PDA

View Full Version : bé chậm nói

KHANGMINH
05-20-2009, 10:15 PM
Chào tất cả các anh chị trên diễn đàn
Em nhờ các anh chị giúp dùm kinh nghiệm: bé nhà em đã 19 tháng vẫn chưa nói được, bé có thể hiểu và làm theo lời mẹ nhưng không nói làm mẹ lo quá không biết bé có bị gì không. Khoảng tuần nay bé tỏ ra khá hung dữ khi đòi gì không được là khốc giẫy đạp không ai dỗ nổi thậm chí còn tự đập đầu xuống nền nhà. mẹ sợ bé phát triển không tốt, rất mong được chỉ giúp.Em cám ơn rất nhiều ạ

lanchoac
05-20-2009, 10:21 PM
Em nhờ các anh chị giúp dùm kinh nghiệm: bé nhà em đã 19 tháng vẫn chưa nói được, bé có thể hiểu và làm theo lời mẹ nhưng không nói làm mẹ lo quá không biết bé có bị gì không. Khoảng tuần nay bé tỏ ra khá hung dữ khi đòi gì không được là khốc giẫy đạp không ai dỗ nổi thậm chí còn tự đập đầu xuống nền nhà. mẹ sợ bé phát triển không tốt, rất mong được chỉ giúp.Em cám ơn rất nhiều ạ

bé nhà mình mới 16 tháng thôi nhưng mà giống bé nhà bạn quá, mong các chị có kinh nghiệm chỉ giáo cho em với ạ

Putin's shop
05-23-2009, 06:16 PM
Con nhà mình hơn 12th thôi nhưng chưa nói đc từ nào rõ ràng cả ngoài bà bà, thỉnh thoảng cũng măm măm but ko rõ. Mặc dù bé cũng hò hét suốt, cứ nói linh tinh đủ thứ but chả hiểu sao ko nói những từ đơn giản như măm măm thôi, mình thấy tầm này là các bé đã nói sõi từ này lắm rồi cơ

mebongks
06-05-2009, 07:45 PM
neu be cham noi ban thu lam cach nay xem sao,vi no hoi kho.ban di o duong ma gap be khac dang an xoi (xoi gi cung dc) ban giat kiem may hat roi chay ve cho be nha minh an .roi be nha
ban se nhanh biet noi

noibuonkoten
06-05-2009, 07:54 PM
ôi! bé nhà mình 3tuoi mà mới nói được một số từ thôi, các mẹ cứ theo dõi thêm xem ngoài chậm nói bé còn có biểu hiện gì khác ko, vd;nói bé có hiểu ko? bé có phản ứng khi gọi tên ko (quay đầu lại), bé có tiếp xúc bằng mắt (nhìn vào mắt người nói chuyện với bé).Sao giờ trẻ con chậm nói nhiều thế nhỉ!

metintun
06-09-2009, 01:51 PM
Các bạn thử tìm hiểu xem các bé có phải là rơi vào trường hợp tự kỷ k, mình cũng băn khoăn không biết post lên đây có làm các mẹ hoang mang k, sợ nhỡ không phải thì làm cho các mẹ lo lắng mất ăn mất ngủ. Tuy nhiên mình cứ thử kiểm tra cho chắc ăn, tại vì cháu mình vừa phát hiện ra bị tự kỷ, test ở Viện Nhi là 45/60, biểu hiện là 18 tháng nhưng chưa nói được từ nào, mà nói như chim hót rất vô nghĩa, mọi người gọi không bao giờ quay lại, phớt lờ mọi thứ, rất ít khi nhìn vào mắt người khác, hay kiễng chân quay vòng tròn và đập đầu xuống đất. Hồi đầu mọi người cứ tưởng là bướng nhưng về sau mới biết là bé không nhận thức được. Bây giờ cả nhà tớ đang phải tích cực điều trị cho bé, mà bệnh này thì vất vả và tốn kém vô cùng. Mong cả nhà tham khảo và lưu ý cho các bé nhà mình, mong rằng các bé đều khỏe mạnh và không rơi vào trường hợp này.

nanaductan
06-09-2009, 02:02 PM
Các bạn thử tìm hiểu xem các bé có phải là rơi vào trường hợp tự kỷ k, mình cũng băn khoăn không biết post lên đây có làm các mẹ hoang mang k, sợ nhỡ không phải thì làm cho các mẹ lo lắng mất ăn mất ngủ. Tuy nhiên mình cứ thử kiểm tra cho chắc ăn, tại vì cháu mình vừa phát hiện ra bị tự kỷ, test ở Viện Nhi là 45/60, biểu hiện là 18 tháng nhưng chưa nói được từ nào, mà nói như chim hót rất vô nghĩa, mọi người gọi không bao giờ quay lại, phớt lờ mọi thứ, rất ít khi nhìn vào mắt người khác, hay kiễng chân quay vòng tròn và đập đầu xuống đất. Hồi đầu mọi người cứ tưởng là bướng nhưng về sau mới biết là bé không nhận thức được. Bây giờ cả nhà tớ đang phải tích cực điều trị cho bé, mà bệnh này thì vất vả và tốn kém vô cùng. Mong cả nhà tham khảo và lưu ý cho các bé nhà mình, mong rằng các bé đều khỏe mạnh và không rơi vào trường hợp này.

Mình thấy mẹ này nói đúng đấy. Bây giờ trẻ con bị tự kỷ rất nhiều nên các mẹ nên cho con đi khám sớm. Nếu bé không bị tự kỷ thì các mẹ thử cho bé đi kiểm tra tai mũi họng xem sao. Bé thứ 2 nhà mình mãi hơn 2 tuổi mới biết nói. Ban đầu cũng sợ bé bị tự kỷ nhưng thấy ko co dấu hiệu gì của bệnh này. Vì bé bị tai mũi họng nhiều nên đã ảnh hưởng đến việc nghe của bé. Khi mình cho bé làm phẫu thuật đặt ống thông nhĩ ở tai thì bé nhà mình đã bắt đầu học nói và bây giờ nhiều luc nói đau cả đầu, mặc dù nói vẫn ngọng lắm.

cuncon83
06-12-2009, 03:35 PM
Chẳng biết cá bạn thế nào vì con minh giờ mới được 8 tháng nhưng ma đã biết gọi từ bà và từ mẹ từ lúc bé hơn 7 tháng. Vì có lần mình đi hội thảo về sự phát triển của trẻ em cac chuyên gia có nói sự phát triển trí tuệ của bé cũng có sự tác động của bố mẹ rất nhiều. Cha mẹ ngoài công việc ra nên dành thời gian quan tâm đến bé nhiều hơn. Chúng ta đừng nghĩ là trẻ em còn bé mà không biết gì nên không cần thiết chuyện trò và trao đỏi với bé. Bố mẹ fải nói chuyện thường xuyên với trẻ mặc dù lúc đó trẻ có thể không phản xạ khi cha mẹ nói với chúng nhưng nếu mình chuyện trò và dạy chung tập nói thường xuyên thì đến lúc nào đó trẻ sẽ bật ra được những từ đó. Vì mình để ý thấy con mình cũgn như thế đó. minh cứ dạy bé nói lúc đó bé không thể bắt chước được luôn nhưng những lúc đó trẻ nhìn mình nói và cười tỏ ra vẻ là rất thích mình dạy từ đó. Mà khoa học cũng nghiên cứu rồi : Trẻ em từ 6 tháng trở đi chúng ta có thể dậy bé nói được rồi càng dậy sớm thì sau này trẻ càng phát triển nhanh hơn và linh hoạt hơn so với các đứa bé khác.
- Mặt khác khi trẻ chưa biết nói không nên cho trẻ xem tivi và nghe các loại đĩa nhac nhiều vì bé chỉ tập trung vào cái đó chứ chúng không thích nói. Mình không biết đa số trẻ em có như thế không nhưng mình thấy làm như thế cũng có lý đó

nanaductan
06-12-2009, 04:09 PM
Trẻ con xem tivi nhiều sẽ chậm nói đó.

