PDA

View Full Version : Cần giúp: khi nào nên đọc truyện cho bé nghe?

bibi20
04-28-2009, 08:45 PM
cho em hỏi,con em mới 10 tháng.Vậy khi nào nên đọc truyện cho bé nghe?

tamsau
05-08-2009, 03:37 PM
Các bạn nên đọc truyện, sách cho bé ngay từ khi còn bé thậm chí ngay trong giai đoạn còn trong bụng mẹ. Điều này sẽ rất tốt cho quá trình phát triển của trẻ sau này nhất là khả năng lĩnh hội ngôn ngữ và phát triển nhận thức tốt hơn.
Kỹ năng ngôn ngữ có liên quan mật thiết đến sự phát triển trí thông minh của trẻ.
Đọc truyện, sách thường xuyên sẽ giúp bé xây dựng vốn từ vựng, kích thích trí tưởng tượng và trau dồi khả năng giao tiếp.
Theo một số nghiên cứu nếu mỗi ngày bé nghe 2.000 thì khả năng sử dụng ngôn ngữ khi lên 3 tuổi tốt hơn nhóm bé được nghe ít từ vựng hơn.
Để tạo thêm hứng thú cho bé bạn hãy mua những con rối tay hay những con thú bông để làm minh hoạ cho câu chuyện. Như vậy không chỉ giúp về khả năng ngôn ngữ cho bé mà giúp bé phát triển khả năng thị giác, thính giác....

bibi20
05-08-2009, 04:59 PM
cám ơn chị ạ,em chờ câu trả lời bik bao lâu,em tưởng hok có ai mún giúp em chứ:D:D:D

mephuclam
07-11-2009, 11:28 AM
cảm ơn chị nhiều, nhưng con trai em (3 tuổi rưỡi, đã từng tham gia chương trình Can thiệp sớm dành cho bé bị Tự kỉ, giờ cháu đã biết nói nhưng chua nhiều)cứ hễ thấy em đọc truyện gì mới là cháu lại giằng lấy, không cho đọc, cháu chỉ thích xem hình và chỉ quen với một số truyện mà cháu thích. Em muốn hỏi làm thế nào để tạo hứng thú cho cháu? Cảm ơn chị và mọi người nhiều.

hanguyen08
07-11-2009, 02:36 PM
con trai em được c9 tháng rồi nhưng cháu đã được nghe đọc truyện và em thuèong kể chuyện cho cháu từ khi 2 tháng tuổi nên bây giờ cháu rất thích nghe kể chuyện các mẹ ạ.
ngày nào em cũng cho cháu xem đĩa bé yêu biết đọc bây giờ cháu đã biết được con chó, mầu vàng,mầu đỏ và quả bóng rồi.
nhưng mọi nhười bảo em dậy cháu sớm quá như thế cũng k tốt. có phải vậy k các mẹ? mọi người nói nó biết sớm sau này đi học khó dậy.

mphuong2007
07-12-2009, 08:57 AM
con trai em được c9 tháng rồi nhưng cháu đã được nghe đọc truyện và em thuèong kể chuyện cho cháu từ khi 2 tháng tuổi nên bây giờ cháu rất thích nghe kể chuyện các mẹ ạ.
ngày nào em cũng cho cháu xem đĩa bé yêu biết đọc bây giờ cháu đã biết được con chó, mầu vàng,mầu đỏ và quả bóng rồi.
nhưng mọi nhười bảo em dậy cháu sớm quá như thế cũng k tốt. có phải vậy k các mẹ? mọi người nói nó biết sớm sau này đi học khó dậy.

không nên bắt bé học theo kiểu từ chương , nhưng trong lúc chơi đùa chăm sóc bé , dỗ bé ngủ , chúng ta kết hợp những vật dụng trong nhà , màu sắc , câu chuyện kể để dạy bé , như vậy bé mau biết nói , nhận thức nhãy bén , mà không bị áp lực học hành sớm .

tamsau
08-20-2009, 03:04 PM
cảm ơn chị nhiều, nhưng con trai em (3 tuổi rưỡi, đã từng tham gia chương trình Can thiệp sớm dành cho bé bị Tự kỉ, giờ cháu đã biết nói nhưng chua nhiều)cứ hễ thấy em đọc truyện gì mới là cháu lại giằng lấy, không cho đọc, cháu chỉ thích xem hình và chỉ quen với một số truyện mà cháu thích. Em muốn hỏi làm thế nào để tạo hứng thú cho cháu? Cảm ơn chị và mọi người nhiều.

