PDA

View Full Version : CHỒNG ĐƯA TIỀN LƯƠNG CHO VỢ !

pepsi
09-26-2006, 09:20 AM
EM XIN HỎI CÁC BÁC MỘT VẤN ĐỀ : ANH XÃ EM CHẲNG BAO GIỜ ĐƯA THÊM TIỀN CHO EM, LƯƠNG CỦA ANH ẤY TỰ DÙNG ĐỂ MUA SỮA CHO CON, ĐÓNG TIỀN HỌC MẪU GIÁO CHO CON , VÀ CHI TIÊU RIÊNG CHO ANH ẤY, EM CẢM THẤY MÌNH KHÓ HỎI VẦ LƯƠNG BỔNG CỦA CHỒNG QUÁ , ( với lại chắc gì anh ấy nói đúng số ) , lẽ ra phải thẳng thắn từ lúc đầu , nhưng giờ thì ngại quá các anh các chị ơi , vợ chồng em đang ở tạm nhà bà Ngoại nên em cũng không hỏi tiền bạc gì , em chỉ sợ sau này ra riêng rồi , cứ như thế này thì không ổn , làm sao để anh ấy cho em cái quyền " quản lý tài chính đây " , ( em cũng đang đi làm ), nói ra là tủi thân quá !!!!huhuhuhu :( :( :( :cry: :cry:

Golden
09-26-2006, 09:41 PM
EM XIN HỎI CÁC BÁC MỘT VẤN ĐỀ : ANH XÃ EM CHẲNG BAO GIỜ ĐƯA THÊM TIỀN CHO EM, LƯƠNG CỦA ANH ẤY TỰ DÙNG ĐỂ MUA SỮA CHO CON, ĐÓNG TIỀN HỌC MẪU GIÁO CHO CON , VÀ CHI TIÊU RIÊNG CHO ANH ẤY, EM CẢM THẤY MÌNH KHÓ HỎI VẦ LƯƠNG BỔNG CỦA CHỒNG QUÁ , ( với lại chắc gì anh ấy nói đúng số ) , lẽ ra phải thẳng thắn từ lúc đầu , nhưng giờ thì ngại quá các anh các chị ơi , vợ chồng em đang ở tạm nhà bà Ngoại nên em cũng không hỏi tiền bạc gì , em chỉ sợ sau này ra riêng rồi , cứ như thế này thì không ổn , làm sao để anh ấy cho em cái quyền " quản lý tài chính đây " , ( em cũng đang đi làm ), nói ra là tủi thân quá !!!!huhuhuhu :( :( :( :cry: :cry:

Vợ chồng tớ cũng đang ở chung với OBNg đây, hàng tháng VC tớ đóng góp 1 khoản cho OB (trích từ lương của chồng), còn lại anh ý giữ hết tớ chẳng hỏi. Nhưng những khoản như bạn kể trên, rồi tiền thuốc men, quần áo, vui chơi, ... thì tớ chi là chính, rồi nói vui với anh ý là: em chi trả các khoản linh tinh còn phần lương còn lại của anh thì anh tự cất lấy sau này nhà cửa và các đồ dùng to to trong nhà thì anh tự sắm nhé.

Me Vit
09-28-2006, 02:12 PM
Tớ cũng ko quản lý được nhưng tự thấy mua sữa và đóng tiền học là 2 khoản tương đối đấy chứ. AX nhà tớ cũng mua sữa cho con, thinh thoảng tớ thủ thỉ em thích cái này cái kia thì cung đưa tiền cho vợ để mua.

Cun con
09-28-2006, 04:30 PM
Theo mình bạn nên bàn bạc với AX về việc chi tiêu của gia đình mình. Cùng với anh ấy lập thành một cái quỹ chung (chẳng cần nói là để em quản lý đâu nhé :wink: ) công khai các khoản thu chi của gia đình để bạn cũng cảm thấy an tâm mà ko nghi ngờ gì về AX nữa :)
Bạn có thể dùng 1 cái hộp nhỏ để cất tiền lương và các khoản thu khác của cả 2 người, mỗi người giữ lại một phần để chi tiêu riêng như uống nước, ĐT, xăng xe... (cái này thì có lẽ ko cần phải kê chi tiết ..hihi..). Còn các khoản cố định khác như tiền nộp cho OB, tiền học cho con,... thì nên thống nhất 1 người đảm nhiệm là được. Quỹ chung đó 2 người đều có quyền sử dụng như nhau để khi cần bạn và AX đều có thể lấy mà ko cần phải "Em ơi anh cần.." hoặc "Anh ơi, em cần...". Tuy nhiên những khoản như vậy nên công khai cho nhau biết trước hoặc sau khi sử dụng. Nhưng cũng nên thống nhất với nhau 1 số nguyên tắc như khi sử dụng một số tiền lớn thì nên có sự bàn bạc của cả 2 vợ chồng.
Vấn đề tài chính là rất nhạy cảm nên tốt nhất cứ thống nhất với nhau trước để sau này đỡ nảy sinh khúc mắc bạn ạ

nhoc me
10-02-2006, 03:33 PM
Anh xã nhà em lĩnh lương là về đưa "gần hết" cho vợ, bảo đưa số chẵn thôi, số lẻ để lại tiêu vặt :lol:
Nhà tớ cũng có một khoản chung nho nhỏ để trong tủ, gọi là ai hết tiền thì lấy ở đó ra tiêu. Cứ khoảng 3 tháng, em lại báo cáo với anh xã, em để dành được mấy triệu (chắt chiu chi tiêu và cả bớt xén tiền để tiêu chung của hai vợ chồng nữa đấy :wink: ). Anh xã nghe thấy có tiền để dành cũng gật gù tán thành lắm, vì khi chưa lấy vợ, chẳng tháng nào dư tiền cả. Có lẽ đấy cũng là lý do anh xã nhà em tình nguyện nộp lương cho vợ chăng? Đấy là bọn em chưa có con, lúc có con, phải chi tiêu nhiều, chẳng thể để dành ra tiền nữa mà khoe với chồng, không biết có bị cắt quyền nhận tiền lương của chồng nữa không đây.
Ngoài ra, mỗi lần định tiêu gì, em đều hỏi qua anh xã một tiếng, kiểu đánh tiếng thôi ạ, gọi là cho phải phép :wink: .

jetaime
10-04-2006, 10:52 AM
Bạn nói chuyện với chồng về KH tài chính lâu dài của gia đình như: mua nhà để ra ở riêng (nếu chưa có nhà), mua đồ đạc trong nhà (tốn khá đấy) rồi các KH tiết kiệm khác, phòng khi ốm đau, nhà có việc và các chi tiêu hàng ngày khác, như tiền đưa OB, tiền học, tiền sữa cho con, rồi xem lương vợ bao nhiêu, chồng bao nhiêu, góp chung lại tiêu và tiết kiệm dần thì mới đrm bảo được tương lai của mình chứ. Đàn ông mà khôngnhìn thấy mục tiêu phía trứoc thì tiêu pha ghê lắm.
Mỗi tháng 2 vợ chồng đều để tiền vào quỹ chung, như mẹ nào nói đó, ai tiều gì lớn thì báo và bàn bạc với nhau.
Còn mỗi người giữ lại 1 phần chi tiêu lặt vặt trong tháng.
Mình nghĩ khả năng tài chính của gia đình thì cả 2 VC đều nên bàn bạc, nắm rõ và có KH

pepsi
10-04-2006, 11:40 PM
Em thật sự cám ơn các Bác đã giúp em nhưng mà vấn đề tiền bạc vô cùng tế nhị nên em cảm thấy khó hỏi chồng quá .... chỉ có em là tự nói với chồng về lương bổng của mình để anh ấy cũng ý thức là lương của em cũng không dư dã gì ( hay là chỉ có em suy nghĩ vậy ) , em thật sự lo lắng vì các con thì ngày càng lớn mà cứ như thế này thì "chết em mất " , ....

taomeo
10-05-2006, 09:58 AM
Nhà Pepsi nói thì cứ như là có 2 nhóc rồi à???
mà 2vc thì mình thấy chuyện tiền nong càng phải bàn bạc và thống nhất chứ nhỉ? tuy là chuyện tế nhị nhưng cũng phải nói chứ, mà lương thì chắc là ai cũng biết của nhau chứ nhỉ?
Nếu gia đình khá giả, tiền nong không thành vấn đề thì mình khỏi bàn,

Còn nếu 2vc công chức làm công ăn lương thì phải xem xét chi tiêu và có kế hoạch .

Thế ax nhà bạn đóng tiền học, sữa cho con nếu còn dư mà không đưa cho bạn thì mình nghĩ chắc anh í cũng có để riêng để nay mai nếu cần là có món đấy, bạn xem có đúng vậy không? nếu đúng thì mình chi tiêu tiết kiệm hợp lý bằng lương của mình cũng được. còn không thì việc mình nói thẳng ra cũng không có gì là quá khó cả.

Bố khoai
10-23-2006, 12:41 PM
Cũng chẳng có gì đâu bạn ơi
Đến giờ thật tình là vợ mình cũng có biết là lương và thu nhập ngoài lương của mình là bao nhiêu đâu.
Thời gian đầu mình có tiền mang về nhà cả 2 thằng để vào tủ, thằng nào tiêu thằng ấy lây. Sau này mình chuyên môn hoá : mình chuyên mua sữa, quần áo (vì mình rất thích sắm quần áo c ho con gái)....còn vợ giữ lương của vợ thức ăn, nộp tiền ăn, tiền hoc cho con.
Đến vừa rồi mẹ tý nghỉ đẻ, đi vào con đường cùng cực vì chỉ có 1 lương, bố tý đành phải "đau xót" xuất kho tiền dự trữ ngoài lương ra để chi tiêu tất tần tât...mẹ tý hỏi mình oh thế mà bố tý có nhiều tiền nhi?

Đó những khoản tiền để lại của các ông bố đo.

Yêu Tũn
11-09-2006, 11:44 AM
Hix! CHẳng biết các mẹ thế nào chứ nhà e e nắm giữ hết tài chính. Chồng cần gì lại xoè bàn tay năm ngón ra gọi " Vợ ơi " :lol: Để chồng cầm tiền e cảm thấy ko an tâm, nhiều khi gặp bạn bè lại vung tay quá trán. Mà đã vung là phải bằng hết mới thôi, vậy nên ngay từ đâù lấy nhau e đã thống nhất là e nắm giữ tài chính rồi, mà với cả ngay từ hôi yêu nhau ox e cũng toàn để e cầm xiền :oops:

Bố khoai
11-09-2006, 12:21 PM
Như vậy thì cũng hơi bất công với anh em quá, trông hoành tráng thế mà lại cứ phải ngửa tay em ơi cho anh xin đồng, chị em để cho anh em chút sĩ diện tý tẹo đi

văn uyên
11-10-2006, 02:29 PM
chồng mình thì dễ thương lắm,tất cả lương và các khoản khác mà anh ấy có(mình không thể biết được)cũng đưa mình hết,vài ngày mình lại kiểm tra bóp và thấy còn ít thì bỏ thêm vào để anh ấy có dư tiền xài,có tháng anh ấy xài nhiều,có tháng xài ít,có khi hết cả lương anh đưa về cho mình,nhưng mình biết là do tiếp khách thôi.

thuyph
11-10-2006, 04:01 PM
Từ ngày lấy nhau tới giờ là 5 năm rồi, mình cũng có cầm đồng lương nào của AX đâu. À của đáng tội là có đưa 1 nửa số phải đóng góp với BMC, vợ 1 nửa, thế thôi còn lại AX tự chi tiêu. Công bằng mà nói thì lương AX cũng thấp, mình mà con lấy nữa thì hết mất :lol: . Mà mình thấy có sao đâu, mỗi nhà mỗi cảnh mà, mới đầu mình cũng băn khoăn giống bạn đấy nhưng rồi thử nhẩm tính các khoản chi tiêu 1 tháng của chồng thì sẽ chẳng dư ra chút nào cả (chơi tenis, đá bóng, điện thoại, nhậu nhoẹt, thuốc lá.....) thì mình thấy chẳng có gì phải băn khoăn nữa cả, thỉnh thoảng AX cũng có chi tiêu 1 số thứ cho gia đình hoặc mua cho con hộp sữa... đóng tiền nước, vệ sinh... thế là được. Mặt khác AX nhà mình rất yêu vợ, thương con, mình chẳng cần gì nhiều hơn thế cả, có tiền cũng khó mua được sự bình an trong gia đình cũng như trong tâm hồn mình phải không :?:
ĐÀn ông mà, phải có quan hệ chứ, trong túi chẳng có tiền thì chắc chẳng dám tự tin đi đâu cả. :lol: :lol: :lol: Mình thì cứ AQ như thế cho nó thoải mái, vô tư sẽ lâu già, xinh thì chồng mới iu, không đi với cô khác là được :lol: :lol: :lol:

Duahaunon
11-11-2006, 08:53 AM
Từ ngày lấy nhau tới giờ là 5 năm rồi, mình cũng có cầm đồng lương nào của AX đâu. thỉnh thoảng AX cũng có chi tiêu 1 số thứ cho gia đình hoặc mua cho con hộp sữa... đóng tiền nước, vệ sinh... thế là được. Mặt khác AX nhà mình rất yêu vợ, thương con, mình chẳng cần gì nhiều hơn thế cả, có tiền cũng khó mua được sự bình an trong gia đình cũng như trong tâm hồn mình phải không :?:
ĐÀn ông mà, phải có quan hệ chứ, trong túi chẳng có tiền thì chắc chẳng dám tự tin đi đâu cả. :lol: :lol: :lol: Mình thì cứ AQ như thế cho nó thoải mái, vô tư sẽ lâu già, xinh thì chồng mới iu, không đi với cô khác là được :lol: :lol: :lol:
em hoàn toàn giống chị ở quan điểm này, mà cũng giống ở cảnh lấy nhau mấy năm cũng chẳng cầm đồng lương nào của chồng. thỉnh thoảng anh ấy đưa về cho một cọc, bảo để dành chi tiêu, vậy thôi. em cũng không hỏi lương anh được bao nhiêu, sao không đưa tiền cho em. em tự xoay sở chi tiêu trong nhà, lương em cũng đủ nếu biết cách chi dùng hợp lý (chẳng cao đâu vì lương cty nhà nước mà). không phải là AX không có trách nhiệm với gia đình nhưng em biết anh ấy có nhiều khoản phải lo, còn phải chu cấp cho em chồng nữa. thế nên thôi việc nhà mình mình tự lo lấy. tuy nhiên khi nào có tiền là anh ấy đưa ngay về cho em, còn tự giác đem về cho mẹ em nữa. nói chung chồng em dễ thương lắm :oops: . và nhất là rất thương vợ thương con, em thấy vậy cũng được rồi.không biết sau này khi con lớn lên, nhiều khoản chi tiêu hơn thì thế nào nhưng trước mắt là vậy cũng ok. nói như chị Thúy nói vậy "mỗi nhà mỗi cảnh" cứ tuỳ theo tình hình thực tế mà ứng xử thôi pepsi ơi

happyfamily
11-13-2006, 10:54 AM
Mình vốn chẳng phải là người phụ nữ biết vén khéo trong gia đình. Tiền vào tay mình là lại tuột đi đâu mất. ax bảo mình là hậu quả của sự nuông chiều từ bé đến lớn :lol: . ax mình thì lương rất cao, gấp 10 lần lương mình, hơn nữa công ty lại thanh toán tiền qua tài khoản nên xét ra người giữ nhiều tiền nhất là anh í...he..he..lương của mình chỉ để mình ăn hàng và mua đồ điệu thui. Còn lại mọi thứ mua sắm trong gia đình hay là tài trợ cho gia đình hai bên đều trông cả vào lương anh í. May là ax mình rất giỏi trong khoẻn thu chi gia đình nên hai vc cũng dư dả (chứ anh mà đưa tất tiền cho mình chắc mình tiêu véo mất. :lol: .) TK của anh luôn là công khai với mình. Mỗi lần có tiền vào hay rút tiền ra mình đều được ngân hàng thông báo (chế độ này ax dành ưu tiên cho mình để vợ cũng biết về tk của chồng). Trừ những khoản lặt vặt như quà tặng nhau, chợ búa...còn lại mua sắm vật dụng gia đình cũng như cho tiền bố mẹ, bọn mình đều công khai và cùng nhau bàn bạc. Đặc biệt khi đưa tiền cho nhà chồng, anh đều để mình đích thân trao tay cho có tình có nghĩa :P (dù xét ra là tiền của anh í..). Mình không buộc ax phải giao tiền cho mình nắm giữ vì mình rất tôn trọng và tin tưởng vào ax. Với mình, trong gia đình ai giữ tiền không quan trọng, quan trọng là các khoản thu chi phải minh bạch rõ ràng và có được sự đồng thuận của hai vc. :P :P. Mình cũng AQ lắm..he..he..Nhiều khi ngẫm nghĩ mà thương cho ax, anh lấy được người vợ biết vén khéo hơn sẽ đỡ hơn nhiều cho anh, mình thì chỉ giỏi dụ chồng và nịnh anh thui... :oops:

hana
11-14-2006, 08:28 AM
Nhiều khi ngẫm nghĩ mà thương cho ax, anh lấy được người vợ biết vén khéo hơn sẽ đỡ hơn nhiều cho anh, mình thì chỉ giỏi dụ chồng và nịnh anh thui... :oops:

Cái vế sau ấy qúa được ấy chứ. Theo mình thì nó còn hay hơn vế trước nhiều . Mình học mãi mà chả được đấy . Sao khó nói nịnh thề không biết, nó cứ ngường ngượng làm sao ấy . Chán thật

metutu&bom
11-14-2006, 08:42 AM
chồng mình chả bao giờ đưa lương cho mình :cry: :cry: :cry:

MeMi
11-14-2006, 10:56 AM
Nhà mình thì lương đều trả qua tài khoản nên mình làm 1 thẻ phụ cho ba Mi và Ba Mi đưa mình 1 thẻ phụ
Thường thì đến kỳ lương mình rút gần hết tiền trong 2 tài khoản ra, để lại 1 ít cho 2 vc tiêu vặt, nếu bất ngờ cần thì rút trong đó
Ví Ba Mi thì có 2 ngăn chính, 1 ngăn bí mật mình thường cho vào vài tờ polime to to để nhỡ khi có việc thì Ba Mi dùng còn ngăn kia mình để tiền cho Ba Mi cafe và xăng xe
còn khoản còn lại chia ra thành nhiều mục: Ăn, Sữa, Quần áo (Ba, mẹ, Mi), Siêu thị, ĐIện nước ga, Cưới...Tiết kiêm...
Cuối tháng nếu các khoản đó còn dư thì mình sẽ dùng mua sắm linh tinh :lol: :lol:

Híc thế nhưng mà sao vẫn nghèo, chả mua được nhà gì cả ...

meoxu
11-14-2006, 10:57 AM

úi giời, chả đưa, cơ mà em thấy bác mua gì toàn lấy ví bác giai 8) :roll:

happyfamily
11-14-2006, 11:18 AM
Cái vế sau ấy qúa được ấy chứ. Theo mình thì nó còn hay hơn vế trước nhiều . Mình học mãi mà chả được đấy . Sao khó nói nịnh thề không biết, nó cứ ngường ngượng làm sao ấy . Chán thật
Mẹ nó ơi, nịnh chồng cứ như dỗ con ấy mà :oops: . Mình chưa có tập nào nhưng dụ chồng mãi cũng quen để sau này lại lấy kinh nghiệm dụ con nó chịu ăn chịu ngủ...Nói vậy chứ vì ax mình tự lập khi còn rất nhỏ, mới sáu tuổi đầu mà đã biết dành tiền mua đồng hồ đeo nên anh quản lý tiền bạc rất hay. Mà chẳng phải nói dối làm gì, tự trong lòng mình yêu quý, tôn trọng và khâm phục anh í nên thốt thành lời thôi mẹ nó ạ. :oops:

happyfamily
11-14-2006, 11:20 AM

úi giời, chả đưa, cơ mà em thấy bác mua gì toàn lấy ví bác giai 8) :roll:
:lol: :lol: :lol: Giống mình thía...

hanhhoan
04-11-2007, 01:10 PM
Chồng em cũng không đưa tiền cho em đâu, bảo là để dành để làm nhà y. Với em thì tiền ai giữ không quan trọng nhưng uqan trọng nhất là vợ chồng phải bàn bạc với nhau khi cần tiêu vào những việc gì đo. Như là mua bán hay biếu bố mẹ, cô chú, anh em. Như vậy thì dù không biết thu nhập của nhau nhưng cả hai vợ chồng vẫn rất thoải mai.
Chồng em thì không làm được như em mong muốn nên em cũng buồn lăm. mà chồng em còn không muốn cho em biết thu nhập của anh ấy cơ, lúc nào cũng giấu giấu diếm diêm.
Em cũng không hiểu tại sao ax em lại như thê? Có mẹ nào có thể giải thích cho em không?

PhanDu
04-11-2007, 05:29 PM
Bọn em ở nước ngoài nên đỡ mấy khoản nhậu nhẹt cúng giỗ đám cưới đám xin... Em chỉ ở nhà trông con còn xã đi làm. Hàng tháng xã chuyển vào tài khỏan vợ 1/2 tiền lương để chi trả cho tất cả mọi thứ trong nhà từ cơm nước chợ vúa điện nước tiền thuê nhà... Thừa vợ cất làm tiền riêng, thiếu vợ lấy tiền riêng ra bù. Khỏan còn lại trả mấy thứ tiền trả góp, gửi về cho BMC, và xã tiêu riêng. Còn đưa vợ 1 thẻ visa để vợ thích mua sắm gì thì tự mua, cuối tháng chồng thanh tóan với ngân hàng coi như chồng tặng vợ. Vậy mà sao em chả dám quẹt thẻ mấy, cứ thấy như đào mỏ của chồng vậy, mặc dù lúc nào chồng cũng nhắc sao ko thấy mua gì, thích gì sao không mua...

Chắc em phải đi làm sớm thôi, có vẻ như tiêu tiền của mình dễ hơn tiêu tiền của chồng hay sao ấy...

Nga Bống
04-11-2007, 05:49 PM
Vấn đề này với em bao giờ cũng là khó nhất. Khó tính, khó nói, khó suy nghĩ :)

Tính mình lại hay dễ tự ái, nói qua nói lại vài lần, giờ em chả bao giờ đả động đến lương bổng này nọ. Mỗi người phải tự biết trách nhiệm của mình. Nghĩ nhiều mệt lắm ạ, nên cứ đơn giản thì mọi cái khắc đơn giản thôi.

Còn tính đi tính lại thì sao mình biết chính xác ông xã kiếm thực tế là bao nhiêu, đưa cho BMC bao nhiêu (sau lưng :) ), đưa cho BMV thì chắc là hiếm người tự nhiên đưa rồi (!!!). Nên mọi cái tốt nhất là cứ thoải mái thôi. Em thì chẳng câu nệ nội ngoại ai hơn ai, có tiền thì cho ai biếu ai bao nhiêu cũng được.

