cẩn thận khi dùng men tiêu hóa

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi MebeNi, 15/8/2006.

1. MebeNi

MebeNi Thành viên mới

Lactomin, Biobaby không phải là men tiêu hoá thức ăn

Theo TS Nguyễn Tiến Dũng, phó trưởng khoa nhi Bệnh viện Bạch Mai, chuyện trẻ ăn ít hoặc ăn bình thường mà người gầy gò, hay đau bụng, đầy hơi là cha mẹ vội vàng mua men tiêu hóa về dùng rất phổ biến. Với quan niệm thuốc kích thích tiêu hóa chẳng hại gan hại ruột gì nên không ít người "tự chỉ định". Thêm nữa, men tiêu hóa không nằm trong danh mục bán thuốc phải theo đơn nên giao dịch càng dễ dàng.

Tuy nhiên, theo TS Dũng, thực chất, chỉ ở những người men tiêu hóa sẵn có quá ít, không đủ đáp ứng nhu cầu hấp thu thức ăn đưa vào cơ thể thì cần bổ sung men tiêu hóa dưới dạng thuốc.

Các thuốc Lacteolfort, Lactomin, Lactomed, Biobaby... chỉ để dùng điều trị bệnh tiêu chảy cấp do virus và trường hợp bị thiếu hụt loại vi khuẩn đường ruột có lợi. Do đó, chủ yếu thuốc được áp dụng cho những bệnh nhân dùng kháng sinh kéo dài. Những thuốc này có tác dụng phụ là tiêu diệt cả những vi khuẩn đường ruột có lợi, tạo đà cho vi khuẩn có hại phát triển, đặc biệt làm cho vi khuẩn yếm khí lây lan, sinh ra chứng đau bụng khó chữa.

Nhóm thuốc thứ hai (gồm các loại như Tpepsin, Neopeptine, Neolacty...) mới đích thực là men tiêu hóa thức ăn. Chỉ định chủ yếu dùng cho người mắc các loại bệnh lý làm giảm men tiêu hóa như viêm loét dạ dày, viêm tụy mãn tính... Tuy nhiên, ngay cả với nhóm bệnh nhân này cũng không nên sử dụng kéo dài quá 10 ngày. Nếu dùng thuốc này như một thói quen, cơ thể thừa men thì tụy sẽ tự động ngừng tiết ra men tiêu hóa. Tụy không hoạt động lâu dài sẽ dẫn đến suy tụy, thiểu năng tuyến tụy, cơ thể không được bảo vệ dễ sinh nhiễm trùng.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MebeNi
    Đang tải...

2. Cun & Lu

Cun & Lu Thành viên kỳ cựu

Đúng đấy các mẹ ạ : Các bác sĩ ở Nhi Thụy Điển cũng khuyến cáo như vậy .Hồi Cún nhà mình còn nhỏ : suốt ngày mong BS kê MTH vì thấy con lười ăn quá .Sau đó BS giải thích 1 tràng mới biết sợ đấy .. :lol:

TreHamVuikytich_anh thích.
  3. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

em thì không chuộng cái này lắm, toàn dùng cà rốt, lá mơ lông, gừng và đu đủ xanh thôi. đặc biệt trong đu đủ xanh có men tiêu hoá tự nhiên rất tốt cho đường ruột đấy.

kytich_anh thích bài này.
  4. Me hitachi

Me hitachi Thành viên tích cực

Thôi chết thế mà mình đang dùng Lactomin Plus cho con trong thời gian dài đấy vì bé nhà mình dạo này có hiện tượng đi phân sống, ăn không hấp thu được nên dù ăn vẫn tốt nhưng người lại có vẻ gầy đi.
    Mình cũng đang lo lắng quá, có mẹ nào biết cách chữa trị tốt không ?
    Nhất là những khi thời tiết thay đổi, bé hay bị đau bụng, đầy hơi và đi phân sống.

5. Le Thuy

Le Thuy Thành viên Hội Rắn

Me Hitachi thu mang con den so 20 Hang Hom, (minh khong nho so dien thoai), ngay mat duong thoi nhung khong co bien dau, den do cu hoi hang xom la ho biet. O do co ong Bac sy la Truong Khoa tieu hoa cua benh vien Nhi day. Ong bac sy nay toan kham ngoai gio tu 5h chieu den 7h toi. Dung tu cho con uong thuoc nhu the cung nguy hiem lam.

6. MomMi

bé đau bụng, đầy hơi thì có thể cho uống một chút mật ong thêm vài giọt nước gừng, còn đi phân sống thì cho bé ăn cháo cà rốt, hoặc cháo đu đủ xanh ấy. Sẽ tốt hơn là uống men.

7. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Trước khi chưa tham gia DĐ em cũng rất hay dùng MTH cho Phỗng, đặc biệt rất hay dùng Lactomin Plus, nhưng sau khi đọc các bài hướng dẫn của mẹ Luti thì mẹ cháu không dùng nữa, chỉ chữa đơn giản: như cho bé uống nước lá mơ lông, mật ong + gừng hoặc nấu cháo cà rốt, hoặc đun nước cà rốt cho bé uống thôi, hôm nay lại học thêm được của mẹ Momi nữa: là cháo đu đủ xanh. Không biết đã đủ bộ chưa các bác nhỉ???? Mẹ cháu cảm ơn bác Momi nhé! :lol: :lol:

8. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

có 1 thời gian Dưa bị rối loạn tiêu hóa, ăn uống hay đầy bụng, khó tiêu và đi phân sống. mình thì không sử dụng được những bài thuốc do mẹ Luti và các mẹ hướng dẫn được vì Dưa nhà mình không chịu uống. mình cũng kiên trì cho ăn cháo cà rốt nhưng ăn đến khi bé ngán luôn, thấy cháo là lắc đầu nguầy nguậy mà vẫn không đỡ. đi BS cho uống Biofidin viên nang vàng vẫn không đỡ, uống Antibio chẳng thấy gì. mình xin tư vấn qua điện thoại BS gia đình thì được hướng dẫn cho bé uống Neopeptine. mình cũng mua cho uống thử (có bệnh vái tứ phương mà). cho uống 2 hôm là thấy cải thiện rõ rệt luôn, Dưa không còn đi phân sống nữa, cũng có vẻ hết đầy bụng khó tiêu luôn. mình cho uống thêm 2 ngày nữa rồi ngưng. đó là loại men tiêu hóa, thuốc uống giọt, có vị cũng dễ uống vì Dưa nhà mình uống rất dễ dàng, còn chép chép miệng như thèm thuồng nữa :D . hay mẹ Hitachi cho con uống thử xem

9. văn uyên

văn uyên Thành viên chính thức

đúng rồi Neopeptine là men đu đủ đó,bé nhà mình cũng đã có uống vài lần,nhưng phải nhỏ vào cháo là ăn ngay không thì cháo sẽ vữa và lỏng ngay lập tức đấy,còn uống riêng thì bs bảo là không nên
    @ dưa thì uống thế nào mẹ dưa nhỉ?

10. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

em cho Dưa uống trực tiếp luôn chị ạ. em không thấy nói là không được uống trực tiếp gì nên cứ thế mà cho Dưa uống thẳng luôn.

11. Cun & Lu

Cun & Lu Thành viên kỳ cựu

Mẹ Momi giỏi quá ..giờ chị mới biết bài thuốc này đấy .. :lol:

12. Me hitachi

Cám ơn các mẹ, mình cũng đã cho con uống Neopeptin được 2 hôm và thấy hiệu quả rõ rệt, bé đã đi phân bình thường, mình đã cho ngừng uống rồi, không biết như thế có được không ?

CÁc mẹ có con đã ăn cơm cho mình hỏi, thỉnh thoảng trong phân bé nhà mình mình vẫn thấy cả một cọng rau như vậy có phải là phân sống không nhỉ ?

13. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Bác ơi, nếu mà ăn các loại rau khó tiêu như rau muống chẳng hạn thì mình còn có nữa là trẻ con. Phỗng nhà em hôm nào ăn rau muống thì vẫn có đấy, em nghĩ không sao đâu, miễn là phân thành khuôn là được rồi.

14. Me hitachi

À đúng rồi, thủ phạm là rau muống :lol: .

15. MomMi

hic, được bác Hương khen là thấy tự hào rồi, :D , nói vậy chứ cái này là em học từ mẹ Luti đấy ạ, chứ em có biết gì đâu. Chỉ tại các mẹ học bài không đến nơi đến chốn thôi. :D

16. hoaco25

hoaco25 Thành viên mới

Ðề: cẩn thận khi dùng men tiêu hóa

Men tiêu hóa và men vi sinh các mẹ hay hiểu là giống nhau nhưng thực tế là khác nhau! Men tiêu hóa chỉ nên dùng 10-15 ngày còn men vi sinh dùng dài hơi hơn!
    Bé nhà mình tết rồi bị rối loạn tiêu hóa do ko chịu ăn uống gì may là mới bị nhẹ thôi mình đc bác sĩ kê dùng Olymdiges có cả mem vi sinh và men tiêu hóa uống vào cũng đỡ. mình cũng chỉ cho dùng 1 đợt 10 ngày thôi.

17. Tarta

Tarta Sữa Semper Thụy Điển

bài viết này hưu ích qua ah, tks chị...........

18. buiphuonganh

buiphuonganh Thành viên rất tích cực

em cũng thấy cm hàng xóm hay cho con uống thêm men tuêu hóa mà em cũng ko dámcho uống tùy tiện vậy

19. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

Giờ em mới đọc đc bài này.
    Thanks chủ topic và các mẹ đã chia sẻ. Nhà mình dạo này toàn em bé xíu. Phải ngâm cứu mới đc.

20. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Hjc, bé nhà mình dạo này hay bị táo. Mình cho bé uống men tiêu hóa thì bé dễ đi hơn. Đọc bài này cũng thấy hơi lo ạ