Mụn nhọt và đầy bụng khó tiêu

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi ha vy, 18/9/2006.

1. ha vy

ha vy Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà em bị rất nhiều mụn (có mủ vàng và ngòi mụn nhìn rõ), cứ mọc hết cái này đến cái khác, xung quanh nửa đầu bên trái và quanh vành tai.
    Các mẹ thông thái giúp em xem có cách nào trị hết mụn không, chứ cứ hết cái này nặn đi cái khác lại mọc lên, sót ruột quá đi thôi.

Bé bị đầy bụng, bụng to phềnh lên, chả chịu ăn gì, ăn vào là chớ ngay, đi phân loảng. Bị từ tối hôm thứ 7 đến cả ngày hôm qua. Em mới cho uống Becberin, uống vào thì ko thấy kêu gì nữa, không thì suốt ngày kêu mẹ ơi con đau bụng, huhuhu...
    Hôm nay thì cho ăn mỗi thứ có 1 tí, chả đủ bữa, vì sợ ko tiêu.
    Nhờ các mẹ giúp em với, lo lắng quá ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ha vy
    Đang tải...

2. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

zời ạ, uống gì ko uống uống berberin. Sao ko cho uống néopetin.

3. PHUONGMINHBONG

PHUONGMINHBONG Bắt đầu tích cực

Cái khoản mụn nhọt thì tớ ko rõ lắm , vì con tớ trộm vía chưa bị bao giờ , có thể là do bé nhà bạn nóng trong người , cho bé ăn bột sắn dây quấy chín nước cam , ăn đồ mát, hoa quả ....
    Còn vấn đề đầy bụng , trướng hơi mỗi lần con tớ bị tớ cho uống mutilum-M + Antibio . Cho ăn cháo thịt thăn cà rốt thì tớ cho vào máy ép lấy nước nấu cháo thôi chứ ko cho ăn cái , ăn một đợt khoảng 1 tuần cho dụng dạ trở lại bình thường , phân đẹp trở lại mới thôi. Mulilum -M , uống trước ăn 15 phút , sau ăn thì uống men tiêu hoá ANTIBIO, nếu con bạn đi phân loảng có thể do ngộ độc thức ăn gây đi ngoài đấy thì uống thêm SMECTA nữa.

4. Thiện Nga

Thiện Nga Thành viên chính thức

PHUONGMINHBONG: Sao bạn giỏi vậy? Chiều nay, hai bé nhà mình cũng bị đầy hơi, khó tiêu, BS nói do siêu vi, vì phân không hôi hoặc tanh. BS cũng cho thuốc giống như bạn hướng dẫn đấy.
    Nếu nếu tanh mùi máu cá thì là ngộ độc thức ăn.

5. PHUONGMINHBONG

[/quote]

Đọc lại bài này mới biết mình viết nhầm , nấu cháo carot thịt thăn thì tớ cho carot vào ép lấy nước cà rốt nấu cháo thịt thăn , chứ ko phải nấu cháo lên rồi ép lâý nước cháo đâu ạ. :oops:
    @Thien Nga :Cám ơn mẹ nó đã khen , tớ chả giỏi gì đâu , con tớ đã từng bị như vậy , được BS kê như vậy lần đầu , cứ gặp triệu chứng như vậy là tớ áp dụng đơn thuốc cũ , khỏi ngay mag lại không mất tiền khám ý mà. :D :D

6. greenfield

greenfield Thành viên tích cực

The hom nay HaVy do chua? Tu dung toi qua con nha toi lai sot day nay, chan qua co :cry:

7. ha vy

ha vy Bắt đầu nổi tiếng

Vy nhà tôi thì sáng nay dở dói ra ho, hic hic...

8. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

thay doi thoi tiet ma, chan lam cac ba a, Mi nha toi cung vua moi sot dung dung, ho hang, phe quan day . Hai buoi sang hom nay day thi cu hat hoi am am va ho . so con lai bi tai lai thi kho lam

9. Thiện Nga

Thiện Nga Thành viên chính thức

Các mẹ ơi, không biết có phải dịch không? Con mình ở Hn chơi 1 tuần, thấy mấy em bị nhiễm siêu vi, chạy vội về đến SG thì cả xóm mình trẻ con, người lớn gì dính hết. Đâu cũng thấy cảnh miệng nôn chôn tháo, buồn quá.
    Nhờ trời, 2 bé nhà mình hôm nay bớt nhiều rồi.

10. Mẹ CuBin

Mẹ CuBin Thành viên chính thức

[
    Còn vấn đề đầy bụng , trướng hơi mỗi lần con tớ bị tớ cho uống mutilum-M + Antibio . Cho ăn cháo thịt thăn cà rốt thì tớ cho vào máy ép lấy nước nấu cháo thôi chứ ko cho ăn cái , ăn một đợt khoảng 1 tuần cho dụng dạ trở lại bình thường , phân đẹp trở lại mới thôi. Mulilum -M , uống trước ăn 15 phút , sau ăn thì uống men tiêu hoá ANTIBIO, nếu con bạn đi phân loảng có thể do ngộ độc thức ăn gây đi ngoài đấy thì uống thêm SMECTA nữa.[/quote]
    Mẹ Phưong Minh Bống ơi nếu uống mutilum-M+Antibio thì cho uống liều thế nào, bé nhà mình được 32 tháng rồi một tuần liền 3 ngày mới ị một lần phân hơi táo sau đó bị đầy hơi đi ngoài hơi nát có cả phân sống từ hôm thứ 6 đến nay mình mới chỉ cho uống neopeptin thôi. Có gì tư vấn giúp mình nhé

11. PHUONGMINHBONG

Mẹ Phưong Minh Bống ơi nếu uống mutilum-M+Antibio thì cho uống liều thế nào, bé nhà mình được 32 tháng rồi một tuần liền 3 ngày mới ị một lần phân hơi táo sau đó bị đầy hơi đi ngoài hơi nát có cả phân sống từ hôm thứ 6 đến nay mình mới chỉ cho uống neopeptin thôi. Có gì tư vấn giúp mình nhé[/quote]

:) Tớ chăm con vung lắm đấy nhé .Mutilum -M là dành cho trường hợp bé bị nôn mửa thì uống trước khi ăn 30 phút để hạn chế vận đông thức ăn của dạ dầy chống nôn mửa do đầy hơi và 1 vài truowngf hợp khác nữa . Còn Antibio là men tiêu hoá giúp củng cố lại đường ruột những trường hợp rối loạn tiêu hoá do đi ngoài , ăn uống .... uống ngày 2 gói vào giờ nào cũng đươc. Nếu cho uống bạn nhớ đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng nhé :) Ghi rõ cân nặng và liều luọng rõ ràng lắm bạn ạ .

12. Mẹ CuBin

Mẹ CuBin Thành viên chính thức

:) Tớ chăm con vung lắm đấy nhé .Mutilum -M là dành cho trường hợp bé bị nôn mửa thì uống trước khi ăn 30 phút để hạn chế vận đông thức ăn của dạ dầy chống nôn mửa do đầy hơi và 1 vài truowngf hợp khác nữa . Còn Antibio là men tiêu hoá giúp củng cố lại đường ruột những trường hợp rối loạn tiêu hoá do đi ngoài , ăn uống .... uống ngày 2 gói vào giờ nào cũng đươc. Nếu cho uống bạn nhớ đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng nhé :) Ghi rõ cân nặng và liều luọng rõ ràng lắm bạn ạ .[/quote]
    Cám ơn mẹ nó nhé, con nhà tớ chỉ đầy hơi nếu ép ăn nhiều quá thì bé nôn ra thức ăn của bữa trước, tớ sẽ cho bé uống Antibio chắc chỉ uống khoảng 3 ngày thôi nhỉ

13. văn uyên

văn uyên Thành viên chính thức

ở sg hình như đang có dịch đau bụng do siêu vi thì phải,ở lớp,và trường con mình bị nhiều lắm,có cách nào phòng tránh không các mẹ ơi?

