PDA

View Full Version : Sao bé nhà mình hay bị ho có đàm, khò khè

Mevukhoa
03-30-2009, 09:22 AM
Bé nhà mình nay đã gần 14 tháng, bé ăn uống bình thường, lên cân cũng ổn, chỉ mỗi tội là bé hay ho (vì có đám trong cổ). Đàm từng mảng to, màu xanh... Cứ thế đó, đi bác sĩ uông thuốc 2-3 hôm thì khỏi, độ 1 tuần nửa tháng lại bị tiếp. Đã thế, mội lần ho thị lại bị nôn...cÁC MẸ NÀO CÓ BÉ BỊ NHƯ THẾ, CÓ CÁCH NÀO TRỊ KHỎI KO AH?

Anh Tuấn
03-30-2009, 09:43 AM
Bé nhà mình nay đã gần 14 tháng, bé ăn uống bình thường, lên cân cũng ổn, chỉ mỗi tội là bé hay ho (vì có đám trong cổ). Đàm từng mảng to, màu xanh... Cứ thế đó, đi bác sĩ uông thuốc 2-3 hôm thì khỏi, độ 1 tuần nửa tháng lại bị tiếp. Đã thế, mội lần ho thị lại bị nôn...cÁC MẸ NÀO CÓ BÉ BỊ NHƯ THẾ, CÓ CÁCH NÀO TRỊ KHỎI KO AH?

Cái bệnh này dùng thuốc bắc chưa đến hai hôm là khỏi, tây y không biết gốc bệnh nằm ở đâu, chỉ chữa vào ngọn bệnh nên tình hình là bệnh cứ chạy vòng quanh không khỏi dứt đi được.

meainhu
04-01-2009, 02:47 PM

Nhóc nhà tớ chỉ mới một năm thôi.Cũng giống như bé nhà bạn í , cứ ho khò khè hoài ah:(.Uống thuốc thì hết nhưng vẫn cứ tái phát bệnh lại.Tớ đang lo lắm , ho zậy liệu có bị viêm đường hô hấp ko nữa.Haiza...:confused:

meainhu
04-01-2009, 02:51 PM
Cái bệnh này dùng thuốc bắc chưa đến hai hôm là khỏi, tây y không biết gốc bệnh nằm ở đâu, chỉ chữa vào ngọn bệnh nên tình hình là bệnh cứ chạy vòng quanh không khỏi dứt đi được.

Cũng có nghe nhiều nguời mách dùng thuốc bắc , nhưng nhà tờ hồi giờ chỉ toàn nhờ vào tây y thôi àh.Thuốc bắc thì đắng lắm , bé uống không được ấy chứ nhỉ:confused:

lovechild
04-01-2009, 03:29 PM
Các mẹ thử cho trẻ dùng bài thuốc dân gian như lá hẹ hấp mật ong quất xem sao! Cũng có hiệu quả lắm.

mecon_online
04-01-2009, 03:37 PM
Cũng có nghe nhiều nguời mách dùng thuốc bắc , nhưng nhà tờ hồi giờ chỉ toàn nhờ vào tây y thôi àh.Thuốc bắc thì đắng lắm , bé uống không được ấy chứ nhỉ:confused:

Đối với trẻ dưới 2 tuổi thì việc áp dụng tây y cho việc chữa bệnh ho thì hơi bị phiền phức đó. Đặc biệt đối với trẻ em thuốc trị ho không những không công hiệu mà thậm chí còn có hại cho sức khỏe của trẻ.
Trong nhiều trường hợp, cơn ho không liên quan gì đến bệnh phổi cấp tính, hoặc do môi trường ảnh hưởng và nó tự lành một cách hoàn toàn tự nhiên thôi.

cadoilamme
04-01-2009, 05:10 PM

Trẻ con đều như thế, khi ăn cháu mà ho la nôn ra hết, mình có đi khám và mua thuốc ho về cho cháu uống nhưng rồi cũng bị lại...Mình thấy nên tới bác sĩ để trực tiếp điều trị thôi,chứ dùng nhiều phương thuốc khác nhau bệnh ko bớt mà còn nặng thêm thì khổ...

cadoilamme
04-01-2009, 05:17 PM
Đối với trẻ dưới 2 tuổi thì việc áp dụng tây y cho việc chữa bệnh ho thì hơi bị phiền phức đó. Đặc biệt đối với trẻ em thuốc trị ho không những không công hiệu mà thậm chí còn có hại cho sức khỏe của trẻ.
Trong nhiều trường hợp, cơn ho không liên quan gì đến bệnh phổi cấp tính, hoặc do môi trường ảnh hưởng và nó tự lành một cách hoàn toàn tự nhiên thôi.

Mình nghĩ tới bác sĩ điều trị chắc chắn hơn,chứ dùng thuốc bắc khó lắm,mỗi khi uống siro (giúp bớt ho) mà cu cậu còn khóc la om xòm huống chi là thuốc bắc...hichic có con vui thì vui thiệt,mà khổ thì khổ quài quài...:rolleyes:

hha
04-01-2009, 05:37 PM
Các mẹ thử cho trẻ dùng bài thuốc dân gian như lá hẹ hấp mật ong quất xem sao! Cũng có hiệu quả lắm.

mình thấy cách này hay đấy. Nếu ko ngày nào cũng cho cháu uống 1 thìa mật ong vào buổi sáng

Hong Anh baby
04-01-2009, 08:09 PM
Giống hệt con tớ rồi, uồng bao nhiêu loại thuốc tây kể cả ks mà chẳng khỏi, con cứ quắt đi thương lắm, thế mà đc ng ta mách uống thuốc nam của 1 ô ở Canh thì khỏi tịt luôn, mấy tuần nay trộm vía cu cậu nhìn khác hẳn

meainhu
04-02-2009, 10:22 AM
mình thấy cách này hay đấy. Nếu ko ngày nào cũng cho cháu uống 1 thìa mật ong vào buổi sáng

Cách này thì dễ làm ấy nhỉ.:rolleyes:Nhưng sợ mật ong dạo này không thiệt , chỉ toàn là đường thôi ah.::confused:Uống vào sợ không có hiệu quả.:mrgreen:

meyeuconnhatday
04-02-2009, 10:32 AM
Ngày nào cũng nhỏ mũi cho cháu bằng nước muối sinh lý ý, con mình toàn làm vậy, sáng, tối trươc khi đi ngủ dùng silanh bơm nước muối vào 2 bên mũi, nếu có tiếng ho thì hấp quất với mật ong pha với nước ấm cho cháu uống. Mình nghĩ là phòng bệnh thì tốt hơn.

meconnhaga
04-02-2009, 10:42 AM
Giống hệt con tớ rồi, uồng bao nhiêu loại thuốc tây kể cả ks mà chẳng khỏi, con cứ quắt đi thương lắm, thế mà đc ng ta mách uống thuốc nam của 1 ô ở Canh thì khỏi tịt luôn, mấy tuần nay trộm vía cu cậu nhìn khác hẳn

Hay vậy ? :confused:Con tớ cũng hay ho lắm .Mà thuốc nam có khó uống như thuốc bắc ko?Trẻ con là chúa kén thuốc mà.Mỗi lần tớ cho uống là nhóc cứ ọe ra hoài ah.:rolleyes:Khổ sở thiệt các mẹ nhỉ?:confused:

Hong Anh baby
04-02-2009, 11:28 AM
Hay vậy ? :confused:Con tớ cũng hay ho lắm .Mà thuốc nam có khó uống như thuốc bắc ko?Trẻ con là chúa kén thuốc mà.Mỗi lần tớ cho uống là nhóc cứ ọe ra hoài ah.:rolleyes:Khổ sở thiệt các mẹ nhỉ?:confused:

Con tớ uổng thuốc toàn nôn hết, chăm con ốm mà tớ căng thẳng kinh khủng. may thế thuốc này con tớ uống tốt, uống có 3 ngày khỏi tịt. hình như thuốc có cam thảo hay sao ý tớ thấy ngọt ngọt.

myson_105
04-02-2009, 03:24 PM
Nhóc nhà tớ chỉ mới một năm thôi.Cũng giống như bé nhà bạn í , cứ ho khò khè hoài ah:(.Uống thuốc thì hết nhưng vẫn cứ tái phát bệnh lại.Tớ đang lo lắm , ho zậy liệu có bị viêm đường hô hấp ko nữa.Haiza...:confused:
Muốn biết bé có bị đường hô hấp hay không thì đến bác sĩ sẽ rõ,con mình vừa bị ho,nghẹt mũi thở khò khè..uống thuốc chưa bớt nay lại thêm bệnh tiêu chảy..hichic:confused:

myson_105
04-02-2009, 03:28 PM

Mình uống thuốc bắc còn sợ huống chi là các bé,đắng chịu không nổi luôn.Các bé hay bị ho là chuyện bình thường nhưng các mẹ cũng đừng quá coi thường vì để lâu sẽ bị ảnh hưởng đến phổi.Tốt nhất nên có 1 bác sĩ gia đình,để khám kiểm tra thường xuyên bệnh cho các bé...:rolleyes:

seucoi246
04-02-2009, 04:10 PM
Muốn biết bé có bị đường hô hấp hay không thì đến bác sĩ sẽ rõ,con mình vừa bị ho,nghẹt mũi thở khò khè..uống thuốc chưa bớt nay lại thêm bệnh tiêu chảy..hichic:confused:

Bị viêm hong thường sẽ bị tiêu chảy đó bạn ah. Vì đờm và nước mũi của bé xuống ruột làm cho bé bị tiêu chảy.

Mình đang thử cho bé nhà mình đi khám ở Bác sỹ Hằng nhà ở Kim Giang.
Có gì mình sẽ cập nhật thông tin.

hvinh
04-02-2009, 04:47 PM

bạn có nghe thuốc chổ anhtuân có vấn đề gì không vậy??? vì mình thấy có tuan anh 1984 phê bình mà không biết thực hư thế nao?

legal
04-02-2009, 04:58 PM
Ngày nào cũng nhỏ mũi cho cháu bằng nước muối sinh lý ý, con mình toàn làm vậy, sáng, tối trươc khi đi ngủ dùng silanh bơm nước muối vào 2 bên mũi, nếu có tiếng ho thì hấp quất với mật ong pha với nước ấm cho cháu uống. Mình nghĩ là phòng bệnh thì tốt hơn.

Một phần thôi, dùng đông y hay tây y gì cũng khó bởi trẻ rất nhạy cảm với vị lạ. Tui nghĩ sao không tăng cường miễn dịch thông qua nguồn dinh dưỡng đầy đủ và hợp lý là điều mà các bà mẹ có thể chủ động thực hiện, giả sử như trong bữa ăn hằng ngày hay nguồn sữa cung cấp cho trẻ ?

meyeuQuocAnh
04-02-2009, 05:02 PM
Bị viêm hong thường sẽ bị tiêu chảy đó bạn ah. Vì đờm và nước mũi của bé xuống ruột làm cho bé bị tiêu chảy.

Mình đang thử cho bé nhà mình đi khám ở Bác sỹ Hằng nhà ở Kim Giang.
Có gì mình sẽ cập nhật thông tin.

Con mình cũng đi khám ngoài nhưng rồi thì bệnh vẫn tái đi tái lại :( ! Hết cách

dang viet dung
04-02-2009, 05:27 PM
Bạn thử cho bé uống Cao Ma Hạnh của viện y học cổ truyền, hoặc bào nhỏ cà rốt ngâm ngập trong mật ong 3 tiếng rồi cho con ngậm cái mật ong đó xem sao.

meconnhaga
04-03-2009, 10:05 AM
Một phần thôi, dùng đông y hay tây y gì cũng khó bởi trẻ rất nhạy cảm với vị lạ. Tui nghĩ sao không tăng cường miễn dịch thông qua nguồn dinh dưỡng đầy đủ và hợp lý là điều mà các bà mẹ có thể chủ động thực hiện, giả sử như trong bữa ăn hằng ngày hay nguồn sữa cung cấp cho trẻ ?
Uhm , nhỉ!Mẹ này nói chí phải!Uống thuốc nhiều cũng không tốt cho trẻ lắm.Chắc tớ bổ sung nguồn sữa cho nhóc để tăng hệ miễn dịch quá!:cool:

Mevukhoa
04-03-2009, 10:09 AM

me oi, mẹ dùng nước muối gì mà phải bơm xilanh. Mình cũng nhỏ nước nuối cho bé, dạng chai 0,09 calori (ko nhớ chính xác) từ lúc sơ sinh đến giờ vẫn nhỏ loại đó.

Mevukhoa
04-03-2009, 10:12 AM

Liệu dinh dưỡng có tăng cường miễn dịch được không mẹ? Vậy tớ cho con uống sữa miễn dịch 3 chiều xem có tốt hơn không?

MumMumMum
04-03-2009, 10:23 AM
Uhm , nhỉ!Mẹ này nói chí phải!Uống thuốc nhiều cũng không tốt cho trẻ lắm.Chắc tớ bổ sung nguồn sữa cho nhóc để tăng hệ miễn dịch quá!:cool:

Mình cũng được chị họ bên Mỹ giới thiệu sữa Enfa A+ tăng cường hệ miễn dịch ba chiều , bảo vệ trẻ toàn diện về bệnh đường hô hấp, bệnh đường tiêu hóa và các bệnh nhiễm khuẩn thông thường.Không biết có mẹ nào cho bé uống thử chưa?

meyeuconnhatday
04-03-2009, 10:25 AM
me oi, mẹ dùng nước muối gì mà phải bơm xilanh. Mình cũng nhỏ nước nuối cho bé, dạng chai 0,09 calori (ko nhớ chính xác) từ lúc sơ sinh đến giờ vẫn nhỏ loại đó.

Đúng loại đó đó, nhưng mình dùng xilanh bơm mỗi bên 2cc cơ, coi như là rửa mũi hàng ngày đó, vừa sạch vừa có tác dụng làm tan đờm.

canemo
04-03-2009, 03:39 PM
Mình ko phải là bác sĩ :) nhưng cũng có chút xíu kinh nghiệm. Trong trường hợp này, em bé ko phải bị gió hay đau ốm gì. Đi bsĩ thường bảo là viêm thực quản. Hiện tượng này do thói quen ăn uống gây ra.Khi con bạn ăn quá nhiều, phần bị dư sẽ chạy ngược lên thực quản, làm dơ thực quản và bị viêm tạo thành đàm. ( cũng giống như bình xăng vậy, dung tích chỉ chứa được 3 lít, chỉ cần rót 3,1 lít cũng đã chảy ra ngoài ) Vì vậy phải uống thuốc và xông mũi thì mới hết. Để tránh bệnh, bạn đừng ép con mình trong vấn đề ăn uống. KHi nào đói bé đòi thì hãy cho ăn, và giảm lượng lại so với bình thường 1 chút xíu. Hoặc có thể chia nhỏ bữa và ăn thành nhiều lần. Mỗi bé là 1 thể trạng khác nhau nên nhu cầu của mỗi bé cũng khác nhau. Vì vậy, đừng so sánh lượng con bạn ăn hàng ngày với những đứa trẻ khác. Thêm 1 tý nhưng bệnh thì lại mất đi nhiều tý, mà khổ mẹ , khổ bé nữa. Hy vọng, bé sẽ khỏe và ko bị bệnh này nữa. Chuyện này, phụ thuộc nhiều ở mẹ đấy ! Chúc 2 mẹ con luôn khỏe !

meoi_cutidanglon
04-03-2009, 03:40 PM
Bạn thử cho bé uống Cao Ma Hạnh của viện y học cổ truyền, hoặc bào nhỏ cà rốt ngâm ngập trong mật ong 3 tiếng rồi cho con ngậm cái mật ong đó xem sao.

Bé nhà mình chẳng chịu uống thuốc, cứ thấy thuốc là khóc éo lên,mỗi lần cho bé uống thuốc cực khổ lắm,đó chỉ mới là uống thuốc chứ trong ăn uống cháu càng khó hơn.Nhưng được cái sữa là cháu chẳng bao giờ chê,bởi thế mình đang tìm loại sữa nào tốt,phù hợp để tăng cường hệ miễn dịch và bảo toàn diện cho bé yêu nhà mình,như thế mình sẽ an tâm nhiều hơn khi chăm sóc con.Nhưng nhiều loại quá mình cũng chẳng biết dùng loại nào là tốt nhất cả???Các mẹ nào đã từng dùng thì chia sẽ cho mình vậy.Thanks

duongmaihuong
04-03-2009, 03:43 PM

Ban oi cao ma hanh cua vien y hoc co truyen mua o dau vay. Cam on nhieu!

meoi_cutidanglon
04-03-2009, 03:48 PM
Mình cũng được chị họ bên Mỹ giới thiệu sữa Enfa A+ tăng cường hệ miễn dịch ba chiều , bảo vệ trẻ toàn diện về bệnh đường hô hấp, bệnh đường tiêu hóa và các bệnh nhiễm khuẩn thông thường.Không biết có mẹ nào cho bé uống thử chưa?

Mình cũng đang cần người tư vấn về sữa tăng cường hệ miễn dịch cho con... Enfa có đúng như bạn vừa nói không?mình cần thêm sự chắc chắn,vì trước giờ mình chẳng bao giờ dùng Enfa??Mà việc chọn sữa để đảm bảo hệ miễn dịch cho con thì hơi rắc rối...:confused:

meyeuQuocAnh
04-03-2009, 04:25 PM

Uống thuốc thì cố gắng ép bé nó thôi chứ cái vụ cà rốt ngâm hả ? Chịu ..! :-D Có bé nào chịu ngồi yên mà ngậm không chứ ? .. đút vào thì y như rằng nhai nát hết, còn hông thì phung phèo phèo .. thì xem như công cốc.

legal
04-03-2009, 04:47 PM
Liệu dinh dưỡng có tăng cường miễn dịch được không mẹ? Vậy tớ cho con uống sữa miễn dịch 3 chiều xem có tốt hơn không?

