Cứ Cho Con Học Tiếng Anh Với Tây Có Phải Là Tốt???? Mời Các Mẹ Cùng Vào Thảo Luận

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi Rubieshop, 27/12/2011.

1. Rubieshop

Rubieshop Thành viên đạt chuẩn

Chào các mẹ
    Mình có con gái 5 tuổi và như bao mẹ khác mình cũng cho con đi học tiếng Anh ở trung tâm (có chất lượng hẳn hoi). Con gái mình rất thích họctiếng Anh và học nhanh, nhớ tốt.
    Sau một thời gian miệt mài đưa con tầm sư học đạo và kiêm xe ôm đón đưa vất vả, mình thấy con nói năng bật tốt và yêu thích tiếng ANh. mừng quá. Nhưng mình tá hỏa khi có time kiểm tra con một chút, thấy con mắc nhiều lỗi phát âm và đặc biệt nói tốt nhưng bằng những từ rời rạc và phát âm sai nhiều từ (xin thưa mình là người học ĐH chuyên ngành tiếng ANh nhé)
    Mình lo lắng và hơi bối rối. Quái, mình cho con đi học với Tây để con phát âm chuẩn. Ấy thế nhưng con mình (xin thưa cháu không phải loại dốt nên học kém nghe kém. THẩm âm và trí nhớ của cháu rất OK)
    Vậy cứ học với Tây có phải là ...tốt. Xin thưa, không hẳn. Sau khi tìm hiểu và...thực địa luôn, mình chia sẻ với các mẹ thế này:

1. Tây cũng có nhiều loại

Hiện phần lớn Tây sang dạy tiếng Anh ở VN mình có chuyên môn SP ..là số ít. phần lớn là Tây ba lô và thậm chí ..thất nghiệp tại Anh, Úc, Mỹ. Chỉ có các TT uy tín mới may ra có một vài buổi đào tạo nhưng rồi ..nói thật nhé kể cả L. Link cuối cùng cũng mặc cho Tây dạy gì thì dạy. Tây có chuyên môn như thế, chất lượng lớp học cần xem xét. Mình đã xin thực địa (dự vài giờ có Tây) và thấy một buổi dạy 90' Tây chỉ dạy khoảng 30' còn lại là cho các trò tha hồ vẽ tranh, tô màu. Oái, con mình đi học tiếng Anh hay học vẽ hở các mẹ???

2. Thời lượng có Tây dạy là bao nhiêu.???
    Nhờ có người quen làm ở một vài trung tâm bật mí, mình mới biết là Tây cũng ...chạy xô chẳng khác ca sĩ đắt show. Nhiều TT vì tiết kiệm tiền trả cho Tây nên thay vì Tây dạy một lớp 90' thì chạy xô 3 lớp mỗi lớp 30', thậm chí chạy xô 4-5 lớp. Miễn là về nhà các thiên thần nhỏ của chúng ta khi được cha mẹ hỏi có Tây không và trả lời" Có ạ" Thế là xong. Vậy việc một lớp đang học và Tây xông vào cắt ngang 20-30 phút thì có nên cơm cháo gì không? Vậy TT treo "đầu ...Tây bán ...đầu Ta" à???Hic

3. Tây có thực sự chú ý dạy phát âm chuẩn như chúng ta mong??
    Xin thưa Tây cứ thấy các con nhao nhao là vui, là thấy sôi nổi chất lượng, còn mạnh đứa nào đứa ấy học. Nhiều khi Tây thấy nói được là được (vì k có chuyên môn mà). Kết quả con ta phát âm sai thành thói quen và..cực khó chữa luôn. Mà Tây hơi đâu luyện âm cho mệt, cứ nhảy múa ca hát là vui, còn luyện âm cả thầy và trò ...nhanh chán!!

4. Có cần thiết cho con học ngữ pháp không? Với ai??
    Xin thưa là cần, rât cần. Đố các mẹ dạy được ngữ pháp tiếng VIệt cho Tây mà hay đấy. Vậy Tây dạy ngữ pháp giỏi thì e là khó kiếm lắm. Mà xin thưa cứ bảo ngữ pháp là thứ yếu nhưng không thể nói nó chả có tác động gì đến giao tiếp đâu nhé. Học với Tây con mình chả hiểu I'm singing là gì nên lúc nào cũng thêm to be vào bất kỳ câu nào kể cả hiện tại đơn. VD He is goes to school hay khi nói màu sắc thì ..It's a blue. Bó tay!!!!

Kết luận: Vậy, cho con học Tây nhưng đừng bỏ Ta các mẹ à.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Rubieshop
    Đang tải...

