PDA

View Full Version : Bao lâu thì siêu âm biết thai đã vào BTC?

ST-Lu!
06-15-2009, 10:13 AM
Các mẹ ơi giúp em với hôm trước thấy cứ ngâm ngẩm đau bụng em đi siêu âm đầu dò nhưng bác sỹ bảo thai chưa có trong BTC hẹn 5 ngày nữa đến khám lại em lo quá hôm đó thai được khoảng 4 tuần.Liệu có vấn đề gì không các mẹ ơi?Em mong tin các mẹ lắm vì chỉ lo thai ngoài TC thôi.Thông thường bao lâu thì siêu âm thấy được thai đã làm tổ trong BTC ạ?

BeGauyeu
06-15-2009, 10:21 AM
Bác sỹ đã hẹn là 5 ngày sau đến khám rồi mà, bạn đừng lo, chỉ tại bạn đi SA sớm quá thôi. Tớ toàn để đúng 8 tuần mới đi SA, lúc ấy đã có tim thai, lại đỡ lo lắng.

hoaloaken
06-15-2009, 10:31 AM
Ban SA ở đâu thế, thường là sau khi quan hệ 2 tuần, chậm kinh, thử que thử là biết, còn SA cái cho chắc chắn mà, tớ 4 tuần đã biết rồi. :)

ST-Lu!
06-16-2009, 08:01 AM
Ban SA ở đâu thế, thường là sau khi quan hệ 2 tuần, chậm kinh, thử que thử là biết, còn SA cái cho chắc chắn mà, tớ 4 tuần đã biết rồi. :)

Tớ ở HPhòng,hôm trước trên diễn đàn thấy các mẹ khuyên SA ở chỗ bs Hiền ở Đổng Quốc Bình nên cũng đến đó.Các mẹ ơi vậy là sao?Có mẹ bảo vậy là đi SA sớm quá lúc ấy thai còn đang rong chơi trong ống dẫn trứng chưa về BTC làm tổ.Có phải như vậy không?

feelingyes
06-16-2009, 09:28 AM
Tớ ở HPhòng,hôm trước trên diễn đàn thấy các mẹ khuyên SA ở chỗ bs Hiền ở Đổng Quốc Bình nên cũng đến đó.Các mẹ ơi vậy là sao?Có mẹ bảo vậy là đi SA sớm quá lúc ấy thai còn đang rong chơi trong ống dẫn trứng chưa về BTC làm tổ.Có phải như vậy không?

Bà nó yên tâm!
Tớ lật tung google rồi...tính từ khi xxx sau khoảng 2 tuần (hơn một tí) là thử thấy 2v rồi
Trung bình đi siêu âm thấy túi ối thì cũng phải 5.5 --> 6 tuần (nghĩa là từ 40 -> 45 ngày). Lúc bà nó đi siêu âm mới có 34 ngày thôi

Đừng nóng vội quá, tâm yên định, thoải mái...mọi việc sẽ tốt thôi

Chúc bà nó vui vẻ

tuixachQuangChau
06-19-2009, 01:54 PM
vào động viên đồng hương 1 tí ạ!chị cứ bình tĩnh nhá!như em thai được 4w5d,XN HCG 1066,BS nói SÂ mà ko thấy thai thì nghi thai ngoài tử cung lắm,đến 5w4d thì em bé nằm ngay ngắn rồi!nhưng bé tí teo,SÂ mãi mới thấy,vì thường 6 tuần mới có túi ối,8 tuần có phôi và tim thai chị ạ!!miễn là chị ko thấy đau bụng quằn quại vùng dưới rốn,và ra máu là được ạ!

