Kinh nghiệm: làm sao để bé bú bình đây?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi cukeniu, 21/4/2009.

1. cukeniu

cukeniu Thành viên mới

:confused:giúp mình với các mẹ ơi. Con mình nay đã 5tháng rùi mà tập mãi vẫn không chịu bú bình, không chịu chụt núm vú bình sữa nè.mà mình đi làm không ở nhà cho bú mẹ được, mỗi lần cho bé ăn sữa là phải dùng thìa đút lâu ơi là lâu, híc. mình không biết phải làm thế nào để tập cho bé bú bình được. các mẹ có cách j chỉ giúp mình với, làm sao đẻ tập cho bé được đây,mỗi lần đưa bình sữa vào là khóc ah. mong sớm nhận được sự giúp đỡ của các mẹ nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi cukeniu
    Đang tải...

2. me _cu_bin

me _cu_bin Thành viên mới

Cu Bin nhà tớ tháng đầu ăn sữa mẹ hoàn toàn, sang tháng thứ 2 tớ ít sữa thế là cu cậu phải ăn sữa ngoài. Mới đầu cũng khóc ghê lắm, cứ cho núm vú và là đẩy lưỡi ra thế là tớ cho lên bà ngoại mấy ngày tách ti mẹ, cu cậu đói quá phải măm ti bình. Bây giò thì cứ ban ngày cu Bin nhà tớ măm ti bình còn ban đêm tớ mới cho măm ti bầu.

3. missxauxi85

missxauxi85 Bắt đầu nổi tiếng

Rút kinh nghiệm từ các chị là lúc chuẩn bị đi làm mới tập cho con bú, Em cho cu nhà mình bú bình từ lúc mới sinh, nên bây giờ bú ngoan lắm, nhiều khi em bận đi công tác qua đêm, cháu ở nhà với bà nội mà vẫn rất ngoan. Núm vú sẵn của bình khi mua thường rất cứng, chị thử ra siêu thị chọn loại núm mềm xem sao. Ban ngày cháu lớn rồi nên biết phân biệt, nhưng ban đêm nửa tỉnh nửa ngủ, chị thử dỗ cho cháu bú ban đêm xem sao. Em không biết thế có được không, em góp ý cho chị thử làm coi được không.

4. canemo

canemo Thành viên mới

Nói thiệt nhé, nếu bạn quen các cô giáo dạy mầm non thì hỏi kinh nghiệm. Lúc trước, con mình cũng chẳng chịu uống sữa bình, mỗi lần cho ăn sữa, cự cả mẹ lẫn con, hết đẩy đi ngoài đường, lại làm trò, đút bằng muỗng có khi đỏ, ướt cả mẹ lẫn con. Mình thấy làm vậy là ko tốt, tập cho bé thói quen xấu trong ăn uống nhưng cũng phải chịu, miễn sao có sữa vào người bé là được rồi hihi khi bé được 1 tuổi, mình gởi nhà trẻ tư thục, ko gởi theo bình.Cô giáo bảo phải đem theo bình cho bé bú. Mình trả lời bé ko bú bình. Cô chỉ cười bảo đem theo. Chi 2 ngày sau, đúng là như trong mơ, pha bình sữa xong, con mình đi toeif lấy, tụe nằm xuống và bú ngon lành. Thật là khỏe và sung sướng biết chừng nào. Em thử hỏi các cô xem. Đồng thời em cũng xem lại sữa có phù hợp với bé ko ? Nhiều khi bé ko thích loại sữa đó. Em mua XO cho bé uống, vì sữa này ko đường, ko hương liệu có vị nhạt giống sữa mẹ nên bé rất thích uống và giúp bé duy trì thói quen uống sữa mẹ nữa.Vì sữa mẹ là thức ăn tốt nhất cho sự sức khỏe và sự phát triển toàn diện của trẻ nhỏ :)

5. mecubin2008

mecubin2008 Thành viên tập sự

Chị Canemo ơi, nghe chị nói kinh nghiệm như vậy em thấy như có tia hi vọng cho con nhà em, hix hix. Cu nhà em cũng giống như vậy đó, nhưng mà giờ mới được 8 tháng, làm sao cho đi nhà trẻ??? Mà bà nội cũng không chịu cho đi nhà trẻ, ở nhà bà nội cho bú sữa với cho ăn cũng khó khăn lắm, về nhà bà nội kêu trời kêu đất miết. Nhiều khi em bị stress luôn... Pha sữa xong nhiều khi cứ phải đổ đi hết, vừa tốn tiền mà sữa chẵng vào người bé chút nào... Khổ thân, hồi mới sinh nhiều sữa thì không chịu bú mẹ, bây giờ đi làm, sữa ít dần và sắp hết thì chỉ đòi bú mẹ. Em phải làm sao đây??? Mà em chẵng quen cô giáo nào hết... Nhờ chị hỏi cô giáo của bé chị xem có cách nào cho bé chịu bú ngon lành như vậy được không? Nếu được thì em cám ơn nhiều nhiều...

6. me bui khac hieu

me bui khac hieu Thành viên tập sự

Bé nhà em cũng được 7.5tháng rùi mà nhất định không uống bình. Bà nội, bà ngoại bảo tại mẹ lười ko tập cho con uống từ lúc nhỏ. Mỗi lần chưa ngủ xâu giấc, bà ngoại "lừa" cu cậu trộm vía uống hết 90ml luôn

7. thegioituoitho.vn

thegioituoitho.vn VUA ĐỒ CHƠI - Thế Giới Đồ Chơi thông minh cho bé

Mình sưu tầm được bài này, bạn tham khảo xem nhé:

Đây là vấn đề thường gặp ở trẻ, nhiều cháu thích bú mẹ hơn dó đó thường không thích bú bình. Bạn hãy thử một trong những cách sau đây:

- Nhờ người khác đút bình cho bé để tránh làm bé phân tâm

- Nặn sữa mẹ và cho vào bình thay vì sữa mẹ

- Dùng loại núm vú khác – núm vú Silicon thường mềm và dễ mút hơn núm vú thường

- Hoặc bạn thử cho bé dùng ca có vòi (hoặc pha ra cốc và cho cháu uống bằng ống hút) thay cho bú bình. Nhiều trẻ dễ chấp nhận cách này hơn.

