PDA

View Full Version : Cần giúp: Khi nào thai biết máy và nên đọc truyện và cho con nghe nhạc khi nào ạ? các mẹ giúp em với

đĩa thể dục
11-19-2011, 11:37 AM
Các mẹ thông thái ơi
Ngày xưa thì ít wan tâm tới vần đề này nhưng ngày nay thì khác xưa nhiều, em thấy các mẹ wan tâm tới chuyện mua tiểu thuyết về đọc cho con nghe, rùi cho con nghe nhạc nói chuyện cho con nghe để kích thích giúp trí não con phát triển, nhưng em ko biết là tới tháng thứ mấy thì nên làm những việc đó vậy các mẹ, các mẹ truyền kinh nghiệm cho em và các mẹ mang thai lần đầu tham khảo với ah,
Thông thường thì tới tháng thứ mấy thì bé biết đạp cọ cựa chân tay hả các mẹ, em mong ngóng lắm mọi người cứ hỏi bé có đạp ko? chỉ mong đc nghe con đạp thui,
các mẹ chia sẻ kinh nghiệm cho các mẹ mang thai lần đầu như em yên tâm ạ
cảm ơn các mẹ nhìu ")

đĩa thể dục
11-21-2011, 09:59 AM
Hic hic ko mẹ nào giúp em với ah, em nghe mọi người nói tháng thứ 6 thì thai bít máy em cũng bắt đầu tháng thứ 6 rùi mà lâu lâu có tiếng đạp nhẹ, ko bít các mẹ thế nào, bé có đạp mạnh ko ah?

baby_lity
11-21-2011, 06:22 PM
Em thì thai được 4 tháng rưỡi là bé máy rồi,đến cuối tháng thứ năm là bé máy mạnh lắm rồi mẹ nó ạ,máy nhiều hơn nữa.Bình thường từ lúc còn nhỏ bé đã vận đọng liên tục nhưng vì còn bé quá nên tử cung vẫn đủ chỗ cho bé hoạt động thì mẹ sẽ ko cảm thấy được,đến lúc em bé to lên rồi lúc đó khi bé cử động sẽ chạm vào thành bụng thì mình mới cảm nhận được thôi.em được 20 tuần mà bé nhô nổi bụng lên rùi í,thích lắm..

be_quat
11-22-2011, 09:18 AM
Em thấy sách nói là khoảng tháng thứ 5 sẽ cảm nhận dc thai máy. Nhưng mà đạp hay ko em nghĩ còn tùy từng bé nữa. Mẹ nó cứ đi thăm khám đều đặn, nếu em bé ko vấn đề gì chắc là ko sao đâu.

EMECUBIN2009
11-22-2011, 11:06 AM
Mình thì bé được khoảng 18-19w thì bé máy rùi. Ban đầu còn nhẹ vì bé còn bé, sau bé lớn dần thì máy rõ ràng hơn. Giờ bé nhà mình được 36w rồi thì bé đạp mạnh lắm, tức cả bụng ý.hihi

Mẹ Kiều Phong
11-22-2011, 11:49 AM
12w em đi SA 4D nó đã đạp loạn xạ rồi, chẳng qua là bé vẫn còn nhỏ nên mình chưa cảm nhận được thôi.
Hoặc cứ khi nào mình cảm nhận được bé máy thì mình cho nghe nhạc :D

đĩa thể dục
11-22-2011, 04:20 PM
Cảm ơn các mẹ ý nhé, chắc các bé máy sớm như thế mai mốt sinh ra chắc năng động lắm các mẹ nhỉ, em cũng mong con máy lắm, sợ sinh ra lại thụ động wá nên hơi lo các mẹ ah, các mẹ cho nghe nhạc bằng tai nghe bà bầu hay mở nhạc to lên cho nghe lun ah

Mẹ Kiều Phong
11-22-2011, 09:42 PM
Cảm ơn các mẹ ý nhé, chắc các bé máy sớm như thế mai mốt sinh ra chắc năng động lắm các mẹ nhỉ, em cũng mong con máy lắm, sợ sinh ra lại thụ động wá nên hơi lo các mẹ ah, các mẹ cho nghe nhạc bằng tai nghe bà bầu hay mở nhạc to lên cho nghe lun ah
Em thì cứ bật nhạc bên ngoài, mình vừa đủ nghe ạ

đĩa thể dục
11-23-2011, 06:14 PM
Các mẹ có mua tryện về đọc cho con nghe ko, nhà em cô em cứ dục fải đọc trệuyn cho bé nghe nữa rùi uống sữa, mà các mẹ dùng loại sữa nào vậy? em uống Anfagrow nghe chừng ko hợp thì fải uống xong bùn nôn khó chịu

