PDA

View Full Version : Thắc mắc: Thuốc vitamin tổng hợp cho bà bầu?????????????????????

misschi_e88
01-13-2012, 01:41 PM
Các mẹ ơi cho e hỏi khi mang thai các mạ có uống vitamin tổng hợp không? E thấy nhiều chị trên diễn đàn khen uống thuốc này vào đẻ con ra nhanh và cứng cáp lắm. E cũng định mua về thử uống nhưng chưa biết nên uống loại nào. Các chị dùng rồi cho e ít kinh nghiệm về vụ này với. E Mang thai lần đầu nên chẳng biết gì>

vic87
01-13-2012, 03:00 PM
Các mẹ ơi cho e hỏi khi mang thai các mạ có uống vitamin tổng hợp không? E thấy nhiều chị trên diễn đàn khen uống thuốc này vào đẻ con ra nhanh và cứng cáp lắm. E cũng định mua về thử uống nhưng chưa biết nên uống loại nào. Các chị dùng rồi cho e ít kinh nghiệm về vụ này với. E Mang thai lần đầu nên chẳng biết gì>

Mình vẫn uống bình thường bạn ah, mình uống obimin và sắt Ferrovit hoặc Tardyferon B9

sinhmuahe01
01-13-2012, 03:09 PM
Giai đoạn đầu khi mới biết có bầu tớ uồng vitamin tổng hợp loại của Úc ấy (tên là Procare thì phải, tớ thấy bác sĩ tư vấn là loại này hàm lượng các vitamin vừa đủ). Sau đó một thời gian thì uống sắt Tardy ferronB9, còn canxi thì tớ quên tên rồi

misschi_e88
01-13-2012, 07:43 PM
hiện tại e vẫn đang uống sắt và canxi, nhưng hết đợt này e định dùng vitamin tổng hợp, mẹ nào có kinh nghiệm chỉ bảo cho e nhé

sinhmuahe01
01-14-2012, 10:39 AM
Tớ nhớ bác sĩ bào là vitamin tổng hợp có thể sử dụng vào đầu thai kỳ, khi mình hay bị nghén ko ăn đc, sợ thiếu chất nên bổ sung thêm vitamin tổng hợp. Còn từ sau 4 tháng mình hết nghén mà khi đó nhu cầu về canxi và sắt cũng cao, hàm lượng sắt và canxi trong vitamin tổng hợp thấp, ko đủ với nhu cầu nên sau 4 tháng bác sĩ kê cho mình sắt và canxi riêng. Mẹ nó tham khảo thêm nhé. Chúc bà bầu mạnh khoẻ! ;)

su_tu_hip
01-14-2012, 10:55 AM
Mình có thai được 3 tháng rưỡi,3 tháng đầu mình có uống vitamin tổng hợp Proce của Úc,sau đó bác sỹ chỉ kê thuốc Canxi và Sắt.Nhưng mình k ăn được mấy.Các mẹ cho mình xin ít kinh nghiệm có nên uống thêm vitamin tổng hợp của Nature Made hoặc Obimin ko?nên dùng loại nào thì tốt hơn?

witch141v
01-14-2012, 12:52 PM
Mình có thai được 3 tháng rưỡi,3 tháng đầu mình có uống vitamin tổng hợp Proce của Úc,sau đó bác sỹ chỉ kê thuốc Canxi và Sắt.Nhưng mình k ăn được mấy.Các mẹ cho mình xin ít kinh nghiệm có nên uống thêm vitamin tổng hợp của Nature Made hoặc Obimin ko?nên dùng loại nào thì tốt hơn?

Vitamin tổng hợp cho bà bầu thì mẹ nó chỉ nên uống 1 loại thôi nhé, đừng uống cùng 2 loại vitamin mà thành thừa chất đấy :D

Kể cả khi uống vitamin tổng hợp rồi, các mẹ vẫn nên uống thêm canxi và sắt, vì càng các tháng sau nhu cầu về canxi và sắt càng cao mà :) liều lượng như thế nào thì mẹ nó nên theo chỉ dẫn của bác sỹ. Ví dụ như tớ: trong 9 tuần đầu bổ sung 200mg canxi mỗi ngày (chưa kể sữa tươi), sau tuần thứ 9 bác sỹ tăng lên tầm 500mg canxi mỗi ngày.

Tớ đang dùng vitamin tổng hợp của nature made, tên là multi prenatal + DHA. Tớ xài được 3 tháng trước bầu và hiện tại vẫn đang tiếp tục dùng. Sử dụng thuốc này khi bầu trộm vía tớ khá là khỏe, ít bị mệt mỏi, không bị nghén :D. Giá thuốc này tính ra rẻ hơn so với procare :D

Hy vọng thông tin của tớ giúp ích được cho mẹ nó :D

Anna Duong
01-15-2012, 10:38 AM
Vitamin tôngtr hợp thì các mẹ nên uống thời kỳ đâu thai kỳ, sau đó thì vẫn uống Viatmin tỏng hợp và bổ sung thêm sắt và canxi theo toa bác sỹ ( vì tùy thuộc vào chế độ ăn của các mẹ)
mình đang bầu 19w mình uống Blackmores của Úc ( nhà có hii)
mẹ nó quan tâm thì vào chữ ký của mình tham khảo nhé!

chúc các mẹ bầu bí 9m10d mạnh khỏe !

Mẹ Kiều Phong
01-15-2012, 04:09 PM
hồi đầu thì xã e mua zentomum cho uống, giờ thì e chỉ uống sắt với canxi ngoài thôi

GHV
01-15-2012, 04:18 PM
em mới có bầu được 4w, trước đấy em đang uống acid folic và vitamin e. Em có nên tiếp tục uống cho hết liều (30v/lọ, em mới uống được chừng 10v) không ạ? Vitamin tổng hợp em thấy bạn bè toàn tư vấn dùng Procare 250k/ lọ hay sao ý, có nên bắt đầu uống bổ sung vitamin này không nhỉ? Và uống tới bao giờ thì đủ ạ? Trộm vía em chưa nghén ngẩm gì, ăn ngủ tốt.

phuongedu
01-15-2012, 04:26 PM

Theo mình bạn vẫn uống Procare + sắt và canxi là ổn rồi. Nếu ko thì nên mang 2 lọ thuốc kia đến bác sĩ hỏi trực tiếp, vì như vậy bác sĩ mới trả lời bạn đúng nhất được.

bopbibong
01-15-2012, 09:15 PM
Mình thì đợt đầu cũng uống Procare, về sau mẹ ko biết mình uống loại đó lại nhờ 1 chị gần nhà là bác sĩ mua cho 1 hộp zentomum. Thế là cứ uống thôi. Mình thấy các bác sĩ bảo cứ uống mà ko bị táo bón là ok rồi.

Bo Bống
01-16-2012, 09:15 PM
Tớ uống vitamin tổng hợp của Mỹ loại gì 700k 90 viên ý chả nhớ nữa, uống từ lúc biết có bầu đến lúc con hơn 1 tháng thì thôi. Trộm vía mẹ khỏe, con khỏe. Giờ con tớ 6m rồi cứng cáp, trộm vía sức đề kháng có vẻ tốt lắm, thay đổi thời tiết mà cứ như không trong khi các bạn hàng xóm thì dật dẹo. Tớ nghĩ nó cũng có tác dụng tốt đấy bạn ạ.

mehuong
02-14-2012, 08:47 PM
E thấy uống Elevit của Úc là tốt nhất, viên tổng hợp đầy đủ mà ko hề bị táo bón.

mecuachuoi
02-14-2012, 08:50 PM
Tớ bầu 2 đứa đều uống Elevit từ lúc chuẩn bị bầu, thấy ổn lắm

The-Mixshop
02-26-2012, 10:06 PM
Thời của mình khi mang bầu không có nhiều loại thuốc bổ của nước ngoài để chọn lựa như bây giờ. chủ yếu uóng loại viatamine tổng hợp và khoáng chất do bác sĩ kê. Còn giờ đây, có nhiều loại thuốc bổ tổng hợp của cac nước Anh - Mỹ - Úc. các mẹ trước khi dùng nên tham khảo thêm bác sĩ điều trị cho mình đẻ có tư vấn an toàn và đúng nhất.
Tiện đây, mình giới thiệu 1 sản phẩm thực phẩm chức năng của Mỹ dành cho bà mẹ mang thai và cho con bú: Prenatal + DHA.
Thuốc này dùng cho phụ nữ từ khi có ý định mang thai đến khi em bé thôi bú.
Tác dụng và chức năng của nó các mẹ có thể tra trên google, ở đây tớ chỉ nói thêm nhận xét của các mẹ đã và đang dùng phản hồi cho tớ thôi:
-Em họ tớ và cháu tớ đang dùng (được 15 tháng, em bé nay được 3 tháng) đều nói: thuốc này tốt cả cho mẹ và cho bé. Trộm vía mẹ mang bầu khỏe, sinh xong hồng hào khỏe mạnh, không bị mất ngủ, ăn tốt. Bé lên cân đều. Còn chuyện ốm đau của bé thì chưa nói được gì vì còn bé quá
-Các mẹ dùng thuốc này khi hết 1 lọ hầu hết đều quay lại mua lọ thứ hai để dùng tiếp. Mình nghĩ là các mẹ ấy thấy có tác dụng nhất định mới uống tiếp.
- Trong thành phần của thuốc có đủ dưỡng chất rồi nên khi dùng viên thuốc này hầu như không phải bổ sung thêm gì khác cả trừ khi người mẹ bị thiếu trầm trọng can-xi và bị bác sĩ yêu cầu bổ sung thêm.
- Hiện thuốc này mình đang bán giá 730k/ 1 lọ 150v. Mỗi ngày uống 1v. Tính ra là kinh tế nhất so với các dòng sản phẩm khác cùng loại mà vô cùng tốt.