doanthinh81
07-02-2009, 09:54 AM

Bé chậm biết nói có rất nhiều nguyên nhân, khi bạn goi tên bé, bé có phản xạ quay lại không, cả nhà có hay nói chuyện với bé không, nếu bé hay xem tivi bạn nên hạn chế nhé vì xem tivi nhiều sẽ chậm biết nói.

nhinhi
07-07-2009, 09:39 PM
Các mẹ đều nói rất đúng. Trẻ chậm nói có rất nhiều nguyên nhân nhưng không loại trừ khả năng bé gặp khó khăn thực sự trong ngôn ngữ hay các rối loạn khác. nếu bé chỉ chậm nói nhưng vẫn bi bô, biết chỉ tay, quay lại về phía âm thanh, đáp lại khi đựoc gọi tên, nhìn vào mắt người khác khi giao tiếp... thì các mẹ chỉ cần xem lại yếu tố môi trường (xem ti vi quá nhiều, ăn thức ăn lỏng, xay nhỏ quá lâu, ở cùng ông bà, người giúp việc nói ít) trường hợp này các mẹ chỉ cần trò chuyện với con nhiều, cho con tiếp xúc với nhiều người, thường xuyên tương tác với con... nếu sau khoảng 2 tháng tình trạng không cải thiện thì nên cho con đi kiểm tra. Theo mình không nên khám ở Viện Nhi vì ở đây những bạn đến khám khoảng 90% kết luận bị "tự kỷ" nhưng thực chất thì số bị ít hơn số đó rất nhiều. nếu nghi con chậm nói các mẹ có thể tham khảo website Vnspeechtherary.com. Chúc các bé khỏe mạnh, hay ăn chóng lớn.

mebinthoi
07-24-2009, 04:40 PM
chao ca nha,
minh cung co be gan 20 thang roi ma van k biet noi gi. minh lo lam. be chi noi mam mam, baba, va noi linh tinh ma chi minh be moi hieu dc. tuy nhiên bé vẫn hiểu những gì minh noi, và khi bố mẹ hỏi thì bé vẫn có thể trả lời bằng cách chỉ trỏ. mình đi làm, bé ở nhà với ông bà nội và người giúp việc. có lẽ họ cũng mở ti vi cho bé xem, chứ k chịu giao tiếp với bé nhiều nên bé bị như vậy. k biết có phải là tự kỷ k nữa. minh phải làm gì, có nên cho bé đi lớp sớm k nhỉ. mà ông bà thì lại muốn bé 3 tuổi mới được đi lớp. khó quá, cả nhà cho xin ý kiến với:confused::confused::confused:

Minhanhdanhda
08-26-2009, 02:20 PM
Các mẹ ơi, bé nhà mình 20 tháng, con gái, nói ít lắm, chị dạy thì nói được : ông ù ơi, bà ơi vv.., độ 2 tuần nay đi ngủ lúc 11h, toàn dậy khoảng 4h sáng chơi, nghịch, hát hò, doạ dẫm mãi đến 6h sáng mới ngủ lại, thì 7 rưỡi đã phải lôi con dậy để đi gửi rồi. Như vậy là cháu làm sao, và làm thế nào để cháu hết tình trạng đó? Mong các mẹ chỉ giúp.

vecon
08-26-2009, 02:40 PM
Bạn nên cho bé đi kiểm tra ở bệnh viện NHI sớm đi ,đây là những triệu chứng của bệnh tự kỷ đó . Các bác sĩ sẽ cho bạn những lời khuyên và tài liệu để dạy bảo cháu

BEEs's Daycare
08-27-2009, 10:22 AM
Theo mình, việc bé chậm nói là do nhiều nguyên nhân chứ không phải là bệnh tự kỷ đâu phụ huynh nên lưu ý điều này. Những em bé có bệnh tự kỷ là những em nhỏ không chịu tương tác, không chịu hướng ra thế giới bên ngoài. Một số các dấu hiệu của bệnh tự kỷ thường đi kèm với triệu chứng chậm nói là không đón ánh mắt của người thân, không có phản ứng khi được gọi tên, có xu hướng di chuyển theo hình vòng tròn,... nếu thấy xuất hiện đồng thời các triệu chứng này thì mới nên cho bé đi khám.
Bé có thể chậm nói là do thiếu tương tác tích cực với người thân trong nhà và thiếu cơ hội giao tiếp xã hội với các bạn cùng lứa hoặc do bạn cho bé xem TV từ khi còn quá nhỏ. Các hình ảnh TC chuyển động quá nhanh so với khả năng theo của bé nên gây ra phản ứng ức chế khiến bé chậm nói, không chú ý vào âm thanh, lời nói mà chỉ chú ý vào hình ảnh. Bạn cần điều chỉnh một chút thời gian dành cho bé để đọc sách, kể chuyện cho bé nghe, khi nói thì mình chú ý nói những câu ngắn, rõ ràng và hướng sự tập trung của bé vào các chủ đề mình nói đến. Bạn có thể mua những cuốn sách dạy khái niệm đơn giản cho bé rồi cùng bé ngồi đọc và học, như thế sẽ giúp ích rất nhiều cho sự phát triển ngôn ngữ của bé đấy.

Minhanhdanhda
08-27-2009, 03:29 PM
Theo mình, việc bé chậm nói là do nhiều nguyên nhân chứ không phải là bệnh tự kỷ đâu phụ huynh nên lưu ý điều này. Những em bé có bệnh tự kỷ là những em nhỏ không chịu tương tác, không chịu hướng ra thế giới bên ngoài. Một số các dấu hiệu của bệnh tự kỷ thường đi kèm với triệu chứng chậm nói là không đón ánh mắt của người thân, không có phản ứng khi được gọi tên, có xu hướng di chuyển theo hình vòng tròn,... nếu thấy xuất hiện đồng thời các triệu chứng này thì mới nên cho bé đi khám.
Bé có thể chậm nói là do thiếu tương tác tích cực với người thân trong nhà và thiếu cơ hội giao tiếp xã hội với các bạn cùng lứa hoặc do bạn cho bé xem TV từ khi còn quá nhỏ. Các hình ảnh TC chuyển động quá nhanh so với khả năng theo của bé nên gây ra phản ứng ức chế khiến bé chậm nói, không chú ý vào âm thanh, lời nói mà chỉ chú ý vào hình ảnh. Bạn cần điều chỉnh một chút thời gian dành cho bé để đọc sách, kể chuyện cho bé nghe, khi nói thì mình chú ý nói những câu ngắn, rõ ràng và hướng sự tập trung của bé vào các chủ đề mình nói đến. Bạn có thể mua những cuốn sách dạy khái niệm đơn giản cho bé rồi cùng bé ngồi đọc và học, như thế sẽ giúp ích rất nhiều cho sự phát triển ngôn ngữ của bé đấy.