Chào chị!
Câu hỏi của chị cũng khá lâu rồi. Do tôi cũng không có thời gian để vào tham gia diễn đàn này nhiều vì vậy không thể theo dõi thường xuyên được.
Nếu chị và mọi người có những câu hỏi về chăm sóc bé hãy vào trang thegioidochoi.vn để đặt câu hỏi qua đó, các bạn sẽ nhận được những câu trả lời sớm và nhanh nhất.
Dưới đây là một số kinh nghiệm giao tiếp với bé tự kỷ chị có thể tham khảo:
Trẻ tự kỷ hay có thói quen lặp đi lặp lại một vài hoạt động và khó thích nghi với sự thay đổi hay những cái mới, vì vậy bé có xu hướng chỉ thích đọc đi đọc lại một số truyện mà bé thích. Để bé bắt đầu với những câu chuyện mới, có thể là chưa cần ngay lập tức cho bé nghe toàn bộ câu chuyện mà nên tập trung vào một số hình ảnh hay những chi tiết mà bé cảm thấy quan tâm hay hứng thú, chị cứ để cho bé tự lật sách xem tranh và trò chuyện với bé về những chi tiết đó, sau đó mở rộng dần ra cả câu truyện. Để tạo cho bé sự hứng thú có thể bắt đầu bằng những truyện mà bé thích sau đó chuyển sang những chuyện liên quan hay có những nhân vật giống nhân vật trong chuyện của bé. Bé tự kỷ có thể tỏ ra hờ hững khi nghe kể chuyện nhưng thực ra bé cũng có quan tâm, nếu được nghe lặp đi lặp lại nhiều lần bé cũng có thể ghi nhớ và kể lại được. Bạn có thể mua cho bé những quyển truyện tranh màu sắc đẹp, lời lẽ ngắn gọn và có ý nghĩa giáo dục hoặc cũng có thể mua cho bé những đĩa hát, đĩa đọc thơ, kể chuyện cho trẻ mầm non, giọng đọc truyền cảm trong đĩa có thể cuốn hút, tạo hứng thú cho bé đấy.
Một số gợi ý cho chị:
- Tập truyện BuBu của Nhà xuất bản trẻ
- Bộ sách "Học cùng bé" của Nhà xuất bản Hà Nội
- Bộ đĩa Đọc thơ, đọc truyện cho trẻ mầm non của nhà sản xuất Tuyết Mai
Chúc chị thành công!

vuongdv81
12-10-2010, 10:41 AM
Đọc truyện cho bé theo tớ nghĩ là 1 điều tích cực đấy các bạn ạ. Bé còn nhỏ thì bạn nên mua những cuốn chuyện có nội dung cực đơn giản nhưng dễ thương. Như con gái mình 2 tuổi, mình mua những cuốn kiểu như: Miu con dễ thương, Gà con trốn mẹ, Gà con tìm bố, Vịt con lông vàng, ... toàn nội dung rất đơn giản và hình ảnh lại dễ nhìn khiến bé rất khoái, tối nào tớ cũng nhai đi nhai lại mà con tớ vẫn thích nghe. Chứ tầm 2 tuổi trở xuống mà nghe cổ tích thì cũng hơi khó hiểu, nếu cổ tích thì nên tìm loại có con vật như kiểu Cô bé quàng khăn đỏ,... Khi đọc cho bé nghe nên nhấn mạnh những gì bé khoái, đôi khi phải thêm bớt vào cho hay. Như mình đọc cho bé nghe chuyện cô bé quàng khăn đỏ cho bé nhà mình nghe, toàn nhấn mạnh đoạn con sói, bé khoái lắm. he he.