phamthanhthuy87
11-23-2011, 07:22 PM
Các mẹ có mua tryện về đọc cho con nghe ko, nhà em cô em cứ dục fải đọc trệuyn cho bé nghe nữa rùi uống sữa, mà các mẹ dùng loại sữa nào vậy? em uống Anfagrow nghe chừng ko hợp thì fải uống xong bùn nôn khó chịu ôi zồ, Tôm nhà e 7 tháng zồi, hồi 5 tháng bé có khả năng nghe và giao tiếp với những tiếng động rồi, có lúc ba Tôm trêu quát to vào bụng, Tôm giật mình đạp bụp phát rồi lăn ra ngủ tiếp, thử mấy lần luôn nên biết bé đã nhận thức đc rồi hihi nghe quen tiếng mẹ là cũng phản ứng theo đó các mẹ ạ!
e mua tai nghe bà bầu cũng từ hồi 5 tháng, cho Tôm nghe chắc đc đủ 7 lần, quả thực cũng lười. kể chuyện thì chắc k nghĩ tới hề hề, thai giáo cũng quan trọng nhưng quả thật mẹ nào tỉ mỉ tiểu tiết thì mới theo đc, chứ tính e cứ hơn hớn vô tư, con thông minh năng động do ghen với cách giáo dục, còn thai nghén, tối nào 2 vợ chồng cũng nựng trên bụng bầu e rồi hihi
sữa bầu thì quả thực e k uống, k thích uống và thấy là không cần thiết! e đã tìm hiểu rất kỹ về sữa bầu nên quyết định k uống (chỉ dùng vitamin và canxi) vì thấy sữa bầu = sữa + vitamin nghiền nát, uống chỉ tổ béo mẹ. mà trên thế giới chắc chỉ có Việt Nam mới dùng sữa bầu ồ ạt như vậy hix

me.rongcon
11-26-2011, 08:58 PM
Mẹ nó ơi từ 3 tháng trở đi là bé đã có đầy đủ các bộ phận rồi, những tháng tiếp theo là phát triển cho hoàn thiện thôi, từ lúc ấy ở trong tử cung bé vẫn luôn hoạt động mẹ nó ạ vì các cơ đã phát triển, khoảng 13 tuần là các bé đã cho ngón tay vào mồm mút rồi đấy nhé. Ở tuần thứ 15 bé đã có thể nắm chặt hay co duỗi các ngón tay và khuỷu tay nhé. Khi thai đc 18 tháng mẹ nó có thể hát những bài hát ru êm dịu vì bé đã có thể nghe được rồi do xương của tai trong và các đầu mút của các dây thần kinh cũng đã phát triển đủ, chính vì thế bé có thể nghe được các âm thanh như nhịp tim của mẹ và nghe được âm thanh máu chảy trong dây rốn. Bé có thể bị giật mình bởi những tiếng động lớn. Mắt của bé cũng đang phát triển và võng mạc bé có thể nhìn thấy được các tia sáng nếu có ánh sáng chiếu vào tử cung. Bé cũng đã có khả năng nuốt và trong giai đoạn này bé có thể nuốt một ít nước ối vào trong bụng.

hoanglanauto
11-26-2011, 11:41 PM
Hôm nay con nhà tớ được 20 tuần 3 ngày thì mẹ mới thấy máy. Sốt ruột quá, đến khi chật chội rồi thì anh ấy đạp nhiều quá đấy

đĩa thể dục
11-28-2011, 04:02 PM
Ui nghe me rongcon nói mà em thấy thích ghê ý, bé nhà em đạp ko nhìu, mà từng lúc các mẹ ah, ko bít sao lại thế nữa, hay cả ngày em ngồi nhìu wá

me.rongcon
11-28-2011, 11:27 PM
Ui nghe me rongcon nói mà em thấy thích ghê ý, bé nhà em đạp ko nhìu, mà từng lúc các mẹ ah, ko bít sao lại thế nữa, hay cả ngày em ngồi nhìu wá
Ko sao đâu mẹ nó ạ, lúc nào bé vận động nhiều thì mẹ mới cảm nhận đc mà, mẹ nó chỉ cần theo dõi ngày nào con cũng đạp là đc, còn ko thấy con đạp thì mới phải đi KTra ngay thui.

đĩa thể dục
12-03-2011, 12:28 PM
Ko sao đâu mẹ nó ạ, lúc nào bé vận động nhiều thì mẹ mới cảm nhận đc mà, mẹ nó chỉ cần theo dõi ngày nào con cũng đạp là đc, còn ko thấy con đạp thì mới phải đi KTra ngay thui.

Ui chị ơi, chị bít ko hôm bữa em dọn dẹp nhà chuyển nhà mệt ơi là mệt nguyên 1 ngày đó ko thấy con đâp gì hết em lo wá nghe c khuyên em cũng tính đi khám nhưng wa ngày hôm sau thấy con đạp mừng wa, chắc là ngày đó thấy mẹ vận động dọn dẹp vất vả nên bé ngoan hay sao ý, em lo lắm tưởng ảnh hưởng gì tới con

đĩa thể dục
12-03-2011, 12:28 PM

Ui chị ơi, chị bít ko hôm bữa em dọn dẹp nhà chuyển nhà mệt ơi là mệt nguyên 1 ngày đó ko thấy con đâp gì hết em lo wá nghe c khuyên em cũng tính đi khám nhưng wa ngày hôm sau thấy con đạp mừng wa, chắc là ngày đó thấy mẹ vận động dọn dẹp vất vả nên bé ngoan hay sao ý, em lo lắm tưởng ảnh hưởng gì tới con, :-P

me.rongcon
12-05-2011, 10:19 PM
Ui chị ơi, chị bít ko hôm bữa em dọn dẹp nhà chuyển nhà mệt ơi là mệt nguyên 1 ngày đó ko thấy con đâp gì hết em lo wá nghe c khuyên em cũng tính đi khám nhưng wa ngày hôm sau thấy con đạp mừng wa, chắc là ngày đó thấy mẹ vận động dọn dẹp vất vả nên bé ngoan hay sao ý, em lo lắm tưởng ảnh hưởng gì tới con, :-P
Cứ để ý con liên tục thế là tốt rồi, càng những tuần cuối càng phải để ý nhiều để phát hiện bất thường là phải khám ngay ko đc chủ quan nhé.

