Khác: Có nên dùng phương pháp đẻ không đau?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi thinh, 20/9/2006.

1. thinh

thinh Thành viên sắp chính thức

EM nghe nói đến phương pháp gây tê màng cứng hoặc còn gọi là đẻ không đau rất hiệu nghiệm. Nhưng một số người lại nói là " can thiệp từ bên ngoài nhiều như vậy cũng không tốt. Các mẹ giúp em với nhé, cứ nghĩ đến đau đẻ em sợ lắm rùi.Nói nhỏ với các mẹ, em sợ nhất lúc khâu. :oops:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thinh
    Đang tải...

2. Cún con

Cún con Bắt đầu tích cực

Mình đọc nhiều tài liệu thấy nói ko nên dùng phương pháp này.
    Theo mình thì cứ để mọi cái tự nhiên thì sẽ tốt hơn.
    Bây giờ người ta khâu ko đau đâu vì đã tiêm thuốc tê rồi, mình chỉ cảm thấy tiếng khâu rột rột mà ko có cảm giác gì hết :D

3. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Thế mà tớ la váng trời từ lúc đẻ cho đến lúc khâu xong (nói thật tớ thấy khâu còn đau hơn đẻ, đau đẻ thì tớ quên rồi mà đau lúc khâu thì ... vẫn nổi hết gai ốc đây này).

4. thinh

Cảm ơn nhà Cun con nhé, vậy thì có lẽ mình sẽ đẻ thường.

Hic hic ! sao nhà Golden này giống em thế nhỉ? Khi khâu em hét còn to hơn lúc đẻ. Nhưng không biết bây giờ thế nào chứ trước đây họ khâu sống luôn, hoàn toàn không gây tê một chút nào cả, kéo mũi chỉ nào là biết mũi ấy.

5. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Đẻ ko đau có lợi là lúc sinh ko đau tí nào nhưng khoảng 1 ngày sau hết thuốc thì cực đau (mà thường là đau đầu :shock: )

Hồi mình sinh Su cũng khâu sống. Bs có giải thích là tùy vết rạch của mẹ mà bs quyết định tiêm thuốc tê hay không vì thuốc tê sẽ làm phù chỗ cần khâu lên, bs nào không khéo tay khâu ko chuẩn sẽ ko đẹp.

Đau một tí mà có em bé xinh thì cũng nên cố nhỉ :roll:

6. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Em sinh Phỗng BS cũng khâu sống đấy, mặc dù nằm trên bàn vẫn nghe MC hỏi BS: Cháu có phải khâu mũi nào không BS, BS bảo có, MC em còn nói với vào Bác khâu cho cháu cẩn thận, không đau, lát nữa tôi sẽ bồi dưỡng thêm (Vì bạn của em cũng sinh ở đây, BS khâu không cẩn thận bị tuột chỉ - sau 1 tuần lại lên khâu lại nên MC em rất sợ), nhưng em vẫn thấy đau hơn cả lúc đau đẻ và còn thấy bác sĩ kéo sợi chỉ đấy, đến bây giờ nghĩ lại vẫn thấy ghê.

7. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Trước khi khâu BS có tiêm 1/2 liều thuốc tê vào tay, mình thấy rõ ràng là tê hết cả tay không nhúc nhích được thế mà lúc móc mũi kim đầu tiên mình la inh ỏi luôn, BS bảo vẫn thấy đau à thế là thêm 1/2 liều nữa vào bắp đùi, tiếp tục khâu và tớ ... tiếp tục la (nhất là lúc rút chỉ, eo ơi nhìn thấy cái kim cong cong :? ...). Cuối cùng BS tiêm luôn 1/2 liều vào ngay sát chỗ khâu, rồi hỏi tớ: "Có nghiện cà phê không? mà nhờn thuốc thế?"

(Hóa ra là có thủ phạm chính :lol: ).
    Eo ơi tớ sợ khâu đến giờ luôn. Thế mà các mẹ còn bị khâu sống thì không biết đau đến mức nào.