Elevit
02-28-2012, 03:55 PM
E thấy uống Elevit của Úc là tốt nhất, viên tổng hợp đầy đủ mà ko hề bị táo bón.

Cảm ơn chị đã chia sẻ kinh nghiệm dùng thuốc Elevit.

munky
03-03-2012, 09:37 PM
Em cũng chỉ uống sắt với canxi thôi, vitamin tổng hợp uống cũng tốt nhưng ko có cũng ko quan trọng bằng 2 loại kia.

GS_Boutique
03-05-2012, 02:30 PM
Trước em đước bác sỹ bảo uống Prenatal, em uống đến hôm vừa rồi em bé đc 22w thì bác sỹ bảo dừng uống, chỉ uống canxi và Sắt thui. Hiện em đang uống sắt Tardyferon B9 và Canxi Calcium Corbiere (dạng nước)

pika2605
03-07-2012, 11:02 AM
Em bé của mình được 6W2d mà từ hồi bít có bầu mình mới uống vitamin tổng hợp. Mình uống Procare + Vitamin E và uống hết 1 vỉ sắt Tardyferon B9, sắt uống hết mấy ngày hôm nay mà mình lười chưa đi mua. Uống thế ko biết có bị thừa không các mẹ nhỉ?

thuydien
03-08-2012, 09:54 AM
Mình cũng uống vitamin tổng hợp từ trước khi có bầu 1 tháng, hồi đó uống Procare của Úc nhưng cơ thể nóng qua không chịu được anh Táo hỏi thăm suốt nên dừng, Mẹ nào nóng chắc không thể dùng đượ loại này, khi biết có bầu mình nhờ bạn mua Vitamin tổng hợp của Anh (Pregnacare original) cái này bổ sung đủ chất và k bị táo nữa. ở Cơ quan mình mọi người toàn dùng loại này, mà hâu như không cần phải bổ sung sữa bầu, nếu cần thì uống thêm sữa tươi là đủ chất, còn Sắt và Cãni thìvaanxx bổ sung như thường, nếu khám BSi yêu cầu uông thêm. mình trộm vía đến tháng t5 BS mới yêu cầu uống thêm Sắt, còn cãni thì chưa thấy.

Đợt vừa rùi mình nhờ đứa bạn đi công tác Anh khuân về cho đang dùng, tính còn thừa mấy hộp 30v (150k)và 1 hộp 90v (400k) Pregnacare của Anh, mẹ nào có nhu cầu mình để rẻ cho giá trên là hữu nghị lắm rùi. tel của mình 0983 784 329

bittetxinh
04-12-2012, 03:47 PM
mình thì giờ mang bầu đứa thứ 2 rồi nhưng vẫn uống thuốc như lần trước,mình uống vitamama từ lúc bắt đầu có bầu đến lúc sinh,chưa thấy có biểu hiện tay chân tê,bà bác sỹ mình khám cũng khuyên uống loại vitamin tổng hợp này,ngoài ra mình ko uống thêm bất cứ 1 laọi sắt hay canxi nào cả.

LavenderDuong
04-12-2012, 04:41 PM
e đang thừa mấy lọ canxi mẹ nào mua e tặng kèm cả viên sắt nhá.hic hic

harilama
04-14-2012, 10:14 AM
Mình dùng Procare với sắp tới bổ sung viên calxi nữa, bé nhà m sắp dc 4 tháng tuổi rồi:)

huongtina2012
04-18-2012, 12:54 AM

Mình cũng vậy. Hồi trước mình dùng Procare thì cũng bị táo bón, nhức đầu, buồn nôn. Nhưng khi dùng thử Elevit thì không bị nữa. Thuốc này của Bayer nên tốt thật. Các mẹ tìm mua thuốc nhập khẩu chính hãng cho chắc nhe.

Bo Bống
04-18-2012, 10:55 PM
Tớ uống loại của Mỹ chả nhớ tên gì nhưng khoảng 600k/90 viên. Tớ cũng mua của 1 mẹ trên này, uống từ lúc 6w đến lúc con được 2 tháng thì thôi, trộm vía con khỏe, cứng cáp lắm bạn ạ dù tớ chả ăn uống được gì, không đụng đến 1 giọt sữa bầu luôn vì sợ.

huongkevin2007
04-19-2012, 04:12 PM
Viên vitamin tổng hợp mẹ nó nên uống Nutrimama hoặc Totalcare nhé.Mẹ nó uống thêm viên sắt Ferramon nữa.

Anna Duong
04-19-2012, 04:49 PM
Mình cũng vậy. Hồi trước mình dùng Procare thì cũng bị táo bón, nhức đầu, buồn nôn. Nhưng khi dùng thử Elevit thì không bị nữa. Thuốc này của Bayer nên tốt thật. Các mẹ tìm mua thuốc nhập khẩu chính hãng cho chắc nhe.
mẹ nó ơi em cũng uống Elevit đây ạ ( vì nhà bán hii) trộm vía con PT tốt ạ
nhưng Elevit ko có công ty chính thức nhập khẩu và phân phối mẹ nó ạ, chỉ là hàng xách tay hay gửi bên Úc về thôi ạ!

huongtina2012
04-19-2012, 05:06 PM
mẹ nó ơi em cũng uống Elevit đây ạ ( vì nhà bán hii) trộm vía con PT tốt ạ
nhưng Elevit ko có công ty chính thức nhập khẩu và phân phối mẹ nó ạ, chỉ là hàng xách tay hay gửi bên Úc về thôi ạ!

Mẹ nó ơi, bây giờ đã có công ty nhập khẩu và phân phối rồi đấy, ở trang www.elevit.com.vn . Hàng nhập khẩu có tem dán ở nắp vỏ hộp để kiểm tra. Hàng xách tay mình hỏi vài chỗ thì không có tem dán nắp vỏ hộp nên không biết có chất lượng và đúng hàng chính hãng không. Mẹ nó nên tìm hiểu thêm nhe, mình đã mua dùng rồi nên biết.

Nhân tiện mẹ nó cho hỏi nhau thai cừu uống có tốt ko? Tks

huongtina2012
04-24-2012, 11:22 PM
Mình up thêm tấm hình nắp hộp có tem (chỉ hàng nhập khẩu chính hãng mới có) để các mẹ có thêm thông tin nè. Hình này lấy từ trang khác nhé.

Hi vọng chia sẻ được thông tin bổ ích cho các mẹ.

RioOri
04-24-2012, 11:26 PM
Mình uống trước khi có ý định mang bầu khoảng 2 tháng nhưng vưỡn chưa có nên mình đang tạm dừng. Định khi nào có bầu thì uống lại, như thế chắc là ổn mẹ nó nhỉ/.

huongtina2012
04-24-2012, 11:40 PM
Mẹ nó nên uống tiếp để cơ thể có sẵn đầy đủ các vitamin và khoáng chất cần thiết, nó vừa giúp mẹ nó có sức khỏe, vừa đáp ứng đủ chất giúp thai nhi phát triển toàn diện khi mẹ nó mang thai. Chúc mẹ nó mau mau có thai.

trunghien
04-25-2012, 10:02 AM
Các mẹ cho e hỏi tý ạ, e mới có thai đc 1 tháng. Giờ đang uống Zentomum, không biết có cần bổ sung thêm sắt với can xi ko?
Mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ cho e chút ạ, em cảm ơn nhìu!

galun1011
04-25-2012, 10:15 AM
Các mẹ cho e hỏi tý ạ, e mới có thai đc 1 tháng. Giờ đang uống Zentomum, không biết có cần bổ sung thêm sắt với can xi ko?
Mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ cho e chút ạ, em cảm ơn nhìu!

chị ơi có bầu đầu tiên là bổ sung thêm acid folic trước,vitamin tổng hợp rồi sắt, đến tháng t3 ( hoặc có thể uống sớm hơn) canxi....
hiện tại em đang uống Viên Sắt Fe-nana ( đây là dạng sắt na nô hấp thu hoàn toàn ko gây táo báo,, Trong viên sắt cho bà bầu FeNana có đủ lượng acid folic cần thiết và bổ sung đầy đủ các vitamin B12, vitamin A, vitamin D3, các nguyên tố vi lượng kẽm, đồng và 17 acid amin thiết yếu cho cơ thể. em ăn ổi ầm ầm,, vì em nghén ổi mà chẳng hề táo bón chi)
canxi thì em uống của canxi corbiere
uống sữa bầu ftiso...
mẹ cháu nhớ nhé,, phải nhớ bổ sung thêm Sắt sớm và vitamin nữa,,, thời gian này con đang làm tổ rất cần đấy....

trunghien
04-25-2012, 11:10 AM
chị ơi có bầu đầu tiên là bổ sung thêm acid folic trước,vitamin tổng hợp rồi sắt, đến tháng t3 ( hoặc có thể uống sớm hơn) canxi....
hiện tại em đang uống Viên Sắt Fe-nana ( đây là dạng sắt na nô hấp thu hoàn toàn ko gây táo báo,, Trong viên sắt cho bà bầu FeNana có đủ lượng acid folic cần thiết và bổ sung đầy đủ các vitamin B12, vitamin A, vitamin D3, các nguyên tố vi lượng kẽm, đồng và 17 acid amin thiết yếu cho cơ thể. em ăn ổi ầm ầm,, vì em nghén ổi mà chẳng hề táo bón chi)
canxi thì em uống của canxi corbiere
uống sữa bầu ftiso...
mẹ cháu nhớ nhé,, phải nhớ bổ sung thêm Sắt sớm và vitamin nữa,,, thời gian này con đang làm tổ rất cần đấy....