2. Breezy'sMom

Breezy'sMom Bắt đầu tích cực

Ðề: Cứ cho con học tiếng Anh với Tây có phải là tốt???? Mời các mẹ cùng vào thảo luận

Lỗi do mẹ nó thôi mà.

Học với giáo viên phải biết giáo viên đó là ai, dạy cái gì. Chỉ nghe nói Tây là nhào vô, giờ la làng gì nữa chứ. Nghe mẹ nó khen LL là trung tâm uy tín thì cũng đủ biết mẹ nó không tìm hiểu về các trung tâm trước rồi.

Giáo viên Tây đúng sẽ dạy phát âm đúng chuẩn và ngữ pháp đúng bài bản, hoàn toàn khác ngữ pháp dạy của giáo viên VN. Thậm chí tài liệu ngữ pháp đó đọc cái hiểu liền, nhớ liền, không rắc rối như ngữ pháp giáo viên VN dạy nữa.

Còn đóng tiền cho Trung tâm thì Trung tâm nào cũng thế, 1 giáo viên làm sao chăm cho 1 em kĩ được, muốn học kĩ tốt nhất thuê giáo viên dạy 1 by 1 hen.

3. svhoclamcha

svhoclamcha Thành viên chính thức

Ðề: Cứ cho con học tiếng Anh với Tây có phải là tốt???? Mời các mẹ cùng vào thảo luận

Giá không biết như thế nào nhỉ,chắc là đắt lắm nhỉ,em chắc chịu à......

4. dating

dating Banned

Mình hoàn toàn đồng ý với ý kiến của mẹ Breezy'sMom. Các mẹ cứ thử lên BBC hay CNN mà xem Tây họ viết văn có phức tạp như giáo viên Việt dạy không nhé, thêm nữa các giảng viên Đại Học kể cả đại học ngoại ngữ người Việt phát âm cũng sai nhiều lắm nhé (cái này mình nghe trực tiếp từ người bạn người ANh đang dạy tại trường DH ngoại ngữ nói hẳn hoi, thậm chí giáo trình thì out of date, có những từ mà bên Anh họ không dùng hàng mấy chục năm nay rồi VD như giáo trình TA của khoa ngoại ngữ DH Bách Khoa). Vậy chịu khó tìm đúng thầy mà cho con học bạn nhé.

5. dep&dieu

dep&dieu Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng đồng ý là ko phải cứ trọng tây mà kinh ta. Mình có 1 số đồng nghiệp là tình nguyện viên đến từ nhiều quốc gia khác nhau, và ko phải ai cũng đến từ đất nước nói tiếng Anh. Vậy nên họ phát âm ko chuẩn là chuyện bình thường. Cô bạn người Nga của mình cũng dậy cho 1 trung tâm khá lớn, thu tiền khá cao. Cô ấy bảo là người ta dặn cô ấy là nếu cha mẹ học sinh có hỏi là đến từ đâu thì phải nói là đến từ Úc. Ặc ặc.... CÓ phải mẹ nào cũng rành tiếng Anh để biết người "tây" phát âm tiếng Anh chuẩn hay ko chuẩn đâu. hik