8. thinh

Híc hic' ! em cảm tưởng lúc ấy mình như con gà ấy chị ạ. :lol: :lol:

9. Cún con

Cún con Bắt đầu tích cực

:lol: hí hí, khổ thân các mẹ quá nhỉ?
    May sao hôm đó cái chị y tá khâu cho mình lại khéo tay thế. Không đau mà vết khâu vẫn đẹp nhé hihi :p

10. mebesuxipo

mebesuxipo Thành viên chính thức

Mình là người đã áp dụng phương pháp đẻ không đau, gây tê màng cứng :lol:
    Và mình thấy chẳng có vấn đề gì, cũng không có tác dụng phụ gì ghê ghớm đâu các mẹ ơi mà cảm giác rất là ... t hích thú :lol:
    Trong khi các mẹ ở các phòng bên la hét gầm gào thì mình nằm lim dim ngủ ... chờ đẻ :lol: :lol: :lol: . Các mẹ cứ hình dung ra cảnh đấy cũng thấy khoái rồi.

Thực ra lúc đầu, khi chưa sinh mình cũng lo lắng lắm, nghe mọi người nói là gây tê ngoài màng cứng nếu bs sơ ý chích thuốc vào tủy sống kg đúng cách có thể bị liệt... Mình cũng sợ nhưng nghĩ đi nghĩ lại thấy nếu đã sui thì đẻ thường cũng vẫn sui, thế nên chẳng dại gì mà phải chịu đau đớn cả. Mình cũng đọc sách tham khảo, tư vấn bác sĩ... thì thấy chuyện này ở nước ngoài người ta đã áp dụng từ rất lâu rồi và rất hiếm khi xảy ra những sự cố đáng tiếc.BS đỡ sinh cho mình cũng khuyên mình nên áp dụng phương pháp này vì trong quá trình khám thai cho mình chị ấy biết mình chịu đau rất kém. Đến giờ mình vẫn thầm cảm ơn ông bác sĩ chích thuốc tê cho mình , lúc đó thấy mình có vẻ run, ông ấy đã nắm tay mình và trấn an rằng : cô đừng sợ, không có gì đâu, tại phụ nữ VN mình quen chịu khổ, chịu đau nên cứ phải chịu đựng đau đẻ thế chứ ở nước ngoài người ta áp dụng đẻ không đau hàng bao năm nay rồi, cố cứ yên tâm!

Kết quả là mình đã sinh ra bé Su của mình hơn 3.5kg, mẹ tròn con vuông chẳng đau đớn gì mấy, sanh xong cũng không bị nhức đầu hay choáng váng gì, hết thuốc tê cũng không đến nỗi đau quá đâu các mẹ ạ.

Nói chung, theo kinh nghiệm của mình thì gây tê ngoài màng cứng là một phương pháp rất hữu hiệu. Thế nhưng tại các BV, kg phải ai muốn sinh theo phương pháp này đều được đâu nhé. Chẳng hạn, bạn phải đau đẻ đúng trong giờ làm việc :D , vì gây tê ngoài màng cứng, ngoài bs đỡ sinh và hộ sinh còn phải có bs gây tê và ê kíp gây tê theo dõi (đòi hỏi bs phải cứng tay nghề kg lỡ chích vào tủy kg đúng cách là tiêu :cry: )chi phí cho một ca gây tê ngoài màng cứng cũng đắt hơn từ 600N-1T đ.

