Phiếu bé ngoan

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Me hitachi, 18/8/2006.

1. Me hitachi

Me hitachi Thành viên tích cực

Hôm nay bé nhà mình rất vui vì lần đầu tiên bé nhận được phiếu bé ngoan (trường cháu bây giờ mới có). Mọi người biết không hôm nay đón cháu, cháu chạy ra khoe mẹ rồi cứ ngắm nghía mãi, thậm chí còn cho lên mũi ngửi nữa :lol: :idea: :roll: .
    Các mẹ cho mình xin ý kiến nên xử lý phiếu bé ngoan của cháu như thế nào cho có hiệu quả nhất.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me hitachi
    Đang tải...

2. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Mẹ hitachi ơi, chị có thể dán phiếu bé ngoan ở một nơi mà mọi người có thể nhìn thấy. Nói rõ cho bé biết bé có phiếu bé ngoan là do bé có một số điểm đáng yêu như: vui vẻ, đáng yêu, chăm chỉ,.... chẳng hạn :D

3. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Hitachi ơi, mình thường cất vào 1 túi, khi nào bé ở nhà cũng ngoan được khen thì mình lại lấy ra thưởng cho bé, như thế khuyến khích bé cả ở nhà nữa.
    Bây giờ bé đã biết đếm và phân loại các hình, thì lại cùng bé phân loại và đếm xem có bao nhiêu cái rồi.
    Bé nhà mình nhiều phiếu bé ngoan lắm, có tuần cô giáo thưởng hẳn 2 cái cơ, và do bé "ngoại giao" rất rất tốt, nên có tuần được cả cô giáo lớp bên cạnh tặng nữa :lol: :lol: :lol:
    Bé chỉ không có phiếu khi bé bị ốm ở nhà thôi. :cry: :cry: :cry:
    Các mẹ ơi có trường phát bảng cài PBN đấy, các mẹ có biết mua ở đâu không? tớ chưa hình dung nó ntn?

4. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Em nhớ không nhầm thì ngày xưa khi em học mẫu giáo lớn cô giáo có 1 cái bảng dán từng tờ giấy dạng như cái hộp nhỏ -bên dưới ghi tên từng bé mỗi ngày bé ngoan thì sẽ được cắm vào bảng 1 cái cờ bé tí xíu - sau sáu ngày nếu đủ số cờ thì sẽ được phát phiếu bé ngoan. Không biết bây giờ các trường MN có còn làm theo cách của cô giáo em ngày xưa không????

5. Me hitachi

Đúng rồi mình cũng nhớ như vậy nhưng ở trường bây giờ không thấy có vụ cắm cờ hàng ngày nữa :( , mình thấy hình như PBN bây giờ cô giáo phát dễ dàng hơn, cuối tuần cháu nào cũng có.

6. MitNem

MitNem Thành viên đạt chuẩn

Hình như bây giờ các cháu có nhiều chương trình ở lớp hơn thời tụi mình nên không còn "công đoạn" bình bầu cắm cờ hàng ngày nữa. Bé lớn nhà mình khi học mẫu giáo cũng chỉ được phát phiếu bé ngoan cuối tuần căn cứ vào tình hình con ngoan hay hư ngày hôm đó là chính, không thể hiện được phiếu bé ngoan là thành tích của cả tuần ngoan. Mình thấy không hay bằng ngày xưa.
    Ở trường con mình được phát bảng dán phiếu bé ngoan để mang về nhà treo nên phiếu của con về toàn dán vào đấy.

7. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Con mình học hè, chẳng có PBN gì cả :(

8. thao_quachlinh

thao_quachlinh Thành viên đạt chuẩn

cuối năm, cô gửi sổ liên lạc và các cuốn tập học của bé trong năm về nhà để cất làm kỷ niệm, con mình thấy PBN đẹp quá nên.... bóc ra khỏi sổ...dán lên người... rồi một hồi ...phi tang luôn... :)

9. Me2Con

Me2Con sieunhi.com.vn

Bây giờ các cô giáo toàn phát PBN cho tất cả các cháu, chỉ khác nhau ở tinh thần và nhận xét của cô lúc trao PBN thôi. Nghĩa là nếu con ngoan thực sự thì cô khen và bảo con xứng đáng nhận, còn nếu con còn khuyết điểm gì thì cô nhắc lại khuyết điểm đó và bảo cô cho con PBN để tuần sau con cố gắng hơn. Vậy thôi. Nên thực ra PBN không nhiều ý nghĩa như thời mình đi học MG nhỉ.
    Hồi đầu mình cũng dán PBN lên bảng cho hai đứa và thưởng nữa. Sau thì chúng nó cũng không để ý nhiều đến PBN nữa nên mình cất hết vào quyển nhật ký của hai đứa. Giữ làm kỷ niệm thôi, đằng sau mình ghi ngày tháng, tên trường, của con nào. Giờ cuối tuần nào cu anh cũng tự cất PBN vào cuốn sổ đó, còn cô em ngứa răng thì thường gặm góc xong rồi đưa cho mẹ cất vào sổ. Thình thoảng cu anh lại lôi ra ngắm nghía và ... cho cô em gặm thêm một góc. :D

10. bhkien

bhkien Guest

Có rất nhiều tranh luận về phiếu bé ngoan. Người cho rằng phiếu bé ngoan là không cần thiết, người cho là cần thiết, người lại cho là phiếu bé ngoan có hại.

