phong bi cho cô

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi bebong, 18/9/2006.

1. bebong

bebong Thành viên rất tích cực

mình có chuyện này cứ băn khoăn từ trước đến giờ là vấn đề "phong bì cho cô"như thế nào là hợp lý nhất, tại vì từ hồi con mình bắt đầu đi học đến giờ mình chỉ duy nhất có một lần mình đưa phong bì cho cô vào thời điểm ngày đầu tiên mình đưa con đi học và từ đó cho đến nay mình chưa có lần nào "Đút lót " cô cả, ngoài những ngày lễ tết ra thì cũng có chút it.Còn năm học mới này mình chưa có đưa cho cô lần nào ca.bạn nào có kinh nghiệm trong vấn để này thì mách mình với nhé, mình rất kém trong vấn đè này các bạn a.Vấn đề đó có cần thiết lắm k? :?:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bebong
    Đang tải...

2. MeBap

MeBap Bắt đầu tích cực

Mẹ Agi ơi, lên tiếng tư vấn đi :lol: :lol: :lol:

3. minh_nguyet1965

minh_nguyet1965 Bắt đầu nổi tiếng

Nếu không gấp thì em đợi đến 20/11 mua thiệp chúc mừng rồi bỏ vào là tế nhị nhất có thể dán kín xong lúc lên đưa cháu bảo tới chúc cô giáo ngày hiến chương , mà lúc đó cháu nhà chị đòi tặng cô cơ vì thấy mẹ mua cái thiệp xinh lắm bảo để tặng cô ngày lễ , nhớ là không cho cháu thấy mình bỏ gì vào đó nha :lol:

4. Me hitachi

Me hitachi Thành viên tích cực

Mình rất hiểu vấn đề mẹ bebong hỏi . Vì mình cũng đã từng rất lúng túng khi gặp vấn đề này .
    Hôm 2/9 vừa rồi, mình đưa con đi học nhìn thấy có phụ huynh biếu cô PB, mình về cũng thấy phân vân lắm 2/9, 20/10, 20/11, tết DL, tết AL, 8/3, đầu năm học . Biếu cô những dịp nào đây ? và bao nhiêu ? Các mẹ cho mình xin kinh nghiệm đi .

5. Mẹ Moon

Mẹ Moon Thành viên chính thức

Mình cũng phân vân mấy vụ này cứ nghĩ chỉ bản thân mình gặp rắc rối không ngờ cũng nhiều người quá.
    Mình không biết nên gởi cô vào dịp nào? gởi bao nhiêu?
    Có nhiều ý kiến:
    - Gởi hàng tháng mỗi tháng 50K/1cô (có 3 cô)
    - Gởi vào dịp lễ tết cho được khá khá một chút.
    Mẹ nào có kinh nghiệm giúp các mẹ mới cho con đến trường lần đầu với nhé.

6. Le Thuy

Le Thuy Thành viên Hội Rắn

Mẹ Hitachi còn thiếu ngày Trung Thu đấy. Mình tính rồi, phải biếu cô 8 lần/1 năm cơ. Chẳng biết các trường thế nào, chứ như trường của thằng cu nhà mình thì mỗi lần biếu mỗi cô 100K, mà mỗi lớp ít nhất 2 cô giáo.

7. bong

bong Thành viên tích cực

Tại sao mọi người cứ thích tự làm khổ mình thế nhỉ, em thì nghĩ đơn giản chỉ nên đưa vào dịp lễ chính như 20/10, 20/11, tết thôi. còn trung thu cứ mua cho các cô hộp bánh là OK. Mẹ 2con à ko phải lo vụ đó đâu. Ở Tuổi Hoa ko đến nỗi câu nệ cái khoản đó đâu. Tất nhiên lương giáo viên mầm non hơi thấp, các cô chỉ trông chờ vào các ngày lễ những ko nhất thiết phải hoành tráng lắm đâu. Các mẹ đừng có mẹ nọ nhìn mẹ kia mà tăng tiền lên. Cùng lắm thì mỗi cố chỉ 50K thôi. Chỉ cần nhân 50x 30 là bao nhiêu các mẹ sẽ thấy bất ngờ.
    Còn quan điểm của em là chẳng phong bao phong bì gì hết. Làm như thế mẹ đưa phong bì con nhìn thấy thì nó sẽ hỏi, mẹ sẽ giải thích thế nào?? Em là em chỉ mua quà cho các cô thôi, tìnhc ảm là chính. Còn em luôn dạy con phải tự lập tất cả, nếu cô ko chăm sóc cẩn thận là em có ý kiến ngay, tính em thẳng tính mà.