Điều đó còn tùy thuộc vào ý kiến của mẹ.
Chúng ta nên chủ động phòng bệnh cho trẻ bằng cách tăng cường sức đề kháng. Sữa có miễn dịch 3 chiều cũng là một trong số đó. Hiện nay có các loại sữa mà thành phần trong nó có thể đáp ứng nhu cầu đó, có thể sẽ tốt hơn phần nào.

kiwi_hn
04-04-2009, 02:50 PM

=> Me Hong Anh Baby có thể mách địa chỉ hiệu thuốc nam ở Canh cụ thể giúp không?
con mình cũng đang bị ho, có đàm. bác sỹ khám bảo bị viêm phế quản co thắt. uống thuốc theo đơn đã hết mà chưa khỏi. Ngoài ra lại còn bị đi ngoài phân sống gần 1 tháng nay. đi khám ở viện dinh dưỡng, uống thuốc chưa khỏi đã bị ho.
bây giờ vừa bị ho lại vừa bị đi ngoài phân sống, ngày đi 2-3 lần. nhìn con gầy đi mà thương ghê.

Hong Anh baby
04-04-2009, 04:24 PM
=> Me Hong Anh Baby có thể mách địa chỉ hiệu thuốc nam ở Canh cụ thể giúp không?
con mình cũng đang bị ho, có đàm. bác sỹ khám bảo bị viêm phế quản co thắt. uống thuốc theo đơn đã hết mà chưa khỏi. Ngoài ra lại còn bị đi ngoài phân sống gần 1 tháng nay. đi khám ở viện dinh dưỡng, uống thuốc chưa khỏi đã bị ho.
bây giờ vừa bị ho lại vừa bị đi ngoài phân sống, ngày đi 2-3 lần. nhìn con gầy đi mà thương ghê.
Mẹ nó đi qua Cầu Diễn khoảng 2km đi đg 32 nhé, thì hỏi đg đến làng Canh sau đó hỏi nhà ông Thao ( or Thoa) vì tớ k nhớ rõ lắm, ở làng ai cũng biết ông này chuyên chữa bệnh ho và viêm họng:).Kể bệnh ông ấy sẽ lấy thuốc, k cần đưa con đi đâu

duongmaihuong
04-05-2009, 10:55 AM
Mẹ nó đi qua Cầu Diễn khoảng 2km đi đg 32 nhé, thì hỏi đg đến làng Canh sau đó hỏi nhà ông Thao ( or Thoa) vì tớ k nhớ rõ lắm, ở làng ai cũng biết ông này chuyên chữa bệnh ho và viêm họng:).Kể bệnh ông ấy sẽ lấy thuốc, k cần đưa con đi đâu

Chao ban! con minh cung hay bi ho khi thay doi thoi tiet lam. Ban cho minh hoi thuoc do co de uong khong vi be nha minh moi 8 thang thoi. Cam on ban nhieu!

Hong Anh baby
04-05-2009, 12:13 PM
Chao ban! con minh cung hay bi ho khi thay doi thoi tiet lam. Ban cho minh hoi thuoc do co de uong khong vi be nha minh moi 8 thang thoi. Cam on ban nhieu!

Dễ uống lắm bạn ạh, con tớ mới 7th thôi mà uống vô tư

philosophy
04-06-2009, 07:47 PM

Nhưng liệu có ổn không ? Tớ có nên hỏi ý kiến của bác sĩ trước khi cho bé dùng ?

philosophy
04-06-2009, 07:50 PM
Mà mẹ nó có biết trẻ hay bị chảy nước mũi ông này có chữa được không ?

Hong Anh baby
04-06-2009, 08:02 PM
Nhưng liệu có ổn không ? Tớ có nên hỏi ý kiến của bác sĩ trước khi cho bé dùng ?

Hiiiiiii Bạn mà hỏi BS thì lại đc khuyên dùng 1 đống kháng sinh cho mà xem. lúc đầu tớ cũng k tin tg lắm nhg con tớ uống khỏi ngay,

methongoc2008
04-06-2009, 10:43 PM
con mình cũng đang bị viêm phế quản. Bé cứ ăn vào mà ho một cái là ói hết, thở thì khò khè, cổ họng hay kéo đàm. Mình đang theo bác sĩ chữa bằng thuốc tây thấy cũng khả quan. Bs nói là phải theo tới cùng khi nào nghe thấy tim phổi bé đều ổn không còn hiện tượng gì mới thôi, chứ cứ thấy đỡ đỡ là lại không cho đi tái khám để theo dõi là lại tái lại liền. Các bé bị viêm phế quản là phải cho đi chữa dứt điểm ngay để thành mãn tính thì khó khỏi lắm.

meainhu
04-07-2009, 10:59 AM
Điều đó còn tùy thuộc vào ý kiến của mẹ.
Chúng ta nên chủ động phòng bệnh cho trẻ bằng cách tăng cường sức đề kháng. Sữa có miễn dịch 3 chiều cũng là một trong số đó. Hiện nay có các loại sữa mà thành phần trong nó có thể đáp ứng nhu cầu đó, có thể sẽ tốt hơn phần nào.
Đúng là hiện nay có nhiều loại sữa quảng cáo có công thức hệ miễn dịch 3 chiều.Thế mới khó mà tìm được loại nào phù hợp với nhóc.Khổ các mẹ nhở?:confused:

philosophy
04-07-2009, 04:02 PM
Hiiiiiii Bạn mà hỏi BS thì lại đc khuyên dùng 1 đống kháng sinh cho mà xem. lúc đầu tớ cũng k tin tg lắm nhg con tớ uống khỏi ngay,

Nhỡ cu cậu nhà tớ không hợp với thuốc thì sao ? Sợ lắm ! :(

meconnhaga
04-08-2009, 08:47 AM

Đối với con nít thì không có loại thuốc nào là dễ uống đâu mẹ ơi!:rolleyes:Cái bệnh ho này là thường hay gặp ở trẻ nhỏ lắm đấy.Mà nguyên nhân chủ yếu của nó là hệ miễn dịch của bé yếu không đủ sức đề kháng để chống lại.Vì thế mẹ nên tăng cường hệ miễn dịch cho bé thông qua dinh dưỡng.Mẹ nên cung cấp sớm các chất béo không no như DHA , ARA trong chế độ ăn của trẻ sẽ hỗ trợ khả năng cân bằng miễn dịch , đặc biệt là với các bệnh ở đường hô hấp.Các bác sĩ cũng khuyến cáo nếu trong trường hợp phải cho bé bú thêm sữa ngoài thì nên chọn công thức sữa chứa DHA cao.:rolleyes:

yupoo
04-09-2009, 04:21 PM
Đúng là hiện nay có nhiều loại sữa quảng cáo có công thức hệ miễn dịch 3 chiều.Thế mới khó mà tìm được loại nào phù hợp với nhóc.Khổ các mẹ nhở?:confused:

Phải thử thôi. Nhưng theo mình thì chúng ta nên chọn loại nào đảm bảo chất lượng tí, nhiều khi "tiền nào của nấy" ấy!

meainhu
04-09-2009, 08:12 PM
Phải thử thôi. Nhưng theo mình thì chúng ta nên chọn loại nào đảm bảo chất lượng tí, nhiều khi "tiền nào của nấy" ấy!

Mình cũng nghĩ thế.Có nghe chị hàng xóm giới thiệu dòng sản phẩm Enfa A+ của Meadjohnson có hệ miễn dịch 3 chiều , giúp bảo vệ trẻ chống lại các bệnh về hô hấp , tiêu hóa hay những bệnh nhiễm khuẩn thông thường khác.Con của chị í đang uống sữa ấy , nhìn cu cậu khỏe mạnh , chơi đùa vui vẻ , kháu khỉnh , đáng yêu lắm.:rolleyes:

MumMumMum
04-10-2009, 12:12 PM
Mình cũng nghĩ thế.Có nghe chị hàng xóm giới thiệu dòng sản phẩm Enfa A+ của Meadjohnson có hệ miễn dịch 3 chiều , giúp bảo vệ trẻ chống lại các bệnh về hô hấp , tiêu hóa hay những bệnh nhiễm khuẩn thông thường khác.Con của chị í đang uống sữa ấy , nhìn cu cậu khỏe mạnh , chơi đùa vui vẻ , kháu khỉnh , đáng yêu lắm.:rolleyes:
Hồi trước cu tí nhà tớ uống Dumex nhưng bị táo bón nên tớ chuyển qua Enfa.May mắn là cu cậu uống loại này hợp , lên cân ổn định , dùng luôn tới giờ.Hiện thời tí đang uống Enfa có hệ miễn dịch 3 chiều đấy.Trộm vía , vẫn khỏe mạnh , không bị những bệnh do thời tiết hay nhiễm khuẩn thông thường.:rolleyes:

ku lượm
04-10-2009, 05:00 PM
May mắn là nhóc nhà tớ cũng dễ, sữa gì cũng uống được. Có điều tớ cho nhóc uống Enfa từ nhỏ để được đảm bảo hơn. Ơn trời nên nhóc kháu khỉnh mà còn sáng dạ nữa ! Ít phải lo lắng nhiều về sức khỏe :)

mamxanh_cuame
04-11-2009, 05:36 PM
[QUOTE=ku lượm;582814]May mắn là nhóc nhà tớ cũng dễ, sữa gì cũng uống được. Có điều tớ cho nhóc uống Enfa từ nhỏ để được đảm bảo hơn. Ơn trời nên nhóc kháu khỉnh mà còn sáng dạ nữa ! Ít phải lo lắng nhiều về sức khỏe :)[/QUOT
Ối dời ơi!!Enfa là loại sữa đắc nhất và chiếm xu thế rất lớn trên thị trường hiện nay.Vừa rồi Mead Johson mới cho ra một loại sản phẩm Enfa A+ nhằm hổ trợ miễn dịch cho bé và bảo vệ 3 chiều ấy,thế mẹ đã cho con dùng thử sữa này chưa???:rolleyes:

mamxanh_cuame
04-11-2009, 05:44 PM

Uh,Tớ cũng có bàn tán với các mẹ về việc đó,ai cũng mong muốn con mình được bảo vệ tốt,ít bị các căn bệnh đường hô hấp nên đã cho bé đi chích ngừa,nhưng chỉ là phòng ngừa thôi còn việc bệnh thì chưa có ai đảm bảo là sẽ không bị mắc bệnh,vì thế sữa cũng là một yếu tố quan trọng nhưng làm thế nào cung cấp cho bé đấy đủ dinh dưỡng trong mỗi bữa ăn hằng ngày để tăng cường sức đề kháng cho bé,như thế sẽ tốt hơn nếu cứ cho bé uống sữa mà quên mất việc bổ sung vitamin,...,...,:confused:

coniucuabame
04-11-2009, 05:59 PM
[QUOTE=ku lượm;582814]May mắn là nhóc nhà tớ cũng dễ, sữa gì cũng uống được. Có điều tớ cho nhóc uống Enfa từ nhỏ để được đảm bảo hơn. Ơn trời nên nhóc kháu khỉnh mà còn sáng dạ nữa ! Ít phải lo lắng nhiều về sức khỏe :)[/QUOT
Ối dời ơi!!Enfa là loại sữa đắc nhất và chiếm xu thế rất lớn trên thị trường hiện nay.Vừa rồi Mead Johson mới cho ra một loại sản phẩm Enfa A+ nhằm hổ trợ miễn dịch cho bé và bảo vệ 3 chiều ấy,thế mẹ đã cho con dùng thử sữa này chưa???:rolleyes:

Con tớ nè , đang uống Enfa A+ có DHA & ARA giúp cân bằng hệ miễn dịch , bảo vệ trẻ toàn diện.Mách cho mẹ biết , con tớ là fan trung thành của Enfa mà lị:rolleyes:.Nhóc uống hợp lắm nên may mắn là chưa phải uống thuốc vì những bệnh thông thường về hô hấp , tiêu hóa.:mrgreen:

meconnhaga
04-13-2009, 06:55 PM
[QUOTE=mamxanh_cuame;584758]

Con tớ nè , đang uống Enfa A+ có DHA & ARA giúp cân bằng hệ miễn dịch , bảo vệ trẻ toàn diện.Mách cho mẹ biết , con tớ là fan trung thành của Enfa mà lị:rolleyes:.Nhóc uống hợp lắm nên may mắn là chưa phải uống thuốc vì những bệnh thông thường về hô hấp , tiêu hóa.:mrgreen:
Oh , vậy là may mắn quá , mẹ đỡ phải lo lắng vì những lúc con khò khè hay bụng ọt ẹt.Chắc tớ cũng phải đi tìm loại sữa có hệ miễn dịch phù hợp với bé mới được.:rolleyes:

meainhu
04-14-2009, 03:41 PM
[QUOTE=coniucuabame;584781]
Oh , vậy là may mắn quá , mẹ đỡ phải lo lắng vì những lúc con khò khè hay bụng ọt ẹt.Chắc tớ cũng phải đi tìm loại sữa có hệ miễn dịch phù hợp với bé mới được.:rolleyes:
Mẹ nghĩ thế là phải!Nên phòng bệnh cho con trước , chứ để bé nhiễm bệnh rồi thì khó mà chữa lành được.Có khi ho nhiều quá đẫn đến viêm phổi thì nguy.:mad:
Bên cạnh việc uống sữa có hệ miễn dịch thì mẹ cũng phải cho bé ăn nhiều chất chứa vitamin , khoáng chất.:rolleyes:

be_tun_yeu
04-14-2009, 10:15 PM

Đờm to từng mảng xanh là bé bị lâu ngày nhiễm lạnh vào trong, nếu thuốc Tây dài ngày mà khỏi sau đó bị lại là bé nhà bạn bị nhờn thuốc rồi, Để chữa bệnh này bạn pahỉ chuyển thuốc đi, dùng pp khác

Mình tuy làm thuốc Bắc nhưng bản thân mình cũng ko cho bé nhà mình dùng thuốc Bắc mà cũng chỉ dùng mấy vị thuốc Nam đã rất hiệu quả rồi. Chỉ có điều bé nhà bạn phải dùng dài ngày và kiên trì hơn bé khác:
Cách làm là bạn lấy khoảng 7-10 lá húng chanh (nếu trẻ dưới 3 tuổi thì theo tổng kết của mình thì húng chanh là vị thuốc Kháng sinh tự nhiên và hiệu quả nhất), nhọ nồi khoảng 7-10 ngọn, hẹ khoảng 4-5 lá cắt nhỏ hết ra , cho 1cục đuờng phèn vào (nếu ko có thì cho mật ong) đem hấp cách thủy khoảng 20 phút chắt nước cho cháu nó uống, ngày ít nhất 1 lần, 2 lần thì tốt
Nếu bé bị sốt thì bạn cho thêm 7-0 ngọn lá nhọ nồi vào là ok

Cách chữa nhiều người chọn khác nhau, nhưng quất và mật ong, hoa hồng bach, xương sông ... mình thấy không hiệu quả, còn thuốc Bắc thì người lớn 10 phần trẻ em giảm 1/10 thang vẫn áp dụng. Thành phần thuốc Bắc uống đắng hơn và có thể ko lành như thuốc Nam...

meoi_cutidanglon
04-15-2009, 09:22 AM

Không biết mục đích của mẹ là muốn cho bé uống sữa nào nhĩ.Còn tớ thì đã cho bé dùng thử sữa của Mead Johnson,bé nhà mình không bị bón mà lên cân đều ý...mẹ thử xem có hiệu quả không nhé.byebye:rolleyes:

meoi_cutidanglon
04-15-2009, 09:25 AM
[QUOTE=meconnhaga;588953]
Mẹ nghĩ thế là phải!Nên phòng bệnh cho con trước , chứ để bé nhiễm bệnh rồi thì khó mà chữa lành được.Có khi ho nhiều quá đẫn đến viêm phổi thì nguy.:mad:
Bên cạnh việc uống sữa có hệ miễn dịch thì mẹ cũng phải cho bé ăn nhiều chất chứa vitamin , khoáng chất.:rolleyes:
Nuôi con thế thì không chê vào đâu được mẹ nhỉ!!!Mà tớ thấy nên cho con uống sữa mà tăng cường hệ miễn dịch ấy,vì như vậy sẽ giảm bớt các bệnh như ho có đàm,khò khè,...và giúp bé phát triển đúng theo từng giai đoạn là ok:mrgreen:

yupoo
04-15-2009, 03:17 PM
Không biết mục đích của mẹ là muốn cho bé uống sữa nào nhĩ.Còn tớ thì đã cho bé dùng thử sữa của Mead Johnson,bé nhà mình không bị bón mà lên cân đều ý...mẹ thử xem có hiệu quả không nhé.byebye:rolleyes:

Bé nhà tớ đã được 13 tháng rưỡi, vậy nên dùng loại sữa nào là tốt ?

yupoo
04-15-2009, 03:22 PM
[QUOTE=meainhu;591462]
Nuôi con thế thì không chê vào đâu được mẹ nhỉ!!!Mà tớ thấy nên cho con uống sữa mà tăng cường hệ miễn dịch ấy,vì như vậy sẽ giảm bớt các bệnh như ho có đàm,khò khè,...và giúp bé phát triển đúng theo từng giai đoạn là ok:mrgreen:

Sữa nào có thể tăng cường được hệ miễn dịch của trẻ ? Tớ thấy quảng cáo rất nhiều nên rất bối rối trong việc chọn sữa!?

Bống_Cún
04-15-2009, 03:25 PM
có chị dùng cho con thuốc ho bổ phế hàng ngày ( bổ phế nam Hà ) và kêu lâu không thấy con bị ho lại. Dùng loại này thường xuyên có được không mọi người nhỉ ?

menamlun29
04-15-2009, 03:42 PM
[QUOTE=meoi_cutidanglon;592960]

Sữa nào có thể tăng cường được hệ miễn dịch của trẻ ? Tớ thấy quảng cáo rất nhiều nên rất bối rối trong việc chọn sữa!?

