PDA

View Full Version : 3 tháng cuối: 40 tuần rồi mà chưa sinh

bopchipchip
10-02-2006, 11:17 AM
Cac pac oi, em het tuan 40 rui ma be nha em cha chiu chui ra, nhu the lieu co van de gi khong ah cac pac? Hom nay em vua di kham o BV phu san HN ve. moi thu van on ap ca, thai rau oi binh thuong nhung em thay lo lang va sot ruot qua. Co pac nao giong nhu em khong? Co pac nao da tung nhu vay khong? Nho cac pac truen dat kinh nghiem cho em voi

BiBo
10-02-2006, 12:03 PM
"1 ngày trong bụng mẹ bằgn cả tuần ở ngoài " đấy mẹ nó!BS mà nói k có vấn đề gì thì cứ yên tâm mà vác bụng tiếp :lol: chứ k đến lúc nó ra rùi, nhiều lúc lại bảo biết thế mẹ để con lâu lâu trong bụng mới cho ra :lol: :lol: Nhà tớ thì k đc vinh hạnh mang bầu lâu vì có 34 tuần 2 chú đã đạp vỡ ối đòi ra rùi!!!

THỦY NGUYÊN
10-03-2006, 08:35 PM
Mình cũng nghe BS nói khi nào quá 42 tuần mới lo và cần can thiệp của BS chứ thai kỳ bình thường là đến 41 tuần . Như chị gái mình sinh cả 2 đứa con gái đều 41 tuần thôi , còn mình thì 38,5 tuần nhóc đã đòi ra rồi ... :D Mình nghĩ tùy mỗi bé , nhiều khi bé chưa muốn ra sớm muốn hưởng thụ sự ấm áp trong bụng mẹ lâu lâu 1 tí ... :D

khi vang dat
10-05-2006, 09:54 AM
Cac pac oi, em het tuan 40 rui ma be nha em cha chiu chui ra, nhu the lieu co van de gi khong ah cac pac? Hom nay em vua di kham o BV phu san HN ve. moi thu van on ap ca, thai rau oi binh thuong nhung em thay lo lang va sot ruot qua. Co pac nao giong nhu em khong? Co pac nao da tung nhu vay khong? Nho cac pac truen dat kinh nghiem cho em voi
Nếu ấy đi khám mà bác sỹ nói không vấn đề gì thì đừng lo lắng. Tớ có cô bạn mới sinh đầu tháng 9 lúc 42 tuần đấy.

Jeany
10-05-2006, 11:10 AM
Bạn tớ cũng mới sinh ngày hôm qua, 42 tuần lẻ 1 ngày, mổ bắt con. Không sao đâu mẹ nó ạ. BS sẽ tư vấn nếu cần mà

Titi
10-06-2006, 10:18 AM
Mình sinh bé thứ 2 cũng 42 tuần đấy .
Những ngày cuối cùng đúng là sốt ruột và cũng hơi lo vì mãi không có dấu hiệu chuyển da, bụng thì nặng nề quá
Sau 40 tuần là bác sỹ theo dõi liên tục, lúc đầu 2 ngày 1 lần đi khám, sau ngày nào cũng vào viện khám rồi lại về Bác sỹ khám thấy không có vấn đề gì lo ngại nên mình cũng không bị chỉ định mổ.
Còn 1 ngày nữa thì tròn 42 tuần thì mình chuyển dạ và đẻ bình thường, vì ở trong bụng mẹ lâu quá nên em bé 4kg

Tú Quyên 80
11-23-2009, 12:08 AM
mình cũng mang bầu tuần thứ 41, theo dự kiến sinh là ngày 23/1 sinh , tức ngày hnay nhưng vẫn chưa sinh
hic, lo lắng quá

rieu_xinh
11-23-2009, 05:56 AM
Chia sẻ với mẹ nó nhé! Bạn đầu em lên 4 ngày so với ngày sự sinh, bạn này dự sinh 21/11 mà hôm nay vẫn ngồi đây này. 5h sáng hơi nhâm nhẩm đau bụng nên chả ngủ được nữa, dậy lang thang trên mạng, hihi....

tinhyeunho_1
01-26-2011, 10:45 AM
kể ra cũng buòn nhỉ, chỉ mong con ra đúng ngày hoắc sớm hơn tý để mẹ được thấy mặt của con mà nên ai cũng sốt ruột.Mình cũng con 3 ngày nữa là đến ngày sinh rồi mà đã thấy gì đâu. Ở nhà một mình buồn chán như con dán ấy.

