Các khảon thu đầu năm

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi bong, 11/9/2006.

1. bong

bong Thành viên tích cực

Các mẹ ơi, các mẹ có biết khoản thu đầu năm học của con gồm những gì ko. Hôm vừa rồi xin học cho Bống em thấy có khoảng ghi là khoản thu tự nguyện. Nghe vô lý quá. mà phần số tiền thì để trốngd dể cho phụ huynh tự nguyện điền vào. Chẳng biết khoản này phải nộp bao nhiêu và để làm gì nữa.
    Các mẹ có như thế ko.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bong
    Đang tải...

2. Me2Con

Me2Con sieunhi.com.vn

Chị ạ,
    Khoản thu tự nguyện như ở trường Tuổi Hoa - Đống Đa, mà chị có người nhà là giáo viên ấy (chị giới thiệu cho em mới nhá (icon cười nịnh)) cho mỗi bé là 500.000đ (cái này được thông báo rõ ràng trên bảng thông báo tuyển sinh của nhà trường, dù cho các bé đúng tuyến) ai có khả năng nộp thì hẵng đăng ký cho con, cháu vào trường; và nộp ngay khi được nhận vào học. Mục đích là để làm sàn gỗ cho các cháu. Hình thức là tự nguyện nhưng thực ra là bắt buộc, mức 500.000đ là mức tổi thiểu, ngoài ra khuyến khích tự nguyện ủng hộ nhiều hơn ... cho con em chúng ta.

Còn các khoản thu đầu năm là:
    1. Bảo hiểm thân thể (mở ngoặc tự nguyện): 30.000đ)
    2. Đồ dùng: 100.000đ
    3. Xây dựng: 40.000đ
    4. Học phẩm: 60.000đ
    Khoản này đóng cùng với thời gian nộp học phí tháng 9, cho tất cả các bé học trong trường.
    Bông nhà chị không gửi vào Tuổi Hoa à, cũng gần quán cafe nhà chị đấy chứ nhỉ :D

3. Me hitachi

Me hitachi Thành viên tích cực

Ôi nghe mẹ 2 con nói sợ nhỉ (cái khoản 500k ý) hôm xin học mình cũng được phát cái tờ đơn phần tự nguyện đóng góp để trống . Mình nộp đơn điền 100k vào và quan sát thấy một số người giống mình, một số người điền 50k.
    Sau này mình biết ai điền >500k thì xếp vào 1 lớp (kiểu như lớp chọn) lớp này chắc được đầu tư khá hơn . Số còn lại xếp vào các lớp còn lại :lol: .
    Hitachi nhà mình may quá lại được xếp trong số còn lại nên được học lớp có cô giáo quen . Mọi người cứ trêu bảo may mà bố mẹ nó không hứng lên ủng hộ 500k.
    Nhưng nếu trường ấy đóng 500k mà làm được sàn gỗ cho con thì cũng tốt vì sau đó lớp Hitachi cũng phải nộp 800k để lắp điều hòa đấy :cry: .

4. PHUONGMINHBONG

PHUONGMINHBONG Bắt đầu tích cực

Bông nhà tớ đóng khoản đầu năm cũng thế này , ngoài ra trong đơn xin học có thêm dòng "Tự nguyện" là mình đóng góp khoản ngoài xây dựng trường thôi . Tuỳ tâm , có cũng được mà ko cũng chẳng sao . Mình thấy ít người điền vào khoản này :D mình cũng ko điền luôn . Khi nộp đơn cô cũng chẳng hỏi gị .Còn các khảon đầu năm , như tiền xây dựng , học phẩm , đồ dùng ( cốc , khăn ...) trường nào cũng phải đóng mà .Ko phải mẫu giáo mần non mag lên Cấp I , II vẫn phải nộp mà , đây là quy định chung của Sở GDDT đấy chứ . Con ttớ đóng khoản đầu năm là 413K ( bao gồm cả tiền học T9) . :)

5. bong

bong Thành viên tích cực

Mẹ HItachi ơi, nhóc học trường nào ấy nhỉ. Sao các mẹ ko cho em tên trường để em còn biết đường mà cân nhắc nhỉ
    Quy định các khoản thu tại đây, các mẹ tham khảo nhé:
    http://vtc.vn/giaoduc/5296/index.htm

6. Me hitachi

Me hitachi Thành viên tích cực

Bi giờ còn cân nhắc gì nữa, đã vào năm học rùi . Con trai tớ học ở Tuổi Hoa ở Giảng Võ mà .

7. Chi Mai

Chi Mai Thành viên chính thức

Ôi, hôm vừa rồi mình xin cho bé học trường mầm non Quảng An cũng vậy, cô hiệu trưởng đưa cho 1 tờ đơn gọi là đơn tình nguyện đóng góp hảo tâm xây dựng trường, tưởng là "hảo tâm" thì tuỳ vào túi tiền từng gia đình, hoá ra là có quy định mức đóng góp thấp nhất là 500K :cry: Mà cũng chẳng thấy công khai khoản thu này thì sẽ được dùng vào việc gì nữa :wink: ](*,)

8. Chi Mai

Chi Mai Thành viên chính thức

Bé nhà mình cũng mới đi học ở trường này khoảng 1 tuần thôi, chắc phải đợi đến cuộc họp phụ huynh đầu năm học thì mới hỏi được rõ ràng các mẹ nhỉ :lol:

9. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Con mình cũng vừa đi học được hơn 1 tuần, khi mới vào trường mình dự tính tự nguyện đóng góp 500k cho trường theo phong trào chung, nhưng may là có người bảo lãnh nên nhà trường không thu khoản đó.
    Tuy nhiên, khi đóng học phí thì vẫn thu 200k gọi là xây dựng trường. Mình nghĩ khoản tự nguyện này tuỳ thuộc vào lệ của mỗi trường, nếu bố mẹ HS khó có điều kiện thì nộp bao nhiêu tuỳ tâm, không nên ép bố mẹ HS một mức nhất định là mấy trăm k.
    Nhà trường cũng nói rõ trong buổi họp phụ huynh là sẽ trưng cầu ý kiến phụ huynh học sinh một khoản thu thêm ngoài học phí,nôm na là khoản hỗ trợ nhà trường để chi phí lương cho các cô và các hoạt động chung của nhà trường... vì trường là mô hình bán công, ít được nhà nước quan tâm bằng ngân sách. Mức đề nghị là 100k/tháng, cái này nhiều người có ý kiến lắm, có người ok mức 30k, có người 50k, có người 100k. Tới giờ vẫn chưa ngã ngũ.

10. bong

bong Thành viên tích cực

H.A ơi con chị học trường gì thế, nghe hay thật đấy. Con em học tư thục mà cũng đến lắm khoản thu, trước cũ học có như thế đâu.

11. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Con tớ học Mầm non B, ở Phan Chu Trinh ý.