Hơi dài dòng một tý nhưng mình khuyên các mẹ cứ dũng cảm áp dụng cho đỡ khổ :lol:, mình còn để giành sức cười với chồng với con khi con mình vừa chào đời chứ nhỉ :D
    :lol: :lol: :lol:

Om nomkian_arc thích.
  11. ha vy

ha vy Bắt đầu nổi tiếng

Hồi đẻ em đau chết thôi mà BS chẳng áp dụng biện pháp nào để giúp đỡ cơn đau hay đẻ nhanh cả, BS cứ để đau, huhuhu... đau thì choáng váng cuộc đời luôn.
    Em cũng phải rạch và bị khâu những 4 mũi cơ. Khâu sống, đau còn hơn đau đẻ, kêu ầm giời. BS còn mắng bắt im không được kêu để BS khâu đẹp cho :oops: :oops: :oops:

Nói thật lúc bị khâu bác sĩ chọc mũi khâu nào em biết mũi đó, nghe tiếng cứ bục bục.. choáng lắm :p :p :p

Nhưng giờ thì quên mất rồi, và đang định chiến đấu thêm đứa nữa đây ạ.

12. Nhim xu con

Nhim xu con

À bắt được chị ở bên này rồi nhé, thế mà còn đòi phạt em 50K, ke ke :lol:
    Còn em thì sinh Nhím chẳng thấy đau khi khâu gì cả :wink: Lúc ấy đang bận ngắm con gái yêu và nói chuyện với bà nội Nhím cơ. Được 1 lúc lại hỏi cô hộ sinh "Cô ơi đã khâu chưa mà sao cô khám lâu thế?" (Chả là thấy bà ấy đeo cái đèn trên trán ngồi mãi trước cái...của mình :oops: mà ko có cảm giác gì cả!) He he thế là bà ấy mát mẻ đùa "Thế nãy giờ con tưởng cô ngồi ngắm...của con chắc???!!! :lol: " Thế nên em chả thấy gì cả, vết khâu cực đẹp, ko đau. Đẻ tối 7h đến 5h sáng mai tự đi làm thuốc, tự trèo lên bàn làm thuốc nhé. Đến lúc về nhà em làm vệ sinh em còn tự tháo chỉ tiêu ra nữa cơ :wink:
    Thừa thắng nhưng em ko dám xông lên đâu ạ, chờ Nhím nhớn tí rồi lại anh dũng làm thằng cu con :lol:

13. Golden

Golden GV dạy trang điểm

[quote="Nhim xu con]
    tối 7h đến 5h sáng mai tự đi làm thuốc, tự trèo lên bàn làm thuốc nhé. Đến lúc về nhà em làm vệ sinh em còn tự tháo chỉ tiêu ra nữa cơ :wink:
    [/quote]

Các mẹ giỏi thật đấy, thế mà tớ ngồi quỳ gối ăn cơm gần 1 tháng, chẳng dám đặt mông xuống chỉ sợ đau.

14. jenny2005

jenny2005 Thành viên chính thức

Em nghi me nao dung roi thi se khuyen la nen dung. Em cung dung khi de be nha em. Den luc de em van ung dung nam ngu hoac doc bao. Luc bac sy khau thi ung dung goi dien thoai thong bao cho moi nguoi. Cam thay khong bi mat suc va met moi gi. Den bay gio van thay suong. Con khi het thuoc thi co nguoi dau nguoi khong, vi co that da con, chu khong lien quan gi den gay te nua. Em cung khong bi dau dau, cung khong bi gi ca. Truoc khi de em cung nghien cuu chan che la nen hay khong nen, co hai va co loi. Va hai vo chong dong y la dau qua thi moi dung. NHung mo duoc moi co 3 phan, dau nhe thoi ma em da keu dau gan chet roi nen chong hoang qua bao dung di, dung di :lol:

15. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Bình thường thì đối với người sinh con đầu lòng không mấy khi bị đau vì co thắt dạ con, chỉ những người sinh con dạ (con thứ hai trở đi thì mới bị) thì mới bị đau và còn đau hơn cả đau đẻ ấy các chị ạ, vì em thấy có chị cùng phòng với em kêu đau quá trời luôn làm mình không cả ngủ được, em sinh Phỗng lúc 4h chiều hôm trước, sáng hôm sau đã tự đi vệ sinh được, ở viện hai ngày, về nhà 3 ngày sau là em tự tắm cho Phỗng được rồi (em chỉ nhờ bà y tá cạnh nhà tắm có 3 ngày đầu thôi), sau đó thì tự đi xuống tầng ăn cơm, không phải mang lên tận phòng, chắc tại ngày đẻ không kiêng nên bây giờ chân tay lúc nào cũng lạnh.