Chủ yếu là phải hợp với con mình kìa mẹ nó à.Như nhóc nhà tớ chỉ hợp với Enfa của Meadjohnson.:rolleyes:

MumMumMum
04-16-2009, 08:24 PM
[QUOTE=coniucuabame;584781]

Thế mẹ nó đã tìm được loại phù hợp chưa?Nên tìm gấp đi chứ không là khó mà bảo vệ trẻ chống lại bệnh về hô hấp , tiêu hóa hay nhiễm khuẩn thông thường.Nhất là trong mùa này , thời tiết hay mưa nắng thất thường lắm.Mách nhỏ mẹ biết nhé.Tớ chuẩn bị mua tiếp hộp sữa Enfa A+ của Meadjohnson , loại mà có hệ miễn dịch 3 chiều í.Vì nhóc uống gần cạn rồi.:)

civil_huyen
04-16-2009, 11:14 PM
Dễ uống lắm bạn ạh, con tớ mới 7th thôi mà uống vô tư

Nhà mình cũng ở Diễn, nhưng mình chưa nghe thấy nói tới ông lang Thao (Thoa) như bạn bảo. Bạn ơi, ai giới thiệu cho bạn đó. Bạn có nhớ nhầm tên ông ây hoặc địa chỉ không bạn? Bạn có số điện thoại của ông lang không, có cần phải gọi điện hẹn lịch trược không bạn? Mình nghĩ ông ấy chữa hiệu nghiệm thì phải đông khách lắm, chắc là phải hẹn trước mất.Xem giúp minh nhé để mẹ các bé còn đi.Cám ơn bạn nhiều lắm

meainhu
04-17-2009, 09:47 PM
có chị dùng cho con thuốc ho bổ phế hàng ngày ( bổ phế nam Hà ) và kêu lâu không thấy con bị ho lại. Dùng loại này thường xuyên có được không mọi người nhỉ ?

Tớ thì ít khi cho nhóc uống thuốc lắm.Mà nhóc cũng hơi khó trong việc uongthuốc nữa,uống vào là ọe ra hết.Vì thế nên tớ phòng ngừa bệnh cho nhóc bằng cách cho ăn nhiều chất dinh dưỡng chứa vitamin , khoáng chất , uống sữa tăng cường hệ miễn dịch hàng ngày.Không biết có phải tớ nuôi khéo không mà giờ này bé vẫn khỏe mạnh , không có khò khè hay bụng ọt ẹt gì.:rolleyes:

TOMSUFASHION.COM
04-18-2009, 09:45 AM

mình cũng hay dùng cách này. Con nhóc nhà mình học lớp 1 rồi nhưng hồi mới sinh không biết các y tá hút mũi thế nào mà không sạch nên rất hay bị ho và ngạt mũi. Khổ kinh khung, có tháng đi khám 4 lần, HN đang có dịch sốt, nhóc nhà mình vừa ốm 10 ngày đấy các mẹ ah. Có con vui thì quá vui mà khổ thì cũng quá khổ. Nhiều lúc mình muốn ốm thay nó có khi mình còn không mệt bằng nó ốm.

cadoilamme
04-18-2009, 01:27 PM
Tớ thì ít khi cho nhóc uống thuốc lắm.Mà nhóc cũng hơi khó trong việc uongthuốc nữa,uống vào là ọe ra hết.Vì thế nên tớ phòng ngừa bệnh cho nhóc bằng cách cho ăn nhiều chất dinh dưỡng chứa vitamin , khoáng chất , uống sữa tăng cường hệ miễn dịch hàng ngày.Không biết có phải tớ nuôi khéo không mà giờ này bé vẫn khỏe mạnh , không có khò khè hay bụng ọt ẹt gì.:rolleyes:

Mẹ biết cách chăm con quá nhỉ,bé nhà mình cũng uống sữa tăng cường hệ miễn dịch của Mead Johnson,mình thấy khỏe thì cũng khỏe thiệt nhưng đến lúc trở trời bé vẫn bị đau và ho như thường.Mà cũng chẳng có gì lạ,mình nghĩ sữa cũng chỉ phần nào bổ sung khoáng chất cho bé đỡ bị các bệnh đường hô hấp thôi,như thê cũng mừng???Vì mình sợ bé bị viêm phổi và viêm phế quản lắm.

cadoilamme
04-18-2009, 01:29 PM
mình cũng hay dùng cách này. Con nhóc nhà mình học lớp 1 rồi nhưng hồi mới sinh không biết các y tá hút mũi thế nào mà không sạch nên rất hay bị ho và ngạt mũi. Khổ kinh khung, có tháng đi khám 4 lần, HN đang có dịch sốt, nhóc nhà mình vừa ốm 10 ngày đấy các mẹ ah. Có con vui thì quá vui mà khổ thì cũng quá khổ. Nhiều lúc mình muốn ốm thay nó có khi mình còn không mệt bằng nó ốm.
Mình cũng hay đi hút mũi cho bé lắm nhưng mình nghĩ đó chỉ là một cách điều trị tức thời để bé dẽ thở hơn thôi???

Nhachinsu
04-18-2009, 03:55 PM
CHào bạn! Mình có 1 bài thuốc học từ các mẹ bên Webtretho là dùng lá diếp cá dã nát đun lấy nước, bỏ bã, cho thêm 1 thìa mật ong vào, đun lại rồi cho bé uống mỗi ngày 3 lần. Bé nhà mình cũng có 1 đợt bị viêm họng, uống thuốc nhưng mãi không hết ho, sau đó mình áp dụng bài thuốc này thì khoảng 2 ngày sau bé khỏi hẳn. Từ đó, cứ lúc nào bé húng hắng ho là tớ cho uông luôn, trộm vía nửa năm nay chưa thấy bị viêm họng lại! Trộm vía, trộm vía! Bạn thử làm xem sao, tớ cũng mách cho 1 số bạn thấy cũng hiệu quả lắm!

meconnhaga
04-18-2009, 09:34 PM
Mẹ biết cách chăm con quá nhỉ,bé nhà mình cũng uống sữa tăng cường hệ miễn dịch của Mead Johnson,mình thấy khỏe thì cũng khỏe thiệt nhưng đến lúc trở trời bé vẫn bị đau và ho như thường.Mà cũng chẳng có gì lạ,mình nghĩ sữa cũng chỉ phần nào bổ sung khoáng chất cho bé đỡ bị các bệnh đường hô hấp thôi,như thê cũng mừng???Vì mình sợ bé bị viêm phổi và viêm phế quản lắm.
Mẹ này nói chí phải ,không chỉ uống sữa mà các mẹ còn phải cho bé ăn uống đủ chất dinh dưỡng ,không nên cho bé ra đường.vì đường lắm bụi bẩn.Trẻ con rất dễ bị mắc bệnh về hô hấp.Vì cơ thể của bé không thể có sức đề kháng tốt như người lớn được.:rolleyes:

bong_va_tit
04-19-2009, 02:12 AM

Các bạn ơi cho mình hỏi đã có bạn nào dùng thuốc bắc để chữa cho bé chưa? Có khỏi ko? Vì bé nhà mình cũng bị ngạt mũi và khò khè ho suốt, đi khám mãi rồi mà vẫn ko khỏi. Mẹ nào có kinh nghiệm gì cho mình biết với nhé!

MumMumMum
04-20-2009, 09:47 PM

Mỗi lần con tớ mà ốm là cả nhà đều lo lắng hết.Nhất là ông bà nôi vì tí là cháu đích tôn mà lị.Hi.:D Dạo này SG thời tiết cũng bất ổn lắm cơ.Sáng nắng chiều mưa , trưa thì oi bức , nắng nóng đến người lớn còn muốn bệnh huống chi là con nít.Vì thế các mẹ nên tăng cường sức đề kháng cho trẻ thông qua thức ăn giàu chất dinh dưỡng , vitamin , khoáng chất.Àh , còn phải uông sữa có chứa DHA & ARA để tăng cường hệ miễn dịch , giúp bảo vệ trẻ toàn diện , lướt qua hết bệnh tật.:cool:

meconnhaga
04-21-2009, 01:48 PM
Úi, mẹ này có suy nghĩ giống tớ thế.Ngày nào tớ cũng cho nhóc uông sữa Enfa A+ có hệ miễn dịch 3 chiều , bảo vệ trẻ toàn diện.Hơn nữa còn bổ sung đầy đủ chất dinh dưỡng chứa vitamin A , C, E.Tớ chăm sóc con kĩ lắm ,hihihi...Nhờ vậy mà tới giờ nhóc vẫn khỏe mạnh.

ku lượm
04-21-2009, 03:05 PM
Mình cũng hay đi hút mũi cho bé lắm nhưng mình nghĩ đó chỉ là một cách điều trị tức thời để bé dẽ thở hơn thôi???

Chỉ được tạm thời thôi mẹ ạ ! Rồi cũng trở lại cho mà xem, quan trọng là mẹ phải nom sức khỏe của trẻ bằng cách chăm sóc từ bên trong. Đó là điều cần thiết và là yếu tố quan trọng nhất!

TOMSUFASHION.COM
04-22-2009, 09:44 AM
Úi, mẹ này có suy nghĩ giống tớ thế.Ngày nào tớ cũng cho nhóc uông sữa Enfa A+ có hệ miễn dịch 3 chiều , bảo vệ trẻ toàn diện.Hơn nữa còn bổ sung đầy đủ chất dinh dưỡng chứa vitamin A , C, E.Tớ chăm sóc con kĩ lắm ,hihihi...Nhờ vậy mà tới giờ nhóc vẫn khỏe mạnh.

mẹ này giống quảng cáo sữa nhỉ? chắc đi bán hàng thì đắt hàng lắm đây.

cadoilamme
04-22-2009, 11:26 AM
Chỉ được tạm thời thôi mẹ ạ ! Rồi cũng trở lại cho mà xem, quan trọng là mẹ phải nom sức khỏe của trẻ bằng cách chăm sóc từ bên trong. Đó là điều cần thiết và là yếu tố quan trọng nhất!
Tớ biết đó chỉ là giải pháp tạm thời nhưng nếu không hút mũi,bé thở không được thì biết làm thế nào hả mẹ???Vì đi làm suốt nên tớ cũng lơ là trong việc chăm con,chỉ biết cho bé uống sữa tăng cường hệ miễn dịch và bổ sung DHA & ARA mà không hề nghĩ đến lượng thức ăn và vitamin cung cấp cho bé mỗi ngày có đủ hay không???Nên tớ thật sự cảm thấy có lỗi với bé quá!!!Cảm ơn vì mẹ đã nhắc nhở:confused:

Ai mà biết ?
04-22-2009, 02:21 PM
Trị ho ở trẻ không khó mà không phải dùng thuốc ? Rất đơn giản, một ly nước chanh nóng hòa cùng một ít mật ong sẽ có công dụng trị bệnh. :)

meconnhaga
04-22-2009, 02:32 PM
mẹ này giống quảng cáo sữa nhỉ? chắc đi bán hàng thì đắt hàng lắm đây.

Cảm ơn mẹ đã khen , thế nhưng tiếc là tớ không phải là nhân viên bán hàng.Đây chỉ là kinh nghiệm mình chia sẻ với các mẹ mà lị.Sao lại coi đó là quảng cáo sữa được nhỉ?:confused:

mẹ Bảo Khánh
04-23-2009, 11:51 AM
Bé nhà mình cũng bi ho lần này là lần thứ hai rồi, sau lần này mình mới rút kinh nghiệm. Tại lần trước mình thấy bé khỏi là thôi ko uống nữa, mặc dù chưa hết liều, thế là mấy tuần sau bé bị lại. Lần này mặc dù thương con(vì mỗi lần uống thuốc bé khóc ghê lắm) nhưng mình vẫn cố cho bé uống hết thuốc(chỉ là siro thôi), bé uông khoang 2tuần thì mới hết hẳn đờm đấy. Các mẹ phải kiên trì, chữa dứt điểm cho bé.

legal
04-23-2009, 01:03 PM

Nhiều phụ huynh nghĩ rằng trẻ bị viêm xoang, viêm đường hô hấp, hen… nên xông mũi họng thường xuyên. Thực ra việc lạm dụng có thể khiến trẻ bị điếc và gặp nhiều biến chứng nguy hiểm khác.
Theo tiến sĩ Nguyễn Thị Ngọc Dinh, Bệnh viện Hồng Hà, Hà Nội, việc sử dụng máy xông mũi, họng ngày càng phổ biến tại các gia đình có con nhỏ bị các bệnh lý về đường hô hấp. Tuy nhiên, rất ít phụ huynh xông cho trẻ theo chỉ dẫn của bác sĩ.

Bị bệnh tim lại đi xông mũi họng

Cháu T., 9 tuổi, ở Vĩnh Tuy, Hà Nội rất hay bị viêm họng, sổ mũi. Nghe bạn bè mách dùng máy xông sẽ chữa trị rất tốt, mẹ cháu liền mua về và chỉ cần thấy con húng hắng ho là chị xông ngay cho con. Sau một thời gian sử dụng, cháu T. có biểu hiện suy giảm thính giác, nghe không rõ. Đưa con đi khám tại bệnh viện, chị tá hỏa khi được bác sĩ cho biết T. bị điếc do bị xông mũi họng quá nhiều.

Một trường hợp khác là bé H. 18 tháng tuổi ở Nam Định. Thấy con thường khó thở, quấy khóc, nghĩ bé bị bệnh về đường hô hấp, người mẹ mua máy xông mũi họng về nhà tự điều trị cho con. Tuy nhiên, các cơn khó thở của bé H. xuất hiện nhiều hơn và càng ngày bé càng biếng ăn, còi cọc. Đi khám tại bệnh viện, bác sĩ cho biết bé H. bị khó thở là do có bệnh lý về tim chứ không phải mắc bệnh về đường hô hấp. Việc xông mũi, họng trong trường hợp này là không đúng và càng làm cho bệnh tim phát triển nặng hơn do không được điều trị kịp thời.

Theo tiến sĩ Dinh, Bệnh viện Hồng Hà đã từng tiếp nhận khá nhiều trường hợp trẻ đến trong tình trạng bệnh nặng hoặc gặp các biến chứng nguy hiểm vì cha mẹ lạm dụng xông mũi họng tại nhà.

Khám tai mũi họng cho trẻ ở Bệnh viện Nhi Trung ương. Ảnh: Phương Uyên.

Mắc nhiều bệnh nếu xông không đúng cách

Theo tiến sĩ Hoàng Hồng Thái, khoa Hô hấp Bệnh viện Bạch Mai, xông họng (khí dung) là phương pháp điều trị rất hiệu quả, có tác dụng chữa trị hoặc hỗ trợ điều trị một số bệnh về đường hô hấp cấp hoặc mạn tính. Khi xông, hơi thuốc sẽ được máy đẩy ra tạo thành dạng hơi sương, tác dụng trực tiếp lên chỗ viêm nhiễm ở đường hô hấp. Trong khi đó, việc dùng thuốc sẽ cho tác dụng chậm hơn vì thuốc phải đi vào dạ dày, ngấm vào máu sau đó mới đến các tế bào bị viêm nhiễm.

Tuy nhiên, không phải trường hợp nào cũng dùng được khí dung. Việc xông mũi họng được chỉ định cho các trường hợp trẻ mắc bệnh viêm đường hô hấp (viêm mũi họng, viêm xoang, hen…), bị bệnh phổi tắc nghẽn mạn tính. Tuyệt đối không nên dùng đối với trẻ có cơ địa dị ứng, vì chỉ cần hít một lần đã có thể bị sốc do quá mẫn cảm và gây tử vong ngay lập tức.

“Điều đáng lo ngại là các bậc cha mẹ thường tự ý pha thuốc kháng sinh xông cho trẻ tại nhà mà không theo sự chỉ dẫn của bác sĩ. Thậm chí có trẻ bị khó thở không phải do bệnh đường hô hấp nhưng vì thiếu hiểu biết, người lớn vẫn xông cho trẻ”, tiến sĩ Thái cảnh báo.

Các bác sĩ khuyến cáo, khi xông mũi họng cho trẻ, việc sử dụng loại thuốc, liều lượng thuốc, thời gian xông và tần suất xông phải theo chỉ định. Việc dùng không đúng có thể dẫn đến ngộ độc thuốc khiến trẻ bị suy gan, suy thận, mắc bệnh về gân xương… Các loại tinh dầu giúp thông mũi, dễ thở cũng phải dùng theo chỉ định vì việc lạm dụng có thể làm giảm khứu giác của trẻ.

Khi trẻ có triệu chứng ù tai, chóng mặt, nghe kém sau khi xông mũi họng, cần dừng ngay và đến khám tại cơ sở y tế chuyên khoa. Nếu xông 2-3 ngày mà bệnh tình của trẻ không đỡ hoặc đỡ không đáng kể thì phải đến bác sĩ tái khám.

Theo Đất Việt

TRIEUTHAITUAN
04-23-2009, 02:49 PM
Ban co the cho to dia chi o Canh do duoc khong, con to bi kho khe lau roi cung uong nhieu thuoc ma khong khoi, thay toi no qua. 2 thang nay chang len kg nao ca. hu hu hu ...

meainhu
04-23-2009, 03:00 PM
Ui , mẹ chia sẻ thông tin này bổ ích thật đấy.Tờ cũng hay thấy có nhiều mẹ đưa con đi xông mũi lắm.Trộm vía là nhóc nhà tớ chưa đi bao giờ.Hì.Con tớ có dạo cũng khò khè , tớ cho uống mật ong với chanh nóng.Thế là khỏe!Nhưng hết bệnh rồi thì tớ cũng phải bổ sungcho nhóc nhiều chất dinh dưỡng , uống sữa tăng cường hệ miễn dịch hàng ngày nhằm tăng sức đề kháng.Nhóc khỏi bị phát bệnh lại.Phòng bệnh hơn chữa bệnh mà lị.