Lưu ý: bú bình không tốt bằng việc đút muỗng (thìa) cho bé

8. chamebeTY

chamebeTY Banned

chị ơi, bé 7 tháng thì không uống bằng ca có vòi hay bằng ống hút được, có cách nào khác không chị?

9. cuncon123

cuncon123 Thành viên tập sự

Mình cũng giống bạn, lúc đầu tập cho bé bú bình rất khó. Tập 1; vắt sữa mẹ ra bình cho bé bú, thay đổi rất nhiều loại núm vú, cuối cùng em bé cũng chịu bình NUK cổ to, núm silicon vàng có hình dáng giống núm mẹ. Tập 2: bình cũ, rượu mới, tức là vẫn bình đó nhưng bú sữa ngoài bé lại không chịu bú, cú nhòe sữa ra, đến khi tìm được sữa XO thích hợp thì bé mới bú ngon lành.

Mẹ nó ráng tìm ra nguyên nhân xem sao nhé và chọn sữa thích hợp.

Chúc 2 mẹ con thành công!

10. halinh09

halinh09 Thành viên tập sự

mình thấy nếu bé ko chịu bú bình là do bé đã quen với cơ chế của ty mẹ vì khi chuyển sang bú bình nó có sự khách biệt mà.Chị thử dùng bình DrBrown xem.Bé nhà mình đang dùng bình đấy thấy bé ko bị chớ và bú khá thoải mái.

11. Dr Brown

Dr Brown Thành viên rất tích cực

Bé nhà mình, mình tập bú bình ( sứa mẹ vắt ra) từ sơ sinh luôn mà đến 6 tháng thì nhất định k chịu ăn bình nữa. Sau đó thì chập chờn lúc chịu bú lúc không tùy hứng, nên mình đoán rằng do con lớn hơn nên khó tính hơn thích xài đồ xịn hơn đồ dỏm. Thế nên nếu bé k dùng bình thì chuyển sang dùng ống hút hoặc đút thìa, đổ sữa vào cái cốc hạt mít cho bé tập uống hoặc bé biết ăn dặm rồi thì cho bé ăn ruột bánh mì thấm đấm sữa .... Hì hì, nói chung là đủ chiêu thay đổi liên tục

12. nale

nale Thành viên tập sự

chamebety ui,7 tháng cơ em uống đc ca co vòi rùi đấy,như con mình mình pha sữa ra cốc rùi cho uống bằng cốc luôn la bé chịu đấy.con mình thì chẳng lừa đc.sao nó khôn thế,lúc trcs mình cg thử chờ cho bé ngủ say mình nhét bình vào thế ma chị ta lè ra ngay lập tức.thế là bó tay.bjo mình vẫn pha sữa vào bình cho be mút,bé o chịu thì mình đổ ra cốc cho bé uống,o chịu nữa mình lại xúc thìa,mà chị ta o chịu thì mình cg bó tay luôn,phải đổ sữa đi hoặc uống cho c thui.nhiều khi con dở chứng,pha 120ml rùi mà nhất quyết o chịu uống lam mình phải đổ đi,tiếc đứt cả ruột.ma cho ngam ty me thì bú chùn chụt ngay
    bé nhà mình đc 8t rui,mình chỉ lo bjo mẹ đi lam gửi trẻ bé o bít con ăn uống tnào đây

13. nguyenquynh_ntq

nguyenquynh_ntq Thành viên rất tích cực

7 tháng thì uống hơi khó em à,bé sẽ bị sặt ngay,thôi mỗi bé một tính ,em thử chịu khó vậy,vừa đút thìa,vừa bú bình vậy

14. benthanyeu

benthanyeu Thành viên mới

Bạn nói sữa XO giống sữa mẹ thế còn sữa Wakodo có giống không? mình nghe nói sữa wakodo cũng giống sữa mẹ nên mua cho bé bú nhưng bé không bú được nhiều.

15. Motngaymoi

Motngaymoi Thành viên chính thức

Mình tập cho bé thế này:
    - Bú nước trước, quen rồi thì chuyển sang sữa
    - Dùng núm Pegion cao su
    - Bú bình trước, bú mẹ sau
    Các mẹ tập thử xem nhé.

16. chim_canh_cut

chim_canh_cut Thành viên tích cực

Mình cũng chia sẻ nè. Con mình ban đầu không bú bình, nhưng mẹ đi vắng ở nhà bà cho ngậm ti giả, thế là sau 1 2 hôm, bé quen với cái ti cao su, nhét bình sữa vào là bé mút ngay, mút nhanh mà sachj lắm.
    Nhưng mình nghe nói, ngậm ti giả không tốt lắm thế là không cho bé ngậm ti giả nữa. Bé không ngậm ti giả cũng bỏ bình luôn. Thất vọng tràn trề.
    ! thời gian sau, kho con được 7 tháng, mọc răng, cái gì cũng cho vào mồm, tránh con ngậm các thứ bẩn mình lại cho ngậm ti giả, thể là bé lại bú bình. Hihi
    Mẹ nào cũng thử xem sao. NGậm ti giả - bú bình.