6. Mẹ T.Vinh

Mẹ T.Vinh Thành viên mới

Nghe mẹ nó kêu la kinh quá. Toàn thấy cái xấu thôi. Mình thấy thói quen của người VN ta là chê nhiều hơn khen. Ví dụ: khi hai người bạn lâu ngày mới gặp nhau, vừa nhìn thấy nhau thì một người nói sao dạo này mày béo và xấu thế.... chắc chắn người bạn kia sẽ rất buồn. Họ chào nhau kiểu đó đấy. Khi con đi học TA về thì cha mẹ hỏi: hôm nay thầy cô dạy gì, con học được cái gì... Nếu con nói sai hoặc viết sai thì bố mẹ bảo thầy cô dạy gì mà con mình nói sai viết sai loạn cả lên, rồi nói thầy cô không biết dạy.
    Trong lớp học TA có từ 10- 15 cháu thì làm sao giáo viên có thể kèm từng ly từng tý như một với một hoặc như mẹ dạy con được. Nhiều khi giáo viên nước ngoài không biết tiếng việt mà dạy một mình không có GV Việt nam thì nhiều lúc cũng bị gặp khó khăn trong việc dạy cho các cháu nhỏ( vốn TA ít). Nhiều khi trong lớp con bạn nói sai giáo viên có sửa hoặc giải thích nhưng cháu không hiểu và nhớ. Nếu kết hợp giữa cha mẹ và giáo viên thì hiệu quả học của các cháu sẽ tốt hơn. Các cháu chỉ theo học TA 1 hoặc 2 buổi một tuần thì chưa đủ. Nếu ở nhà bố mẹ cho các cháu học thêm từ 15'- 30' mỗi ngày thì sẽ hiệu quả hơn nhiều. Vd: cho các cháu nghe băng để hát và nói theo, làm bài tập. Tốt hơn nữa là khuyến khích các cháu nghe băng sau đó ghi lại mẩu hội thoại (đối với các cháu từ lớp 3, 4 trở lên). Sau một thời gian thì khả năng nghe-viết của các cháu sẽ tiến bộ rất nhanh.
    Thấy bạn nói là Tây dậy thì chỉ thấy nhảy múa ca hát và tô mầu thôi. Đối với trẻ thì học là chơi mà chơi là học. Giáo trình học phải phong phú và đa dạng. Phong cách dạy phải vui vẻ, nhiệt tình. Trong 1 buổi học phải thay đổi hình thức dạy liên tục: lúc thì học phát âm từ mới, đặt câu, trả lời câu hỏi, lúc thì ca hát, chơi trò chơi, lúc thì tô mầu... có như vậy thì các cháu mới thích và tiếp thu được. Các mẹ thử hỏi các con xem chúng có thích học Tiếng Anh ở trường không? Phần lớn nói là không. Tại sao vì ở trường các cô chỉ dạy đọc, viết và ngữ pháp là chính. Phát âm thì chưa được chuẩn lắm (thông cảm vì các thầy cô không có cơ hội được tiếp xúc với người nước ngoài). Học trong không khí gò bó, không vui vẻ thì làm sao mà thích và nhập tâm được. Nếu chúng ta biết kết hợp cho các cháu vừa học ở trường và học thêm với người nước ngoài thì kết quả sẽ các tốt. Không thày đố mày làm nên.

7. Ðề: Cứ cho con học tiếng Anh với Tây có phải là tốt???? Mời các mẹ cùng vào thảo luận

Bài viết của Mẹ T.Vinh rất hay và lý lẽ cũng rất logic. Mẹ Rubieshop nên xem lại trung tâm. Con em học ở Talent Space có thấy làm sao đâu, cháu rất mạnh dạn và ham học mà

8. coolmomof2

coolmomof2 Hàng Hiệu MODES

Mình đồng ý với ý kiến 1 & 2. Tây có nhiều loại và trung tâm cũng có nhiều loại, nhiều họ khi chỉ thuê 1 ông Tây láng cháng gọi là có Tây. Mình không đồng ý với ý kiến 3 & 4. Tây phát âm sai là không đúng (trừ Tây không phải dân bản ngữ) và nói phương pháp dạy của Tây không tốt càng không phải. Theo mình, các phương pháp của phương Tây có tính thực hành cao, không lý thuyết như kiểu dạy của người Việt.

9. kimhasu

kimhasu Banned

Bố con em người Han. Giơ nhóc nói tiếng Hàn thì good lắm. Còn tiếng A sao nhóc nó học ko vô các mẹ ơi. Có giải pháp nào ko giúp với ? Thanks !

10. huongngoclan98

huongngoclan98 Banned

mình cũng đồng ý với bạnddaauw cứ phải tây là tốt vì chẳng nói đâu thứ nhất là tại việt nam mình có nhiều vùng nên rồi văn hóa hay cũng như minh nói ngọng :) thì cũng làm cho các con sẽ học theo, với cả mình có đọc trên 1 số bài báo là có 1 số là người thất nghiệp xong họ về nước của họ mua lấy cái chứng chỉ này chứng chỉ kia rồi sang việt nam làm vậy liệu như thế hẳn đã là cứ phải học tây mới chất lượng. Mình cũng xin đính chính là ở đây mình chỉ nói trên phương diện đánh giá chứ không phán xét ai cả ở đâu cũng có người giỏi người không giỏi. tây cũng thế họ cũng có người rất giỏi chúng ta cần phải học hỏi kinh nghiêm thêm từ họ.

11. bongbong2007

bongbong2007 Thành viên tích cực

Theo mình thì bạn cho con đi học ở Trung tâm để cho con mạnh dạn, vui chơi là chính. Và gọi là để làm quen với tiếng Anh thôi. Nhưng theo mình không nên cho học nhiều và cũng không nên quá kỳ vọng vào Trung tâm. Cũng tùy Trung tâm nhé. Tiền nào của ấy thôi. Bạn cứ thử cho con đến BC xem. Chất lượng thì khỏi chế, nhưng tiền thì cũng không ít. Đúng là có nhiều kiểu Tây! Dạy trẻ con cũng cần phải có phương pháp nhé. Có Tây chỉ thích dạy người lớn, nhưng có Tây chỉ thích dạy trẻ con. Bên Công ty mình chuyên làm về tư vấn du học, thỉnh thoảng tổ chức lớp theo yêu cầu của du học sinh. Nhưng mình tuyển chọn giáo viên Tây rất kỹ, không phải Tây nào cũng dạy được, mà không phải cứ Tây là học sinh thích đâu!

