 10 năm liền, chỉ thỉnh thoảng bị đầy hơi, nhưng bây giờ do uống nhiều đồ uống có ga và cồn ( cái này do công việc không tránh được ) nên bắt đầu bị đau lại. Thỉnh thoảng còn rất dễ ngộ độc thức ăn, mọi người ăn không sao, cứ mình ăn thì bị => rút ra kinh nghiệm là ăn nhà cho lành, không ăn đồ ăn cũ, không uống bia r*** và đồ có ga, còn mấy cái cay với cả chua thì hạn chế thôi, không cần kiêng hẳn đâu. :D

chuyentinhcuabien
02-21-2012, 10:54 PM
Các mẹ ơi. nếu mẹ nào bị đau dạ dày tá tràng thì đến Ninh Bình mà mua thuốc. Thuốc ở đó dùng cũng ok lắm. mình bị mãn tính 7 năm nay uống thuốc từ miền bắc vào miềnnammà vẫn không khỏi. hôm vừa rồi mình được người giới thiệu về Ninh Bình mua thuốc mình mua uống thấy ok lắm. mình bị cả đại tràng và dạ dày.
cho các mẹ số đt các mẹ phone nhé: 0303.899.272. hỏi chị Thức nhé.

chuyentinhcuabien
02-21-2012, 10:56 PM
uống thuốc ở Ninh Bình nhanh khỏi lắm. bằng thuốc viên các mẹ ạ. thuốc nam nhưng dạng viên rất dễ uống. tớ giới thiệu cho mấy người cty tớ họ cũng khỏi rồi.

ngaoopxinh
02-21-2012, 11:00 PM
Chồng em hôm vừa rồi cũng bị xuất huyết dạ dầy sợ lắm, em thì em thấy kiêng nhất là bia với r***.

be cun
02-22-2012, 04:11 PM
ui bị bệnh dạ dày phải kiêng cả sữa chua hả các mẹ, mà sao em thấy có người thì nói khong nên ai chuối tiêu, có người lại bảo chuối tiêu chữa bệnh dạ dày là thế nào ạ, mẹ nào biết giúp em với ạ. EM cũng bị dạ dày, đang tính dùng bột nghệ với mật ong, em cũng chỉ muốn chữa bằng thuốc nam thôi chứ thuốc tây dùng nhiều em sợ lắm

jujube7x
02-22-2012, 04:20 PM
mình đau từ bé đây, nhưng ko phải kiêng gì, tất nhiên là ăn những đồ chua cay... r*** bia thì đương nhiên lúc đói, người ko đau trước sau cũng thành đau! Quan trọng nhất là ko suy nghĩ nhiều, căng thẳng thần kinh, suy nghĩ là đau liền! đau dạ dày khổ lắm!

Thanh3
02-24-2012, 01:00 AM
Người bị đau dạ dày hành tá tràng nên kiêng những đồ ăn, uống có vị cay nóng,chua, các món ăn không cho gia vi đậm, nên ăn nhạt thôi !
Bị đau dạ dày nên đi khám, nội soi cho rõ bệnh rồi mới chữa bằng Tây Y, Đông y hay Thuốc Nam thì tuỳ !
Theo kinh nghiệm dân gian thi đau dạ dày thường ăn nghệ hay tam thất với mật ong la dễ làm với lành nhất, chả có biến chứng, khang thuốc gì cả !
khi chữa nên chữa dứt điểm cắt cơn đau, không nên đẻ tái đi tái lại quá nhiều lần ! Dễ dẫn đến ung thu dạ dày !

Vynguyen80
02-28-2012, 08:52 AM
Uống nghệ đen với mật ong vào sàng sớm trước khi ăn đó như vậy hiêu quả lắm các mẹ..

nhumai.ngt
02-28-2012, 09:24 AM
Mình thấy người ta bảo phải kiêng cả thịt chó nữa đấy.
Nhưng mình thấy cái quan trọng là mọi người không nên suy nghĩ nhiều.
Bệnh dạ dày là bệnh suy nghĩ mà.

viet_real
03-05-2012, 09:17 AM
Nên uống tinh bột nghệ đen + mật ong là tốt nhất . Mình thấy bên quận 2 - Tp.HCM có bán , liên hệ thử nhé bạn - 0938.56.79.79

dungdang
03-08-2012, 10:57 AM
e thấy bsi bảo e nên kiêng uống sữa (tươi, đặc, bột...) và nên ăn sữa chua. nhất là ăn lúc k đói cũng k no là tốt nhất. à còn nữa. kiêng ăn bún vì bún chua ảnh hưởng đến dạ dày

nguoi_me_tre_1412
03-09-2012, 10:44 PM
e thấy bsi bảo e nên kiêng uống sữa (tươi, đặc, bột...) và nên ăn sữa chua. nhất là ăn lúc k đói cũng k no là tốt nhất. à còn nữa. kiêng ăn bún vì bún chua ảnh hưởng đến dạ dày