Cám ơn thông tin của Bees's Daycare, nếu triệu chứng của chứng tự kỷ như bạn nói thì bé nhà mình hoàn toàn không có. Bé làm theo tất cả các mệnh lênh của mẹ, gọi thì có quay lại, và có giao lưu với mọi người xung quanh rất tốt, bé rất thích xem ca nhạc Xuân Mai, nhất là các đĩa Xuân Mai 3 tuổi, còn ư ử hát theo nữa, có lúc thì hát một mình rất say sưa, có điều không ra ngôn ngữ nào hết. Cứ bật đĩa lên là đầu bé lại lắc lư, đung đưa theo nhạc, và chị dạy múa bé cũng ngoáy tay, dạy bye bye cũng biết vẫy chào mọi người mỗi khi đi đâu vv..., cho nên mình rất băn khoăn, không hiểu cháu có làm sao không nữa. Theo mọi người mình có phải cho cháu đi khám không ?

khoaikute
08-28-2009, 11:08 AM
nếu bé không để ý những j xung quanh nhất là không chú ý đến người thân , chỉ tập trung những vật tròn tròn hay làm một việc j đó rất lâu mà cứ thích làm mãi ai can thiệp vào bé cáu gắt giận dữ vô cớ có phần hung dữ thái quá , hoặc có hành động bất bình thường so với các bé khác như đập đầu vào tường , quay tròn tròn ...phớt lờ xungquanh gọi nhiều lần mà không phản ứng gì thì nên cho bé đi khám chị à

momo
08-28-2009, 11:12 AM
Con nhà mình 22 tháng mà chưa biết nói đây. Nhưng bé nhanh nhẹn lắm và hay nói luyên thuyên ko ra từ. Bé cũng hiểu gần hết những gì người lớn nói. Cho nên mình không lo.

Me be Hin
08-28-2009, 11:23 AM
Cái vụ chậm nói này không coi thường được đâu nhé. Thằng cháu mình (con của cô em chồng) cũng gần 2 tuổi mà vẫn ú ớ, không nói được từ nào. Mình tìm hiểu trên mạng thì nghi nó bị tự kỷ, nói với mẹ chồng thì bà lại mắng vợ chồng mình "ác khẩu"!!!Bây giờ thằng ku đấy vừa tròn 4 tuổi và chính xác bị tự kỷ rồi. Mẹ nó cho đi khám và đang cho vào trung tâm tập nói. Nó hay hú (không nói đựoc,hay đi kiễng = 10 đầu ngón chân, cứ hay cừoi 1 mình, muốn gì thì cầm tay ngừoi lớn đặt vào vật đó, chỉ nói đựoc từ "bà" và "đà đà", ăn cơm không cần nhai, ăn bao nhiêu cũng không no. Bị giành mất đồ chơi thì hú lên và tự đánh vào đầu, hay cắn mẹ và củng đầu vào tường)
Mỗi tháng riêng tiền học nói mất 6tr, mất thêm mấy trăm nữa lót tay cô giáo ở trường mầm non để các cô để ý và không xa lánh cháu

Minhanhdanhda
08-28-2009, 02:38 PM
nếu bé không để ý những j xung quanh nhất là không chú ý đến người thân , chỉ tập trung những vật tròn tròn hay làm một việc j đó rất lâu mà cứ thích làm mãi ai can thiệp vào bé cáu gắt giận dữ vô cớ có phần hung dữ thái quá , hoặc có hành động bất bình thường so với các bé khác như đập đầu vào tường , quay tròn tròn ...phớt lờ xungquanh gọi nhiều lần mà không phản ứng gì thì nên cho bé đi khám chị à

Không, bé nhà mình không có các biểu hiện đó, và mẹ nói gì bé cũng hiểu hết, chị dạy cái gì cũng học được, chỉ có mỗi không chịu nói thôi, dạy bé bé cũng không nói, còn lúc nào thích thì bé mới nói, không thì thôi. Nhưng cũng có tình trạng là thích cái gì thì cầm tay mẹ chỉ vào chỗ đó, ra hiệu, để nhờ mẹ lấy hộ vv.., vì có nói được đâu. Và rất thích chơi đùa cùng các anh chị lớn hơn, cũng nhảy nhót tưng tưng, cũng hát hò, uốn éo...

Megaumegau
08-28-2009, 02:51 PM
Be nha em duoc 15th roi ma toan noi nhung tu nhu: xanh, tron, can, le ( toan la do me cho chau xem sach ca), dac biet chau lai rat hay doc nhung theo nhung tu tren dia tieng tieng anh ma chau xem con ba, me, bo thi chang goi gi ca. Em muon hoi nhu the co so con em bi cham noi ko a? vi em thay bang tuoi chau cac be da goi duoc ba, me roi.

ME BOSS 7/4
08-28-2009, 04:21 PM
mình thấy trên diễn đàn WEBTRETHO chủ đề này nói rất nhiều. mình mới có được tài liệu hướng dẫn cho các bố mẹ cách giúp trẻ giao tiếp dành cho những trẻ chậm nói rất bổ ích. Bé nhà mình 29 tháng cũng chậm nói chỉ nói được một số từ rất ít, mình mới đang thử làm theo tài liệu nếu mẹ nào cần thì mình gửi cho.

momo
08-28-2009, 05:22 PM
Không, bé nhà mình không có các biểu hiện đó, và mẹ nói gì bé cũng hiểu hết, chị dạy cái gì cũng học được, chỉ có mỗi không chịu nói thôi, dạy bé bé cũng không nói, còn lúc nào thích thì bé mới nói, không thì thôi. Nhưng cũng có tình trạng là thích cái gì thì cầm tay mẹ chỉ vào chỗ đó, ra hiệu, để nhờ mẹ lấy hộ vv.., vì có nói được đâu. Và rất thích chơi đùa cùng các anh chị lớn hơn, cũng nhảy nhót tưng tưng, cũng hát hò, uốn éo...

Bé nhà mình cũng thế này luôn.

Aquarius
08-29-2009, 09:27 PM

Mày đấy à, welcome vào thế giới các bà mẹ nhé. Sóc nhà tao cũng chậm nói đấy. Chẳng biết nói gì mấy, nhưng mà tương tác mắt rất tốt, biết chào, hôn gió, chỉ chỏ linh tinh. Đi học hai tháng rồi biết mấy trò chơi cô giáo dậy, múa may các thứ nhưng nói thì vẫn rất lười, toàn nói linh tinh thôi. Tự kết luận con ko bị tự kỷ, nhưng mà cũng sốt ruột lắm cơ.

Sodi tuần trước bạn bận nên ko đưa bé đến tham dự ở Bee's Daycare được, nhưng vẫn đọc email đấy, đợi đến buổi chơi góc sau vậy nhá.