Nhưng cũng có cái đặc biệt... em mà tiêu tiền của chồng thì thấy... đúng là khó chịu thật!!!!!

GiaBao
04-11-2007, 07:19 PM
Chồng em cũng ko đưa hết lương cho vợ, chỉ đưa 1 ít để chi tiêu trong gia đình . Ko biết thời nay còn mấy ông chồng nộp hết lương cho vợ nhỉ ?

tuan&ngoc
04-13-2007, 01:04 AM
Hix nhà mình thì lại như thế này: hàng tháng chồng đưa 2/3 lương về cho vợ để vợ tự lo các khoản chi tiêu, ngoài ra nếu tháng nào kiếm thêm được bao nhiêu cũng nộp hêt. Chỉ có điều khi chồng cần tiền nhiều khi lại còn lấy hơn cả tiền vừa nộp vào :(

MeBap
04-17-2007, 04:13 PM
Chồng em cũng ko đưa hết lương cho vợ, chỉ đưa 1 ít để chi tiêu trong gia đình . Ko biết thời nay còn mấy ông chồng nộp hết lương cho vợ nhỉ ?
Hic, mình 0 dám khẳng định rằng chồng mình nộp hết thu nhập cho vợ, nhưng lương thì đưa hết vì 2 VC trước đây cùng nghề, cùng cơ quan nên biết rõ các khoản thu nhập của nhau . Nay 0 cùng CQ nhưng AX hầu như có khoản nào cũng khai báo hết (nhiều khoản AX định khai để làm vợ bất ngờ thì mình đã biết rồi vì vợ ra đi nhưng còn nhiều tai mắt ở CQ cũ, hihi...). Chắc tại 2 VC mình đều lương công chức nhà nước ba cọc ba đồng nên AX thương vợ nộp hết! Mình thì thỉnh thoảng hỏi xem AX còn tiền hay hết, cần thì đưa thêm (nhưng mình 0 bao giờ kèn kẹt thu hết tiền nên nói chung ví chồng chưa bào giờ sạch bách cả). Túm lại là AX như thế làm mình cũng áy náy vì mình tiêu hoang lắm, chẳng tiết kiệm được đồng nào mà chồng chẳng bao giờ hỏi tiền nong vợ tiêu thế nào, còn hay hết, hic. Nhiều khi mong chồng mắng sao em tiêu hoang thế mà khó quá, bao giờ mới tiết kiệm mua nhà được đây???!!!

Bin 2002
04-17-2007, 06:37 PM
Ông xã mình cũng chẳng đưa lương cho vợ, nhưng mình biết lương ông ý cũng chỉ đủ tiêu pha hằng ngày cho ox thôi nên mình cũng không nhắc nhở gị

mehaicongchua
04-18-2007, 09:01 AM
Ông xã mình cũng chẳng đưa lương cho vợ, nhưng mình biết lương ông ý cũng chỉ đủ tiêu pha hằng ngày cho ox thôi nên mình cũng không nhắc nhở gị
Đưa lương hay không đưa lương đối với mình không quan trọng. Cái quan trọng là nắm giữ được trái tim cua ông xã thôi. Mình cũng chẳng biết thu nhập của ông xã là bao nhiêu nữa. Vì lương công chức chỉ có khoản lương cố định:p ( cái đo thì nhà nước quy định rồi) nhưng được cái ông xã chịu khó kiếm tiền bên ngoài lắm. Và hàng tháng đều đưa cho vợ một khoản tiền kha khá :confused: để chi tiệu . Ngoai ra thỉnh thoảng kiếm được khoản nào "lớn" lai đưa cho vợ để giử tiền tiết kiêm. Nên gia đình mình thời điểm này sống cũng tạm là đầy đụ Mình đi lam cũng có thu nhập nhưng tuyêt nhiên không bao gio ông xã hỏi lương cua minh. Va mình có chi tieu gì ông ấy cung không bao gio thắc mắc:goodman:
Mình nghĩ khi người đan ông có trách nhiệm với gia đình thì anh ta sẽ cô gắng lo lắng đầy đủ để vợ con không phải thiếu thốn
Anh ấy không đưa lương cho bạn nhưng vẫn mua sữa cho con, mua sắm đồ dùng cho con ngia là anh áy vẫn có ý thức và trách nhiệm rội Anh ấy ko đưa lương cho bạn chỉ vì là anh ấy chưa co đủ tiền đưa thội Hyax kiên nhẫn đợi một thời gian nữa, có tiền kha khá anh ay se đưa ngay thôi mà.
Đàn ông thích nhất là "cái cột: cho người đàn bà dựa dẫm, vfa luôn muôn khẳng định mịnh
Chuc vui=;

mebecong2004
04-18-2007, 09:54 AM
Ở nhà mình ax cũng đưa 2/3 lương cho vợ vì mình cũng là công chức nhà nước nên lương thấp, còn 1/3 để ax chi tiêu . Thỉnh thoảng ax kiếm thêm được một ít thì lại đưa cho vợ . Hai vợ chồng mới mua nhà, còn nợ NH nên phải tích cóp để trả .

Cukhoai
04-18-2007, 09:11 PM
Đúng thật tiêu tiền của chồng khó chịu thật, mặc dù của chồng công vợ, tiền là của chung nhưng kể cả đưa cho mình cả đống tiền chắc mình cũng chẳng tiêu đồng nào vì chẳng thích (đấy là cho cá nhân thôi nhé, còn chi tiêu cho gia đình thì cứ vô tư)

menhimdanhda
05-09-2007, 09:37 PM
mình cư khoán trắng mỗi tháng chồng nộp đủ 1 khoản cố định để mình tự thu xếp: đóng tiền ăn cho OBN, tiền ăn học cho con...Còn mình mình tự tiết kiệm lấy mỗi tháng cũng được một ít, tích tiểu thành đại mà

Jeany
05-09-2007, 10:15 PM
Thế những khoản bất thường thì ai lo hả mẹ nó

canh cut xinh
05-19-2007, 10:24 AM
Lúc mới lấy nhau, vợ chồng mình cũng khủng hoảng về chuyện chồng ko đưa tiền cho vợ, vợ phải tự lo... Chồng bảo hết thì anh đưa, em giữ làm gì, anh thì cần tiền làm ăn. Vợ bảo em phải có 1 khoảng riêng phòng khi nọ khi kia. Túm lại là mất 2 năm không lối thoát. Mãi mới phát hiện ra, tại mỗi người để tiền 1 ngăn nên không ai biết của ai, thành ra nghi ngờ. Giờ 2 vợ chồng để chung, tiền vợ để phong bì, tiền chồng để bên ngoài. Phong bì hết xiền thì tự động lại được đổ đây. Hi hi hi, giờ bọn mình thoải mái vô cùng.

Thực ra có được như bây giờ cũng là bởi chồng đã hiểu tính vợ, vợ thì căn cơ chứ chẳng hoang phí gì, có đưa tiền thì cũng để tiết kiệm chứ chẳng phải tiêu thêm (vì giờ mình lĩnh lương qua tài khoản) nên cũng thấy tin tưởng vợ hơn (chồng mình cũng tự lập từ nhỏ nên có hơi chặt chẽ trong việc quản lý tiền bạc). Quan trọng là hiểu nhau thôi các mẹ ạh.

Mình để ý rồi, phần lớn các ông chồng giữ tiền không cho vợ biết là vì các ông ý cho là các bà tiêu hoang hoặc cuộc sống trước đây của chồng quá khốn khó, sinh ra tính chi ly, tiết kiệm. Vậy nên, quan trọng là hiểu tính nhau để mà dung hòa thôi. Vợ giữ hay chồng giữ cũng thế (nhiều ông giữ tiền giỏi hơn các bà đấy, thế mới xây được nhà, sắm được đồ trước khi lấy vợ chư..) miễn là có trách nhiệm với gia đình, con cái là được mà.

meyeuheocon3105
09-21-2007, 01:58 AM
:p ko bít sao chứ ! mình là ngay từ ngày cưới nhau mình đã dữ xiền !!làm được bao nhiu anh xã đưa cho mình hết !!xin lại bạc lẽ đề tiêu vặc....a xã mình mà dữ tiền thì có mà toi....hoan lắmm!!mình nghĩ người phụ nữ cầm tiền sẽ lo toan cho gia đình 1 cách chu đáo hơn..bởi vì phụ nử luôn luôn tỉ mỉ hơn đàn ông muh!!:p

Bibongshop
09-21-2007, 09:37 AM
- Lương chồng à??? Không biết.
- Giữa tháng chồng đưa được 1.5m. 20 hàng tháng chồng bảo hết tiền, vợ đưa tiền tiêu đi. Đến cuối tháng tiền đưa có khi gấp đôi thu vào.
- Vợ thì biết lúc nào chồng hết tiền, nhưng chồng không biết (có khi cố tình không biết) vợ hết hay còn tiền, chỉ biết hết tiền thì hỏi vợ thôi. Do đó vợ không có khái niệm tiêu tiền của chồng như thế nào.
- Đọc tình hình các mẹ ở đây thấy cảm giác tiêu tiền của chồng cũng k thoải mái lắm nên suy ngược lại chông tiêu tiền vợ thì sao nhỉ???????
Vì thế trộm mụ, may là tớ chưa bao giờ tỏ thái độ khó chịu về khoản tiền nong với chồng mặc dù nhiều khi muốn ốm vì tiền. Lại lẩm bẩm số mình nó chưa gặp thời, mấy năm nữa ra đường va phải bọc USD của Mạnh thường Quân nào đấy thì nhẹ tênh khi nghĩ đến tiền .
Con cháu AQ nên tự bằng lòng như thế.
Chúc các mẹ lúc nào cũng xinh tươi mặc dù cuộc đời không phải lúc nào cũng tươi xinh . :p

Mẹ-bé-Bông
09-21-2007, 01:08 PM
- Giữa tháng chồng đưa được 1.5m. 20 hàng tháng chồng bảo hết tiền, vợ đưa tiền tiêu đi. Đến cuối tháng tiền đưa có khi gấp đôi thu vào.

Hị hị....Nhà bác giống nhà em thế:sad::(

mePhong
10-04-2007, 12:00 AM
- Lương chồng à??? Không biết.
- Vợ thì biết lúc nào chồng hết tiền, nhưng chồng không biết (có khi cố tình không biết) vợ hết hay còn tiền, chỉ biết hết tiền thì hỏi vợ thôi. Do đó vợ không có khái niệm tiêu tiền của chồng như thế nào.
- Đọc tình hình các mẹ ở đây thấy cảm giác tiêu tiền của chồng cũng k thoải mái lắm nên suy ngược lại chông tiêu tiền vợ thì sao nhỉ???????
Vì thế trộm mụ, may là tớ chưa bao giờ tỏ thái độ khó chịu về khoản tiền nong với chồng mặc dù nhiều khi muốn ốm vì tiền. Lại lẩm bẩm số mình nó chưa gặp thời, mấy năm nữa ra đường va phải bọc USD của Mạnh thường Quân nào đấy thì nhẹ tênh khi nghĩ đến tiền .
Con cháu AQ nên tự bằng lòng như thế.
Chúc các mẹ lúc nào cũng xinh tươi mặc dù cuộc đời không phải lúc nào cũng tươi xinh . :p
Em đang đau đầu vì vụ này quá, vào đây đọc tâm sự của các mẹ thấy được an ủi nhiều nhiều.
Cảm giác tiêu tiền của chồng chẳng thích mấy nhỉ, nhưng nếu lúc nào cũng một mình lo toan hết mọi khoản chi tiêu lớn bé trong nhà, cả những khoản nói ra được và không thể nói ra được, nhiều lúc em thấy tủi thân quá. Có những bận ốm mà chẳng dám ốm, vì cứ nghỉ là thu nhập hụt đi kinh khủng, chỉ còn mỗi lương còm, các mẹ ạ.

Có mẹ nào vì chuyện tiền nong vất vả này buồn riêng và khóc một mình chưa? Nếu thế chia sẻ với em nhé, có đồng minh đỡ buồn hơn nhiều ấy nhỉ

Hy vọng một ngày nào tất cả các ông bố trên diễn đàn gánh václại vai trò trụ cột tài chính này để các mẹ có chỗ dựa và nhiều thời gian hơn, bớt áp lực đi và chăm con nhiều hơn nhỉ

Thôi cứ hy vong...

hoaanh2912
06-25-2008, 10:04 AM
Nhà em thì chồng em không lĩnh lương theo tháng mà chỉ gọi là tạm ứng thôi (mỗi lần em kêu hết tiền thì mới đi ứng mang về, còn không thì đợi đến kỳ trả lương), xong công trình mới hoặc nửa năm mới lĩnh 1 cục. Hồi mới cưới, bọn em cũng cứ để tiền trong tủ, thỉnh thoảng ox lại vứt vào đó 1 ít tiền (bao nhiêu em cũng chả biết), ai hết thì tự động lấy. Thấy cách đó không ổn, thế là em nghĩ ra cách khóa tủ lại, mình cầm chìa khóa, nghĩa là chồng có mang tiền về thì đưa cho em để em vào sổ thu, hihi. Chẳng cần biết lương chồng bao nhiêu, chỉ cần biết hàng tháng chồng mang về bao nhiêu thôi. May mà ox vẫn vui vẻ với cách quản lý tài chính của em. Cứ 2 ngày 1 lần, lôi quần áo của chồng ra giặt thì xem ví luôn xem đã hết tiền hay chưa, hết tiền thì lại nạp vào ví 1 khoản. Bình thường tiền nhà em cũng chỉ đủ tiêu thôi, phải đến kỳ lương của chồng mới xông xênh đi mua sắm được.

chutchit
08-13-2008, 01:22 PM
Nhà em thì ax hàng tháng đưa 1 khoản cố định để phụ chi tiêu gia đình, thừa thiếu bao nhiêu em lo nốt, nên cũng k biết thu nhập của ax đc bn nữa:-D. Nhưng được cái những việc lớn trong nhà như sửa sang nhà cửa, mua sắm lớn đều 1 tay ax lo cả hi hi :-D

MeTomTep03
08-22-2008, 11:20 PM
Xã nhà em thì được cái là lĩnh bao nhiêu kể cả lương cứng lương mềm là đưa hết cho vợ và cần đi đâu thì bảo vợ đưa. Nhưng nhiều khi lấy đi cũng nhiều có khi còn nhiều hơn là đưa cho vợ ý chứ.

CHIPme
08-23-2008, 08:02 AM
Xã nhà em thì được cái là lĩnh bao nhiêu kể cả lương cứng lương mềm là đưa hết cho vợ và cần đi đâu thì bảo vợ đưa. Nhưng nhiều khi lấy đi cũng nhiều có khi còn nhiều hơn là đưa cho vợ ý chứ.

Nhà mình cũng giống nhà mẹ tomtep đấy nhưng thường thì khi chồng chưa kịp hỏi đến thì vợ đã chuânnr bị hỏi lại chồng rồi :mad:thế nên chẳng biết bao giờ giàu ??????:mrgreen:

mrs_Brown
08-23-2008, 08:06 AM

còn hơn chồng e chẳng đưa cho e đồng nào mà thỉnh thoảng còn lấy của vợ nữa :(

TomDuyanh
08-23-2008, 08:26 AM
Em đang đau đầu vì vụ này quá, vào đây đọc tâm sự của các mẹ thấy được an ủi nhiều nhiều.
Cảm giác tiêu tiền của chồng chẳng thích mấy nhỉ, nhưng nếu lúc nào cũng một mình lo toan hết mọi khoản chi tiêu lớn bé trong nhà, cả những khoản nói ra được và không thể nói ra được, nhiều lúc em thấy tủi thân quá. Có những bận ốm mà chẳng dám ốm, vì cứ nghỉ là thu nhập hụt đi kinh khủng, chỉ còn mỗi lương còm, các mẹ ạ.

Có mẹ nào vì chuyện tiền nong vất vả này buồn riêng và khóc một mình chưa? Nếu thế chia sẻ với em nhé, có đồng minh đỡ buồn hơn nhiều ấy nhỉ

Hy vọng một ngày nào tất cả các ông bố trên diễn đàn gánh václại vai trò trụ cột tài chính này để các mẹ có chỗ dựa và nhiều thời gian hơn, bớt áp lực đi và chăm con nhiều hơn nhỉ

Thôi cứ hy vong...

Mình thấy hoàn cảnh của mẹ này sao giống mình thế. Nhiều lúc thấy tủi thân lắm, nhưng thôi, biết làm sao được, số mình nó vậy rồi, đành hy vọng khi con lớn thì chồng sẽ là trụ cột tài chính để mẹ con còn dựa được vào, chứ như bgiờ thì khó quá. Cứ hy vọng thế đi mẹ nó nhé.

FullHouse
09-12-2008, 09:17 AM
Ox em thì đưa lương cố định, còn khoản kiếm thêm em không biết là bao nhiêu, nhưng đủ ăn uống xăng nhớt cả tháng, lâu lâu còn dắt vợ đi sắm vàng. Hic hic... Ước gì lột được hết khoản kiếm thêm đó! Cố gắng lắm chỉ dụ được ổng đi sắm nữ trang thôi. Hic hic...

Me Min moc
09-12-2008, 10:04 AM
Đọc bài này mà thấy đúng tâm trạng của em quá, may mà có người cùng chọc vào nỗi ấm ức này. Nhà em thì chồng chẳng bao giờ đưa tiền trừ khi vợ bảo hết tiền rồi, kêu hết thì lại đưa. Nhưng lắm lúc có những khoản lớn thì vợ hỏi cũng thấy đưa, chẳng hiểu lấy đâu ra , có hôm em hỏi thì bảo là vay. Nhiều lần em đã đề cập đến vấn đề tiền lương và tài chính của vợ chồng( lương chồng bao nhiêu? vay mượnthế nào?....) thì chồng em chẳng nói gì, rồi sau này đâu lại vào đấy, lại trở về như xưa. Thế nên bây giờ em cũng chẳng biết nhà em có bao nhiêu, vay mượn bao nhiêu:confused::confused::confused:, thôi đành botay.com với chồng em vậy! Suy nghĩ nhiều đau đầu lắm hihi:mrgreen:

buiqthg
09-12-2008, 11:22 AM
nhà em toàn em cầm các loại tiền ,trả các loại tiền, chồng hết tiền tiêu lại đưa ít một, nhưng tóm lại chả tháng nào còn ,tháng nào cũng thiếu, lương cơ bản, đào đâu ra dư mà quan tâm tới việc ai cầm tiền ạh

Golden
09-12-2008, 11:30 AM
Nhà tôi thì tôi cầm khoảng 70% lương của chồng, còn tháng nào ông ý quên kô đưa thì ông ý tự hiểu ý đi ST hàng tuần, đóng tiền học cho con.

mẹ Miu
09-12-2008, 11:48 AM

Giống nhà em quá . Mọi khoản chồng đưa em hết nhưng cần tiêu gì lại bảo vợ đưa cho không cần biết nhà còn hay hết tiền.

toctien_4000
09-13-2008, 03:50 PM
[QUOTE=mrs_Brown;259368]còn hơn chồng e chẳng đưa cho e đồng nào mà thỉnh thoảng còn lấy của vợ nữa :([/QUO

Người ta hay nói câu : "Của chồng công vợ " mấy chị thấy có đúng không ? dù chồng có làm ra bao nhiêu đi chăng nữa mà không có người vợ biết tính toán chi tiêu thì cũng chẳng ra làm sao cả , Như ox em cũng vậy , 1 tháng làm bao nhiêu là đưa hết cho vợ , ngoài ra có nhiều khoản thưởng khác , thì ox cũng mang về cho vợ , 1 tháng ox chỉ xin có 1 triệu đồng để chi tieu thôi , còn tiền đưa về bao nhiêu là không bao giờ hỏi tới , sỡ dĩ có như vậy là cũng vì lúc mới cưới , em có nói với ox là , nếu trong gd người chồng mà nắm tài chính thì rất là tệ hại , vì phụ nữ là người nắm bắt hết được những gì trong gd , chẳng hạn như : chợ búa , con cái , mọi thứ lặt vặt trong gd ......... , nếu chồng mà là người nắm tài chính thì hóa ra , chồng tự biến mình thành phụ nữ , bởi vậy chồng em rất nhất trí về khoản này , nói chung là mỗi người 1 tính , nhưng mấy mẹ thử góp ý với ox xem sao , chứ còn mỗi lần muốn mua gì phải ngả tay xin ông xã như vậy cũng chán lắm , làm vậy mình không thể nào mà chủ động được .

chutchit
09-15-2008, 03:31 PM
[QUOTE=toctien_4000;277703]
các bạn ơi chồng mình di làm mà ko đưa lương cho mình tại sao , các bạn ko mua BHNT cho con mình để kế hoạch tài chính cho con, khoản đó gianhf cho chồng mình đóng, do vậy trách nhiệm của ông Chồng sẽ lớn hơn và phải tiết kiệm 1 khoản để mà đóng cho con , thì khoản đó sẽ tốt cho các con và các ông chồng sẽ bớt nhậu nhẹt và vui choi đị các bạn co quan tâm thì cty chúng tôi sẵn sàng tư vấn miễm phí,
xin liên hệ : Mr Khang tầng 6- số 88 Hai Bà Trưng- Hà nội
DT :0905905576.
các bạn chỉ cần 1 cuộc gọi chungs tôi vui lòng phục vụ các bạn
thân ái cahof các ban!
:):):)

Đâu có cần post nhiều thế bạn ơi?

toctien_4000
09-20-2008, 11:49 AM
[QUOTE=kế hoạch tài chính;280190][QUOTE=toctien_4000;277703]
chào tóc tiên!
Tóc tiên ơi ! bạn đã tham gia bảo hiểm nhân thọ cho con bạn chưa?
bên cty Cathay Holding mình đang có nhiều sản phẩm và chương trình kế hoạch cho bạn và bảo vệ cho bạn và con ban!
bạn hãy gọi cho chúng tôi , tập đoàn Cathay Việt nam ,
liên hệ : Mr khang , tàng6 số 88 Hai Bà trưng- Hà nội
ĐT : 0905905576.
Chào thân ai![/Q

Cám ơn vì lời mời , nhưng tôi đã có hướng riêng cho cả gd đình mình , thành ý của bạn tôi xin ghi nhận , có điều kiện tôi sẽ giới thiệu cty bạn cho những người khac , bạn cũng đùng nên post nhiều qua ! Thank

Mặt trời hồng
09-20-2008, 01:37 PM
[QUOTE=toctien_4000;277703:([/QUO

Người ta hay nói câu : "Của chồng công vợ " mấy chị thấy có đúng không ? dù chồng có làm ra bao nhiêu đi chăng nữa mà không có người vợ biết tính toán chi tiêu thì cũng chẳng ra làm sao cả , Như ox em cũng vậy , làm 1 thang là 912usd , nhưng chưa có tháng nào là đưa thiếu cho vợ dù chỉ là 1 đô lẻ , ngoài ra có nhiều khoản thưởng khác , thì ox cũng mang về cho vợ , 1 tháng ox chỉ xin có 1 triệu đồng để chi tieu thôi , còn tiền đưa về bao nhiêu là không bao giờ hỏi tới , sỡ dĩ có như vậy là cũng vì lúc mới cưới , em có nói với ox là , nếu trong gd người chồng mà nắm tài chính thì rất là tệ hại , vì phụ nữ là người nắm bắt hết được những gì trong gd , chẳng hạn như : chợ búa , con cái , mọi thứ lặt vặt trong gd ......... , nếu chồng mà là người nắm tài chính thì hóa ra , chồng tự biến mình thành phụ nữ , bởi vậy chồng em rất nhất trí về khoản này , nói chung là mỗi người 1 tính , nhưng mấy mẹ thử góp ý với ox xem sao , chứ còn mỗi lần muốn mua gì phải ngả tay xin ông xã như vậy cũng chán lắm , làm vậy mình không thể nào mà chủ động được .[/QUOTE]

Mẹ này có chồng tuyệt vời quá nhỉ, lương cao lại ngoan nữa, mẹ này làm bao nhiêu người nằm mơ đấy nhé

Mẹ Mèo ú
10-13-2008, 03:14 PM
[QUOTE=toctien_4000;277703]
:):):):)bạn ơi ! bạn đã tham gia bảo hiểm nhân thọ cho con bạn chưa?
bên cty Cathay Holding mình đang có nhiều sản phẩm và chương trình kế hoạch cho bạn và bảo vệ cho bạn và con ban!
Chào thân ai!