GirlThich
06-19-2009, 02:07 PM
bà cứ lo lung tung làm gì nó ảnh hương tới cái thai, tôi cũng đang có như bà, cũng thấy đau bụng, sau khi hẹn khám lại thì ok rùi. Cứ thoải mái lên nhé, chúc vui

táo mèo ngọt
04-28-2010, 07:20 PM
Em hôm nay là chậm 12 ngày, đi khám để tư vấn BS bổ sung các chất và cách ăn uống. Đến pk 87 Nguyễn Du, đc đưa vào siêu âm đầu dò, ko có gì. Thử que 2V mờ, BS lại đưa phiếu đi XN máu và bảo em có 2 Knăng hoặc là thai chưa vào tử cung hoặc thai ngoài tử cung, Từ lúc khám về đến giừ em lo quá, chưa nói câu nào với Chồng... Mai em lấy KQ xét nghiệm máu, liệu có biết chắc chắn đc ko các chị ơi...
EM lo quá :(

meid308
04-29-2010, 11:41 AM
Em hôm nay là chậm 12 ngày, đi khám để tư vấn BS bổ sung các chất và cách ăn uống. Đến pk 87 Nguyễn Du, đc đưa vào siêu âm đầu dò, ko có gì. Thử que 2V mờ, BS lại đưa phiếu đi XN máu và bảo em có 2 Knăng hoặc là thai chưa vào tử cung hoặc thai ngoài tử cung, Từ lúc khám về đến giừ em lo quá, chưa nói câu nào với Chồng... Mai em lấy KQ xét nghiệm máu, liệu có biết chắc chắn đc ko các chị ơi...

Đừng quá lo lắng bạn nhé. Mới chậm có 12 ngày thôi mà.....

cua_hanoi
04-29-2010, 02:17 PM
Đừng quá lo lắng bạn nhé. Mới chậm có 12 ngày thôi mà.....

Đọc bài của bạn tư vấn xong tí ngã ngửa...

:shock:

Ken Sữa
04-29-2010, 02:20 PM
Đọc bài của bạn tư vấn xong tí ngã ngửa...

:shock:

Tớ không hiểu sao lại ngã ngửa?! mới có 12 ngày thôi, đúng rồi, có sao đâu mà phải ngã hả bạn? đâu phại chậm 12 ngày tưc là đã thụ thai đúng 42 ngày rồi đâu mà?! ( if chu kỳ là 30 ngày)

Bạn ý nói đúng đấy chứ
Các bạn đừng tự tạo áp lực cho mình! Nhiều mẹ thử xong đi SA ngay đâm ra nó sẽ làm cho các bạn lo lắng!
Nếu đũ kiên nhẫn, chờ đến khoảng 8 tuần đi SA thì các bạn sẽ xác định được vị trí thai, vị trí nhau thai, và cả nhịp tim của con! 1 công đôi ba chuyện! Đi sớm quá sẽ bị siêu âm đầu dò, và còn thêm lo lắng nữa!

cua_hanoi
04-29-2010, 02:22 PM

Cho mình hỏi chu kỳ của bạn có đều ko ? Có siêu âm canh trứng hay là có thai tự nhiên ? Nếu Sa canh trứng chắc chắn biết ngày rụng trứng. Tuổi thai của bạn được tính theo 2 cách :

Cách 1 : Kỳ kinh đều, 30-35 ngày, biết ngày RT thì cộng thêm 2 tuần là ra tuổi thai thực tế >> Chậm 12 ngày là thai được gần 5 tuần

Cách 2: Kỳ kinh ko đều, dài ngày, từ 45 ngày trở lên >> Chậm 12 ngày có thể thai làm tổ muộn nên khó xác định tuổi thai >> Nếu sa vẫn chưa có thai thì nên xét nghiệm máu để biết là 1 trong 2 trường hợp bs đã phán đoán.

Chờ kết quả thử máu của bạn mới biết đc thai đã vào TC hay chưa ;)

cua_hanoi
04-29-2010, 02:25 PM
Tớ không hiểu sao lại ngã ngửa?! mới có 12 ngày thôi, đúng rồi, có sao đâu mà phải ngã hả bạn? đâu phại chậm 12 ngày tưc là đã thụ thai đúng 42 ngày rồi đâu mà?! ( if chu kỳ là 30 ngày)

Bạn ý nói đúng đấy chứ
Các bạn đừng tự tạo áp lực cho mình! Nhiều mẹ thử xong đi SA ngay đâm ra nó sẽ làm cho các bạn lo lắng!
Nếu đũ kiên nhẫn, chờ đến khoảng 8 tuần đi SA thì các bạn sẽ xác định được vị trí thai, vị trí nhau thai, và cả nhịp tim của con! 1 công đôi ba chuyện! Đi sớm quá sẽ bị siêu âm đầu dò, và còn thêm lo lắng nữa!