Me_Ốc
01-26-2011, 11:12 AM
Ôi mình hiểu cảm giác đến ngày dự sinh mà chưa thấy động tĩnh gì, sôt ruột lắm lại lo con trong bụng nhỡ làm sao. Mình cũng bị sinh chậm 1 ngày so với ngày dự kiến, may thế hic hic vì mình ko thể chịu nổi cảm giác sốt ruột và lo lắng, vác bụng đi vác bụng lại. Con đầu chồng cứ bắt vào viện nằm chờ cơ nhưng mà người ta ko cho nằm vì làm gì có chỗ, bv chật lắm rồi. Đi khám liên tục 2 ngày/1 lần từ tuần thứ 39 cơ. Mẹ nó cứ kiểm tra đều đặn và nhớ là dù kiểm tra lúc đấy tại viện có thẻ ko sao nhưng về nhà thì ko biết được thế nào nên mẹ nó phải chăm chú lắng nghe cử động trong bụng mình, e bé cử động đều là OK. Chúc mẹ nó khỏe và e bé nhanh ra với mẹ nhé

con gai nho
01-26-2011, 12:27 PM

Bác sĩ bảo không sao thì không lo đâu bạn ạ. Nhưng bạn phải khám hàng ngày đấy nhé. Như mình chậm 3 ngày (so với ngày dự sinh), con đã ị phân su trong bụng,làm nước ối bẩn và con suýt nữa thì sặc nước ối rồi. Như con nhà mình nhẹ thì đường hô hấp hơi yếu tí, có bé bị sặc nhiều còn bị viêm phổi cơ .Thế nên cũng nên cẩn thận thì hơn :-)

nguyenhoangnhu
02-07-2011, 09:12 AM
vừa lo lắng lại vừa sốt ruột, mong con mãi mà con chưa ra hic hic

mecachua
02-16-2011, 05:01 PM
Ôi, em cũng đang 40 tuần 3 ngày này các chị ơi, mãi mà con không chịu chui ra.
Em vừa đi khám ở viện C về, bác sĩ bảo vẫn bình thường, k sao cả, 2 ngày nữa đến khám lại. Cứ vác cái bụng to đùng đi đi lại lại thế này em ngán ngẩm quá rùi. Không biết bé có sao k nữa, huhu

.Sonic.
02-18-2011, 01:02 AM

mẹ nó ui, có mấy lưu ý thế này nhé:
1. Thai quá 42 tuần mới đáng lo
2. Thời gian này bạn phải năng đi sa để kiểm tra tình trạng rau và ối xem có bị cạn ối hay can xi hóa rau ko, nếu có biểu hiện thì phải mổ ngay nếu ko ảnh hưởng đến bé rất nhanh nhé
Chúc mẹ nó mẹ tròn con vuông

meNghé
02-18-2011, 08:14 AM
mẹ nó ui, có mấy lưu ý thế này nhé:
1. Thai quá 42 tuần mới đáng lo
2. Thời gian này bạn phải năng đi sa để kiểm tra tình trạng rau và ối xem có bị cạn ối hay can xi hóa rau ko, nếu có biểu hiện thì phải mổ ngay nếu ko ảnh hưởng đến bé rất nhanh nhé
Chúc mẹ nó mẹ tròn con vuôngcô này kinh nghiệm quá nhỉ hí hí
sonic nói đúng đấy, nếu bt thì ko phải lo nhưng nên đi siêu âm thường xuyên để kiểm tra rau, nước ối
Tuy nhiên, bé quá 40 tuần khi sinh ra cũng hay bị bong tróc da, người ta bảo là "da già", (2 bé nhà mình quá 40 tuần đều bị thế), lúc tắm dần dần sẽ hết lớp da già đó
Chúc bạn mẹ tròn con vuông ná

.Sonic.
02-18-2011, 08:17 AM
cô này kinh nghiệm quá nhỉ hí hí
sonic nói đúng đấy, nếu bt thì ko phải lo nhưng nên đi siêu âm thường xuyên để kiểm tra rau, nước ối
Tuy nhiên, bé quá 40 tuần khi sinh ra cũng hay bị bong tróc da, người ta bảo là "da già", (2 bé nhà mình quá 40 tuần đều bị thế), lúc tắm dần dần sẽ hết lớp da già đó
Chúc bạn mẹ tròn con vuông ná

Thanks chị khen em gái, hi hi
oh nhưng mà em thấy hình như là già thai thì da mặt hay có mụn trắng chứ ạ? hay là tùy từng bé nhỉ?