Nói thật, đang vào đọc chia sẻ của các mẹ, bạn vào đây làm 1 loạt bài thế này, thì tớ cũng thấy chịu đấy.

PM cho ai có nhu cầu đi bạn ơi, thế mà Mod với Admin cũng để thế được.:twisted:

MELAMNHI
10-15-2008, 08:59 PM
AX nhà mình thì lương thưởng đưa hêt cho vợ,chỉ giữ lại tiền đổ xăng,và phó mặc cho vợ muốn tiêu j thì tiêu.Các mẹ đừng tưởng mình sướng nhe.Mệt lăm,suốt ngày phải tính toán chi tiêu,làm thế nào để không lạm phát:p,làm sao để cs đầy đủ mà vẫn có tiền tiết kiệm hehehe

haphong
10-15-2008, 10:43 PM
Bọn em ở nước ngoài nên đỡ mấy khoản nhậu nhẹt cúng giỗ đám cưới đám xin... Em chỉ ở nhà trông con còn xã đi làm. Hàng tháng xã chuyển vào tài khỏan vợ 1/2 tiền lương để chi trả cho tất cả mọi thứ trong nhà từ cơm nước chợ vúa điện nước tiền thuê nhà... Thừa vợ cất làm tiền riêng, thiếu vợ lấy tiền riêng ra bù. Khỏan còn lại trả mấy thứ tiền trả góp, gửi về cho BMC, và xã tiêu riêng. Còn đưa vợ 1 thẻ visa để vợ thích mua sắm gì thì tự mua, cuối tháng chồng thanh tóan với ngân hàng coi như chồng tặng vợ. Vậy mà sao em chả dám quẹt thẻ mấy, cứ thấy như đào mỏ của chồng vậy, mặc dù lúc nào chồng cũng nhắc sao ko thấy mua gì, thích gì sao không mua...

Chắc em phải đi làm sớm thôi, có vẻ như tiêu tiền của mình dễ hơn tiêu tiền của chồng hay sao ấy...

em cung dang o nuoc ngoai va co hoan canh cung gan giong nhu chị Dung la minh tu di lam tu tieu tien cua minh van thay thich hon chi nhị Con em ma lon hon chut nua, chac em cung phai tinh

me_mam
10-29-2008, 11:13 AM
Vào đây đọc tâm sự của các chị/em thấy mỗi người mỗi cảnh. Em thấy nếu ox không đưa tiền cũng mệt mà đưa tiền cũng mệt. Nói chung là linh hoạt thôi, như em đây lúc đầu chồng cũng đưa tiền cho hết sau đó tiêu bao nhiêu thì bảo vợ đưa cho, mặt mũi lúc nào cũng nhăn nhó đến tội, mà đưa tiền cho vợ thì vợ cũng có tiêu tiền của chồng đâu. Sau này công ty trả lương vào tài khoản, ox trích 1 khoản đưa cho BMC còn lại giữ tự tiêu, vợ ko hỏi đến nhưng mặt vẫn nhăn vì chưa hết tháng đã hết tiền, hỏi vợ thì ngại nhiều khi vợ tự động đưa thêm để tiêu. Các bác giai cũng khổ sở lắm cái vụ tiền nong lắm chỉ tội là ko hay kêu ca như các chị em thôi.

candy_bong
10-29-2008, 11:50 AM
Hix! CHẳng biết các mẹ thế nào chứ nhà e e nắm giữ hết tài chính. Chồng cần gì lại xoè bàn tay năm ngón ra gọi " Vợ ơi " :lol: Để chồng cầm tiền e cảm thấy ko an tâm, nhiều khi gặp bạn bè lại vung tay quá trán. Mà đã vung là phải bằng hết mới thôi, vậy nên ngay từ đâù lấy nhau e đã thống nhất là e nắm giữ tài chính rồi, mà với cả ngay từ hôi yêu nhau ox e cũng toàn để e cầm xiền :oops:

hê hê cái nhà bác này cũng giống nhà em ,chồng cầm tiền la nguy hiểm lắm đấy nha! tháng nào lương của ÔNG XÃ cũng tuồn vào cái thẻ ATMvà rồi e quản lý luôn , và đưa cho ổng một phần để chi phí linh tinh thôi. E cũng fải động viên là để vợ giữcho có tấm có món đấy ah.

meshumo
10-31-2008, 08:41 PM
ơ:( các mẹ khác e quá, ox nhà e cầm tiền thì e mới yên tâm, e là người hay vung tay quá trán:( e đi shopping mua đồ cho shumo bao nhiêu mà cũng ko chán. THấy gì xinh xinh yêu yêu là lại rước về:(( cứ thế này thi co lúc cạn kiệt mất.

mecuasu
11-06-2008, 12:04 PM
Nhà mình thì y hệt nhà bạn chủ Toppic này,cũng khó mà biết lương của ox,mà hỏi thì cũng ngại và khó lắm ý,cũng ở với OBN,nhưng mà tiền ăn học của con và tiền ăn của 2 VC( buổi tối thôi ) thì OX đưa cho Bà ngoại,còn tiền lương của mình thì mình lo chi trả mua Sữa,Bỉm... cho con ( cũng ối đấy nhỉ?),thỉnh thoảng ox sắm đồ cho con gái.......

thanhnhan11111984
12-03-2008, 05:00 PM
N và AX sống chg với gia đình chồng, mỗi tháng về phụ mẹ chồng 1 tr, số tiền còn lại vợ chồng góp làm quỹ chg (kinh doanh card điện thoại) 2 tháng sắm 1 chỉ để dành sau này cất nhà, hi hi !!!!!!!

vo chong coi
12-04-2008, 10:18 AM
chồng mình thì dễ thương lắm,tất cả lương và các khoản khác mà anh ấy có(mình không thể biết được)cũng đưa mình hết,vài ngày mình lại kiểm tra bóp và thấy còn ít thì bỏ thêm vào để anh ấy có dư tiền xài,có tháng anh ấy xài nhiều,có tháng xài ít,có khi hết cả lương anh đưa về cho mình,nhưng mình biết là do tiếp khách thôi.

chồng em cũng rất dễ thương cái chuyện tiền lương, vì tiền lương của chồng thì chuyển vào tài khoản, ngoài lương ra thì do đặc thù công việc thì cũng chẳng có gì, nên chồng em kiếm được bao nhiêu em nắm chắc lắm.
Vấn đề của chồng em lại nằm ở chỗ anh ý không kiểm soát chi tiêu của bản thân (giống hệt em!!!) , tiêu văt nhiều lắm. ví dụ có lương về thì để đó , ko rút ra, hoặc em bảo rút ra hết để tiêu (vì lương em thi đã gửi tiết kiệm rồi), Sau đó em cứ đưa tiền cho anh xã để tiêu hàng ngày thôi. NHưng mà anh ý tiêu khủng khiếp lắm, có bao nhiêu, hết bấy nhiêu, đưa cho 1 triệu 2, 3 ngày là thấy hết rồi, mà đưa cho vài trăm thì hôm trước hôm sau cũng hết. Mặc dù em biết là chồng em ko có gì mờ ám, nuôi mèo nuôi miếc gì đâu, nhưng mà hay mời bạn bè, đồng nghiệp ăn nhậu, mà hic hic, chồng em cũng suốt ngày đòi trả tiền thôi (nghe đau nhỉ!). Nên mang tiếng chồng mang nguyên lương về cho vợ nhưng mà chồng tiêu toàn 2/3 lương chồng. Hic, lương của em thì cứ có 1 cái là em rút ra gửi tiết kiệm rồi (em tiêu thì cũng kinh khủng lắm, tháng rồi mua cho bản thân quần áo, giày dép, mỹ phẩm hết hơn 4 triệu, từ giờ phải cai thôi, ko vào các trang mua sắm online nữa nhưng mà tín h ra em thấy có khi cũng chỉ như chồng là cùng), nên dù có tiền tiết kiệm thì hàng tháng vợ chồng em cũng vật vã lắm, lúc nào cũng thiếu tiền tiêu

twophuong
12-04-2008, 11:33 PM
Anh xã mình đến tháng là tự nguyện đưa lương, mua sắm đồ đạc, sữa, bánh trái cho 2 đứa con ảnh lo luôn.

mẹ Gấu A Gư
12-05-2008, 11:40 AM
Đồng chí chồng mình cũng đưa hết lương, tiền làm thêm cho mình chi tiêu, quản lý. Lúc đầu sướng lắm vì được cầm nhiều tiền mà. Giờ thì suốt ngày phải tính toán xem chi tiêu thế nào, làm sao dành dụm được, rồi trả nợ nần nữa. Đúng là không đưa tiền cho vợ cũng kêu mà đưa tiền thì vợ cũng vẫn kêu như thường nhỉ :axe:;)

MẸ BE TRANG
12-17-2008, 10:05 AM
EM XIN HỎI CÁC BÁC MỘT VẤN ĐỀ : ANH XÃ EM CHẲNG BAO GIỜ ĐƯA THÊM TIỀN CHO EM, LƯƠNG CỦA ANH ẤY TỰ DÙNG ĐỂ MUA SỮA CHO CON, ĐÓNG TIỀN HỌC MẪU GIÁO CHO CON , VÀ CHI TIÊU RIÊNG CHO ANH ẤY, EM CẢM THẤY MÌNH KHÓ HỎI VẦ LƯƠNG BỔNG CỦA CHỒNG QUÁ , ( với lại chắc gì anh ấy nói đúng số ) , lẽ ra phải thẳng thắn từ lúc đầu , nhưng giờ thì ngại quá các anh các chị ơi , vợ chồng em đang ở tạm nhà bà Ngoại nên em cũng không hỏi tiền bạc gì , em chỉ sợ sau này ra riêng rồi , cứ như thế này thì không ổn , làm sao để anh ấy cho em cái quyền " quản lý tài chính đây " , ( em cũng đang đi làm ), nói ra là tủi thân quá !!!!huhuhuhu

Thực ra chồng bạn như thế là quá tuyệt rồi, chồng mình thì ngay từ khi mới cứói, lương ông ấy ít hơn mình thì còn đưa, sau đó cứ khất dần nào là bạn vay, nào là mua hộ vé tàu,... rồi quên tiệt ko đưa, đến nỗi khi trả tiền nhà mình còn phải trả cơ(vì vợ chồng mình thuê mà). Lúc đầu họ nhắc nộp tiền mình cũng trầy bửa ko nộp xem ông ấy có nộp ko, nhưng ông ấy chả nói gì. Rồi mãi ko thấy nộp, mình ngại quá đành đi nộp,...:(
Thế là đương nhiên lương mình vừa nuôi chồng vừa trả tiền nhà, rồi trang trải cuộc sống.Đến tận bây h khi có con rồi, ông ấy vẫn còn sống thế , mặc dù lương ống ấy bây h gấp 4 lần mình. Cả năm mới mua sữa cho con 1 or 2 lần mà kể công mãi. :( Suốt ngày ông ấy chỉ dúi về nhà ông ấy thôi. Mình bảo mãi rồi, vẫn cứ lỳ ra ko đóng góp. Nên h mình đành chơi bài là lương mình nuôi mình và con, còn chợ búa cơm nước họa mình mới mua, còn kệ ông ấy ko cho ăn thì nhịn đói, hai mẹ con ăn váng sữa càng béo:)

mekhanhchi
12-17-2008, 10:25 AM
Nhà mình thì lúc mới lấy nhau, chồng cũng đưa hết lương cho vợ rồi hai vợ chồng tiêu chung (lúc đó lương cả hai vợ chồng còn ít nên hầu như tháng nào cũng hết chẳng để ra được bao nhiêu, chỉ để dành được mấy triệu đến khi đi đẻ là hết. Ông xã mình nhiều khi cũng cằn nhằn là được bao nhiêu tiền đưa hết cho vợ thế mà bao nhiêu cũng hết. Bây giờ thì lương của hai vợ chồng cao hơn một chút thì mình thoả thuận là lương của vợ thì để chi tiêu trong gia đình (kể cả đối nội, đối ngoại, các quan hệ xã hội) còn của chồng thì vẫn đưa hết cho vợ nhưng mình để riêng ra một chỗ, không tiêu đến, khi nào cần thì bảo ổng một câu để ổng biết nên cũng tích ra được một khoản. Mỗi lần ổng đưa mình đều có một cuốn sổ theo dõi ngày đưa tiền và số tiền đưa là bao nhiêu, nhưng mỗi khi ổng cần là mình đều đưa cho rất vui vẻ nên ổng cũng rất vui vẻ mỗi khi đưa tiền cho mình.

yeuchuotnhat
05-17-2009, 11:18 PM
Nhà mẹ Khanh chíp giống nhà em, nhà em tiền lương OX đưa em cất ít khi tiêu đến lắm, tiền ăn hàng ngày em lo, đi siêu thị, mua sữa, sắm quần áo cho con toàn mượn ví chồng:D

dalattourism
05-17-2009, 11:30 PM
@yeuchuotnhat : OX chị thế là ngoan rồi hì hì

MOONKIDS
05-18-2009, 12:32 AM
EM XIN HỎI CÁC BÁC MỘT VẤN ĐỀ : ANH XÃ EM CHẲNG BAO GIỜ ĐƯA THÊM TIỀN CHO EM, LƯƠNG CỦA ANH ẤY TỰ DÙNG ĐỂ MUA SỮA CHO CON, ĐÓNG TIỀN HỌC MẪU GIÁO CHO CON , VÀ CHI TIÊU RIÊNG CHO ANH ẤY, EM CẢM THẤY MÌNH KHÓ HỎI VẦ LƯƠNG BỔNG CỦA CHỒNG QUÁ , ( với lại chắc gì anh ấy nói đúng số ) , lẽ ra phải thẳng thắn từ lúc đầu , nhưng giờ thì ngại quá các anh các chị ơi , vợ chồng em đang ở tạm nhà bà Ngoại nên em cũng không hỏi tiền bạc gì , em chỉ sợ sau này ra riêng rồi , cứ như thế này thì không ổn , làm sao để anh ấy cho em cái quyền " quản lý tài chính đây " , ( em cũng đang đi làm ), nói ra là tủi thân quá !!!!huhuhuhu

Thực ra chồng bạn như thế là quá tuyệt rồi, chồng mình thì ngay từ khi mới cứói, lương ông ấy ít hơn mình thì còn đưa, sau đó cứ khất dần nào là bạn vay, nào là mua hộ vé tàu,... rồi quên tiệt ko đưa, đến nỗi khi trả tiền nhà mình còn phải trả cơ(vì vợ chồng mình thuê mà). Lúc đầu họ nhắc nộp tiền mình cũng trầy bửa ko nộp xem ông ấy có nộp ko, nhưng ông ấy chả nói gì. Rồi mãi ko thấy nộp, mình ngại quá đành đi nộp,...:(
Thế là đương nhiên lương mình vừa nuôi chồng vừa trả tiền nhà, rồi trang trải cuộc sống.Đến tận bây h khi có con rồi, ông ấy vẫn còn sống thế , mặc dù lương ống ấy bây h gấp 4 lần mình. Cả năm mới mua sữa cho con 1 or 2 lần mà kể công mãi. :( Suốt ngày ông ấy chỉ dúi về nhà ông ấy thôi. Mình bảo mãi rồi, vẫn cứ lỳ ra ko đóng góp. Nên h mình đành chơi bài là lương mình nuôi mình và con, còn chợ búa cơm nước họa mình mới mua, còn kệ ông ấy ko cho ăn thì nhịn đói, hai mẹ con ăn váng sữa càng béo:)

Ơ chồng mẹ này giông mình ở khoản,tiền ai nấy tiêu,ai nấy ăn,chồng toàn ăn ngoài vợ cũng thế. ax mình bỏ tìên nuôi con ,đi nhà trẻ,mua sữa,q.áo ttất tần tật ,còn đâu k nuôi vợ lấy lý do là "e nhiều tiền rồi lấy của a làm j?" Đóng góp j chung thì tớ 7 phần ax 3 phần-mặc dù lão này kiếm đc tiền.nói thế nào cũng k đưa vợ tiền tự mình phè phỡn ,ăn mặc,mua sắm bét nhè

daobong
05-18-2009, 02:08 PM
Tháng nào có lương, vợ chồng mìng cũng tự cho vào tủ, ai tiêu thì bảo, ko bao giờ kêu ca. Nhưng tháng nào cũng hết, chẳng để ra đc đồng nào cả, chán thế!!!!!!!

Me Bin Bi
05-18-2009, 02:25 PM
Đọc chủ đề này thấy tủi thân ghê gớm. Mình lấy chồng được 7 năm rồi mà chồng không bao giờ đưa lương cho vợ cả chỉ thấy thỉng thoảng có việc gì lại hỏi tiền. Mình không đưa thì giận dỗi. Có lần mình còn định li dị cho xong vì thấy chồng vô trách nhiệm quá. Cũng chẳng bao giờ mua đồ cho con cả. Nếu mua thì cũng là mình nhờ và đưa tiền. Các mẹ bảo mình phải làm thế nào?

Mẹ Hiển
05-18-2009, 02:26 PM
ông chồng mình hồi trước đi làm cũng đưa hết tiền cho vợ, sau đó mình tự chia ra cho chi tiêu cá nhân, mua sắm, tiết kiệm, hiếu hỉ. Thế là cứ lấy tiền trong đó tiêu thôi, Nói chung không vấn đề gì, nếu có gì cần mua sắm lớn thì 2 vợ chồng bàn bạc và quyết định chung. Mua sắm 2 gia đình nội ngoại thì thồng nhất rồi mới mua, tuy nhiên bác này cũng hay bột phát lắm ạ.

tanoshi
05-18-2009, 03:03 PM
Đọc bài của các chị em thấy buồn cho các chị quá kinh tế mà chồng ko đưa cho mình thì lấy đâu ra để chi tiêu hằng ngày chứ? Ai cũng thế thôi phụ nữ chỉ làm thêm gọi là phụ chông đõ gia đình 1 chút còn kinh tế là do chồng làm nên chứ giữ lấy kinh tế rồi thì cuộc sống eo hẹp quá.

hienhanh
05-18-2009, 03:43 PM

sao giống hoàn cảnh của mình thế. Nhưng mà chồng mình còn k xì ra một xu nào cơ. Nếu cứ như vậy thì sẽ k chịu nổi đâu. Mình đang quyết định ly hôn đây. Vì anh ta vô trách nhiệm với gia đình, vợ con.

Micky
05-18-2009, 04:53 PM
Nghe mọi người nói cũng thấy chuyện tài chính nhiều vấn đề nhỉ? Hi`, như nhà em thì đơn giản lắm, em cũng đang có bầu, tháng 9 mới sinh, nhưng chuyện tài chính thì 2 vc rõ ràng lắm. Cuối tháng nhận lương về, cả 2 cùng để vào 1 quỹ chung, em ngồi tính toán xem tháng tới sẽ phải chi những khoản gì, rồi để 1 ít ra để 2vc cùng tiêu, số còn lại em cất đi tiết kiệm. Ngay từ khi mới lấy nhau (vì cũng đã biết rõ lương của cả 2 vc) nên bọn em xác định luôn là 1 tháng phải để tiết kiệm bao nhiêu?mỗi tháng có 1 mức tiêu rõ ràng, như thế thường ko bị âm đâu các chị ah.Còn quỹ chung để tiêu hàng tháng thì 2vc cùng tiêu, ai hết người đó lấy,nhiều thì nói với đối tác 1 câu, ít thì thôi.Cứ cuối tháng mà thấy tiêu vừa hết quỹ ấy là mừng, còn phải lấy từ quỹ tiết kiệm ra thì .....2vc lại ngồi lại tra xét xem lý do vì sao hết nhiều thế?hi hi.Các chị thử vận dụng theo kiểu của vc em xem nhé.E thấy cũng đc đấy/

akai_sakura
05-18-2009, 06:07 PM
Nghe mọi người nói cũng thấy chuyện tài chính nhiều vấn đề nhỉ? Hi`, như nhà em thì đơn giản lắm, em cũng đang có bầu, tháng 9 mới sinh, nhưng chuyện tài chính thì 2 vc rõ ràng lắm. Cuối tháng nhận lương về, cả 2 cùng để vào 1 quỹ chung, em ngồi tính toán xem tháng tới sẽ phải chi những khoản gì, rồi để 1 ít ra để 2vc cùng tiêu, số còn lại em cất đi tiết kiệm. Ngay từ khi mới lấy nhau (vì cũng đã biết rõ lương của cả 2 vc) nên bọn em xác định luôn là 1 tháng phải để tiết kiệm bao nhiêu?mỗi tháng có 1 mức tiêu rõ ràng, như thế thường ko bị âm đâu các chị ah.Còn quỹ chung để tiêu hàng tháng thì 2vc cùng tiêu, ai hết người đó lấy,nhiều thì nói với đối tác 1 câu, ít thì thôi.Cứ cuối tháng mà thấy tiêu vừa hết quỹ ấy là mừng, còn phải lấy từ quỹ tiết kiệm ra thì .....2vc lại ngồi lại tra xét xem lý do vì sao hết nhiều thế?hi hi.Các chị thử vận dụng theo kiểu của vc em xem nhé.E thấy cũng đc đấy/

Nhà mình cũng làm giống mẹ này. Phải tính trước hàng tháng cắt cố định 1 khoản cất đi - tiết kiệm & khoản cho những món cố định (trả tiền nhà, tiền học của con, tiền chợ).
Còn lại chia cho 2vc, mỗi người một số tiền bằng nhau để tiêu linh tinh bên ngoài nhà. Vẫn còn lại một khoản dự phòng, ít thôi (gọi là quỹ chung cũng được) để bên nào lỡ tiêu hết trước món linh tinh thì lấy thêm. Thường là vợ lấy thêm vì vợ rất ham mua sắm (cho cả nhà, không riêng vợ), có tháng "âm" thê thảm, phải mượn bà ngoại từng 100 để "đắp đổi" chờ đến cuối tháng;). Chồng không biết vì vợ cũng là người giữ "quỹ chung" mà, nhưng mà chồng cần tiền (dưới 1 tr) đột xuất hoặc hết tiền tiêu linh tinh (cái này ít xảy ra) thì vợ hầu như không bao giờ nói "không", 98% phải luôn có, để chồng bớt cằn nhằn cái vụ shopping mát trời của vợ. hehe
Chi cái gì trên 2tr hoặc cho/biếu 2 bên nội ngoại thì 2vc phải thống nhất trước, dù vợ là người giữ tất cả các loại thẻ (chứa mọi khoản thu nhập) của chồng & vợ.
Nói chung là cứ cất hẳn một khoản tiết kiệm cố định ngay từ đầu, còn lại coi như thu nhập mình chỉ có chừng đó, liệu mà ăn tiêu thì mới may ra để dành được. Không thì ...thôi luôn.:D

anhtuan
05-20-2009, 09:34 AM
theo cac me minh va onh xa lam ko du nuoi 2 nhoc thi lam cach nao de 1 khoan tiet kiem chu? vc hoan toan tu lap ko nho va noi ngoai gi het a.

metunglinh
05-21-2009, 09:10 PM
theo cac me minh va onh xa lam ko du nuoi 2 nhoc thi lam cach nao de 1 khoan tiet kiem chu? vc hoan toan tu lap ko nho va noi ngoai gi het a.