Bạn ơi. Nếu bạn chỉ viêm loét dạ dày thông thường thì ăn được sữa chua chứ bị trào ng thực quản thì tớ khuyên k nên nhé , nó mà lên men dư axit trào ng lên thì mệt đấy , tớ là 1 dẫn chứng đây , đang yên đang lành ăn 2 hộp sữa chua bao nhiêu kem và ngày nào cũng bưởi -----> hậu quả tái phát trào ngược nặng hơn lúc đầu

tienminh02
03-12-2012, 10:41 AM
Đọc từ đầu đến đây em cũng ko hiểu là: nghệ đen hay nghệ vàng thì tốt ạ. Mẹ nào đã dùng rồi cho em ý kiến mới ạ. em thấy người nhà em bảo là nghệ xay nát ra lọc lấy nước bỏ tủ lạnh, hàng ngày trước bữa ăn mang ra trộn mật ong uống.
có mẹ lại khuyên em chỉ uống mật ong ko thôi.
mà các mẹ bị dạ dày có hay bị đầy bụng ko vậy? em đi nội soi cả dạ dày cả đại tràng mà bs bảo đại tràng ko sao, dạ dày có vết trợt nông, nhưng em thường xuyên bị đầy bụng, ăn uống ko tiêu. cảm giác như bị đại tràng hơn là dạ dày, dạ dày thì có lúc hơi đau ít thôi. Em gầy lắm các mẹ ạ...huhu.

hoangsa1965
03-13-2012, 08:51 PM
Đúng thật là đau dạ dày (bao tử) thì kị đồ ăn cay, chua lắm ! Cả bia nữa.
Nhưng khổ nỗi mấy thứ đó như thuốc lá, khó bỏ lắm...
Thấy chồng mình bị hành hoài, vì phải đi tiếp đối tác. Tội quá các mẹ ạ !

viet_real
03-26-2012, 12:01 PM
Uống nghệ đen thì trị bao tử! nghệ vàng thì kháng khuẩn, làm đẹp , .... cho phụ nữ

pnam
03-26-2012, 12:10 PM
Mình sống chung với bệnh này từ hồi đại học tới giờ dù áp dụng ko bít bao nhiu pp rùi. Này nhé:
Sáng uống mật ong+ bột nghệ+ tam thất, chiều: trà ấm+ mật ong, tối: sữa chua.
Kiêng đồ quá josng, quá lạnh, chua, cay, mặn, ngọt, nhìu cồn...
Ko thức khuya, ko suy nghĩ buòin phiền, ko để bụng quá no hay quá đói, tập thể dục điều độ.
Ăn ít một, chia thành nhìu bữa

viet_real
05-02-2012, 09:58 AM
Nên uống tinh bột nghệ đen và mật ong! mình thấy bên anh Đức - quận 2 - 0938.56.79.79 có bán!

be cun
05-03-2012, 09:52 AM
Cả nghệ đen và nghệ vàng đều có tác dụng chữa đau dạ dày, mình giờ đang dùng bột nghệ vàng

cunyeucuama
05-03-2012, 11:07 AM
Quan trọng nhất là phải giữ đúng bữa và tgian dài: tầm 3 tháng đó
thức ăn thì kiêng tất cả những đồ có nhiều gia vị

hathu08
05-03-2012, 05:43 PM
Em đau dạ dày nặng từ năm 17 tuổi, tối ôm chăn lăn vật vã.
Đợt vừa rồi không thể chịu được mới tìm thuốc uống. Ban đầu em uống thuốc tây, uống mà mồm cứ đắng ngắt ấy, sợ lắm, lại bỏ.
Người iu em thương, tìm thuốc cho uống, thuốc loại bột trộn với mật ong, uống thơm thơm. thì khỏi, nhưng đợt này nghĩ lắm nó lại bị lại.

em thì r*** bia nhậu nhẹt suốt (hư quá hư quá), không biết ăn cay nhưng kim chi thì cứ ăn được cả bát :D đồ chua ăn cũng chẳng bị làm sao cả. Nhưng mà chỉ cần hôm nào buổi tối trót ăn 2 bát cơm thôi là dạ dày không tiêu hóa được, lại lăn lộn cả đêm.
Khổ với cái bệnh này quá cơ.

tranvinhbio89
05-05-2012, 03:29 PM

HELP!!!!!!!!!!!!

chị gái ơi, nên kiêng cả đỗ xanh và đỗ đen nữa nhé, đau dạ dày mà ăn đỗ xanh hoặc đỗ đen thì chính là con dao 2 lưỡi đấy chị nhé

bonbaby
05-09-2012, 08:30 PM
mình cũng bị đại tràng co thắt, gây cho mình rất nhiều phiền toái.