Fremde
12-06-2011, 11:18 PM
Bé nhà tớ 14w máy rùi, nhưng để cho bé nghe nhạc thì bắt đầu từ tháng thứ 5 là vừa.

Fremde
12-06-2011, 11:20 PM
ôi zồ, Tôm nhà e 7 tháng zồi, hồi 5 tháng bé có khả năng nghe và giao tiếp với những tiếng động rồi, có lúc ba Tôm trêu quát to vào bụng, Tôm giật mình đạp bụp phát rồi lăn ra ngủ tiếp, thử mấy lần luôn nên biết bé đã nhận thức đc rồi hihi nghe quen tiếng mẹ là cũng phản ứng theo đó các mẹ ạ!
e mua tai nghe bà bầu cũng từ hồi 5 tháng, cho Tôm nghe chắc đc đủ 7 lần, quả thực cũng lười. kể chuyện thì chắc k nghĩ tới hề hề, thai giáo cũng quan trọng nhưng quả thật mẹ nào tỉ mỉ tiểu tiết thì mới theo đc, chứ tính e cứ hơn hớn vô tư, con thông minh năng động do ghen với cách giáo dục, còn thai nghén, tối nào 2 vợ chồng cũng nựng trên bụng bầu e rồi hihi
sữa bầu thì quả thực e k uống, k thích uống và thấy là không cần thiết! e đã tìm hiểu rất kỹ về sữa bầu nên quyết định k uống (chỉ dùng vitamin và canxi) vì thấy sữa bầu = sữa + vitamin nghiền nát, uống chỉ tổ béo mẹ. mà trên thế giới chắc chỉ có Việt Nam mới dùng sữa bầu ồ ạt như vậy hix

ĐÚng là trên thế giới chỉ có VN dùng sữa bà bầu, còn lại họ toàn uống sữa tươi không đường hà.

đĩa thể dục
12-07-2011, 05:48 PM
Cứ để ý con liên tục thế là tốt rồi, càng những tuần cuối càng phải để ý nhiều để phát hiện bất thường là phải khám ngay ko đc chủ quan nhé.

Mấy nay con em máy nhìu chị ah, vui wá em sẽ theo chỉ dẫn của chị, mấy bữa cũng hơi lo chị ơi, ah bạn em con nó bị dãn bể thận nhẹ chị hiểu cái đó có ảnh hưởng gì ko c nhỉ

đĩa thể dục
12-07-2011, 05:52 PM
Bé nhà tớ 14w máy rùi, nhưng để cho bé nghe nhạc thì bắt đầu từ tháng thứ 5 là vừa.

Hii em thì tháng thứ 6 mới cho con nghe chị ah, chắc nghe cũng hơi ít vì em bận wá, bé nhà chị chắc nhanh nhẹn lắm nha

kunkute
12-21-2011, 10:28 PM
Các mẹ cho bé nghe loại nhạc gì ạ?
Thật sự là e ko hạp được loại nhạc cổ điển...:)
Chả nhẽ lại mua tai phone chỉ cho con nghe? Hihi
Mà các mẹ cho bé nghe có vào khung giờ nhất định ko? Hay thích cho nghe lúc nào thì nghe ạ?

đĩa thể dục
12-21-2011, 11:03 PM
Chồng em chỉ cho nghe nhạc nhẹ nhàng và nhạc ko lời chị ah, em chẳng có mua tai phone gì hết em cho nghe bằng ipod áp vào bụng, tranh thủ rảnh thì em cho con nghe, và cũng thỉnh thoảng đọc truyện nữa, hôm wa đi khám tháng thứ 7 mà soa BS vẫn chưa nói cân nặng con em gì hết các mẹ ah, thông thường các mẹ mấy tháng thì BS nói cân nặng ah, tháng sau tái khám chắc em fải hỏi thui ah. Các mẹ thế nào ah, Hôm wa VC chogn62 em đi sắm đồ cho bé, có tý xíu mấy thứ w.áó mà tốn ghê còn nhìu thứ chưa mua nữa, hic hic

kunkute
12-22-2011, 01:30 PM
Chồng em chỉ cho nghe nhạc nhẹ nhàng và nhạc ko lời chị ah, em chẳng có mua tai phone gì hết em cho nghe bằng ipod áp vào bụng, tranh thủ rảnh thì em cho con nghe, và cũng thỉnh thoảng đọc truyện nữa, hôm wa đi khám tháng thứ 7 mà soa BS vẫn chưa nói cân nặng con em gì hết các mẹ ah, thông thường các mẹ mấy tháng thì BS nói cân nặng ah, tháng sau tái khám chắc em fải hỏi thui ah. Các mẹ thế nào ah, Hôm wa VC chogn62 em đi sắm đồ cho bé, có tý xíu mấy thứ w.áó mà tốn ghê còn nhìu thứ chưa mua nữa, hic hic

Mẹ nó khám ở đâu mà giống mình thế. Mình khám bác sĩ Trí. Bác sĩ này chẳng khám cân nặng mà chỉ đo chìu dài của bé thui. Nhìu lúc cũng hỏi, nhưng bác sĩ bảo bác sĩ chuyên lấy thông số chìu dài của bé để xác định tiêu chuẩn. :(

haitintin74
12-22-2011, 07:28 PM
Thai giáo....em nghe chưa?
Giáo Sư Trần văn Khê có bài hay lắm nghen.