Me Dat
08-29-2009, 10:11 PM
Con đứa bạn mình, gần 25 tháng mà chưa biết gọi mẹ, bố gì cả!! Chỉ biết 2 từ là Bà và đi!! Thấy nó rất chậm chạp, và động tý là khóc, ng khác lấy đồ chơi chỉ biết bấu mẹ mà khóc!! Không biết có phải như thế là quá chậm không nhỉ?? kể cả biết đi cũng chậm, tận 17 tháng mới biết đi!! Hồi mẹ nó chửa, ngày nào cũng uống cà phê! Mình nói mà không được, ăn uống thì thích gì ăn nấy, không kiêng khem hay ăn đồ bổ gì cả?? Có phải con bị ảnh hưởng???

namtuyetkhanh
09-02-2009, 12:34 AM
mình thấy trên diễn đàn WEBTRETHO chủ đề này nói rất nhiều. mình mới có được tài liệu hướng dẫn cho các bố mẹ cách giúp trẻ giao tiếp dành cho những trẻ chậm nói rất bổ ích. Bé nhà mình 29 tháng cũng chậm nói chỉ nói được một số từ rất ít, mình mới đang thử làm theo tài liệu nếu mẹ nào cần thì mình gửi cho.

bạn ơi, cho mình xin tài liệu với, bé nhà mình 14 tháng cũng chưa nói được.
mình cảm ơn!

tamhanh
09-02-2009, 08:06 PM

Bạn ơi, bạn cho mình xin tài liệu với, bé nhà mình 19 tháng rồi mà cũng chả nói được mấy, bạn gửi giúp mình vào địa chỉ hanhmachinco1@gmail.com nhe
Thanks bạn rất nhiêu

ME BOSS 7/4
09-07-2009, 02:13 PM
bạn ơi, cho mình xin tài liệu với, bé nhà mình 14 tháng cũng chưa nói được.
mình cảm ơn!

ban cho minh dia chi mail, minh gui cho

KEN08
09-07-2009, 03:28 PM

Mình cũng rất cần, bé mình 30 tháng rồi, nói rất ít, mọi biểu hiện đều bình thường, bạn cho mình một bảng copy nhé

Cảm ơn bạn, địa chỉ : tigonxau@yahoo.com

namtuyetkhanh
09-12-2009, 04:17 PM

Email của mình là snow8680@yahoo.com.
Cảm ơn bạn nhé!

mehieu2005
09-14-2009, 10:11 AM
ME BOSS 7/4 gui ca cho minh nua nhe.
dia chi mail cua minh la lanhthv@yahoo.com
minh cam on

muinham
09-15-2009, 04:52 PM
cho em xin 1 bản luôn nha , con em 15 tháng rưỡi rồi mà cũng chả biết nói năng gì ...
muinham@gmail.com
Cám ơn chị.

Le Khanh
09-15-2009, 05:14 PM
Tình trạng chậm nói là một biểu hiện của khá nhiều vấn đề về khả năng phát triển tâm lý của trẻ , đi từ chuyện chậm nói đơn thuần, do ảnh hưởng của môi trường: Nhà ít người, bố mẹ đi làm, ít có thì giờ trò chuyện với con, cho trẻ xem TiVi nhiều và kéo dài, nhất là trong lúc đút ăn. Cho đến những vấn đề rắc rối hơn : Chậm nói do chậm phát triển ( trẻ chậm cả vận động và tư duy ) chậm nói do hiếu động kém tập trung ( hội chứng ADHD) chậm nói do tình trạng Tự Kỷ ( hội chứng ASD ).
Nhìn chung, nếu trẻ chỉ chậm nói mà các lĩnh vực khác : nghe, nhìn, nhận biết, nhất là khả năng giao tiếp tốt, thì việc tác động giáo dục không khó lắm. Nhưng nếu do những rối nhiễu như hiếu động, Tự Kỷ thì lại là một chuyện khác, việc tập nói không phải là chuyện đơn giản.
Vì vây, điều quan trọng là các bà mẹ nên biết rõ, chuyện chậm nói của con mình có dính dáng gì đến 2 tình trạng trên hay không - hoặc do là chậm phát triển. Sau đó là cần biết mức độ chậm nói như thế nào - để từ đó, với sự tư vấn của những nhà chuyên môn, mới lên kế hoạch can thiệp cho phù hợp. Cũng nên biết rằng, ngoài một số nguyên tắc chung cho việc tập nói, thì việc can thiệp cho trẻ mang tính riêng biệt, không chương trình của bé nào giống bé nào ( không như các loại thuốc, cùng một chứng bệnh có thể uống cùng một loại thuốc ) vì thế, cần có sự góp ý của các nhà chuyên môn sao cho phù hợp.
Cuối cùng, trong việc tập nói cho trẻ các bà mẹ không nên "giao khoán" cho các trung tâm, cơ sở, phòng khám hay các giáo viên ( đến nhà tập nói cho trẻ ) hay chỉ dựa vào một vài tài liệu cơ bản chung cho mọi trường hợp để dạy con, mà phải sắp xếp thời gian để có thể cùng với các nhà chuyên môn ( chuyên viên và giáo viên ) phối hợp nhau trong một kế hoạch có nhiều mặt tác động đến trẻ - thì mới có thể đem lại kết quả tốt được.

namtuyetkhanh
09-15-2009, 10:07 PM
Tình trạng chậm nói là một biểu hiện của khá nhiều vấn đề về khả năng phát triển tâm lý của trẻ , đi từ chuyện chậm nói đơn thuần, do ảnh hưởng của môi trường: Nhà ít người, bố mẹ đi làm, ít có thì giờ trò chuyện với con, cho trẻ xem TiVi nhiều và kéo dài, nhất là trong lúc đút ăn. Cho đến những vấn đề rắc rối hơn : Chậm nói do chậm phát triển ( trẻ chậm cả vận động và tư duy ) chậm nói do hiếu động kém tập trung ( hội chứng ADHD) chậm nói do tình trạng Tự Kỷ ( hội chứng ASD ).
Nhìn chung, nếu trẻ chỉ chậm nói mà các lĩnh vực khác : nghe, nhìn, nhận biết, nhất là khả năng giao tiếp tốt, thì việc tác động giáo dục không khó lắm. Nhưng nếu do những rối nhiễu như hiếu động, Tự Kỷ thì lại là một chuyện khác, việc tập nói không phải là chuyện đơn giản.
Vì vây, điều quan trọng là các bà mẹ nên biết rõ, chuyện chậm nói của con mình có dính dáng gì đến 2 tình trạng trên hay không - hoặc do là chậm phát triển. Sau đó là cần biết mức độ chậm nói như thế nào - để từ đó, với sự tư vấn của những nhà chuyên môn, mới lên kế hoạch can thiệp cho phù hợp. Cũng nên biết rằng, ngoài một số nguyên tắc chung cho việc tập nói, thì việc can thiệp cho trẻ mang tính riêng biệt, không chương trình của bé nào giống bé nào ( không như các loại thuốc, cùng một chứng bệnh có thể uống cùng một loại thuốc ) vì thế, cần có sự góp ý của các nhà chuyên môn sao cho phù hợp.
Cuối cùng, trong việc tập nói cho trẻ các bà mẹ không nên "giao khoán" cho các trung tâm, cơ sở, phòng khám hay các giáo viên ( đến nhà tập nói cho trẻ ) hay chỉ dựa vào một vài tài liệu cơ bản chung cho mọi trường hợp để dạy con, mà phải sắp xếp thời gian để có thể cùng với các nhà chuyên môn ( chuyên viên và giáo viên ) phối hợp nhau trong một kế hoạch có nhiều mặt tác động đến trẻ - thì mới có thể đem lại kết quả tốt được.

Cháu chào bác LeKhanh con cháu do lười ăn nên cháu mở tivi vừa ăn vừa xem, và bây giờ cứ ăn là phải xem ti vi mới ăn, nếu không cho xem thì bé nhất định không ăn. Bây giờ bé được 14,5 tháng mà chưa nói được rõ ràng, về nhận thức thì nói gì bé cũng hiểu và làm theo chỉ có điều bé không chịu nói, muốn gì là bé chỉ tay thôi. Tình hình con cháu như thế, xin bác vài lời tư vấn.