MeNam&Linh
05-10-2012, 08:56 AM
Mẹ mình hồi xưa bị đau lưng, do uống thuốc tây nhiều nên chuyển sang bị đau dạ dày. Chữa trị một thời gian thì hết đau, nhưng hình như bệnh này không bao giờ khỏi được hẳn thì phải. Mẹ mình cứ suy nghĩ nhiều, lo lắng vấn đề gì nhiều y như rằng hôm sau sẽ bị đau dạ dày. Hic:(, các mẹ có cách nào đặc trị loại này không? Mẹ mình thì hằng ngày thường uống nghệ viên và mật ong. Không biết tác dụng thế nào nhưng cũng thấy đỡ hơn. Sao giờ lắm bệnh tật quá các mẹ nhỉ?

MeNam&Linh
05-10-2012, 08:57 AM
chị gái ơi, nên kiêng cả đỗ xanh và đỗ đen nữa nhé, đau dạ dày mà ăn đỗ xanh hoặc đỗ đen thì chính là con dao 2 lưỡi đấy chị nhé
Trời, thế mà mẹ tớ toàn uống nước đỗ đen và nấu cháo đỗ xanh ăn cho mát thôi. Mình không hiểu 2 loại đỗ đó có tác hại gì hả mẹ nó?

gialinh1983
09-26-2012, 12:42 PM
Có loại chè Dung của nghệ an uống như nước chè xanh tốt cho dạ dày đó bạn. Các bạn có nhu cầu lh số này nhé: 098.730.5558
Chè Dung: http://tinyurl.com/brdj8j4

dautramcungdinhhue
09-26-2012, 12:51 PM
Mẹ mình hồi xưa bị đau lưng, do uống thuốc tây nhiều nên chuyển sang bị đau dạ dày. Chữa trị một thời gian thì hết đau, nhưng hình như bệnh này không bao giờ khỏi được hẳn thì phải. Mẹ mình cứ suy nghĩ nhiều, lo lắng vấn đề gì nhiều y như rằng hôm sau sẽ bị đau dạ dày. Hic:(, các mẹ có cách nào đặc trị loại này không? Mẹ mình thì hằng ngày thường uống nghệ viên và mật ong. Không biết tác dụng thế nào nhưng cũng thấy đỡ hơn. Sao giờ lắm bệnh tật quá các mẹ nhỉ?

mẹ nó dùng Colosol đi, ngày 2v thôi, uống klhoangr 3 tháng, hiệu quả luôn, giá 1 hoppj 60 viên là 250k, cái này trị các bệnh về tiêu hóa là quá chuẩn í.

thanhhhoa2605
09-26-2012, 02:57 PM
mình chỉ thấy mọi người bảo kiêng những cái này thôi

HELP!!!!!!!!!!!!

yeucon_go
09-26-2012, 03:05 PM
Tớ cũng bị đau dạ dày nhiều năm rồi, điều trị đông tây y mãi mà không khỏi. vì đau dạ dày phải kiêng khem nhiều thức ăn thông quá và toàn những gia vị không thể thiếu trong bữa ăn. Sống chung với bệnh tật cho đến lúc qua đời mất thôi cả nhà ạ.

Mẹ bé Dế
09-26-2012, 04:43 PM
hic bệnh dạ dày ng VN ai cũng bị chịu khó kiêng kem đồ cay nóng đò chua, sống chung với lũ thôi ạ, bạn có thể uống mật ong trộn phấn hoa cải thiện được phần nào đó. Nếu dùng tinh nghệ đen càng tốt

myphambicosmetic
09-27-2012, 04:43 PM
Kiêng chuối tiêu và đồ cay nhé. Mình không bị đau dạ dày nên chỉ biết thế thôi.

lubutan2
06-07-2013, 10:05 AM
Kiêng mỳ tôm, coca co la, đây là điều chắc chắn vì mình bị kinh niên mà lần nào tương cái món đó với nhau chết luôn!