TOMSUFASHION.COM
04-24-2009, 08:04 AM
Cảm ơn mẹ đã khen , thế nhưng tiếc là tớ không phải là nhân viên bán hàng.Đây chỉ là kinh nghiệm mình chia sẻ với các mẹ mà lị.Sao lại coi đó là quảng cáo sữa được nhỉ?:confused:

Tại mình đọc xong bài mẹ nó thấy cũng muốn mua sữa đó cho con mình dùng. Ths

MumMumMum
04-24-2009, 01:08 PM
[QUOTE=meconnhaga;588953]

Mẹ nói chí phải nhở!:finga:Con tớ ngoài việc uống Enfa A+ có hệ miễn dịch 3 chiều , giúp bảo vệ tí toàn diện , chống lại các bệnh thông thường như hô gấp , tiêu hóa và các bệnh nhiễm khuẩn khác , tớ còn cho bé ăn nhiều thực phẩm có chứa vitamin A như cà rốt , bí ngô...Nhờ thế mà con tớ mới khỏe mạnh , đáng yêu đó chứ.:pMọi người cứ khen tớ là sao nuôi con khéo thế.:p

Ai mà biết ?
04-24-2009, 02:50 PM
Mẹ í khéo nuôi con nhỉ ! Chỉ cần bé nó qua được bệnh lặt vặt thì việc bổ sung dưỡng chất để bé phát triển tốt hơn thì chẳng còn phải lo nhiều nữa. Nhưng làm sao để chọn được cho bé loại sữa nào là tốt nhất ? Nhìn quảng cáo thì cái nào cũng hay, cũng muốn mua :D ..

cadoilamme
04-24-2009, 02:56 PM
Mẹ í khéo nuôi con nhỉ ! Chỉ cần bé nó qua được bệnh lặt vặt thì việc bổ sung dưỡng chất để bé phát triển tốt hơn thì chẳng còn phải lo nhiều nữa. Nhưng làm sao để chọn được cho bé loại sữa nào là tốt nhất ? Nhìn quảng cáo thì cái nào cũng hay, cũng muốn mua :D ..
Mẹ nói vui nhỉ,sữa nào cũng muốn mua vậy nếu có những loại bé không chịu uống thì thế nào??Có mà vứt đi à.hihii.Nói thì vui vậy thôi chứ nên chọn cho bé một loại sữa thích hợp mẹ nhé.:rolleyes:byebye

mamxanh_cuame
04-25-2009, 08:40 AM
Mình đang cho bé uống sữa tăng cường hệ miễn dịch,nhưng cu cậu nhà mình thì lùn tịt,mà thời nay con trai lùn thì bỏ bỏ:(...Vì vậy tớ định bổ sung cho bé thêm loại sữa tăng chiều cao.Không biết có được không,có mẹ nào đã cho bé uống vậy chưa???Cho mình lời khuyên nhé.:rolleyes:

mamxanh_cuame
04-25-2009, 08:45 AM
Tớ biết đó chỉ là giải pháp tạm thời nhưng nếu không hút mũi,bé thở không được thì biết làm thế nào hả mẹ???Vì đi làm suốt nên tớ cũng lơ là trong việc chăm con,chỉ biết cho bé uống sữa tăng cường hệ miễn dịch và bổ sung DHA & ARA mà không hề nghĩ đến lượng thức ăn và vitamin cung cấp cho bé mỗi ngày có đủ hay không???Nên tớ thật sự cảm thấy có lỗi với bé quá!!!Cảm ơn vì mẹ đã nhắc nhở:confused:
Mẹ nói vậy thì cố mà chăm con kĩ vào,vì điều quan trọng nhất để bé mau phát triển chính là sự chăm sóc và tình thương của người mẹ.Nếu bé đã chịu uống sữa từ lúc nhỏ thì không gì phải lo lắng mà điều quan trọng bây giờ là mẹ nên bổ sung cho bé nhiều vitamin vào nhé,nhưng đừng bổ sung quá liều lượng không khéo sẽ ảnh hưởng đến bé..:finga:

meainhu
04-25-2009, 11:35 AM

Sữa tốt nhất là sữa hợp với bé nhất đó mẹ àh.:rolleyes:Như con tớ từ nhỏ tới giờ chỉ hợp mỗi Enfa.Hiện thời , bé đang uống Enfa A+ có hệ miễn dịch 3 chiều đó , có thể bảo vệ bé chống lại những bệnh lặt vặt như khò khè ,bụng ọt ẹt.Tớ cảm thấy yên tâm hơn nhất là lúc thời tiết hay thay đổi thất thường như thế này.:rolleyes:

Ai mà biết ?
04-25-2009, 01:13 PM
Cảm ơn meainhu tư vấn, nhưng bé nhà mình đang bị ho và hay nôn thì có nên đổi sữa cho bé liền không hay phải đợi bé chóng khỏi ?

meoi_cutidanglon
04-27-2009, 12:54 PM
Cảm ơn meainhu tư vấn, nhưng bé nhà mình đang bị ho và hay nôn thì có nên đổi sữa cho bé liền không hay phải đợi bé chóng khỏi ?
Bé nhà bạn nôn và ho có ảnh hưởng đến sữa mà bạn đang cho bé uống hiện giờ không?Nếu ảnh hưởng thì nên đổi liền bây giờ,còn thì đợi bé khỏi bệnh rồi đổi,như thế sẽ an toàn và bé cũng nhanh chóng thích nghi với loại sữa mới hơn???chúc bé mau khỏi bệnh:rolleyes:

meainhu
04-27-2009, 01:39 PM

Ủa?Vậy là con cậu uống sữa vào là ho và nôn ra hả? Hay sao?Cậu nên tìm hiểu nguyên nhân kĩ chớ vội đổi sữa.Còn nếu con cậu bị ho do thời tiết thì cậu nên tăng cường hệ miễn dịch thông qua dinh dưỡng trong bữa ăn hàng ngày và cho bé uống loại sữa mà có hệ miễn dịch ấy nhằm bảo vệ bé tốt hơn.:p

legal
04-27-2009, 03:48 PM
Sắp vào mùa mưa, thời điểm giao mùa là lúc trẻ dễ mắc một số bệnh về hô hấp, tiêu hóa... nhất là trẻ nhỏ, cơ thể còn non yếu, hệ miễn dịch kém, rất dễ để trẻ mắc các bệnh ở đường hô hấp và cả đường tiêu hóa .. bé nhà mẹ có lẽ cũng đang thuộc diện trường hợp đó!
Vì thế cho nên tăng cường hệ miễn dịch cho trẻ đang được xem là một trong những yếu tố chính giúp bé đối phó với các bệnh nhiễm trùng đường tiêu hóa và ngược lại đường ruột khỏe mạnh là yếu tố cơ bản để tăng cường hệ miễn dịch đấy bạn ạ! :)

Bin Bin
04-27-2009, 04:20 PM
nhà mình vẫn uống Enfa tăng cường miễn dịch thế mà ốm vẫn hoàn ốm, bó tay

Bin Bin
04-27-2009, 04:43 PM

meainhu
04-28-2009, 08:35 AM
Theo tớ được biết thì dòng sản phẩm Enfa A+ của Meadjohnson tăng cường hệ miễn dịch 3 chiểu nhằm giúp bảo vệ trẻ một cách toàn diện từ 3 nhóm bệnh phổ biến và nguy hiểm hàng đầu: hô hấp , tiêu hóa , bệnh nhiễm khuẩn thông thường.

bibi_bobo
04-28-2009, 08:46 AM
Nhà mình vẫn uống Enfa tăng cường miễn dịch thế mà ốm vẫn hoàn ốm, bó tay
Ơ mẹ này vui tính ghê,cứ hể cho bé uống sữa tăng cường hệ miễn dịch là mập sao???vậy thì các chất dinh dưỡng như rau,thịt,củ,quả...bỏ đi hết à???:confused:

bibi_bobo
04-28-2009, 08:56 AM
Theo tớ được biết thì dòng sản phẩm Enfa A+ của Meadjohnson tăng cường hệ miễn dịch 3 chiểu nhằm giúp bảo vệ trẻ một cách toàn diện từ 3 nhóm bệnh phổ biến và nguy hiểm hàng đầu: hô hấp , tiêu hóa , bệnh nhiễm khuẩn thông thường.

Tớ cũng thấy Mead johnson quảng cáo vậy đó,nhưng có bảo vệ miễn dịch cho bé hay không thì phải cho uống thử mới biết.Tớ cũng nghe nói trong sữa có hàm lượng DHA & ARA,vitamin và selen,...những dưỡng chất cần thiết hỗ trợ khả năng đáp ứng tỉ lệ miễn dịch cho bé đồng thời giảm tỉ lệ mắc bệnh ở đường hô hấp giúp bé yêu phát triển tốt.Chắc mình cũng phải đổi sữa mới cho bé thôi..mình cũng đang cho bé uống Enfa nên chắc việc đổi quan sữa Enfa A+ hệ miễn dịch cũng không khó khăn đâu..:finga:

cuongcon
04-28-2009, 11:20 AM
bạn thử lấy 1 ít gứng tươi ,1 ít mật ong cho vào hấp cho bé uống

ku lượm
04-28-2009, 03:35 PM

Đâu phải nói uống sữa tăng cường hệ miễn dịch là có thể bé có thể miễn dịch ngay được. Chúng ta cần phải kích thích vai trò của miễn dịch trong cơ thể bé thì mới hoàn thiện được. Mẹ đã tìm hiểu thông tin đó chưa ? :rolleyes::rolleyes:

Bống_Cún
04-28-2009, 03:46 PM
Sao mấy trang sau của topic này toàn nhắc tới Enfa nhỉ ??? Mọi người có kinh nghiệm gì hay ngoài uống sữa miễn dịch tốt để chống lại bệnh ho có đờm thì chia sẻ cho mọi người nhé. Bé nhà tớ qua cái tuổi bắt buộc phải uống sữa bột roài, bây h mẹ cháu hết xiền nên cứ sữa tươi mà táng thôi :)
@ mẹ bibi_bobo: miền Nam kêu gầy là ốm, còn bác Bin Bin nói ý ở đây là bé uống sữa miễn dịch sao vẫn hay bị ốm vặt ý, vì chủ đề này chúng ta đang bàn tới bệnh ho của con mà, chứ có nói gì tới béo và gầy đâu

Bống_Cún
04-28-2009, 03:47 PM
Đâu phải nói uống sữa tăng cường hệ miễn dịch là có thể bé có thể miễn dịch ngay được. Chúng ta cần phải kích thích vai trò của miễn dịch trong cơ thể bé thì mới hoàn thiện được. Mẹ đã tìm hiểu thông tin đó chưa ? :rolleyes::rolleyes:

kích thích thế nào hả bác ? Mẹ cháu ít thông tin quá:rolleyes:

Mẹ Bảo Bình
04-28-2009, 09:03 PM
Tớ thấy đúng đấy, hoặc các mẹ dùng lá húng chanh + đường phèn + quất thì còn hiệu quả hơn vì lá húng chanh chữa ho và long đờm rất tốt mà không có hại gì cả, lại dễ uống.

MumMumMum
04-29-2009, 08:04 AM
Ơ mẹ này vui tính ghê,cứ hể cho bé uống sữa tăng cường hệ miễn dịch là mập sao???vậy thì các chất dinh dưỡng như rau,thịt,củ,quả...bỏ đi hết à???:confused:
Mẹ nói chí phải!Đâu thể nuôi con bằng sữa không , mà phải bổ sung các thực phẩm có chứa đầy đủ dinh dưỡng , các chất giúp tăng trưởng.Có vậy thì trẻ mới tăng cân và chiều cao được.Còn việc uống sữa có hệ miễn dịch là để bảo vệ trẻ toàn diện , giúp trẻ hạn chế nhiễm bệnh.:rolleyes:

nguyenvunam
04-29-2009, 10:19 AM
con minh cung hay bi ho va co dom, minh lay nghe gia ra lay nuoc va cho vai giot mat ong hap len cho chau uong khoang 2 thia ca phe 3 lan/ngay,uong khoang 2 lan la thay do ho, 3 ngay la thay khoi han.cac me thu cach nay xem nhe

Licosy
04-29-2009, 10:30 AM
con minh cung hay bi ho va co dom, minh lay nghe gia ra lay nuoc va cho vai giot mat ong hap len cho chau uong khoang 2 thia ca phe 3 lan/ngay,uong khoang 2 lan la thay do ho, 3 ngay la thay khoi han.cac me thu cach nay xem nhe

Con mình ho cả tuần nay rùi, thử đủ cách và nhất định ko cho con uống kháng sinh. Tối nay sẽ thử thêm cách này của mẹ nó nữa xem thê nào. Mỗi lần giã khoảng bao nhiêu nghệ để có được 2 thìa cà phê sau khi hấp hả mẹ nó?

nguyenvunam
04-29-2009, 10:52 AM
Con mình ho cả tuần nay rùi, thử đủ cách và nhất định ko cho con uống kháng sinh. Tối nay sẽ thử thêm cách này của mẹ nó nữa xem thê nào. Mỗi lần giã khoảng bao nhiêu nghệ để có được 2 thìa cà phê sau khi hấp hả mẹ nó?

gia khoang 3 cu nghe, tron voi 1 thia ca phe mat ong, cho them 1 chut nuoc trang roi hap len hoac cho vao lo vi song quay. cho day de uong ca ngay ban ạ.

mecon_online
04-29-2009, 11:02 AM
Điều quan trọng là phải cho trẻ nghỉ ngơi, uống nhiều nước, đặc biệt là nước lọc hay nước trái cây giúp loãng đàm. Chia bữa ăn của trẻ thành nhiều lần, tránh ăn quá no dễ gây nôn sau ho. Không cho trẻ nằm phòng máy lạnh, tiếp xúc trực tiếp với quạt máy. Không cho trẻ tiếp xúc với khói thuốc lá. Cho trẻ uống thuốc theo dúng chỉ dẫn của bác sĩ nữa ...

nanaductan
04-29-2009, 12:13 PM
Mình cũng có một chút kinh nghiệm về vấn đề này không biết có giúp ích gi được cho các mẹ không. Nhưng mình cứ xin đưa ra để mọi người cùng tham khảo.
Bé bị ho có đờm nguyên nhân chủ yếu la do bé bi chảy nước mũi. Khi bé bi sổ mũi, một phần chảy ra ngoài ta có thể nhìn thấy được nhưng cũng có một phần lớn đã chảy xuống họng của bé. Mà nhiều khi nước mũi sẽ chảy xuống dưới họng trước khi chảy ra ngoài cho chúng ta nhìn thấy. Triệu chứng ban đầu thường la ho khan sau 1 vai ngày thì nghe tiếng ho bắt đầu nặng hơn, nghĩa la đã có đờm trong phế quản.
Điều này ảnh hưởng rất nhiều đến sức khỏe cũng như ăn uống của trẻ.
Vậy chúng ta nên chăm sóc trẻ như thế nào? Theo kinh nghiệm chăm sóc hai bé hay bi tai mũi họng nhà mình thì mình thấy thế này:
1/ Hàng ngày nên rửa mũi bằng nước muối sinh lý hoặc nước biển. Với những bé dưới 01 tuổi bạn nên nhỏ nhiều vào hai bên mũi rồi dùng dụng cụ hút mũi thủ công hút hết ra.Nếu không hút được thì vẫn nên nhỏ nhiều để nước muối chảy xuống họng làm trôi hết các chất nhầy bẩn đang đọng lại o VA của bé. Đối với những bé lớn hơn bạn nên dùng xi lanh 10 bơm dần nước vào hai lỗ mũi của bé, vữa bơm vừa hút ra bằng ống hút thủ công hoặc máy hút đờm giãi. ( Hiện nay, máy hút đờm giãi có bán rất nhiều trên thị trường. Giá máy vào khoảng: 1500.000 VND. Tuy hơi cao nhưng đầu tư một lần ma được lợi ích dài lâu. Các mẹ có thể tìm mua o các cửa hàng thiết bị y tế gia đình).
Một điều cần lưu ý là trước khi nhỏ mũi hay rửa mũi cho bé bằng nước muối sinh lý bạn nên ngâm qua nước nóng. Nếu dùng nước muối lạnh mũi của con bạn se còn viêm hơn.
Tác dụng của việc rửa mũi:
- Loại bỏ tất cả các chất bụi bẩn bé hít thở hàng ngày.
- Làm khô mũi, tống hết các vi khuẩn co hại ra khỏi mũi.
2/ Việc rữa mũi nên thực hiện hàng ngày, dù bé có sổ mũi hay không. Vì điều này giúp bạn loại bỏ hết những thứ có hại ra khỏi mũi bé.
3/ Khi thấy bé bị hắt hơi liên tục la phảii nghĩ ngay tới việc bé đang bi dị ứng với cái gì đó( Có thể là thời tiêt, hoặc bụi bặm, mùi hương). Bạn cân rửa mũi ngay cho bé để tránh tình trạng chuyển thành cảm cúm hoặc gây sổ mũi cho bé.
4/ Khi bé đã bị ho có đờm, việc nuốt thức ăn với bé là rất khó. Bạn nên cho bé ăn loãng hơn thường ngày một chút sẽ giúp bé dẽ nuốt hơn. Cho bé ăn từng it một và không nên cố. Cố gắng không để bé bị trớ. Vì nếu bé bị trớ không những bé bị đói, bạn bi căng thắng vì tiếc công mà quan trọng hơn là thức ăn có thể bị xộc lên mũi trong quá trình bé trớ gây ra viêm mũi nặng hơn.
5/ Tuyệt đối không cho bé ăn hoa quả, uống sữa hay ăn thêm bữa trước khi đi ngủ ít nhất 2 tiếng. Vì việc làm này của bạn có thể khiến bé bị trào ngược thực quản trong khi ngủ, khiến bé cang bị viêm họng nặng hơn.

