Kinh nghiệm: Sao các mẹ kêu la nhiều về các TT dạy Tiếng Anh thế?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Mẹ T.Vinh, 5/1/2012.

1. Mẹ T.Vinh

Mẹ T.Vinh Thành viên mới

Chào các mẹ,
    Nghe các mẹ kêu la inh ỏi về các TT dạy Tiếng Anh. Nào là "treo đầu dê bán thịt chó", Toàn tây Ba lô dạy, không có phương pháp sư phạm.....Toàn thấy cái xấu thôi. Ôi sao mà chán thế. Không nên vơ đũa cả nắm vơ tăm cả chùm. Không phải TT nào cũng xấu cả.
    Mình thấy thói quen của người VN ta là chê nhiều hơn khen. Ví dụ: khi hai người bạn lâu ngày mới gặp nhau, vừa nhìn thấy nhau thì một người nói sao dạo này mày béo và xấu thế.... chắc chắn người bạn kia sẽ rất buồn. Họ chào nhau kiểu đó đấy. Khi con đi học TA về thì cha mẹ hỏi: hôm nay thầy cô dạy gì, con học được cái gì... Nếu con nói sai hoặc viết sai thì bố mẹ bảo thầy cô dạy gì mà con mình nói sai viết sai loạn cả lên, rồi nói thầy cô không biết dạy.
    Trong lớp học TA có từ 10- 15 cháu thì làm sao giáo viên có thể kèm từng ly từng tý như một với một hoặc như mẹ dạy con được. Nhiều khi giáo viên nước ngoài không biết tiếng việt mà dạy một mình không có GV Việt nam thì nhiều lúc cũng bị gặp khó khăn trong việc dạy cho các cháu nhỏ( vốn TA ít). Nhiều khi trong lớp con bạn nói sai giáo viên có sửa hoặc giải thích nhưng cháu không hiểu và nhớ. Nếu kết hợp giữa cha mẹ và giáo viên thì hiệu quả học của các cháu sẽ tốt hơn. Các cháu chỉ theo học TA 1 hoặc 2 buổi một tuần thì chưa đủ. Nếu ở nhà bố mẹ cho các cháu học thêm từ 15'- 30' mỗi ngày thì sẽ hiệu quả hơn nhiều. Vd: cho các cháu nghe băng để hát và nói theo, làm bài tập. Tốt hơn nữa là khuyến khích các cháu nghe băng sau đó ghi lại mẩu hội thoại (đối với các cháu từ lớp 3, 4 trở lên). Sau một thời gian thì khả năng nghe-viết của các cháu sẽ tiến bộ rất nhanh.
    Thấy bạn nói là Tây dậy thì chỉ thấy nhảy múa ca hát và tô mầu thôi. Đối với trẻ thì học là chơi mà chơi là học. Giáo trình học phải phong phú và đa dạng. Phong cách dạy phải vui vẻ, nhiệt tình. Trong 1 buổi học phải thay đổi hình thức dạy liên tục: lúc thì học phát âm từ mới, đặt câu, trả lời câu hỏi, lúc thì ca hát, chơi trò chơi, lúc thì tô mầu... có như vậy thì các cháu mới thích và tiếp thu được. Các mẹ thử hỏi các con xem chúng có thích học Tiếng Anh ở trường không? Phần lớn nói là không. Tại sao vì ở trường các cô chỉ dạy đọc, viết và ngữ pháp là chính. Phát âm thì chưa được chuẩn lắm (thông cảm vì các thầy cô không có cơ hội được tiếp xúc với người nước ngoài). Học trong không khí gò bó, không vui vẻ thì làm sao mà thích và nhập tâm được. Nếu chúng ta biết kết hợp cho các cháu vừa học ở trường và học thêm với người nước ngoài thì kết quả sẽ càng tốt. Không thày đố mày làm nên.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ T.Vinh
    Đang tải...

2. Tuti2004

Tuti2004 Bắt đầu tích cực

Ðề: Sao các mẹ kêu la nhiều về các TT dạy Tiếng Anh thế?

Mình cũng đã từng cho bé nhà mình học ở nhiều trung tâm tiếng anh toàn người bản ngữ dạy. Nhưng mình thấy ko hiệu quả. Đi học về mình ko biết dạy con học gì, vì ko có bài tập về nhà. Ở lớp thì thầy cô giáo toàn cho ca hát và chơi các trò chơi, biết là dạy như vậy các bé rất hào hứng học và nhớ từ vựng nhanh, nhưng các thày cô giáo lại không chú trọng đến ngữ pháp. vậy nên học xong mấy khóa học mà con mình nói đúng ra là chưa biết gì cả, may ra có chút vốn liếng về từ vựng. Bây giờ mình cho bé học của giáo viên người Việt, mình rất ưng ý khi con học ngày càng tiến bộ, các mẫu câu con cũng bắt đầu thành thạo.

