Kinh nghiệm những ngày đầu con đi nhà trẻ

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi greenfield, 5/10/2006.

Tags:
  1. greenfield

greenfield Thành viên tích cực

Các mẹ ơi giúp e gấp gấp:
    Nhà e chật vật xin cho con đi học, xác định ko xin được ai dè tối qua nhận được tin sáng T2 tới đi học. Gấp quá, e chưa biết phải làm những gì để con khỏi bỡ ngỡ, sốc khi đến trường. Các mẹ có kinh nghiệm gì phổ biến giúp e nhé. Mà ngày đầu gặp cô có nên biếu các cô chút quà ko (mình quan tâm đến cô chút mong cô quan tâm đến con hơn đấy mà?)
    Mẹ nào có con học ở trường 20-10 cho e hỏi với:
    - Ngày đầu tiên đưa con đi học e có thể đứng ngoài quan sát con đc ko?
    - Mấy ngày đầu e có thể đón con sớm hơn ko?
    Ôi tóm lại các mẹ có kinh nghiệm gì thì nói cho e biết với, e đang rối quá!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi greenfield
    Đang tải...

2. Tùngkem

Tùngkem Thành viên đạt chuẩn

mình vừa xin cho con đi học chắc thứ 2 này cũng bắt đầu đấy. theo mình nên đón con sớm những ngày đầu, có thể thì chiều nay đưa bé qua đó giới thiệu đây là nơi chơi mới của con ở đó rất nhiều bạn và đồ chơi...
    Cho bé đi mua sắm vài đồ mới như ba lô, dép... để bé hứng khởi. Có thể cho bé mang theo món đồ chơi yêu thích ở nhà đến lớp chơi.
    Tớ cũng đang băn khoăn vụ có nên biếu các cô ít quà không và nên biếu cái gì thì hợplý.
    Sau đó thì có nhiều dịp để biếu quà lắm 20/10; 20/11; tết tây; tết ta...tha hồ đau đầu #-o #-o

3. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

-Những ngày đầu đi học cô sẽ chỉ cho học nửa buổi, trong này vậy, k biết ngoài đó có thế k! Khoảng 1 tuần hay hơn tùy theo từng bé sẽ đi học cả ngày hay vẫn chỉ đi nửa buổi cho quen trường lớp!
    - Trong những ngày chưa đi học thì có thể nói chuyện với bé về trường học và cô giáo!nếu có thể sẽ đưa con đến lớp lúc đầu giờ hoặc cuối giờ để làm quen với trường, nhưng nếu đc thì đi cả 2 buổi!Để chỉ cho bé thấy là buổi sáng con sẽ đi học thế này và đến chiều mẹ sẽ đón con giống vậy!
    - Khi đưa con đi học thì tuyệt đối k nên ở lại quá lâu, vì nói thật là cô sẽ k thích vì k thể tác nghiệp trước mặt phụ huynh, vì cô sẽ dỗ dành và cả dọa nạt nữa để cho bé hết khóc!!! :lol: Cái vụ này là cha mẹ phải xác định tư tưởng trước chứ xót con là hỏng k thể cho đi học dc đâu!
    - Khi vào lớp thì nói với con dứt khoát là "Bố /mẹ đi làm con ở lớp chơi lát / chiều bố /mẹ đón" Tới khi đón về thì nhớ nói với bé là mình đã giữ lời hứa!Trẻ con nó hiểu hết đó!
    - Vụ bồi dưỡng cô thì sure là có, nhưng k phải ngay lập tức mà có thể là 1 hay 2 tuần thậm chí 1 tháng sau đó!CHứ vừa vào đưa ngay gặp ng tốt thì ng ta tự ái, gặp ng xấu thì ng ta coi đó là nếp là lệ có thì vui vẻ k có thì con bị đì :lol:
    - Khi đi học do thay đổi môi trường bé sẽ bệnh, sẽ ói vì khóc mà!Ba mẹ cũng đừung cho là nghiêm trọng!Cứ bình thường, nếu bé bệnh nhẹ nhẹ thì vẫn cứ cho đi học để cơ thể bé thích nghi với môi trường mới!Chứ cứ đi học thấy bệnh là ở nhà là bé sẽ k bao giờ thích nghi và sẽ bệnh hoài!
    - Đi học sẽ biết thêm điều mới và vô số điều bậy bạ: nhổ nước miếng, cắn, cấu ..... nên phải dậy nó là những điều đó là xấu k đc làm theo!
    Hic trên đây là những kinh nghiệm mẹ cháu rút ra từ việc đi học của cháu!Mong giúp đc mấy mẹ :lol:

MeChiChau, tnaice_cream84 thích.
  4. greenfield

Mẹ Tùng kem ơi bé Tùng mấy tuổi rồi? Học trường nào vậy?
    E cũng đang lăn tăn quá, mà biếu thì chắc cũng chỉ phong bì thôi chứ mua quà khó lắm :cry:

5. Tùngkem

mình còn nghe nói có cháu đi học về lại biết chửi bậy đấy, sợ qúa. Có đứa mắc tật giữ của hay là khóc i ỉ nữa đấy. Chắc do bọn trẻ bị thay đổi môi trường mà nhưng dù sao cho con đi học cũgn tốt hơn ở nhà vì bé đỡ nhút nhát, biết nhiều bài hát, trò chơi và có khi ăn tốt hơn ở nhà...

6. Tùngkem

Bé nhà mình gần 2 tuổi rười rồi, cho học trường hoa sữa bên kim liên ý. Mình định xin trường hoa sen chỗ giảng võ nhưng xa quá.
    Mình cũng chưa biết có nên biếu các cô phong bì luôn không, hình như mỗi lớp có 2-3 cô hay sao ý không biết biếu mỗi cô bao nhiêu nhỉ?

7. Mod GDC

Mod GDC Moderator

8. greenfield

Cảm ơn nhà BiBo và Mod!

9. Hanhem

Hanhem cô nàng Bình yên

Theo mình thì bạn :
    1.Cho con mình đi mua những gì cần thiết cho bé (cặp ,nón ...) ....
    2.Cho bé đi thường ngang qua trường mà bạn sẽ gửi ,và nói với bé rằng :con sẽ học ở đó ,ý kiến của con thế nào ?
    3.Buổi đầu đưa bé đến trường bạn nên trao đổi 1 chút với GV ở trừơng về con bạn .
    4.Buổi đầu bạn cũng nên dứt khoát ,ko nên ở lại lâu với bé .
    5 Bạn nên đón bé về buổi trưa (2-3 ngày thôi ) ,sau đó nên để bé ở lại .
    6.Cần hỏi han con về buổi đầu đến trường (có gì cần thiết nên nói lại với GV để bé được tốt hơn .
    7 .Cần thông cảm với GV ,vì buổi đầu bé sẽ chẳng học được gì .

Mình có ý kiến như vậy .Còn ai có ý kiến trao đổi ,xin góp ý thêm . :eek:

10. khanhngoc_nhim

khanhngoc_nhim Bắt đầu tích cực

Ðề: Kinh nghiệm những ngày đầu con đi nhà trẻ

Kinh nghiệm xương máu của mình đây. Con mình 2.5 tuổi, lúc hơn 1 tuổi cho đi gửi một bà trông trẻ gần nhà một bà một cháu. Trộm vía bà trông thích lắm nên vô cùng yên tâm nhưng con lớn rồi vẫn phải cho đi học cho biết bạn bè, tiếp xúc môi trường mới. Bố mẹ cháu đi xem vài trường, hỏi ý kiến mọi người rồi quyết định cho con vào trường công học. Vì thấy ở đó trường rộng rãi các con có không gian vui chơi hơn. Chật vật cũng phải nhờ người mới mua được hồ sơ cho con. Cũng cho con vào lớp chơi với các bạn một lúc cũng có vẻ vui vẻ hòa đồng thích thú lắm nên cũng có vẻ yên tâm mặc dù trên lớp thấy các cô giáo mặt mũi có vẻ không được như mẹ hiền nhưng cố trấn an mình các cháu ai cũng quen thì con mình cũng thế thôi. Hôm sau cháu đi học buổi đầu tiên, khi đi rất hào hứng đến lớp sang tay cô khóc như mưa cô giáo đuổi hai bố mẹ về luôn. xót ruột quá. rồi một tuần cũng trôi qua, ngày nào đi học cũng mếu máo, mẹ ơi "con sợ cô giáo lắm" nên lớp cô bảo con ăn toàn ọe, tóc buộc cho con ít chun thôi ko cô ko cởi được, quan áo mặc rộng thôi đi vệ sinh khó "mình hay mặc linging cho con". thương con quá nhưng cố bảo lòng rồi con sẽ quen. đến cuối tuần ốm lại kháng sinh, bố cháu đi về sớm lên lớp thấy các cô túm tụm buôn dưa lê, các cháu khóc mặc, lem luốc chẳng quan tâm. THế là học được một tuần cháu lại quay về đi bà. CHáu sợ cô tới mức mà nhắc đến cô đã có vẻ hốt hoảng rồi.
    Về đi bà được 2 tuần bà có việc nghỉ liên miên hai bố mẹ cháu lại quyết định cho cháu đi học. Xem một trường tư thục có ai họ cháu học nên bố mẹ cháu lên đang ký. Bjo cháu đi học được gần 1 tháng rồi, cũng quen và rất yêu cô. Mặc dù đi học thình thoảng vẫn phụng phịu nhưng ngoan hơn, đưa lên lớp đón về vui vẻ lắm. Cháu còn bảo "lớp này vui" làm bố mẹ cháu cũng yên tâm.
    Nên các mẹ có con bé quá tuyệt đối ko cho đi trường công, và phải tiếp xúc với giáo viên trước khi gửi con. Trẻ con rất dễ bị tâm lý mà

tnabantrang thích.
  11. Galux

Galux Thành viên mới

Sợ nhất là bé nhìn thấy lớp là khóc các mẹ ạ. Khổ thân các bé!

12. bantrang

bantrang Thành viên tập sự

Các chị nhiều kinh nghiệm hay quá. Em chuẩn bị sinh, giờ ngồi nhà nên tranh thủ lên mạng tranh thủ học hỏi kinh nghiệm.

13. mechipyeu

mechipyeu

Bé nhà mình đi lớp cũng ốm lên xuống, sau 2 tháng giờ bé đã quen lớp nhưng vẫn hay ốm, mình cứ cho đi đều 1 tuần là về lại viêm mũi họng. Bây giờ đi lớp về mình thấy con có triệu trứng sổ mũi hay mệt là hôm sau cho nghỉ ở nhà luôn nhờ bà chăm cho khỏe lại đã rồi mới tiếp tục đi. May mình có bà ngoại gần nên mới áp dụng đc thế chứ ko có bà thì ốm cũng phải đi học .

14. hatdecaobang

hatdecaobang Bắt đầu tích cực

Ku con nhà mình trộm vía thích đi nhà trẻ, ko khóc lóc gì, ngày đầu tiên đi, mẹ đón và hỏi con đi học vui ko? Con nói vui lắm mẹ ạ, mai lại đi học tiếp mẹ nhé! :)

15. Mẹ gà Ken

Mẹ gà Ken Thành viên mới

con mình thì sắp tới mới được 8 tháng, 2 bên ông bà thì không ai lên được. Không biết có mẹ nào biêt ở đâu nhận trông trẻ sớm thế không? mách cho mình với.
    Ps. Chủ top cho mình nhớ đất nhé, tại thấy mọi người bàn chuyện cho con đi nhà trẻ mà mình cũng lo quá

16. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Bé nhà em sắp phải đến giai đoạn này rồi. Nhưng bé lười uống sữa lắm ạ. Nên có đi thì em cũng vẫn lo lắm. Chỉ ăn cháo thôi.