Le Khanh
09-16-2009, 06:48 PM
Chào mẹ NamtuyetKhanh
Bé của chị có 2 vấn đề :
Chỉ ăn khi được xem TV và không thích nói, theo tôi nghĩ cả hai đều xuất phát từ một điểm là bé được sự quan tâm nhiều, nên chỉ cần những dấu hiệu, cử chỉ là đủ để bố mẹ đáp ứng rồi.
Việc xem TV rõ ràng là có ảnh hưởng đến sự phát triển ngôn ngữ của trẻ, nhưng bây giờ đã thành thói quen, nên không thể dễ dàng từ bỏ - chị có thể áp dụng biện pháp từng bước một như sau :
1/ Xem kỹ lại giờ ăn của bé, đừng cho bé ăn lặt vặt, hay uống nhiều nước ( đặc biệt là nước hoa quả ) trước các bữa ăn ( điều này làm trẻ không có cảm giác đói ) nên khó cho ăn. Nói cách khác là phải cho bé có nhu cầu ăn ( tạo không khí vui vẻ, đồ ăn có màu sắc, mùi vị hấp dẫn, có những người khác cùng ăn.v.v. )
2/ Đừng bật TV ngay khi bắt đầu cho ăn, mà hãy trì hoãn kéo dài việc chậm mở TV lâu chừng nào tốt chừng nấy, cho đến khi trẻ tỏ ý muốn xem thực sự hãy mở và vặn volum nhỏ để không gây kích thích nhiều cho trẻ nữa.
Khi còn vài muỗng cơm ( hay bột ) là kết thúc thì tắt TV ( trước khi chấm dứt bữa ăn) Nguyên tắc ở đây là thu ngắn thời gian "trình chiếu" ngắn chừng nào tốt chừng nấy.
3/ Trong khi cho trẻ ăn ( dù vẫn phải mở TV ) nhưng bắt đầu tạo những sự chú ý khác thay thế ( sự trò chuyện, các trò vui ... ) để kéo sự chú ý của trẻ rời khỏi chiếc TV - và dần dần sẽ loại bỏ luôn.
Vào buổi tối, nếu giờ ăn của bé trùng với giờ xem TV của nhà, thì hoặc hy sinh tắt TV cho đến khi bé ăn xong rồi hãy mở, hoặc cho bé ăn ở chỗ không có TV .
Còn về việc kích thích trẻ nói thì có rất nhiều nguyên tắc ( chị có thể tham khảo thêm nơi trang web của tôi )
cái chính là nếu trẻ chỉ ra dấu ( mặc dù mình biết rằng trẻ có thể nói được ) thì nên giả vờ làm lơ hay làm sai ý của bé, buộc bé phải bật lên tiếng nói ( ta không ép trẻ nói - mà tạo điều kiện để trẻ nói lên mới đáp ứng và khi trẻ bật lên nói thì ta sẽ khen ngợi, đáp ứng ngay ) Ngoài ra, chính ta cũng đôi khi cần phải để cho trẻ tự xoay sở, đừng quá quan tâm đến mức chỉ cần một cái liếc mắt, một cử chỉ yêu cầu là vội vàng đáp ứng ngay ! Trong một số trường hợp, chính sự giả lơ, không thèm ngó ngàng đến trẻ một cách hợp lý sẽ là tác nhân giúp trẻ phát triển.
Chúc chị thành công

cun_cun09
09-17-2009, 03:51 PM
Không biết thế nào nhưng bé nhà mình rất ít xem tivi, không phải là ko cho xem mà là bé cũng không thích xem chăm chú như nhứng trẻ khác, vì bé rất nghịch, chỉ thích leo trèo nghịch ngợm thôi nên không hay xem, chỉ có mỗi chương trinh đồ-rê-mí và chúc bé ngủ ngon là chịu ngồi xem thôi, thực sự là nhiều khi mình mong cho bé xem TV để cho bé đỡ nghịch nhưng không được, vậy mà bé nhà mình đến g đã 2 tuổi rồi vẫn chưa tự nói được câu nào, chỉ nói theo người lớn thôi, ví dụ như mình nói thì bé nói theo chứ tự nói thì không nói được, VD mình nói "đi thôi" thì bé cũng "đi thôi", tuy là ko biết nói nhưng người lớn nói gi cũng hiều hết. mình chẳng biết con mình thuộc thành phần nào nữa, không giống như con của các mẹ, có mẹ nào biết và kinh nghiệm thì chỉ cho em với nhé. cám ơn các mẹ.

namtuyetkhanh
09-18-2009, 03:22 PM
Cháu cảm ơn bác Lekhanh đúng là 2vc cháu lúc nào cũng lo lắng và quan tâm cho bé từng tí một với tình thuơng con vô bờ bến. Cũng tại sau 4 năm cưới nhau vc cháu mới có con được và lúc cháu mang thai cũng rất vất vả mới giữ được, rồi bé sinh thiếu tháng và có được 2,5 kg nên vc cháu mới quan tâm nhiều đến con như thế. Cháu sẽ làm theo những lời bác tư vấn. Cháu xin cảm ơn bác nhiều!

thaolinh070708
09-29-2009, 02:56 PM
bạn ơi cho mình xin tài liệu với con mình 15 tháng rồi mà vẫn chưa biết nói: bạn gửi cho mình vào bichphuonglk@yahoo.com mình cảm ơn nhiều nhé

huha
04-20-2011, 01:40 PM
Các mẹ đều nói rất đúng. Trẻ chậm nói có rất nhiều nguyên nhân nhưng không loại trừ khả năng bé gặp khó khăn thực sự trong ngôn ngữ hay các rối loạn khác. nếu bé chỉ chậm nói nhưng vẫn bi bô, biết chỉ tay, quay lại về phía âm thanh, đáp lại khi đựoc gọi tên, nhìn vào mắt người khác khi giao tiếp... thì các mẹ chỉ cần xem lại yếu tố môi trường (xem ti vi quá nhiều, ăn thức ăn lỏng, xay nhỏ quá lâu, ở cùng ông bà, người giúp việc nói ít) trường hợp này các mẹ chỉ cần trò chuyện với con nhiều, cho con tiếp xúc với nhiều người, thường xuyên tương tác với con... nếu sau khoảng 2 tháng tình trạng không cải thiện thì nên cho con đi kiểm tra. Theo mình không nên khám ở Viện Nhi vì ở đây những bạn đến khám khoảng 90% kết luận bị "tự kỷ" nhưng thực chất thì số bị ít hơn số đó rất nhiều. nếu nghi con chậm nói các mẹ có thể tham khảo website Vnspeechtherary.com. Chúc các bé khỏe mạnh, hay ăn chóng lớn.
Cho e hỏi với! Bé nhà e cũng chậm nói quá ạ. Đã 18 tháng rùi mà ko có nói 1 từ nào hết. Các thứ khác về hiểu và nhận thức e thấy bình thường. Em thấy mẹ nó nói đến yếu tố môi trường trong đó có: ăn thức ăn lỏng, xay nhỏ quá lâu; đúng là con nhà e bị ăn thức ăn lỏng và xay nhỏ quá lâu (đến giờ vẫn ăn thế vì bé hay ọe lắm). Vậy có phải đó là lý do ko ạ?

ku.Tit
06-15-2011, 10:28 AM
Gui ME BOSS 7/4
Ban oi, ban cho minh tai lieu day con tap noi voi
dia chi mail cua minh la buthill@yahoo.com
Cac ban co biet dia chi chinh xac cua kham khiem thinh/ tu ky cho con khong? thay moi nguoi mach la o nga tu Thai Ha - Chua Boc thoi

Linh chi 0909
06-16-2011, 09:55 AM

Bạn ơi, cho mình một bản nhé. Bé nhà mình 21 tháng rồi mà nói được ít lắm. địa chỉ mail của mình là luong101183@yahoo.com

lazymeo
06-16-2011, 10:16 AM
Các mẹ chỉ cần dành ra 1,5h đến 2h mỗi ngày để nói chuyện với con, kể chuyện cho con nghe và giảm thời gian xem ti vi tới mức tối đa có thể thì sau 1 tháng chắc chắn bé sẽ nói tốt hơn đấy ah.