3. nana_nana

nana_nana Thành viên tích cực

Giáo viên người VIệt thì chú trọng dạy ngữ pháp, vì khả năng nghe và nói cũng không bằng giáo viên bản ngữ, còn giáo viên bản ngữ lại chú trọng dạy giao tiếp, hic hic

4. mergi_rose

mergi_rose how come!

mẹ bé dạy như thế e là chưa đúng đâu ạ, nếu bé còn nhỏ
    lúc bé nên cho con vui chơi, giao tiếp, tập phản xạ, từ lớp 6 trở lên cho học ngữ pháp cũng vừa, nhưng vẫn phải song song đi học giao tiếp. là dân ngoại ngữ, thực tế mà e nhìn thấy là học sinh Việt Nam thi IELTS được 7, sang Úc vẫn khóc dở mếu dở mất nửa năm hoặc hơn vì không giao tiếp được, có e gặp áp lực rất nhiều, thành ra quá trình học tập lại càng khó ạ
    e cũng là dân chuyên dạy ngữ pháp, nhưng e biết như thế là chưa đủ, vì e cũng đã từng đi nước ngoài ạ

5. hoadathuongthuy

hoadathuongthuy Thành viên mới

mẹ bé nói đúng quá. công nhận giao tiếp trong tiếng anh sẽ tạo được phản xạ tốt, học vào đầu nhanh hơn hẳn. có điều nếu cha mẹ cũng biết ngoại ngữ và có thể hướng dẫn con thì sẽ có kết quả tốt hơn.

6. loan.le80

loan.le80 Thành viên chính thức

Em thấy giáo viên bản xứ dạy ngữ pháp rất tốt đấy chứ.Nhưng họ cũng có cái khó riêng của họ khi bất đồng ngôn ngữ.
    Chồng em người Anh, trước là giáo viên Hội Đồng Anh giờ tự tổ chức lớp tại nhà. Trong khi dạy thấy bác ý kêu ca rằng các em học sinh viết câu rất phức tạp mà nhiều lúc không cần dài dòng như vậy để diên tả một việc. Nhưng cái khó của giáo viên bản xứ dạy ngữ pháp là do các em học sinh khả năng nghe và hiểu vẫn chưa được tốt, do đó khi giảng ngữ pháp thì sẽ không hiểu hết ý của giáo viên. Trước đây bác ý có dạy ngữ pháp cho các lớp trình độ thấp nhưng giờ không dạy một mình nữa mà chỉ dạy ngữ pháp và viết cho các lớp mà khả năng nghe tốt.Các lớp trình độ còn thấp và học sinh là các bé cấp 1 thì thường phải nhờ vợ làm trợ giảng để giải thích cho các con. Nhưng được cái nếu các con mà học 100% với giáo viên bản xứ từ đầu thì phát âm rất chuẩn và khả năng nghe, phản xạ tốt.

7. kitty1987

kitty1987 Thành viên chính thức

Em chả biết các mẹ lo lắng gì về TT tiếng Anh, chứ Jim nhà em mới gần 5 tuổi mà đã mẹ ơi, Khế là Star, Táo là Apple mẹ nhỉ. Có hôm đi làm về mệt ơi là mệt, nhìn thấy con đang chơi, bỏ siêu nhân xuống chạy ra ôm mẹ mà nói "Mẹ Thảo là bầu trời của Jim, I love you so much". Con nói giọng tiếng Anh nghe dễ thương, ko ngọng ngịu kiểu như mấy bé học ở trường mẫu giáo mà 1 tháng mới có 1 buổi học giáo viên nước ngoài đâu. Cu cậu giờ cũng biết hát cả bài Twinle Little Star với cả cái gì top top and toe ý, nghe yêu lắm. Đấy, cũng TT tiếng Anh dạy mà... Em nói thật, con có giao tiếp với giáo viên nước ngoài thì nó mới dạn người được. Ai nghe con hát tiếng Anh chả thích, lúc cảm thấy cả thế giới đè lên vai mà nghe con thủ thi 1 câu, mẹ Thảo ơi, I love you thì ai mà chả tan chảy. :).

Còn đứa chị nó năm nay học hết cấp 1, chuẩn bị thi trường chuyên nên em đành cho ở nhà, chứ không cũng cho đi học cho lớn người ý. Cả 2 chị em nhà nó học cùng 1 nơi nên được cái em cũng tiện đưa đón. Các mẹ cứ nghĩ mà xem đúng ko

8. jackieharry

jackieharry Chỉ Bán Đồ: Đẹp/Tốt/Rẻ...

Vấn đề ở đây là phương pháp sư phạm, tư duy của Thầy/Cô truyền đạt cho học sinh khác nhau thôi. Thông thường, người bản địa không chú trọng đến ngữ pháp, hoặc cách phát âm phải chuẩn 100%, mà hướng dẫn làm sao có thể giao tiếp được thôi. Ví Dụ: Ai dám vỗ ngực khẳng định mình nói/viết tiếng Việt chuẩn và đúng 100%?

9. airswimmersvietnam

airswimmersvietnam Thành viên chính thức

ngữ pháp thì chỉ cần thiết khi thi thố , còn đa phần là phải giao tiếp