PDA

View Full Version : Bé 11 tháng rồi mà chưa biết bò các mẹ ơi !

lebichviet
06-14-2009, 02:25 PM
:Bông nhà em 11t rồi mà vẫn chưa biết bò chán quá các mẹ ạ. Cháu được 12kg cao 76cm ko biết có phải còi xương thể bụ nữa ko biết? có bạn nào giống bông nhà em ko vậy ?:confused:

Rùa con
06-15-2009, 09:11 AM
Có thể là bé bỏ bò thì sao? Biết đâu chừng vài ngày nữa thì bé đi được nữa đó :) Bé được 76 cm so với chuẩn thì không phải là thấp, mẹ nó đừng lo quá.

lebichviet
06-15-2009, 11:23 AM
thé chuẩn của trẻ 1t thì là cao bao nhiêu hả mẹ Rùa con ơi ? bé nhạ chị bao nhiêu tháng thì biêt di hả chị ?

hang.halong
06-15-2009, 11:26 AM
Chi đừng lo lắng quá. Cu nha em muộn mới biết bò, nhưng biết bò rồi thì bò rất nhanh. Bắc ữi bảo không sao cả, vì có bé bỏ bò mà.

lebichviet
06-15-2009, 12:15 PM
thế ah . em cám ơn các mẹ lắm lắm

lebichviet
06-15-2009, 12:33 PM
.................................................. .............

MeCuTep
06-15-2009, 12:38 PM
cu nhà mình 11 tháng mới bò nè , mới đầu tưởng bỏ bò thì ra ko phải mà toàn thích dắt đi ít khi bò lắm có thể bé bỏ bò đấy bạn ,

hongtrangtran
06-15-2009, 03:12 PM
thé chuẩn của trẻ 1t thì là cao bao nhiêu hả mẹ Rùa con ơi ? bé nhạ chị bao nhiêu tháng thì biêt di hả chị ?

Theo mình biết thì chuẩn trung bình của 1 tuổi là gấp 3lan lúc sanh

lebichviet
06-15-2009, 04:44 PM
ôi thế à mẹ nó. Cún nhà em cũng chỉ thích dắt đi thôi ko thèm bò mới chán chứ !

lebichviet
06-15-2009, 04:48 PM
...................................

lebichviet
06-15-2009, 08:32 PM
............................................

Bame_Bin
06-16-2009, 12:03 AM

theo chuẩn tăng trưởng mới thì trẻ 1t cao 75cm, nặng 9,6kg đối với bé trai là bình thường bé gái thì chiều cao thấp hơn 1 - 2 cm, cân nặng 9,2kg có thể vượt một ít, bé nhà bạn có thể hơi nặng cân nên xương không cứng cáp lắm. Bạn đừng lo lắng quá rồi từ từ bé cũng biết hết thôi, cu Bin nhà tớ hới nhẹ cân nhưng 11 tháng đã bắt đầu biết đi, đầy năm đã đi quanh nhà rồi, 7 -8 tháng là cứ vịn đứng nhưng 9 tháng mới bò rồi vịn được cái gì là đứng lên đi men luôn. mỗi bé mỗi kiểu không giống nhau đâu mẹ nó ạ

Rùa con
06-16-2009, 08:18 AM

Trẻ một tuổi thì chiều cao chuẩn bằng lúc sinh +25 cm, còn cân nặng thì bằng 3 lần lúc sanh đó mẹ nó.

Hihi, rùa con mình coi bộ biết đi chậm hơn các bạn, 13 tháng mới bắt đầu tập đi, bây giờ thì có thể chạy được rồi.

lebichviet
06-16-2009, 09:29 AM
................................................

lebichviet
06-16-2009, 09:30 AM
,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,, ,,,,,,,,,,,

lebichviet
06-16-2009, 09:36 AM
[Hihi, rùa con mình coi bộ biết đi chậm hơn các bạn, 13 tháng mới bắt đầu tập đi, bây giờ thì có thể chạy được rồi.[/QUOTE]

Ôi em cũng chỉ mong bông nhà em 13t biết đi như rùa con nhà chị thôi. Bây giờ hơn 11t rồi mà vẫn chưa tênh tênh đc thì làm sao 13t biết đi đc co chứ:rolleyes:

tran chau cang
06-16-2009, 12:24 PM

Chuẩn 1t của bé là :
- cân nặng gấp 3 lấn lúc mới sinh
- chiều cao đạt 75 cm
là bạn có thể yên tâm rồi đó , còn bò thì có bé bỏ không bò rồi từ ngồi xổm đứng dây đi luôn . con gái lớn của mình là như vậy đó .
còn con gái bé biết bò lúc 8 tháng , 14-15 tháng mới biết đi .

