Kiểm tra thính giác cho bé

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Hai Yen, 25/4/2009.

1. Hai Yen

Hai Yen Thành viên tích cực

Những trục trặc về thính giác của bé có thể được phát hiện từ sớm nếu cha mẹ lưu ý một số điểm sau.

- Giai đoạn 0-3 tháng tuổi: Bạn thử vỗ tay nhẹ gần đầu bé. Nếu bé giật mình thì thính giác của bé là tốt.

- Giai đoạn 4-6 tháng tuổi: Nếu bạn gọi tên bé, bé sẽ có phản ứng bằng cách khẽ quay đầu về nơi phát ra âm thanh; ngoài ra, bạn còn thấy mắt và đầu bé hướng về khu vực có những âm thanh vui nhộn xung quanh.

- Giai đoạn 6-10 tháng tuổi: Bé có phản ứng rất tốt với tên gọi hoặc những âm thanh quen thuộc trong cuộc sống như tiếng chuông điện thoại, tiếng xe máy…

- Giai đoạn 10-15 tháng tuổi: Bạn có thể yêu cầu bé chỉ tay vào hình ảnh trong một cuốn sách tranh. Nếu bạn lặp lại đề nghị này nhiều lần mà bé không thực hiện được thì có thể thính giác của bé đang gặp trục trặc.

Quá trình phát triển thính giác ở bé

- Bé có khả năng phản ứng với âm thanh ngay khi còn trong bụng mẹ. Khi chào đời, bé sẽ dùng đôi tai để đón nhận thông tin xung quanh mình.

- Khoảng 1 tháng tuổi, bé đã biết cách bày tỏ sự chú ý với âm thanh, nhất là khi bé nghe được giọng nói thân quen của cha mẹ. Bé cũng bắt đầu hoảng hốt trước những tiếng động qua to hoặc những âm thanh mà bé không mong đợi.

- 3 tháng tuổi, thùy thái dương (một phần của bộ não, có chức năng phản ứng với ngôn ngữ, mùi vị) trở nên hoàn thiện hơn. Do đó, bé có khả năng nhận diện tốt giọng nói của bạn; bé thích nhìn trực tiếp vào bạn khi trò chuyện; bé bắt đầu có cử chỉ phản hồi lại câu chuyện của bạn.

Bạn không nên quá lo lắng nếu thỉnh thoảng, bé quay mặt đi khi bạn tìm cách hỏi chuyện hay đọc sách cho bé. Nếu bé liên tục không có phản ứng với giọng nói của bạn, bạn nên đưa bé đi khám.

- 5 tháng tuổi, bé có thể biết được khu vực là nguồn gốc phát ra âm thanh. Bé thường quay đầu về phía đó rất nhanh sau khi, bé nhận được tín hiệu ngôn ngữ. Bé cũng có thể nhận biết được tên của mình. Một trong những cách khiến cho bé thích thú là bạn có thể rung chùm chìa khóa, phát ra âm thanh “leng keng”.

Khoảng thời gian này, bé bắt đầu chăm chú vào cử động miệng của bạn.

Vai trò của cha mẹ

Có rất nhiều cách để bạn giúp bé làm quen với âm thanh ngay sau khi bé chào đời. Hát ru, cho bé nghe nhạc (loại dành cho bé sơ sinh) là hai trong số những biện pháp hữu ích dành cho bé.

Tiếng chuông gió hoặc những âm thanh phát ra từ món đồ chơi, tiếng tích tắc của đồng hồ… cũng có thể gây sự chú ý với bé. Bạn sẽ thấy phản ứng của bé với các loại âm thanh là khác nhau như bé vui thích hoặc hoảng hốt…

Bạn nên duy trì thói quen đọc sách cho bé cho dù bé còn nhỏ. Việc nghe được giọng nói của bạn sẽ giúp bé làm quen với môi trường ngôn ngữ. Ngoài ra, bạn cũng nên nói chuyện với bé ngay khi có thể. Những âm thanh và từ ngữ mà bé học được từ người thân trong giai đoạn đầu đời sẽ giúp bé dễ bắt chước chúng trong quá trình học nói về sau.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Hai Yen
    Đang tải...

2. dangdung1980

dangdung1980 Thành viên mới

Ðề: Kiểm tra thính giác cho bé

khoảng 5 tuổi thì kiểm tra thế náo vậy,bài này mình thấy đề cập đến có 5 tháng,mình đang muốn kiểm tra bé nhà mình quá

3. tranxinh

tranxinh Leo_Snake89_HaNam

Em đánh dấu nhé, sự kiểm tra thính giác nói riêng và các cơ quan khác nói chung là rất quan trọng. Phát hiện sớm bệnh thì cơ hội chữa khỏi đến nhiều hơn. Cám ơn chủ tóp nhé! :X

4. lethianh

lethianh

bé nhà e 2,5t ktra dc chưa nhỉ

5. vemiendathua_1981

vemiendathua_1981 Thành viên sắp chính thức

em oánh dấu để ngâm cứu sau ạ, sợ quá