Việc rửa mũi hàng ngày không những nên thực hiện cho bé mà bạn cũng nên thực hiên cho ca nhà. Điều này rất tốt đấy bạn ạ. Hiện nay, cả nhà minh ngày nao cũng rửa mũi mỗi tối môt lần và rất có hiệu quả. Hai bé nhà mình ít phải đi bác sĩ hơn và cũng tiết kiệm được rất nhiều tiền cho gia đình.
Trên đây là những kinh nghiệm của mình. Cám ơn các mẹ! Chúc các bé yêu luôn khỏe mạnh!

cadoilamme
04-29-2009, 02:01 PM
Sao mấy trang sau của topic này toàn nhắc tới Enfa nhỉ ??? Mọi người có kinh nghiệm gì hay ngoài uống sữa miễn dịch tốt để chống lại bệnh ho có đờm thì chia sẻ cho mọi người nhé. Bé nhà tớ qua cái tuổi bắt buộc phải uống sữa bột roài, bây h mẹ cháu hết xiền nên cứ sữa tươi mà táng thôi :)
@ mẹ bibi_bobo: miền Nam kêu gầy là ốm, còn bác Bin Bin nói ý ở đây là bé uống sữa miễn dịch sao vẫn hay bị ốm vặt ý, vì chủ đề này chúng ta đang bàn tới bệnh ho của con mà, chứ có nói gì tới béo và gầy đâu
Trời mẹ thử nghĩ mà xem,cho bé uống sữa tăng cường hệ miễn dịch cũng mục đích là mong bé mau lớn khỏe mạnh có nhiều sức đề kháng để bé phát triển tốt hơn đồng thời giúp bé phần nào giảm bớt các bệnh : ho khò khè,khó thở...(chứ mẹ cho bé uống sữa quài, bệnh của bé thì không giảm mà cứ ốm miết thì liệu có còn cho bé uống sữa nữa không??)

Bống_Cún
04-29-2009, 07:41 PM
Trời mẹ thử nghĩ mà xem,cho bé uống sữa tăng cường hệ miễn dịch cũng mục đích là mong bé mau lớn khỏe mạnh có nhiều sức đề kháng để bé phát triển tốt hơn đồng thời giúp bé phần nào giảm bớt các bệnh : ho khò khè,khó thở...(chứ mẹ cho bé uống sữa quài, bệnh của bé thì không giảm mà cứ ốm miết thì liệu có còn cho bé uống sữa nữa không??)
ờ nhỉ, thảo nào các hãng sữa bây h đua nhau quảng cáo miễn dịch. Một thời uống sữa để chân dài,sau đó để phát triển trí óc, bây h là miễn dịch. Iem ít thông tin nên bây h mới cập nhật tới mốt cũ là uống sữa để mong con iem chân dài thôi ạ :confused:

meconnhaga
05-04-2009, 08:01 AM

Mẹ nói chí phải, có thuốc tiên cũng không thể nào uống vào là khỏi ngay được.Cái gì cũng cần phải có thời gian.Uống sữa miễn dịch cũng vậy.Bên cạnh việc uống sữa , còn cần bổ sung nhiều chất dinh dưỡng khác nữa như vitamin , khoáng chất.Có thế thì mới giúp bảo vệ trẻ toàn diện được.:)

yupoo
05-04-2009, 09:37 AM
Mình cũng có một chút kinh nghiệm về vấn đề này không biết có giúp ích gi được cho các mẹ không. Nhưng mình cứ xin đưa ra để mọi người cùng tham khảo.
Bé bị ho có đờm nguyên nhân chủ yếu la do bé bi chảy nước mũi. Khi bé bi sổ mũi, một phần chảy ra ngoài ta có thể nhìn thấy được nhưng cũng có một phần lớn đã chảy xuống họng của bé. Mà nhiều khi nước mũi sẽ chảy xuống dưới họng trước khi chảy ra ngoài cho chúng ta nhìn thấy. Triệu chứng ban đầu thường la ho khan sau 1 vai ngày thì nghe tiếng ho bắt đầu nặng hơn, nghĩa la đã có đờm trong phế quản.
Điều này ảnh hưởng rất nhiều đến sức khỏe cũng như ăn uống của trẻ.
Vậy chúng ta nên chăm sóc trẻ như thế nào? Theo kinh nghiệm chăm sóc hai bé hay bi tai mũi họng nhà mình thì mình thấy thế này:
1/ Hàng ngày nên rửa mũi bằng nước muối sinh lý hoặc nước biển. Với những bé dưới 01 tuổi bạn nên nhỏ nhiều vào hai bên mũi rồi dùng dụng cụ hút mũi thủ công hút hết ra.Nếu không hút được thì vẫn nên nhỏ nhiều để nước muối chảy xuống họng làm trôi hết các chất nhầy bẩn đang đọng lại o VA của bé. Đối với những bé lớn hơn bạn nên dùng xi lanh 10 bơm dần nước vào hai lỗ mũi của bé, vữa bơm vừa hút ra bằng ống hút thủ công hoặc máy hút đờm giãi. ( Hiện nay, máy hút đờm giãi có bán rất nhiều trên thị trường. Giá máy vào khoảng: 1500.000 VND. Tuy hơi cao nhưng đầu tư một lần ma được lợi ích dài lâu. Các mẹ có thể tìm mua o các cửa hàng thiết bị y tế gia đình).
Một điều cần lưu ý là trước khi nhỏ mũi hay rửa mũi cho bé bằng nước muối sinh lý bạn nên ngâm qua nước nóng. Nếu dùng nước muối lạnh mũi của con bạn se còn viêm hơn.
Tác dụng của việc rửa mũi:
- Loại bỏ tất cả các chất bụi bẩn bé hít thở hàng ngày.
- Làm khô mũi, tống hết các vi khuẩn co hại ra khỏi mũi.
2/ Việc rữa mũi nên thực hiện hàng ngày, dù bé có sổ mũi hay không. Vì điều này giúp bạn loại bỏ hết những thứ có hại ra khỏi mũi bé.
3/ Khi thấy bé bị hắt hơi liên tục la phảii nghĩ ngay tới việc bé đang bi dị ứng với cái gì đó( Có thể là thời tiêt, hoặc bụi bặm, mùi hương). Bạn cân rửa mũi ngay cho bé để tránh tình trạng chuyển thành cảm cúm hoặc gây sổ mũi cho bé.
4/ Khi bé đã bị ho có đờm, việc nuốt thức ăn với bé là rất khó. Bạn nên cho bé ăn loãng hơn thường ngày một chút sẽ giúp bé dẽ nuốt hơn. Cho bé ăn từng it một và không nên cố. Cố gắng không để bé bị trớ. Vì nếu bé bị trớ không những bé bị đói, bạn bi căng thắng vì tiếc công mà quan trọng hơn là thức ăn có thể bị xộc lên mũi trong quá trình bé trớ gây ra viêm mũi nặng hơn.
5/ Tuyệt đối không cho bé ăn hoa quả, uống sữa hay ăn thêm bữa trước khi đi ngủ ít nhất 2 tiếng. Vì việc làm này của bạn có thể khiến bé bị trào ngược thực quản trong khi ngủ, khiến bé cang bị viêm họng nặng hơn.

Việc rửa mũi hàng ngày không những nên thực hiện cho bé mà bạn cũng nên thực hiên cho ca nhà. Điều này rất tốt đấy bạn ạ. Hiện nay, cả nhà minh ngày nao cũng rửa mũi mỗi tối môt lần và rất có hiệu quả. Hai bé nhà mình ít phải đi bác sĩ hơn và cũng tiết kiệm được rất nhiều tiền cho gia đình.
Trên đây là những kinh nghiệm của mình. Cám ơn các mẹ! Chúc các bé yêu luôn khỏe mạnh!

Kinh nghiệm của mẹ cũng hay đấy. Nhưng theo được biết thì nước dùng để rửa mũi là nước muối sinh lý Natri Clorid 0,9%, không được tự pha vì khi pha không đúng nồng độ sẽ làm rất đau mũi bé. về lâu dài sẽ không tốt cho khướu giác của bé. Và nhiệt độ nước trước khi bơm vào mũi bé phải đạt 34-37 độ C, khi nước quá lạnh sẽ làm cháu rất cay mũi
Điều đặc biệt khi hút sạch nước từ mũi bé ra phải dùng miệng ngậm kín 2 lỗ mũi của bé. Nếu dùng các ống hút mũi có bán trên thị trường thì phải bịt bên mũi kia lại, nhưng rất khó khi làm như vậy và cũng không làm sạch được nhu hút bằng miệng. Thường thì dùng miệng là phương pháp các mẹ hay dùng nhất đấy !

mamxanh_cuame
05-04-2009, 02:06 PM
Mẹ nói chí phải, có thuốc tiên cũng không thể nào uống vào là khỏi ngay được.Cái gì cũng cần phải có thời gian.Uống sữa miễn dịch cũng vậy.Bên cạnh việc uống sữa , còn cần bổ sung nhiều chất dinh dưỡng khác nữa như vitamin , khoáng chất.Có thế thì mới giúp bảo vệ trẻ toàn diện được.:)
Sữa công thức thì luôn quảng cáo như vậy,nhưng chủ yếu là chúng ta nên kết hợp sữa và vitamin trong mỗi bữa ăn hằng ngày,như thế bé sẽ tăng cường sức đề kháng và được bảo vệ an toàn bởi các dịch bệnh.:rolleyes:

Trần Thị Hương
05-04-2009, 02:47 PM
Cac me oi! CHo em hoi chut. Cu con nha em hay ho lam. Co thay doi thoi tiet la ho. DAo nay cu dung khang sinh khoang 15 den 20 ngay la lai ho lai. Em lo qua cac me ah. Ma da ho thi chi co len vien Nhi mua thuoc uong thi moi khoi chu uong thuoc o nha thi chang an thua gi. Em phai lam the nao bay gio ha cac me?

nanaductan
05-04-2009, 06:37 PM
Chi thử cho bé đi khám o địa chỉ này xem. Nha em khám ở đó 4 năm roi thấy tốt lắm, bác sĩ rất nhiệt tình chỉ mội tội đông lắm. Chị cần đăng ký số khám trước.
Bác Sĩ Phong
ĐC: Số 35A- Ngõ 109 Trường Chinh.
ĐT: 04-38686254.

ku lượm
05-05-2009, 09:12 AM
Cac me oi! CHo em hoi chut. Cu con nha em hay ho lam. Co thay doi thoi tiet la ho. DAo nay cu dung khang sinh khoang 15 den 20 ngay la lai ho lai. Em lo qua cac me ah. Ma da ho thi chi co len vien Nhi mua thuoc uong thi moi khoi chu uong thuoc o nha thi chang an thua gi. Em phai lam the nao bay gio ha cac me?

Mẹ đừng quá lạm dụng vào kháng sinh như thế ! Nếu đã hợp với thuốc của viện Nhi thì sao mẹ không chữa cho cu cậu bằng cách đó ? Bây giờ thời tiết hay thay đổi thất thường, mẹ nên cố giữ kĩ cho cu cậu tránh sự tác động của môi trường cũng là một cách phòng bệnh đấy !

BEHUY
05-05-2009, 11:01 AM
Tớ thấy đúng đấy, hoặc các mẹ dùng lá húng chanh + đường phèn + quất thì còn hiệu quả hơn vì lá húng chanh chữa ho và long đờm rất tốt mà không có hại gì cả, lại dễ uống.

mình ko biết cây hng1 chanh là húng gì nữa vì mình hỏi ai họ cũng nói mói nghe thấy cây húng chanh đấy , bạn có thể đưa hình cây húng chanh lên đc ko, thanks !

meoi_cutidanglon
05-05-2009, 12:28 PM

Trời ơi,chăm con kiểu này tiêu rồi bạn ơi.Ai đời lại đi khám bác sĩ mà cứ tiêm kháng sinh cho bé miết vậy.Lạm dụng quá mức,bạn nên đi khám theo địa chỉ mà mẹ kia cho đi,bé còn nhỏ mà tiêm kháng sinh chắc lớn không nổi luôn quá.:ANAL:

menamlun29
05-05-2009, 01:40 PM
:p
Trời ơi,chăm con kiểu này tiêu rồi bạn ơi.Ai đời lại đi khám bác sĩ mà cứ tiêm kháng sinh cho bé miết vậy.Lạm dụng quá mức,bạn nên đi khám theo địa chỉ mà mẹ kia cho đi,bé còn nhỏ mà tiêm kháng sinh chắc lớn không nổi luôn quá.:ANAL:

Tớ nghĩ tiêm nhiều kháng sinh cho trẻ là không có tốt.Tiêm riết bé lờn thuốc luôn đấy.Tớ thì ít khi cho nhóc tiêm hay uống kháng sinh lắm.Tớ chỉ cho con ăn nhiều chất dinh dưỡng , uống sữa tăng cường hệ miễn dịch giúp bé tăng sức đề kháng lướt qua bệnh.:p

BEHUY
05-05-2009, 02:20 PM

mẹ này nói đúng đấy , nhưng con bệnh thì chỉ biết đưa tới bác sĩ khám thôi mà khám thì bsi4 lại kê toa kháng sinh và lại tái khám và đã theo rồi thì phải theo tiếp cho khỏi, nhưng rốt cục uống kháng sinh hoài ko khỏi bệnh :oops::oops:
Vì nhóc nhà em cũng vậy nè, mà chẳng biết cho con uống thuốc gì cho khỏi ho đàm , sổ mũi nữa chán quá các mẹ ơi:ANAL::ANAL:

nanaductan
05-05-2009, 03:05 PM
mẹ này nói đúng đấy , nhưng con bệnh thì chỉ biết đưa tới bác sĩ khám thôi mà khám thì bsi4 lại kê toa kháng sinh và lại tái khám và đã theo rồi thì phải theo tiếp cho khỏi, nhưng rốt cục uống kháng sinh hoài ko khỏi bệnh :oops::oops:
Vì nhóc nhà em cũng vậy nè, mà chẳng biết cho con uống thuốc gì cho khỏi ho đàm , sổ mũi nữa chán quá các mẹ ơi:ANAL::ANAL:

Giống con em quá! Nhưng giờ bé đỡ hơn rồi. Từ khi em cho be nao VA thi gio be da do rat nhiều rồi, đỡ cả dị ứng thời tiết nhé.

meconnhaga
05-06-2009, 08:38 AM

Dạo này thời tiết cũng hay thay đổi thất thường nhưng rất may là con mình vẫn không có dấu hiệu khò khè hay bụng ọt ẹt.Mình cho con ăn nhiều thực phẩm có chứa vitamin A , E , C , đồng thời uống sữa Enfa có hệ miễn dịch 3 chiều mỗi ngày.Nhờ thế mà nhóc có sức đề kháng tốt , có thể chống lại những bệnh thông thường do thời tiết.:ANAL:

Bống_Cún
05-06-2009, 08:43 AM

mẹ bé Huy đã thử cho con uống Broncho Vaxom của viện Nhi chưa ? Mình thấy nhiều người khen lắm đấy.
Mà sữa miễn dịch tốt thế không biết có tốt cho người lớn không nhỉ ? Thời tiết thay đổi thế này mẹ cháu cứ hắt hơi sổ mũi suốt. Hay bon chen uống sữa của con luôn :ANAL:

legal
05-06-2009, 09:36 AM
Lá hẹ hấp mật ong quất cũng được đấy. Lá húng chanh rất khó tìm mẹ à !

mayman_khiduoclamme
05-06-2009, 09:50 AM
Giống con em quá! Nhưng giờ bé đỡ hơn rồi. Từ khi em cho be nao VA thi gio be da do rat nhiều rồi, đỡ cả dị ứng thời tiết nhé.
Con em cũng đi đến bác sĩ để khám nhưng hình như khám cho xong thì phải.Các trẻ nhỏ thì cứ bệnh liên hồi,còn cách nào khác ngoài tiêm kháng sinh đâu.Chỉ còn cách cho bé ăn uống đúng cách bổ sung sữa và vitamin,để bé không còn bị ho và khó thở (nghẹt mũi),chứ cháu cứ nghẹt mũi em thấy không nỡ chị à.:-k

me ha my
05-06-2009, 02:25 PM
Chao cac me!
Mình mới đăng ký làm thành viên nhưng đa từ lâu mình đã theo dõi diễn đàn rồi. Mình đã có hai cháu nhưng cả hai đều bị họng, suốt ngày ho và nhiều đờm.Mình cũng làm đủ cách, đủ loại thuốc nhưng Hiện tại mình đang cho hai đứa nhà mình uống thuốc nam, thấy cũng đỡ hơn trước. Địa chỉ 17 Trần Xuân Soạn, ko biết mẹ nào đã cho con uống thử chưa

hongtrangtran
05-06-2009, 02:43 PM
Thuốc nam thì mình hong rành lắm. Bé được nhiêu tuổi rồi? Bác sĩ nói bé bị gì? Có thể bé bị viêm hô hấp trên đó. Theo mình thì cần giử ấm cho bé, cho bé khọt nước muối. Có thể uống thuốc tan đàm (acemuc) uống thêm calci nữa. Để bị lâu quá dể bị viêm phổi lắm đó. Chuac bé sớm khỏi bịnh nha.

http://my.opera.com/hongtrangtran

HoangleminhNghia
05-06-2009, 02:48 PM
Bạn đã tinm ra cách chưa? con bạn có hay bi không, nhất là luc thay đổi thời tiết?
Con mình cung bị ho va kéo đàm, mình cho cháu đi khám các nơi rồi cả nhi trung ương nhưng bác sĩ xung cỉ kê toàng khang sinh va thuốc bổ thôi,nặng thì bảo tiêm nhưng mình không muôn cho cháu dung kháng sinh vì không tốt cho bé(con mình mới 17th).Minh cho bé đi xông họng thấy đỡ hẳn, chỉ vai hôm là khỏi. Mình còn cho bé ăn thuôc Cam thấy cháu khỏi hẳn mà ăn uống cũng tốt hơn.
Bạn thử làm như mình xem.

meyeuQuocAnh
05-07-2009, 09:56 AM
Mình thường dùng loại thuốc trị ho hay được dùng là thuốc kháng histamin, có tác dụng chống dị ứng nhưng cũng có tác dụng làm dịu, giảm ho (thuốc có dạng sirô hoặc thuốc nước). Thuốc chỉ chứa một hoạt chất kháng histamin có thể kể: sirô Phénergan, sirô Théralène. Còn thuốc chứa nhiều thành phần giảm ho, trong đó thành phần là kháng histamin và thuốc ức chế ho là dextromethorphan, có thuốc nước Pulmofar, sirô Toplexil, sirô Atussin v.v...
Đặc biệt, thuốc trị ho chứa hoạt chất chứa kháng histamin này có tác dụng phụ là gây buồn ngủ. Tiếc là có một số cha mẹ lạm dụng tác dụng phụ gây buồn ngủ cho trẻ uống sirô Phénergan hay sirô Théralène giống như thuốc ngủ để trẻ không quấy, không khóc đêm và dùng vài ngày, từ tháng này sang tháng kia :( . Xin lưu ý, dùng như thế rất có hại cho sức khỏe của trẻ đấy. Không chỉ có thuốc loại này, mà bất cứ loại thuốc nào, nếu không có sự chỉ định của bác sĩ điều trị, ta không bao giờ cho trẻ dùng dài ngày, từ tháng này sang tháng kia. Và một điều nữa lưu ý thêm, loại thuốc kháng histamin trị ho này không nên dùng trong trường hợp ho có đàm như bị hen suyễn, viêm nhiễm đường hô hấp dưới vì thuốc làm khô quánh đàm, giảm ho nên khó tống đàm có thể làm tắc đàm.