Chu kỳ 30 ngày, biết ngày RT ( vì chu kỳ 30 ngày sẽ RT vào ngày 16-18 của chu kỳ) mà chậm 12 ngày thai vẫn chưa vào TC thì gọi là bất thường rồi bạn à.

Thế nên phải hỏi xem chu kỳ bạn ấy thế nào đã. Ko lo đến khi chả may có thai ngoài TC ko xử lý sớm thì bs kíu cũng chả kịp, nó mà vỡ ra thì ko cắt tử cung sớm ấy hả bạn

Ken Sữa
04-29-2010, 02:51 PM
Chu kỳ 30 ngày, biết ngày RT ( vì chu kỳ 30 ngày sẽ RT vào ngày 16-18 của chu kỳ) mà chậm 12 ngày thai vẫn chưa vào TC thì gọi là bất thường rồi bạn à.

Thế nên phải hỏi xem chu kỳ bạn ấy thế nào đã. Ko lo đến khi chả may có thai ngoài TC ko xử lý sớm thì bs kíu cũng chả kịp, nó mà vỡ ra thì ko cắt tử cung sớm ấy hả bạn
Mình ko tranh cãi với bạn nhưng mình muốn nói rằng, bạn có biết chính xác ngày nào là ngày thụ thai ko? và vẫn còn 1 xác suất trứng rụng không CHÍNH XÁC vào ngày như mình tính cơ mà!
Như bà nội mình nè, mới vừa QKĐ xong, gặp ông nội đúng 1 ngày! Xong có bố mình! Có đúng lịch đâu? mama mình có em mình cũng thế!
Bác sỹ đã hẹn bạn ấy rồi thì để bác sỹ xử lý! Tâm trang thoải mái cho thai phụ là rất quan trọng, nếu cứ lo hết cái này đến cái kia, có phải khổ không?
trong vòng 8wks, bạn nghĩ có nguy hiểm cho thai phụ đến mức như bạn nói ko?
Đơn giản bớt trong thai kỳ đi nào! tránh lo âu và căng thẳng nhé
(u)(u)(u)(u)

mẹ An Khang
04-29-2010, 03:04 PM
Các mẹ ơi giúp em với hôm trước thấy cứ ngâm ngẩm đau bụng em đi siêu âm đầu dò nhưng bác sỹ bảo thai chưa có trong BTC hẹn 5 ngày nữa đến khám lại em lo quá hôm đó thai được khoảng 4 tuần.Liệu có vấn đề gì không các mẹ ơi?Em mong tin các mẹ lắm vì chỉ lo thai ngoài TC thôi.Thông thường bao lâu thì siêu âm thấy được thai đã làm tổ trong BTC ạ?
Nếu muốn chắc chắn thì sau 8 tuần là thai đã vào BTC và tim thai đập rất rõ, nếu trước 8 tuần thì nhiều trường hợp thai chưa vào đến BTC, BS lại chẩn đoán vớ vẩn là chửa ngoài rồi sảy thai sớm.... lại bị mổ nhầm như vừa rồi thì toi.

Ken Sữa
04-29-2010, 03:12 PM
Nếu muốn chắc chắn thì sau 8 tuần là thai đã vào BTC và tim thai đập rất rõ, nếu trước 8 tuần thì nhiều trường hợp thai chưa vào đến BTC, BS lại chẩn đoán vớ vẩn là chửa ngoài rồi sảy thai sớm.... lại bị mổ nhầm như vừa rồi thì toi.

Nhất trí nhất trí! hôm nọ báo cũng vừa đăng 1 vụ, SA bảo thai ngoài tử cung, đè ra mổ, xong đóng vào! Xong 4 tuần sau đi tái khám thì bảo thai phát triển bình thường! Nhớ ko lầm thì ở Viện C thì phải!!!