GiadinhbeTom
04-19-2011, 09:59 AM
ôi, mình cũng 40 tuần rồi mà con vẫn chưa ra. sốt ruột quá đi mất

ChauLoc
04-19-2011, 10:10 AM
thai trên 42 tuần mới lo các mẹ ạ ... con ở trong đó ấm áp, dễ chịu nên chưa chịu ra thôi ...... hehehe .... chỉ tội cho mẹ, nặng nề với cái bụng to đùng ... ngủ lại kg được nữa vì con đạp mà ... hehehe ... cố lên các mẹ yêu dấu, khi nào nghe tiếng khóc oe oe của con là mọi mệt mỏi đều "tan chảy" thôi ... hehehe

tocmaygiobien
04-19-2011, 10:23 AM
Mình cũng 40w6d mới sinh bé đấy, trong khi dự kiến sinh là 17/05 mà đến tận 04/06 bé mới chịu ra làm cả nhà hồi hộp chờ đợi. Có một mẹo không biết có đúng ko, nhưng với mình thì đúng, bà ngoại mình lên chơi thấy quá ngày mà mình chưa sinh bé nên bảo mình lấy một cái bát đập vỡ xuống nền nhà, hihì, tối hôm sau thì mình sinh bé.

.Sonic.
04-19-2011, 10:44 AM
Em vừa kiểm nghiệm lại thấy như sau: Già thai thì bé có những mụn trắng trên mũi (là nơi rõnhaats), non thai cũng có trường hợp có những mụn sữa như vậy;Vừa chứng kiến 2 trường hợp trên xong

Khanh un
04-19-2011, 10:51 AM
Có những bé sẽ sinh ở tuần 42 nếu thể trạng người mẹ tốt. Nhưng nếu như 40 tuần vẫn chưa sinh thì bạn hãy kiểm tra cẩn thận đề phòng nhau thai bị vôi hóa, thai nhi ko còn nhận được thức ăn nữa, nếu có vấn đề phát sinh thì sẽ ko tốt cho em bé, vì thế hãy đến bác sĩ tư vấn bạn ạ.

GauBien
04-19-2011, 12:27 PM
Mình sinh bé đầu hơn 42 tuần đây, mã không thấy hiện tượng gì cả thế là bs lôi ra mổ. Nếu 40 tuần mà khám thai vẫn bình thường thì cũng không phải lo đâu bạn ạ, chỉ có điều phải thăm khám thường xuyên để theo dõi.

GiadinhbeTom
04-21-2011, 11:36 AM
cả nhà ơi, em sốt ruột quá, cả đêm chẳng ngủ được gì cả. em quá 2 ngày so với dự sinh rồi. vẫn biết là quá 42 tuần mới lo nhưng cảm giác chờ con khó chịu quá.2 ngày/lần vác bụng đi khám.chán ghê. em đã kích thích để con ra mà con bé này gan quá, chẳng chịu ra gì cả.em định thứ 7 này đi mổ, em đã xem giờ rồi. có mẹ nào có kinh nghiệm đi mổ đẻ thì tư vấn cho e nhé. lần trước em đẻ thường đau tưởng chết, e lại bị huyết áp thấp, con rau 3 vòng quấn cổ...bác sỹ bảo biết thế cho đi mổ. Lần này nếu đến thứ 6 con không ra chắc em đăng ký mổ cho nhanh. Mà mổ đẻ thì mình đăng ký ở nhà D4 hả các bác? ai có kinh nghiệm truyền đạt nhé?? Thanks các bác nhiều