Nếu để trị ho có đàm đặc, khó khạc, có loại thuốc làm loãng đàm tức làm giảm độ quánh đặc của đàm nhầy trong phế quản như: Mucomyst, Exomuc... Các mẹ tham khảo xem, mình cũng đã dùng rồi. Ok lắm! :eek:

Hanni09
05-07-2009, 10:51 AM

ho là nguy hiểm lắm đó các mẹ, trước mình mỗi khi con ho là mình cuống cả lên nhưng giờ thì mình đã có kinh nghiệm hơn nhiều .
bạn thử tham khảo bài viết sau xem cơn ho của con bạn từ nguyên nhân gì rồi theo đó tìm cách chữa cho bé nha :

Link (http://www.huggies.com.vn/VN/Forum/ShowPost.aspx?PostID=2285)

nanaductan
05-07-2009, 02:02 PM
Con em cũng đi đến bác sĩ để khám nhưng hình như khám cho xong thì phải.Các trẻ nhỏ thì cứ bệnh liên hồi,còn cách nào khác ngoài tiêm kháng sinh đâu.Chỉ còn cách cho bé ăn uống đúng cách bổ sung sữa và vitamin,để bé không còn bị ho và khó thở (nghẹt mũi),chứ cháu cứ nghẹt mũi em thấy không nỡ chị à.:-k

Me no biet ko may dua con chung minh ma bi thuong xuyen the nay deu la do co co dia di ung day. Em be thu 2 nha em khi chua duoc 2 tuoi gan nhu thang nao cung om, tham chi la chua kip khoi ma thoi tiet thay doi thi lai om nang hon. Bi di bi lai nhieu qua con anh huong ca len tai gay viem tai u dich khien kho nghe. Hai tuoi ma be chua biet noi. Bac si khuyen nen nạo VA và đặt ống thông nhĩ cho bé. Moi dau vo chong em cung phan van lam vi nghi den chuyen dong dao dong keo la thay ghe ghe roi. lo cho con ma. Nhung roi cung quyet dinh lam vi be om qua. Chom via tu khi nao xong va dat ong thong nhi be do han viem mui di ung va bat dau hoc noi, tham chi con do ca di ung khi thoi tiet thay doi nua, roi chiu an hon va cung beo len duoc mot ti nua. Bay gio be da noi tot hon nhieu roi. Con cai ho co dom ay, co lan em cung da tham gia tren dien dan roi. Nguyen nhan deu do mui be bi xuat tiet qua nhieu, chay cuong hong gay ra ho roi lau ngay chuyen thanh ho co dom tham chi viem phe quan co that. Day la giai thich cua bac si day nhe khong phai em tu nghi ra dau. Cham soc con bi viem mui nhieu nen em thay chi can giu cho be khong bi lanh khi thoi tiet thay doi be khong bi chay nuoc mui thi be se ko ho, hang ngay nho mui va rua mui bang nuoc muối ấm cho be. Neu be chua bi viem mui van rua hang ngay va khong can nho mui thoi. Co mot so loai thuoc ho ma be nha em hay duoc bac si ke dung ma em thay hieu qua lam: Thuoc ho Thai YAFIN, thuoc ho VICOB - D va khi bi ho co dom kem viem phe quan co that thi dung Solmux BRoncho.
Nha em hay di kham bac si Phong o 35A - Ngo 109 Truong chinh. Bac si nay kham tot, giai thich ro, nhiet tinh chi moi toi dong khung khiep.

myson_105
05-07-2009, 03:12 PM
ho là nguy hiểm lắm đó các mẹ, trước mình mỗi khi con ho là mình cuống cả lên nhưng giờ thì mình đã có kinh nghiệm hơn nhiều .
bạn thử tham khảo bài viết sau xem cơn ho của con bạn từ nguyên nhân gì rồi theo đó tìm cách chữa cho bé nha :

Link (http://www.huggies.com.vn/VN/Forum/ShowPost.aspx?PostID=2285)
Tớ vừa được chị bạn giới thiệu cho trang **************.Ở đó sẽ diễn ra chương trịnh giao lưu trực tuyến do sữa Mead Johnson tổ chức,trả lời cho các mẹ những câu hỏi liên quan tới bệnh tình của các bé như: ho,viêm phổi hay bị các dịch bệnh,...Các mẹ vào xem thử rồi hỏi đi bác sĩ sẽ trả lời ấy.Chúc may mắn:confused:
http://www.**************/forum/showthread.php?t=252317

lovechild
05-08-2009, 10:33 AM
Hay quá ! Những thắc mắc chúng ta có thể tư vấn trực tiếp với bác sĩ hả myson ? Nhưng đến 14/05 lận mà ?

hanganhmedical
05-08-2009, 11:05 AM
Bé ho có đờm uống thuốc 2 ba hôm khỏi rồi lại bị lại chứng tỏ bé hay bị viêm nhiễm đường hô hấp (viêm mũi họng) có thể do nhiều nguyên nhân ( Thời tiết, khói bụi môi trường, ô nhiễm về nước .......)
Bạn cho uống thuốc và khỏi nhưng bị lại như vậy chứng tỏ bé nhà bạn sức đề kháng có thể hơi kém tốt nhất là nên dùng máy xông khí dung và nước muối sinh lý Natriclorist 0,09% xông cho bé hai lần một ngày và nhỏ thật nhiều nước muối sinh lý trong ngày Khoảng 2 tuần theo dõi nếu bé ok thì nên Xông khí dung cho bé để vệ sinh hệ hô hấp hàng ngày là tốt nhất
Nên nhớ xông nước muối sinh lý là vô hại và rất tốt nữa
Chúc bé mạnh khỏe
www.thegioiyte.com

myson_105
05-08-2009, 12:09 PM
Hay quá ! Những thắc mắc chúng ta có thể tư vấn trực tiếp với bác sĩ hả myson ? Nhưng đến 14/05 lận mà ?

Chỉ còn vài hôm nữa là hết rồi,mẹ cố găng tham gia đặt câu hỏi,sẽ được bác sĩ trả lời không những vậy mà nếu bạn là người tham gia sớm cũng sẽ nhận được quà tặng từ nhà tài trợ Mead Johnson nữa đó..Nhanh nhanh mẹ nhé.:-k

yupoo
05-09-2009, 09:06 AM
Bạn đã tinm ra cách chưa? con bạn có hay bi không, nhất là luc thay đổi thời tiết?
Con mình cung bị ho va kéo đàm, mình cho cháu đi khám các nơi rồi cả nhi trung ương nhưng bác sĩ xung cỉ kê toàng khang sinh va thuốc bổ thôi,nặng thì bảo tiêm nhưng mình không muôn cho cháu dung kháng sinh vì không tốt cho bé(con mình mới 17th).Minh cho bé đi xông họng thấy đỡ hẳn, chỉ vai hôm là khỏi. Mình còn cho bé ăn thuôc Cam thấy cháu khỏi hẳn mà ăn uống cũng tốt hơn.
Bạn thử làm như mình xem.

Em mới sinh được hơn nửa tháng, bé sinh đủ tháng và hoàn toàn khỏe mạnh. Nhưng có một điều làm em rất lo là bé thở hay nghe tiếng “khè khè”, nhất là ban đêm. Không biêt bé có bị bệnh gì không nua ?? em phải làm gì dây cac me oi ???

nanaductan
05-09-2009, 02:24 PM
Em mới sinh được hơn nửa tháng, bé sinh đủ tháng và hoàn toàn khỏe mạnh. Nhưng có một điều làm em rất lo là bé thở hay nghe tiếng “khè khè”, nhất là ban đêm. Không biêt bé có bị bệnh gì không nua ?? em phải làm gì dây cac me oi ???
Mẹ nó cho con đi khám đi. Minh có đứa cháu ban đầu cũng chỉ bị thế thôi. Nhưng bố mẹ nó chủ quan khong cho đi khám ngay cuối cùng chuyển sang viêm phổi đấy. Khổ thân luc đó bé cũng chỉ được khoang 15 ngày tuổi thôi thì phải.

MumMumMum
05-09-2009, 09:03 PM
Chỉ còn vài hôm nữa là hết rồi,mẹ cố găng tham gia đặt câu hỏi,sẽ được bác sĩ trả lời không những vậy mà nếu bạn là người tham gia sớm cũng sẽ nhận được quà tặng từ nhà tài trợ Mead Johnson nữa đó..Nhanh nhanh mẹ nhé.:-k
Oh , thiệt hả!zậy thì mình cũng phải nhanh chân đặt câu hỏi mới được.Vừa có kiến thức lại vừa nhận được quà.Hihih:ANAL:

METIKHOI
05-11-2009, 11:36 AM
Con mình thì ko ho nhiều lắm , nhưng hay khò khè, và sổ mũi đã uống thuốc hơn tuần rồi và vẫn không khỏi, vừa tái khám lại hôm qua Nhưng bác sĩ cho kháng sinh nặng hơn và bảo cháu bị viêm phế quản hen.Mình biết uống kháng sinh nhiều ko tốt cho bé. Các mẹ có cách nào hay giúp mình với.

yupoo
05-11-2009, 12:25 PM
Mẹ nó cho con đi khám đi. Minh có đứa cháu ban đầu cũng chỉ bị thế thôi. Nhưng bố mẹ nó chủ quan khong cho đi khám ngay cuối cùng chuyển sang viêm phổi đấy. Khổ thân luc đó bé cũng chỉ được khoang 15 ngày tuổi thôi thì phải.

Co nguoi bao em rang có thể làm thông thoáng mũi trẻ với 2-3 giọt nước muối nhỏ mũi .. Con nho qua ma phai toi lui bệnh viện thuong xuyen, tội lam' .

ku lượm
05-15-2009, 09:58 AM
Con mình cũng thế, mình đến bệnh viện Nhi Đồng 1 thì nghe bác sĩ bảo không nên tự ý dùng thuốc, kể cả các loại thuốc kháng sinh, long đàm, kháng viêm,… vì có thể sẽ không đạt hiệu quả tốt mà có khi còn làm trẻ khò khè nhiều hơn, bệnh nặng hơn .. Vậy sao bác sĩ Metikhoi lại làm vậy ta ?

lovechild
05-15-2009, 10:01 AM
Trẻ bị ho khò khè mà kéo dài như vậy sẽ dễ dẫn đến việc trẻ bị suyễn đấy.

mamxanh_cuame
05-15-2009, 12:57 PM
Con mình thì ko ho nhiều lắm , nhưng hay khò khè, và sổ mũi đã uống thuốc hơn tuần rồi và vẫn không khỏi, vừa tái khám lại hôm qua Nhưng bác sĩ cho kháng sinh nặng hơn và bảo cháu bị viêm phế quản hen.Mình biết uống kháng sinh nhiều ko tốt cho bé. Các mẹ có cách nào hay giúp mình với.

Mẹ nên nhờ bác sĩ,vì như thế mẹ mới có một lời khuyên tốt nhất....Vì căn bệnh viêm phế quản thường rất hay gặp ở trẻ nhỏ???và chưa chắc gì bác sĩ đã chữa được ...chỉ còn cách khám và đề phòng những căn bệnh khác xảy ra ở đường hô hấp thôi.Chúc mẹ thành công

meainhu
05-15-2009, 02:55 PM
Trong những năm tháng đầu đời , sức đề kháng của trẻ rất yếu trong khi nguồn kháng thể nhận từ mẹ cạn dần.Đây là thời điểm nhạy cảm để virus nguy hiểm xâm nhập vào cơ thể khiến trẻ dễ dàng mắc các bệnh có nguy cơ gây tử vong cao : bệnh đường hô hấp , đường ruột và một số bệnh nhiễm trùng thông thường khác.Vì vậy , các bậc cha mẹ nên chú ý đến việc tăng cường sức đề kháng cho trẻ .Trong đó dinh dưỡng hợp lý là yếu tố cực kỳ quan trọng và mang tính chất quyết định.

me_kenken
05-16-2009, 12:09 PM
Con tôi cũng thường bị ho khò khè và khó thở,đi khám bác sĩ bảo viêm phổi,mà viêm phổi ở trẻ em rất nguy hiểm và khò có thể chữa trị,bác sĩ khám rồi cho bé uống thuốc ngoài ra bác sĩ còn bảo nên cùng cấp cho bé thêm lượng sữa tăng cường hệ miễn dịch,..nghe lời bác sĩ tôi cho bé uống Enfa tăng cường và đáp ứng hệ miễn dịch,bé giảm ho,và không còn thở khò khè như trước nữa,,cứ tưởng sữa chỉ giúp bé chóng lớn thông minh ai ngờ sữa cũng có tác dụng giúp bé không bị ho và khò khè,,thật là may mắn.

menamlun29
05-16-2009, 02:18 PM
Con tôi cũng thường bị ho khò khè và khó thở,đi khám bác sĩ bảo viêm phổi,mà viêm phổi ở trẻ em rất nguy hiểm và khò có thể chữa trị,bác sĩ khám rồi cho bé uống thuốc ngoài ra bác sĩ còn bảo nên cùng cấp cho bé thêm lượng sữa tăng cường hệ miễn dịch,..nghe lời bác sĩ tôi cho bé uống Enfa tăng cường và đáp ứng hệ miễn dịch,bé giảm ho,và không còn thở khò khè như trước nữa,,cứ tưởng sữa chỉ giúp bé chóng lớn thông minh ai ngờ sữa cũng có tác dụng giúp bé không bị ho và khò khè,,thật là may mắn.

Uhm , loại Enfa A+ mới của Meadjohnson có hệ miễn dịch 3 chiều ấy , giúp bảo vệ trẻ toàn diện.Con tớ cũng đang uống đây.Trộm vía nhóc không bị khò khè hay khó thở gì:ANAL:

legal
05-16-2009, 03:04 PM
Mẹ nên nhờ bác sĩ,vì như thế mẹ mới có một lời khuyên tốt nhất....Vì căn bệnh viêm phế quản thường rất hay gặp ở trẻ nhỏ???và chưa chắc gì bác sĩ đã chữa được ...chỉ còn cách khám và đề phòng những căn bệnh khác xảy ra ở đường hô hấp thôi.Chúc mẹ thành công

Rõ là các căn bệnh về đường hô hấp rất khó trị mẹ ạ. Việc đề phòng nhất thiết chúng ta phải đặt lên hàng đầu rồi ! :-k:-k:-k

meconnhaga
05-18-2009, 11:12 AM
Rõ là các căn bệnh về đường hô hấp rất khó trị mẹ ạ. Việc đề phòng nhất thiết chúng ta phải đặt lên hàng đầu rồi ! :-k:-k:-k

Chính xác!Bệnh hô hấp để lâu có thể chuyển sang các bệnh như hen suyển , viêm phế quản...Chúng ta cần phòng ngừa cho con trẻ , cung cấp những chất dinh dưỡng cần thiết trong thức ăn hàng ngày , cho con uống sữa đều đặn , đặc biệt là loại có DHA & ARA ấy.Vì các chất béo không no này rất có tác dụng trong việc tăng cường hệ miễn dịch , nhất là đối với bệnh về đường hô hấp.:p

tatca_medanhchocon
05-18-2009, 12:17 PM
Trong những năm tháng đầu đời , sức đề kháng của trẻ rất yếu trong khi nguồn kháng thể nhận từ mẹ cạn dần.Đây là thời điểm nhạy cảm để virus nguy hiểm xâm nhập vào cơ thể khiến trẻ dễ dàng mắc các bệnh có nguy cơ gây tử vong cao : bệnh đường hô hấp , đường ruột và một số bệnh nhiễm trùng thông thường khác.Vì vậy , các bậc cha mẹ nên chú ý đến việc tăng cường sức đề kháng cho trẻ .Trong đó dinh dưỡng hợp lý là yếu tố cực kỳ quan trọng và mang tính chất quyết định.
Rõ là nguy hiểm mẹ nhỉ,sữa mình cạn từ lúc bé mới 5 tháng(vì phải đi làm),lúc làm sữa cho bé uống khi bỏ bú,hên sao bé chịu uống,không đòi bú tí mẹ mà còn phát triển rất ok..

