Bé ra nhiều mồ hôi

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi mekhanh, 23/10/2006.

1. mekhanh

mekhanh Thành viên mới

Con em dạo này mồ hôi ra nhiều quá nhất là lúc cho cháu ăn, kể cả đêm khi cháu bú mồ hôi cũng ướt đẫm lưng . Em thấy bảo cho ăn cháo trai thì hết có đúng không ạ, cách chữa bệnh này như thế nào thì hiệu quả nhật Các mẹ giúp em với nhẹ :oops:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mekhanh
    Đang tải...

2. megavang

megavang Thành viên tập sự

Bé hay ra mồ hôi

Ôi con gai minh cũng vạy, cháu được 15 tháng rôi, vậy mà mấy đêm nay toàn ra mồ hôi ướt đẩm cả đầu, bật quạt thì ho, ai có canh gì thì mạch mẹ con ga với, cảm ơn các mẹ nhiều

3. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

babong thích bài này.
  4. mexucxich

mexucxich Thành viên rất tích cực

Cậu con trai lớn của mình cũng nhiều mồ hôi lắm . Mình cho đi khám bắt mạch rồi uống thuốc đông y . Uống 15 thang (30 ngày) thì thấy mồ hôi giảm hẳn . Lúc trước, khi cháu ngủ, lưng lúc nào cũng ướt mồ hôi, kể cả khi trời đã se se lạnh . Sau khi uống thuốc thì thấy ổn rồi . Mình cũng biết cháo trai là bài thuốc chữa mồ hôi trộm nhưng ngày nào cũng ăn thì ngán lắm (mẹ còn ngán nữa là em bé :lol: :lol: ). Trẻ con nhiều mồ hôi trong lúc ngủ thì hay bị viêm họng vì nhiều lúc mẹ cũng ngủ quên, không lau kịp thời cho con .

babong thích bài này.
  5. Cun & Lu

Cun & Lu Thành viên kỳ cựu

Chị thấy bảo là sắc lá dâu tằm cho bé uống cũng giảm hẳn mồ hôi trộm đấy ..

6. Le Thuy

Le Thuy Thành viên Hội Rắn

Mình cũng cho con uống thuốc đông y rồi nhưng được một thời gian lại bi đổ mồ hôi lại. Bác sỹ bảo phải ngoài 4 tuổi mới đỡ cơ. Cuối cùng thì mình phải làm bằng cách lau mồ hôi cho con liên tục lúc con đã ngủ say, sau đó khoảng 1 tiếng sau thì thay áo. Làm như vậy cũng thấy con đỡ ho hơn.

babong thích bài này.
  7. Bố khoai

Bố khoai Thành viên tích cực

Ra mồ hôi

Nếu trẻ toát mồ hôi mà không kèm theo dấu hiệu bệnh lý như sốt cao, rối loạn hô hấp hay amidan phì đại thì không cần lo lắng. Đó là hiện tượng sinh lý tự nhiên, bé ra mồ hôi để làm mát cơ thể.

Có nhiều trường hợp trẻ ra mồ hôi sau khi bú mẹ hoặc bú bình. Chính nhiệt độ của bình đã khiến cơ thể bé phản ứng lại. Một số em có thể nằm mơ, hoảng hốt rồi đổ mồ hôi vào ban đêm, nếu ban ngày bị "stress". Tuy nhiên, những biểu hiện này cho thấy bé phát triển bình thường. Có thể hạn chế hiện tượng toát mồ hôi ở trẻ như sau:

- Nếu bé không sốt thì nên để ý nhiệt độ nơi ngủ, xem bé có mặc quá nhiều quần áo hay đắp thừa chăn hay không.

- Không nên đặt bé nằm ngủ trực tiếp trên chất liệu nhựa mà nên lót vải để tránh bị nóng lưng.

- Chú ý cho bé uống nước thường xuyên, kể cả khi cơ thể không thiếu nước. Đặc biệt cung cấp đủ lượng nước bị mất khi trẻ mửa, tiêu chảy hoặc sốt cao.