maybien09
06-18-2011, 11:01 AM
con nhà tớ hồi 20 tháng cũng mới được vài từ, bây giờ 30 tháng rồi, nói nhiều hơn, hát hò, rồi đọc thơ nhưng tớ vẫn thấyít hơn so với nhưng đứa tầm tuổi bên cạnh.
nhưng ngẫm lại thì tớ thấy thế này: thứ nhất là c nhà tớ rất hay xem tv, thứ 2 là bố rất ít nói chuyện với con, khổ, ô xã nhà tó tính khí thế, tớ ở dưới, 2 bố con ở trên mà tớ căng hết tai chẳng thấy 2 bố con nói chuyện gì cả, chỉ nghe thấy tiếng tv và tiếng con thình thoảng tự nói thôi, tớ nhắc rất nhiều lần, mỗi lần nói xong thì có thay đổi nhưng lần sau lại đâu vào đấy, lại phải nói...có khi 2 bố con giống nhau, lầm lì tí nói
cu nhà tớ bầy giờ rất thích nghe alphabet songs hát khá chuẩn, biết bảng chữ cái tiếng anh thôi, đi ra ngoài cứ chỉ trỏ đọc, buồn cười lắm. Con mình như thế là chậm đấy nhưng phải tự an ủi là mình phải kiên nhẫn từ từ dạy con thôi, sốt ruột thì cũng không giải quyết được vấn đề gì.

lazymeo
06-19-2011, 12:30 AM
con nhà tớ hồi 20 tháng cũng mới được vài từ, bây giờ 30 tháng rồi, nói nhiều hơn, hát hò, rồi đọc thơ nhưng tớ vẫn thấyít hơn so với nhưng đứa tầm tuổi bên cạnh.
nhưng ngẫm lại thì tớ thấy thế này: thứ nhất là c nhà tớ rất hay xem tv, thứ 2 là bố rất ít nói chuyện với con, khổ, ô xã nhà tó tính khí thế, tớ ở dưới, 2 bố con ở trên mà tớ căng hết tai chẳng thấy 2 bố con nói chuyện gì cả, chỉ nghe thấy tiếng tv và tiếng con thình thoảng tự nói thôi, tớ nhắc rất nhiều lần, mỗi lần nói xong thì có thay đổi nhưng lần sau lại đâu vào đấy, lại phải nói...có khi 2 bố con giống nhau, lầm lì tí nói
cu nhà tớ bầy giờ rất thích nghe alphabet songs hát khá chuẩn, biết bảng chữ cái tiếng anh thôi, đi ra ngoài cứ chỉ trỏ đọc, buồn cười lắm. Con mình như thế là chậm đấy nhưng phải tự an ủi là mình phải kiên nhẫn từ từ dạy con thôi, sốt ruột thì cũng không giải quyết được vấn đề gì.

Chị cố dành thời gian chơi với con đi ah, có thể đọc truyện, thơ, rủ con làm bếp với mình này, nhặt rau, nhờ giúp việc vặt mang một cái gì đấy... nói chung giao tiếp càng nhiều càng tốt ah

typhoon
06-21-2011, 11:48 AM
Bé nhà tớ sắp được 2T rồi mà cũng nói được rất ít. Dù cái gì cũng hiểu, cái gì cũng biết nhưng giờ mới chỉ nói được câu có 2-3 từ ghép lại thôi. VD: bà bật bibi, ông dậy đi. Hic, chắc tại ở nhà với bà nội cũng ít nói chuyện và cho xem TV nhiều quá nên bị ảnh hưởng

bomeyeucuty
06-27-2011, 09:08 AM
hjc, em cũng có chung cảnh ngộ đây ah, em đang lo bé bị tự kỷ ah. bé 16 tháng tuổi rổi ah, chưa nói được gì mấy, có mỗi từ em bé là bé biết thôi, vì bé nhìn vào tranh em bé hoặc từ em bé là bé biết. em dạy bé khoanh tay ạ, rồi vẫy tay, bé cũng chẳng nói chẳng làm theo. bé chỉ cười khi yêu cầu bé làm như thế thôi ah. khi có nhạc thì bé cũng nhún nhảy nhảy theo, không đồng ý cái gì là bé quơ tay hất đồ luôn, vất bỏ mọi thứ luôn. các mẹ đi khám tự kỷ rồi, cho em ít thông tin ah.

heocoi_883
07-01-2011, 03:04 PM
HI, lại cái truyện sợ con bị Tự kỷ, hic
Khi con trai em 15 tháng chưa biết nói từ nào, em cũng nhờ google mà biết về tính trạng hiện tại của con. Cháu có các biểu hiện y như một trẻ bị tự kỷ. Em cũng lo, sót ruột, sở trường của cháu là xem tivi, chơi ô tô, đi thì đi đầu ngón chân, nhìn chẳng vững vàng gì, lao đầu về phía trước, không chịu chơi với các anh em cùng lứa tuổi, bà nội cho xem tivi cả ngày cũng được. Không chịuhợp tác với mẹ. Gọi thì không có một tín hiệu gì, đòi đồ chơi không được, toàn quỳ xuống rồi đập đầu xuống đất... Biết con vậy em cũng lo lắng lắm, nhờ có một chị chỉ giúp nên em cũng bình tĩnh làm theo, vì chị ấy đang có một đứa con bị tự kỷ 8 tuổi. Chị ấy nói con em còn nhỏ, cái quan trọng nhất bây giờ là em làm sao bỏ được thói quen xem tivi của con và nói chuyện với con thật nhiều, cho con đi chơi thật nhiều ở những nơi đông người, có nhiều trẻ con. Vậy là việc đầu tiên em làm là cho con đi nhà trẻ, mặc dù cũng thương vì con còn rất nhỏ, đến lớp cô giáo nhận xét luôn là con bị tự kỷ, em cũng nhờ cô giúp quan tâm để ý tới con hơn, cùng với đó là hằng ngày ngoài giờ đi học trên đường em đón con đi hoọcvề em cũng phải nói chuyện với con như chim hót ý, khi ăn, khi tắm... hạn chế để con chơi một mình. mua các loại tranh có các con vật đồ dùng về chỉ cho con, dạy con nói theo mình... mất khá nhiều thời gian con mới có thể hợp tác được với mình đến 28 tháng con em mới bắt đầu nói được những câu nói ầu tiên, mẹ ơi, bà ơi... và đi học về thì hát rất nhiều bài hát, đọc thơ, kể chuyện mặc dù còn ngọng lắm ạ. Khi con làm theo được việc gì các mẹ nhớ cổ vũ tinh thần cho con bằng cách khen ngợi. đừng tiết kiệm lời khen dành cho con trẻ nhé.
Giờ con 33 tháng rồi ạ, đã test tại newstar chỗ cô Thanh số 32 ngõ 204 Trần Duy Hưng rồi. trường này chuyên can thiệp sớm cho trẻ tự kỷ, chậm nói, khó khăn về ngôn ngữ, trẻ tăng động giảm chú ý... các mẹ có thể cho con đến đó test. Mình cũng vô tình biết Trường này qua một người bạn đã cho con học ở đó, và cũng mới đưa con đến test nên chỉ giúp các mẹ thôi nhé. các mẹ có thể vào google gõ dịa chỉ đó sẽ có nhiều thông tin giúp được các mẹ con con chậm nói...
Chúc các con đều ngoan, khoẻ và giỏi giang để các mẹ luôn vui vẻ nha!