RedMoon
05-18-2009, 12:25 PM
Uhm , loại Enfa A+ mới của Meadjohnson có hệ miễn dịch 3 chiều ấy , giúp bảo vệ trẻ toàn diện.Con tớ cũng đang uống đây.Trộm vía nhóc không bị khò khè hay khó thở gì:ANAL:
Thật không vậy mẹ nó? Em cũng mới nghe nói, chuyển sang loại sữa này cho con, nhưng nó không chịu uống. Tòan phì ra thôi :(

METIKHOI
05-18-2009, 02:22 PM
[QUOTE=ku lượm;671159]Con mình cũng thế, mình đến bệnh viện Nhi Đồng 1 thì nghe bác sĩ bảo không nên tự ý dùng thuốc, kể cả các loại thuốc kháng sinh, long đàm, kháng viêm,… vì có thể sẽ không đạt hiệu quả tốt mà có khi còn làm trẻ khò khè nhiều hơn, bệnh nặng hơn .. Vậy sao bác sĩ Metikhoi lại làm vậy ta ?[/QUOT

Đã đỡ hơn được mấy hôm rồi. Sáng nay thức dậy thấy bé ho và sỗ mũi lại. Chán thật đấy.

METIKHOI
05-18-2009, 02:27 PM

Vậy hả các mẹ , tớ cũng đổi sữa này cho con uống xem sao.

hongtrangtran
05-18-2009, 02:32 PM
Vậy hả, sữa đó nhiêu thang uống được vậy. Bé mình uống NAN bữa giờ, đổi qua sữa đó có được hong ta!!!

hongtrangtran
05-18-2009, 02:33 PM
Vậy hả, sữa đó nhiêu tháng uống được vậy. Bé mình uống NAN bữa giờ, đổi qua sữa đó có được hong ta!!!:confused:

meyeuQuocAnh
05-18-2009, 04:24 PM
[QUOTE=ku lượm;671159]Con mình cũng thế, mình đến bệnh viện Nhi Đồng 1 thì nghe bác sĩ bảo không nên tự ý dùng thuốc, kể cả các loại thuốc kháng sinh, long đàm, kháng viêm,… vì có thể sẽ không đạt hiệu quả tốt mà có khi còn làm trẻ khò khè nhiều hơn, bệnh nặng hơn .. Vậy sao bác sĩ Metikhoi lại làm vậy ta ?[/QUOT

Đã đỡ hơn được mấy hôm rồi. Sáng nay thức dậy thấy bé ho và sỗ mũi lại. Chán thật đấy.

dùng kháng sinh chỉ vì cái nhất thời thôi chứ không bao giờ tốt cả. Mẹ phải hạn chế dùng ks đi, ít chừng nào hay chừng ấy .. ngay cả với người lớn như chúng ta cũng vậy đấy! điều trị bệnh cho bé phải bắt đầu từ gốc rồi mới đến ngọn .. như vậy có mong hiệu quả chứ !

bibi_bobo
05-19-2009, 09:30 AM
Thật không vậy mẹ nó? Em cũng mới nghe nói, chuyển sang loại sữa này cho con, nhưng nó không chịu uống. Tòan phì ra thôi :(

Chắc con mẹ không hợp với Enfa.Mà con tớ sao dễ chịu lắm..đổi 2 lần sữa rồi và bây giờ Enfa thì có kết quả hơn hết...

Ai mà biết ?
05-19-2009, 03:23 PM
[QUOTE=METIKHOI;679062]

dùng kháng sinh chỉ vì cái nhất thời thôi chứ không bao giờ tốt cả. Mẹ phải hạn chế dùng ks đi, ít chừng nào hay chừng ấy .. ngay cả với người lớn như chúng ta cũng vậy đấy! điều trị bệnh cho bé phải bắt đầu từ gốc rồi mới đến ngọn .. như vậy có mong hiệu quả chứ !

Ai mà biết được, bác sĩ kê toa như thế nào thì dùng thế í .. bệnh vẫn hoàn bệnh.

MumMumMum
05-19-2009, 03:43 PM
Chắc con mẹ không hợp với Enfa.Mà con tớ sao dễ chịu lắm..đổi 2 lần sữa rồi và bây giờ Enfa thì có kết quả hơn hết...
Con tớ thì chả phải đổi sữa bao giờ.Hợp với Enfa ngay từ lần đầu cơ.Mà chắc hợp từ trong bụng mẹ luôn hay sao đó , hồi mang bầu tớ tốn khối tiền vào Enfamama mà lị.:p

Trần Thị Hương
05-19-2009, 03:49 PM
hix! Nhưng em biết làm thế nào bây giờ hả chị? COn ốm, chỉ biết cho con đi khám bác sỹ. Bac sỹ bảo sao thì làm vậy, cho uống thuốc gì thì mua thuốc ấy chứ có dám cãi câu nào đâu. Biết là uống kháng sinh là không tốt nhưng em bí quá, chẳng biết làm thế nào.mà các mẹ cho em hỏi cái loại sữ mà em thấy các mẹ nói mua ở viện nhi ấy uống thế nào ạh. Đã mẹ nào dùng nhiều chưa? Tác dụng thế nào?

menamlun29
05-20-2009, 06:38 AM
hix! Nhưng em biết làm thế nào bây giờ hả chị? COn ốm, chỉ biết cho con đi khám bác sỹ. Bac sỹ bảo sao thì làm vậy, cho uống thuốc gì thì mua thuốc ấy chứ có dám cãi câu nào đâu. Biết là uống kháng sinh là không tốt nhưng em bí quá, chẳng biết làm thế nào.mà các mẹ cho em hỏi cái loại sữ mà em thấy các mẹ nói mua ở viện nhi ấy uống thế nào ạh. Đã mẹ nào dùng nhiều chưa? Tác dụng thế nào?
Phải nghe lời bác sĩ là đúng. Mẹ nên kết hợp bồi bổ cho bé nhiều chất dinh dưỡng vào như thức ăn có chứa vitamin A , E ..., khoáng chất, uống sữa có chứa DHA & ARA để tăng cường hệ miễn dịch , sẽ rất tốt đối với trẻ bị bệnh về hô hấp.Con tớ đang uống Enfa A+ có hệ miễn dịch 3 chiều.Trộm vía , bé rất khỏe mạnh , thông minh lại còn lém lỉnh nữa.Nhìn đáng yêu lắm cơ.:ANAL:

k_lien
05-20-2009, 10:44 AM
Em vẫn thường cho bé uống thuốc "singulair 4MG tab" mỗi khi ho,ngoài ra em còn cho bé uống sữa Enfa A+ tăng cường miễn dịch,thế là bé ngớt hẳn không còn ho và thở khò khè nữa.

tuot-tuon-tuot
05-20-2009, 02:44 PM
Nhóc nhà em cứ mỗi lần ho là nôn ra tất tần tật thôi. Gần 2 tuổi rồi mà chỉ toàn uống sữa, chẳng ăn được gì cà. Em cũng đang cho nhóc dùng Enfa (mỗi ngày là hết 1 hộp 200g), như vậy có đủ dưỡng chất cho nhóc phát triển không ạ ?

qcanhquy
05-20-2009, 03:06 PM
Gần 2 tuổi rồi mà chỉ uống sữa thôi thì không đủ đâu. Phải tập dần cho bé ăn dặm đi chứ bạn. Em bé nào khi ho mà chẳng nôn ra hết. Mẹ phai kỳ công mà cho con ăn thôi. ăn ít 1 thôi: Ngày đầu mới ăn cho ăn lỏng thôi rồi dần dần tăng lên. Chứ nuôi con như mẹ là không ổn đâu.

meainhu
05-21-2009, 02:16 PM
Nhóc nhà em cứ mỗi lần ho là nôn ra tất tần tật thôi. Gần 2 tuổi rồi mà chỉ toàn uống sữa, chẳng ăn được gì cà. Em cũng đang cho nhóc dùng Enfa (mỗi ngày là hết 1 hộp 200g), như vậy có đủ dưỡng chất cho nhóc phát triển không ạ ?

Í , sao chỉ uống sữa thôi , thế thì không đủ dưỡng chất đâu mẹ ơi.Sữa chỉ là thực phẩm bổ sung thôi mà.Mẹ phải cho con ăn nữa chứ.Trẻ con rất lười ăn, vì thế các mẹ nên kiên trì.Nuôi con là thế đó.:rolleyes:

bibi_bobo
05-21-2009, 06:54 PM
Í , sao chỉ uống sữa thôi , thế thì không đủ dưỡng chất đâu mẹ ơi.Sữa chỉ là thực phẩm bổ sung thôi mà.Mẹ phải cho con ăn nữa chứ.Trẻ con rất lười ăn, vì thế các mẹ nên kiên trì.Nuôi con là thế đó.:rolleyes:

Mẹ nói chính xác,con chị mình uống sữa nhưng không bồi bổ nhiều dưỡng chất bởi vậy chị mình cứ than sao cho bé uống nhiều sữa mà vẫn ko phát triển theo mong muốn.Con mình thì không những ăn uống điều độ,bổ sung các vitamin trong mỗi bữa ăn mỗi ngày,bên cạnh đó mình còn cho bé uống sữa Enfakid A+ tăng cừong hệ miễn dịch nữa...cu cậu phát triển quả là ko chê vào đâu được..

meconnhaga
05-22-2009, 08:04 AM
Úi, Enfakid có hệ miễn dịch ấy àh. Cu Bi tớ đang uống đấy. Ngày nào cũng đều đặn 3 cữ. Uống vào thấy cũng hiệu nghiệm đó nhở. Hiện giờ Bi vẫn khỏe mạnh, không có dấu hiệu về ho cả.

pinpen
05-22-2009, 02:33 PM
Úi, Enfakid có hệ miễn dịch ấy àh. Cu Bi tớ đang uống đấy. Ngày nào cũng đều đặn 3 cữ. Uống vào thấy cũng hiệu nghiệm đó nhở. Hiện giờ Bi vẫn khỏe mạnh, không có dấu hiệu về ho cả.
Em gái tớ cho cháu uống Enfa kid tăng cường miễn dịch....thấy cu cậu cũng mập mạp như mẹ nói vậy..Nhưng em tớ chỉ cho bé uống sữa thôi chứ ăn dặm cũng ít ngày ăn chỉ 2 buổi à!!như vậy có tốt không??vì tớ thấy dù sao ăn dặm cũng tốt hơn..phải không?

menamlun29
05-23-2009, 11:16 AM
Uhm , trẻ con rất biếng ăn. Mỗi lần cho bé ăn là tớ phải dẫn bé đi chơi, cho ăn cả buổi mới xong. Nhưng được cái là rất siêng uống sữa:p, ngày nào cũng đều đặn 3 ly Enfa A+ hệ miễn dịch 3 chiều. Trộm vía , thời tiết thế này mà bé chưa có dấu hiệu khò khè.:rolleyes:

k_lien
05-23-2009, 05:15 PM
Em gái tớ cho cháu uống Enfa kid tăng cường miễn dịch....thấy cu cậu cũng mập mạp như mẹ nói vậy..Nhưng em tớ chỉ cho bé uống sữa thôi chứ ăn dặm cũng ít ngày ăn chỉ 2 buổi à!!như vậy có tốt không??vì tớ thấy dù sao ăn dặm cũng tốt hơn..phải không?
Đã 3 t rồi mà sao mẹ còn hạn chế cho bé ăn cơm,vậy thì làm sao bé phát triển được...Con tớ cũng uống Enfa kid cân bằng hệ miễn dịch,nên bé ít khi bị ho có đàm và thỏ khò khè lắm,nhưng bên cạnh đó mình cũng siêng cho con ăn lắm cơm mỗi ngày lắm,,vì chỉ có dinh dưỡng trong mỗi bữa ăn hàng ngày là mới thật sự giúp bé phát triển tốt hơn..

meconnhaga
05-25-2009, 08:06 AM
Đã 3 t rồi mà sao mẹ còn hạn chế cho bé ăn cơm,vậy thì làm sao bé phát triển được...Con tớ cũng uống Enfa kid cân bằng hệ miễn dịch,nên bé ít khi bị ho có đàm và thỏ khò khè lắm,nhưng bên cạnh đó mình cũng siêng cho con ăn lắm cơm mỗi ngày lắm,,vì chỉ có dinh dưỡng trong mỗi bữa ăn hàng ngày là mới thật sự giúp bé phát triển tốt hơn..
Mẹ nói đúng đó. Nuôi con không chỉ bằng sữa thôi mà phải kết hợp bồi bổ dinh dưỡng thông qua thức ăn có chứa các lọai vitamin A, E, khoáng chất...Thế con mới khỏe mạnh, có sức đề kháng lướt qua những bệnh thông thường.:rolleyes:

Mẹ Stress
05-25-2009, 09:39 AM
Nhỏ bạn mới sinh được hơn nửa tháng, bé sinh đủ tháng và hoàn toàn khỏe mạnh. Nhưng có một điều rất lo là bé thở hay nghe tiếng “khè khè”, nhất là ban đêm. Như vậy bé có bị bệnh gì không ạ ?

pinpen
05-25-2009, 03:01 PM
Mẹ nói đúng đó. Nuôi con không chỉ bằng sữa thôi mà phải kết hợp bồi bổ dinh dưỡng thông qua thức ăn có chứa các lọai vitamin A, E, khoáng chất...Thế con mới khỏe mạnh, có sức đề kháng lướt qua những bệnh thông thường.:rolleyes:

Mình thường hay thay đổi thực ăn và bổ sung nhiều dinh dưỡng cho bé mỗi ngày và cũng nhờ có Enfa tăng cường hệ miễn dịch,,mà bé mình bớt đau ốm mẹ à!!

MumMumMum
05-26-2009, 11:12 AM
Nhỏ bạn mới sinh được hơn nửa tháng, bé sinh đủ tháng và hoàn toàn khỏe mạnh. Nhưng có một điều rất lo là bé thở hay nghe tiếng “khè khè”, nhất là ban đêm. Như vậy bé có bị bệnh gì không ạ ?
Trong những năm tháng đầu đời, sức đề kháng của trẻ rất yếu trong khi nguồn kháng thể nhận từ mẹ cạn dần. Đây là thời điểm nhạy cảm để virus nguy hiểm xâm nhập vào cơ thể khiến trẻ dễ dàng mắc bệnh thông thường như khò khè , khó thở, bụng ọt ẹt...Nếu chủ quan không chữa dứt điểm những bệnh này, trẻ sẽ rất nguy hiểm đấy. Vì thế mẹ nên tăng cường sức đề kháng cho trẻ thông qua dinh dưỡng để kháng lại bệnh.:)

k_lien
05-26-2009, 04:16 PM
Trong những năm tháng đầu đời, sức đề kháng của trẻ rất yếu trong khi nguồn kháng thể nhận từ mẹ cạn dần. Đây là thời điểm nhạy cảm để virus nguy hiểm xâm nhập vào cơ thể khiến trẻ dễ dàng mắc bệnh thông thường như khò khè , khó thở, bụng ọt ẹt...Nếu chủ quan không chữa dứt điểm những bệnh này, trẻ sẽ rất nguy hiểm đấy. Vì thế mẹ nên tăng cường sức đề kháng cho trẻ thông qua dinh dưỡng để kháng lại bệnh.:)
Tăng cường sức đề kháng cũng không phải là khó,chỉ cần các mẹ dành cho bé một chế độ ăn hợp lí,,và một nguồn sữa tăng cường miễn dịch là bé sẽ phát triển tốt và khỏe mạnh thôi..Bé nhà chị tớ một tuổi rưỡi rồi mà ít ăn lắm,uống 1 ngày 400g sữa Enfa kid A+,,ấy vậy mà bé vẫn khỏe mạnh,nhưng đới với tôi thì cho con ăn nhiều dinh dưỡng thì như thế bé sẽ càng lớn và phát triển thông minh hơn..chứ uống sữa mà không ăn thì cũng chẳng có hiệu quả gì??

bibi_bobo
05-27-2009, 09:59 AM
Tăng cường sức đề kháng cũng không phải là khó,chỉ cần các mẹ dành cho bé một chế độ ăn hợp lí,,và một nguồn sữa tăng cường miễn dịch là bé sẽ phát triển tốt và khỏe mạnh thôi..Bé nhà chị tớ một tuổi rưỡi rồi mà ít ăn lắm,uống 1 ngày 400g sữa Enfa kid A+,,ấy vậy mà bé vẫn khỏe mạnh,nhưng đới với tôi thì cho con ăn nhiều dinh dưỡng thì như thế bé sẽ càng lớn và phát triển thông minh hơn..chứ uống sữa mà không ăn thì cũng chẳng có hiệu quả gì??

Ủa sữa Enfa kid cũng có loại tăng cường hệ miễn dịch ư.??...hên quá sắp đến sinh nhật của nhóc cháu định mua quà cho bé nhưng chẳng biết mua gì có ý nghĩ..sẵn tiện vừa tròn 3t nên chắc mua loại sữa này tăng luôn hihii..

Ai mà biết ?
05-27-2009, 02:29 PM

Theo như mô tả, có thể bé bị bệnh viêm mũi sau khi sinh. Bệnh này thường không đáng ngại và việc điều trị cũng không có khó khăn.
Nhưng cần lưu ý, bạn không nên cho trẻ dùng thuốc bừa bãi, điều đó có thể khiến trẻ bị nhờn thuốc, hoặc làm ảnh hưởng đến tình trạng sức khoẻ của bé nhé ! Tốt nhất, bạn nên mua thuốc Omeli 0,05% dùng nhỏ mũi cho bé. Mỗi ngày, nhỏ mũi 3 lần và dùng không quá 5 ngày.

