Con Quay --- Kỉ niệm ngày xưa của thế hệ cuối 8x đầu 9x...!!!

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi 2mattron, 20/10/2011.

1. 2mattron

2mattron Thành viên đạt chuẩn

Dưới đây là những kỉ niệm của em về ngày xưa của thế hệ cuối 8x đầu 9x... Em viết bài này cách đây 1 năm, mới đầu chỉ định để bạn bè đọc thôi nhưng bây giờ mới gia nhập diễn đàn nên cũng muốn có 1 chút gọi là để cho 4rum thêm sôi nổi. Rất mong những ý kiến hoặc hãy trải lòng những kỉ niệm rất chân thành của anh chị từ thời ngày xưa đó:)
    Nhớ hồi cấp một, đi học có rất nhiều trò chơi chứ không như bây giờ chỉ toàn là game online. Bây giờ trẻ con được gọi là game thủ… Chứ ngày trước, theo như cách hiểu bây giờ thì bọn mình được gọi là những: Chun thủ, quay thủ … Mình nhớ mấy trò chơi hồi ấy. Có rất nhiều cái gọi là thú vui tiêu khiển như : Chơi bi, chơi chun, chơi quay... Mùa nào chơi trò ấy. Mình thích nhất là mùa quay, thích cực luôn. Cứ mỗi lần thời tiết se se lạnh, mình nhớ là gần tết là báo hiệu mùa quay về. Câu cửa miệng của các quay thủ thường khuyên đối phương rằng: Tránh ra ko mất ăn tết… Tránh ra ko mất đường về quê mẹ. Nếu như các bạn đã từng chơi hay đã chứng kiến những cuộc so găng quyết liệt thì những câu nói đó quả không thừa chút nào.
    Đến mùa mấy thằng trong xóm lại rủ nhau vào các đại lí quay, sắm cho mình những con quay ưng ý nhất. Phải là những đứa rất có điều kiện, mới dám lọ mọ lên tận Tô Tịch để chọn được quay sát thủ nhất. Tô tịch nổi tiếng với những con quay bằng gỗ lim vừa chắc vừa khỏe, đinh rất nhọn và cứng. Nghe nói ở Tô Tịch là trung tâm quay của Hà Nội thời bấy giờ, với mình lúc ấy ( chỉ khoảng 6 7 tuổi )Tô Tịch hiện lên như 1 thiên đường chỉ được biết qua các lời đồn đại, chỉ được nghe chứ chưa đc đến. Những con quay được mua ở Tô Tịch được ví như những con quái vật trong các câu truyện truyền thuyết, hung hãn và tàn bạo. Mua về chỉ sợ ko ai dám chơi cùng, chắc hẳn đối thủ phải rất bản lĩnh mới dám chơi cùng với những ai có quay mua ở Tô Tịch.
    Bình dân thì bọn mình vẫn chọn quay ở các đại lý, được hôm ông nào chẳng may chọn đc quay lồng bàn thì nhất luôn, lại kháo nhau nhà ý bán quay tốt và đương nhiên trở thành đại lí ruột của những quay thủ trong khu vực và có khi được cả những quay thủ ngoài vùng cũng tới để chọn quay. Chơi quay cũng đòi hỏi chút kĩ thuật và cả cách chọn quay. Hot nhất là quay lồng bàn vừa tít lúc quay lại đẹp, sướng nhất là lúc vừa quật dây ra xong, vụt 1 cái lảo đảo vài vòng rồi đứng im quay tại chỗ.. gọi là quay ngủ. Nhìn quay ngủ cứ phải gọi là phê phê, như một thiếu nữ vừa say vào giấc ngủ, đẹp một cách kì lạ, chỉ dám đứng từ xa để ngắm chứ ko dám lại gần... sợ nàng tỉnh giấc.
    Về kĩ thuật chơi quay: Thì mình thấy cách buộc dây là quan trọng nhất. Vì nó liên quan đến hướng bổ, độ mạnh hay nhẹ, chuẩn hay ko chuẩn vào quay mục tiêu, và cái chính là lúc buộc quay làm thế nào cho mình có tư thế cầm thoải mái nhất để tung con quay ra. Cách buộc mà mọi người hay dung nhất vẫn là buộc đến gần nửa phần thân quay, lúc đó tay ôm trọn con quay và cả phần dây. Khi mọi thứ đã sẵn sàng, đã có quay mục tiêu, đã chuẩn bị sẵn tư thế vung quay thì đó là lúc bạn nên tự tin tung ra 1 cú bổ bạt. Cú bổ gọi là thành công nếu như quay bạn đánh trúng quay mục tiêu, làm quay mục tiêu văng ra xa khỏi chỗ ban đầu. Cú bổ gọi lại thành mỹ mãn nếu như bạn đạt được tất cả tiêu chí sau: Quay bạn đập trúng quay mục tiêu làm cho quay mục tiêu văng ra xa và ngừng quay hoặc quay mục tiêu vẫn quay nhưng quay bằng đầu chứ ko quay bằng đinh - như vậy gọi là tò lõ. Còn điều này quan trọng nhất quay bạn phải thế luôn vào chỗ quay mục tiêu vừa đứng và vẫn đang trong tình trạng quay tít. Có rất ít quay thủ đạt được điều này. Nếu đã đạt được thì xứng đáng nhận danh hiệu Pro trong giới :))