hluong_DHN
07-08-2011, 11:10 AM
Em thấy mọi người lo lắng cho bé khi bé biết nói muộn là rất đúng, tuy nhiên, trước khi nghĩ đến con bị tử kỷ thì hãy xem lại những người trong gia đình đã thực sự quan tâm, giúp bé học nói chưa đã ạ: một ngày nói chuyện với con được mấy tiếng, khi cho con ăn, tắm, mặc quần áo, cho con bú, ... có nói chuyện với con không? con có hay được gặp gỡ với những đứa trẻ cùng lứa tuổi hay ko? Nhiều thứ lắm, nhưng nói chung là bố mẹ phải cố gắng trước đã ạ.

me Doan bo Tuan
07-10-2011, 05:36 PM
Mình dạo này cũng lo lắng quá các mẹ ạ! bé nhà mình 16 tháng rồi, nghịch, leo trèo như khỉ í, con gái mà nghịch lắm. nói gì bé cũng hiểu, cũng làm theo. bé biết đòi lấy cái này cái nọ, thích nghe nhạc Xuân Mai và xem youtube lắm. Gặp ai cũng cười tươi, toe toét í. thế mà bé chỉ nói bi bô toàn từ bé tự hiểu thui. mẹ hỏi bé: mắt đâu? mũi đâu thì bé chả thèm chả lời, mặc dù hỏi bé con mèo, con chó trong tranh đâu thì bé mới chỉ. hỏi đèn sáng đâu thì bé chỉ lên đèn... mình đọc thì ko thấy giống tự kỷ, nhưng mà mình cứ lo lắng!!!!! đúng là bé nghiện TV thật vì đi làm chị GV toàn cho xem hoạt hình, giờ mình cấm tiệt rồi và chị này sau khi nghe mình kể về tác hại TV thì cũng thương em nên ko bật TV nữa... hai.zzzz mình cũng ko nghĩ quá sâu sắc là TV lại có ảnh hưởng xấu như vậy, thấy con vui con cười là bật thôi... bây giờ thì day dứt quá!!!! mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giúp mình với!!!!

giaycongso.com
08-13-2011, 11:35 AM
bé nhà mình 19 tháng rồi ma chưa nói được từ nào, gv ở nhà cho xem tv cả ngày. mình mới cho bé đi nhà trẻ, k biết có cải thiện hơn không. giờ bé chỉ biết nói mỗi chữ phờ, xờ, rồi lung tung hết. bảo bé nói phờ thì bé nói theo được, nhưng mẹ thì k nói, chán thế. k biết giờ làm sao đây

DADDY
05-31-2012, 10:10 AM
Bé nhà mình 20 tháng cũng có một số biểu hiện khiến mình lo lắng vô cùng vì sợ con bị tự kỷ.Con mình trước đây xem tivi rất nhiều, gọi không quay đầu lại, ít tập trung, mẹ nói gì cũng bơ đi và rất hay ăn vạ đập đầu vào tường, lăn đùng ra đất... Mình rất lo lăng nhưng vẫn tự an ủi rằng con không sao.
Con nhà mình đi lơp được ba tháng rôì và khi đi học thì bé có sự tiến triển rõ rệt biết nói được thêm một số từ. Gọi biết quay lại, thỉnh thoảng thâý mọi người làm gì cũng ra hỏi mặc dù không nói được nhưng cũng nghiêng đầu ngó cổ ê ê a a. Tình trạng ăn vạ vân còn nhưng có giảm đi rõ rệt.
Mình vưà xuống nơí chuyện vơí cô hiêụ trưởng của con, cô là cô giáo có thâm niên nuôi dạy trẻ lâu năm. Các cô ở trường đánh giá là con bị tăng động thôi chứ vân binh thuong, nhưng Mình vẫn còn lo lắng lăm nhưng mình nghĩ rằng Tự kỷ có tự kỷ bâm sinh và tu ky do môi trường xung quanh tác động và con mình nằm ở đối tượng thứ hai có nghĩa là nêú không có sự quan tâm của bố mẹ thì dần dần con sẽ bị tự kỷ thật. Từ ngày hôm nay mình quyết định mua thêm đồ chơi và tranh ảnh cho con. Tuyệt đối không xem ti vi và dành cả buổi tối để chơi và trò chuyện cùng con để con mình phát triển ngôn ngữ nhiều hơn. Hy vọng rồi tháng sau có thể lên đây khoe với các mẹ những từ mới nhất mà con mình vưà học được.

Pa2ya
05-31-2012, 09:07 PM
Bé nhà mình 20 tháng cũng có một số biểu hiện khiến mình lo lắng vô cùng vì sợ con bị tự kỷ.Con mình trước đây xem tivi rất nhiều, gọi không quay đầu lại, ít tập trung, mẹ nói gì cũng bơ đi và rất hay ăn vạ đập đầu vào tường, lăn đùng ra đất... Mình rất lo lăng nhưng vẫn tự an ủi rằng con không sao.
Con nhà mình đi lơp được ba tháng rôì và khi đi học thì bé có sự tiến triển rõ rệt biết nói được thêm một số từ. Gọi biết quay lại, thỉnh thoảng thâý mọi người làm gì cũng ra hỏi mặc dù không nói được nhưng cũng nghiêng đầu ngó cổ ê ê a a. Tình trạng ăn vạ vân còn nhưng có giảm đi rõ rệt.
Mình vưà xuống nơí chuyện vơí cô hiêụ trưởng của con, cô là cô giáo có thâm niên nuôi dạy trẻ lâu năm. Các cô ở trường đánh giá là con bị tăng động thôi chứ vân binh thuong, nhưng Mình vẫn còn lo lắng lăm nhưng mình nghĩ rằng Tự kỷ có tự kỷ bâm sinh và tu ky do môi trường xung quanh tác động và con mình nằm ở đối tượng thứ hai có nghĩa là nêú không có sự quan tâm của bố mẹ thì dần dần con sẽ bị tự kỷ thật. Từ ngày hôm nay mình quyết định mua thêm đồ chơi và tranh ảnh cho con. Tuyệt đối không xem ti vi và dành cả buổi tối để chơi và trò chuyện cùng con để con mình phát triển ngôn ngữ nhiều hơn. Hy vọng rồi tháng sau có thể lên đây khoe với các mẹ những từ mới nhất mà con mình vưà học được.

cóa mẹ nào giúp chị này vs ak, hix, e đọc mà cũng thấy lo cho cọn chị ý :(

mecubi_nd
06-06-2012, 04:15 PM
Nhiều bé cũng rất chậm nói mà, nhưng mà bé nghe và hiểu được thì không lo đâu bạn àh, chịu khó ngồi đọc sách cho bé và cho bé chơi với các bạn cùng trang lứa để bé phát âm nhanh hơn bạn nhé.

Rosevn
06-12-2012, 08:31 AM

Không có Tự kỷ nào do môi trường xung quanh đâu mẹ nó ơi, Tự kỷ là bẩm sinh. Ngày trước cũng nhiều người nhầm con tự kỷ do cha mẹ nuông chiều, do xem tivi nhiều, do không ai chơi cùng nhưng thực ra không phải vậy. Mẹ tham khảo ở đây này: www.concuame.com

tienqui007
06-12-2012, 10:55 AM
Không có Tự kỷ nào do môi trường xung quanh đâu mẹ nó ơi, Tự kỷ là bẩm sinh. Ngày trước cũng nhiều người nhầm con tự kỷ do cha mẹ nuông chiều, do xem tivi nhiều, do không ai chơi cùng nhưng thực ra không phải vậy. Mẹ tham khảo ở đây này: www.concuame.com

Tự kỷ là 1 bệnh khiếm khuyết về ngôn ngữ. Nên vẫn có dạng do môi trường tác động đó bạn ơi.