Ngoài việc dùng thuốc, khi bế bé, bạn phải lưu ý bế trẻ sao cho đầu hơi cao, cổ hơi ngửa. Còn khi trẻ khó bú thì phải vắt sữa bón cho trẻ, không được để trẻ đói sẽ càng quấy khóc hơn.

meconnhaga
05-27-2009, 04:17 PM
Ủa sữa Enfa kid cũng có loại tăng cường hệ miễn dịch ư.??...hên quá sắp đến sinh nhật của nhóc cháu định mua quà cho bé nhưng chẳng biết mua gì có ý nghĩ..sẵn tiện vừa tròn 3t nên chắc mua loại sữa này tăng luôn hihii..
Enfakid A+ là dành cho trẻ 3 tuổi ah? Thế thì vài tháng nữa là tớ chuyển sang loại này rồi. Con tớ giờ đang uống Enfagrow A+.:rolleyes:

menamlun29
05-28-2009, 10:01 AM
Enfakid A+ là dành cho trẻ 3 tuổi ah? Thế thì vài tháng nữa là tớ chuyển sang loại này rồi. Con tớ giờ đang uống Enfagrow A+.:rolleyes:

Sữa này thấy cũng hiệu nghiệm đó mẹ nhở! Con tớ uống vào thấy cũng giảm khò khè hẳn đấy.:rolleyes:

pinpen
05-28-2009, 11:10 AM

Uống cùng loại thì dễ đổi rồi..Con tớ cũng đang dùng sữa Enfa kid miễn dịch ,bé khỏe mạnh bớt ho và bớt thở khò khè..

meainhu
05-29-2009, 06:34 AM
Nếu ăn dặm được thì cứ cho bé ăn kết hợp uống sữa tăng cường miễn dịch nữa thì càng tốt chứ sao.Mẹ nên cho bé ăn các loại thức ăn có chứa các vitamin A, E, khoáng chất ...giúp sức đề kháng của trẻ tăng lên, trẻ sẽ được bảo vệ toàn diện, chống lại các bệnh thường gặp như khò khè, khó thở hay bụng ọt ẹt.:D

mechimco
05-29-2009, 09:53 AM
Nếu cháu chớm ho thôi thì bạn có thể dùng mật ông quất hấp cớm, còn lâu rùi thì bạn phải dùng kháng sinh kết hợp với thuốc long đờm là cháu sẽ đỡ thôi. Chúc cháu mạnh khỏe!

bibi_bobo
05-29-2009, 11:35 AM
Nếu ăn dặm được thì cứ cho bé ăn kết hợp uống sữa tăng cường miễn dịch nữa thì càng tốt chứ sao.Mẹ nên cho bé ăn các loại thức ăn có chứa các vitamin A, E, khoáng chất ...giúp sức đề kháng của trẻ tăng lên, trẻ sẽ được bảo vệ toàn diện, chống lại các bệnh thường gặp như khò khè, khó thở hay bụng ọt ẹt.:D
Con tôi ăn ngày 3 buổi,uống ba lần sữa Enfakid miễn dịch mỗi lần 160ml vậy mà còn chưa lớn,đôi lúc còn bị ho và thở khò khè,làm cả nhà lo toán lên,..huống chi các mẹ con đã 3 tuổi mà cho ăn ngày 2 buổi,,phụ thuộc vào sữa quên việc bổ sung vitamin và các chất dinh dưỡng thì sao bé tăng cường sức đề kháng và lớn cho nỗi..

MumMumMum
05-30-2009, 09:24 AM
Con tôi ăn ngày 3 buổi,uống ba lần sữa Enfakid miễn dịch mỗi lần 160ml vậy mà còn chưa lớn,đôi lúc còn bị ho và thở khò khè,làm cả nhà lo toán lên,..huống chi các mẹ con đã 3 tuổi mà cho ăn ngày 2 buổi,,phụ thuộc vào sữa quên việc bổ sung vitamin và các chất dinh dưỡng thì sao bé tăng cường sức đề kháng và lớn cho nỗi..

Uống sữa không thôi thì không thể giúp trẻ khỏe mạnh được. Các mẹ cho bé ăn dặm có chứa các vitamin, khoáng chất. Chăm sóc bé thật kĩ, tránh những vi khuẩn xâm nhập từ môi trường xung quanh và cũng nên tiêm phòng đầy đủ theo lịch nữa nhé. Nuôi được vậy thì trẻ khỏe mạnh thôi í mà.:cool:

k_lien
05-30-2009, 02:04 PM
Uống sữa không thôi thì không thể giúp trẻ khỏe mạnh được. Các mẹ cho bé ăn dặm có chứa các vitamin, khoáng chất. Chăm sóc bé thật kĩ, tránh những vi khuẩn xâm nhập từ môi trường xung quanh và cũng nên tiêm phòng đầy đủ theo lịch nữa nhé. Nuôi được vậy thì trẻ khỏe mạnh thôi í mà.:cool:
Mình cũng muốn con được khỏe mạnh vì vậy mình luôn tuân thủ theo nhưng lời chỉ bảo của bác sĩ..bé nhà mình đã tiêm phòng đầy đủ theo đúng kì hạn..Vã lại,bác sĩ còn khuyên nên chăm con đúng cách,bồi bổ nhiều vitamin khoáng chất và dinh dưỡng trong mỗi bữa ăn hàng ngày,,và đặc biệt phải cho bé uống loại sữa tăng cường miễn dịch,,để bé tăng cường sức đề kháng và giảm bớt các bệnh ở đường hô hấp..Vì thế mà mình đã chọn cho bé loại sữa Enfa kid miễn dịch..với mong muốn bé phát triển toàn diện hihii

Duc Minh
06-10-2009, 01:37 PM
Lá hẹ hấp mật ong quất cũng được đấy. Lá húng chanh rất khó tìm mẹ à !

Bạn ơi, nếu bạn ở Hà nội thì ra mấy hàng lá thuốc ở chợ Thành Công. Ngày nào cũng có. 5000k / 1túi. bán kèm cả đường phèn, quất, lá hẹ luôn.

MecuKen
06-19-2009, 03:48 PM
Con trai mình 19t,nặng chỉ có 11.5kg,nhưng lúc cháu 18t,được 12.2, vì cháu chuẩn bị mọc mấy răng hàm trong,nên sốt mấy ngày,đêm lại trằn trọc khó ngủ.Sau đợt ấy, cháu lại bị ho,co khi ho liên tục cả đêm:( nên bé bị sụt cân).Hiện nay bé ăn 4 bữa ,nhưng chỉ còn 2 bữa sửa thôi,tổng cộng có lẽ chì dược 300ml/ ngày thôi.Mình có nên giảm 1 bữa ăn để bù vào 1 bữa sữa k nhỉ? Có Mẹ nào đang cho con uống thuốc Đông y của Anh Tuấn trên diễn đàn lamchame k?Xin tư vấn cho tôi với,có hiệu quả k ạ.Vì thuốc Tây uống ks mình k yên tâm,nên muốn đổi sang Đông Y.Xin cám ơn:p

mebutbong
06-19-2009, 04:16 PM
Mình lại chưa cho bé uống thuốc đông y bao giờ , có mẹ nào biết thì tư vấn giúp mẹ cukien đi .!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Kieu Hanh
06-20-2009, 09:09 AM
Con trai mình 19t,nặng chỉ có 11.5kg,nhưng lúc cháu 18t,được 12.2, vì cháu chuẩn bị mọc mấy răng hàm trong,nên sốt mấy ngày,đêm lại trằn trọc khó ngủ.Sau đợt ấy, cháu lại bị ho,co khi ho liên tục cả đêm:( nên bé bị sụt cân).Hiện nay bé ăn 4 bữa ,nhưng chỉ còn 2 bữa sửa thôi,tổng cộng có lẽ chì dược 300ml/ ngày thôi.Mình có nên giảm 1 bữa ăn để bù vào 1 bữa sữa k nhỉ? Có Mẹ nào đang cho con uống thuốc Đông y của Anh Tuấn trên diễn đàn lamchame k?Xin tư vấn cho tôi với,có hiệu quả k ạ.Vì thuốc Tây uống ks mình k yên tâm,nên muốn đổi sang Đông Y.Xin cám ơn:p

cún con nhà mình cũng bị ho từ 2 tháng tuổi cơ, ho dị ứng mãi không hết, mình cũng lấy thuốc của AT rùi,100k thuốc ho, 100k thuốc chống nôn chớ, đâu vẫn hoàn đấy bạn ạ, chẳng tiến triển gì cả, gọi đt cho anh ấy thì anh ấy bảo uống cùng kháng sinh nữa, thế thì nói làm gì, pó tay luôn.
mẹ cứ tham khảo ý kiến của các mẹ khác đi nhé! chúc bé mau lành bệnh

mecuibap
06-20-2009, 11:34 AM
Ho có đàm thì mệt lắm, cùi bắp nhà minh mỗi lần bị ho thường khi ăn hay bị ói lắm, mình sợ bé bị ho nên dạo này tuy thời tiết nóng nực nhưng mình không dám cho bé nằm máy lạnh đấy

MecuKen
07-02-2009, 03:26 PM
cún con nhà mình cũng bị ho từ 2 tháng tuổi cơ, ho dị ứng mãi không hết, mình cũng lấy thuốc của AT rùi,100k thuốc ho, 100k thuốc chống nôn chớ, đâu vẫn hoàn đấy bạn ạ, chẳng tiến triển gì cả, gọi đt cho anh ấy thì anh ấy bảo uống cùng kháng sinh nữa, thế thì nói làm gì, pó tay luôn.
mẹ cứ tham khảo ý kiến của các mẹ khác đi nhé! chúc bé mau lành bệnh
cám ơn Kieu hanh nhe,minh cũng bị mất 100k cho AT.Mình thật sự thiếu kinh nghiệm nuôi con nhỏ.Ai mà lại đi nghe và tin 1 người k phải thầy Đông y,đã thế lại còn chữa bệnh uống thuốc Tây y kết hợp nữa.Vì sợ thuốc Tây nên mới qua Đông,vậy mà...???k biết còn Mẹ nào lầm lẫn như mình k

MecuKen
07-02-2009, 04:12 PM
AT ơi, mong A đừng tự quảng cáo mình nữa.Dựa vào đâu mà A nói k đến 2 ngày là khỏi bệnh.Cháu nhà em uống thuốc A cho 5 ngày rồi k khỏi,hỏi thì A bảo uống 3 thang,tính ra phải hơn nữa tháng cơ đấy,vậy mà A chưa khám đã khẳng định 2 ngày sẽ khỏi,thuốc A cho là thuốc Tiên rồi.Mong A đừng lạm dụng lòng tin của 1 số Mẹ có con đang ốm,rất hoang mang,nên sẽ có những quyết định sai lầm như tôi đây.Cũng may mà cháu chưa bị làm sao.Cá cMe5 nên kiểm tra lại nick cám ơn AT,vì 1 người có thể ảo ra nhiều nick mà.T6oi nói thế AT đừng giận ,vì tôi cũng là 1 người Mẹ,nên k muốn có thêm 1 bà Mẹ nào mắc thêm sai lầm như tôi,như thế sẽ rất tội cho Bé.

cùi bắp
07-22-2009, 02:31 PM
Ho có đàm thì mệt lắm, cùi bắp nhà minh mỗi lần bị ho thường khi ăn hay bị ói lắm, mình sợ bé bị ho nên dạo này tuy thời tiết nóng nực nhưng mình không dám cho bé nằm máy lạnh đấy

Cùi bắp nhà mình cũng nôn sau mỗi lần bị ho như thế, mệt nhất là nhóc rất biếng ăn, bác sĩ bảo phải tăng cường lượng sữa nếu tình trạng kéo dài, bổ sung thêm vi chất gì đó, không khéo nhóc không còn sức. Nhưng mình lo uống sữa nhiều có tốt không ? Ngoài việc uống sữa, mình cố ép nhóc ăn vì mình sợ không kéo lại được mà bệnh còn nặng thêm nếu tình trạng này còn kéo dài.

Hanhbee
07-22-2009, 03:53 PM
AT ơi, mong A đừng tự quảng cáo mình nữa.Dựa vào đâu mà A nói k đến 2 ngày là khỏi bệnh.Cháu nhà em uống thuốc A cho 5 ngày rồi k khỏi,hỏi thì A bảo uống 3 thang,tính ra phải hơn nữa tháng cơ đấy,vậy mà A chưa khám đã khẳng định 2 ngày sẽ khỏi,thuốc A cho là thuốc Tiên rồi.Mong A đừng lạm dụng lòng tin của 1 số Mẹ có con đang ốm,rất hoang mang,nên sẽ có những quyết định sai lầm như tôi đây.Cũng may mà cháu chưa bị làm sao.Cá cMe5 nên kiểm tra lại nick cám ơn AT,vì 1 người có thể ảo ra nhiều nick mà.T6oi nói thế AT đừng giận ,vì tôi cũng là 1 người Mẹ,nên k muốn có thêm 1 bà Mẹ nào mắc thêm sai lầm như tôi,như thế sẽ rất tội cho Bé.

Các mẹ ơi, mình dạo này lại nhảy vào bán buôn nên không có thời gian lượn lờ vào đây. Cám ơn mẹ Mecuken đã nói thật, các mẹ hạn chế chữa trị cho con theo thuốc thầy lang nhé!
Nhà mình trước kia ông ngoại làm thấy thuốc rất nổi tiếng, sau có mẹ mình theo nghề Y nên cũng có chút hiểu biết về thuốc. Trẻ con hầu như bé nào cũng phải qua bao nhiêu lần ho, viêm phổi, sốt... Qua bao nhiêu thuốc Pháp, Mỹ, Việt Nam.. mình hiện nay trụ lại mấy món này:
Ho, long đờm cho trẻ sơ sinh và trẻ em: Passedyl, thuốc Pháp.
Ho gió, yếu phổi, cảm, sổ mũi ... thì em Pectol chai 90ml/10k thôi. Mình rất kết em này vì nó là thuốc Tây nhưng làm hoàn toàn từ thảo dược như Húng Chanh, Trần Bì, Cồn Bọ Mắm, An Tức Hương... uống vào vừa ấm họng, phổi bổ mà lại trị được các chứng ho thông thường. Trừ trường hợp bé ho nặng mới phải kết hợp kháng sinh. Nhà mình dạo này từ già đến trẻ đều dùng loại này, xã mình còn khen ngon cứ lén lấy uống. Cu con lớn thì uống hết đòi uống nữa khóc mới ghê!
Các mẹ thử xem nhé, dùng loại này mình khỏi phải chưng hoa khế, cam, tắc đường phèn gì cho con hết, khỏe!

Me_Klose
07-25-2009, 10:35 AM
Tôi có một cháu trai được 8 tháng 5 ngày, cân nặng 9 kg. Khoảng 2 tháng nay cháu thường xuyên nghẹt mũi thở khò khè, tôi cho nhỏ nước muối thường xuyên rồi có đến khám bác sĩ tư,nhưng bệnh của cháu không hết mà còn bị nặng hơn. Các mẹ cho em hỏi con em có phải bị viêm mũi hay viêm xoang gì không???Tư vấn giùm em cái:rolleyes:

Hanhbee
07-25-2009, 04:32 PM
Tôi có một cháu trai được 8 tháng 5 ngày, cân nặng 9 kg. Khoảng 2 tháng nay cháu thường xuyên nghẹt mũi thở khò khè, tôi cho nhỏ nước muối thường xuyên rồi có đến khám bác sĩ tư,nhưng bệnh của cháu không hết mà còn bị nặng hơn. Các mẹ cho em hỏi con em có phải bị viêm mũi hay viêm xoang gì không???Tư vấn giùm em cái:rolleyes:

Nếu đã bị lâu và đi bác sỹ không khỏi thì bạn mang cháu đến bệnh viện khám và làm xét nghiệm đi bạn ah. Khi biết được chính xác bé có bị viêm nhiễm gì không thì mới dùng kháng sinh đúng bệnh cho bé, khi đó bé sẽ khỏi bệnh sớm. Trên đây chỉ là các kinh nghiệm chỉ để kham thảo cho các bé bệnh nhẹ, cần kíp khi xa bệnh viện, bác sỹ thôi chứ đã lâu và nặng thì phải chữa chạy bởi các bác sỹ có chuyên môn cao mẹ nó ah.

mẹ Bảo Khánh
08-19-2009, 04:50 PM
cu nha minh cu bi ho la mnh dua den ngay bs QUY ngo 144 pho QUAN NHAN, khoi lien. sdt 0438586197. Ban ko nen mua thuoc tu dieu tri và cho con uong thuoc phai du lieu, dung thoi gian va lieu luong thi moi khoi dut diem duoc. minh nghi dung thuoc tay voi tre em de hon thuoc bac nhieu.

giahan2009
08-26-2009, 04:57 PM
bé nhà minh cũng bị ho, uống thuốc cả tuần rồi mà chăng thấy khỏi, bé cứ ho tím mặt làm mình lo quá.

Songthương113
08-27-2009, 10:30 PM
Mệt mỏi vấn đề con ho, sổ mũi quá đi mất. Các mẹ chia se kinh nghiệm đi. Hic

chim_canh_cut
08-30-2009, 09:12 PM
Nguyên văn bởi Hong Anh baby
Vậy ah, ku cậu nhà mình cũng uống thuốc kháng sinh gần chục ngày rồi mà vẫn còn ho đờm, toàn ọe ra cả những gì vừa ăn, người gầy rạc đi trông thấy. Ông ở Canh là ông nào hả bạn, cho mình xin địa chỉ cụ thể với.

Hững Hờ
08-10-2013, 10:48 AM
bé nhà mình cũng bị như thế, mình đã cho bé dùng Siro PQA, bé đã hết tình trạng có đờm, và giờ đã khỏi hẳn khi thời tiết thay đổi.
mẹ bé có thể tham khảo nhé!

Hững Hờ
08-10-2013, 10:52 AM
Nguyên văn bởi Hong Anh baby
Vậy ah, ku cậu nhà mình cũng uống thuốc kháng sinh gần chục ngày rồi mà vẫn còn ho đờm, toàn ọe ra cả những gì vừa ăn, người gầy rạc đi trông thấy. Ông ở Canh là ông nào hả bạn, cho mình xin địa chỉ cụ thể với.

Bạn cho bé uống siro PQa ấy bạn ak,

me yeu nghe
09-24-2013, 08:58 AM
con e cũng đang trong tình trạng này! lo quá các mẹ ạ

luuhieutrang
09-24-2013, 12:34 PM
Em nghĩ con có tiếng khò khè rồi thì nên cho đi khám cho chắc ăn, con nhà e cứ sốt 3 ngày là lên Nhi xét nghiệm máu hoặc chụp phổi