cua_hanoi
04-29-2010, 03:41 PM
Mình ko tranh cãi với bạn nhưng mình muốn nói rằng, bạn có biết chính xác ngày nào là ngày thụ thai ko? và vẫn còn 1 xác suất trứng rụng không CHÍNH XÁC vào ngày như mình tính cơ mà!
Như bà nội mình nè, mới vừa QKĐ xong, gặp ông nội đúng 1 ngày! Xong có bố mình! Có đúng lịch đâu? mama mình có em mình cũng thế!
Bác sỹ đã hẹn bạn ấy rồi thì để bác sỹ xử lý! Tâm trang thoải mái cho thai phụ là rất quan trọng, nếu cứ lo hết cái này đến cái kia, có phải khổ không?
trong vòng 8wks, bạn nghĩ có nguy hiểm cho thai phụ đến mức như bạn nói ko?
Đơn giản bớt trong thai kỳ đi nào! tránh lo âu và căng thẳng nhé
(u)(u)(u)(u)

Cụ nội với ông nội bạn giỏi quá, cụ đã gần 100 tuổi chưa bạn? Mà bạn biết chính xác lịch trình thế, vừa QKĐ xong 1 ngày mà có thai à...Chắc khoa học ngày nay cho vào xó bếp cả rồi. :-k Những ng gian nan vất vả để có con ng ta mới hiểu thế nào là ko lo lắng thừa..Cái gì ko trong tầm hiểu biết cũng là thiếu cả. Thà mình biết mà tránh còn hơn để khi thiệt thân mới ngồi trách phận. Biết thì hãy trả lời, còn đừng trả lời người khác kiểu ba phải.

Ken Sữa
04-29-2010, 03:47 PM
Cụ nội với ông nội bạn giỏi quá, cụ đã gần 100 tuổi chưa bạn? Mà bạn biết chính xác lịch trình thế, vừa QKĐ xong 1 ngày mà có thai à...Chắc khoa học ngày nay cho vào xó bếp cả rồi. :-k Những ng gian nan vất vả để có con ng ta mới hiểu thế nào là ko lo lắng thừa..Cái gì ko trong tầm hiểu biết cũng là thiếu cả. Thà mình biết mà tránh còn hơn để khi thiệt thân mới ngồi trách phận. Biết thì hãy trả lời, còn đừng trả lời người khác kiểu ba phải.

Sao bạn lại có thể như vậy được?! Mình đang nói thật sự, vì ngày xưa bố mình suýt nữa bị bà nội mình bỏ, vì bị xầm xì không phải con của ông nội!
Kính thưa bạn, nếu bạn thích tranh cãi thì mình xin cho bạn tài liệu đây

Trứng lúc nào cũng có thể... rụng
(10/09/2007)

Khi nào trứng rụng bất thường?

Ngay từ khi còn là bào thai, trong ổ bụng của bé gái đã có hai buồng trứng với hàng triệu quả trứng. Từ khi sinh ra đến khi dậy thì, số trứng này teo đi rất nhiều chỉ còn vài vạn quả.

Khi dậy thì, lần có kinh đầu tiên báo hiệu buồng trứng hoạt động thực sự và có quả trứng đầu tiên phóng noãn (trứng rụng) kích thước trứng khi rụng khoảng 18 - 22mm, nhưng noãn phóng ra có kích thước rất nhỏ, 100 micrômét.

Từ đó cho đến tuổi mãn kinh thường thì mỗi tháng, mỗi chu kỳ kinh lại có 1 quả trứng rụng, tháng thì rụng ở bên trái, tháng thì rụng bên phải. Ngày rụng trứng rơi vào giữa vòng kinh.

Với vòng kinh có chu kỳ 26 - 35 ngày là vòng kinh bình thường và trứng rụng vào ngày thứ 14 tính đến ngày hành kinh đầu tiên của chu kỳ sau. Ví dụ: vòng kinh 30 ngày thì trứng rụng vào ngày 16 kể từ ngày kinh bắt đầu (Tức là còn 14 ngày nữa thì đến vòng kinh mới). Vòng kinh 32 ngày thì trứng rụng vào ngày 18 kể từ ngày kinh đầu.

Cũng có những người có vòng kinh không phóng noãn, có kinh mà không có rụng trứng. Gặp nhiều ở những phụ nữ có bệnh buồng trứng đa nang hoặc phụ nữ tiền mãn kinh.

Điều kiện để có trứng chín và phóng noãn là người phụ nữ phải có hệ thống nội tiết tốt để tuyến yên tiết ra chất kích thích noãn FSH đầy đủ.