Tiến sĩ Phạm Phú Vinh, Thuốc & Sức Khỏe

8. MeTun

MeTun Bắt đầu tích cực

Một triệu chứng của thiếu canxi, các mẹ nên cho cháu đi khám dinh dưỡng, chứ tớ thấy cho uống đông y không chữa triệt để được đậu

9. meviva

meviva Banned

Bé nhà em mới đây cũng bị ra nhiều mồ hôi quá. Đêm ngủ ướt đẫm đầu và lưng. Thấy mấy mẹ bên WTT có cho con uống thêm mấy thứ bổ xung VTM D và Canxi nhưng em chưa rõ là thuốc gì vì trang web bên đó đang xịt. Có mẹ nào rành về thuốc thì cho em biết với nhé.

10. MeTun

MeTun Bắt đầu tích cực

Bạn nên cho con đi khám bac sĩ truóc đã . Tớ thi không dám cho con dùng thuốc khi chưa có chỉ định của bác sĩ . Đã có trường hợp uống không đúng cách gây ngộ độc vitamin D, hoặc uống k đúng liều gây sỏi thân. bạn cho con đi khám bác sĩ sẽ cân, đo chiều cao, để xem bé phát triển bình thường không, răng lợi thế nao....từ đó mới có thể chỉ định thuốc, cách uống và liều lượng phù hợp với tuổi, cân nặng của be.

11. Bố khoai

Bố khoai Thành viên tích cực

Tham khảo

Đúng rồi, các mẹ chỉ nên tham khảo ở đây xem tình hình kinh nghiệm thế nào chứ ở đây không thể chỉ định thuốc gì đươc, vì vậy sau khi tham khảo ở đây các mẹ nên đến cho Bác sỹ thăm khám và chỉ định thuốc

Con nhà mình ngủ đêm cũng ra mồ hôi ướt cả áo, đó là việc bình thường thôi, thân nhiệt các bé thường lớn nên thường rất nóng, có điều các mẹ chú ý thay áo cho bé tránh cảm lạnh khi có mồ hôi ướt

12. me_mam

me_mam Thành viên tập sự

Con bé nhà mình gần 10 tháng tuổi, đêm ngủ cũng hay ra nhiều mồ hôi kể cả lúc uống sữa và ăn cháo. Nếu bật quạt thì bé ko ra mồ hôi nữa nhưng lại sợ con bị lanh, nếu ko bật thì mô hôi ra rất nhiều. Ko biết có phải bé nhà mình bị thiếu canxi ko? Bé đã đi khám bs Nhi và hỏi về vụ uống canxi nhưng bs bảo ko cần. Mình vẫn thấy lo lo quá.

13. be_tun_yeu

be_tun_yeu Thành viên chính thức

Trẻ ra mồ hôi trộm do cơ thể của các bé yếu quá, nhất là các bé bị tiêm kháng sinh hay uống kháng sinh nặng. các bạn có thể xem mục mồ hôi trộm trẻ em mà tôi viết trên diễn đàn này

14. luongvan510

luongvan510 Thành viên chính thức

Ðề: Bé ra nhiều mồ hôi

hi, chào các mẹ, con mình cũng ra nhiều mồ hôi lắm, nhất là khi cháu nghịch. mình thường lau mồ hôi và thay áo cho bé, còn ra mồ hôi khi ngủ các mẹ nên lót chiếc khăn xô vào lưng cháu vì khăn xô có tác dụng thấm mồ hôi,đêm chỉ cần thay 1,2 lần là được chứ bé đang ngủ mà bắt cháu dậy thay áo thì tội nghiệp, mình cũng áp dụng 1 cách nữa là mùa hè bé ngủ mình trải chiếu trúc, vừa mát mà còn giúp bé thông thoáng mồ hôi. Chúc các bé mau ăn chóng lớn.