Nhà bác này giống nhà mình, hi vọng các con lớn lên đỡ tốn kém thì còn tiết kiệm được.:rolleyes:

shoplinh
05-22-2009, 10:07 AM
Tại các mẹ chiều chồng quá thôi ! chồng mình thì tháng nào cũng đưa hết lương cho vợ "kèm bảng lương " khi nào cần tiền thì bảo vợ đưa . nói chung rất tiết kiệm ...Nói chung cả hai vợ chồng phải tk mới có tiền lo cho con ăn học:)

giahuy_0207
05-22-2009, 11:25 AM
Đúng rồi các mẹ ạ phải bắt các ông chồng nộp tiền lương đầy đủ ,có vợ.có con thì phải có trách nhiệm chứ ..Tớ lấy chồng đã năm năm rồi,tháng nào chồng tớ đúng ngày cũng nộp lương về đầy đủ ,kể cả tháng nào anh ấy nghỉ quá ngày bị cơ quan trừ lường ,anh ấy cũng tự bỏ thêm tiền riêng của anh ấy ra trả lương về cho tớ đầy đủ .Tất nghiên là tớ biết anh ấy có kiếm được thêm ở ngoài thì anh ấy mới có tiền tiêu riêng ,tớ thấy ông xã tớ rất biết điều khi kiếm riêng được khá một chút là tự nguyện ra đi mua sữa cho con ,đóng tiền ĐT của nhà...vv.Nói chung phải tập cho các ông ấy phải có trách nhiệm đi thì mới là người đàn ông chứ.....ko mà cứ thả lỏng là lấy tiền đi bia bọt ,rồi cho gái hết thôi ..........:)

Me Bin Bi
05-24-2009, 10:18 AM
Nói là tập vật thôi nhưng tớ nghĩ là khó đấy. Như ax nhà tớ vợ có đòi mỏi mồm cũng kệ cấm bao giờ thấy đưa lương cho vợ có lần vui vẻ nói chuyện anh ta bảo làm gì có mà đưa. Bó tay.

thanhnhan11111984
05-29-2009, 10:33 AM
Vợ chg N cưới nhau dc gần 01 năm rồi, lương oxa bao nhiêu về đưa mình hết, mình chủ động kiểm tra bóp oxa và lúc nào oxa cg có kg 100K, xăng cộ hay tất cả các khoản chg đi tiệc cưới, đám giỗ jì N cg chi hết, nhg N cho oxa giữ card dt, nhg chủ yếu nạp dt cho ng wen kg hà, đôi khi ng ta trả xu liền đôi khi nợ, về thì oxa cg đưa lại mình giữ, 02 vc còn chơi hụi nữa, vậy mà đủ thứ để chi, nên tới giờ 02 vc cg chẳng để dành dc ji, lg 02 vc cg beo lem, lam cn mà kg 4tr /thg ha. Còn về phụ mẹ chg 1 ít, mua nhg thứ lặt vặt ở nhà nên cg hết... hix hix. Bởi vậy mới thấy giữ tiền cg đâu có sướng jì, chẳng thấy dư nhg nếu để chg giữ N kg an tâm, vì có thể sẽ còn thâm vốn card dt, hoặc là rơi vô tình trạng ăn trước trả sau wé !!!!!!!!!
Các mẹ nào có tuyệt chiêu giữ tiền thì help mình với !!!!!

Nhachinsu
05-31-2009, 04:12 PM
Nhà mình cũng cứ đến kỳ lương là ông xã nộp hết cho vợ, giữ lại ít để tiêu vặt thôi, mình thì thoảng hỏi xem còn tiền không, hết thì lại đưa thêm ít. Chứ các ông ý mà cầm thì chẳng mấy mà hết. Nhiều hết nhiều, ít hết ít.

baubau
06-06-2009, 12:44 AM
Chuyen tai chinh cung la van de phuc tap nhi? hoi moi cuoi chua co con, mac du OX dc luong ve la de vao cho de xien chung nhung minh chang bao jo dung den xien anh ca,luong minh du tieu roi.Sau khi co con, bao nhieu thu can chi tieu minh cung phai dung den xien anh,anh de do cu layma dung thoi.Tu bay den gio may nam roi cung chua bao gio anh phan nan ji ve chi tieu khong hop ly...Thang nao luong bong nhieu hon anh tu cat bot vao ket,cung chang hoi minh, ma minh cung ko quan ly cai ket do, nhung sau do anh lai dua minh gui vao tai khoan ngan hang. Khong bit nhu vay on kho? Thu thuc minh cung chua bao gio hoi anh trc khi lay vo anh danh dum dc bao nhieu roi, kho noi lam, chi bit sau do thoi,

abie_love
06-06-2009, 09:56 AM
Các Mẹ thân mến,
Các cụ nói cấm có sai: Của chồng công vợ. Mọi khoản trong gd đều phải chi tiêu. Nhỏ là ăn uống hàng ngày, lớn là các khoản khác. Đấy là chưa nói công kia việc nó, gd có con đi học. Trăm thứ bà dằm đổ lên đầu các mẹ. Thế 1 mình lương còm của vợ sao gánh nổi!!! Vì thế, cuối tháng nếu các ông chồng ko Nộp Thuế thì các Mẹ cũng phải gặng hỏi. (gặp phải mấy bố chịu chơi thì phải luôn mồm kêu ca các mẹ ah).
Còn không như AX nhà mình đến cuối tháng nộp VAT đầy đủ.
Nói thật với các mẹ chứ giữ tiền cũng không sung sướng gì nhưng mình cầm tiền cho Yên tâm! hic

baubau
06-07-2009, 10:16 PM
em cung dang o nuoc ngoai va co hoan canh cung gan giong nhu chị Dung la minh tu di lam tu tieu tien cua minh van thay thich hon chi nhị Con em ma lon hon chut nua, chac em cung phai tinh
doc ma thay giong tam trang minh qua! minh cung di lam, luong it thoi, chu yeu la ox, vay ma thang nao lam phat ty la ay nay ghe mac du ox ko noi gi dau, ko nhu vo ban ox cung thu nhap nhu minh ma sam sua am i...

abie_love
06-18-2009, 02:08 PM
Hi mẹ nó, mẹ nó có con rồi mà lấy nhau tận 7 năm OX vẫn không nộp VAT thì mệt nhỉ. Nhiều ít cũng phải có VAT rồi mới có chuyện hỏi chứ. Được cái OX nhà mình nộp VAT cho mình ngay sau khi về ở chung. Tụi mình chưa con cái gì nhưng vẫn đưa VAT cho mình. Sau đó hết r lại hỏi. Mình lại vui vẻ đưa thôi.hic. Không đưa những 7 năm trời thế lương của bạn nuôi con cũng vất nhỉ. Chắc lương bạn cũng ổn và khá àh. Lương mình thuộc lương còm. CV của mình lại không ổn định.
Nếu OX nhà bạn không đưa thì thỉnh thoảng Rút Ví lấy tiền (kiểu ktra đùa đùa lấy vài đồng- lấy của chồng chứ có lấy của ai đâu mà sợ - và mẹ nó phải nghĩ là Mẹ nó lấy tiền của chồng là để nuôi con chung) Nghĩ như thế với cầm đc tiền chứ Chưa chi đã Tự ái thì ...có chờ tới mùa Quýt mấy OX kiểu này với đưa cho.
hic
Chúc bạn đến kỳ lĩnh lương đc lĩnh 2 lần

Tit's Shop
06-19-2009, 03:07 AM
Mình thì 5 năm chung sống, chồng mình thỉnh thoảng thôi mới " trích" lương đưa cho mình, Mình cũng giống bạn là cũng ngại hỏi lắm, chỉ chờ vào tính tự giác của chồng thôi( nhưng mà hiếm lắm), mà có đưa thì chỉ vài hôm bí tiền lại hỏi vay, mượn lại, nhưng chẳng bao giờ thấy trả cả. chi tiêu nhiều mà lương mình cũng thấp nên cứ chồng hỏi lại bảo hết rồi thì chồng mình lại kêu sao nhanh hết thế? anh mới đưa em 1tr cơ mà. mình tự ái và đưa cho ox quyển sổ ghi chi tiêu gd và nói dỗi có mỗi câu, từ bây giờ lương a a cứ tiêu, ko phải đưa nữa, thế mà không đưa thật đấy. Có bao nhiêu tiêu hết, hôm nào ox ở nhà ăn cơm mình lại bảo đưa tiền đi chợ, về thừa mình trả lại, nghĩ cũng chán...
Nhưng rồi đó lại chính là sai lầm của mình, vì không kiểm soát được tài chính của chồng, mình đã gián tiếp tạo dk cho chồng mình sa vào những thói hư tật xấu ngoài xã hội đấy...Mất khoảng hơn 1năm sau đó vợ chồng lục đục vì nợ nần chồng chất, lương mình thì thấp chỉ lo đủ cho con, còn bản thân ngày càng hao gầy, lại suy nghĩ nhiều vì những thói hư của chồng, cuối năm nào cũng phải dồn lương thưởng trả nợ cho chồng, 5 năm liền ko có Tết, nghĩ cũng cực chẳng đã, mình quyết định nói chuyện nghiêm túc với chồng, hỏi về tiền lương, về lý do thu chi của chồng, về số tiền tích lũy...nhưng chỉ nhận được số nợ khổng lồ phải đi làm ko công 2năm may ra trả hết được. Mình buồn quá nhưng vẫn chấp nhận cho chồng 1 cơ hội làm lại...chấp nhận cả nhà 4 người ( có thêm đứa cháu ở quê ra đi học) chi tiêu bằng tiền lương ít ỏi của mình, hàng tháng chồng phải đưa toàn bộ lương về cho mình trả nợ, từ bỏ mọi thói quen xấu cũ, nếu ko thực hiện được thì đành chia tay chứ sống cũng mệt mỏi quá. Nhưng may mắn là nửa năm qua đi, chồng mình đã thực hiện được những điều đó. Thấy được sự thay đổi từng ngày, mình cũng rất yên tâm. bây giờ chồng mình muốn chi tiêu gì đều phải hỏi mình, mỗi ngày mình đưa đủ tiền tiêu vặt, xăng xe, thuốc nước...Cũng tạm ổn. Mình hi vọng bạn có đủ can đảm, gạt bỏ mọi mặc cảm, và cả sĩ diện nữa để nói chuyện thẳng thắn với chồng, lên kế hoạch chi tiêu cho cả gia đình. Chúc bạn và chồng sớm tìm được tiếng nói chung.

mekhanhchip
06-19-2009, 10:26 AM
Vấn đề muôn thuở thưa các Chị em, giá mà xã kiếm được khá khá và đưa đều đều hàng tháng cho vợ các bác nhỉ.

PHUONGMINHBONG
06-19-2009, 03:56 PM
Đọc bài của các mẹ thấy là việc chồng đưa tiền cho vợ hay không phụ thuộc vào nhiều yếu tố, hoàn cảnh gia đình , lương của chồng , sự tự giác của chồng ....chuyện này mình thấy chẳng quan trọng miễn là cuộc sống vợ chồng vẫn hạnh phúc. Nhưng đương nhiên vợ là người quản lý tiền nong vẫn hay hơn..hi'hi'. Như mình đây , mình mà không cầm được tiền của chồng hoặc không biết chồng có bao nhiêu tiền là cứ như ngồi trên đống lửa..hehe. Biết tính vợ nên OX đưa luôn thẻ ATM và password của ông ý cho mình , nhưng ông ý lại đăng ký dịch vụ , cứ tiền vào TK bao nhiêu đều được nhắn vào Mobile của ông ý , mà mình rút ra bao nhiêu vào lúc nào cũng được nhắn vào Mobile của chồng , thường thì không sao , nhưng nếu cú rút tiền xoành xoạch là cũng bị hỏi , sao cái thẻ ATM của anh nó hoạt động công suất lớn thế ..hihi..Nên mình cũng hạn chế lắm không sợ chồng bảo ông biết quản lý tiền lại đòi lại thẻ thì bùn lắm :)

abie_love
06-22-2009, 04:37 PM
hic, me lam nhi giong to r.
Cam tien cung met day nhi

Nemokun
06-22-2009, 04:53 PM
Theo mình bạn nên bàn bạc với AX về việc chi tiêu của gia đình mình. Cùng với anh ấy lập thành một cái quỹ chung (chẳng cần nói là để em quản lý đâu nhé :wink: ) công khai các khoản thu chi của gia đình để bạn cũng cảm thấy an tâm mà ko nghi ngờ gì về AX nữa :)
Bạn có thể dùng 1 cái hộp nhỏ để cất tiền lương và các khoản thu khác của cả 2 người, mỗi người giữ lại một phần để chi tiêu riêng như uống nước, ĐT, xăng xe... (cái này thì có lẽ ko cần phải kê chi tiết ..hihi..). Còn các khoản cố định khác như tiền nộp cho OB, tiền học cho con,... thì nên thống nhất 1 người đảm nhiệm là được. Quỹ chung đó 2 người đều có quyền sử dụng như nhau để khi cần bạn và AX đều có thể lấy mà ko cần phải "Em ơi anh cần.." hoặc "Anh ơi, em cần...". Tuy nhiên những khoản như vậy nên công khai cho nhau biết trước hoặc sau khi sử dụng. Nhưng cũng nên thống nhất với nhau 1 số nguyên tắc như khi sử dụng một số tiền lớn thì nên có sự bàn bạc của cả 2 vợ chồng.
Vấn đề tài chính là rất nhạy cảm nên tốt nhất cứ thống nhất với nhau trước để sau này đỡ nảy sinh khúc mắc bạn ạ
VC tớ thì không công khai luôn, hai cái thẻ ATM tớ cầm cả, những thẻ ATM của anh xã thì tớ có pass và cũng có thể lấy dùng bất cứ lúc nào. Chi tiêu thì vc tớ công khai luôn với nhau, ai rút tiền tiêu gì thì bảo luôn, tránh sự nghi hoặc hiểu lầm. Nói chung về kinh tế thì vc tớ rất sòng phẳng và thoải mái, tớ cũng đảm bảo luôn là chúng tớ không hề có quỹ đen nào. Tớ nghĩ làm vậy vc mới thẳng thắn và hiểu nhau hơn.

hoadaquy
06-23-2009, 11:40 AM
Chị đã sai lầm khi không hỏi và không công khai thu nhập của chồng. Chị hãy mạnh dạn lên, vì những người đàn ông giữ đồng tiền khư khư thường là người yêu tiền hơn tất cả....

gfarias
06-29-2009, 01:51 PM
Ơ chẳng hiểu sao mình thấy chồng phụ trách chi tiêu nhẹ đầu ghê lắm, lúc cần là mình cứ hỏi vô tư, cũng chẳng hỏi ông xã là cụ tỉ thu nhập bao nhiêu vì là kinh doanh riêng nên thu nhập k con số cụ thể như làm cơ quan. Mình thì cũng biết áng chừng lương của chồng và để ý chi tiêu trong nhà để đỡ gánh nặng cho ông ý vì ông ý còn phải trả lương ngồi nhà, "bê con" cho ông ý nữa, hi..hi...Nói chung là mình nhẹ đầu và vô tư nhưng cũng chia sẻ, hay vì trường hợp mình đặc biệt?

popeye2007
07-11-2009, 10:20 AM
Chao cac me, doc topic nay minh thay nhu duoc an ui phan nao..hic hic..AX nha minh cung khong dua tien luong cho Vo quan tất nhung hang thang van dua cho Vo tien dong hoc phi cho con va cung hay mua sam trong nha, thinh thoang hung len con đi chợ nua....Vay nen minh cung mac ke, Luong cua minh de chi tieu an uong & nhung thu lat vat cho ban than...The cung duoc cac me nhi..mien la minh chang phai đau đầu suy nghi la duoc rùi...hihi..

mẹ cún nghé
08-31-2009, 03:06 PM
Vào đây đọc mới thấy mình cũng rất may mắn.
Ông xã mình lương cũng khá cao, gấp 10lần mình luôn, mà lương mình thì cũng đã đủ để chi tiêu cho 3 mẹ con rồi. Nhưng thẻ ATM của ổng mình giữ luôn. Thỉnh thoảng lại lục ví thấy nhiều nhiều lại rút mấy tờ, tất nhiên là có thông báo lại, hi hi. Ông toàn kêu trời là sao vợ bóc lột ông ấy ghê quá. Nhưng kệ, mình cũng nói là mình giữ cho gia đình chứ chi tiêu gì cho riêng mình đâu.
Nhiều lúc nghĩ cũng tội nghiệp anh xã, kiếm được nhiều tiền mà ko được tiêu, toàn vợ tiêu. Nhưng như thế bọn mình mới tiết kiệm được nhiều tiền để mua sắm những cái lớn chứ. Nên vợ đành mang tiếng ác vậy

mechan dai
09-01-2009, 11:32 AM
thời nay hiếm có ax nào tự nộp lương lắm, nhà em thì em toàn phải đánh tiếng mới nộp chứ chờ tự giác thì có mà đến mùa quýt, mà nộp đây là nộp tiền ăn hàng tháng cho bố mẹ chồng thôi, còn lại thì ax giữ, thỉnh thoảng chi tiêu lặt vặt thì có lúc ax chi, có lúc em chi, nhìn chung là độc lập chứ mình cũng ko thâu tóm hết, vì công to việc lớn thì cứ quỹ của ax mà giã thôi :D còn quỹ mình thì chợ búa, quần áo lặt vặt em thấy cũng ko vấn đề j lắm

MinhTuệ
09-01-2009, 12:26 PM
Mỗi nhà mỗi hoàn cảnh. Nhà tớ lương chồng trả qua ATM, chồng đưa tớ kèm theo PW. Lương tớ thì chi tiêu trong gia đình, phát sinh thêm thì rút ATM của chồng. Còn lại tớ để trong thẻ, 2-3 dồn lại "một cục" rút ra rùi đi gửi tiết kiệm.
Ban đầu chi tiêu tớ ghi chép cẩn thận lắm, (để biết là mình tiêu gì thôi, chứ xã nhà tớ cũng ít khi để ý xem là tiêu cái gì). Sau rồi chán,...ko ghi chép nữa.

trang_muon68
09-09-2009, 10:19 AM
Theo tôi thì chồng lên đưa lương cho vợ quản lý, anh chỉ giữ lại 1 phần nhỏ để tiêu vặt. nhưng vợ phải có sổ ghi chép việc chi tiêu cho hợp lý, rõ ràng.cố gắng mỗi tháng để dành ra một ít để phòng lúc ốm đau. Mua xắm cái gì to to cũng nên bàn bạc cho thống nhất. Đừng tự ý -anh xã xẽ tự ái. À mà các mẹ nên có quỹ đen nhé (phòng lúc gd mình có việc mà chồng lại hơi khó tính chẳng hạn- hoặc biếu bố mẹ đẻ của mình ý mà)- Nói khẽ kẻo các bố biết thì chít...

thuytkv
09-12-2009, 12:52 PM
Ôi, như nắng hạn gặp mưa vậy, một đồng ấy quý bằng nghìn đồng mình chi tiêu. Sợ quá!

Lavieee
09-17-2009, 11:17 AM
Anh nhà tớ thì khoản gì anh ấy cũng đưa hết cho vợ. Chỉ thỉnh thoảng tiền thưởng thì đề xuất "cho anh giữ lại một ít". Nói chung là anh nhà tớ đưa tất cho tớ nhưng tớ cũng luôn để tiền đủ tiêu xài nhậu nhẹt trong ví nên chắc ông ấy cũng chả cần đến quỹ đen quỹ đỏ làm gì cho mệt thân

thuytran09
09-17-2009, 11:20 AM
Chồng em cũng vậy, đưa lương cho vợ còn lại có thêm khoản gì a tự cầm chi tiêu. Phụ nữ chúng mình mà ko quản lý TC sau này mệt lắm.

BeTraucon
09-18-2009, 02:35 PM
Ngại đọc hết các bài post của các mẹ, nhưng chả biết có mẹ nào như mình ko. Bố cháu nhà mình thì mới cưới còn tự giác đưa tiền cho vợ để nộp tiền ăn cho ông bà, sau mấy năm thì tuyên bố thẳng: mẹ tiêu hoang lắm, bố không đưa tiền nữa, để bố giữ rồi cuối năm rút ra gửi tk. Mình hỏi thế tiền ăn gửi ông bà thì thế nào, thản nhiên trả lời là mẹ lấy tiền của mẹ ấy, mình hỏi thế thì còn đâu cho tớ chi tiêu nhu cầu cá nhân, bảo bố không biết. Ối trời, nghe có trách nhiệm chưa các mẹ. Nhưng mình vẫn đòi đưa tiền ăn để góp cho ông bà, hoặc khi cần mua gì cho con mình lại cà khịa. Được cái bố cháu có kêu ca nhưng vẫn rút ví cho mẹ cháu. Vẫn tốt các mẹ nhỉ;)

hangxachtay32DoiCan
09-30-2009, 10:11 PM
Vẫn còn tốt hơn e chán nuôi hai đứa mà mỗi tháng chồng đưa cho 1tr.Buồn hơn nữa các khoản chi tiêu thì mọi ng biết rồi đấy 1tr thì tiêu ntn.tiền học 2 đứa,sữa ,ốm đau,điện nước,cáp,net....Buồn là chồng không quan tâm hỏi han hay tính xem phải nuôi 2 đứa mà đưa cho vợ 1tr....E tính không để bụng và tự thấy mình hơi ngu.Chồng mình ỷ lại còn tính gia trưởng,,,chán.Lắm lúc nghĩ không có chồng thích hơn chỉ nuôi 2 con và bản thân mình còn thấy nhẹ nhõm hơn.Chỉ muốn khóc thôi....huhu.Mẹ chồng thì bênh chồng nói là bây giờ ng phụ nữ phải lo là đúng rồi ,phải chấp nhận nhiều nhà chồng nó còn đánh chửi chơi bời hơn cơ.huhu.Nếu kể cho mẹ đẻ e biết chắc buồn lắm.Hai vợ chồng có cãi nhau thì mẹ chồng lại đỏ lỗi cho mình nói là do ng vợ hết....huhu

hangxachtay32DoiCan
09-30-2009, 10:12 PM
Nhiều lúc cãi nhau chỉ muốn bỏ nhau thôi nhưng cứ nghĩ đến nếu bỏ thì con khổ vì nó còn nhỏ và nhiều điều,....