dạy con từ trong bụng, rất chuẩn....hum nọ c đọc báo giấy tập san SGGP thứ bảy.

kunkute
12-22-2011, 07:52 PM

Cái này nghe lạ quá. Chị có link ko chị?

xuongrong_8x
12-22-2011, 11:05 PM
giờ em mới biết chủ đề này. hóa ra khi làm mẹ cần phải học hỏi nhiều.cảm ơn chủ top đã lập topic này. em oánh dấu vì năm sau em cũng " chống lầy".:D

đĩa thể dục
12-23-2011, 05:32 PM
Mẹ nó khám ở đâu mà giống mình thế. Mình khám bác sĩ Trí. Bác sĩ này chẳng khám cân nặng mà chỉ đo chìu dài của bé thui. Nhìu lúc cũng hỏi, nhưng bác sĩ bảo bác sĩ chuyên lấy thông số chìu dài của bé để xác định tiêu chuẩn. :(

Em khám bệnh viện DHYD TPHCM ý chị ah, chẳng thấy bác sĩ nói gì, và em còn nghe 1 số chị nói là lúc sinh đăng ký dịch vụ sinh gia đình, mà ở đây em hỏi BS nói ko có dịch vụ đó, hic hic, chồng em lại cứ mún sinh ở BV này cơ

đĩa thể dục
12-23-2011, 05:32 PM

Em khám bệnh viện DHYD TPHCM ý chị ah, chẳng thấy bác sĩ nói gì, và em còn nghe 1 số chị nói là lúc sinh đăng ký dịch vụ sinh gia đình, mà ở đây em hỏi BS nói ko có dịch vụ đó, hic hic, chồng em lại cứ mún sinh ở BV này cơ

đĩa thể dục
12-23-2011, 05:48 PM

Em cũng chưa đc nghe bao giờ, chị có link coi ko gửi cho em 1 bản chị ơi, Kiukiu chị

đĩa thể dục
12-23-2011, 05:48 PM

Em cũng chưa đc nghe bao giờ, chị có link coi ko gửi cho em 1 bản chị ơi, Kiukiu chị

Anna Duong
12-23-2011, 08:27 PM
nhà mình cảm nhận thấy con máy rồi, HP quá, và máy liên tục nữa chứ hiii
nhưng chưa cho con nghe nhạc chắc cũng phải 5 tháng mới cho nghe các mẹ nhỉ?

đĩa thể dục
12-24-2011, 03:42 PM
nhà mình cảm nhận thấy con máy rồi, HP quá, và máy liên tục nữa chứ hiii
nhưng chưa cho con nghe nhạc chắc cũng phải 5 tháng mới cho nghe các mẹ nhỉ?

Bé nhà mẹ nó chưa đc 5 tháng ah, nhà mình 7 tháng rùi cơ, hii ăn tết xong là sinh rùi, bé máy nhìu chắc con sau này năng động hơn ko fải ko mẹ nó, theo m suy nghĩ là thế, hii

Anna Duong
12-24-2011, 04:24 PM
Bé nhà mẹ nó chưa đc 5 tháng ah, nhà mình 7 tháng rùi cơ, hii ăn tết xong là sinh rùi, bé máy nhìu chắc con sau này năng động hơn ko fải ko mẹ nó, theo m suy nghĩ là thế, hii
mình cũng hy vọng con mạnh khỏe hiếu động nên máy nhiều để mẹ đỡ lo lắng hii, thấy các mẹ sắp sinh àm mình thèm hiii

gin093
12-24-2011, 09:21 PM
Bé nhà mình ngộ lắm.
Mẹ đi làm thì bé hoạt động nhiều, đạp đúng giờ lắm.
Cứ 6h20 có chuông báo thức là con cũng đạp.
Lúc mẹ họp 9h sáng là đạp tiếp.
Gần giờ ăn trưa đạp.
Vào giờ làm lúc 2h đạp.
Gần giờ đi làm về đạp.
Ăn tối xong mẹ cho nghe nhạc với nằm nói chuyện với bố là lại đạp.
Tuy nhiên, riêng 2 ngày nghỉ cuối tuần, mẹ ở nhà nghỉ ngơi là cô nàng cũng nghỉ ngơi luôn, nằm im thin thít. Lần đầu sợ chết khiếp. Nhưng sau mình để ý thấy con chỉ nghỉ ngơi khi mẹ nghỉ làm thôi. Thấy ngộ quá cơ.
Mình đang ở tuần 28, tuần này con bắt đầu phân biệt được sáng tối và phân biệt giai điệu nhạc yêu thích rồi.
Bé nhà mình thích piano, giai điệu nhanh và vui vui. Lúc đó đạp nhiều hơn hẳn nghe nhạc nhẹ nhàng. :)

nobitamarket
12-25-2011, 02:47 PM
Bé nhà e tận tuần thứ 20 mới máy nhẹ, đến h 25 tuần rùi nhưng cũng thỉnh thoảng mới máy thui, chắc con gái nên nhẹ nhàng. nhhưng cứ ngày nào cũng thấy máy là e vui và yên tâm rùi ah.^^
E thì đi làm lúc nào cũng có tiếng nhạc nhè nhẹ bên tai vì e làm ở sảnh ksạn mà, chả bít con có nghe được gì không vì e ko tập trung nghe ý.