Đây mới là Pro...!!!
    Àh đó là cách bổ Bạt còn 1 kiểu nữa mà các quay thủ cũng hay sử dụng đó là Đập Bẹt. Kiểu đập bẹt thì mình cũng chưa nghiên cứu sâu, nhưng mà thường thấy khi các quay thủ sử dụng là buộc dây ngược chiều. Kiểu này theo mình hiểu là được ăn cả, ngã về không. Một là cho quay mục tiêu chết ngay tại chỗ, hoặc là quay mình ngáp ngoảng. Mình đã tận mắt chứng kiến kiểu bổ này . Cho thấy nó rất lợi hại và rất thực dụng. Có lần chơi quay theo kiểu hầm, nghĩa là ai chơi phải cho vào vòng tròn để mọi người bổ, ai bổ trượt thì vào thay cho người ở trong. Mình bị 1 phát cho vào vòng. Nhìn thằng bên cạnh quấn dây kiểu đập bẹt... Đinh đinh là có điều chẳng lành chuẩn bị xảy ra. Ông mãnh buộc xong, ngắm ngiếc, mắt lảo đảo nhìn có vẻ tin tay lắm... Phật... Bụp... Tiếng vung dây chưa hết thì tiếng quay đập vào gạch vang lên, sau cùng là ... Rắc... Rắc.... Ôi trời ơi... Quay của tôi đã bị vỡ làm 2 mảnh sau cú đập bẹt đó. Lúc đó nhìn quay mà thương xót... Bị vố ko sao, toác tu cũng chẳng hề hấn gì với quay của mình... Vậy mà bây giờ chỉ còn lại 2 mảnh... Buồn mất mấy ngày trời ko ăn ko uống và cuối cùng thì quyết định giải nghệ đến hết mùa quay năm đó...!!!
    Trước khi kết thúc mỗi mùa quay các quay thủ thường chơi 1 trận tưng bừng khói lửa. Trước ở làng vẫn có 1 khu rất rộng, gọi là sân kho. Những quay thủ vẫn thường rủ nhau ra đó để làm 1 trận kết thúc mùa giải. Và cũng là để chốt lại chức vô địch, ngôi vị số 1 quay thủ thuộc về ai...
    Hết mùa xem xét lại xem quay mình ra chiến trường như thế nào, bị bao nhiêu vố, có bị toác tu không, rút ra những kinh nghiệm gì cho mùa quay tiếp theo. Những con quay ưu tú nhất được rửa thật sạch, cho vào bể nước. Ngâm dưới nước để quay đc rắn, được chắc... quay nào có tuổi thọ càng lâu thì càng đc giới chuyên môn đánh giá cao. Và hơn cả là để quay có 1 thể lực tốt nhất để phục vụ cho chủ trong những mùa giải tiếp theo...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi 2mattron
    Đang tải...