Phải có sự nhạy cảm của nang noãn đáp ứng với FSH và sự nhạy trội của một vài nang noãn. Phải có nồng độ hormon LH do vùng dưới đồi dưới vỏ não tiết ra đạt đỉnh cao.

Để thăm dò người phụ nữ có phóng noãn hay không người ta siêu âm đo kích thước nang noãn, xem chỉ số cổ tử cung (chất nhày và độ mở cổ tử cung) định lượng nội tiết Estrogen và LH, đo thân nhiệt cơ sở xem có hai giai đoạn không.

Xem niêm mạc tử cung có sự hiện diện tác động của Progesteron không hoặc soi ổ bụng thấy hình ảnh của hoàng thể hoặc sẹo sau phóng noãn.

Sau khi phóng noãn, noãn được các tua của loa vòi trứng lượm vào loa vòi và được dẫn vào lòng vòi trứng bằng áp lực tự nhiên hút từ phía loa vòi vào buồng tử cung.

Vòi trứng mềm mại, thông, có nhu động tốt sẽ thực hiện đón noãn tốt, tạo khả năng cho thụ thai.

Noãn phóng ra sẽ sống được khoảng hai ngày trong vòi trứng.

Có nhiều tác động ảnh hưởng tới phóng noãn như hóa chất, dược phẩm, sức khỏe, sự căng thẳng lo âu, thay đổi môi trường sống đột ngột, khí hậu thay đổi, tuổi tác, sự hưng phấn đột ngột... sẽ dẫn đến sự rụng trứng bất thường.

Những tác động đó sẽ ảnh hưởng đến thần kinh và thể dịch của người phụ nữ dẫn đến thay đổi chu kỳ kinh, thay đổi ngày rụng trứng. Có thể trứng sẽ rụng sớm hoặc muộn hơn thậm chí không rụng.

Cũng có khi rụng 2 - 3 trứng liền, rụng ở cả hai bên buồng trứng. Có nhiều phụ nữ rất khó rụng trứng, muốn có thai phải kích thích bằng thuốc hoặc phẫu thuật để gây rụng trứng.

Phòng tránh thai khi rụng trứng bất thường

Ở người có vòng kinh đều, tính ngày kinh để tránh thai, tránh quan hệ vợ chồng vào ngày rụng trứng, nhưng luôn phải lưu ý đến những khả năng trứng rụng bất thường.

Những phụ nữ có vòng kinh không đều thì không nên tính theo chu kỳ kinh để tránh thai, phương pháp tránh thai này chỉ hỗ trợ phần nào bởi tỷ lệ sai số cao.

Tuy nhiên, phương pháp tránh thai theo chu kỳ kinh lại có ích cho những người bị dị ứng bao cao su, không đặt được vòng... chứ không thể áp dụng cho tất cả mọi người.

Khi cảm thấy cơ thể không được khỏe, hay có những thay đổi đột ngột về tinh thần, công việc, môi trường sống... như đã nói ở trên, những ngày này nếu có quan hệ vợ chồng thì nên phòng tránh thai bằng các phương pháp khác.

Thạc sĩ, Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh
Bệnh viện Phụ Sản Hà Nội

Ken Sữa
04-29-2010, 03:51 PM

Bạn ạ, bạn ăn nói thật thiếu cẩn trọng!
Bạn là bác sỹ chăng?
Bạn có biết tất cả đều có 1 xác suất chắc chắn không? Không ai chắc chắn đc điều gì!
Mình nói cho bạn biết, bạn nói đúng đó, bà nội mình gần 100 tuổi rồi! và chuyện chả liên quan gì đến cụ nội của mình ở đây!
Đúng là cần phải lo lắng, nhưng lo lắng quá làm cho thai nhi phát triển cũng không tốt nhé! Bạn này, chắc bạn khó có con nên bạn mới bức xúc như vậy, nhưng không đến nỗi lôi cụ nội và ông nội mình ra mà nói như vậy! Khoa học cũng là ko chắc chắn bạn nhé!
Và bạn ăn nói quá đáng lăm khi bảo mình ba phải!
Nói cho bạn biết, những gì mình nói đều có tài liệu khoa học chứng minh, và thêm cho bạn 1 điều nữa, nhà mình rất nhiều bác sỹ, và mình đều tham khảo những người ấy!!!!