Anna Duong
12-26-2011, 06:37 AM
Bé nhà e tận tuần thứ 20 mới máy nhẹ, đến h 25 tuần rùi nhưng cũng thỉnh thoảng mới máy thui, chắc con gái nên nhẹ nhàng. nhhưng cứ ngày nào cũng thấy máy là e vui và yên tâm rùi ah.^^
E thì đi làm lúc nào cũng có tiếng nhạc nhè nhẹ bên tai vì e làm ở sảnh ksạn mà, chả bít con có nghe được gì không vì e ko tập trung nghe ý.
em ưoi chị nghĩ con mình chẳng nghe đựoc đâu hiii vì đôi khi cũgn hơi ồn ào, lẫn lộn nên chắc con cũng ko thèm để ý giống chị em mình ý hiii

haitintin74
12-26-2011, 09:56 AM
Thai giáo: dạy con, trò chuyện với con từ khi con còn trong bụng

Chọn không gian sống bình yên, nhẹ nhàng, lời ăn tiếng nói cử chỉ của Mẹ cũng tinh tế.

Mẹ nghe nhạc, xem film ba mẹ trò chuyện hay cả nhà trò chuyện với em bé ...

Kiêng những chuyện buốn, rầu rĩ, kiêng bạo lực....

Mẹ cười vui, hân hoan mong con chào đòi...mẹ làm gì con biết hết đấy nhé...con ảnh hưởng Mẹ rất lớn.

Mẹ sinh con và cũng là ảnh hưởng số phận tích cách con lắm.

Chị ko có link, sẽ tìm báo pho to copy em xem nghen.

Chúc hai mẹ con vui khỏe nghen.

Báo c để ở Long An, sẽ tìm lại.

đĩa thể dục
12-26-2011, 05:52 PM
Bé nhà mình ngộ lắm.
Mẹ đi làm thì bé hoạt động nhiều, đạp đúng giờ lắm.
Cứ 6h20 có chuông báo thức là con cũng đạp.
Lúc mẹ họp 9h sáng là đạp tiếp.
Gần giờ ăn trưa đạp.
Vào giờ làm lúc 2h đạp.
Gần giờ đi làm về đạp.
Ăn tối xong mẹ cho nghe nhạc với nằm nói chuyện với bố là lại đạp.
Tuy nhiên, riêng 2 ngày nghỉ cuối tuần, mẹ ở nhà nghỉ ngơi là cô nàng cũng nghỉ ngơi luôn, nằm im thin thít. Lần đầu sợ chết khiếp. Nhưng sau mình để ý thấy con chỉ nghỉ ngơi khi mẹ nghỉ làm thôi. Thấy ngộ quá cơ.
Mình đang ở tuần 28, tuần này con bắt đầu phân biệt được sáng tối và phân biệt giai điệu nhạc yêu thích rồi.
Bé nhà mình thích piano, giai điệu nhanh và vui vui. Lúc đó đạp nhiều hơn hẳn nghe nhạc nhẹ nhàng. :)

Như thế là bé ngoan lắm rùi đó chị ơi, con em cũng đang ở tuần 28, 29ý em cũng cho nge nhạc là đạp nhìu lắm, mỗi lần như thế hạng phúc lắm c ah

haitintin74
12-27-2011, 08:22 AM
Như thế là bé ngoan lắm rùi đó chị ơi, con em cũng đang ở tuần 28, 29ý em cũng cho nge nhạc là đạp nhìu lắm, mỗi lần như thế hạng phúc lắm c ah

hi all
hum nay m ko đi về kv Từ Dũ.
mai m đi về quê.

Túm lại....29.12 m ship cho bạn đèn ở Lê Duẩn nghen.
m ship em đĩa thể dục luôn..nhờ em chuyển cho meyeubonhieulamlam...nghen....
sáng 29.12..ok ko em?
tks all.

đĩa thể dục
01-05-2012, 05:07 PM
mình cũng hy vọng con mạnh khỏe hiếu động nên máy nhiều để mẹ đỡ lo lắng hii, thấy các mẹ sắp sinh àm mình thèm hiii

Vậy chị đc mấy tháng rùi, em hơn 7 tháng rùi nè, mà chị ơi mấy tháng là bít cân nặng của bé nhỉ, em lham1 trong BV jko thấy Bác sĩ nói cân nặng chị nhỉ, mà chị có đi học lớp tiền sản gì đó ko vậy, chồng em đang kêu d0ang8 ký học sao làm bếng thế ko bít, hix

meo_meo1985
01-07-2012, 11:05 PM
Lúc 12w đi siu âm độ mờ da gáy thì bé mèo của mình đã lăn lộn lung tung trong bụng mẹ ùi. Nhìn màn hình siu âm mà mèo con cứ hết nằm sấp, nằm ngửa rùi nằm nghiêng, không lúc nào chịu yên, đến nỗi BS loay hoay tới nửa tiếng mới đo được độ mờ da gáy của mèo vì mỗi khi zoom lại gần gáy là bé lại thay đổi tư thế, o chụp được

Mẹ Nhâm Thìn
01-09-2012, 10:17 AM
Vậy chị đc mấy tháng rùi, em hơn 7 tháng rùi nè, mà chị ơi mấy tháng là bít cân nặng của bé nhỉ, em lham1 trong BV jko thấy Bác sĩ nói cân nặng chị nhỉ, mà chị có đi học lớp tiền sản gì đó ko vậy, chồng em đang kêu d0ang8 ký học sao làm bếng thế ko bít, hix