8. MẹMinhĐức

MẹMinhĐức Thành viên nổi tiếng

Lại nói đến PB cho cô em ngại lắm các mẹ ạ, không hiểu sao chưa đưa thì lăn tăn không yên tâm về con mà đưa phong bì rồi hôm sau gặp cô giáo của con em cứ thấy ngại ngại làm sao ý. Em không quen mấy vụ này nhưng bây giờ ai ai cũng thế mình biết làm sao. Em cũng nghĩ chỉ mua quà cho cô ngày 20/11, 8/3, và tết âm lịch thôi chứ những ngày khác thì thôi. Ngày trước thì em hay mua quà rồi đưa con vào tặng cô nhân ngày... nhưng bây giờ chuyển sang học trường công nghe các mẹ nói nhiều ngày quá tính ra trung bình mỗi tháng có một ngày rồi còn gì. Sắp đến trung thu rồi mà qua trung thu mấy hôm lại đến 20/10 các mẹ nghĩ thế nào chẳng lẽ mấy hôm lại 1 PB à?

9. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Tôi không rõ phong tục tập quán các trường MG - MN ở Hà Nội ra sao, chứ riên trường tôi, tôi rất ghét cái vụ đưa phong bì hàng tháng cho các cô, nhưng với các ngày Lễ , Tết thì có ngày trường tôi chấp nhận cho các cô nhận quà, có ngày thì có thể nhận phong bì ( Trung Thu thì quà , 20/10 thì phong bì , 20/11 quà hay phong bì cũng được , tết thì quà ) còn riêng nhà trường thì trong tất cả các dịp trên, đều có bồi dưỡng thêm cho các cô từ 100 - 200K ( tuỳ theo năng lực) . tết thì có lương tháng 13 và lì xì đầu năm .
    Tôi vẫn bỏ qua cho các cô việc nhận bồi dưỡng riêng, nhưng tôi yêu cầu các cô không được vì chuyện đó mà " chiếu cố" đến các cháu có bồi dưỡng - còn các cháu không có, thì lơ là - Nếu tôi biết được ( và thường thì rất dễ biết ) là cắt tiền thưởng cả học kỳ liền !
    Các bạn đừng tưởng trẻ con không biết chuyện bố mẹ bồi dưỡng cho cô giáo đâu ! Đừng nên vì chút quyền lợi riêng tư cho con mà làm hỏng môi trường SP ngay từ những cấp học đầu tiên - Sau này, các em lớn lên, quen dần với "văn hóa phong bì" thì " lợi thì có lợi nhưng nhân ( cách) không còn !"

shop_bansumymyxd thích.
  10. PHUONGMINHBONG

PHUONGMINHBONG Bắt đầu tích cực

Phong bì , cái này thì còn tuỳ thuộc vào nhiều vấn đề lắm , như con tớ đi học ko phong bì ko được vì con tớ cực lười ăn , nếu ko phong bì có mà nhịn đói cả ngày , về hỏi con : Ở lớp con có ăn hết cơm ko , con bảo " Hôm nay cô đổ cơm của con vì con ăn lâu ", còn sau khi phong bì thì về con bảo , Hôm nay cô ko đổ cơm của con mẹ ạ , cô bảo "Phương Minh -mang bát ra đây cô xúc cho" , thế thì theo các mẹ tớ có dám ngừng hẳn việc thỉnh thoảng đưa phong bì cho các cô không ? Nếu con tớ đi học mà chịu ăn , tự giác ăn thì tớ cũng chả phong bì đâu, còn tuỳ từng trường , từng cô , từng cháu và tuỳ vào suy nghĩ của phụ huynh nữa , nếu phong bì mà tốt cho con hơn thì tớ vẫn phải phong bì thôi.

11. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Vậy có mẹ nào vác tù và hàng tổng như tớ không? vào ban phụ huynh từ lúc con mới đến trường nên dịp nào cũng danh nghĩa BPH hết rồi kèm thêm nhà mình vào (mà BPH thì chỉ các dịp chính thôi không có hàng tháng mà cũng chẳng có ngày phụ nào cả).

12. mexucxich

mexucxich Thành viên rất tích cực

Nghe mẹ này nói, mình mới nhớ ra chưa bao giờ hỏi con xem con có ăn hết cơm không ? Vì mình hỏi cô thì cô bảo cô cho ngồi cạnh rồi xúc hết rồi. Nhà mình thì cũng có đưa phong bì cho cô vào các ngày lễ (20/11, Tết, 8/3, 1/5), còn Trung thu thì mua bánh (đưa cô trước cả nửa tháng để khỏi trùng với các bạn) và 20/10 thì cũng mua quà gì đó. Vẫn biết như thế là không hay, nhưng chẳng biết làm thế nào. Các cô thì lương thấp, con mình thì hay oẹ ở lớp, nên chăm sóc cô một chưt để cô chăm sóc lại con mình vậy. Nghe thị trường quá, các mẹ nhỉ :oops: :oops: :oops:

13. mexucxich

mexucxich Thành viên rất tích cực

Nghe mẹ này nói, mình mới nhớ ra chưa bao giờ hỏi con xem con có ăn hết cơm không ? Vì mình hỏi cô thì cô bảo cô cho ngồi cạnh rồi xúc hết rồi. Nhà mình thì cũng có đưa phong bì cho cô vào các ngày lễ (20/11, Tết, 8/3, 1/5), còn Trung thu thì mua bánh (đưa cô trước cả nửa tháng để khỏi trùng với các bạn) và 20/10 thì cũng mua quà gì đó. Vẫn biết như thế là không hay, nhưng chẳng biết làm thế nào. Các cô thì lương thấp, con mình thì hay oẹ ở lớp, nên chăm sóc cô một chưt để cô chăm sóc lại con mình vậy. Nghe thị trường quá, các mẹ nhỉ :oops: :oops: :oops:

