PDA

View Full Version : Hà Nội: Xin Tư Vấn từ những anh chị có kinh nghiệm về đất dịch vụ phi nông nghiệp

cavoixanh253
02-25-2012, 09:52 AM
Hiện tại nhà em có ý định sẽ mua một mảnh đất dịch vụ phi nông nghiệp(được đền bù do thu hồi đất nông nghiệp)

Đất có thời hạn sử dung là 50 năm.Đã được bốc thăm, phân lô, có giấy chứng nhận phân lô của phường xac .Nhưng chưa cấp sổ đỏ. Em cũng tìm hiểu nhưng vẫn chưa rõ một số điểm mong các mẹ giúp đỡ:

+ Đất này sau làm sổ đỏ thì mục đích sử dụng sẽ ghi là gì (trong sổ đỏ cũng ghi là đất dịch vụ phi nông nghiệp ạ) và thời hạn sử dụng trên sổ đỏ cũng ghi là 50 năm ạ?

+ Nhà em muốn chuyển đổi sang thành đất thổ cư lâu năm thì đã có hành lang pháp lý để chuyển đổi chưa? và chi phí chuyển đổi thì tính như nào? Liệu có gặp khó khăn gì không ạ?

Mong các mẹ nhiều kinh nghiệm giúp em.Em chưa hiểu rõ nên có thể sẽ có những câu hỏi ngô nghê.Xin các mẹ giúp đỡ.

Em chân thành cảm ơn:D

lesonnamdong
02-25-2012, 07:33 PM
đọc một ít tư liệu chưa có thấm lắm do chậm hiểu , nhưng cũng ghóp vài dòng với bạn ,
đất dv hay còn gọi là đất 10% là đất đền bù cho dân khi thu hồi đất nn làm dự án , vì thu hồi đất nên nông dân mất nghề , nên mới đền bù bằng 1 lô đất (có cách tính = bao nhiêu % lô đất nn cũ bị thu hồi đấy) để họ làm nhà và kinh doanh dịch vụ phục vụ trước hết là cho khu đô thị mới , sau đến là được đền = 1 nghề mới như kiểu tạo công ăn việc làm ấy ... nên được gọi là đất dịch vụ hay đất 10 % (có bác thì giải thích là S = 10% lô đất bị thu hồi làm dự án , có bác giải thích là dự án trích 10 % quỹ đất thường là ở rìa rìa xẻ lô ra đền bù , diện tích các lô là như nhau , nhưng người mất nhiều đất thì được nhiều lô hơn, kiểu kiểu thế ~ ko biết 2 cách giải thích này có khác nhau hay ko ???) , đất này được hưởng hạ tầng đô thị mới và vẫn thuộc khu đô thị này , đất dv này được xd , được kinh doanh ... khác với đất 5% vẫn là đất nn , ko được xd , được dựng 1 căn nhà nhỏ (có cả cách tính nữa) trên lô 5% này để kiểu như trông coi vừon tược cây canh tác chứ ko được xây kiên cố , trồng gì cũng phải xp nữa chứ ko phải cứ trồng là trồng đâu ợ , nên các thửa đất nn chỉ 'có thể' xd nhà C4 thôi ,ko phải ai cũng được xây, có chỗ ko xây được đâu , chủ cũ họ ở mấy chục năm chả sao , chủ mới thò mặt ra cái là chưa biết thế nào ??? ... còn cả mấy loại đất trồng cây lâu năm , đất 20-30-50 năm nữa mà bây giờ tra mạng lại đọc thì lâu và khó hiểu lắm ??? nhưng tai hại là mấy bác đi mua đất về cứ bảo là mua đất % 'phần trăm' rồi cứ thế xuống tiền mua , hic , có khi ''liều'' lại hay ''thắng'' !!!
bác nào pờ-rồ rành luật thì vào tư vấn chủ top cái này cái ....................

hero9587
02-25-2012, 09:36 PM
Hiện tại nhà em có ý định sẽ mua một mảnh đất dịch vụ phi nông nghiệp(được đền bù do thu hồi đất nông nghiệp)

Đất có thời hạn sử dung là 50 năm.Đã được bốc thăm, phân lô, có giấy chứng nhận phân lô của phường xac .Nhưng chưa cấp sổ đỏ. Em cũng tìm hiểu nhưng vẫn chưa rõ một số điểm mong các mẹ giúp đỡ:

+ Đất này sau làm sổ đỏ thì mục đích sử dụng sẽ ghi là gì (trong sổ đỏ cũng ghi là đất dịch vụ phi nông nghiệp ạ) và thời hạn sử dụng trên sổ đỏ cũng ghi là 50 năm ạ?

+ Nhà em muốn chuyển đổi sang thành đất thổ cư lâu năm thì đã có hành lang pháp lý để chuyển đổi chưa? và chi phí chuyển đổi thì tính như nào? Liệu có gặp khó khăn gì không ạ?

Mong các mẹ nhiều kinh nghiệm giúp em.Em chưa hiểu rõ nên có thể sẽ có những câu hỏi ngô nghê.Xin các mẹ giúp đỡ.

Em chân thành cảm ơn:D

Mình chia sẻ vài hiểu biết của bản thân:

- Đất này còn gọi là đất 10%. Tức là diện tích đất được đền bù bằng 10% diện tích đất bị thu hồi.
- Trong sổ đỏ cũng ghi là đất dịch vụ phi nông nghiệp, và có thời hạn 50 năm.
- Về giá trị, có thể nói đất này có giá trị tương đương với đất thổ cư, và bạn k cần phải chuyển đổi làm j cho tốn tiền. Mình cũng chưa thấy ai chuyển như vậy bao giờ. Còn vấn đề hạn 50 năm thì bạn k phải băn khoăn, hết hạn NN sẽ lại giao tiếp cho bạn thôi.
- Khi mua loại đất này, bạn chỉ cần chú ý 1 điều, đó là bạn xem tiến độ của khu đất này thế nào. Sổ đỏ chỉ được cấp khi địa phương giải phóng xong mặt bằng, làm đường và cắm cọc mốc giới. Nếu chưa có những thứ đó, bạn nên xác định là 1 thời gian nữa mới có sổ đỏ được.
Thực ra lúc làm sổ sẽ có 1 vài vướng mắc, vì sẽ làm sổ theo tên người được cấp, rồi mới chuyển sang tên bạn được. Nếu bạn không muốn qua ngta nữa thì nên quan hệ trước với cán bộ địa chính ở địa phương.