3 tháng đầu: Đầy bụng khi mang thai có bị sao không ạ ?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi PhuongCun2008, 9/2/2012.

1. PhuongCun2008

PhuongCun2008 Thành viên mới

Các mẹ cho em hỏi với , bắt đầu khi em bầu 1 tháng em có hiện tượng bị đầy bụng . Cả ngày em ăn mỗi bữa sáng là thấy ngon miệng nhất thôi , sau khi ăn sáng khoảng nửa tiếng sau em uống 1 viên vitamin tổng hợp ( Nature Made ) và uống 1 cốc nước cam . Từ đó đến trưa em không hề ăn vặt thêm cái gì cả .
    Vậy mà bụng dạ cứ ì ạch đầy bụng , ăn j cũng không thấy ngon . Em có hỏi tư vấn thì người ta bảo là do em uống nước cam nên bị như vậy ( từ trước em không mấy khi uống nhưng từ khi có bầu em lại bổ sung đột ngột 1 lượng vitamin C vào cơ thể quá nhanh nên bị như vậy ) em thấy cũng đúng nên dừng uống nước cam và k thấy có j khác cả .
    Đầy bụng có phải 1 hiện tượng của ốm nghén không ? và có ảnh hưởng j đến em bé trong bụng k ạ :(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi PhuongCun2008
    Đang tải...

2. ntlynk

ntlynk Thành viên tập sự

Ðề: Đầy bụng khi mang thai có bị sao không ạ ?

e cũng bị đầy bụng y hệt chị. Sáng e ăn sáng lúc 9h, uống viên vitamin xong là no 1 mạch đến tận 6h tối mới cảm thấy tiêu tiêu 1 chút để ăn bữa tiếp theo :(
    Ngày nào e cũng cố ăn bữa trưa mà ko sao nuốt nổi, đầy bụng ợ chua là chuyện bt, huhu. Bây h đến tuần thứ 14 rồi mà chỉ giảm đi đc chút ít thôi. Muốn ăn lắm mà ko ăn đc mới khổ, ko bít đến bao h tình trạng này mới hết c ạh :|

PhuongCun2008 thích bài này.
  3. anhshop

anhshop Thành viên tích cực

Theo mình tìm hiểu thì đầy bụng, khó tiêu là hiện tượng bình thường trong mấy tuần đầu mang thai đó bạn. Lời khuyên là nên chia bữa ăn ra thành nhiều bữa nhỏ, nhai kỹ, tránh đồ béo & nhiều gia vị và nên uống thêm nhiều nước.

PhuongCun2008 thích bài này.
  4. PhuongCun2008

Vậy ạ , hic hic ...đầy bụng nên hầu như chả ăn ngon miệng . Bữa trưa mình cũng ăn cơm nhưng chưa đầy 1 bát con cơm đâu vậy mà vẫn đầy bụng . Không biết tình trạng như thế này đến tháng thứ mấy thì mới hết nhỉ , mỗi ngày mình chỉ thấy mệt mỏi và dù có thèm ăn mấy món cũng ăn không ngon :((

5. ntlynk

ntlynk Thành viên tập sự

mình nghĩ có lẽ tại viên vitamin ấy chứ cứ hôm nào mình ko uống là y như rằng dễ ăn và dễ chịu hơn hẳn :D Tình hình có khi mình chẳng uống vitamin nữa, khi nào ko ăn đc thì mới uống vitamin cho có chât

À mà đến h 3 tháng rùi mà hầu như ngày nào mình cũng phải uống đến 2 túi trà lọc của Kim Anh cho hết đầy bụng, hình như là ko đc uống nhiều nước trà đâu nhưng ko uống thì mình ợ chua đến chết mất :(( Mong là tình trạng này sớm qua nhanh :rolleyes:

Sửa lần cuối: 10/2/2012
  6. Moo_Moo_Bee

Moo_Moo_Bee Thành viên tích cực

Mình cũng bị đầy bụng nè, nhưng ko ợ chua mà vừa đầy bụng vừa cồn cào, muốn ăn mà sợ. Mình cũng chỉ ăn ngon được buổi sáng, đến trưa- tối ăn nh là biu ti phun ra hết. Nhg mình thấy càng ngày tình trạng này càng đc cải thiện đấy. Mình 14w rồi. Nhưng vẫn khốn khổ vì các loại mùi. Kể cả ăn ngon lành, bụng bão k vấn đề j song ngửi 1 mùi j lâu lâu 1 chút là của thiên trả địa luôn. Khổ thật đấy!

7. ntlynk

ntlynk Thành viên tập sự

mẹ này cũng giống mình, đc hơn 14w rùi và tình hình cũng có cải thiện lên chút ít, nhưng trộm vía mình từ lúc nghén ko bị nôn như mẹ nó :)

8. anhshop

Mình nghĩ không phải do viên bổ sung Vitamin đâu, vì trong thời gian chuẩn bi mang thai vẫn uống mà không hề bị tình trạng này. Chỉ đến tuần mang thai thứ 7 - 8 mới bắt đầu bị thôi. Mình ăn rất nhanh no và cũng nhanh đói, khoảng hơn 2 tiếng sau khi ăn là bụng cồn cào rồi, không kịp ăn thì sẽ muốn nôn ngay, ăn vào thì lại không sao. Vì vậy, cứ thấy hơi đói là mình lại ăn, nhưng chỉ ăn ít cho cảm giác vừa đủ no, ví dụ một bữa ăn 2 bát cơm, thì giờ chì ăn 1 bát gần đầy, ăn thêm nhiều rau, canh và thức ăn. Ngoài ra, cách bữa thì cũng ăn trái cây, và mỗi ngày mình uống 2 cốc Ensure vào sáng sớm và tối trước khi ngủ (tối nào mà không uống Ensure thì khó ngủ vì cồn cào, mà ăn thêm bữa thì bụng lại ì ạch rất mệt).

Các bạn tham khảo ở web này nhé, cũng hữu ích lắm, họ có hình ảnh và tình trang của mẹ và bé hằng tuần để mình biết cơ thể mình có gì bất thường không http://www.ivillage.com/8-weeks-pregnant-pregnancy-week-week-guide/6-a-144801

9. Mẹ Kiều Phong

Mẹ Kiều Phong

Em thì cứ đầy hơi, đánh hơi liên tục, hic hic
    Lại suốt ngày bị táo bón nữa chứ.

10. ntlynk

ntlynk Thành viên tập sự

Mẹ nó sướng thật đấy, trộm vía ăn được ngủ được. Chứ cứ như mình mệt mỏi quá, ăn uống thì suốt ngày đầy bụng, lại còn hay bị đau đầu nữa, mặt lúc nào cũng xanh lét :-<

11. anhshop

Bạn thử chia nhỏ bữa như mình xem, đỡ chướng bụng, đỡ mệt hơn nhiều. Mình thì không nhất thiết phải ăn cơm khi đói, có lúc ăn khúc bánh mì nhỏ, có khi ăn khoai lang, chuối...nước lọc mình cứ để sẵn bên cạnh và uống liên tục. Mình may là không bị nghén nôn, đau đầu, nhưng cứ cảm thấy hơi đói là phải ăn ngay nếu không sẽ bị cào ruột rất sợ, và buồn ngủ rất nhiều. Vì nhanh đói và mắt cứ díp lại nên nhiều lúc công việc nhiều cũng bị ảnh hưởng.

12. PhuongCun2008

Em mới đi SA về , có hỏi bác sĩ thì bác sĩ bảo có khả năng em bị đại tràng T___T như vậy là sao nhỉ ?
    Em cũng đang hạn chế uống nước cam ít đi , chỉ uống 1 quả hoặc là em bóc ra ăn luôn :p vì sáng em có uống vitamin rồi nên chiều em mới uống nước cam . Mong sao tình trạng này sớm qua nhanh ....:((

13. daobong

daobong

ốm nghén mà các nàng, thàngư lớn mình ăn bao nhiêu cũng thấy ko đủ, thăngf bé thì mình ăn cả tiếng ko hết bát cơm!! Khoảng tháng t3 là hết ý mà!!!

14. hari08

hari08 Bắt đầu nổi tiếng

hóa ra nhiều mẹ cũng bị đầy bụng, em cứ tưởng mình bị bệnh dạ dày nên có bầu suốt ngày bị đầy bụng với đầy hơi, thấy mệt quá. Có mẹ nào có cách hay chữa chứng đầy bụng này không ạ?

15. nghe_iuiu

nghe_iuiu Bắt đầu tích cực

mẹ nó bị đầy bụng giống mình rồi, bạn thử cách của mình xem sao nhé, tạm dừng uống sữa và thuốc bổ tổng hợp mấy hôm đợi hệ tiêu hóa ổn định đã, k nên ăn bún phở và các đồ muối chua như dưa cà,... vì mấy thứ đó là thực phẩm nên men sẽ sinh ra khí trong đường ruột gây đầy bụng, nên ăn cháo miến, hoặc những thứ dễ tiêu và ăn thành nhiều bữa nhỏ k đc để bụng đói. mẹ nó mua mía tím (đỏ) về dóc lấy vỏ và đun nước uống thay nước lọc uống luôn lúc còn nóng sẽ hiệu quả hơn. vụ sữa và thuốc bổ thì đừng lo nhé, con sẽ lấy dinh dưỡng dự trữ từ cơ thể mẹ, qua thời kì nghén mình sẽ bổ sung cho con sau.
    nhà mình bé đc 7w rồi, cũng nghén lắm, k ăn đc j, cũng đầy bụng như thế, hôm nọ đi khám bs bảo cứ tạm dừng thuốc và sữa, ăn uống theo cách chị ấy bảo, và mình đun nước vỏ mía làm mẹo theo cách của mẹ mình, thấy đỡ hẳn, cũng ăn uống được rồi,nhưng mình chỉ ăn cháo và miến, chứ cơm thì chưa dám ăn, đợi 1-2 hôm nữa tập ăn cơm dần dần ít một xem sao, mẹ nó thử cách của mình xem sao nhé

chúc 2 mẹ con khỏe mạnh

16. hoa_oto

hoa_oto Thành viên rất tích cực

Mẹ nó nên chia nhỏ các món ăn ra, đừng ăn liền lúc, vừa mệt, vừa buồn nôn mà lại đầy bụng, thêm nữa, hôm mình hỏi bác sĩ thì bsi bảo ăn khi ăn không được uống nước cam ngay đâu, vì nó gây đầy bụng, mình về áp dụng, ăn xong khoảng nửa tiếng sau sơi 1 quả chuối tiêu, 30p sau uống nước cam, nên đỡ ko bị đầy bụng nữa, chứ hồi đầu cứ ăn 1 lèo rồi chuối, rồi nước cam, sau đó cả ngày cứ ậm ạch ko thể nào ăn đc j nữa.

17. menghebao

menghebao Bắt đầu nổi tiếng

Trời ơi, tớ 12w cũng bị đầy bụng và táo bón kinh khủng luôn. Các mẹ cho tớ lời khuyên với. Dạo này tớ còn ko dám uống viên sắt vì sợ đó là tác dụng phụ của viên sắt đó. hic

Anna Duong thích bài này.
  18. Anna Duong

Anna Duong Call me: 0914 787 173

Táo là do cơ thể nóng mẹ nó ạ, mẹ nó đổi viên sắt khác xem sao??? và cố gắng ăn uống nhiều hoa quả như cam, bưởi sẽ đỡ hơn ạ

menghebao thích bài này.
  19. autumn wind

autumn wind Thành viên chính thức

"Đầy bụng khi mang thai là do sự thay đổi của hormon và thể chất. Trong quá trình bầu bí, nhau thai sẽ sản xuất ra hormon progesterone, giúp thưu giãn các cơ trong tử cung. Progesterone cũng làm giãn van chặn giữa thực quản và dạ dạy, theo đó khí sinh ra từ dạ dày sẽ theo lên, gây ra ợ nóng. Hormon cũng làm giảm sự co bóp trong dạ con, gây ra đầy bụng."

Theo bác sỹ của BiboMart tư vấn thì các bạn bị đau bụng không nên những thức ăn nhiều dầu mỡ hay chất cay nóng và cả sô cô la, các loại quả, nước quả họ cam quýt, cà phê và r***.
    Nên ăn trước lúc ngủ khoảng 2 đến 3 tiếng. Mọi người thử xem lại khẩu phần và thói quen ăn uống của mình xem có gì cẩn điều chỉnh không nhé.

20. heosua2010

heosua2010 Như - 0907.449.669

Kinh nghiệm của mình thì chia nhỏ bửa ăn ra thành nhiều lần,sau bửa ăn các bạn uốn 1 cốc nước ấm thì sẽ không bị đầy bụng.Cách này rất hay và hiệu quả các mẹ thử nhe.

Sửa lần cuối: 9/3/2012