lebichviet
06-16-2009, 02:02 PM
ôi thế hả chị , vậy thì em yên tâm rồi chị a! cún nhà em lúc mới sinh đc có 2,5kg nhưng trộm mụ cháu hấp thụ tốt nên bây giờ mới được vậy đấy chị a. Cám ơn chị nhé

tran chau cang
06-16-2009, 08:22 PM
ôi thế hả chị , vậy thì em yên tâm rồi chị a! cún nhà em lúc mới sinh đc có 2,5kg nhưng trộm mụ cháu hấp thụ tốt nên bây giờ mới được vậy đấy chị a. Cám ơn chị nhé

bé mới sinh 2,5kg mà bây giờ như thế là qwá tốt rồi , chuẩn tăng trưởng với các chỉ số cân nặng và chiều cao chuẩn là chỉ số bình quân của nhiều trẻ ( được tính là cân nặng mới sinh trung bình là 3,2kg đối với trẻ trai, 3kg đối với trẻ gái , chiều cao tb là 50 cm),
Còn những trường hợp bé sinh ra thiếu tháng hay nhẹ cân thì phải tính theo số kg cân nặng lúc mới sinh thôi . Mẹ Rùa con là nói chuẩn nhất đó . heheeh
Trông bé bụ bẫm đáng yêu qwá !!!! ( trộm vía, trộm vía))))))))))

hongtrangtran
06-17-2009, 11:48 AM
ôi thế à mẹ nó. Cún nhà em cũng chỉ thích dắt đi thôi ko thèm bò mới chán chứ !

Nhìn Bống bụ bẩm thế cơ mà! Mình nghĩ chắc là Bống sợ đau đầu gối nên bỏ bò rồi đó, hihi

lebichviet
06-17-2009, 12:07 PM
ôi buồn cười lắm chị a bông cứ nhổm mông lên xong lại nằm ệch ra luôn chỉ tườn lui là nhanh thôi

me cua mit
06-17-2009, 02:03 PM
con gái mình k thèm bò nhé, lẫy uỳnh uỵch lúc 2 tháng 10 ngày, 8 tháng biết trườn, 12 tháng đi vài bước, ngồi dậy cũng lạ đời: đang nằm rướn người lên ngồi dậy, chứ k chống tay lật người.
Cu con gần nhà mình thì k lẫy, k trườn, k bò, 14 tháng mới tênh tênh và 16 tháng mới bắt đầu đi đc. Cũng do tùy đứa trẻ, mẹ cháu k phải lo đâu.

lebichviet
06-17-2009, 04:51 PM
đọc bài trả lời của các mẹ làm em thấy yên tâm hẳn cũng tùy vào từng bé đi chậm hay nhanh các chị nhỉ. Em cảm ơn các chi đã cho em những kinh nghiệm quý báu nhé

kieuthoa
06-18-2009, 03:01 PM
Cu nhà mình nè, biết đi rồi mới biết bò.Cu cậu men men tập đi, đi được rồi thì mới biết bò. Cả nhà cứ cười bảo anh Tũn này ngược đời. Người ta bò rồi mới men để đi, anh chàng lại đi rồi mới bò.

meberin
09-09-2009, 02:21 PM
:Bông nhà em 11t rồi mà vẫn chưa biết bò chán quá các mẹ ạ. Cháu được 12kg cao 76cm ko biết có phải còi xương thể bụ nữa ko biết? có bạn nào giống bông nhà em ko vậy ?:confused:

bé nhà mình cũng vậy, cũng 11th hơn rồi mà ko bít bò , đứng chựng đc vài giây thôi, chắc bé trốn bò thôi

ndbach
09-10-2009, 01:01 AM
bé nhà mình được 8,5 tháng rồi mà chưa mọc răng,cũng chưa biết bò,ngồi chưa thẳng lưng.Minh lo quá cho bé đi khám thì mới biết bé bi còi xương,bé nặng 10kg,cao 80cm.

hangnga84
09-10-2009, 07:14 AM
hồi nhỏ mình do té hay gì đó mà xương chân bị cong. Do đau nên, không bò luôn đó. Bạn thử kiểm tra xem bé có bị gì hông?

vinhchi
09-10-2009, 10:04 AM
bé nhà mình giờ 20th rồi mới quay lại để bò đấy mỗi có phát triển khác nhau bạn ah kô sao đâu > Bé nhà mình còn mới được có 10kg cân đây

mecuBond
09-10-2009, 11:31 AM
Ui, mẹ nó đừng lo. Vì mỗi bé phát triển theo cách khác nhau mà! có bé không bò gì hết, ngồi xong là đi luôn đó. Mẹ nó an tâm, miễn là bé phát triển bình thường là OK.

lebichviet
09-10-2009, 07:34 PM
Ui em quên mất ko thông báo cho các mẹ mừng cùng em vì bông nhà em sau 12th là đứng dậy đi luôn. Bây giờ 14th chạy ầm ầm rồi mừng quà các mẹ ạ, cũng nhờ em cho uống childlife đấy các mẹ ạ !Cảm ơn các mẹ đã quan tâm nhé!