Rua&In
10-08-2009, 02:24 PM
Vẫn còn tốt hơn e chán nuôi hai đứa mà mỗi tháng chồng đưa cho 1tr.Buồn hơn nữa các khoản chi tiêu thì mọi ng biết rồi đấy 1tr thì tiêu ntn.tiền học 2 đứa,sữa ,ốm đau,điện nước,cáp,net....Buồn là chồng không quan tâm hỏi han hay tính xem phải nuôi 2 đứa mà đưa cho vợ 1tr....E tính không để bụng và tự thấy mình hơi ngu.Chồng mình ỷ lại còn tính gia trưởng,,,chán.Lắm lúc nghĩ không có chồng thích hơn chỉ nuôi 2 con và bản thân mình còn thấy nhẹ nhõm hơn.Chỉ muốn khóc thôi....huhu.Mẹ chồng thì bênh chồng nói là bây giờ ng phụ nữ phải lo là đúng rồi ,phải chấp nhận nhiều nhà chồng nó còn đánh chửi chơi bời hơn cơ.huhu.Nếu kể cho mẹ đẻ e biết chắc buồn lắm.Hai vợ chồng có cãi nhau thì mẹ chồng lại đỏ lỗi cho mình nói là do ng vợ hết....huhu

Chị chẳng tưởng tượng ra em lại khổ thế đâu. Nhìn em xinh xinh lại có vẻ rất tháo vát, đảm đang nữa chứ. Sao trên đời lại có những người đàn ông kém thế nhỉ!

Rua&In
10-08-2009, 02:40 PM
Anh nhà tớ thì khoản gì anh ấy cũng đưa hết cho vợ. Chỉ thỉnh thoảng tiền thưởng thì đề xuất "cho anh giữ lại một ít". Nói chung là anh nhà tớ đưa tất cho tớ nhưng tớ cũng luôn để tiền đủ tiêu xài nhậu nhẹt trong ví nên chắc ông ấy cũng chả cần đến quỹ đen quỹ đỏ làm gì cho mệt thân

Nhà mình cũng thế này đấy, khoản to khoản nhỏ gì ông xã đều đưa vợ giữ hết, còn vợ tính toán chi tiêu, mua sắm hay giành dụm thế nào tùy. Ông xã mình luôn bảo vợ "em đừng bao giờ bận tâm đến vấn đề tài chính, cứ để anh lo..." :D

hangxachtay32DoiCan
10-08-2009, 02:55 PM
Nhìn e có ai nghĩ e vậy đâu chị .Ai cũng bảo là sướng lắm.Hôm e đi xem tử vi và tướng ng ta bảo e là nhìn thì thấy như là có lộc và sướng lắm nhưng khi nhìn chân tay thì họ lại bảo được mỗi cái mặt tiền.Chán quá ...

Rua&In
10-08-2009, 03:06 PM
Nhìn e có ai nghĩ e vậy đâu chị .Ai cũng bảo là sướng lắm.Hôm e đi xem tử vi và tướng ng ta bảo e là nhìn thì thấy như là có lộc và sướng lắm nhưng khi nhìn chân tay thì họ lại bảo được mỗi cái mặt tiền.Chán quá ...

Thôi thì nghĩ đến những niềm vui khác mà vui sống em ạ, khi con cái lớn thì tính sau. Em vẫn còn trẻ lắm :D

yeu ku bi nhat
10-09-2009, 02:55 PM

thế thì ko được .ban phải nắm quyền tài chính ngay.Chứ để ông xã nắm quyền là ko được.Mình là phụ nữ thì phải cầm tiền mua sữa,đống hoc... chứ

yeu ku bi nhat
10-13-2009, 10:32 AM
mình ko vào đây mấy hôm mà chẳng thấy ai vào luôn.heee

ngodong9
10-14-2009, 11:36 AM

chồng thế thì chán chị nhỉ. còn mẹ chồng nữa chứ vì ở cùng nhà chồng nên khó báo chồng đấy. em mà thế chắc ra ở ngoài dù thuê nhà cũng được cho khoẻ.

camanh
10-14-2009, 11:44 AM
KHổ thân bạn, đúng là ở nhà mình là con vàng con bạc, sang nhà người khác thì lại không được coi là gì, mà chồng bạn chán nhỉ, 1 triệu thì tiêu gì (vài lời buôn dưa thôi chứ không có ý gì).

yeu ku bi nhat
10-14-2009, 11:45 AM
chồng thế thì chán chị nhỉ. còn mẹ chồng nữa chứ vì ở cùng nhà chồng nên khó báo chồng đấy. em mà thế chắc ra ở ngoài dù thuê nhà cũng được cho khoẻ.

Vấn đề là có được ra ngoài thuê nhà hay ko???nhiều nhà có mỗi thằng con trai thì ko bao giờ có chuyện ở riêng đâu

yeu ku bi nhat
10-15-2009, 01:29 PM
Vợ chồng tớ cũng đang ở chung với OBNg đây, hàng tháng VC tớ đóng góp 1 khoản cho OB (trích từ lương của chồng), còn lại anh ý giữ hết tớ chẳng hỏi. Nhưng những khoản như bạn kể trên, rồi tiền thuốc men, quần áo, vui chơi, ... thì tớ chi là chính, rồi nói vui với anh ý là: em chi trả các khoản linh tinh còn phần lương còn lại của anh thì anh tự cất lấy sau này nhà cửa và các đồ dùng to to trong nhà thì anh tự sắm nhé.
theo quan điểm của tớ thì mẹ nó nên giữ tiền vì đàn ông hay tiêu bừa bãi,và khi đi cùng bạn bè hứng chí lên là trả tiền,Thế là hết toi luôn 1 tháng lương.Tớ là cứ phải cầm đã,Muốn tiêu gì thì tính sau

hongtrangtran
10-20-2009, 10:32 AM
Theo mình nghĩ, trừ 1 số chị em có máu cờ bạc hoặc tiêu xài hoang phí quá mức, còn lại thì chồng nên tuyệt đối tin tưởng vào tài vun vén của vợ chứ. Chồng tớ thì lại cứ than rằng tớ ki bo thôi.

Bacbara
10-20-2009, 12:01 PM
Hic đọc xong mà thấy các mẹ nhà mình sướng thế, chả bù cho em. Mong xã đưa tiền cho hàng tháng nhưng xã lại làm ngoài, bấp bênh nên rất hiếm khi đưa tiền cho vợ. Đối sách này nọ mãi rồi cuối cùng.... nhìn cái mặt nhăn nhở thấy ghét, chả thèm hỏi nữa.

hongtrangtran
10-21-2009, 10:30 AM
Hic đọc xong mà thấy các mẹ nhà mình sướng thế, chả bù cho em. Mong xã đưa tiền cho hàng tháng nhưng xã lại làm ngoài, bấp bênh nên rất hiếm khi đưa tiền cho vợ. Đối sách này nọ mãi rồi cuối cùng.... nhìn cái mặt nhăn nhở thấy ghét, chả thèm hỏi nữa.

Mỗi người mỗi cảnh bồ ơi. Vậy thì chi tiêu trong nhà bồ bao trọn gói luôn áh?

quynhdung
10-21-2009, 11:09 AM

Nhà mình thì mình giao tất cả cho anh ấy giữ: từ tài khoản ngân hàng cho đến máy móc mua trong nhà, nhà đất do tự 2 vợ chồng sắm...Hihi thật ra cũng có cái khỏe, làm giấy tờ linh tinh, mình khỏi đi
Cái quan trọng là khi được vợ giao cho trọng trách giữ tiền, anh ấy rất tiết kiệm chi dùng ráng cố gắng làm việc để có nhiều tiền cho vợ vui
Mình nghĩ, khi ox bạn chưa giao cho bạn giữ tiền có thể là do: chưa tin tưởng vào tài quán xuyến của vơ, sợ vợ hay cho bạn bè, bà con vay mượn, chi xài quá mức... bạn hãy cho anh ấy thấy, đối với bạn bây giờ chỉ có chồng con gia đình riêng của mình là trên hết, quy định 1 khoản nào đó để nuôi bố mẹ 2 bên, ngoài ra bà con anh chị em nếu muốn giúp đỡ gì thì phải bàn bạc với nhau và quan trọng hơn hết, hãy cho anh ấy thấy bạn là người tiêu dùng thông minh (ví dụ: chuyên mua đồ sale,...)
ox bạn là người tốt đấy,

thuytran09
10-21-2009, 11:12 AM
Nhà mình thì mình giao tất cả cho anh ấy giữ: từ tài khoản ngân hàng cho đến máy móc mua trong nhà, nhà đất do tự 2 vợ chồng sắm...Hihi thật ra cũng có cái khỏe, làm giấy tờ linh tinh, mình khỏi đi
Cái quan trọng là khi được vợ giao cho trọng trách giữ tiền, anh ấy rất tiết kiệm chi dùng ráng cố gắng làm việc để có nhiều tiền cho vợ vui
Mình nghĩ, khi ox bạn chưa giao cho bạn giữ tiền có thể là do: chưa tin tưởng vào tài quán xuyến của vơ, sợ vợ hay cho bạn bè, bà con vay mượn, chi xài quá mức... bạn hãy cho anh ấy thấy, đối với bạn bây giờ chỉ có chồng con gia đình riêng của mình là trên hết, quy định 1 khoản nào đó để nuôi bố mẹ 2 bên, ngoài ra bà con anh chị em nếu muốn giúp đỡ gì thì phải bàn bạc với nhau và quan trọng hơn hết, hãy cho anh ấy thấy bạn là người tiêu dùng thông minh (ví dụ: chuyên mua đồ sale,...)
ox bạn là người tốt đấy,

Nhà này hơi trái ngược với bình thường nhỉ, sao lại đưa hết cho chồng giữ à. Mình là PN phải nắm để còn chi tiêu chứ, đưa hết mỗi lần ngửa tay xin từng đông à, muốn mua sắm đồ dùng thì sao. Ví dụ hnay đi làm rẽ qua thấy cái hay muốnmua nhưng k có xiền . haizzzzzzzz bất cạp ghe. Nhà tớ là chồng tớ đưa thẻ lương cho tớ tự lo chi tiêu mọi thứ - còn anh áy kiếm các khoản khác để tụ lo chi phí cho bản thân.

Bacbara
10-21-2009, 11:24 AM
Mỗi người mỗi cảnh bồ ơi. Vậy thì chi tiêu trong nhà bồ bao trọn gói luôn áh?

Gần như thế đấy mẹ bé ạh. Ít thì tiêu ít, nhiều thì tiêu nhiều, toàn phải tự thu tự chi thôi. Thi thoảng cũng được ông xã cho đôi trăm, bình xăng, hay đóng giúp một số khoản tiền (tiền điện, tiền nước, tiền ga...) Hiếm khi nào đưa cho vợ được tiền triệu á.

Thấy các mẹ được lĩnh lương chồng mà thấy thú vị quá. Chồng em....chắc cũng muốn lo cho vợ con nhưng công việc bấp bênh nên....

let5mi
10-21-2009, 03:24 PM
Chồng tớ hàng tháng đưa hết lương cho vợ, khi nào có khoản thu nhập thêm, tiền chưa chuyển vào tk cũng phải sms cho vợ để ...khoe :) Đầu tuần vợ đưa xiền tiêu cả tuần cho, mà chồng tớ tiêu tiết kiệm lắm, chả bù vợ :))

Shop RÙA
10-25-2009, 02:56 AM
Em thấy lạ là sao vợ chồng rồi còn phân biệt tiền anh, tiền tôi nhỉ? Em tưởng phải là tiền chúng ta chứ? Có gì mà ngại đâu, cứ hỏi chứ chị, không để lâu thành ra vợ chồng có sự e ngại, xa cách ko hay. Hay tại em quen thoải mái. Nhà em gì chứ tiền nong tiêu pha cái gì là cả 2vc cùng biết. Kiếm đc bao nhiêu, chi tiêu bao nhiêu là cả 2 vc đều biết hết.

inngo_megau
10-29-2009, 10:24 AM
Chồng tớ hàng tháng đưa hết lương cho vợ, khi nào có khoản thu nhập thêm, tiền chưa chuyển vào tk cũng phải sms cho vợ để ...khoe :) Đầu tuần vợ đưa xiền tiêu cả tuần cho, mà chồng tớ tiêu tiết kiệm lắm, chả bù vợ :))

ui. Nhà mẹ này giống hệt nhà tớ. Xã về có đồng nào đưa hết cho vợ. Xong mình lại quả cho mấy khìn lẻ. Khớ khớ. Rồi đầu tuần chuyển cho ít tiền đủ tiêu trong tuần, cuối tuần kiểm tra ví xem còn hay hết, rồi hỏi han giải trình, rồi bổ sung. Để vào ngăn bí mật triệu gọi là dự trữ trong t/h đột xuất gì đấy, và cấm tiêu vào việc linh tinh. Trộm vía xã tiết kiệm cực kỳ tiết kiệm. Thường thì vừa xinh chỗ vợ đưa trong tuần. :rolleyes:

shopchiem
10-31-2009, 11:01 AM
Cho đàn ông cầm nhiều tiền dễ vung vít linh tinh lắm. Nào nhậu nhẹt - laptop - Iphone - Blackberry - đến loa đài - LCD v.v... toàn những cái có cũng được mà không có cũng chả sao. Hihi, chị em mình cùng lắm chỉ quần quần áo áo son phấn.... spa thui. Chính vì lý do đó nên ở các cơ quan Thủ quỹ 99% là nữ.
Tốt nhất chị em cứ làm thủ quỹ cho chắc :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

nhoc_rom
11-03-2009, 10:05 AM
Em chán lắm. Hai vợ chồng lấy nhau tuy mang tiếng ra riêng (thuê nhà ở) nhưng thực chất đều nhờ nhà ngoại hết trơn vì nhà ngoại ở gần mà. Rứa mà có bao giờ có quỹ cho ngoại đâu mà nhà nội tháng nào cũng để dành. Mà chồng giống như người độc thân, toàn mua mấy thứ linh tinh đắt tiền thôi. 1 tháng, số lương chẵn của em thì em gởi tiết kiệm mua đất, còn số lương lẻ thì em gởi ngoại giữ dùm. Lương chồng thì trả tiền nhà, tiền ăn, tiền nhà nội, tiền tiết kiệm cho bé sắp sinh. Nhiều lúc còn thiếu lên thiếu xuống, em phải lấy khoản này chắp khoản kia. Chán lắm. Chồng đâu biết em đau đầu mấy vụ này, mà luôn miệng ca cẩm đưa tiền cho vợ. Em đâu dám mua gì cho mình đâu, toàn là mẹ mua cho. Nhà nội chẳng giúp được gì mà thỉnh thoảng cứ nói chồng về quê. Hic hic. Tiền đâu mà về. Mà chồng về, em lại lên mượn ngoại làm ngoại buồn lắm. Nhà ngoại thì khá giả hơn nhà chồng nhiều nên chẳng cần gì nhưng chồng thì chẳng biết điều. Em buồn lắm.

ketbac
11-03-2009, 10:26 AM
Em chán lắm. Hai vợ chồng lấy nhau tuy mang tiếng ra riêng (thuê nhà ở) nhưng thực chất đều nhờ nhà ngoại hết trơn vì nhà ngoại ở gần mà. Rứa mà có bao giờ có quỹ cho ngoại đâu mà nhà nội tháng nào cũng để dành. Mà chồng giống như người độc thân, toàn mua mấy thứ linh tinh đắt tiền thôi. 1 tháng, số lương chẵn của em thì em gởi tiết kiệm mua đất, còn số lương lẻ thì em gởi ngoại giữ dùm. Lương chồng thì trả tiền nhà, tiền ăn, tiền nhà nội, tiền tiết kiệm cho bé sắp sinh. Nhiều lúc còn thiếu lên thiếu xuống, em phải lấy khoản này chắp khoản kia. Chán lắm. Chồng đâu biết em đau đầu mấy vụ này, mà luôn miệng ca cẩm đưa tiền cho vợ. Em đâu dám mua gì cho mình đâu, toàn là mẹ mua cho. Nhà nội chẳng giúp được gì mà thỉnh thoảng cứ nói chồng về quê. Hic hic. Tiền đâu mà về. Mà chồng về, em lại lên mượn ngoại làm ngoại buồn lắm. Nhà ngoại thì khá giả hơn nhà chồng nhiều nên chẳng cần gì nhưng chồng thì chẳng biết điều. Em buồn lắm.

hi, thế là mẹ đã sướng hơn rất nhiều mẹ khác rồi đấy.

Ất Giáp
11-04-2009, 01:21 PM
Em thật sự cám ơn các Bác đã giúp em nhưng mà vấn đề tiền bạc vô cùng tế nhị nên em cảm thấy khó hỏi chồng quá .... chỉ có em là tự nói với chồng về lương bổng của mình để anh ấy cũng ý thức là lương của em cũng không dư dã gì ( hay là chỉ có em suy nghĩ vậy ) , em thật sự lo lắng vì các con thì ngày càng lớn mà cứ như thế này thì "chết em mất " , ....

Bạn nên liệt kê chi phí của một tháng (hết sức chi tiết: thực phẩm, giáo dục, vật dụng, văn hoá văn nghệ, y tế, xăng dầu, điện, gaz, đt, ...) xong chia đôi cho 2 vợ chồng (hoặc 2/3 chẳng hạn). Dựa vào đó đầu tháng là bạn đè người yêu ra thu...
Đó là cách của mình. Nếu có phát sinh gì mình lại tiếp tục bó cổ tiếp....

dua_dua
11-06-2009, 04:00 PM
Cho đàn ông cầm nhiều tiền dễ vung vít linh tinh lắm. Nào nhậu nhẹt - laptop - Iphone - Blackberry - đến loa đài - LCD v.v... toàn những cái có cũng được mà không có cũng chả sao. Hihi, chị em mình cùng lắm chỉ quần quần áo áo son phấn.... spa thui. Chính vì lý do đó nên ở các cơ quan Thủ quỹ 99% là nữ.
Tốt nhất chị em cứ làm thủ quỹ cho chắc :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Nhưng mà mẹ nó ơi, đâu phải ai cũng được cầm tiền theo í muốn đâu. Chồng em 1 tháng đều như vắt sữa đưa đúng số tiền quy định, còn ngoài ra e ko thể biết đựoc lương a ấy là bao nhiêu, có khoản phụ thêm nào k nữa. Hic, thế thì làm sao mà quản lý được tiền của chồng chứ:confused:

ntrbaotram
11-11-2009, 09:36 AM
ui. Nhà mẹ này giống hệt nhà tớ. Xã về có đồng nào đưa hết cho vợ. Xong mình lại quả cho mấy khìn lẻ. Khớ khớ. Rồi đầu tuần chuyển cho ít tiền đủ tiêu trong tuần, cuối tuần kiểm tra ví xem còn hay hết, rồi hỏi han giải trình, rồi bổ sung. Để vào ngăn bí mật triệu gọi là dự trữ trong t/h đột xuất gì đấy, và cấm tiêu vào việc linh tinh. Trộm vía xã tiết kiệm cực kỳ tiết kiệm. Thường thì vừa xinh chỗ vợ đưa trong tuần. :rolleyes:

Nhà này sao giống nhà em thế:p! Tụi em thì chưa có con nhưng xã nhà em cực kỳ dễ thương. Mỗi tuần vợ tự động chuyển tiền vào ví của chồng để chi tiêu trong tuần nhưng chủ yếu chỉ để uống nước khi đánh tennis thui chứ ăn sáng cũng ăn ở nhà rùi mà chồng thì lại ko thuốc lá cafe nên ko tốn mấy khoản này. Có tuần trời mưa ko đi đánh tennis thì khỏi tốn lun. Hàng tháng, chồng làm về đưa tiền hết cho vợ, vợ chi tiêu thì vào sổ, cuối tháng tổng kết công khai 2 vc:D

hxtruong
11-13-2009, 06:58 PM
mình cũng không đưa lương cho vợ đâu. Mình chi trả các khoản có hóa đơn như tiền điện nước tiền điện thoai ,tiền thuê người don nhà... còn lại để tiêu vặt. Nhưng khi có nhiều nhiều trong túi thì đưa cho vợ tích lũy

shanghai
11-25-2009, 12:20 PM
KHổ thân bạn, đúng là ở nhà mình là con vàng con bạc, sang nhà người khác thì lại không được coi là gì, mà chồng bạn chán nhỉ, 1 triệu thì tiêu gì (vài lời buôn dưa thôi chứ không có ý gì).

cũng phải xem ông này kiếm đc bao nhiêu/tháng chứ, nếu ông ấy kiếm đc 2tr thì đưa 1tr cũng là tốt rồi. Mỗi nhà mỗi cảnh thôi. Mà nếu đưa vợ 1tr thì k biết con ăn cơm với gì nhỉ, chả biết các ông ấy có nghĩ gì khi đưa vợ chừng ấy k

tuatua
01-31-2010, 11:35 PM
Mình thầy cách quản lý tài chính nhà ntrbaotram là hay đấy. Mình cũng nên học tập. Hai vợ chồng mình cũng chưa có con. Không biết sau này thế nào.

Dondep
02-01-2010, 11:22 AM

E xin phép lót dép ở đây, tâm sự tẹo ạ.
Mẹ chủ top ơi, quản lý tài chính chưa chắc đã sướng đâu a.
Như theo hoàn cảnh của em, nhà thì k nhiều tiền, cái j cũng đến tay em lo, em chi ra, chồng có bn cứ đưa, rồi lấy lại 1it, coi như xong, k phai để ý việc j.
Nhiều khi tiền thì k có, lo bn việc, tiêu vèo cái là hết, cứ nhìn đống tiền phải tiêu mà sợ., mà lo mẹ nó ạ.
Nhiêu khi em ước là giá chồng lo hết, mình chỉ phải chi tiêu ăn uống có tốt k chứ.