14. PHUONGMINHBONG

Một hộp ANTIBIO có 10 gói bạn cho bé uống ngày 2 gói và uống hết 1 hộp luôn đi , Tức là 5 ngày đó . Thuốc này là men tiêu hoá nên cho uống dài dài một chút mới có tác dụng :)

15. HinHin

HinHin Thành viên tích cực

Hin nhà mình cũng bị mụn bọc mọc khắp đầu, cứ lặn cái này thì cái khác nổi lên, chán quá Hôm qua bị sốt đùng đùng, bs bảo là viêm họng và cũng vì cái mụn nổi len nên cũng gây sốt Các mẹ có cách nào để con hết mọc mụn không?

16. Bố khoai

Bố khoai Thành viên tích cực

Phòng và chữa mụn nhọt cho trẻ

Phòng và chữa mụn nhọt cho trẻ
    Vị thuốc tô mộc.

Da là hệ thống phòng vệ ban đầu rất quan trọng của cơ thể. Trên da luôn có tụ cầu và nhiều vi sinh vật khác. Chúng sẽ tấn công và gaya mụn nhọt khi da bị sây sát hoặc cơ thể suy yếu. Ở trẻ em, làn da rất mỏng và mềm nên dễ bị tổng thương và dẫn đến mụn nhọt.

Theo các kinh văn của y học cổ truyền, trẻ em hiếu động, nghịch ngợm được xếp vào loại huyết nhiệt. Huyết nhiệt sẽ dễ sinh các bệnh mụn nhọt, mẩn ngứa, khiến trẻ hay quấy khóc, ít chịu chơi, đêm khó ngủ vì ngứa, gãi nhiều. Mụn thường nhỏ và nhiều, tổn thương thành mủ. Nhọt là tổn thương to, sâu hơn, thường xuất hiện ít, tổn thương thành mủ có thể gây sốt. Còn rôm sảy là các nốt đỏ mọc dày ở dưới da, không thành mủ - không sốt. Bị mụn nhọt nhiều có thể dẫn tới viêm thận, thấp khớp, nhiễm trùng máu. Càng để lâu càng khó chữa.

Cách phòng mụn nhọt đầu tiên là bảo vệ da không bị sây sát. Da phải được giữ sạch, tắm rửa thường xuyên, nhất là vào mùa hè vì cơ thể tiết nhiều mồ hôi. Tắm cho trẻ bằng nước sạch, dùng vải mềm kỳ da, tránh làm sây sát. Thay và giặt sạch quần áo mỗi ngày. Cha mẹ nên dạy trẻ chơi ở chỗ sạch, không bụi, tránh chơi gần các vật cứng nhọn có thể làm sây sát da.

Không dùng quá nhiều quả ngọt, nước đường. Nhiều loại quả ngon như dứa, mít, xoài, nhãn, sầu riêng, mãng cầu, chôm chôm... sinh rất nhiều nhiệt lượng.

Để chữa mụn nhọt, rôm sảy, có thể cho trẻ dùng các bài thuốc:

- Sài đất, bồ công anh, kim ngân hoa dùng tươi hoặc khô. Liều tươi gấp 3 hay 5 lần liều khô). Trung bình mỗi vị thuốc 4-10 g khô, sắc uống hằng ngày.

- Thổ phục linh 6 g, tô mộc 6 g, đun uống.

- Lá táo tươi giã đắp vào nhọt đang sưng, nóng đỏ, chưa thành mủ.

- Củ hành tươi giã đắp vào nhọt khi đang sưng, nóng đỏ.

- Rau má tươi nấu nước uống để chữa rôm sảy.

- Cây sài đất rửa sạch, nấu canh hay luộc ăn hằng ngày để phòng và chữa mụn nhọt. Sài đất nấu nước tắm cũng giúp chữa rôm sảy.

- Đun nước tô mộc uống hằng ngày chữa rôm sảy.