Theo mình thì mẹ Rubiesshop nên tìm cô giáo chuyên dạy tiếng Anh cho trẻ em thật tốt. Các cháu vừa tập làm quen với tiếng Anh, vừa học ngữ pháp luôn. Bạn cũng tìm 1 trung tâm có uy tín, cho con học 1 tuần 1 buổi để nâng cao khả năng giao tiếp thôi!

Rubieshop thích bài này.
  12. Bigwill

Bigwill Banned. Cẩn thận, người này không trung thực!

Đồng ý hoàn toàn với quan điểm của mẹ nó. Mình cũng đã từng đi dạy, và rồi làm ở TT ngoại ngữ QT và cũng thấy tây cũng có nhiều kiểu tây. Tây theo kiểu thất nghiệp đi du lịch sang ta, rồi học lấy cái chứng chỉ CELTA rồi dạy thì nhiều lắm, mà trung tâm nào cũng thế cả thôi, kể cả BC. Còn tốt nghiệp đàng hoàng mà sang ta dạy ở các TT nổi tiếng thì chỉ dạy một thời gian đầu, có tiếng rồi thì chuyển ra dạy riêng. Mà tây thì đâu có phải tây nào cũng tốt, tây như Indo, Pakistan hay Ấn thì phát âm có khi còn tệ hơn ng Việt chúng ta phát âm ấy chứ. Mình thì ủng hộ cả hai học với tây và học với ta. Học ngữ pháp, gv VN dạy vẫn là chuẩn nhất. Còn nếu học với tây mà các mẹ kiếm đc lớp nào mà có trình độ mở riêng một lớp thì sẽ ổn hơn :)

Sửa lần cuối: 11/1/2012
  13. Bigwill

Mình ko đồng ý với quan điểm của mẹ nó. Với các TT nổi tiếng đi chăng nữa bao giờ họ cũng có vài ba key teachers nên khó có thể nói con mình ko may rơi vào lớp mà giáo viên chưa tốt. Cái này nhiều khi may hơn khôn thôi nếu như xác định học TT.

Học ngữ pháp như giáo viên tây dạy là dạy theo kiểu khẩu ngữ chứ ko bài bản như giáo viên ta nên khó có thể so sánh như mẹ nó đề cập. Khi bé thì còn nhỏ học kiểu khẩu ngữ thì ko vấn đề gì, nhưng lớn hơn mà vận dụng ngữ pháp vào bài làm thì cách dạy ngữ pháp của tây sẽ khó có kết quả mẹ nó ah. Còn việc dạy ngữ pháp dễ hiểu hay ko còn tùy vào trình độ của giáo viên nữa chứ ko hẳn tây dạy ngữ pháp dễ hiểu hơn ta đâu nhá.

14. Breezy'sMom

Breezy'sMom Bắt đầu tích cực

Bạn đã nhìn cái tài liệu ngữ pháp họ soạn chưa?

Mình đang nói chương trình của Tây, không bàn trung tâm hen.

Đơn giản như mình chật vật với mười mấy thì chia hoài cũng sai, nhìn cái bảng tóm tắt của nó chỉ có mười mấy dòng xong xài thì vô tư luôn.

Mình đang nói giáo viên đúng nghĩa hen, có đào tạo bài bản và có chất lượng, không bàn giáo viên Tây chugn chugn ở Việt Nam hen.

15. Bigwill

Hehe, cách nói mẹ nó làm ng khác rối quá. Chủ top đang kêu giáo viên tây ở đây thì bạn nói giáo viên tây ở phương trời nao thì đúng là so sánh quả là khập khiễng. Giáo trình hay phương pháp của các nước khác khi so sánh thì càng khập khiễng hơn, mà nói chung cái này ko cần nói thì cũng biết.

Còn về vụ giáo án của tây, mình tiếc quá chưa được nhìn bao giờ vì mình tiếp xúc với giáo viên tây nhiều nhưng cơ mà toàn tây ba lô, còn tây chuyên nghiệp thì họ lại hổng đi dạy nên bạn có thể chia sẻ một chút nguồn tài nguyên quí giá đc không (cái này mình thật lòng muốn biết nghe) vì đang có ý định đi dạy ngữ pháp theo kiểu đại trà đây. (Mình đi dạy nhiều nhưng chủ yếu dạy các lớp do ng quen mở và mời mình dạy thui chứ chưa tuyển sinh dạy bao giờ nên đang muốn thử). Cảm ơn mẹ nó nhiều.