16. Mamamia

Mamamia Thành viên chính thức

Mình vừa sinh đứa thứ 2 và đã dùng phương pháp gây tê màng cứng này . Mình thấy rất tốt, chắc có lẽ vì mình là người kém chịu đau . Mình nghĩ ai có điều kiện nên dùng vì nó giúp mình không bị đau, khỏi bị mất sức . Các mẹ còn phải giữ sức để lấy sữa cho con bú chứ, đúng không :)

@ mẹ cún con: phương pháp này chỉ giúp không đau lúc đẻ, không liên quan đến lúc khâu đâu . Lúc khâu bác sĩ sẽ tiêm thuốc tê .

Mình không hiểu có một số mẹ lại bị tiêm sống là thế nào ? Tại sao lại phải thế :? ?

@mẹ bexuxipo: Mình không biết ở bệnh viện nơi bạn đẻ thế nào, nhưng bạn nói phải đẻ trong giờ hành chính thì buồn cười quá . Bv chỗ mình đẻ thì bs trực cả đêm . Mình nghĩ ở đâu cũng thế chứ, bs là phải trực 24/24 chứ :) Còn bs sản đỡ đẻ thì được xe cấp cứu đến tận nhà đón đến đỡ cho mình

17. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Hihihi là khâu sống chứ không phải là tiêm sống? tớ được tiêm gây tê trước khi khâu mà vẫn đau vậy nếu mấy mẹ kia bảo là khâu sống tức là không tiêm gây tê à? thế thì đau muốn chết luôn nhỉ.

18. mebesuxipo

mebesuxipo Thành viên chính thức

mamamia viết : @mẹ bexuxipo: Mình không biết ở bệnh viện nơi bạn đẻ thế nào, nhưng bạn nói phải đẻ trong giờ hành chính thì buồn cười quá . Bv chỗ mình đẻ thì bs trực cả đêm . Mình nghĩ ở đâu cũng thế chứ, bs là phải trực 24/24 chứ Còn bs sản đỡ đẻ thì được xe cấp cứu đến tận nhà đón đến đỡ cho mình

Nghe thì buồn cười thật đấy bạn nhỉ "đau đẻ mà chờ sáng giăng" :lol:
    Mình sanh ở BVĐHYD, lúc đó BS đỡ sanh cho mình nói là nếu em muốn gây tê ngoài màng cứng thì trong giờ HC sẽ thuận lợi hơn vì các BS gây tê có ở đó, còn ngoài giờ HC thì nhiều khi rất khó, bởi các bs gây tê chỉ có rất ít người trực cấp cứu mổ đẻ thôi, sợ không có bs gây tê cho em đâu.
    Mình thì may là đau đẻ đúng giờ làm việc :lol: :lol: :lol:

19. Mamamia

Mamamia Thành viên chính thức

@golden: ôi, mình xin lỗi, chắc là đã đánh nhầm . Mình định nói là khâu sống đấy

@mẹ bexuxipo: đúng là nhiều khi những việc tưởng chừng không có lý lắm lại xảy ra đúng không :) nếu đó là cách làm của bv thì đúng là cũng phải theo thôi . Mình chia sẻ với bạn :D

20. Sunny

Sunny Thành viên chính thức

Xin chao cac me, nghe dien ta khau cai do ma nhuc ca minh may, noi da ga, em co dua em chuan bi sanh ma nghe vay nen khong dam, ma nghe noi uong hoa huong duong gi do de sanh cho nhanh, xin cac chi cho em y kien vọi :lol: :oops: