Chia sẻ niềm vui ngày đầu đến nhà trẻ

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Blanche Neige, 15/11/2006.

1. Blanche Neige

Blanche Neige Thành viên tập sự

Chào các cha mẹ trên diễn đàn,

Không khác gì với các cha mẹ, mình cũng rất hồi hộp khi công chúa 23 tháng nhà mình lần đầu tiên đến trường. Bố được giao nhiệm vụ đi tiền trạm một số các trường mẫu giáo tư chất lượng vừa đến cao, gần nhà (khu vực Cát Linh, Giảng Võ) và cuối cùng bố mẹ thống nhất lựa chọn Koala Giảng Võ. Bố đi xem khoảng 10 trường và rất có cảm tình với O’hana, Koala Láng Hạ và Koala Giang Võ.

Tiếp đó, mình thu xếp thời gian để bé đến thăm trường, thăm lớp và tham gia một số hoạt động cùng các bạn 3-4 lần trước khi bé chính thức đi học, mỗi lần khoảng 2h. Ngay từ những buổi tham quan này, bé thích đã đành, mẹ bé cũng rất vui và đặc biệt rất có cảm tình với các cô giáo của Koala. Mình không dám nói các cô hoàn hảo nhưng quan trọng nhất là mình cảm nhận tình yêu trẻ thực sự từ mỗi giáo viên. Không bao giờ mình nghe thấy một cô giáo nói to dù chỉ một chút. Bạn nào có lỗi, các cô đều nhẹ nhàng khuyên nhủ, giải thích dù với những bạn còn rất nhỏ. Có lẽ cũng vì thế mà các bạn ở Koala cũng rất ngoan, vui chơi thoải mái nhưng không hề đánh nhau, cãi nhau hay to tiếng. Đặc biệt cũng không một lần nào mình nhìn thấy các bạn khóc nhè.

Cuối cùng thì ngày đi học chính thức của bé nhà mình cũng đến. Ngày đầu tiên và ngày thứ hai, bé hoàn toàn không khóc khi chia tay bố mẹ. Bé được đón từ buổi trưa sau bữa ăn. Hôm đầu tiên bé có khóc trên đường về nhà. Buối tối bé hơi căng thẳng với bố mẹ và không chịu uống sữa trước khi đi ngủ. Nhưng chỉ có vậy, từ ngày thứ 2 trở đi và đặc biệt là từ ngày thứ 3 (bé ở lại lớp đến 3.15, sau bữa chiều), mình rất vui vì gặp lại con sau giờ làm việc, con thật thoải mái, con ăn ngon, ngủ ngon, chơi vui vẻ và trở nên nề nếp hơn nhiều trước khi đi học. Thậm chí con còn âu yếm bố mẹ và mọi người hơn trước. Chỉ mười ngày trước đây, con còn rất hay cắn bạn, thế mà bây giờ, hoàn toàn không. Một lần con cắn bạn ở lớp, mình tin chắc cô giáo đã khuyên nhủ con nhẹ nhàng nhưng dứt khoát như cô vẫn làm với các bạn khác, thế là con hiểu ra. Bây giờ mỗi khi « iêu » các bạn bé, con thường nhìn vào mắt cô, con thấy cô đồng tình với những biểu hiện như vuốt má bạn, thơm bạn, con vui lắm và con hiểu « không nên cắn bạn ». Con về nhà rất vui. Con chia tay bố mẹ ở trường không khóc nữa (con có khóc từ ngày thứ 3 đến ngày thứ 6). Thậm chí khi người nhà đến đón lúc chiều, con không muốn về ngay.

Con thật sự đã quen với bạn, với cô. Con yêu bạn và yêu cô.

Bố mẹ cảm thấy thật nhẹ nhõm và cảm thấy Koala là một lựa chọn thật đúng đắn. Trước khi cho bé đi học, mình đọc rất nhiều những tâm sự của các mẹ có con lần đầu đi nhà trẻ, mình cũng lo lắm. Cũng vì thế, mình muốn được chia sẻ niềm vui của gia đình mình cũng như sự cảm kích của bố mẹ bé đối với các cô giáo thật sự yêu trẻ ở Koala.

Hy vọng có nhiều bé sẽ được an ủi, chia sẻ và yêu thương bởi những cô giáo như cô Liên, cô Tâm, cô Đông những cô giáo mà bé nhà mình được gần gũi ngay những ngày đầu khó khăn.

Cảm ơn các cô thật nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Blanche Neige
    Đang tải...

2. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Con mình hơn 3 tuổi mới đi học. Trước khi đi học, mình lo bé không quen với trường lớp. Nhưng bé thực sự thích ngay từ ngày đầu tiên. Mẹ như trút được gánh nặng. Từ lúc đó mẹ mới yên tâm làm việc. Chắc các mẹ trong hoàn cảnh tương tự cũng có cảm xúc giống nhau.

@ Mẹ Blanche Neige: bạn cho bé học lớp nào thế? Bé học ở Giảng Võ hay Láng Hạ? Con mình học cô Lê Anh và cô Loan, mình thấy thực sự hài lòng và yên tâm. Nếu cùng học ở Láng Hạ thì hôm nào gặp nhau nhé :D

3. Bố khoai

Bố khoai Thành viên tích cực