Cảm ơn mẹ nó nhìu nhé! Mình đọc trong thành phần của thuốc thấy có đủ cả axit folic và sắt nữa mà, giờ phân vân quá uống sắt ngoài nữa chắc táo chết mất,hic
Mà mẹ nó đc mấy tháng rồi? Mình đc 1 tháng đã nên uống sữa bà bầu chưa mẹ nó nhỉ?

tienminh02
04-26-2012, 02:00 PM
Elevit bao nhiêu tiền 1 hộp thế các mẹ. Mình chưa uống loại này bao giờ nhưng thấy các mẹ khen quá có khi mình thử đổi sang elevit xem sao. 1 hộp dc bao nhiêu viên nhỉ? Mình toàn uống procare thôi, mà mình thì rất gầy nên rất lo cho bé trong bụng.

tienminh02
04-26-2012, 02:04 PM
Mình vừa xem giá 1.250.000 VNĐ/hộp (100 viên, with Iodine) cũng khá đắt các mẹ nhỉ.

lehong781
04-26-2012, 11:28 PM
Mình up thêm tấm hình nắp hộp có tem (chỉ hàng nhập khẩu chính hãng mới có) để các mẹ có thêm thông tin nè. Hình này lấy từ trang khác nhé.

Hi vọng chia sẻ được thông tin bổ ích cho các mẹ.

Cảm ơn thông tin của chị. Diễn đàn này có nhiều thông tin bổ ích ghê.

hoa_oto
04-27-2012, 12:08 AM
E toàn dùng procare thuiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

talkative-girl
04-27-2012, 03:16 PM
Hiện tại tó đang bầu 1 month và có bổ xung vitamin Prenatal của mỹ + canxi và sắt: 1v/ngày.
Theo tớ biết thì trong 10w đàu ba bầu cần 500 - 800mg cãni/ngày + 60mg sắt/ ngày. Dù trong vitamin tổng hợp đã có đủ các thanh phần Vit và khoáng chất nhưng vẫn không thể đủ nên phải bổ xung thêm sắt và canxi tùy theo giai đoạn phát triển của thai nhi.

LuckyKids
05-02-2012, 03:03 PM
mình uống Procare/ zentomum/good mum, + canxi + sắt, nhưng canxi chỉ nên uống từ tuần t11 trở đi, 2 loại kia thì mua gấp về uống càng sớm càng tốt trc khi mang bầu nha mẹ nó, trộm vía con bgio phát triển tốt lắm

me_cu_ty87
05-02-2012, 03:54 PM
02 sản phẩm Elevit, và Vitamin bà bầu DHA - Nature Made - Prenatal Multi +DHA. dùng từ khi trước khi có bầu đến khi mang bầu bổ xung nhiều vitamin tổng hợp. các mẹ dùng nhiều cái này, vì ngoài 02 loại sắt và canixi thì còn thêm nhiều vitamin, acit Folic, ......( mỗi loai bổ xung 23 laọi vitamin và khoáng chất, nhiều khi mình ăn uống cũng không đủ các loại đó các mẹ nhỉ)

lehong781
05-08-2012, 02:34 PM
02 sản phẩm Elevit, và Vitamin bà bầu DHA - Nature Made - Prenatal Multi +DHA. dùng từ khi trước khi có bầu đến khi mang bầu bổ xung nhiều vitamin tổng hợp. các mẹ dùng nhiều cái này, vì ngoài 02 loại sắt và canixi thì còn thêm nhiều vitamin, acit Folic, ......( mỗi loai bổ xung 23 laọi vitamin và khoáng chất, nhiều khi mình ăn uống cũng không đủ các loại đó các mẹ nhỉ)

Em đã thử dùng vài loại khác nhau thì thấy Elevit là nhất mẹ nó à.

me_cu_ty87
05-08-2012, 02:43 PM
Vote cho mẹ này, hihi....... em cũng dùng elevit rồi, bjo mấy tháng cuối đang dùng nutrute made để bổ sung DHA. Chúc các mẹ thông thái lụa chọn đựoc loại vitamin vừa họp túi tiền mà hiệu quả lại tốt nhé!!!!!!!! Khi nào mẹ lehong781 het thì củng hộ cho me_cu_ty87 đắt hàng nhé!!!!!!!====>khôn wa. hichic......

tahh
05-18-2012, 01:53 PM
Mình cũng uống vitamin tổng hợp từ trước khi có bầu 1 tháng, hồi đó uống Procare của Úc nhưng cơ thể nóng qua không chịu được anh Táo hỏi thăm suốt nên dừng, Mẹ nào nóng chắc không thể dùng đượ loại này, khi biết có bầu mình nhờ bạn mua Vitamin tổng hợp của Anh (Pregnacare original) cái này bổ sung đủ chất và k bị táo nữa. ở Cơ quan mình mọi người toàn dùng loại này, mà hâu như không cần phải bổ sung sữa bầu, nếu cần thì uống thêm sữa tươi là đủ chất, còn Sắt và Cãni thìvaanxx bổ sung như thường, nếu khám BSi yêu cầu uông thêm. mình trộm vía đến tháng t5 BS mới yêu cầu uống thêm Sắt, còn cãni thì chưa thấy.

Đợt vừa rùi mình nhờ đứa bạn đi công tác Anh khuân về cho đang dùng, tính còn thừa mấy hộp 30v (150k)và 1 hộp 90v (400k) Pregnacare của Anh, mẹ nào có nhu cầu mình để rẻ cho giá trên là hữu nghị lắm rùi. tel của mình 0983 784 329

Mình đang tìm thuốc bổ bà bầu, mẹ nào có mà không dùng thì để lại cho mình nhé.cảm ơn các bạn

LuckyKids
05-18-2012, 03:08 PM
Mình uống procare/ good mum + sắt của pháp và canxi, trộm vía mình gầy nhưng con khỏe :D

tuyethanh2012
09-12-2012, 06:13 PM
Em càng đọc nhiều bài càng bị rồi về thuốc bổ, bây giờ chưa biết sử dụng loại nào, chắc loại nào cũng tốt phải không mọi người?

ecoenvir
09-12-2012, 09:58 PM
Các chị cho em hỏi các loại mà mình uống là thuốc hay thực phẩm chức năng ạ?

Mèo Bông béo
09-13-2012, 01:26 PM
Em thấy cái vụ vitamin tổng hợp này cứ phải ai hợp loại nào thì uống thui. Em thấy phổ thông thì có procare, elevit, zentomum.... j j nữa... Em thì từ lúc có bầu uống procare, thấy bthg, k bị tác dụng phụ j hết. Tiếp tục uống luôn. E thấy mình ở thành phố có điều kiện thông tin v tài chính hơn nên uống mấy cái đó chứ như các chị em ở trong quê chả uống j ngoài mấy viên sắt, canxi của nội do bệnh viện kê mah con vẫn khỏe mạnh bthg. Hehe :)

hoangha2012
09-14-2012, 04:00 PM
Em càng đọc nhiều bài càng bị rồi về thuốc bổ, bây giờ chưa biết sử dụng loại nào, chắc loại nào cũng tốt phải không mọi người?

Thực ra những ai nói loại này tốt nhất là nói linh tinh vì cả đời họ cũng chỉ sinh con 2-3 lần và để biết được là tốt hơn hay không thì phải mất ít nhất mấy năm để họ so sánh những đứa con được sử dụng sp đấy so với các sp khác.

Chứ 9 tháng mà uống tới mấy loại thì biết loại nào tốt, loại nào không mà chỉ có thể biết được cái nào dễ uống hơn và gây ít tác dụng phụ hơn thôi (như táo bón, buồn nôn..)

Cần phải hiểu thế nào là Tốt ? tốt là mẹ dễ uống, lên cân đều hay tốt là con mai sau khỏe mạnh thông minh ?? rất nhiều tiêu chí để đánh giá nhưng trong khi ta chưa thể khẳng định được thì tốt nhất là dựa vào các con số mà nhà sx đưa ra và so sánh với các con số khuyến cáo bổ sung của thế giới và quốc tế dành cho 1 phụ nữ mang thai cần bổ sung 1 ngày. Đấy mới là dễ làm và chính xác nhất !

Muốn biết cái nào tốt thì bạn tự bỏ thời gian ra tìm hiểu về các nhãn hiệu vitamin đấy, các thành phần trong nó và những thứ cần bổ sung trong 1 ngày với 1 hàm lượng khuyến cáo là bao nhiêu thì sẽ tự có được đáp án trả lời.

Ví dụ ở đây nhiều mẹ khen cái Elevit tốt, nhưng nó rất đắt và không có DHA mà ai cũng biết DHA rất quan trọng giúp não và mắt thai nhi phát triển và hoàn thiện.
Tôi dám cá là nhiều mẹ đã mua Elevit để uống chắc chắn sẽ mua thêm Dầu cá hay sp gì đấy để bổ sung thêm DHA cho con. Sao tự dưng lại phải tốn tiền 1 gấp 3 lên như thế nhỉ ? trong khi dầu cá bán ngoài thị trường thì hầu hết là dành cho người bt, chứ không phải loại nào cũng an toàn cho phụ nữ mang thai.
Còn cái Procare thì hàm lượng của các thành phần lại hơi thấp, hay phải bổ sung thêm bằng các viên uống khác.

Mebiho
09-14-2012, 09:22 PM
Các chị cho em hỏi các loại mà mình uống là thuốc hay thực phẩm chức năng ạ?

Có loại là thuốc mà cũng có loại là thực phẩm chức năng mẹ nó ạ, không biết các mẹ thế nào chứ em thì em thích xài cái món thực phẩm chức nặng hơn vì thuốc thường có chất bảo quản, lại thêm tá dược nên ko thích. Em giờ đang mang bầu đứa thứ 2 vẫn dùng cùng một loại như đứa đầu, trộm vía đứa đầu giờ khỏe manh và ít ốm đau lắm. Giờ cháu được hơn 2 tuổi nhuưng chưa biết đến bác sỹ là gì. hihi. Mình thì dùng sp dinh dưỡng và canxi của herblife ý còn sắt thì dùng của amway bạn a.

hoangha2012
09-14-2012, 10:10 PM
Hầu hết là thực phẩm chức năng, bạn có thể thấy ở trong các vitamin này đều có ghi không phải là thuốc, không được chỉ định để ngăn ngừa hay chữa trị bệnh nào cả (hiểu nôm na tiếng Việt là thế).

Nên khi nói tới vitamin bầu tôi không bao giờ sử dụng từ thuốc !

Cái của herbalife hoặc Amway dành cho người bt thôi chứ không đáp ứng đủ nhu cầu cho các phụ nữ có thai đâu bạn gì ở trên ơi. Thêm một điều nữa trong thời gian mang thai nên tuyệt đối tránh sử dụng các sp chiết xuất từ thảo dược. Bạn sử dụng sp thảo dược của Herbalife trong quá trình mang thai thì bạn liều thật :)

tuyethanh2012
09-14-2012, 10:23 PM
Thực ra những ai nói loại này tốt nhất là nói linh tinh vì cả đời họ cũng chỉ sinh con 2-3 lần và để biết được là tốt hơn hay không thì phải mất ít nhất mấy năm để họ so sánh những đứa con được sử dụng sp đấy so với các sp khác.

Chứ 9 tháng mà uống tới mấy loại thì biết loại nào tốt, loại nào không mà chỉ có thể biết được cái nào dễ uống hơn và gây ít tác dụng phụ hơn thôi (như táo bón, buồn nôn..)

Cần phải hiểu thế nào là Tốt ? tốt là mẹ dễ uống, lên cân đều hay tốt là con mai sau khỏe mạnh thông minh ?? rất nhiều tiêu chí để đánh giá nhưng trong khi ta chưa thể khẳng định được thì tốt nhất là dựa vào các con số mà nhà sx đưa ra và so sánh với các con số khuyến cáo bổ sung của thế giới và quốc tế dành cho 1 phụ nữ mang thai cần bổ sung 1 ngày. Đấy mới là dễ làm và chính xác nhất !

Muốn biết cái nào tốt thì bạn tự bỏ thời gian ra tìm hiểu về các nhãn hiệu vitamin đấy, các thành phần trong nó và những thứ cần bổ sung trong 1 ngày với 1 hàm lượng khuyến cáo là bao nhiêu thì sẽ tự có được đáp án trả lời.

Ví dụ ở đây nhiều mẹ khen cái Elevit tốt, nhưng nó rất đắt và không có DHA mà ai cũng biết DHA rất quan trọng giúp não và mắt thai nhi phát triển và hoàn thiện.
Tôi dám cá là nhiều mẹ đã mua Elevit để uống chắc chắn sẽ mua thêm Dầu cá hay sp gì đấy để bổ sung thêm DHA cho con. Sao tự dưng lại phải tốn tiền 1 gấp 3 lên như thế nhỉ ? trong khi dầu cá bán ngoài thị trường thì hầu hết là dành cho người bt, chứ không phải loại nào cũng an toàn cho phụ nữ mang thai.
Còn cái Procare thì hàm lượng của các thành phần lại hơi thấp, hay phải bổ sung thêm bằng các viên uống khác.

Sao bạn ko tự hỏi hoặc nghiên cứu tại sao sản phẩm Elevit ko có DHA (Elevit do hãng Bayer sản xuất). Có phải DHA khó bảo quản? DHA nếu ko bảo quản tốt sẽ có hại hơn có lợi. Mình đọc các topic diễn đàn khác thì nhiều người than thuốc Nature Made có mùi hôi do DHA ko được bảo quản tốt, dễ bị nấm mốc nữa. Bạn đọc thêm các diễn đàn nước ngoài còn khuyến cáo nên dùng viên dầu cá DHA riêng sẽ tốt và hấp thụ vào cơ thể tốt hơn là trong 1 viên tổng hợp cả trăm chất (cái nào chuyên cái đó). Một số người còn cho ràng hiện nay 1 số sản phẩm (như sữa) thêm DHA vào chỉ vì mục đích quảng cáo, thương mại là chính, vì ko có DHA thì khách hàng ko mua. Còn việc DHA có thật sự tốt và hấp thụ tốt trong các sp thập cẩm này hay ko thì ko biết được.

hoangha2012
09-14-2012, 10:36 PM
uh, vậy thì mấy năm nữa tự nhiên có sp Elevit +DHA thì mấy bạn chui hết xuống lỗ đi nhé !
Với nền Y học tiên tiến hiện nay thì việc tích hợp tất cả trong 1 là điều rất đơn giản và không có gì phải bàn cãi về chất lượng sp cả. Cái nào chuyên cái đó thì sao không uống 1 thứ 1 loại đi ? sao lại phải cho cả đống thứ vào 1 hộp thế ?

Mà cái Elevit còn nhiều thành phần hơn với 1 đống thứ không cần phải bổ sung thêm như Magie, phốt pho, Copper, Mangan, Iot y như sữa bầu. Trong khi không riêng gì cái Nature Made Prenatal mà nhiều vitamin bầu khác nó chỉ tập trung vào nhóm vitamin và folic+sắt+kém hết ! Chả hiểu cái nào mới là thập cẩm =))

Nature Made DHA không phải có mùi hôi mà là mùi tanh do nó có chứa dầu cá, chắc bạn chưa 1 lần cầm cái lọ vitamin này nên nói thế.

Thôi, cứ chờ vài năm nữa thì cái Elevit DHA nó xuất hiện nhé. Lúc đấy chắc các bạn nên đào lấy cái hố mà chui cho đỡ ngượng.

katy1510
09-15-2012, 08:36 AM
chào các mẹ! e cũng mang bầu lần đầu nên chưa có kinh nghiệm, mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giùm e nhé. Em dc 4 tuần e đang uống sắt và vitamin tổng hợp Multi Prenatal DHA và sữa bầu enfamama A+ uống kết hợp như vậy có được không các mẹ?

KuHim
09-15-2012, 08:51 AM
hiện tại e vẫn đang uống sắt và canxi, nhưng hết đợt này e định dùng vitamin tổng hợp, mẹ nào có kinh nghiệm chỉ bảo cho e nhé

Các mẹ uống Procare của Úc ý. giá cả hợp lý mà lại tốt. Hàng có uy tín thương hiệu rồi.

ecoenvir
09-15-2012, 09:00 AM
Có loại là thuốc mà cũng có loại là thực phẩm chức năng mẹ nó ạ, không biết các mẹ thế nào chứ em thì em thích xài cái món thực phẩm chức nặng hơn vì thuốc thường có chất bảo quản, lại thêm tá dược nên ko thích. Em giờ đang mang bầu đứa thứ 2 vẫn dùng cùng một loại như đứa đầu, trộm vía đứa đầu giờ khỏe manh và ít ốm đau lắm. Giờ cháu được hơn 2 tuổi nhuưng chưa biết đến bác sỹ là gì. hihi. Mình thì dùng sp dinh dưỡng và canxi của herblife ý còn sắt thì dùng của amway bạn a.

Hôm trước đi hội chợ bầu, mình được phát mấy tờ rơi bổ sung sắt và canxi thì toàn là thuốc. Mình chẳng dùng mấy thứ đó nên hỏi các mẹ. Mình nghĩ thuốc thì có tác dụng phụ, dùng phải theo chỉ định của bs nên phải cẩn thận.

hoangha2012
09-15-2012, 11:06 AM
chào các mẹ! e cũng mang bầu lần đầu nên chưa có kinh nghiệm, mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giùm e nhé. Em dc 4 tuần e đang uống sắt và vitamin tổng hợp Multi Prenatal DHA và sữa bầu enfamama A+ uống kết hợp như vậy có được không các mẹ?

Theo mình thì bạn không cần phải uống thêm sắt ngoài đâu vì bản thân cái Prenatal DHA đã đủ hàm lượng sắt cần bổ sung rồi (27mg) ngoài ra bạn còn sử dụng sữa bầu (1 cốc khoảng 3-5mg nhỉ?) và ăn uống. Mà 1 ngày thì không nên bổ sung thêm quá 40mg sắt đâu bạn ạ.
Vợ mình thì uống Prenatal DHA và sữa tươi, vừa đủ chất, vừa tiết kiệm hơn so với sữa bầu mà sữa tươi vào con nhiều hơn sữa bầu.

Hôm trước đi hội chợ bầu, mình được phát mấy tờ rơi bổ sung sắt và canxi thì toàn là thuốc. Mình chẳng dùng mấy thứ đó nên hỏi các mẹ. Mình nghĩ thuốc thì có tác dụng phụ, dùng phải theo chỉ định của bs nên phải cẩn thận.

Theo mình thì Thực ra khái niệm thuốc với thực phẩm chức năng nó vừa giống nhau vừa khác nhau, giống là bổ sung thêm dưỡng chất hoặc 1 thành phần gì đó vào trong cơ thể con người, còn khác nhau là trong khi thuốc được chỉ định để chữa trị bệnh tật trong khi thực phẩm chức năng thì người ta được chỉ định sử dụng khi nhu cầu cơ thể cần bổ sung thêm 1 số thành phần nào đó tùy vào nhu cầu để phòng ngừa bệnh tật và duy trì sức khỏe.

Có lẽ ở VN nhiều người chưa có thói quen sử dụng thực phẩm chức năng, cứ để khi có bệnh rồi mới đi khám và uống thuốc.

Người ta bảo phòng bệnh hơn chữa bệnh, nước ngoài họ hay sử dụng thực phẩm chức năng để bổ sung cho cơ thể vừa khỏe mạnh, vừa phòng bệnh thiếu hụt này kia.

Vitamin bầu chính là thứ thực phẩm chức năng được sx để bố sung các thành phần thiết yếu cho cơ thể người mẹ trong quá trình mang thai phòng ngừa thiếu sắt, canxi, vitamin và các khoáng chất để mẹ và thai nhi được phát triển 1 cách tốt nhất.

Các mẹ uống Procare của Úc ý. giá cả hợp lý mà lại tốt. Hàng có uy tín thương hiệu rồi.

Mình thấy Procare dùng ở mức an toàn, tức là được chứ chưa hay lắm vì các thành phần có hàm lượng khá là thấp nên ai sử dụng PRocare thì thường hay được bs chỉ định uống thêm viên sắt. Ví dụ hàm lượng sắt theo khuyến cáo là khoảng 27mg/1 ngày thì Procare chỉ cung cấp có 15.2mg /1 viên, như vậy là phải uống 2v 1 ngày thì mới đủ hàm lượng sắt. Tuy nhiên nếu sử dụng 2 v procare một ngày thì các thành phần khác lại mất đi sự cân đối nên những người uống procare thì hay phải uống thêm viên sắt (khuyến cáo của Procare cũng chỉ là 1v 1 ngày thôi).

anhhuyhoanglong
09-15-2012, 02:03 PM
ui bầu bí ấy mà nên bác sĩ bảo mình thiêu cái này thiếu cái kia hay có có vấn đề gì rồi kê cho list thuốc về uống.
thế là ra lấy hết đống tiền về uống rồi cuối cùng cũng chỉ mấy loại thuốc bổ rồi sắt canxi gì đó. Ối zoi chả biết đường nào mà lần.

anhhuyhoanglong
09-15-2012, 02:04 PM
cứ có bệnh là "vái tứ phương " ai bảo gì làm nấy ak. Nhiều lúc chả hiểu thế nào nữa.

RedTails
09-16-2012, 06:49 AM
Mình đã từng tư vấn khá nhiều cho các bà mẹ đang mang thai. Mình tin chắc là sản phẩm của Amway sẽ làm cho mẹ hài lòng. Về vitamin và khoáng chất thì 1 viên của Amway chứa tới 11 vitamin và 7 khoáng chất với liều lượng hợp lý nhất, và toàn bộ đều ở tỷ lệ vàng. Giúp cho cơ thể bổ sung đầy đủ lượng vitamin và khoáng chất hằng ngày. Vì các bà mẹ đang mang thai thường bị thiếu chất như là sắt và canxi nên sẽ bổ sung thêm 1 viên sắt và 1 viên canxi nữa. Như vậy là đã đủ được nhu cầu dinh dưỡng.
Nhưng mình xin tư vấn thêm luôn là bạn nên dùng sữa dưỡng thể của Amway luôn nhé :) Vì sữa dưỡng thể Amway có khả năng chống rạn nứt da bụng nhé :) Mà lại là hoàn toàn từ tự nhiên.

Mẹ đăng khoa
09-16-2012, 07:41 PM
Vitamin tổng hợp cho bà bầu thì mẹ nó chỉ nên uống 1 loại thôi nhé, đừng uống cùng 2 loại vitamin mà thành thừa chất đấy :D

Kể cả khi uống vitamin tổng hợp rồi, các mẹ vẫn nên uống thêm canxi và sắt, vì càng các tháng sau nhu cầu về canxi và sắt càng cao mà :) liều lượng như thế nào thì mẹ nó nên theo chỉ dẫn của bác sỹ. Ví dụ như tớ: trong 9 tuần đầu bổ sung 200mg canxi mỗi ngày (chưa kể sữa tươi), sau tuần thứ 9 bác sỹ tăng lên tầm 500mg canxi mỗi ngày.

Tớ đang dùng vitamin tổng hợp của nature made, tên là multi prenatal + DHA. Tớ xài được 3 tháng trước bầu và hiện tại vẫn đang tiếp tục dùng. Sử dụng thuốc này khi bầu trộm vía tớ khá là khỏe, ít bị mệt mỏi, không bị nghén :D. Giá thuốc này tính ra rẻ hơn so với procare :D

Hy vọng thông tin của tớ giúp ích được cho mẹ nó :D

Tớ cũng mua loại này dùng trước khi mang bầu đó là: multi prenatal + DHA. Tớ thấy các chất dinh dưỡng có đủ trong đó, có thể uống thêm vitamin E và sắt . Uống vào thấy khỏe và da dẻ cũng tốt hơn

hv_honghuong
09-17-2012, 09:51 AM
Tớ cũng mua loại này dùng trước khi mang bầu đó là: multi prenatal + DHA. Tớ thấy các chất dinh dưỡng có đủ trong đó, có thể uống thêm vitamin E và sắt . Uống vào thấy khỏe và da dẻ cũng tốt hơn
Hồi đầu thai kì em cũng được bác sĩ chỉ định cho uống thứ này, vì hồi đó ko ăn uống được, nhưng hết giai đoạn nghén ăn được rồi thì thôi, ko thấy bác sĩ chỉ định dùng nữa, mà chỉ kê caxi và sắt thôi, em thấy sức khỏe của mình bình thường ăn tốt ngủ được, lên cân nên ko dùng nữa.

cuontheochieugo
09-17-2012, 10:21 AM
Mình uống Procare + tarferon (sắt). Canxi chưa uống, sữa bầu ko uống (mình thích gì ăn nấy, uống sữa tươi vinamilk :). Em bé mình đang được 22 tuần. Bs bảo em bé hơi bé, sau đó bs hỏi mình có fải con so ko, chu kỳ dài đúng ko?....Mình định sinh con 3kg thôi

Mebiho
09-18-2012, 10:50 PM
Cái của herbalife hoặc Amway dành cho người bt thôi chứ không đáp ứng đủ nhu cầu cho các phụ nữ có thai đâu bạn gì ở trên ơi. Thêm một điều nữa trong thời gian mang thai nên tuyệt đối tránh sử dụng các sp chiết xuất từ thảo dược. Bạn sử dụng sp thảo dược của Herbalife trong quá trình mang thai thì bạn liều thật :)

Hii...Vậy chắc là bạn chỉ biết về các sản phẩm này thôi, chứ chưa từng tìm hiểu và cũng chưa từng sử dụng đúng không? bạn có biết hàm lượng thực tế trong các sản phẩm đó cao gấp mấy lần các sản phẩm khác không? Hơn thế nữa canxi của Herbalife nó được hấp thu trực tiếp vào tế bào nên rất tốt cho cơ thể với lại nó còn có thêm rất nhiều vitamin D để giúp bà bầu hấp thu trực tiếp canxi từ nguồn thức ăn.Nếu trong một ngày lượng canxi mình hấp thu quá nhiều thì sản phẩm này nó cũng giúp mình đào thải qua đường bài tiết chứ không đọng lại trong cơ thể để tạo thành sỏi mật bạn nhé! sở dĩ mình hiểu rất rõ về sp này là vì mình cũng vốn đa nghi và sợ sệt khi dùng sp trong lúc mang bầu nên mình phải đến tận công ty và văn phòng làm viẹc của các hãng này để tìm hiểu chứ ko phải là mình dùng lung tung đâu bạn ạ.

@: THẢO DƯỢC LÀ TỐT MÀ BẠN. CHẲNG LẼ BẠN KHÔNG THÍCH NHỮNG SP TỰ NHIÊN MÀ CHỈ THÍCH SP NHÂN TẠO THÔI À?

hoangha2012
09-20-2012, 01:58 PM
Tại mình đọc rất nhiều tài liệu nói không nên sử dụng thảo dược trong quá trình mang thai, tuy có cái dùng được, có cái không nhưng tốt nhất là không sử dụng vì ta rất khó xác định.

http://eagleherbs.com/faq/pregnancy-and-herbs-8414 => bạn tham khảo thử cái này xem có cái thành phần nào của sp bạn đang dùng không ?
Nếu nằm trong mục "Herbs that are BENEFICIAL in pregnancy" là dùng được còn ở 2 mục "Herbs that should be used with CAUTION during pregnancy" và "The following herbs are CONTRAINDICATED in pregnancy" thì không nên sử dụng.

vongdautam
09-20-2012, 02:51 PM
hồi bầu em toàn uống 3 loại riêng biệt, ngày nào cũng 3 lần đều đăn

Mebiho
09-20-2012, 09:01 PM
Mình thì tiếng anh kém lắm nên không dịch nổi đâu, nhưng mình sử dụng thấy rất tốt, có giới thiệu với mấy người bạn thân cũng rất ok, nên mình đang có ý định kinh doanh sp này nhưng thấy bạn noí thế cũng hơi buồn. Tại giờ ở nhà rảnh rỗi cũng chả có việc gì định kiếm thêm ít thu nhập cho ông xã đỡ vất vả.

hoangha2012
09-21-2012, 09:57 PM
Vì mình không biết bạn đang sử dụng sp cụ thể là gì mà chỉ biết là phụ nữ có thai thì không nên sử dụng thảo dược, còn cụ thể thế nào thì :)
Nếu đó là sp thảo dược nhưng dành riêng cho phụ nữ có thai thì mình nghĩ là an toàn, còn không thì ta không nên dùng :)
Điều quan trọng nhất là phải an toàn chứ nhiều khi bổ cho mẹ nhưng không tốt cho con :)

newstar_85
09-27-2012, 03:11 PM
Hồi mới bầu em chỉ uống mỗi 1 lọ sắt, vì nghén nên em cũng ngưng uống luôn cho tới giờ. Hiện tại em được 23 tuần có dư rồi, muốn uống sắt và canxi, có Mẹ nào chia sẻ cho em nên uống loại sắt và canxi nào không ah. Thanks các Mẹ nhiều!

Chu Nhật Hà
01-25-2013, 11:12 AM
Hồi mới bầu em chỉ uống mỗi 1 lọ sắt, vì nghén nên em cũng ngưng uống luôn cho tới giờ. Hiện tại em được 23 tuần có dư rồi, muốn uống sắt và canxi, có Mẹ nào chia sẻ cho em nên uống loại sắt và canxi nào không ah. Thanks các Mẹ nhiều!

hôm trước mình đi khám 22t, bác sỹ kê thuốc bổ Prenatal DHA và Canxi KVD. mình mới mua uống, ko biết như thế nào. có mẹ nào có kinh nghiệm về 2 loại thuốc này thì share cùng mình nhé ^^

Ga_beo88
01-27-2013, 11:39 AM
vitamin tổng hợp k đủ hàm lượng sắt và canxi cho 3 tháng giữa và 3 tháng cuối thai kỳ, các mẹ ug thì ug thêm viên sắt và canxi ở ngoài nữa.:D

sweethoney
01-28-2013, 11:59 AM
Bạn có thể uống vitamin tổng hợp cho bà bầu: Procare hoặc Blackmore hoặc elevit hoặc obimin... (cái này tùy thuộc vào tài chính). Viên tổng hợp này (bản thân tớ) uống từ trước khi mang thai đến ít nhất 6 tháng sau sinh, còn các mẹ khác thì tùy người, mỗi người uống 1 kiểu khác nhau, chẳng ai giống ai cả.
Trong thời gian mang bầu bạn cần bổ sung thêm viên sắt và canxi (cái này bác sĩ sẽ kê cho bạn) nhưng theo mình bạn nên uống loại sắt nào mà trong thành phần của nó có thêm cả acid folid nữa thì tốt hơn là chỉ có sắt không. Canxi thì bác sĩ có thể kê sớm hoặc muôn hơn tùy vào tình hình sức khỏe của bạn lúc bầu. Chúc 2 mẹ con khỏe mạnh suôt thai kỳ

mahong
01-28-2013, 12:20 PM
mình đang uống pro-mom đấy
hộp 60v, uống 2 tháng, giá 250k
Có đầy đủ cá vitamin như Fe, Ca, axit foclic, DHA, vitamin các loại...uống thấy SK rất tốt, ko nghén ngẩm gì, mẹ cũng ko mệt mỏi

blackwhitecat
04-23-2013, 09:10 AM
Mình đang uống pharmaton giá 270k chỉ bổ sung vitamin thôi, trước có uống cả teferon B9 nhưng đi khám bác sỹ bảo tuần 24 mới uống viên sắt nên lại thôi :)

mechuotconmeo
05-08-2013, 04:33 PM
có mẹ nào uống elevit bị táo như tớ ko , trc khi bầu tớ cung ko bị táo, thế mà bắt đầu 2v là uống elevit vi nghe moi người nói cái này tốt, thế mà uống lại thấy táo quá, đi ngoài phân đen, mà 1 tuần chỉ đi dc 2 lần, mỗi lần đi thì khổ sở vật vã
tập 1 tớ uống procare thấy ko bị táo, có lẽ tớ phải chuyển thuốc thôi nhỉ

be_shinkobay
05-08-2013, 11:00 PM
Có mẹ nào uống Bibula như e k? E uống từ lúc có bầu đến bh dc 7w2d rồi. K táo bón,ít mệ mỏi.

Dale284
07-08-2013, 03:04 PM
Mình cũng đang băn khoăn chọn mua Vitamin tổng hợp. Bác sỹ thì kê uống Pharmaton nhưng hình như loại này mới hơn các loại khác, bạn dùng Pharmaton rồi thì thấy nó thế nào? Mình đang băn khoăn uống Pharmaton hay Procare :((

voimamut2011
07-08-2013, 03:07 PM
có mẹ nào uống elevit bị táo như tớ ko , trc khi bầu tớ cung ko bị táo, thế mà bắt đầu 2v là uống elevit vi nghe moi người nói cái này tốt, thế mà uống lại thấy táo quá, đi ngoài phân đen, mà 1 tuần chỉ đi dc 2 lần, mỗi lần đi thì khổ sở vật vã

mẹ nó ko hợp thuốc rùi. vậy chuyển sang Procare hoặc hỏi ý kiến bác sĩ SA cho mẹ nó nhé.
Ăn nhiều khoai lang xem nào.

ashop
07-08-2013, 03:11 PM
Có loại vitamin tổng hợp cho bà bầu này chị nghiên cứu nhé:
Thuốc Bổ Dưỡng Cho Phụ Nữ Có Thai Và Cho Con Bú Prenatal Multi + DHA 200mg: Lọ 150 Viên
Giá:650.000VNĐ/lọ
http://s1282.photobucket.com/user/tammen/media/IMG_2342_zps8cedbc1e.jpg.html?sort=3&o=12

Thuốc bổ dưỡng cho thai nhi, giúp phát triển tốt cả thể chất lẫn tinh thần, Não Và Mắt
Nature Made® nhận thức rằng dinh dưỡng cho phụ nữ có thai và cho con bú là đặc biệt quan trọng, là một loại chăm sóc sức khỏe đặc biệt và cần thiết cho sự phát triển của các đứa trẻ tương lai của các bà mẹ. Vì vậy mà Nature Made® đã dày công nghiên cứu để đưa ra sản phẩm đặc biệt đầu tiên an toàn và bổ dưỡng thiết yếu bổ sung cho phụ nữ có thai và cho con bú mà không phải kê đơn của bác sĩ. Thuốc cung cấp đầy đủ các loại vitamin, muối khoáng và đặc biệt là phối hợp với thành phần DHA, chất cần thiết cho sự phát triển bình thường của não và mắt của thai nhi và trẻ sơ sinh ở dạng viên Softgel.
Bây giờ các bà mẹ chỉ cần uống một viên mỗi ngày là nhận được đầy đủ liều lượng dinh dưỡng cần thiết cho các bà mẹ đang mang thai và cho con bú. Đây cũng là một công thức rất lý tưởng cho những phụ nữ đang thực sự muốn mang thai.
Nature Made® Prenatal + DHA dạng viên softgel là một công thức kết hợp của 23 loại vitamin cốt lõi, các muối khoáng và axit béo cần thiết Omega-3 là thành phần quan trọng đem lại sự phát triển hệ thống thần kinh, não của thai nhi và trẻ nhỏ cũng như bổ sung dinh dưỡng cho người mẹ trong quá trình mang thai và thuốc này đặc biệt cần thiết để làm giảm các rủi ro cho các đứa trẻ sinh non, thiếu tháng trong việc phát triển não và tủy sống
Hướng dẫn sử dụng: Uống một viên mỗi ngày vào bữa ăn để giúp cho trẻ và thai nhi phát triển bình thường và tốt cho não và mắt.

Thành phần thực tế: trong một viên thuốc có hàm lượng các chất dinh dưỡng như sau: Calories 10, Total Fat 0.5 g, Total Carbohydrates 0.5 g, Vitamin A 4000 I.U. - 50% (100% as Beta Carotene), Vitamin C 100 mg - 167%, Vitamin D3 400 I.U. - 100%, Vitamin E 11 I.U. - 37%, Thiamin 1.5 mg - 88%, Riboflavin 1.7 mg - 85%, Niacin 18 mg - 90%, Vitamin B6 2.6 mg - 104%, Folic Acid 800 mcg - 100%, Vitamin B12 4 mcg - 50%, Calcium 150 mg - 12%, Iron 27 mg - 150%, Zinc 25 mg - 167%, Omega-3 Fatty Acids 228 mg - *, Docosahexaenoic Acid (DHA) 200 mg - *, Eicosapentaenoic Acid (EPA) 28 mg - *.
Các thành phần khác: Fish Oil, Calcium Carbonate, Gelatin, Soybean Oil, Ascorbic Acid, Water, Ferrous Fumarate, Glycerin, Zinc Oxide, Niacinamide, Soy Lecithin, dl-Alpha Tocopheryl Acetate, Yellow Beeswax, Titanium Dioxide (artificial color), Pyridoxine Hydrochloride, Thiamin Mononitrate, Beta Carotene, Riboflavin, Red 40, Folic Acid, Yellow 6, Blue 1, Cyanocobalamin, Cod Liver Oil, Vitamin D3 (Cholecalciferol).
Trong thuốc này co chứa: Fish (Anchovy, Sardine, Cod).