16. Lamme123

Lamme123 Thành viên chính thức

em nghĩ thế này các chị ạ.
    Dạy tiếng anh cho bé thì khá khó khăn vì chọn thầy người lớn còn khó nữa là. Em thì em tìm trường học song ngữ cho bé khi lớn lớn đi học rồi. Còn bé hơn thì em nghĩ ở nhà bố mẹ cùng học với bé tập cách phát ấm thật chuẩn. Còn nếu cho bé đi học ở ngoài thì khó lắm bé còn nhỏ quá. Bây giờ các bố mẹ đi làm ở các công ty yêu cầu cũng phải nói được tiếng anh là thường rồi. Em nghĩ môi trường ở nhà là tốt nhất, thi thoảng cho bé tiếp xúc với các bạn người nước ngoài cũng tốt nữa. Bố mẹ cùng bé xem những chương trình dành cho thiếu nhi bằng tiếng anh, những bộ phim hoạt hình xem và nghe rồi giải thích nghĩa...trước hết hãy cho bé nghe thấy tiếng anh đã rồi khi tới tuổi đi học thì hãy cho bé học cách viết đọc. Dạy bé biết tiếng anh như chính cách ta học tiếng việt vậy. Chúc các mẹ thành công!

17. ha.thuy09

ha.thuy09 Thành viên tập sự

Học TA thì ai cũng muốn có điều kiện tiếp xúc với người nước ngoài để phát triển về phần ngữ âm.Tuy nhiên bố mẹ cũng cần xem xét độ tuổi, trình độ....của bé để xem có nên cho cháu học những lớp có toàn người nước ngoài hay ko. Vì sợ cháu quá nhỏ để hiểu, như thế sẽ vừa tốn kém cho bố mẹ, mà hiệu quả lại không nhiều.Theo mình được biết thì có 1 số TT Ngoại ngữ cho thiếu nhi tập trung rất tốt cho phần ngữ âm, nên dù có nhìu gv người Việt Nam hơn nhưng dạy phát âm vẫn tốt lắm

18. Rubieshop

Chào mẹ T.Vinh
    Cám ơn mẹ đã trao đổi về vấn đề này. Mình hoàn toàn đồng ý là học phải có nhiều hoạt động khác nhau để tránh nhàm chán. Nhưng nhiều hoạt động và triển khai hoạt động học tập một cách hiệu quả xem ra là một khoảng cách đấy mẹ ạ. Nếu trung tâm có cách thức quản lý thì OK, và thậm chí phải observation Tây thường xuyên kìa. Còn không thì chưa biết Tây dạy thế nào đâu. Con mình có nhiều hôm bảo mẹ chỉ chơi trò chơi xong là tô vẽ. Còn cháu mình học lớp trình độ lớp 4 rồi mà vẫn tô vẽ hơn nửa thời gian.
    Mình nghĩ chắc mẹ T.Vinh biết rất nhiều địa chỉ trung tâm tốt. Tất nhiên là nhiều mẹ k thể sang Long Biên để cho con học tại "I like English Home School" được rồi. Vậy rất mong mẹ chia sẻ nhiều địa chỉ khác tại TT Hà Nội để các mẹ có được cẩm nang còn "tầm sư học đạo".
    Thanks mẹ nhiều
    Cám

19. Rubieshop

Nhưng mẹ nó ơi, vấn đề là có bao nhiêu giáo viên Tây đúng nghĩa đang giảng dạy tại VN chứ? Trong khi số lượng con em chúng ta đi tầm sư Tây để học thì quá nhiều. Mình đang lo là lo tình hình học với Tây tại VN và cụ thể là trên địa bàn TP HN hay HCM đó bạn à
    Các bạn đã từng học tiếng ANh hoặc cho con học tiếng ANh ở đâu hay và chất lượng xin chia sẻ để các mẹ cùng biết nha
    Thanks a lot

20. quynhanhv

quynhanhv Thành viên tích cực

Chỉ đơn giản là hãy cho học ta trứoc khi học tây cũng ổn, em thấy các mẹ sính quá đấy. Anh em trc có tây tiếc j đâu, chỉ học ở trường, rồi lên đại học, bây h giao tiếp với tây vèo vèo, ielts 8 chấm, ngon lành giao tiếp ứng xử.
    Mẹ nào thích cho học thì cho, còn ko e thấy cũng ko hẳn là cần thiết!