Trẻ đi ngoài phân mầu xanh

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi novou, 14/5/2009.

1. novou

novou Thành viên tập sự

Các anh chị ơi giúp em với ! Con nhà em mới được 3 tháng tuổi , Mẹ cháu không có sữa nên cháu phải an hoàn toàn sữa ngoài . Cháu chịu khó ăn và phát triển tốt ,nhưng chỉ có vấn đề gần đây cháu đi ngoài có phân màu xanh và nhiều khi phải 3 ngày cháu mới đi một lần . Em lo quá ! không biết có vấn đề gì không nhỉ ? tại sữa hay bộ phận tiêu hóa của cháu có vấn đề ? Các anh chị chỉ giup em nhé ! Cám ỏn nhiều !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi novou
    Đang tải...

2. mebong1211

mebong1211 Bắt đầu nổi tiếng

Đợt trước con tớ cũng có 1 thời gian đi phân màu xanh, tớ cũng lo nên đi hỏi nhiều người thì bảo ko sao, nhưng tớ nghĩ chắc tiêu hóa của bé có vấn đề, bé 3 ngày mới đi 1 lần thì chắc bị táo rồi, bạn thử xem lại sữa mình đang dùng nhé, đợt đấy tớ cũng đổi sang Hip hồng dùng cho con thì ổn lắm bạn ạ, phân đẹp như mơ. Bạn nghiên cứu nhé

3. dochoithongminh

dochoithongminh Banned. Cẩn thận - Người này không trung thực

có thể là táo đó bác ah
    nhất là nếu nó sệt sệt như đất sét

4. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

không có gì đáng lo ngại đâu.
    Mình đọc một số tài liệu họ nói rằng:
    Với trẻ ăn hoàn toàn sữa mẹ thì sẽ đi phân màu vàng "hoa cà hoa cải" đó
    Với trẻ ăn hoàn toàn sữa ngoài thì sẽ đi phân màu xanh.
    còn việc bé 2,3 ngày mới đi một lần là do sữa bột thường nóng, nên bé dễ bị táo bón.
    Đơn giản chỉ như vậy thôi,mình nghĩ bạn không phải lo lắng đâu.
    Bé nhà mình hiện tại được hơn 2 tháng,
    mình chưa đi làm vừa cho ty mẹ vừa cho ăn sữa ngoài
    nên phân bé vừa vàng vừa lẫn những lọn cục xanh đó.
    và hiện tại cứ 2 ngày bé mới ị một lần.

5. mphuong2007

mphuong2007 Bắt đầu tích cực

nếu con bạn bú sữa ngoài hoàn toàn mà đi phân có màu xanh và 3 ngày mới đi 1 lần thì cần phải xem lại lượng sữa bé bú mỗi ngày có đủ lượng khuyến cáo theo lứa tuổi hay không? Có thể bé bị thiếu sữa , con mình trước đây cũng vậy ,
    Để theo dõi lượng sữa cho bé bú bình bạn có thể xem hướng dẫn trên hộp sữa . tuy vậy lượng sữa của mỗi bé có thể thay đổi tùy theo từng trẻ .
    Sau đây là những thông tin trong "Cẩm nang chăm sóc bà mẹ và em bé "
    mình post lên bạn theo dõi xem thế nào
    NHỮNG GÌ THẤY ĐƯỢC TRONG TÃ LÓT EM BÉ
    * Chất xanh đen , dính như hắc ín ( chỉ thấy trong 2 , 3 ngày đầu) : đây là phân su , tích trong ruột trước khi sinh và phải được tống ra trước khi tiến trình tiêu hóa bắt đầu
    * Phân sệt màu xanh - nâu hay xanh tươi có lợn cợn sữa vón đông (chỉ thấy trong tuần đầu): " phân thay đổi" chứng tỏ rằng em bé đang thích ứng với việc nuôi dưỡng qua hệ tiêu hoá
    * Phân màu vàng cam , giống mù-tạt, ướt , trong đó có những mẩu sữa vón đông , nhiều khi lượng khá lớn : phân ổ định của một em bé bú sữa mẹ
    * Phân màu nâu đặc thành lọn có mùi hôi: : phân ổn định của trẻ bú bình
    * Phân màu xanh hay có sọc xanh là bình thường nhưng nếu phân lượng ít , màu xanh trong nhiều ngày , có thể là dấu hiệu thiếu ăn .
    chúc bé hay ăn chóng lớn nhé

Sửa lần cuối: 18/5/2009
    AmBerBaby thích bài này.
  6. trunghienfamily

trunghienfamily Thành viên tập sự

Con mình trước kia cũng phải ăn sữa ngoài từ 1 tháng tuổi, cũng phải thử qua nhiều loại sữa trước khi dùng thấy hợp với Hipp màu hồng. Bạn đừng lo chuyện bé 3 ngày mới đi một lần. Con mình trước kia còn 5 ngày mới đi một lần cơ. Nhưng khi đi khám thì bác sĩ bảo đấy không phải là táo bón. Táo bón là phải dạng cục nhỏ như phân dê cơ. Còn nếu không thì do bé không có thói quen đi ngoài hàng ngày. Bạn nên luyện cho cháu có thói quen này bằng cách hàng ngày cho bé ăn xong khoảng 30' bạn xịt ít nước ấm vào đít bé rồi 3' sau thì xi bé. Lúc chơi với con, bạn cũng có thể xoa bụng theo chiều kim đồng hồ cho bé nhuận tràng. Bé cũng thích được mẹ mát xa lắm đấy. Bạn thử xem sao nhé.