(Theo Sức Khỏe & Đời Sống)

17. Bố khoai

Bố khoai Thành viên tích cực

Trị rôm sảy, mụn nhọt ở trẻ nhỏ

Trị rôm sảy, mụn nhọt ở trẻ nhỏ

Nên tắm bé mỗi ngày để phòng rôm sảy.

Rôm sảy nếu không được vệ sinh đầy đủ có thể phát triển thành mụn nhọt. Ở trẻ bình thường, các nốt mụn nhọt sẽ khỏi trong vòng 8-10 ngày. Nhưng nếu sức đề kháng yếu, nhọt có thể mọc liên tiếp hết nốt này đến nốt khác.

Rôm sảy rất phổ biến ở trẻ em trong mùa hè, nhất là trẻ nhỏ dưới 3 tuổi. Nguyên nhân chính là trong thời tiết nóng nực, mồ hôi trẻ tiết nhiều không thoát ra được hết, ứ đọng trong ống bài tiết. Miệng ống dễ bị bụi, ghét bít kín khiến làn da nổi lên nhiều sẩn nhỏ lấm tấm màu hồng, mọc thành từng đám, có khi dày đặc. Càng ở những vùng mồ hôi tiết ra nhiều như trán, cổ, lưng, ngực, các nếp gấp của cơ thể... càng có nhiều rôm.

Đa số trẻ chỉ bị rôm sảy thông thường, đến khi thời tiết mát mẻ, rôm tự lặn hết không gây tác hại gì. Nhưng cũng có nhiều em ít được chú ý giữ da sạch sẽ, gãi nhiều làm da sây sát, bị nhiễm khuẩn thêm thành những mụn mủ và nhọt.

Để trẻ đỡ bị rôm và tránh da bị nhiễm khuẩn trong những ngày hè oi bức, các bậc cha mẹ nên dành cho con những gian phòng rộng rãi, thoáng mát nhất; tránh đưa trẻ đến những nơi hội họp đông người, không khí nóng ngột ngạt, hoặc chen chúc trong những phương tiện giao thông công cộng. Cho các cháu mặc quần áo vải mỏng, rộng, nhạt màu; nên chọn loại sợi tự nhiên, thấm mồ hôi, tránh dùng những loại vải dày, vải nylon bí mồ hôi. Năng tắm rửa cho trẻ để luôn luôn giữ da sạch sẽ, mồ hôi bài tiết được dễ dàng. Hạn chế các thức ăn quá ngọt như chocolate, kẹo, cho uống đủ nước. Không dùng kháng sinh hoặc bất cứ loại thuốc nào nếu không có chỉ định của bác sĩ.

Mụn nhọt, nhất là các nhọt đầu đinh, là một nhiễm khuẩn cấp tính do tụ cầu vàng (Staphylococcus aureus) gây ra. Các cầu khuẩn này thường có sẵn trên da nhưng không gây bệnh. Về mùa hè nóng bức, mồ hôi ra nhiều nhớp nháp trên da, gây nổi rôm sảy, ngứa gãi, làm ảnh hưởng đến lớp sừng. Tụ cầu có điều kiện thuận lợi chui sâu xuống các tổ chức ở dưới, phát triển và gây bệnh. Chúng chui vào các nang lông, gây viêm nang lông và tiết ngoại độc tố làm hoại tử các tế bào chung quanh nang lông, tạo thành ngòi của những nhọt đầu đinh.

Lúc đầu, trên da xuất hiện một nốt đỏ bằng hạt đỗ. Nốt này lớn dần lên, vùng da chung quanh cũng đỏ tấy và rất đau. Đến ngày thứ 3 hoặc thứ 4, nhọt bắt đầu mềm, giữa nhọt xuất hiện một mụn mủ nhỏ. Sau đó nhọt vỡ, ở chỗ mụn mủ chảy ra mủ và cả cái ngòi trắng xanh hơi xốp, để lại một hố lõm sâu. Chỗ lõm này sẽ đầy lên nhanh chóng và nhọt sẽ khỏi trong vòng 8-10 ngày.