14. beampc

beampc Thành viên sắp chính thức

Lúc chàu bé còn nhỏ ( lớp cơm nát ) mình mới phải bỏ phong bì hàng tháng cho các Cô , thật tình thì sau này mình thấy không cần thiết nhưng phải cái các Cô cũng quan tâm hơn một chút ( chắc là do tâm lý mình thôi, với nghỉ phụ huynh khác cũng có người cho ,) , về sau thì cũng không thấy cải thiện gì , với lại lương CNV mà .... thề là chỉ tặng các Cô vào dịp ngày Lễ thôi

15. dang phuong nga

dang phuong nga Thành viên tập sự

Chang biet cac ban the nao chu minh den cac dip le tet van co phong bi cho co giao du it. 2 co giao, moi co moi hong bi 50.000. de to long biet on voi co giao, ma minh co cam giac co ve yen tam. tat nhien dung noi truoc mat con vi chung da co hieu biet nhat dinh du con be

16. trucmai

trucmai Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ ơi, cho mình hỏi một chút. Năm nay gửi con vào trường công, ba mẹ cháu "được" cô hiệu trưởng gợi ý làm trong Ban phụ huynh. Vì muốn gửi con vào trường quá nên ba mẹ cháu phải nhận đại. Biết lệ vào trường công thì phải có khoản phong bì, nhưng mẹ cháu cứ suy nghĩ mãi về việc này. Mình thì cũng không đến nỗi khó nghĩ quá khi phải phong bì cho cô, nhưng còn những gia đình khác, chỉ là cán bộ công nhân viên thôi thì sao. Rồi nghĩ đến việc có thể vì có phong bì mà cô quan tâm nhiều hơn đến con mình, còn các bé khác không có phong bì, cô có lơi là không? Hoặc giả là ai cũng phong bì, rồi thì cô cũng chỉ có thể chăm sóc các cháu như nhau được thôi (vì có cố hơn cũng chả được). Thế thì nên chăng trong buổi họp phụ huynh nên tham khảo ý kiến, các gia đình có thể góp cho các cô mỗi tháng 50 ngàn/ cháu, để giúp đỡ cuộc sống của cô, để cô toàn tâm toàn ý trong việc chăm lo cho các cháu, cháu nào cũng giống nhau. Mình cũng đã nghĩ là cách làm này sẽ rất khó khăn, bởi vì không phải phụ huynh nào cũng chịu như vậy, nhưng chỉ cần đa số phụ huynh đồng ý thì sẽ thực hiện mà không cho cô biết phụ huynh bé nào đóng, phụ huynh nào không. Các bác thấy việc này có nên làm và liệu có làm được không ạ?

17. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Ối giời ơi, lớp bé nhà bạn có bao nhiêu bé? Nếu là trên 30 bé bạn nhân thử với 50K xem. Tớ cũng trong BPH đây, chỉ cần nêu vđề đó ra thôi mặc dù ko ai ý kiến gì nhưng sẽ không bao giờ thu đủ cả (kinh nghiệm 2 năm đấy), nhất là thu từng tháng nhé, với những gđ toàn ông bà đi họp hộ thì càng khó vì chính các cụ mới hay có ý kiến. Thu quỹ phụ huynh còn phải bàn tính chán nữa là (đấy là BPH còn họp trước với các cô xem cần trang bị thêm gì cho lớp không?, các cháu cần thêm gì không?...), nhiều mục quá thì lại thu làm 2 đợt ...
    May quá năm nay tớ không phải giữ quỹ (năm ngoái ... ôi...)

18. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Cũng vì quyền lợi và bớt trách nhiệm cho cô giáo nên năm nay trường Bông nhà tớ có nhiều thay đổi: nhận bé muộn hơn và trả bé sớm hơn (nếu đón muộn phải đăng ký), không trông T7, các bé ăn sáng tại phòng ăn tập thể (trước đây là ăn sáng tại lớp các cô phải đến sớm để lấy đồ ăn), ...

19. Me2Con

Me2Con sieunhi.com.vn

Trường của Bông tổ chức ăn sáng cho các con lúc mấy giờ mà các cô phải đến sớm vậy? bên trường này thì 10h ăn, nếu tập trung vào một chỗ thì khó ổn định các con lắm.
    Xìpam tý, Bông sinh tháng 12/2002 phải không? Ngày bao nhiêu nhỉ? Phính nhà này sinh 29/12 đấy?

20. bong

bong Thành viên tích cực

Me2con ơi nếu 10h mới ăn sáng thì các cháu đói queo lâu rồi. Đấy là giờ ăn chưa, còn ăn sáng là 7h30 đến 8h cơ, Bống nhà tớ cũng ăn ở trường đấy, 7h là các cô đã đón cháu rồi, nhưng ko phải lớp nào cũng có cô đón mà họ chia nhau mỗi người đến sớm 1-2 ngày trong tuần thôi.