Trang_MẹChípxinh
02-04-2010, 03:08 PM
chẳng bù chồng mình trao hết , mình quản lý , chồng cần j thì nói mình đưa

cái này tớ nghĩ cũng là do tính cách thôi

yte_24h
02-06-2010, 11:58 AM

mẹ GOLDEN có cách quản lý hay đấy ! Hàng Tháng em toàn đưa cho vợ nên toàn bị lỗ ! mỗi lần xin vợ tiền thấy mất tự tin thế :confused:

mebaotram09
02-06-2010, 01:38 PM
Được cái ox mình cứ đến tháng là tự giác đưa tiền cho vợ, chứ mình không phải nhắc nhở gì cả.

hoadaquy
02-08-2010, 02:19 PM
Vấn đề tiền nong thì hơi tế nhị. Thật ra ai giữ cũng được, nhưng phải thống nhất nguyên tắc là công khai số tiền tiết kiệm được. Ví dụ: 1 gia đình kia tớ biết ông chống không bao giờ đưa lương cho vợ, anh ta tự đi chợ, mua sắm, đóng tiền học cho con ... và tiết kiệm được bao nhiêu thì đi gửi tiết kiệm và đưa sổ tiết kiệm nhờ mẹ đẻ giữ hộ (Tớ biết chắc là chị vợ không hề biết anh ta có bao nhiêu tiền). Nói thật những người như vậy tớ thấy loại người đó rất tầm thường.

bttran
02-09-2010, 12:06 PM
Hì, mình thì ngay từ hồi yêu nhau ở Đại học hai đứa đã tiêu chung tiền, ox lúc đó là người yêu đưa gần hết tiền học bổng, dạy thêm cho mình rồi lúc nào đi ăn thì mình trả, còn đi chơi đâu thì mình mở hòm lấy tiền nhét vào ví ông ấy, mình đỡ phải mang túi
Đến lúc đi làm cũng thế, lấy được bao nhiêu về báo cáo hết, đưa cả chun, có lần còn có cả bảng lương kèm theo, mình hồi lại cho ít tiền lẻ tiêu vặt, còn cứ hết lại xin mình
Cứ thế cho đến lúc cưới hai đứa đã tích cóp được khoảng 30 tr để lo cho thuê nhà, tổ chức cưới xin vì cả hai nhà nội ngoại đều nghèo, không có nhiều tiền. Giờ cưới đã 3 năm, có một cô công chúa thì vẫn vậy, chỉ có điều khoản tiêu trong tháng em để tiền chợ riêng, còn tiền tiêu linh tinh em để vào 1 cái ví trong tủ, ai hết tự lấy và có nói qua cho nhau biết, nhg khoản to hoặc muốn cho ai vay thì hai vợ chồng thống nhất với nhau trước rồi mới chi, chồng em được cái nhà vất vả nên cũng ít chi nhiều cho bản thân, cho nên có những đợt phải đi làm thêm tối mịt mới về em toàn trêu" quả này bố cứ cày cho hai mẹ con ở nhà tiêu hộ cho" Nói thế thôi chứ vợ chồng em tích cóp chỉ để mong có mảnh nhà chui ra chui vào chứ thuê mãi thấy tốn kém quá

KEN
02-09-2010, 04:42 PM
Mình vốn chẳng phải là người phụ nữ biết vén khéo trong gia đình. Tiền vào tay mình là lại tuột đi đâu mất. ax bảo mình là hậu quả của sự nuông chiều từ bé đến lớn :lol: . ax mình thì lương rất cao, gấp 10 lần lương mình, hơn nữa công ty lại thanh toán tiền qua tài khoản nên xét ra người giữ nhiều tiền nhất là anh í...he..he..lương của mình chỉ để mình ăn hàng và mua đồ điệu thui. Còn lại mọi thứ mua sắm trong gia đình hay là tài trợ cho gia đình hai bên đều trông cả vào lương anh í. May là ax mình rất giỏi trong khoẻn thu chi gia đình nên hai vc cũng dư dả (chứ anh mà đưa tất tiền cho mình chắc mình tiêu véo mất. :lol: .) TK của anh luôn là công khai với mình. Mỗi lần có tiền vào hay rút tiền ra mình đều được ngân hàng thông báo (chế độ này ax dành ưu tiên cho mình để vợ cũng biết về tk của chồng). Trừ những khoản lặt vặt như quà tặng nhau, chợ búa...còn lại mua sắm vật dụng gia đình cũng như cho tiền bố mẹ, bọn mình đều công khai và cùng nhau bàn bạc. Đặc biệt khi đưa tiền cho nhà chồng, anh đều để mình đích thân trao tay cho có tình có nghĩa :P (dù xét ra là tiền của anh í..). Mình không buộc ax phải giao tiền cho mình nắm giữ vì mình rất tôn trọng và tin tưởng vào ax. Với mình, trong gia đình ai giữ tiền không quan trọng, quan trọng là các khoản thu chi phải minh bạch rõ ràng và có được sự đồng thuận của hai vc. :P :P. Mình cũng AQ lắm..he..he..Nhiều khi ngẫm nghĩ mà thương cho ax, anh lấy được người vợ biết vén khéo hơn sẽ đỡ hơn nhiều cho anh, mình thì chỉ giỏi dụ chồng và nịnh anh thui... :oops:

mình giống bạn, mọi chi tiêu trong nhà ax lo hết, lương của mình chỉ để mình tiêu xài thôi, khi nào thích mua món gì có giá trị một chút thì nói ax đưa tiền cho mua nhg xài tiền của ax nhiều khi cảm thấy ngại ngại,hơi tự ái mặc dù ax rất tâm lý, vợ thích gì thì cứ mua nhg mình cảm thấy ko ổn lắm, mọi người biết chuyện điều khuyên mình ko nên như thế vì bây giờ thì ko sao nhg nếu lỡ tương lai ax có bồ nhí thì tiền bạc mình ko quản lý dc.mình cũng ko biết phải làm sao vì mặc dù mình với ax làm chung cquan, mình biết lương của ax bao nhiêu nhg ax ngoài lương cơ bản còn kinh doanh thêm bên ngoài nên mình ko thể quản lý tài chính của ax dc, với lại ax ko có thói quen đưa tiền cho vợ giữ, mình thì tự ái nên cũng ko thèm nói, nhiều người thì bảo như vậy khỏe ko phải lo, thật sự thì mình cũng khỏe vì ko phải lo về tiền bạc trong gdinh nhg cũng cảm thấy buồn buồn ko biết phải làm sao!!!!!

hoangyen0103
02-10-2010, 05:02 AM
Theo chị thì từ trước đến giờ mình ngại chưa nói, nhưng nên làm chuyện đó càng sớm càng tốt, theo như ý kiến của mọi người góp ý. Thường thì rất ít đàn ông tự nguyện đưa tiền cho vợ lắm, không muốn nói là ảnh hưởng phương tây là tiền ai người đó dùng. Nhưng dù phương nào thì nếu là những con người hiểu biết và có trách nhiệm đểu có những cách làm cho ổn thỏa cuộc sống. Tôi là người lớn tuổi cũng đã trải qua những chặng đường như các bạn, có nghĩa là rất khó khăn mới có thể giành được quyền quản lý kính tế gia đình.Vì những người đàn ông họ có những kinh nghiệm truyền nhau, có những gia đình, người vợ không biết cách quản lý đồng tiền trong chi tiêu,ít thể hiện quan tâm chồng và gia đình nhà chồng, nên người đàn ông họ muốn có tiền để họ không phải rơi vào tình trạng gặp khó khăn.Theo tôi trong lĩnh vực này người vợ cần thông minh và nhẹ nhàng, làm sao để người đàn ông thực tế họ thấy được việc vợ chồng cùng nhau bàn bạc chi tiêu sẽ có lợi rất nhiều.Và điều nữa tôi cũng trải qua là: những năm đầu lúc mới lập gia đình tôi cũng ở cùng nhà ngoại, đây cũng là vấn đề gặp khó khăn khi người vợ muốn nói với chồng về chi tiêu và đóng góp. Mong rằng bạn gái cần khôn ngoan chỗ này đó là sự tế nhị.

cabi
02-24-2010, 01:14 AM
Hồi mới cưới mấy tháng đầu, ax cũng không đưa tiền cho mình đâu, chỉ báo cáo là lương bao nhiêu đấy, rồi tiền ai nấy tiêu. Mình cứ vung vít, tiêu tứ lung tung lên. Rồi sau mấy tháng ngồi than "chồng ơi, không quy về một mối là vợ chồng mình k tiết kiệm được đâu. Thấy không, mấy tháng vừa rồi, chả biết có bao nhiêu, tiêu bao nhiêu, nên k còn đồng tiết kiệm nào cả". Anh chồng thấy xót của nên dồn hết đưa mình quản lý. Hiệu quả hơn hẳn.

AVON Cosmestics
02-26-2010, 09:27 AM
Bạn nên thống nhất với ax, ko hẳn như thế là vợ quản lý chồng mà là cùng nhau xây dựng gia đình. Đã là gia đình phải thống nhất chứ ko thể là anh chi cái này em chi cái kia thì nó ko hay lắm. Bạn có thể bắt đầu bằng việc nói chuyện xem anh tb 1 tháng (cứng) đc bao nhiêu , e là bao nhiêu, chúng ta sẽ trích ra bao nhiêu để tk (nếu thu nhập cao). Hàng tháng thường chúng ta sẽ phải chi nhứng khoản gì (thống kê tất kể cả to lẫn nhỏ) đừng tưởng các khoản chi nhỏ ko đáng nói, tổng những khoản nhỏ có khi còn nhiều hơn khoản to như tiền học, tiền sữa ấy chứ. Cái này để cả hai hiểu chi phi để duy trì 1 gia đình nhỏ là như thế nào và lập kế hoạch về tài chính cho tương lai.

methogau
03-02-2010, 01:16 PM
Nhà mình cũng tiền ai người ấy tiêu... Các khoản trong nhà cũng ang áng chia nhau mua... túm lại là ko có kế hoạch gì cho lắm. Cuối năm thường ax mới đưa về 1 khoản gọi là tiết kiệm. Mình cũng cảm thấy ko ổn lắm về cách quản lý tài chính này, nhưng ax làm công ty riêng nên ko biết tiền nong thế nào mà quản lý, ai có cao kiến gì bầy cho mình với

Nga Bống
03-10-2010, 04:56 PM
Không hiểu mọi người thế nào, tớ khó chịu nhất khi mở miệng "hỏi tiền" chồng. Lúc đó là lúc dễ stress nhất, nên mong chồng tốt nhất cứ nên tự nguyện mà đưa, mà hỏi.

Trang_MẹChípxinh
03-10-2010, 05:06 PM
may quá mình chẳng bao h hỏi xin tiền chồng
Cứ cuối tháng chồng mang hết về cho vợ, lương của vợ ít nên tiêu bằng tiền của chồng là chính,

Ecentric
03-10-2010, 05:19 PM
Chồng em chỉ đưa số chẵn, số lẻ giữ lại. Cơ mà cũng phải giục mới đưa. hàng tháng, tớ làm 1 cái plan tiêu nhiêu tiền,những khoản gi, tháng trước tiêu bao nhiêu tiền để chồng biết chi tiêu ở nhà: vd: tiền học cho con: có thể là chồng đóng, có thể là vợ đóng, nhưng đóng xong sẽ ghi vào để biết. Tiền ăn hàng ngày thì mình chi rồi, thỉnh thoảng đi siêu thi-> chồng chi.
với việc nhà chồng, em cũng chẳng keo kiệt ky bo gì cả. Việc gì cần thì chi, bố mẹ chồng cần mua cái gì, mua biếu bố mẹ chồng cái gì mình cũng gật đầu cả. Mặc dù có lúc thấy lãng phí. Nhưng kệ, thà mình biết và mua cho BMC còn hơn là kiểu gì chông mình cũng mua mà kô cho mình hay-> lúc đó còn tức hơn.

Cũng may là hàng tháng chỉ tiêu hết lương mình-> lương chồng bỏ ống nên ổng cũng chẳng nói đc j

Trang_MẹChípxinh
03-10-2010, 08:47 PM
hihi mình thì cứ tiêu lương chồng, lương mình trongtk lúc nào cố giữ nguyên cũng vì lương ko n lắm, coi như là quỹ đen của mình, vì chồng chẳng bao h hỏi vợ có bao tiền.

metramcoi
03-10-2010, 09:03 PM
đa số thì toàn chồng chủ động đưa, vì biết lương vợ chẳng bao h đủ chi tiêu cả. hoàn toàn tự nguyện nên cả 2 đều thoải mái. nhưng lương chồng thì lại theo kiểu lương là phụ lậu là chính nên thỉnh thoảng vẫn đưa thêm cho vợ. nói chung thì m tạm hài lòng với độ "chân thật" của chồng về vấn đề này. mà nói thật là cũng chả biết quản lý kiểu j, vì cv của chồng cũng đòi hỏi ngoại giao nhiều nên cũng khá tốn kém, kiếm đc nhiều nhưng cũng phải chi nhiều, nên m cứ để chồng tự tính toán thu chi thôi, còn đưa vợ bao nhiêu thì tùy tâm, cũng tạm đủ sống và dành dụm đc 1 ít để lo sau này..............

Trang_MẹChípxinh
03-10-2010, 09:54 PM
Đúng là pải hài lòng với độ chân thật của chồng

đa số thì toàn chồng chủ động đưa, vì biết lương vợ chẳng bao h đủ chi tiêu cả. hoàn toàn tự nguyện nên cả 2 đều thoải mái. nhưng lương chồng thì lại theo kiểu lương là phụ lậu là chính nên thỉnh thoảng vẫn đưa thêm cho vợ. nói chung thì m tạm hài lòng với độ "chân thật" của chồng về vấn đề này. mà nói thật là cũng chả biết quản lý kiểu j, vì cv của chồng cũng đòi hỏi ngoại giao nhiều nên cũng khá tốn kém, kiếm đc nhiều nhưng cũng phải chi nhiều, nên m cứ để chồng tự tính toán thu chi thôi, còn đưa vợ bao nhiêu thì tùy tâm, cũng tạm đủ sống và dành dụm đc 1 ít để lo sau này..............

cabi
03-11-2010, 11:17 AM
Metramcoi có bản excel theo dõi chi tiêu hàng tháng không? share tớ với. Tớ vật vã làm mấy bảng rồi mà thấy chưa rõ ràng lắm. Mà với cả tớ chẳng dành dụm được gì để phòng thân cả, chán thế chứ. Các mẹ để dành được nhiều chưa? mỗi tháng để ra bao nhiêu?

Trang_MẹChípxinh
03-11-2010, 11:47 AM
Ui các mẹ làm cả file exel cơ à, e chẳng làm file j hết, làm bao lần rồi toàn ko nhớ ghi vào thôi, chán lại bỏ

huecapetown
03-11-2010, 01:22 PM
Metramcoi có bản excel theo dõi chi tiêu hàng tháng không? share tớ với. Tớ vật vã làm mấy bảng rồi mà thấy chưa rõ ràng lắm. Mà với cả tớ chẳng dành dụm được gì để phòng thân cả, chán thế chứ. Các mẹ để dành được nhiều chưa? mỗi tháng để ra bao nhiêu?
Ko thể như vậy được mẹ nó, trong các khoản chi bao giờ cũng phải dành ra một khoản CHI lập quỹ DỰ PHÒNG, chẳng may ốm đau, gia đình hai bên có công có việc thì còn có khoản để dùng lúc đó chứ ! Cái này như kiểu DỰ TRỮ BẮT BUỘC ý :D

Dongphong
03-11-2010, 02:57 PM
Em chán lắm. Hai vợ chồng lấy nhau tuy mang tiếng ra riêng (thuê nhà ở) nhưng thực chất đều nhờ nhà ngoại hết trơn vì nhà ngoại ở gần mà. Rứa mà có bao giờ có quỹ cho ngoại đâu mà nhà nội tháng nào cũng để dành. Mà chồng giống như người độc thân, toàn mua mấy thứ linh tinh đắt tiền thôi. 1 tháng, số lương chẵn của em thì em gởi tiết kiệm mua đất, còn số lương lẻ thì em gởi ngoại giữ dùm. Lương chồng thì trả tiền nhà, tiền ăn, tiền nhà nội, tiền tiết kiệm cho bé sắp sinh. Nhiều lúc còn thiếu lên thiếu xuống, em phải lấy khoản này chắp khoản kia. Chán lắm. Chồng đâu biết em đau đầu mấy vụ này, mà luôn miệng ca cẩm đưa tiền cho vợ. Em đâu dám mua gì cho mình đâu, toàn là mẹ mua cho. Nhà nội chẳng giúp được gì mà thỉnh thoảng cứ nói chồng về quê. Hic hic. Tiền đâu mà về. Mà chồng về, em lại lên mượn ngoại làm ngoại buồn lắm. Nhà ngoại thì khá giả hơn nhà chồng nhiều nên chẳng cần gì nhưng chồng thì chẳng biết điều. Em buồn lắm..
Mình xin lỗi nếu có nói gì làm bạn phật ý. Nhưng khi đọc đến bài của bạn. Tự nhiên trong đầu mình có suy nghĩ là: Cái bạn này được Voi đòi Hai Bà Trưng:DTất cả chi tiêu của gia đình bạn đều là tiền của chồng bạn rồi. Tiền của bạn để dành và gửi mẹ bạn hết. Vậy là ổn rồi còn gì. Tiền bạn vẫn có để dành, sao lại bảo là Tiền đâu để về thăm quê chồng? Mình còn chẳng được chồng đưa cho đồng nào. Mọi thứ đều đang là mình phải lo hết: cả nội, cả ngoại. Mà vẫn phải bằng lòng thôi.

metramcoi
03-11-2010, 10:01 PM

úi...úi...mẹ nó hỏi nhầm ng rùi, hồi trước có cái phần mềm quản gia j ý, nhưg chỉ sd đc có mấy ngày là bỏ luôn vì lằng nhằng chả hiểu j. tớ cứ làm 1 quyển sổ tay, trước khj đi ngủ viết ra những chi tiêu trong ngày, đơn giản dễ hiểu, vậy là cuối tháng thống kê đc là hàng tháng m phải tiêu những khoản nào là bắt buộc, khoản nào là phát sinh...vv....vv... còn chuyện để dành thì tớ cứ chông mong vào phần 'lậu' của chồng thôi, nên chỉ thỉnh thoảng mới để ra đc 1 khoản nhỏ. mà tớ thì hay quy cái phần để dành này ra vàng, cứ tính 1 chỉ, 2 chỉ....kiến tha lâu đầy tổ ^^

cabi
03-12-2010, 12:41 PM
Ừ, có khi mình cũng phải kiến tha các chỉ vàng giống metramcoi thôi. Để dành tiền mặt nhiều khi túng quẫn lại lôi ra dùng í, chứ vàng thì lại ngại nhỉ. Bà nội mình cổ lỗ sĩ mà lại hiệu quả. Bà mua vàng từ thời 200k/chỉ, năm nào có tiền mừng tuổi bà cũng mang ra mua vàng. Bây giờ thì bà giầu to rồi. Tấm gương sáng thế mà mình k chịu học tập.

Trang_MẹChípxinh
03-12-2010, 12:51 PM
hihi nhưng mua vàng để ở nhà hay gửi ngân hàng ???

chieumuon
03-14-2010, 11:09 AM
Thấy rằng các đức ông chồng vẫn nộp quỹ hàng tháng đó chứ ,còn giữ lại phần nào uống nước đổ xăng thui, còn lập quỹ đen quỹ đỏ gì thì không bít nhưng vẫn đều đều hàng tháng giao nộp cho vợ xiền là được
.

HNbinhyen
03-18-2010, 10:22 AM
Tôi có bà cô, cả ngày chỉ lo tìm tiền của chồng, tiền ló ra hơn 200k trong túi là bị vợ rút, cuối cùng thì ông chú tôi sống như trong nhà có trộm, và bà vợ thì cả đời làm thằng trộm của chồng, tại sao phải khổ vậy chứ nhỉ, dàn xếp không được sao, lòng tham khống chế chút thì mọi việc đã khác

star2009
03-23-2010, 04:25 PM
Bây giờ nhiều nhà chồng không đưa tiền lương cho vợ mà tự chi trả các khoản như tiền học cho con, tiền chi tiêu cá nhân, nhà chị bạn em cũng thế. Nhưng em nghĩ là để vợ làm tay hòm chìa khóa thì tốt hơn vì phụ nữ biết quản lý chi tiêu hơn đàn ông.

nhosochn09
03-24-2010, 06:30 AM
tớ cũng vậy,ngay từ khi yêu rùi xác định cứoi thì đã cầm tiền rùi,lúc đấy 2 đứa xác định góp tiền vào để lo đám cưới,đến bi giờ, dù tiền lương hay bất cứ tiền gì về chồng tớ cũng đưa hết,tớ nghĩ việc nắm giữ tài chính trong nhà là phải do người vợ , bạn nên nói chuyện với chồng về chuyện tiết kiệm để lo tương lai cho con cái nữa. con trai giữ tiền thường ko mấy người giữ được đâu.mình cũng chỉ vì gia đình ,con cái thôi chứ có phải giữ cho bản thân mình đâu .

memjdang
04-21-2010, 02:32 PM

Mình nghĩ đã là vợ chồng thì không có gì phải ngại, cứ nên thẳng thắng nói chuyện với nhau. Cũng như 2 vc mình, thẻ ATM của chồng thì mình giữ mỗi tháng mình rút ra một số tiền để trong tủ không ai giữ cả, ai có nhu cầu gì thì lấy mà xài nhưng chỉ trong khoản ấy thôi và chi tiêu những gì thì mình lập thành danh sách của tháng, cứ hết mỗi tháng mình hay thủ thỉ với chồng là có dư hay không, hoặc tháng này đã âm bao nhiêu để chồng biết mà liệu. Còn kế hoạch mua nhà thì 2 vc cùng bàn bạc và đồng ý giảm chi tiêu để tiết kiệm. Nhiều khi đàn ông họ không nói ra nhưng không phải là không suy nghĩ đâu bạn. Bạn thử tâm sự với chồng xem.
Đôi lúc thì bạn phải cho chồng thấy là mình không có tiền để xoay sở và gởi anh mua cái này cho con, rồi mua cho mẹ hoặc nói với anh là muốn mua này kia nhưng không có tiền chẳng hạn (mà phải chính đáng nhe).
Chúc bạn vui vẻ!

in_dai_ca
04-21-2010, 03:09 PM
Mình thấy rất lạ là nhiều mẹ để chồng giữ tiền, mỗi người một tài khoản và phân chia việc chi tiêu gia đình. Với mình thì đã là vợ chồng mọi cái đều là của chung. Lương chồng đưa vợ giữ và chi tiêu công khai. Chứ mỗi người một tài khoản rồi chi tiêu riêng mình cứ thấy thế nào ý, ko giống một gia đình. Hay vì chồng các mẹ thu nhập cao nên ko muốn đưa vợ giữ hết? chứ chồng mình lương cố định, đưa vợ cả thẻ ATM, mọi tài khoản cty đều trả vào đó nên chả có gì làm của riêng cả.

