Kinh nghiệm: Rằm, mùng một, lễ tết các mẹ thường cúng gì vậy?

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi xuha, 9/11/2011.

1. xuha

xuha Bắt đầu nổi tiếng

Cứ rằm, mùng 1 là em đau đầu vì ko biết mua gì để thắp hương cả. Nếu là cúng ở nhà thì em cũng ko phải đau đầu đến thế đâu ạ, mà là cúng ở cơ quan, nhiều người nên mỗi người 1 ý, ko biết làm thế nào mới vừa lòng mọi người được. Hàng tháng em hay mua xôi gà hoặc bánh kẹo, hoa quả. Nhưng cúng mãi 1 vài món cũng làm mọi người chán. Có cái nhân viên thì thích, sếp ko thích, cái thì ngược lại. Chẳng biết đằng nào mà lần cả. Em sợ mấy ngày này lắm. Có mẹ nào như em ko ạ?
    Rằm, mùng 1 nhà/cơ quan các mẹ hay cúng gì vậy? Mai là rằm rồi mà em vẫn chưa biết mua gì đây ạ. Các mẹ gợi ý cho em 1 vài thứ được ko? Em cảm ơn các mẹ nhiều.

Ko biết em post vào đây có hợp lý ko? Nếu ko đúng nơi quy định thì mod chuyển giùm em với nha. Em cảm ơn mod nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi xuha
    Đang tải...

2. Tomcon05

Tomcon05 TỚ ĐANG YÊU!

Ðề: Rằm, mùng một, lễ tết các mẹ thường cúng gì vậy?

Thế là đầy đủ rồi bạn ah. Ở nhà tớ thường cúng xôi, gà hoặc bánh trưng, giò, hoa quả bạn mua đầy đủ 5 đến 7 loại quả, mỗi loại quả 1 ít, hoa tươi, chè thuốc,bia hoặc rượu, trầu cau. Tớ nghĩ ở cquan nếu sếp bạn tín thì nên làm đầy đủ như thế, còn nhân viên thì k theo, k chiều được bạn ah, cứ sếp bạn hài lòng là ok rồi.

xuha thích bài này.
  3. xuha

xuha Bắt đầu nổi tiếng

Ui. Em còn ko biết sếp thích gì cơ chị ạ. Nhân viên thì thích xôi gà, còn sếp thì mua loại gì cũng chê ạ. Thế nên em mới đau đầu ko biết mua gì. Mua xôi gà thì bị kêu là suốt ngày xôi gà, mua bánh chưng giò thì bị kêu là ko có dụng cụ nên khó ăn (vì bánh chưng dính ra tay mà), mua hoa quả thì bị kêu là lạnh. Đấy là có cái sếp kêu, cái nhân viên kêu ạ. Phụ trách khoản mua bán này em sợ lắm. Chẳng biết làm thế nào cho vừa lòng :(

4. nglinh2326

nglinh2326 Vui lòng đừng spam !

Ngoài mấy thứ ấy ra thì cũng chẳng có món gì có thể cúng nữa. Vì chẳng nhẽ lại làm món ăn để cúng.
    Bạn cứ hỏi sếp bạn, hỏi khéo là " Sắp tới là rằm /mồng 1 theo anh/chị thì mình nên mua gì để thắp hương ...."

xuha thích bài này.
  5. Maitchc

Maitchc Thành viên Hội Cún 82

Sếp bạn buồn cười nhỉ? Sếp thắp hương cho sếp ăn hay cho các ngài các thánh hương hoa rồi phù hộ cho, bạn hãy bảo với Sếp bạn là: Nếu sếp thích tiền tài thì để em sắm lễ tiền tài, nếu sếp thích ăn gì thì để em sắm lễ sếp thích ăn.
    Sắm lễ thế nào thì tùy thuộc nhiều yếu tố, quy tắc chung là:
    Không sắm chẵn các loại quả (nếu sắm nhiều loại), nếu sắm một loại thì không sắm lễ chẵn. Riêng hàng chục thì một chục (10 quả thì lại ok).
    Sắm theo tiêu chí: cầu vừa đủ sài thì sắm các loại quả (dù lúc thụ lộc không thích), mãng cầu, dừa, đu đủ, xoài, quả sung cũng ok.
    Không biện lễ các loại quả như dứa (gai góc), cam (nghĩa tiếng Hán là ngọt nhưng không hiểu sao dân tình có nghề vẫn KIÊNG)
    Nên sắm lễ đủ màu cho đẹp như màu vàng, đỏ (thanh long), xanh (bưởi), hồng (roi, mận).
    các loại quả quá đặc thù (một số người không ăn được thì không sắm như sầu riêng, bơ, lựu).
    Sắm lễ mặn ở công ty thì ngoài giò và xôi hoặc bánh chưng ra thì chả sắm được gì nữa, sợ dính tay thì mua thêm chục dĩa nhựa hoặc dúng tăm mà cắm có sao đâu.
    Nếu có thờ thần tài riêng thì thắp hương riêng, thờ chung thì sắm đủ: tiền vàng, trầu cau, trà thuốc, châm thuốc cắm vào chân hương nữa. cà phê đen không đường pha sẵn một ly luôn. Vì hoa quả nhanh hỏng nên ở cong ty thừong xuyên có một đĩa bánh kẹo, trà thuốc sắm từ mùng 1 để sau khi hạ lộc hoa quả, ban thờ không trống trải, tuần rằm, mùng 1 sau thì thay lễ mới.
    Nói chung là thế ạ.

xuhanglinh2326 thích.
  6. xuha

xuha Bắt đầu nổi tiếng

Cảm ơn các mẹ đã tư vấn :) Sếp em cũng ko quá khó tính đâu ạ. Chỉ là em thấy khó nghĩ khi rằm, mùng 1 nào cũng cúng như nhau thôi. Chắc cũng do em hơi nhạy cảm quá. Hic. Em thì thấy thắp hương bánh chưng + giò hoặc hoa quả là phù hợp nhất. Thôi thế mai em lại mua bánh chưng giò vậy. À, các mẹ cho em hỏi là có ai kết hợp xôi + giò chứ ko phải bánh chưng + giò ko ạ?

7. Maitchc

Maitchc Thành viên Hội Cún 82

Hì hì, xôi thì thường đi với gà hoặc thịt luộc (thịt có cả nạc cả mỡ ấy, thường hay mua đầu rồng), ở công ty chắc chỉ bánh chưng giò thôi, nhà tớ thì vẫn xôi giò bình thường...

xuha thích bài này.
  8. xuha

xuha Bắt đầu nổi tiếng

Ở nhà thì thế nào cũng đc mẹ nó ạ. Ít người nên ko lo, với lại nhà mình, làm gì là toàn quyền của mình cả :) Chỉ nơi đông người mới phải lo sao để làm vừa lòng số lượng người đến mức có thể :D

9. Me_TuanMinh

Me_TuanMinh

đánh dấu........................................