Các trường mẫu giáo theo phương pháp tiên tiến thường không sử dụng phiếu bé ngoan, thay vào đó họ thường có biện pháp tốt hơn để khuyến khích những ưu điểm của bé mà đặc trưng là các ngôi sao nhỏ dán trên bảng của lớp. Mỗi lần bé làm một việc tốt sẽ được tặng cô giáo một ngôi sao và dán vào vị trí tương ứng với tên của bé trên bảng. Các trường mẫu giáo truyền thống vẫn sử dụng phiếu bé ngoan và phát cho bé mỗi tuần để về khoe với gia đình.

Theo cách hiểu của mình thì:
    - Cách làm thứ nhất, bé biết mình làm tốt điều gì và có quyền tự hào về điều đó.
    - Cách thứ 2 không giúp bé hiểu được mình làm tốt điều gì, vì mấy ngày là quá dài đối với bé. Nhưng nó lại khuyến khích bé mắc bệnh ganh đua thành tích (khoe thành tích với bố mẹ ông bà vào dịp cuối tuần). Hơn nữa nó khuyến khích bé trở thành người "ngoan" (đứa trẻ chỉ biết vâng lời).

11. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Mình nhớ hồi còn bé tí tẹo đi mẫu giáo hàng ngàycô giáo vẫn cho các bé ngoan cắm mấy cái cờ tí tẹo vào cái bảng; cuối tuần tổng kết bạn nào có nhiều cờ thì có phiếu bé ngoan :lol:

12. Me hitachi

Đúng đấy, thế nên mình mới thắc mắc không hiểu sao các trường bỏ cái lệ cắm cờ vào cuối ngày học. Mình vẫn còn nhớ rõ hồi mình học mẫu giáo, vào cuối ngày học trước lúc BM đón về, các cô giáo thường tập trung các cháu lại nhận xét từng cháu và cắm cờ, cuối tuần bạn nào có đủ 6 cờ mới được phát phiếu bé ngoan. Thế nên mình rất thuộc bài "thứ 2 là ngày đầu tuần .... vì bé ngoan suốt tuần :lol: ".
    Còn hôm Hitachi nhà mình được phát PBN cô giáo còn kể lại: cháu thấy cô phát cho các bạn cháu đến gần cô và nói "cô ơi cô phát cho con phiếu bé ngoan để con về khoe với BM, con ngoan rồi". Ông bà nội ngoại biết chuyện này đều trêu cháu "cháu đã bắt đầu mắc bệnh thành tích của ngành giáo dục rồi đấy".
    :lol: :lol: :lol: .

13. bhkien

bhkien Guest

Các mẹ cũng có thể sử dụng các ngôi sao (lá cờ nhỏ) ở nhà để giúp cho các bé biết ngay được mình vừa làm được điều gì tốt. Cuối tuần đến số sao (cờ) để đổi thành một phần quà.

Hồi trước mẹ Hột cũng áp dụng như vậy, nhưng chỉ được vài hôm. Thật đáng tiếc.

14. thuyph

thuyph Thành viên rất tích cực

Theo mình PBN vẫn rất quan trọng trong việc khích lệ các con ngoan.
    Ở trường học của bé nhà mình thì áp dụng phương pháp "Star": bé nào ngoan trong cả tháng, đi học đều, tiếp thu bài tốt.... thì sẽ được là Star của tháng, được dán ảnh vào giữa 1 ngôi sao trên bảng vàng của trường, bố mẹ nào đến đón con cũng sẽ thấy, còn con thì rất tự hào khoe ngôi sao của con trên bảng. Ở lớp cũng có bảng cài hoa, sau mỗi buổi học sẽ tổng kết và cắm hoa. Cuối tuần sẽ được thưởng PBN, riêng bé con nhà mình thì toàn thấy được 2 phiếu liền, cô giải thích là do bé tích cực giúp cô... bê cơm, kê bàn cho các bạn :lol: :lol: :lol:
    Nhiều PBN quá, mình toàn dán vào 1 quyển sổ riêng cho bé, ai đến nhà bé cũng mang sổ PBN ra khoe, rồi cười tít. :lol: :lol: :lol:

15. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Cám ơn Kiên, ý tưởng hay quá ! Chị sẽ thử áp dụng.

@ Mẹ Hột : Đang bị kêu tên kìa ! :D

16. pyjamas

pyjamas Bắt đầu nổi tiếng

Mình đang cần tìm mua cái bảng có thể dán phiếu bé ngoan vào mà ko biét tìm mua ơ đâu? ai biết mách jumf với.

17. Me_pheo

Me_pheo Thành viên chính thức

Cái này hình như nhiều nơi bán lắm bạn ạ, nhưng một chỗ chắc chắn có là mấy kiot bán đồ VPP ở gần trường CD SPMG có rất nhiều đô cho trẻ em mẫu giáo vì sinh viên hay ra mua.

18. pyjamas

pyjamas Bắt đầu nổi tiếng

Trường này ở đâu bạn nhỉ? bạn chỉ giúp mình với, trên mạng có nhà nào bán thì tốt quá.

19. cu nhè

cu nhè Bắt đầu tích cực

trường này ở hoàng quốc việt nha. đối diện số 118-120 hoàng quốc việt

20. babyplaza.vn

babyplaza.vn 04.6675.8266-09.4567.3586

Mình thấy phiếu bé ngoan có rất nhiều ưu điểm tốt với bé.Bé nhà mình mỗi tuần đi lớp về được phiếu bé ngoan là bé rất vui vẻ khoe với bố mẹ và lần nào cháu cũng đi lấy hồ gián để mẹ gián giúp vào góc riêng của cháu (cháu 2 tuổi).Và mỗi lần có phiếu bé ngoan là mỗi hình ảnh khác nhau,Đến giờ cháu đã có một bộ sưu tầm động vật.