mecubiday
09-10-2009, 10:29 PM
ui, mẹ đưa bé đi tư vấn xem sao........chứ mẹ bi đây cũng đang lo cuống cuồng vì bé bi hơn 13 tháng rôi mà không bò, cũng chưa biết đứng nữa cơ, sốt cả ruột. trộm vía bé nhà bạn bụ bẫm thật.......

vitconxauxi
09-12-2009, 10:33 AM

Trộm vía, bé nhà bạn bụ nhỉ. Bé nhà mình vừa đc 11 tháng mà mình còn chưa cân, không biết có đc 9kg k đây. Bé nhà mình cũng không bò, chỉ trườn và sển (Lết) thôi. Chắc bé bỏ bò rồi.

F.A.M.I.L.Y
09-18-2009, 06:38 AM
Thông thường các bé chậm phát triển chiều cao, cân nặng, hoặc đến tuổi rồi muh chậm mọc răng, chậm biết đi, chậm biết nói... thì đa phần đều do uống sữa không phù hợp, không đủ chất. Điển hình, con bà chị 3 em, 2 thằng con trai uống toàn sữa Enfa A+ từ bé đến giờ luôn, nên thể chất phát triển tốt, chiều cao, cân nặng luôn đạt mức tốt nhất, còn vụ bò, đi, nói năng thì cũng sớm hơn con người ta. Còn con bà chi 2 em, do không có điều kiện nên uống sữa nội, & thằng này cùng tuổi với thằng anh con bà chị 3 em nhưng mọi thứ đều phát triển chậm hơn.

Em không có ý chê bai sữa nội hay sính ngoại, nhưng sự thật rành rành là sữa nội không bao giờ = sữa ngoại, nếu ai có con, cháu trong gia đình uống sữa nội lẫn sữa ngoại chắc sẽ thấy em nói không sai.

Vì vậy, để bé phát triển đạt mức bình thường hoặc tốt nhất về từng giai đoạn phát triển thì giai đoạn đầu nên cho bé uống sữa ngoại, chẳng hạn Enfa A+. :D

mekeo
09-18-2009, 07:44 AM
con em 14 tháng ko biết bò, 15 tháng đứng lên đi, đi xong quay lại học bò, em cũng lo lắng lắm vì thấy bà bảo là tùy đứa có đứa trốn bò, con em trộm vía cũng bụ bẫm, ko còi, ko suy dinh dưỡng, 6 tháng đã bà bà rõ rồi, nói sớm, nên e nghĩ ko phải lo lắm đâu ạ.trừ khi còi quá xương ko cứng cáp thì mới lo thôi

vitconxauxi
09-19-2009, 09:13 AM
Thông thường các bé chậm phát triển chiều cao, cân nặng, hoặc đến tuổi rồi muh chậm mọc răng, chậm biết đi, chậm biết nói... thì đa phần đều do uống sữa không phù hợp, không đủ chất. Điển hình, con bà chị 3 em, 2 thằng con trai uống toàn sữa Enfa A+ từ bé đến giờ luôn, nên thể chất phát triển tốt, chiều cao, cân nặng luôn đạt mức tốt nhất, còn vụ bò, đi, nói năng thì cũng sớm hơn con người ta. Còn con bà chi 2 em, do không có điều kiện nên uống sữa nội, & thằng này cùng tuổi với thằng anh con bà chị 3 em nhưng mọi thứ đều phát triển chậm hơn.

Em không có ý chê bai sữa nội hay sính ngoại, nhưng sự thật rành rành là sữa nội không bao giờ = sữa ngoại, nếu ai có con, cháu trong gia đình uống sữa nội lẫn sữa ngoại chắc sẽ thấy em nói không sai.

Vì vậy, để bé phát triển đạt mức bình thường hoặc tốt nhất về từng giai đoạn phát triển thì giai đoạn đầu nên cho bé uống sữa ngoại, chẳng hạn Enfa A+. :D

Tùy sự phát triển của từng bé thôi chứ k hoàn toàn đổ tại sữa nội hay sữa ngoại đâu bạn. Nhà mình 2 đứa, con gái mình uống toàn sữa ngoại, sữa non,... mà giờ hơn 11 tháng rồi chả chịu bò, trong khi cháu gái (Con của em trai mình) chỉ bú mẹ và uống Dielac của Vinamilk thì mặc dù kém con chị 2 tháng rưỡi mà lẫy sớm hơn con chị, bò cũng sớm hơn con chị. Con chị thì trộm vía, tiếp thu nhanh hơn con em, biết nói sớm hơn con em thôi, còn vận động thì kém hơn. Thế nên đổ tại sữa nội sữa ngoại mình thấy chả đúng tẹo nào cả.

tran chau cang
09-20-2009, 05:23 PM

Ack ack , bác này ở bên gia đình enfa mới qua làm PR đó hả