haanh09
04-21-2011, 01:13 PM
cả nhà ơi, em sốt ruột quá, cả đêm chẳng ngủ được gì cả. em quá 2 ngày so với dự sinh rồi. vẫn biết là quá 42 tuần mới lo nhưng cảm giác chờ con khó chịu quá.2 ngày/lần vác bụng đi khám.chán ghê. em đã kích thích để con ra mà con bé này gan quá, chẳng chịu ra gì cả.em định thứ 7 này đi mổ, em đã xem giờ rồi. có mẹ nào có kinh nghiệm đi mổ đẻ thì tư vấn cho e nhé. lần trước em đẻ thường đau tưởng chết, e lại bị huyết áp thấp, con rau 3 vòng quấn cổ...bác sỹ bảo biết thế cho đi mổ. Lần này nếu đến thứ 6 con không ra chắc em đăng ký mổ cho nhanh. Mà mổ đẻ thì mình đăng ký ở nhà D4 hả các bác? ai có kinh nghiệm truyền đạt nhé?? Thanks các bác nhiều
Nhà D4 là khu sinh dịch vụ mẹ nó ah, cả đẻ thường và đẻ mổ. Còn nếu bạn đăng ký đẻ ở khu thường (Khu A2) thì vẫn có cả mổ đẻ và đẻ thường (tùy trường hợp của sản phụ). Nếu bạn quen và nhờ được bác sĩ thì cứ đăng ký sinh ở A2 rồi đăng ký phòng dịch vụ ở khu D sẽ rẻ hơn nhiều.

nguyenhoangnhu
04-21-2011, 02:29 PM
Mình lúc quá 40 tuần cũng lo lắng lắm, đợi từng ngày một đến ngày thứ năm thì sinh bé, sớm muộn so với ngày dự sinh 10 ngày là bình thường ko cần quá lo lắng đâu bạn ạ.cứ ăn ngủ khoẻ lấy sức mà sinh bé, vì sinh sẽ đau lắm hihi

GiadinhbeTom
04-21-2011, 10:43 PM
cảm ơn các bác. Chiều này em đi khám và quyết định đẻ mổ vào sáng thứ 7, bác sỹ nóiem nên mổ thường sẽ rẻ hơn mổ dịch vụ. Nhưng em không biết mổ thường thì mổ ở nhà À hay nhà D hả các mẹ.? Sau đó mới đăng ký phòng dịch vụ ở nhà D. Mẹ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ cho e với. Bác sỹ bảo sẽ nhờ người trực mổ cho e theo giờ mình chọn, e cũng chẳng biết thế nào nữa.

haanh09
04-22-2011, 11:33 AM
cảm ơn các bác. Chiều này em đi khám và quyết định đẻ mổ vào sáng thứ 7, bác sỹ nóiem nên mổ thường sẽ rẻ hơn mổ dịch vụ. Nhưng em không biết mổ thường thì mổ ở nhà À hay nhà D hả các mẹ.? Sau đó mới đăng ký phòng dịch vụ ở nhà D. Mẹ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ cho e với. Bác sỹ bảo sẽ nhờ người trực mổ cho e theo giờ mình chọn, e cũng chẳng biết thế nào nữa.

Mẹ nó mổ thường là mổ ở nhà A2. Mẹ nó cứ vào phòng khám cấp cứu để làm thủ tuc nhập viện, đừng nói gì về đăng ký sinh dịch vụ. Họ sẽ tự động dẫn mẹ nó lên khu A2. Ở đó mẹ nó có người nhờ bác sĩ cho rồi thì lo gì nữa. Đến giờ họ sẽ gọi mẹ nó vào phòng để gây tê và mổ. Trong lúc làm thủ tục nhập viện thì bảo người nhà ra đăng ký phòng dịch vụ ở cửa số 4 khu B (chỗ thu tiền ấy). Nhưng bây giờ phòng dịch vụ nhiều người đăng ký lắm, phải cắt cử người chờ ở đấy để có phòng là đặt ngay hoặc tốt nhất nhờ người quen. Mẹ nó mổ xong còn phải ở phòng hậu phẫu 6 tiếng mới được đưa về phòng mà nên mới đầu chưa đăng ký được phòng dịch vụ thì mổ xong đăng ký vẫn còn khối thời gian.

GiadinhbeTom
05-04-2011, 11:57 AM
cảm ơn các mẹ nhé, mẹ con em đã mẹ tròn con vuông rồi. hôm mổ e đăng ký bêb A2, rồi vào nhà D4 nằm dịch vụ. tóm lại là ổn cả. em sinh cháu gái dc 10 ngày rồi. nhưng ko hiểu sao 2 hôm nay e lại bị sốt (gần 39do), vết mổ cũng đã lành, sản dịch ra gần sạch rồi, ko viêm họng hay gì cả, tự nhiên sốt đùng đùng. mẹ nào có kn thì tư vấn cho e nhé.

ngocmibanmai
11-09-2011, 09:20 PM
hi >không lên lo lắng làm gì bạn à >