Mẹ nó đi khám siêu âm màu ko thấy có tờ giấy ghi các chỉ số à? Nhà tớ đi khám vào 22 tuần 6 ngày, siêu âm màu, bé nặng 642gram, mỗi tội ko nhòm được mặt vì bé cứ lấy tay che mặt, hị hị hị:rolleyes:
Các mẹ cho mình hỏi khi nào thì bé máy nổi bụng mình lên vậy? Mình 6 tháng rùi, bé máy nhiều, thích lắm, nhưng không thấy nổi bụng gì cả, chỉ cảm thấy bé máy mạnh thôi. Anh xã sờ tay vào bụng mình còn bảo là: con trai bố đang tập đấm bốc đấy à:)

Anna Duong
01-09-2012, 10:21 AM
em ơi tầm này là em phải hỏi cân nặng rồi nhé! để mình điều chỉnh chế độ ăn uống cho con em ạ.
em mới con đầu thì nên đi học để đến lúc sinh ko bỡ ngỡ lúc chuyển dạ ý,
chị học hồi tậm 1 rồi, nhưng lại mổ, nên tập 2 chắc cũng mổ nên chị ngại ko đi nữa.

đĩa thể dục
01-09-2012, 06:20 PM
Mẹ nó đi khám siêu âm màu ko thấy có tờ giấy ghi các chỉ số à? Nhà tớ đi khám vào 22 tuần 6 ngày, siêu âm màu, bé nặng 642gram, mỗi tội ko nhòm được mặt vì bé cứ lấy tay che mặt, hị hị hị:rolleyes:
Các mẹ cho mình hỏi khi nào thì bé máy nổi bụng mình lên vậy? Mình 6 tháng rùi, bé máy nhiều, thích lắm, nhưng không thấy nổi bụng gì cả, chỉ cảm thấy bé máy mạnh thôi. Anh xã sờ tay vào bụng mình còn bảo là: con trai bố đang tập đấm bốc đấy à:)

Có tờ giấy SA màu về em cũng ko coi kỹ chị ah, mà 7 tháng là em thấy máy nổi bụng đó chị ah, sờ tay vào còn thấy đó c ơi, để em ktra lại tập giấy SA của em xem sao

đĩa thể dục
01-09-2012, 06:21 PM
em ơi tầm này là em phải hỏi cân nặng rồi nhé! để mình điều chỉnh chế độ ăn uống cho con em ạ.
em mới con đầu thì nên đi học để đến lúc sinh ko bỡ ngỡ lúc chuyển dạ ý,
chị học hồi tậm 1 rồi, nhưng lại mổ, nên tập 2 chắc cũng mổ nên chị ngại ko đi nữa.

Em đangt ính SA lần này sẽ hỏi rõ ràng lun chị ah, mà chị ơi sinh mổ ko cần học ah, chồng em đang nói em có nguy cơ sinh mổ hic hic

đĩa thể dục
01-16-2012, 09:52 PM
Lúc 12w đi siu âm độ mờ da gáy thì bé mèo của mình đã lăn lộn lung tung trong bụng mẹ ùi. Nhìn màn hình siu âm mà mèo con cứ hết nằm sấp, nằm ngửa rùi nằm nghiêng, không lúc nào chịu yên, đến nỗi BS loay hoay tới nửa tiếng mới đo được độ mờ da gáy của mèo vì mỗi khi zoom lại gần gáy là bé lại thay đổi tư thế, o chụp được

Em fai3 SA đi SA lại mấy lần mới đc đó, lo ơi là lo ko hiểu sao ng ta SA xong ra liền mình cứ fai ra ngoài đi lại đợi vào SA lkai5 mà ko giám hỏi BS là tại sao, hic mai em đi khám ở mốc 32 tuần rùi,,, mong từng ngày cho con chào đời

hathuquickevent
01-20-2012, 01:33 PM
ôi zồ, Tôm nhà e 7 tháng zồi, hồi 5 tháng bé có khả năng nghe và giao tiếp với những tiếng động rồi, có lúc ba Tôm trêu quát to vào bụng, Tôm giật mình đạp bụp phát rồi lăn ra ngủ tiếp, thử mấy lần luôn nên biết bé đã nhận thức đc rồi hihi nghe quen tiếng mẹ là cũng phản ứng theo đó các mẹ ạ!
Bạn nói đúng đấy. Mình không uống được sữa bầu và cả sữa tươi. Chủ yếu bổ sung dưỡng chất cho con bằng ăn uống. Thế mà đẻ ra con 3.8kg. Cô em chồng uống hơn chục hộp sữa đẻ bé 2.8kg. Sữa bầu k phải là yếu tố quyết định cân nặng của thai nhi

đĩa thể dục
01-22-2012, 02:13 PM
Bạn nói đúng đấy. Mình không uống được sữa bầu và cả sữa tươi. Chủ yếu bổ sung dưỡng chất cho con bằng ăn uống. Thế mà đẻ ra con 3.8kg. Cô em chồng uống hơn chục hộp sữa đẻ bé 2.8kg. Sữa bầu k phải là yếu tố quyết định cân nặng của thai nhi
Em cũng ko uống đc sữa bầu đâu, toàn mua về xong bỏ đó thui em uống sữa tươi ko ah, mà 32w con em đc 2kg theo chị có bé wa ko, chừng tới lúc đẻ chắc cũng hơn 3kg c nhỉ

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH201201161503yzqznzu4ng195564.jpeghttp://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH201201161503mdc4ywfkzj90498.jpeg