Những trẻ em cơ thể suy yếu, không đủ sức chống đỡ với vi khuẩn có thể bị nhọt liên tiếp; nhọt này vừa khỏi nhọt khác lại mọc lên, có khi gây ra các biến chứng nguy hiểm (viêm thận cấp, nhiễm khuẩn huyết...). Nhọt mọc ở những vị trí đặc biệt như môi trên, cánh mũi có thể gây biến chứng nặng như viêm tắc tĩnh mạch xoang hang, đe dọa tính mạng người bệnh.

Có những trường hợp nhiều nhọt mọc cạnh nhau thành cụm, kết hợp với nhau thành một mảng đỏ lớn rất đau. Trong mảng đỏ này có nhiều nhọt, khi vỡ ra thành nhiều lỗ sâu lỗ chỗ như gương sen hoặc tổ ong, dân gian gọi là nhọt tổ ong (anthrax). Trẻ rất đau, toàn trạng nặng; sốt cao, quấy khóc nhiều, dễ có biến chứng.

Trường hợp chỉ có 1-2 nhọt bắt đầu mọc, ta có thể bôi cồn iốt vào đúng chỗ nhọt, hoặc dùng cao tiêu nhọt dán lên. Nếu nhọt đã mềm, nên đến cơ sở y tế chích tháo mủ. Trường hợp nhọt mọc liên tiếp, hết đợt này đến đợt khác thì nên đến bệnh viện khám tìm nguyên nhân. Đối với những nhọt mọc ở môi trên, cánh mũi lại càng phải thận trọng, tuyệt đối không được nặn; nên đi khám bệnh sớm, điều trị tích cực để phòng biến chứng.

Theo BS Hương Liên, Sức Khỏe & Đời Sống

18. MotTraiMotGai

MotTraiMotGai Thành viên mới

Mụn nhọt

Mụn nhọt thì bôi xanh methylen rồi tắm nước chè xanh thường xuyên xem sao . Con nhà này hè vừa rồi cũng bị nổi bao nhiêu mụn nhỏ ở ngấn cổ (bác sĩ bảo là viêm da có mủ), bôi Milian (còn gọi là dung dịch thuốc tím, tương tự Xanh methylen nhưng tốt hơn) và tắm nước chè xanh liền 2 tuần thì khỏi . Con bạn bị nhọt đầy đầu là nóng trong rồi . Lá táo cũng có tác dụng hút mủ rất tốt: rửa sạch giã nát cho tí ti muối đắp lên nhọt. Uống neopeptine BS bảo nóng đấy, mà cái đấy có chữa đầy bụng đâu, chỉ cho bọn sơ sinh thôi, còn lớn rồi thì uống trước bữa ăn để giúp tiêu hóa bớt đỡ đầy bụng thôi . Cho uống Ceelin (Vitamin C siro dành cho trẻ em) cũng mát đấy

19. HinHin

HinHin Thành viên tích cực

Hin đến bây giời thì mụn hết tấy rồi Mình muốn hỏi cho bé ăn uống như thế nào để bé hết bị nóng trong nữa Uống vitamin C của trẻ con có tốt không Có cần tư vấn bác sĩ không các mẹ

20. MotTraiMotGai

MotTraiMotGai Thành viên mới

Mụn nhọt

BS của bé (chị Dương - sơ sinh BV XP) thì bảo Ceelin uống vô tư, uống hết 1 lọ nghỉ vài ngày uống tiếp đươc. nh­ưng theo mình bạn nên cho con đi uống thuốc Bắc . Ông lang Thiên Tích ở Mai Động bốc thuốc chữa bệnh cho trẻ em & phụ nữ rất tốt - DT 6330055, khám từ t2 - t7, gọi điện trước lấy số, trẻ con thường người ta cũng hay nhường cho khám trước Nhà ông lại mua nguyên liệu về tự bào chế nên thuốc cũng đảm bảo, không lo đâu