Việc cho trẻ xem tivi hoặc các màn hình (screen) đc khoa học chứng minh là trẻ dưới 3 tuổi xem chỉ có hại chứ ko có lợi.
Việc cha mẹ tiếp xúc, trò chuyện cùng con là điều rất rất cần.
Bé xem tivi nhiều sẽ có tình trạng ù lì, chậm nói, khả năng giao tiếp, diễn đạt kém. Chính vì khả năng diễn đạt kém nên khi bé muốn diễn đạt thứ mình muốn mà lại ko có vốn từ để nói, khiến cho bức bách, khó chịu và trở nên cọc tính, lâu ngày bé sẽ có thể có những việc tự làm đau mình.
Tóm lại là ba mẹ giao tiếp với con càng nhiều càng tốt, tạo cho con môi trường bạn bè và giao tiếp xã hội càng nhiều càng tốt.
Chúc bé nhà bạn vui khỏe và là ngôi sao sáng của ba mẹ nhé

linhyen2010
06-12-2012, 11:12 AM
Xin chia sẻ với mẹ cháu. Ý kiến của mình thế này, Khi cu con nhà mình được 16 tháng, mình cũng thấy bé có một vài biểu hiện cũng nghi là tự kỷ, qua tìm hiểu thông tin thì có nhiều cách nói khác nhau có thể bé bị tăng động do xem tivi từ sớm. Mình cũng lo vì ở nhà với bà, bà ít tiếp xúc và trò chuyện với cháu lại hay xem tivi. Sau đó mình quyết định cho con đi lớp. Đến lớp con hoà đồng cùng các bạn và nói nhiều hơn. Hiện này bé nhà mình được 22 tháng mà đã nói được 3 đến 4 từ một lúc rùi. Nếu bé nhà bạn mà chưa đi lớp bạn thử cho con đến lớp hoà đồng với các bạn và học nói từ các bạn nhiều hơn. Đến môi trường trường lớp bé mà hoà đồng với các bạn thì không sao. Nếu đến lớp nhờ cô theo dõi nếu mà không chơi với ai ngồi một chỗ thì mình có cách chăm sóc riêng. Cái này phát hiện càng sớm càng tốt để điều chỉnh. Nhưng quan trọng nhất là bố mẹ đừng tâm lý lúc nào cũng nghĩ con mình bị tự kỷ nhé. Tạo tư tưởng thoải mái cho con đi học xem có tiến bộ lên không nhé.

Rosevn
06-13-2012, 11:52 PM
Tự kỷ là 1 bệnh khiếm khuyết về ngôn ngữ. Nên vẫn có dạng do môi trường tác động đó bạn ơi.

Việc cho trẻ xem tivi hoặc các màn hình (screen) đc khoa học chứng minh là trẻ dưới 3 tuổi xem chỉ có hại chứ ko có lợi.
Việc cha mẹ tiếp xúc, trò chuyện cùng con là điều rất rất cần.
Bé xem tivi nhiều sẽ có tình trạng ù lì, chậm nói, khả năng giao tiếp, diễn đạt kém. Chính vì khả năng diễn đạt kém nên khi bé muốn diễn đạt thứ mình muốn mà lại ko có vốn từ để nói, khiến cho bức bách, khó chịu và trở nên cọc tính, lâu ngày bé sẽ có thể có những việc tự làm đau mình.
Tóm lại là ba mẹ giao tiếp với con càng nhiều càng tốt, tạo cho con môi trường bạn bè và giao tiếp xã hội càng nhiều càng tốt.
Chúc bé nhà bạn vui khỏe và là ngôi sao sáng của ba mẹ nhé

Mình cũng không phải chuyên gia gì nhưng theo những gì mình đọc thì: Tự kỷ là bẩm sinh (nghĩa là sinh ra đã có). Một trẻ sinh ra không bị tự kỷ nhưng nếu xem nhiều tivi, ít được nói chuyện tiếp xúc,.... thì có khả năng sẽ chậm nói, nhưng không phải tự kỷ nhé. Ngược lại, một trẻ sinh ra bị tự kỷ thì cho dù có tạo môi trường thế nào bé cũng vẫn tự kỷ. Tự kỷ không phải là Bệnh, vì Bệnh còn có thuốc chữa, Tự kỷ là một hội chứng (rối loạn phát triển, hình như do khiếm khuyết nào đó trong não) nên không có thuốc chữa. Các mẹ đọc tham khảo ở www.concuame.com ấy, là một trang web do một số chuyên gia về rối loạn phát triển của trẻ em bên Hoa kỳ lập ra, trong đó còn có những bài viết về người tự kỷ trưởng thành.

Vì theo mình hiểu, trẻ Tự kỷ không có khả năng tương tác với xung quanh nên ít có khả năng bắt chước do đó chậm nói, ngoài ra còn chậm rất nhiều thứ khác như không biết chỉ trỏ, không thể sống độc lập vì không bắt chước được các kỹ năng xã hội,... tóm lại trẻ TK sống trong một thế giới hoàn toàn khác, độc lập với thế giới tương tác là xã hội của chúng ta, trẻ chỉ biết có mình trẻ chứ không biết đến sự tồn tại của người xung quanh. Còn chậm ngôn ngữ đơn thuần thì khác chứ mẹ nó.

MeBeCuncon1
07-03-2012, 09:48 PM
bé nhà mình chậm nói,nhưng khi nói được thì khoảng mấy tháng sau là biết đánh vần đọc được những chữ đơn giản luôn,trộm vía

me_yeu_cuty
07-17-2012, 10:24 AM
mình thấy trên diễn đàn ********* chủ đề này nói rất nhiều. mình mới có được tài liệu hướng dẫn cho các bố mẹ cách giúp trẻ giao tiếp dành cho những trẻ chậm nói rất bổ ích. Bé nhà mình 29 tháng cũng chậm nói chỉ nói được một số từ rất ít, mình mới đang thử làm theo tài liệu nếu mẹ nào cần thì mình gửi cho.
Mình cũng đang cần tài liệu này bạn gửi cho mình với nhé. Email: maihuyen.gfi@gmail.com. Khi nãy mình có nhắn cho bạn rồi nhưng mình cũng cứ viết bài này cho chắc, lỡ bạn không nhận được tin. Cảm ơn bạn nhiều.

mehungvan
07-19-2012, 10:17 AM
Bạn ơi, bạn cho mình xin tài liệu với, bé nhà mình 19 tháng rồi mà cũng chả nói được mấy, bạn gửi giúp mình vào địa chỉ hanhmachinco1@gmail.com nhe
Thanks bạn rất nhiêu

Ch ào m ẹ. m ình đ ọc tr ên di ễn đ àn th ấy m ẹ n ói c ó t ài li ệu h ư ớng d ẫn cha m ẹ ch ơi c ùng b é đ ể ph át tri ển ng ôn ng ữ. M ẹ c ó th ể g ửi cho m ình xin đ ư ợc kh ông? Email c ủa m ình : vuhoanglam0211@gmail.com
C ám ơn m ẹ nhi ều

Rosevn
02-04-2013, 05:00 PM

ăn thức ăn lỏng, xay nhỏ quá lâu thì liên quan gì đến nói nhỉ?