ha hoa
04-21-2010, 03:32 PM
Mỗi thằng 1 tài khoản riêng là nguy hiểm lém, mất chồng như chơi đấy. Các mẹ cứ thử quản lí chặt tiền xem có gái nào dám theo hok? Mà nếu có can đảm theo mình càng đỡ tón cơm

huong137
04-21-2010, 03:37 PM
tiền 2 vợ chồng mình đủ ăn, hihi nói chung la chảng ai cầm của ai nhưng thiếu tiền thì cứ lấy của nhau. mà tại bọn tớ hay có tiền ngoài. ví dụ tiền bán chè thì tớ tiêu, tiền thuê ô tô chồng tiêu. Nhưng chồng tớ mà bán chè cho trường chồng tớ thì chồng tớ cầm tiền mà tiêu.đi ăn uống linh tinh thì ai đang có tiền thì trả. cả 2 cùng có thì chồng trả.Lương của 2 đứa đầu tháng lĩnh thì lúc trả tiền chè, lúc trả nợ tùm lum hết lên, nói chung thiếu tiền lắm nên chưa sợ gì hết.chưa sợ có quỹ đen. hihi

misslinh
04-22-2010, 04:15 PM

nói thật hỏi tiền với chồng cũng là vấn đề tế nhị, cho dù đã là vợ chồng thì ai cũng phải tiêu riêng cho cá nhân, nói thật sự mình ko quan tâm tới lương của chồng đc bao nhiêu nhưng chồng mình tự giác. Nhiều khi mình cứ cố tình toàn để toàn tờ 10k trong ví rồi nhờ chồng mình lấy tiền ở trong ví ra thì ý như rằng hôm sau sẽ có 1 khoản nào đó mang về.

mecuacon_288
04-22-2010, 05:05 PM
hì kể chuyện các mẹ thì mỗi nhà 1 kiểu, cũng khó nhỉ. Mình thì vô lo vô nghĩ từ lúc con gái nên chẳng để ý gì. Nhưng lúc lấy chồng rùi chồng tự động đưa hết lương với lậu cho vợ giữ, xã giừo nhận lương qua Tk nên cũng đưa luôn thẻ vợ cầm, rồi hàng tháng vợ đưa cố định 3 lần/ tháng để xã chi tiêu sinh hoạt của xã. Nói chung mình tính hoang vẫn hoang nên chẳng để ra được đồng nào, có con rùi đỡ hơn nhưng chi phí lại tăng khủng khiếp.
Cũng may xã mình chẳng bao giừo kêu ca gì vợ cả

let it be
04-25-2010, 02:48 PM
hi, các mẹ ngại chứ em thì cứ hỏi thẳng thừng luôn, có khoản ngoài em cũng đòi cho bằng đc, ít nhất là một nửa, mình làm thế để thêm tiền nuôi con chứ đâu có tiêu j cho riêng mình đâu, xã em trêu em tham, em bảo em sống trên dư luận, he he, nên mún nói j thì nói, miễn là mình có xiền, và các ông ý cũng đỡ nhậu nhẹt chơi bời

Mẹ Ngao
04-26-2010, 10:24 AM
VC tớ làm cùng cq nên cuối tháng lấy lương thì tớ cầm cả rồi đưa chồng 1 ít tiêu vặt nhưng nhà tớ phản đối rầm rầm. Lúc đầu chồng không nói gì nhưng sau thấy nhà vợ phản đối nên cũng nói này nọ nhưng tớ coi như điếc, rồi chồng loa lên cho cả nhà chồng biết. Giờ tớ nghỉ ở nhà trông con, chồng tự lấy lương, tự chi tiêu thì lại thấy mang về gửi vợ " em cất hộ anh" tớ bảo " lương anh anh cất đi lúc nào cần việc gì khỏi phải lấy nơi em" nhưng chồng bảo " em cầm thì còn chứ anh cầm là tiêu linh tinh hết".
Bó tay, chẳng hiểu các ông chồng muốn zì nữa?

metramcoi
04-26-2010, 10:30 AM
lương chồng trả qua tk, thẻ vợ cầm, còn lậu thì lúc nào có chồng đưa 1 nửa, giữ 1 nửa.......lương vợ thì để dành, k động đến 1đ.........tớ thấy tạm ổn...k thắc mắc j^^

Shushi_baby
04-26-2010, 02:46 PM
Nhà mình thì anh xã đưa hết tiền lương cho vợ để vợ tính toán, đóng tiền ăn cho ông bà nội, Còn đâu là tớ giữ hết. Lậu thì chia vợ 1/2 , còn lại 1/2 thì để lại chi tiêu và quan hệ làm ăn. Tháng nào cũng dư dả, tớ tự góp vào quỹ, khi nào anh xa thiếu tiền làm ăn thì góp lấy ra . Bạn nên nói thẳng với anh xã, ngại một lần còn hơn là cứ để thế này mãi. Trong gia đình thì người giữ tài chính nên là phụ nữ. Nếu chưa biết thu vén , thì sẽ tự học hỏi và rút kinh nghiệm. Dần dần mình sẽ thành người biết tính toán ngay.

tangbangtroi
04-28-2010, 11:43 AM
Thì vợ chồng có chách nhiệm đóng góp chung chứ ,còn lại thì ai cũng phải giữ để chi tiêu riêng cho mình .

Boncute
04-28-2010, 02:06 PM
lương chồng trả qua tk, thẻ vợ cầm, còn lậu thì lúc nào có chồng đưa 1 nửa, giữ 1 nửa.......lương vợ thì để dành, k động đến 1đ.........tớ thấy tạm ổn...k thắc mắc j^^

Nhà e cũng gần giống nhà mẹ này, e cũng 2 tay 2 thẻ luôn:p, thỉnh thoảng chồng có phong bì phong bao thì người bóc cũng là em. Hàng này e để tiền vào ví cho chồng tiêu, thường thì một lần vài trăm, cách 2-3 ngày check ví chồng hết thì bổ sung. Nói chung có con nhỏ thì cũng khó để ra lắm, chỉ là mình phải cố gắng tính toán, chi tiêu hợp lý thì mỗi tháng cũng cố mà để ra một ít phòng lúc có công việc cần đến, nhưng ngược lại đầu óc cứ luẩn quẩn tính với toán, nhiều lúc đúng là đau đầu vì tiền, đau thực sự ý ạ!

aloloa
05-01-2010, 09:11 AM
Bạn thử tìm hiểu xem anh ý có dùng tiền chi các khoản linh tinh không?
Nếu không và ban thấy anh ý chi tiêu ổn,hợp lý thì cứ nên để anh ý tự quyết định
Dù sao họ cũng là đàn ông,mình là con gái nên để họ có quyền làm chủ.Được thành trụ cột

Rosa
05-03-2010, 02:45 PM
OX nhà mình thì mỗi tháng đều đưa hết tiền lương nhận được cho vợ để vợ chi tiêu trong nhà, chứ OX ko giữ, mình thích tính đó của OX mình. Đàn ông không nên giữ tiền, mà hãy để vợ giữ thì tốt hơn

let it be
05-03-2010, 04:15 PM
em ủng hộ việc chồng đưa lương cho vợ, và chồng giữ lại 1 khoản để đủ chi tiêu trong tháng, chứ ko thích kiểu vợ lo hết, còn các ông ý lo sữa, bỉm cho con, những cái đấy phụ nữ làm tốt hơn

meruarua
05-03-2010, 04:22 PM
Nhà em cũng quán triệt tinh thần là vợ quản lý tài chính, còn chồng có trách nhiệm làm cho tài chính của vợ cân đối bằng cách hàng tháng bơm tiền vào ngân hàng của vợ! he he.

scarletworld2006
05-03-2010, 04:24 PM
Nhà em cũng quán triệt tinh thần là vợ quản lý tài chính, còn chồng có trách nhiệm làm cho tài chính của vợ cân đối bằng cách hàng tháng bơm tiền vào ngân hàng của vợ! he he.

CHuẩn ko cần chỉnh nhá.......................................

scarletworld2006
05-03-2010, 04:28 PM

Nhà này giống nhà tớ. Được cái chồng tớ cũng ngoan. Không giấu giếm vợ cái ji.

thanhbinhhn
05-03-2010, 04:56 PM
Ông xã mình thì về tự đưa hết luôn.

mecuacon_288
05-04-2010, 01:34 PM
Nhà e cũng gần giống nhà mẹ này, e cũng 2 tay 2 thẻ luôn:p, thỉnh thoảng chồng có phong bì phong bao thì người bóc cũng là em. Hàng này e để tiền vào ví cho chồng tiêu, thường thì một lần vài trăm, cách 2-3 ngày check ví chồng hết thì bổ sung. Nói chung có con nhỏ thì cũng khó để ra lắm, chỉ là mình phải cố gắng tính toán, chi tiêu hợp lý thì mỗi tháng cũng cố mà để ra một ít phòng lúc có công việc cần đến, nhưng ngược lại đầu óc cứ luẩn quẩn tính với toán, nhiều lúc đúng là đau đầu vì tiền, đau thực sự ý ạ!

nhà mình giống nhà mẹ nay. nhưng ngoài lương từ 2 cái thẻ của 2 vc ra nhà mình chẳng có khoản lậu nào khác. tiêu pha cũng kinh quá nên dù lương 2 vc không đến nỗi nào nhưng chẳng để ra đồng nào. giờ mình đang học các mẹ cách tiết kiệm đây, cố gắng chỉ tiêu 1 lương mà khó quá. Hy vọng có thể giữ lại 1/2 lương vợ cũng tốt lắm rồi

anhthucuame
05-27-2010, 05:36 PM
Nhà mình chồng có bao nhiêu lương, thưởng, linh tinh đều đưa vợ hết chỉ giữ lại số lẻ chồng bỏ ví chi tiêu lặt vặt của cá nhân, và đương nhiên mình là người chi trả mọi chi tiêu trong nhà. Mình cũng chẳng bao giờ kiểm tra ví chồng, thẻ ATM chồng đưa chưa bao giờ đi rút, chồng tự rút mang về, thỉnh thoảng buồn mồm lại hỏi lương chồng tháng này có chưa, lúc nào thấy đưa hụt thì chỉ hỏi lý do rồi thôi chứ không bảo giờ trách gì. Có đợt mấy tháng liền không đưa lương vợ cũng kệ. Nhưng nỗi khổ của mình là chồng mình chưa bao giờ tự giác đi mua sắm gì cho vợ, cho gia đình, vợ thích gì thì chỉ dẫn vợ đi, nếu ví chồng đủ tiền thì chồng trả còn không thì vợ tự trả, con gần 2 tuổi rồi mà bố chưa bao giờ mua cho con hộp sữa. Vợ cưới 2 năm cũng không tặng quà gì ngoài hoa ngày của chị em. Mình nói thì chồng bảo vợ giữ hết tiền rồi còn gì, mà mình có đòi chồng phải đưa hết cho mình đâu.

methongoc17109
05-28-2010, 10:46 AM
oi troi! đàn ông! mình cũng đang đau đầu với việc này đây. kinh tế đã khó khăn mà chồng cứ tiền dắt lưng tiêu xả láng, vợ tằn tiện từng xu để chi tiêu cho gia đình. đàn ông thời nay toan tinh lăm, không còn mấy ai đưa tiên hết cho vợ đâu. o ot lập quy đen hết.

uyenvi
05-28-2010, 05:14 PM
Nhà em thì từ lương tới những khoản tiền ngoài chồng em về đưa hết cho em không sót đồng nào, em sẽ tự bỏ vào ví chồng tuỳ tình hình chi tiêu của chồng. Lâu lâu kiểm tra hết thì bỏ vào còn nhiều thì lấy bớt.:)))

OnlyC
05-28-2010, 07:34 PM
Nhà mình chồng có bao nhiêu lương, thưởng, linh tinh đều đưa vợ hết chỉ giữ lại số lẻ chồng bỏ ví chi tiêu lặt vặt của cá nhân, và đương nhiên mình là người chi trả mọi chi tiêu trong nhà. Mình cũng chẳng bao giờ kiểm tra ví chồng, thẻ ATM chồng đưa chưa bao giờ đi rút, chồng tự rút mang về, thỉnh thoảng buồn mồm lại hỏi lương chồng tháng này có chưa, lúc nào thấy đưa hụt thì chỉ hỏi lý do rồi thôi chứ không bảo giờ trách gì. Có đợt mấy tháng liền không đưa lương vợ cũng kệ. Nhưng nỗi khổ của mình là chồng mình chưa bao giờ tự giác đi mua sắm gì cho vợ, cho gia đình, vợ thích gì thì chỉ dẫn vợ đi, nếu ví chồng đủ tiền thì chồng trả còn không thì vợ tự trả, con gần 2 tuổi rồi mà bố chưa bao giờ mua cho con hộp sữa. Vợ cưới 2 năm cũng không tặng quà gì ngoài hoa ngày của chị em. Mình nói thì chồng bảo vợ giữ hết tiền rồi còn gì, mà mình có đòi chồng phải đưa hết cho mình đâu.

Nghe cũng tội nhỉ :-s. Phải nói thẳng với chồng câu "có đòi chồng phải đưa hết cho mình đâu" :). Hì, góp ý.

ngaicuu7
06-08-2010, 11:19 AM
Tớ cũng tán thành phụ nữ giữ tài chính. Hồi mới cưới chồng tớ cũng hậm hự chuyện này lắm,mấy tháng đầu ko đưa đầu,tớ phải đủ lời lẽ,trò trống mới chịu khuất phục. Giờ thì "trộm vía" ngoan rồi,hihi. Thẻ lương vợ cầm, phong bì phong bao cũng đưa về,cần tiền thì nói với vợ 1 tiếng là xong ngay,nhưng đương nhiên là ko quá đà được. Nói thế nhưng tớ vẫn biết là có những khoản phụ trội mà ông ý ko đưa hết cho vợ nếu ông ý cần xiền,tự giữ lại 1 ít but ko sao,quan trọng là khoản giữ lại đó ko đáng kể,đưa cho vợ vẫn là chủ yếu.

Mimosa2009
06-08-2010, 11:30 AM
Chồng mình chỉ có mỗi một lương và không bao giờ có phụ trội thêm (vì công việc là thế). Bảng lương hàng tháng gởi về nhà mình biết, đi tiêu xài toàn là bằng thẻ nên cuối tháng gởi về mình biết. Do vậy mình chẳng cần giữ tiền và chồng mình cũng thế vì tiền lương hãng cứ chuyển thẳng vào account nhà băng, chi dùng thì bằng thẻ. Chỉ có số ít tiền lẻ không đáng bỏ túi để uống nước nơi không có nhận thẻ, mà chẳng mấy khi dùng đến.

dennis
06-08-2010, 11:31 AM
đôi lúc cũng phải cho chồng giữ ít tiền để chi tiêu với bạn bè chứ , các bà giữ hết mấy ổng lấy gì khao bạn bè nếu có dịp vui nào đó ... Đưởng nhiên là phải có báo cáo vợ nếu có khao thôi :)) Mấy bà quản lý kỹ quá..em sợ :(

MeBap
06-08-2010, 02:58 PM
Hix, giống nhà mình thế. Chồng từ ngày CQ trả lương qua thẻ đưa cho vợ thẻ + mã pin để vợ tự đổi. Nhiều khi vợ bảo em có bắt A phải đưa hết tiền cho em đâu, thấy đến gần SN vợ thì cũng phải bớt lại tiền mua quà cho vợ chứ? Chồng bảo: thì coi như A tặng hoa đồng tiền còn gì, hic, botay.com với chồng!

BEHUY
06-08-2010, 03:11 PM
Nhà em thì chồng cũng đưa tiền cho vợ giữ , số lẻ cầm tiêu vặt ... gần hết vợ lại nhét ví để tiêu xài ... mua sắm chi tiêu gì cũng vợ chi thôi ... nếu chồng có chi thì về vợ lại nhét thêm tiền vào ví chồng ....... khi tới ngày lễ thì hỏi anh ko tặng quà em ah ! Chồng bảo em giữ tiền thích gì thì cứ mua ... Anh chẳng biết mua gì ........

hloan
06-08-2010, 04:24 PM
Nhà em thì chồng cũng đưa tiền cho vợ giữ , số lẻ cầm tiêu vặt ... gần hết vợ lại nhét ví để tiêu xài ... mua sắm chi tiêu gì cũng vợ chi thôi ... nếu chồng có chi thì về vợ lại nhét thêm tiền vào ví chồng ....... khi tới ngày lễ thì hỏi anh ko tặng quà em ah ! Chồng bảo em giữ tiền thích gì thì cứ mua ... Anh chẳng biết mua gì ........

Giống tớ roài, hihi. Nhưng mình k ktra ví của chồng, mà để tự chồng thấy hết tiền thì mở ví vợ lấy...nhét vô ví mình. Tất nhiên, vợ có bn vợ biết, nhưng vẫn để cho chồng đc tự định đoạt lấy.

Ngoinhanhotrenthaonguyen
06-10-2010, 03:03 PM
Nhưng lương của chồng ít, chủ yếu là tiền làm ngoài thì biết quản lý chung thế nào đây nhỉ?

bemiu
06-28-2010, 11:16 PM
Lương của chồng còn ko đủ chồng tiêu thì thế nào nhở :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

trees
07-05-2010, 01:39 PM
Nhưng lương của chồng ít, chủ yếu là tiền làm ngoài thì biết quản lý chung thế nào đây nhỉ?

Em cũng hỏi giống mẹ này, nếu mà lương chỉ là một phần thì làm sao mình quản lý đc?

MeBap
07-05-2010, 03:41 PM
Thế thì nhờ chồng thanh toán cho tất cả các hóa đơn cố định hàng tháng, đi siêu thị, mua sữa cho con, đóng tiền học cho con... Tùy từng GĐ, các mẹ có đủ "chiêu" hết mà :-D.

bongbaby.shop
08-14-2010, 12:59 AM
Nếu chị ko ngay từ đầu rõ ràng quan điểm thì thật khó , chia sẻ với bạn

Mimosa2009
08-14-2010, 01:33 AM
Em cũng hỏi giống mẹ này, nếu mà lương chỉ là một phần thì làm sao mình quản lý đc?

1 phần thì phụ 1 phần, có bao nhiêu phụ bấy nhiêu :)

hangxachtay32DoiCan
08-14-2010, 01:42 AM
Không đưa vợ đồng nào chỉ nộp tiền ăn tối của mấy bố con cho bà nấu bữa tối thì làm sao hỡi các mẹ....

huecapetown
08-14-2010, 06:33 AM
Chồng mình đầu tháng có lương thì nộp về cho vợ một phần, một phần nộp mẹ chồng tiền ăn, còn lại ổng giữ để chi tiêu vì phải đi làm xa sáng đi tối về, dưng mà cuối tháng thì lại xin tạm ứng từ vợ.....

hanhhoanghong
08-14-2010, 11:17 AM
bạn ơi ! bạn đã tham gia bảo hiểm nhân thọ cho con bạn chưa?
Chào thân ai!
Bực với cái bác Bảo hiểm này quá, tự nhiên lại cứ chen ngang chuyện người ta đang tâm sự. Tớ cũng làm bảo hiểm đây, nhưng tư vấn thì cũng phải chọn thời điểm chứ, vô duyên quá

hanhhoanghong
08-14-2010, 11:43 AM
Không hiểu mọi người thế nào, tớ khó chịu nhất khi mở miệng "hỏi tiền" chồng. Lúc đó là lúc dễ stress nhất, nên mong chồng tốt nhất cứ nên tự nguyện mà đưa, mà hỏi.

tớ cũng thế đấy, hồi chưa lấy nhau xã nhà tớ đã đưa tiền tớ giữ hộ rồi nhưng lấy nhau vài năm xã bắt đầu dở chứng, tháng nào cũng giả vờ quên. Tớ là tớ nhắc suốt, vì lương giáo iên của tớ hẻo lắm, thêm hai sản phẩm khuyến mại đứa 4,5 tuổi, đứa 18 tháng nữa mà không hỏi lương chồng thì có mà...đói à? xã vẫn hay kêu trời là sao vợ tinh thế, cứ hôm nào có xiền là bị hỏi. he he nhưng của đáng tội tơ tiêu cũng hoang lắm, so với nhiều mẹ ở đây thì thu nhập nhà tớ rất hẻo( khoảng 7tr cả nhà), nhưng tớ tự so với điều kiện nơi tớ đang sinh sống thì thế là khá rồi, vậy mà tớ vẫn không để ra được đồng nào cả. Chết thật.

binbin2007
08-14-2010, 11:55 AM
em thấy đức lang quân cua cac mẹ cung có đến nỗi nào đâu ai cũng có tự giác đấy chứ

binbin2007
08-14-2010, 11:58 AM
vậy chị em mình cùng học cách tiết kiệm mỗi ngày 2k xem sao nhi

Mevac
09-21-2010, 12:35 PM
Nhà em thì từ lương tới những khoản tiền ngoài chồng em về đưa hết cho em không sót đồng nào, em sẽ tự bỏ vào ví chồng tuỳ tình hình chi tiêu của chồng. Lâu lâu kiểm tra hết thì bỏ vào còn nhiều thì lấy bớt.:)))

Nhà em giống nhà bác này.
BMC em tiêu xài rất là hoang, chẳng bao giờ có khái niệm tiết kiệm. Chính vì thế ngay từ hồi mới lấy nhau em đã dùng "chính sách" siết chặt tài chính. Ơn giời nghìn lần là chồng em không giống tính bố mẹ anh ý có bao nhiêu đưa hết cho vợ. Em để lại cho chồng ít tiền xăng và đủ để mời bạn bè 1 bữa nhậu khi cần thiết.
Bạn bè của chồng khen em là biết điều, còn bạn bè em gọi chồng em là người đàn ông của gia đình. hihihi

let it be
09-21-2010, 05:35 PM
chồng em rất ghét kiểu đưa hết lương cho vợ xong vợ tự nhét ví cho từng này từng kia nên em chẳng áp dụng đc như các mẹ, nhưng chồng em cực kỳ có trách nhiệm, đưa lương đầy đủ, đúng ngày cho vợ, mà ko đúng ko đc, em là em ''gấu '' lắm, ko đưa chít với em:D:D

let it be
09-21-2010, 05:39 PM
Lương của chồng còn ko đủ chồng tiêu thì thế nào nhở :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

em nghĩ nếu quá ít góp mấy trăm k cho vợ cũng đc, ít cũng phải góp để cho có tinh thần trách nhiệm

dothuy
09-21-2010, 08:55 PM
Nhà em thì chồng em hàng ngày đều đưa hết tiền cho em,uống trá đá cũng vợ ơi.Lắm khi cũng thấy sướng nhưng lắm khi mệt lắm,suốt ngày phải tính tính toán toán,vác cái mệt vào người.
Đi ăn uống ở nhà hàng,ăn xong chồng cắp đít đi luôn,để vợ lại với cái hóa đơn,từ phục vụ cho đến khách đều nhìn em như là đi bao trai ấy ạ hi..hi
Các khoản biếu mẹ chồng cũng vợ ơi,lắm khi kô ý tứ lại nói trước mặt bà làm bà đã ghét em nay lai càng ghét thêm hu...hu...vì "mình nuôi nó bao nhiêu năm trời đến tháng phải nói rát cổ nó chỉ đóng góp các khoản phải đóng thôi,giờ cưới con này về nó nộp hết" .Đấy các mẹ xem em có sướng đâu
Lại phải em cũng chiều chồng ra phết nên thỉnh thoảng lại vợ ơi mua anh cái tivi tinh thể lỏng nhưng phải 40in để anh chơi điện tử,mua anh cái máy chơi điện tử,mua anh cái điện thoại xịn một tí,mua máy nọ máy kia hic..hic mệt lắm.
Được mỗi cái chồng ngoan,nhưng lại ngoan quá nên em cũng khổ "em chia sẻ ngoài luồng tí cho đỡ bức xúc".Chồng em kô bao giờ đi đâu mà kô có vợ,thậm chí có thằng bạn mời đi giải đen,có hàng sẵn trong nhà nghỉ chồng cũng rủ em đi để xem hàng có bằng vợ tao kô mà dám mời ....em chết tại chỗ...........mắng cho thằng bạn chồng em một trận.........từ nay kô cho chơi với nó nữa.......................các mẹ thấy chồng em ngoan chưa.Nhưng cái giá phải trả cũng khá đắt hic...hic bất kỳ em đi đâu cũng phải mang chồng em đi cùng,dù đi mua quần chip,dù đi buôn dưa lê với bạn gái ......nếu nói toàn chuyện đàn bà thì chồng em ngồi một góc uống nước đợi vợ buôn xong,chồng em kô tin là có tình bạn giữa nam và nữ nên chỉ xã giao...kô thân thiết.......nói chuyện kô động vào nhau dù bất cứ hình thức nào.....thôi thôi chuyện của em dài lắm..............chồng em đang bảo sao vợ lai nói xấu chồng như thế đây,anh ngoan thế thì em cũng phải ngoan.............phòng còn hơn là tránh