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH201201161503owu1mddjmz122734.jpeg

http://i1124.photobucket.com/albums/l565/Caramel_Boo92/2012/e7b9bf6f.gifhttp://i1124.photobucket.com/albums/l565/Caramel_Boo92/2012/00db123c.gif
http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH20120109802otyxyjrkzj31920.jpeghttp://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH201201111002mjvintnmmw61918.jpeg
http://i1124.photobucket.com/albums/l565/Caramel_Boo92/2012/Happy-New-Year.gif
http://i1124.photobucket.com/albums/l565/Caramel_Boo92/2012/2641695li0m9ro1ly.gif

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH201201141302ntziytvmmg77988.jpeghttp://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH201201141302mjhhyzeyog298018.jpeg[/QUOTE]

phuongedu
01-22-2012, 02:46 PM
hi hi, topic này lâu rồi, nhưng mình cũng chia sẻ cùng. Nhà mình 2 đứa, đứa đầu con trai thì phải hơn 5 tháng mới thấy bé máy, còn con gái thì tầm hơn 3 tháng đã thấy thai máy rồi. oánh dấu để đọc tiếp và xem giúp gì được các mẹ không. Chúc năm mới an lành và hạnh phúc.

đĩa thể dục
01-28-2012, 10:54 PM
hi hi, topic này lâu rồi, nhưng mình cũng chia sẻ cùng. Nhà mình 2 đứa, đứa đầu con trai thì phải hơn 5 tháng mới thấy bé máy, còn con gái thì tầm hơn 3 tháng đã thấy thai máy rồi. oánh dấu để đọc tiếp và xem giúp gì được các mẹ không. Chúc năm mới an lành và hạnh phúc.

Em con trai cũng tận 5 tháng mới máy chị ah, lúc có bầu cô em liên tục gọi đện về hỏi mấy tháng dặn đi dặn lại là tháng thứ 6 mua tai nghe cho bà bầu về cho con nghe nhạc rùi mua truey65n về đọc, Cô em thì chưa có cháu, nhưng bạn của cô em thì nói là con Dâu cô ấy có thai cô ấy đi wa phòng cứ nghe con dâu đọc truyện và nói chuyện cho con nghe cô thắc mắc ko bít con dâu đang làm gì? Sau này đứa bé sanh ra y chang nhưng tính nết và khả năng tiếp thu của 1 bé thông minh lanh lẹ, nên e mới lập topic này hỏi ý kiến và kinh nghiệm của các mẹ đi trước, và em cũng áp dụng theo lun chị ah, vì thời gian em rảnh nhìu mà nên e đọc truyện cho con nghe hy vọng sau này bé sanh ra nhanh nhẹn thông minh, mỗi lần về nhà Nội là lại hỏi có đọc truyện cho con nghe nhạc ko?

phuongedu
01-28-2012, 11:33 PM
Hồi xưa c bầu thì có 4 cái đĩa nhạc ko lời, chị nghe đi nghe lại hoài, lúc nằm nghe thấy thư giãn thế, chẳng mua tai nghe áp vào bụng đâu. Chị thuộc dạng tai trâu, chẳng thuộc bài hát nào, nhưng trộm vía 2 nhóc thì có vẻ tai nghe nhạc khá hơn mẹ rất nhiều, chắc do gien bố, hì hì.

Đọc truyện thì lúc nhỏ chị cho bọn trẻ xem phim, mình thuyết minh và đọc truyện cho con nhiều, chúng thích mẹ đọc, nhưng con gái thích hơn con trai, vì con trai nó thích kiểu khác, con trai nghịch lắm, mệt lắm, giải thích bằng phim dễ hơn với con trai chị - con gái thì bướng, giải thích qua phim lại khó hơn vì nó hay lí luận, nói mãi mà chưa chịu tâm phục khẩu phục, hic hic.

haitintin74
02-03-2012, 09:03 PM
ui bao giờ em mới đc đi 1 phần của chị thui, hic hic nhìn ảnh mà thèm, chị ơi bao giờ tổ chức tour về Long An cho em bon chen theo với, hiii

hi em
tks em
ok nhất trí khi nào ổn sẽ tụ tập nha.
gần lắm 38km à.
đang trong thời kỳ...qui hoạch.

đĩa thể dục
02-05-2012, 08:05 AM
Hồi xưa c bầu thì có 4 cái đĩa nhạc ko lời, chị nghe đi nghe lại hoài, lúc nằm nghe thấy thư giãn thế, chẳng mua tai nghe áp vào bụng đâu. Chị thuộc dạng tai trâu, chẳng thuộc bài hát nào, nhưng trộm vía 2 nhóc thì có vẻ tai nghe nhạc khá hơn mẹ rất nhiều, chắc do gien bố, hì hì.

Đọc truyện thì lúc nhỏ chị cho bọn trẻ xem phim, mình thuyết minh và đọc truyện cho con nhiều, chúng thích mẹ đọc, nhưng con gái thích hơn con trai, vì con trai nó thích kiểu khác, con trai nghịch lắm, mệt lắm, giải thích bằng phim dễ hơn với con trai chị - con gái thì bướng, giải thích qua phim lại khó hơn vì nó hay lí luận, nói mãi mà chưa chịu tâm phục khẩu phục, hic hic.