vamcodong
10-19-2013, 04:44 PM
Nhờ người bạn thân thiết lâu năm trong diễn đàn lamchame chúng mình, em biết chị Thu Đông ở số nhà 67 ngõ 144 phố Quan Nhân, Nhân Chính, Thanh Xuân, Hà Nội, SĐT: 0916 561 119 đã dùng đông trùng hạ thảo Daibio của GS. VS. TSKH Đái Duy Ban cùng với các nhà nghiên cứu uy tín, Thạc Sỹ Lê Khánh Linh, công ty phòng khám Đại Gia Đình Daibio nghiên cứu ở số 38 Ngõ Thái Thịnh 1, Đống Đa, Hà Nội. Là một người bệnh lâu năm “suy dinh dưỡng”, viêm dạ dày và huyết áp thấp, rất tình cờ chị được dùng sản phẩm Đông Trùng Hạ Thảo Daibio do một chị bạn thân tặng. Trước khi dùng đông trùng hạ thảo Daibio, chị chỉ nặng 40kg. Sau khi dùng chị thấy sức khỏe được cải thiện không ngờ. Ngoài việc ngủ tốt hơn, ăn ngon miệng thì bệnh viêm hang vị dạ dày hoàn toàn biến mất, và chỉ sau khi dùng 1 chai, chị đã tăng được 2 kg, da hồng hào, đẹp, huyết áp tăng từ 90/60 lên 110/80 và ăn ngủ tốt hơn. Đông Trùng Hạ Thảo Daibio của công ty phòng khám Đại Gia Đình Daibio nghiên cứu thật tuyệt vời. Sau đó, chị ấy đã đến và liên lạc đến số 098 220 7805 để dùng thêm và nay đã khỏi hoàn toàn.
Mong rằng sản phẩm tuyệt vời này được đưa ra sử dụng rộng rãi cho mọi người vì thấy còn rất nhiều người cùng cảnh ngộ. Cả đêm lẫn ngày, họ vẫn đang khổ sở mà không biết nơi nào có thể chữa khỏi vì các bệnh này thực sự rất khó chữa. Nhân tiện đây chị cũng xin đăng số điện thoại của GS. Ban ở công ty phòng khám Đại Gia Đình Daibio để bạn nào quan tâm thì liên hệ 04 6275 4799. Do đông trùng hạ thảo Daibio được sản xuất từ đầu đến cuối tại Việt Nam nên chị ấy an tâm về chất lượng hoàn toàn và chi phí rất hợp lý vừa khả năng chi trả. Tình cờ chị ấy có biết một số trang tin uy tín viết về GS. Ban, Thạc Sỹ Linh như là http://dostquangtri.gov.vn/chuyenmuc/HCM/include/default.asp?option=1&ID=274&Chitiet=111 và http://daibio.com.vn Chị ấy chân thành cảm ơn vô cùng đến công ty phòng khám Đại Gia Đình Daibio đã làm ra sản phẩm đông trùng hạ thảo Daibio vì sức khỏe của cộng đồng.

Mẹ_Nở_0609
10-19-2013, 07:25 PM
Em cũng mới chớm bị thôi ạ

bogaugau
10-20-2013, 11:48 AM
mình cũng bị đau mình chỉ kiêng ít ă cay cả chua đi thôi còn đâu vẫn ăn đầy đủ ..........

chothuekhobaiphumy
02-19-2014, 02:46 PM

HELP!!!!!!!!!!!!

Bị bệnh này kiêng nhiều lắm bạn à, nào là:bắp cải, súp lơ muốn ăn phải làm thật mềm, r*** ca phê thì khỏi nói, đu đủ xanh, dứa , socola, ...Vì vậy phải cố gắng điều trị dứt mới thoải mái trong việc ăn uống được bạn àh. Mình uống thuốc đông y dưới vũng tàu cũng rất tốt, bạn có thể liên hệ xem , dung thử có hêt không nhé : 0643 921 527. Mong bạn cũng thuyên giảm giống mình

hoa_thực phẩm chức năng
02-20-2014, 09:47 AM
Mình cũng công nhận đau dạ dày ăn uống khổ thât. Như mẹ mình chỉ cần ăn cam, quýt hơi chua 1 chút là biết ngay.
Kiêng chuối tiêu, kiêng cay,...
Ôi, nhiều thứ muốn ăn mà ko đc ăn :(

hanhphuc_trontron
02-20-2014, 04:41 PM
e cũng đang có dấu hiệu bị đau dạ dày hic

physics.hnue
02-21-2014, 12:01 AM
cả nhà em đều bị bệnh này, chỉ khác nhau là mức độ nặng nhẹ và nguyên nhân gây bệnh thui
sau nhiều năm sống chung với lũ và hơn 5 năm tự mình thể nghiệm thì em rút ra kết luận đơn giản là ăn uống điều độ, đúng giờ, ko quá no quá đói, tránh vận động sau khi ăn và thức khuya, sống vui vẻ ko để bản thân bị stress quá 3 ngày => chả cần kiêng gì cứ mà vẫn hoàn toàn bình thường, ko đau đớn :D