Mevac
09-22-2010, 10:16 AM
Nhà em thì chồng em hàng ngày đều đưa hết tiền cho em,uống trá đá cũng vợ ơi.Lắm khi cũng thấy sướng nhưng lắm khi mệt lắm,suốt ngày phải tính tính toán toán,vác cái mệt vào người.
Đi ăn uống ở nhà hàng,ăn xong chồng cắp đít đi luôn,để vợ lại với cái hóa đơn,từ phục vụ cho đến khách đều nhìn em như là đi bao trai ấy ạ hi..hi
Các khoản biếu mẹ chồng cũng vợ ơi,lắm khi kô ý tứ lại nói trước mặt bà làm bà đã ghét em nay lai càng ghét thêm hu...hu...vì "mình nuôi nó bao nhiêu năm trời đến tháng phải nói rát cổ nó chỉ đóng góp các khoản phải đóng thôi,giờ cưới con này về nó nộp hết" .Đấy các mẹ xem em có sướng đâu
Lại phải em cũng chiều chồng ra phết nên thỉnh thoảng lại vợ ơi mua anh cái tivi tinh thể lỏng nhưng phải 40in để anh chơi điện tử,mua anh cái máy chơi điện tử,mua anh cái điện thoại xịn một tí,mua máy nọ máy kia hic..hic mệt lắm.
Được mỗi cái chồng ngoan,nhưng lại ngoan quá nên em cũng khổ "em chia sẻ ngoài luồng tí cho đỡ bức xúc".Chồng em kô bao giờ đi đâu mà kô có vợ, thậm chí có thằng bạn mời đi giải đen,có hàng sẵn trong nhà nghỉ chồng cũng rủ em đi để xem hàng có bằng vợ tao kô mà dám mời ....em chết tại chỗ...........mắng cho thằng bạn chồng em một trận.........từ nay kô cho chơi với nó nữa.......................các mẹ thấy chồng em ngoan chưa.Nhưng cái giá phải trả cũng khá đắt hic...hic bất kỳ em đi đâu cũng phải mang chồng em đi cùng,dù đi mua quần chip,dù đi buôn dưa lê với bạn gái ......nếu nói toàn chuyện đàn bà thì chồng em ngồi một góc uống nước đợi vợ buôn xong,chồng em kô tin là có tình bạn giữa nam và nữ nên chỉ xã giao...kô thân thiết.......nói chuyện kô động vào nhau dù bất cứ hình thức nào.....thôi thôi chuyện của em dài lắm..............chồng em đang bảo sao vợ lai nói xấu chồng như thế đây,anh ngoan thế thì em cũng phải ngoan.............phòng còn hơn là tránh

Cái dòng đỏ đậm ý là cũng giống chồng mình đới. Nhưng lần đó là tại chồng ko biết, ăn xong bọn nó nháy nhau đi. Chồng mình cũng hí hửng chở vợ theo luôn. Đến nơi mấy thằng trời đánh quát " anh lôi vợ đi theo thì còn làm ăn gì được".
Chồng bạn " ngoan quá". Nhưng mà ngoan thế này thì oải lắm, góp ý với anh ý đi, cái gì quyết được thì phải tự quyết, cái gì cần bàn bạc với vợ thì bàn mà cái gì để toàn quyền vợ thì để. Chứ ko mọi ng sẽ nghĩ sai về bạn và đâm coi thường anh ý đấy.

Mevac
09-22-2010, 10:21 AM
chồng em rất ghét kiểu đưa hết lương cho vợ xong vợ tự nhét ví cho từng này từng kia nên em chẳng áp dụng đc như các mẹ, nhưng chồng em cực kỳ có trách nhiệm, đưa lương đầy đủ, đúng ngày cho vợ, mà ko đúng ko đc, em là em ''gấu '' lắm, ko đưa chít với em:D:D
Mỗi người 1 tính mà bạn. Mình phải hiểu ng chồng của mình để ứng xử cho linh hoạt chứ cứ áp dụng như nhà khác đâu có được. Như bố mẹ mình chẳng hạn. Tiền ông ông tiêu, tiền bà bà giữ. Khi có việc cần mà mình không đủ mới nói với ng kia để " huy động".

contecting
09-22-2010, 11:31 AM
ôi, chồng em đến tháng là đưa cả tiền cho vợ, chỉ mon lại ít tiền lẽ để đổ xăng, nhậu nhẹt bè bạn thôi. Chưa có con nên cũng chẳng để dư nhiều, em đang rầu vì không thể để dành nổi, tháng nào là đi tong tháng đó đây :(

let it be
09-22-2010, 02:00 PM
Được mỗi cái chồng ngoan,nhưng lại ngoan quá nên em cũng khổ "em chia sẻ ngoài luồng tí cho đỡ bức xúc".Chồng em kô bao giờ đi đâu mà kô có vợ,thậm chí có thằng bạn mời đi giải đen,có hàng sẵn trong nhà nghỉ chồng cũng rủ em đi để xem hàng có bằng vợ tao kô mà dám mời ....em chết tại chỗ...........mắng cho thằng bạn chồng em một trận.........từ nay kô cho chơi với nó nữa.......................các mẹ thấy chồng em ngoan chưa.Nhưng cái giá phải trả cũng khá đắt hic...hic bất kỳ em đi đâu cũng phải mang chồng em đi cùng,dù đi mua quần chip,dù đi buôn dưa lê với bạn gái ......nếu nói toàn chuyện đàn bà thì chồng em ngồi một góc uống nước đợi vợ buôn xong,chồng em kô tin là có tình bạn giữa nam và nữ nên chỉ xã giao...kô thân thiết.......nói chuyện kô động vào nhau dù bất cứ hình thức nào.....thôi thôi chuyện của em dài lắm..............chồng em đang bảo sao vợ lai nói xấu chồng như thế đây,anh ngoan thế thì em cũng phải ngoan.............phòng còn hơn là tránh

ha ha chết cười với nhà bác này, đúng là mỗi nhà 1 kiểu nhỉ, đọc thấy bùn cười quá

let it be
09-22-2010, 02:07 PM
Mỗi người 1 tính mà bạn. Mình phải hiểu ng chồng của mình để ứng xử cho linh hoạt chứ cứ áp dụng như nhà khác đâu có được. Như bố mẹ mình chẳng hạn. Tiền ông ông tiêu, tiền bà bà giữ. Khi có việc cần mà mình không đủ mới nói với ng kia để " huy động".

ô la la ,mẹ nó ơi tự nhiên hqua 2 vc nằm với nhau , đang nói vấn đề tài chính thì ông ý bảo: hay có lương anh đưa hết cho vợ nhỉ, xong mỗi tuần anh chỉ lấy 700k tiêu thôi (cái này chắc do ông ý cầm cả 1 cục nên tiêu nhiều, mà chẳng biết tiêu những j nên mới bảo với em thế)

em sướng quá, đc đà xông tới em bảo: ok, em sẽ trả tiền đt cho anh, anh chỉ phải trả xăng xe và cà phê với bạn bè thui

trước giwof em vẫn thích giữ kiểu này, có điều ông ý ko thích nên phải chịu, bây giờ tự nhiên ông ý mở lời trc làm mình thấy sướng quá

nghengo120709
09-22-2010, 02:17 PM
Đọc bài của các mẹ mà thấy buồn cho mình, chồng e đi làm về , tiền lương+ các khoản linh tinh đều cầm hết, ko đưa 1 đông nào cho vợ vì MC bảo" vợ con quản lý tiền của con a?" hehehe MC e hay nhể ? Thế la thằng chồng e cung giấu vợ như " mèo giấu..." ý các mẹ ạ. Nhưng thôi, e qtâm rồi. Tâm sự với các mẹ tý cho hết buồn ý mừ.

let it be
09-22-2010, 02:32 PM
Đọc bài của các mẹ mà thấy buồn cho mình, chồng e đi làm về , tiền lương+ các khoản linh tinh đều cầm hết, ko đưa 1 đông nào cho vợ vì MC bảo" vợ con quản lý tiền của con a?" hehehe MC e hay nhể ? Thế la thằng chồng e cung giấu vợ như " mèo giấu..." ý các mẹ ạ. Nhưng thôi, e qtâm rồi. Tâm sự với các mẹ tý cho hết buồn ý mừ.

tớ cũng ghét kiểu MC cứ săm soi xem con trai đưa tiền cho con dâu như thế nào, chồng bạn có trách nhiệm ra thì trc mặt mẹ ông ý giả vờ như ko đưa cho bạn, sau lưng mẹ vẫn đưa cho vợ thế có phải tốt cả đôi bên ko

Mevac
09-22-2010, 03:00 PM

Nói chung 10 bà MC thì 9 bà ko muốn con dâu quản lý tiền của con trai dù cho chính bà đang quản lý tiền của chồng :) Thế nên quan trọng là ông chồng của bạn xử sự như thế nào cho được cả đôi đằng thôi.

Mevac
09-22-2010, 03:12 PM
ô la la ,mẹ nó ơi tự nhiên hqua 2 vc nằm với nhau , đang nói vấn đề tài chính thì ông ý bảo: hay có lương anh đưa hết cho vợ nhỉ, xong mỗi tuần anh chỉ lấy 700k tiêu thôi (cái này chắc do ông ý cầm cả 1 cục nên tiêu nhiều, mà chẳng biết tiêu những j nên mới bảo với em thế)

em sướng quá, đc đà xông tới em bảo: ok, em sẽ trả tiền đt cho anh, anh chỉ phải trả xăng xe và cà phê với bạn bè thui

trước giwof em vẫn thích giữ kiểu này, có điều ông ý ko thích nên phải chịu, bây giờ tự nhiên ông ý mở lời trc làm mình thấy sướng quá

Khi nghe mình nói chuyện nhà mình như thế bạn mình đứa nào cũng bảo sao chồng mày dễ thế, sao mà mày sướng thế. Rồi chúng nó so bì với mình. Nhưng có điều bọn nó không hiểu là chuyện gì cũng phải " có trước có sau". Chồng mình không giữ tiền không có nghĩa là mình để cho anh ý lúc nào ví cũng rỗng hay lúc nào cần gì lại phải ngửa tay " vợ ơi, đưa anh ...". Tuyệt đối không. Trong ví chồng lúc nào cũng có tiền đủ để chi tiêu những nhu cầu cần thiết ví dụ như đổ xăng, cắt tóc, hay mời cafe( bia bọt)bạn bè khi cần. Mình cũng làm cho anh ý thêm 1 thẻ fụ ATM, nếu chẳng may có chuyện gì cần nhiều hơn số tiền trong ví thì rút ( nhưng chưa bao giờ chồng dùng đên). Đi ăn với bạn bè, nếu vc mình xung phong trả tiền thì hoặc là anh ý thanh toán, hai là đưa ví bảo vợ thanh toán.
Nói chung, sau 1 thời gian " áp dụng" mình thấy cả hai vc đều thoải mái. Đừng nên chồng đưa tiền cho mình thì vui vẻ, còn nếu rút ra thì khó chịu hoặc là căn vặn hỏi " anh đã tiêu gì ...". Mà cũng đừng vì có tiền chồng đưa nên tiêu xả láng.Như thế thì chẳng ông chồng nào muốn mình giữ tiền đâu.

let it be
09-22-2010, 03:28 PM
Khi nghe mình nói chuyện nhà mình như thế bạn mình đứa nào cũng bảo sao chồng mày dễ thế, sao mà mày sướng thế. Rồi chúng nó so bì với mình. Nhưng có điều bọn nó không hiểu là chuyện gì cũng phải " có trước có sau". Chồng mình không giữ tiền không có nghĩa là mình để cho anh ý lúc nào ví cũng rỗng hay lúc nào cần gì lại phải ngửa tay " vợ ơi, đưa anh ...". Tuyệt đối không. Trong ví chồng lúc nào cũng có tiền đủ để chi tiêu những nhu cầu cần thiết ví dụ như đổ xăng, cắt tóc, hay mời cafe( bia bọt)bạn bè khi cần. Mình cũng làm cho anh ý thêm 1 thẻ fụ ATM, nếu chẳng may có chuyện gì cần nhiều hơn số tiền trong ví thì rút ( nhưng chưa bao giờ chồng dùng đên). Đi ăn với bạn bè, nếu vc mình xung phong trả tiền thì hoặc là anh ý thanh toán, hai là đưa ví bảo vợ thanh toán.
Nói chung, sau 1 thời gian " áp dụng" mình thấy cả hai vc đều thoải mái. Đừng nên chồng đưa tiền cho mình thì vui vẻ, còn nếu rút ra thì khó chịu hoặc là căn vặn hỏi " anh đã tiêu gì ...". Mà cũng đừng vì có tiền chồng đưa nên tiêu xả láng.Như thế thì chẳng ông chồng nào muốn mình giữ tiền đâu.

hi hi, cám ơn những kinh nghiệm mẹ nó đã chia sẻ, đúng là cái tính của em có ít tiêu ít có nhiều tiêu nhiều, chồng đưa hết thì em lại càng tiêu ác hơn, mà chồng em cũng đã giao hẹn trc là mỗi tuần lấy 700k mà, chứ ông ý cũng ko chịu kiểu, vợ đút bao nhiêu hết bấy nhiêu, xong lại ngửa tay xin vợ, ông ý kỹ tính nên ko thích như thế, he he, hy vọng với 700k/ tuần ''bác'' ý tự biết cách mà chi tiêu, còn những khoản mời bạn bè hoặc đi đâu đó ăn uống em đều trả mà, hi hi, đc cái em biết điều, chứ ko thì ông ý cũng chả chịu đưa hết tiền cho em đâu

nghengo120709
09-22-2010, 03:53 PM
tớ cũng ghét kiểu MC cứ săm soi xem con trai đưa tiền cho con dâu như thế nào, chồng bạn có trách nhiệm ra thì trc mặt mẹ ông ý giả vờ như ko đưa cho bạn, sau lưng mẹ vẫn đưa cho vợ thế có phải tốt cả đôi bên ko

Ui giời, duoc the thi da tot, no lại cung so vo con an het y chứ ( mà nào e có an tieu hoang phi dau, tai chinh cong khai luon, no cung rat biet tinh e mờ). The nhung mẹ là nhất trên đời , la tat ca lẽ song cua con ,nen vo con la cai dinh . E là e quyet tam giai tan cho do met dau. Nhan the cho e hoi co me nao là luat su, hay biet ve luat ly hon, co bạn be gioi thiệu cho e de e xin tu van ạ. E xin chan thanh cam on ca nha. E hoi lac de mong cac me thong cam, so cua e 0984-247-568. Mong tin lam ạ.

let it be
09-22-2010, 04:29 PM

Ui giời, duoc the thi da tot, no lại cung so vo con an het y chứ ( mà nào e có an tieu hoang phi dau, tai chinh cong khai luon, no cung rat biet tinh e mờ). The nhung mẹ là nhất trên đời , la tat ca lẽ song cua con ,nen vo con la cai dinh . E là e quyet tam giai tan cho do met dau. Nhan the cho e hoi co me nao là luat su, hay biet ve luat ly hon, co bạn be gioi thiệu cho e de e xin tu van ạ. E xin chan thanh cam on ca nha. E hoi lac de mong cac me thong cam, so cua e 0984-247-568. Mong tin lam ạ.

ơ mẹ nó ơi, từ từ giải quyết, nếu ko nhầm bé nhà bạn đẻ cùng nhà mình năm con trâu, hồi mình mới đẻ thực sự có rất nhiều chuyện xảy ra, mình cũng chỉ muốn bỏ cho xong, nhưng nghĩ lại mình đã dần dần ngồi lại và giải quyết từng vấn đề, cứ cố đã mẹ nó ạ, ko đc thì hãy tính tiếp
chúc mẹ và bé luôn vui khỏe nhé

nhuquynh14_2
10-01-2010, 09:36 AM
lão nhà em thì về đưa hết tiền cho vợ, có bao nhiêu là đưa hết, rồi vợ lại đưa lại cho tiêu, nhưng mà vẫn thấy hp, hihi.

tunlinh
10-03-2010, 07:27 AM
Chồng đưa hết tiền cho vợ cũng là bình thươgnf nhưng sợ là lại xin nhiều hơn để tiêu pha nhậu nhét ý chứ.

haanh123
10-08-2010, 09:44 AM
Chưa cưới nhưng lão đấy có bao nhiêu tiền đưa tất cho tớ, cần gì lại xòe tay ra "ny ơi, tớ hết tiền rồi"", có hôm ở nhà lão trước mặt cả mẹ lão mà lão cũng "em ơi, lấy tiền cho anh" chắc mẹ lão thể nào cũng nghĩ con ranh này chưa gì đã lột hết tiền của con giai yêu của bà, mà tớ cũng giống như mẹ nào ở trên í, toàn bị nhìn kiểu con này sao mà dại thế toàn lấy tiền bao giai. Khổ chứ có sướng gì đâu

ngodong9
10-08-2010, 10:01 AM
Chưa cưới nhưng lão đấy có bao nhiêu tiền đưa tất cho tớ, cần gì lại xòe tay ra "ny ơi, tớ hết tiền rồi"", có hôm ở nhà lão trước mặt cả mẹ lão mà lão cũng "em ơi, lấy tiền cho anh" chắc mẹ lão thể nào cũng nghĩ con ranh này chưa gì đã lột hết tiền của con giai yêu của bà, mà tớ cũng giống như mẹ nào ở trên í, toàn bị nhìn kiểu con này sao mà dại thế toàn lấy tiền bao giai. Khổ chứ có sướng gì đâu

hờ hờ, thế là sướng chứ còn rì, trước giai tớ cũng thế, có đưa nhưng giữ lại 1 ít trước rồi nên ít khi cần, mừ mua cái gì toa toa mới hỏi

ngodong9
10-08-2010, 10:01 AM
Chồng đưa hết tiền cho vợ cũng là bình thươgnf nhưng sợ là lại xin nhiều hơn để tiêu pha nhậu nhét ý chứ.

Chuẩn .

Mẹ em Chinsu
10-08-2010, 10:02 AM
nhà em sau khi cưới nhau 1 ngày đã thỏa thuận rõ ràng là cho em xin 80% số lương của anh. Còn lại bao nhiêu anh tự chi tiêu, nếu thiếu thì bảo vợ đưa mà có thêm đưa vợ thì vợ càng khoái :D
Và chồng em tháng nào cũng nộp đủ, thậm chí còn nộp vượt vì em biết thừa là lão ta có nhiều khoản khác đập vào còn nhiều hơn

Live Green
10-14-2010, 04:50 PM
Lập account ngân hàng, hai vợ chồng dùng chung. Vừa rèn luyện tính tự giác, vừa bớt ích kỷ, thêm hiểu nhau..và..đúng khái niệm Vợ-Chồng, sẻ chia..cả tất!

mebekevin
10-14-2010, 05:12 PM
Hix nhà mình thì lại như thế này: hàng tháng chồng đưa 2/3 lương về cho vợ để vợ tự lo các khoản chi tiêu, ngoài ra nếu tháng nào kiếm thêm được bao nhiêu cũng nộp hêt. Chỉ có điều khi chồng cần tiền nhiều khi lại còn lấy hơn cả tiền vừa nộp vào :(

Giống nhà tớ :):). Hix, cho nên lúc nào ông ấy đưa xiền nhiều nhiều là cũng phải lo giữ thât kỹ không dám tiêu vì biết chắc vài bữa nữa ( chậm nhất là 2 tuần) số tiền đó sẽ lại ....." về với chủ cũ" hix. Ấy vậy mà lúc nhận tiền mắt vẫn sáng như " cặp đèn pha 1000W" và rùi lúc đưa lại xiền thì cứ như " mình bị ăn..... ăn cướp" hix

bamevacon
10-14-2010, 05:20 PM
Chồng em ngoan lắm rất thích khoe có tiền, lương thì đăng ký vào tài khoản của vợ, còn lậu thì có 1 cái đã sáng mắt lên khoe. Mà em cũng thế, có đồng ra đồng vào là khoe chồng ngay. Nhà em tiền bạc dễ lắm mỗi tội 2 vợ chồng đều tiêu hoang, không ai giữ tiền cả, chi tiêu chung, biếu ông bà (nội + ngoại) rất rõ ràng, được cái 2 vợ chồng đều tâm niệm biếu bố mẹ mình chứ biếu ai đâu mà sợ thiệt.

oreka
10-14-2010, 05:24 PM
:), nhà em thì chồng lương bao nhiêu em nắm acc internet banking nên biết hết, có thu nhập phát sinh thì về khoe lun với vợ. Tuy nhiên người cầm thẻ ATM thì toàn là chồng em hihihi. em tiêu hoang lắm nên rất sợ cầm xiền.

moclam
10-14-2010, 05:28 PM
:), nhà em thì chồng lương bao nhiêu em nắm acc internet banking nên biết hết, có thu nhập phát sinh thì về khoe lun với vợ. Tuy nhiên người cầm thẻ ATM thì toàn là chồng em hihihi. em tiêu hoang lắm nên rất sợ cầm xiền.

Hiiii, ngoan xế, thảo lào chồng yêu .

oreka
10-14-2010, 05:41 PM
Hiiii, ngoan xế, thảo lào chồng yêu .

Hé hé hé nhà em là nhất chồng nhì giời