Thận trọng: nếu bạn dùng quá 3 grams axit béo Omega-3/ngày có thể gây ra ảnh hưởng tiềm tàng đến chức năng tuyến giáp, gồm cả tăng thời gian máu chảy và INR. Không nên sử dụng axit béo omega-3 ở những bệnh nhân dùng thuốc chống đông máu hoặc những người bị chứng ưa chảy máu do yếu tố di truyền hoặc mắc phải.

Cảnh báo: Nếu uống quá liều chỉ định có thể ra nhiễm độc sắt cho thai nhi hoặc trẻ nhỏ dưới 6 tuổi vì sản phẩm này có chứa sắt. Trong trường hợp bị nhiễm độc do quá liều thì phải gọi điện ngay cho bác sĩ của bạn hoặc trung tâm cấp cứu.

bag121984
07-08-2013, 04:29 PM
Đi ngoài phân đen là đúng rùi vitamin bổ sung mà ko đen mới lạ bà ăn thêm chuối, sữa chua, thỉnh thoảng làm bát bún , sữa tươi bảo đảm hết cả táo

mẹ Bơ & Bon
07-08-2013, 11:23 PM
Mih uống prenatal DHA của Natural made. trộm vía con cứng cáp tươi tắn hay cười...hi

caixanhhoa
07-08-2013, 11:25 PM
vào hóng kinh nghiệm của các mẹ................

Small_Elephant
07-16-2013, 09:54 AM
ui, hic, nhiều loại quá, chẳng biết chon loại nào cho hợp nữa :(

KuHim
07-16-2013, 10:09 AM
Mih uống prenatal DHA của Natural made. trộm vía con cứng cáp tươi tắn hay cười...hi

Laoị này tốt nhưng mua ko cẩn thận là dính phải hàng giả hic.

Cucai_Buoitay
07-16-2013, 10:46 PM
Mình thì đang dùng Blackmores, uống vào ko thấy buồn nôn, thuốc có hương vani rất dễ chịu!

mecubi14
07-16-2013, 11:33 PM
mình cũng đang uống Procare đây là vitamin tổng hợp ngoài ra m uống thêm sắt

metomcat
07-17-2013, 09:40 AM
thấy mọi người khen uống procare tốt còn mình thì uống sắt can xi với obimin thôi

MẹSữaNgô
07-17-2013, 10:21 AM
em thấy đa số các mẹ uống procare và bản thân em đang dùng cũng thấy tốt, tuy nhiên theo em các mẹ cứ thử một vài loại xem loại nào hợp với mình thì dùng vì em thấy có mẹ dùng không hợp thuốc rồi đi táo.

lubutan2
07-17-2013, 04:27 PM
Minh thấy các mẹ noi pro-mom dùng cũng tốt lắm, nguồn nguyên liệu hữu cơ nên tự nhiên. Bạn tìm loại này thử xem. Hình như giá nó hơi chát vì nó nhập khẩu

Dale284
08-13-2013, 03:22 PM
Mình cũng uống Procare rồi, hầu như mẹ nào cũng uống món này, nên uống cũng yên tâm

lilaphuong
08-13-2013, 04:21 PM
Mẹ nó uống Elevit cũng đc , Mấy cô tiếp viên bạn mình toàn uống Elevit thôi :p

sadangle
08-13-2013, 05:25 PM
Theo khuyến nghị của Hiệp hội dinh dưỡng Đức, nhu cầu của vitamin A tăng 38%, vitamin B1 tăng 20%, vitamin B2 tăng 25 %, niacine tăng 15%, vitamin B6 tăng 58%, Vitamin B12 tăng 17%, Folate tăng 50%, vitamin C tăng 10%, vitamin E tăng 88%, sắt tăng 100%, kẽm tăng 43%, iod tăng 33%, nên ngoài việc dùng vitamin tổng hợp thì từ tháng thứ 4 trở đi nên dùng thêm sắt và canxi, nên bổ sung acid folic trước ít nhất 4 tuần vì thời gian tích lũy acid folic lâu sẽ giảm thiểu 50% nguy cơ dị tật ống thần kinh.

mama subo
08-14-2013, 10:45 AM
mình uống loại promom của frezzi , 18 laọi vitamin tổng hợp dành cho bà bầu 1 hộp uống 2 tháng tránh được cả dị tật của thai nhi

thungabnbg
04-23-2014, 11:10 AM
tham khảo nào,............thị trường nhều loại quá

Me_moka
04-23-2014, 02:13 PM
Đa phần các mẹ đều uống sắt procare của úc,canxi corbiere của sannofi là thông dụng nhất

Lavenders Shose
04-23-2014, 03:07 PM
mình đang bầu 7,5 tháng, đi khámthif bac sỹ kê cho uông Procare, trộm vía mình không thấy bị chuột rút

shopkhoedep
04-23-2014, 04:36 PM
Theo khuyến nghị của Hiệp hội dinh dưỡng Đức, nhu cầu của vitamin A tăng 38%, vitamin B1 tăng 20%, vitamin B2 tăng 25 %, niacine tăng 15%, vitamin B6 tăng 58%, Vitamin B12 tăng 17%, Folate tăng 50%, vitamin C tăng 10%, vitamin E tăng 88%, sắt tăng 100%, kẽm tăng 43%, iod tăng 33%, nên ngoài việc dùng vitamin tổng hợp thì từ tháng thứ 4 trở đi nên dùng thêm sắt và canxi, nên bổ sung acid folic trước ít nhất 4 tuần vì thời gian tích lũy acid folic lâu sẽ giảm thiểu 50% nguy cơ dị tật ống thần kinh.

nhu cầu về vitamin cho phụ nữ trong thời kỳ mang thai nhiều, các mẹ nên bổ sung đầy đủ các loại dưỡng chất này đặc biệt là sắt, canxi và a.folic ( a.folic giúp giảm nguy cơ dị tật ống thần kinh cho trẻ sau này )

shopkhoedep
04-23-2014, 04:40 PM
mình uống loại promom của frezzi , 18 laọi vitamin tổng hợp dành cho bà bầu 1 hộp uống 2 tháng tránh được cả dị tật của thai nhi

mn bầu mấy tháng rồi, hàm lượng vitamin tronmg promom là vừa đủ để mn kết hợp với hàm lượng dinh dưỡng hàng ngày
Pro-Mom được bào chế đặc biệt cho phụ nữ mang thai và đang cho con bú để đáp ứng các nhu cầu dinh dưỡng tăng lên của cơ thể. Có ích cho các bà mẹ và em bé trong giai đoạn trước khi thụ thai, đang mang thai và sau khi sinh. Hỗ trợ hệ miễn dịch, sự phát triển của xương và trí não

Duocvna
04-23-2014, 05:21 PM
Vitamin tổng hợp dành cho phụ nữ muốn có con, bà bầu có sẵn tại các nhà thuốc tây. Nếu cẩn thận, chị em nên đi khám sức khỏe trước khi quyết định mang thai, đồng thời yêu cầu bác sĩ kê toa thuốc phù hợp.

Trong một số trường hợp đặc biệt, một số người cảm thấy buồn nôn hoặc thấy việc uống các loại thuốc này “khó khăn” thì nên uống vào buổi tối, sau đó ăn nhẹ.
Nhai kẹo cao su hoặc ngâm kẹo cứng cũng rất hiệu quả với trường hợp này.

Tom còi
04-23-2014, 05:40 PM
Bây giờ đúng là có rất nhiều loại vitamin để bà bầu có thể lựa chọn, theo mình mỗi người sẽ hợp với 1/1 số loại. Nói chung là lắng nghe cơ thể mình thôi các mẹ nhỉ. Mình thì đang uống natural made DHA của Mỹ, uống từ trước khi có bầu kia, thấy có vẻ cũng ổn

má mì ^_^
04-24-2014, 08:30 AM
mình hay ún procare , nhưng mà có vẻ táo pón lắm >.<

thungabnbg
04-24-2014, 10:00 PM
-mình có bầu 2thang rôi,,,gio mình hay dau dau quá chắc thieu sat rồi,,,,,,,,,,,,
-mình đang tìm hiểu mua Vitamin tổng hợp và (sắt,canxi)
-đọc mấy trang thấy các mẹ khen uống viên sắt elevit của úc.mình ko biết mua đâu tin cây?mẹ nào biết chỉ cho mình nhé
-còn VTMin thì đang phân vân .......procare( có mẹ bảo tạng nóng ko hợp bị táo bón) và ........pregnacare original,..........va zentomun(quảng cáo tv)..... và .......multi preatal +DHA
-các mẹ cho mình lời khuyên,,,,,,,,vấn đề mua ở đâu nữa cơ/......

phamthuyhoai
04-25-2014, 10:19 AM
Bây giờ đúng là có rất nhiều loại vitamin để bà bầu có thể lựa chọn, theo mình mỗi người sẽ hợp với 1/1 số loại. Nói chung là lắng nghe cơ thể mình thôi các mẹ nhỉ. Mình thì đang uống natural made DHA của Mỹ, uống từ trước khi có bầu kia, thấy có vẻ cũng ổn

Mn mua thuốc này ở địa chỉ nào ạ? giá bao nhiêu $ ạ :) em đang chuẩn bị đổi sang thuốc này vì nghe nói tốt

thuyntt234
05-09-2014, 04:29 PM
Tớ đánh dấu để hóng các mẹ vì chuẩn bị có nhu cầu rồi^^

huonggiang68
05-09-2014, 10:49 PM
-mình có bầu 2thang rôi,,,gio mình hay dau dau quá chắc thieu sat rồi,,,,,,,,,,,,
-đọc mấy trang thấy các mẹ khen uống viên sắt elevit của úc.mình ko biết mua đâu tin cây?mẹ nào biết chỉ cho mình nhé
-còn VTMin thì đang phân vân .......procare( có mẹ bảo tạng nóng ko hợp bị táo bón) và ........pregnacare original,..........va zentomun(quảng cáo tv)..... và .......multi preatal +DHA

Vitamin bầu chị có thể sử dụng hàng của Úc chất lượng và điều chế an toàn nhất, chị vào trang www.sieuthivitamin.vn có bán cả Elevit & Blackmores đấy. Còn các loại của Mỹ chỉ có Prenatal có vẻ ổn hơn các loại khác.

xuhuongtre
05-09-2014, 11:49 PM
Em vừa mua 1 lọ Prenatal DHA ( có Ferrous Fumarate, Calcium, Multivitanmin with DHA) của Green Life Pharma giá 165k tại nhà thuốc số 5 Long Tâm ah.
Hộp 30 viên. Em đọc thành phần thấy khá đầy đủ, ko biết mọi ngươi dùng thuốc này có ok ko ah? Thai của em đc 12-13 tuần ah.

phanhai
05-10-2014, 08:12 AM
Mn mua thuốc này ở địa chỉ nào ạ? giá bao nhiêu $ ạ :) em đang chuẩn bị đổi sang thuốc này vì nghe nói tốt

Mình đang bán thuốc này nè, mời bạn ghé topic xem !

meocon313
08-28-2014, 04:49 PM

Mình đã từng dùng procare của Úc, nhưng mờ hồi sang Úc đi lang thang khắp các hiệu thuốc ở Brisbane chả thấy có hiệu nào bán Procare, chỉ có Blackmores và Elevit là phổ biến thôi. Về nhà tra mạng thấy sp Procare cũng hông có được đăng ký đuôi website là .au của Úc luôn, thì ra sp mang sang đó đóng gói để có xuất xứ úc thôi chứ k đc bán trong nước Úc à. Về nhà mình uống thay Procare bằng Blackmores, trộm vía là k bị nóng, dễ uống, da dẻ hồng hào mang bầu bé trai mà mọi ng khen xinh hơn, mỗi tội giá chát hơn các sp khác chút. Hồi sang Úc nặng quá chỉ xách được 2 hộp, về mình mua của chị người quen giá rẻ hơn thị trường, mới cả đã mua hàng xịn rồi nên nhìn là biết ngay hàng của chị ý chuẩn. Chị tên Hà (094 554 0986) nếu mẹ nào quan tâm giá rổ nhé. Nhân tiện mẹ nó bán sữa Semper Thụy Điển à? Nghe nói sữa này làm con ngủ ngon, outcome cũng đẹp. Sữa này dùng cho bé từ mấy tháng trở lên hả mẹ nó? Em muốn nuôi con sữa mẹ hoàn toàn đến 6m, sau 6m thì ăn bổ sung sữa này đc hem?

emlacogaikinhbac
08-29-2014, 01:42 PM
em thai được 4 tuần, hôm qua đi khám bác sỹ kê cho thêm thuốc sắt vì em bị thiếu máu,loại viên nang màu đỏ trong đó cũng có thành phần axit folic ,b1 ,b12,á tháng đầu tiên uống có được k cm. em uống nature made của Mỹ có được k ạ,uống 2 loại đấy có thừa chất k ạ, nhờ các mẹ tư vấn a. Và em đi siêu âm bác sỹ bảo thụ tinh buồng trứng bên trái là con gái, bạn em bảo chưa biết giới tính thì k nên uống sữa đậu nành vì con gái thì tốt nhưng con trai k tốt,

mattroidem1088
08-29-2014, 01:45 PM
mình uống mỗi procare, thấy thành phần đầy đủ chất nên chỉ uống 1 loại

ntchi
08-29-2014, 05:32 PM
vụ này mình cũng hóng để biết chứ trước có bầu chả biết mà dùng viatamin ý , gà quá

me_nhim_2010
09-08-2014, 10:20 PM
mình uống mỗi procare, thấy thành phần đầy đủ chất nên chỉ uống 1 loại

mẹ nó ơi, mình thì mới đầu cũng uống procare giống mẹ nó đó vì cũng nghe theo bác sỹ đó nhưng cuối cùng được 1 ông bạn thân làm bác sỹ nhi nói cho vài câu như này:

- Thuốc procare đó được nhiều phòng khám ở mình lựa chọn là do "được chiết khấu cao" cho bác sỹ lên tới 30-40% gì đó???
- Loại procare tôi đố bà tìm được bên Úc đó, trong khi Úc là nước xuất khẩu cái này cho mình. Cái sản phẩm này thực ra do mấy bố người Việt sang đó thuê làm rồi xuất về nước mình chứ bên đó chả ai dùng cả vì làm gì biết được sản phẩm này, mà dùng mà họ chỉ dùng Blackmores hoặc Elevit thôi.

Rồi mình cũng bán tín bán nghi lắm :confused::confused:, về search nghiên cứu kỹ thì hóa ra đúng thật :cry::cry::cry: Rõ đau khổ vì mình cũng uống được 3 tháng rồi. Sau đó mình bỏ luôn procare vì sợ có ảnh hưởng gì đó thì ân hận cả đời.

Cuối cùng, mình chọn dùng Blackmores xách tay mặc dù giá rổ cũng ko phải là rẻ nhưng muốn tốt cho con nên cố gắng chắt bóp mồm miệng vậy.

Giờ thì thằng cu nhà mình cũng được 3 tháng rồi mình vẫn dùng cùng loại Blackmores đó vì có thể dùng được cả khi cho con bú, trộm vía Nhím nhà mình cũng 9kg nhé cả nhà :):):)

ecoenvir
09-08-2014, 11:38 PM
mẹ nó ơi, mình thì mới đầu cũng uống procare giống mẹ nó đó vì cũng nghe theo bác sỹ đó nhưng cuối cùng được 1 ông bạn thân làm bác sỹ nhi nói cho vài câu như này:

- Thuốc procare đó được nhiều phòng khám ở mình lựa chọn là do "được chiết khấu cao" cho bác sỹ lên tới 30-40% gì đó???
- Loại procare tôi đố bà tìm được bên Úc đó, trong khi Úc là nước xuất khẩu cái này cho mình. Cái sản phẩm này thực ra do mấy bố người Việt sang đó thuê làm rồi xuất về nước mình chứ bên đó chả ai dùng cả vì làm gì biết được sản phẩm này, mà dùng mà họ chỉ dùng Blackmores hoặc Elevit thôi.

Rồi mình cũng bán tín bán nghi lắm :confused::confused:, về search nghiên cứu kỹ thì hóa ra đúng thật :cry::cry::cry: Rõ đau khổ vì mình cũng uống được 3 tháng rồi. Sau đó mình bỏ luôn procare vì sợ có ảnh hưởng gì đó thì ân hận cả đời.

Cuối cùng, mình chọn dùng Blackmores xách tay mặc dù giá rổ cũng ko phải là rẻ nhưng muốn tốt cho con nên cố gắng chắt bóp mồm miệng vậy.

Giờ thì thằng cu nhà mình cũng được 3 tháng rồi mình vẫn dùng cùng loại Blackmores đó vì có thể dùng được cả khi cho con bú, trộm vía Nhím nhà mình cũng 9kg nhé cả nhà :):):)
Chiết khấu cao thì đương nhiên bs phải kê rồi. Có điều thời buổi này các mẹ tìm hiểu nhiều sẽ biết giai đoạn bầu cần những gì cho cơ thể. Nếu không biết dùng loại nào thì cứ thử dùng cái bs kê,hợp thì dùng tiếp,không thì dùng cái khác thôi. Mục tiêu cuối cùng là mẹ,con phát triển tốt, chất lượng sản phẩm là quan trọng, kô phải vì thuốc do bs kê hoặc .... gì gì đó mà làm ảnh hưởng đến sức khỏe của mình và bé

me_nhim_2010
09-10-2014, 11:00 PM
Chiết khấu cao thì đương nhiên bs phải kê rồi. Có điều thời buổi này các mẹ tìm hiểu nhiều sẽ biết giai đoạn bầu cần những gì cho cơ thể. Nếu không biết dùng loại nào thì cứ thử dùng cái bs kê,hợp thì dùng tiếp,không thì dùng cái khác thôi. Mục tiêu cuối cùng là mẹ,con phát triển tốt, chất lượng sản phẩm là quan trọng, kô phải vì thuốc do bs kê hoặc .... gì gì đó mà làm ảnh hưởng đến sức khỏe của mình và bé

Chuẩn đó mẹ nó ah, hãy là người mẹ thông thái cho chính mình và con yêu thui

Bi Bi Bông Bông
09-11-2014, 10:22 AM
Mình vẫn đang dùng procare, thấy ok mà. Kết hợp cả sắt và canxi uống thêm nữa các mẹ ah.

ntchi
09-11-2014, 12:35 PM
mình trước chỉ uống sắt thôi, vitamin tổng hợp cm cho mình hóng tý, sắt và canxi rồi thì có uống thêm đc vitamin tổng hợp ko ạ?