Em cũng hay nghe nhạc ko lời, cũng ko mua tai nghe cho bà bầu chị ah, hii cứ mở mẹ nghe con nghe rùi làm gì thì làm ko thì nằm thiu thiu ngủ lun
ko bít sau này em có rảnh đọc truyện cho con nghe ko nhưng xem phim nước ngoài thì thấy buổi tối các bà mẹ hay đọc 1 đoạn truey65n cho con trc khi ngủ,
Khoảng bao lâu là con bít nghe ngóng coi phim chị nhỉ?
em 35w tuần rùi, ko bít có sanh sớm ko dự định ko?
Hôm wa đọc báo thấy bệnh viện Từ Dũ đón 1 bé chào đời nặng 6kg? nghe và nhìn bị ám ảnh hic, kêu mẹ bé ăn uống ko nhìu hơn bt cũng ko tẩm bổ gì nhìu

đĩa thể dục
02-05-2012, 08:07 AM
hi em
tks em
ok nhất trí khi nào ổn sẽ tụ tập nha.
gần lắm 38km à.
đang trong thời kỳ...qui hoạch.

Dạ chị cứ chăm sóc vườn nhà chị cho hoành tráng nhé, đợi có dịp em phá giúp cho hiii
Nhớ lúc tụ tập chị đừng wen em nha, em thì hăng máu vụ vườn cây nhà chị rùi ạ

kunkute
02-07-2012, 09:28 PM
Hihi, em cũng bắt đầu cho bé nghe nhạc. Bé nghe thì đạp hưởng ứng, thích lắm.
EM mới cho bé nghe nhạc ko lời thui, giai điệu du dương.
THỉnh thoảng lại nghe nhạc tiếng Anh, mấy bài nổi tiếng ngày xưa ý.
Mấy cái nhạc giao hưởng e nghe ko vào dc thế nên e cứ chọn loại nhạc nào e thấy thư giãn để cả mẹ và con cùng nghe.
Thế còn truyện, các mẹ đọc cho bé nghe các truyện kiểu gì ạ? Cho e mấy cái kinh nghiệm về vụ này mới.

Ng Nhan
02-07-2012, 10:32 PM
e thì nghe mấy bản piano cho bé mốt sinh ra phát triển tốt về nhân cách hi

đĩa thể dục
02-10-2012, 11:57 PM
Hihi, em cũng bắt đầu cho bé nghe nhạc. Bé nghe thì đạp hưởng ứng, thích lắm.
EM mới cho bé nghe nhạc ko lời thui, giai điệu du dương.
THỉnh thoảng lại nghe nhạc tiếng Anh, mấy bài nổi tiếng ngày xưa ý.
Mấy cái nhạc giao hưởng e nghe ko vào dc thế nên e cứ chọn loại nhạc nào e thấy thư giãn để cả mẹ và con cùng nghe.
Thế còn truyện, các mẹ đọc cho bé nghe các truyện kiểu gì ạ? Cho e mấy cái kinh nghiệm về vụ này mới.

Hii em cũng thía, đôi lúc cho nghe nhạc tiếng anh, nhạc nhẹ thui, lúc nghe cu cậu thích lắm đạp huỳnh huỵch ý, em còn tranh thủ rảnh thì đọc truyện cho bé nghe,,, mọi người nói người mẹ ảnh hưởng nhìu tới con mà,,, hy vọng sự nỗ lực của mẹ sau này con sẽ làm mẹ hài lòng, hii

đĩa thể dục
02-11-2012, 12:00 AM
e thì nghe mấy bản piano cho bé mốt sinh ra phát triển tốt về nhân cách hi

Hii sau này bít đâu bé nhà chị lại có khiếu âm nhạc chị nhỉ,

Nhà em cứ khi nào mà theo chồng ra đường là cu cậu đạp bùm bùm vào lưng ba khi ba chở em hay kê cái bụng vào lưng chồng,hii

kunkute
02-11-2012, 11:45 AM
Hii em cũng thía, đôi lúc cho nghe nhạc tiếng anh, nhạc nhẹ thui, lúc nghe cu cậu thích lắm đạp huỳnh huỵch ý, em còn tranh thủ rảnh thì đọc truyện cho bé nghe,,, mọi người nói người mẹ ảnh hưởng nhìu tới con mà,,, hy vọng sự nỗ lực của mẹ sau này con sẽ làm mẹ hài lòng, hii
T thì chưa đoc truyện như mẹ nó dc. Mẹ nó đọc truyện gì cho bé thế? Truyện cổ tích hả?

đĩa thể dục
02-11-2012, 12:13 PM
T thì chưa đoc truyện như mẹ nó dc. Mẹ nó đọc truyện gì cho bé thế? Truyện cổ tích hả?

Đúng rùi chị ah, em thì ko có mua truyện về đọc đâu mà lên mạng em tìm truyện cổ tích và mỗi ngày giành 1 chút đọc cho con nghe, chẳng bít sẽ tác dụng như thế nào và thực sự có tác dụng ko nhưng nhìu người khuyên thế nên e làm theo.

Có 1 cô nói trc con dâu cô có bầu rùi có đi ngang wa phòng cứ nghe đọc truey65n mà ko bít tại sao con mình đọc truyện 1 mình và đọc to, tời xưa cô đâu có thế nên ko bít, sau này đứa bé sanh ra y chang, nó hấp thụ khả năng đọc sách và thông mình nên cô khuyên em làm theo, em cũng làm vì người ta nói bé có thể lắng nghe và ý thức những gì mình nói, ko bít có đúng ko? Nhưng em có nhìu thời gian rảnh nên cũng làm theo chị ah, đọc thì mình cũng nhớ lại đc các câu chuyện nguồn gốc sau nay con hỏi hay mún kể con nghe thì mình cũng có kiến thức