Meo_mup
04-29-2010, 04:28 PM
hihi,sao mọi người lại tranh cãi làm gì?cơ địa mỗi người mỗi khác nhau.Ko ai giống ai cả,có những điều xảy ra ngay cả khoa học cũng ko chứng minh và giải thích được.Mình là 1 bằng chứng,vc rất khó có baby,chữa trị bao năm cũng ko có,đến lúc chán nãn ko chữa nữa lại có.Khi có thai mình trễ cả hơn nữa tháng(mình có rất đều nhé) nhưng khi đi khám thai vẫn chưa vào tc.tới khi thai mình đc 9w thì mới vào tc nhé.Mình muốn nói với bạn chủ topic là tâm trạng cũng rất quan trọng trong thời gian mang thai.Bạn cứ thoải mái đừng căng thẳng lo lắng quá ko tốt.Mình tin là mọi chuyện sẽ đến với bạn thật tốt.

táo mèo ngọt
04-29-2010, 06:25 PM
Mình đã có KQ xét nghiệm máu, chỉ số CCG hay gì đó là 742, bs bảo hơi cao và cho mình theo dõi thêm 5 ngày, ko đi xa. Mình ko có gì bất thường, ko đau bụng, ko ra máu. Tối qua mình lo lắng rất nhiều nhưng có thể vì chu kỳ của mình ko đều do mình mới dừng dùng thuốc tránh thai đc 2 tháng, tháng trc thì 15 ngày đã có kinh, tháng sau thì mình cũng ko nhớ rõ nên chắc là ko chính xác.
Cảm ơn mọi ng đã tư vấn giúp mình, mình sẽ thoải mái trong thời gian chờ đợi khám lại.
Mình tin là sẽ ko có gì sảy ra, mình vốn khỏe mạnh mà :)

táo mèo ngọt
04-29-2010, 06:26 PM
Chúc mọi ng kỳ nghỉ lễ vui vẻ :)

Ken Sữa
05-04-2010, 08:25 AM
Chúc mọi ng kỳ nghỉ lễ vui vẻ :)

Chúc mẹ con táo mèo ngọt luôn mạnh khỏe nhé

Linall
05-05-2012, 09:46 PM
Táo mèo ngọt ơi, bạn đã đi siêu âm trùng thời điểm siêu âm lần đầu của tớ đấy, chậm kinh 12 ngày, tớ đi siêu âm --> kết quả: chưa có hình ảnh thai trong tử cung. Bác sĩ hẹn 1 tuần sau quay lại khám.
Tớ về cũng lo. Nhưng được tư vấn của những người có kinh nghiệm và tìm hiểu của chính mình, tớ được biết thời gian thai vào tử cung tùy thuộc ở mỗi người, có người 4-5 tuần thai đã vào tc, có người đến tận 10 tuần lận. Nên tớ quyết định hem lo lắng, ăn uống ngủ nghỉ hợp lý cho bé khỏe, và giữ tinh thần lạc quan, tin tưởng rằng bé ko sao cả.
Hum nay, sau 9 ngày, tớ đi siêu âm lại, bé đã nằm gọn trong tử cung nè. Tớ với chồng hạnh phúc lắm vì 2 đứa đã nghĩ đúng và làm đúng.
Tin tưởng + lạc quan nhé TMN. Chúc bạn và bé khỏe!!! ^^

(Hihi, sau khi gửi tớ mới để ý là top này đã xì tát từ lâu lẩu lầu lâu rồi, cơ mà ko sao, cứ trả lời, sau này có ai thắc mắc giống TMN thì sẽ có 1 thông tin chia sẻ hữu ích =)) )

hanhtuan3384
06-10-2012, 08:08 AM
Cảm ơn bạn nhé mình cũng đang có tình trạng nhu bạn lấy chồng được gần 5 năm rồi giờ mới có tin vui ai cũng mừng. Thai của mình hôm may gần 5 tuần rồi hôm 6/6 mình đi siêu âm thì thai đã vào tử cung nhưng túi ối còn nhỏ nên chưa quan sát rõ bác sĩ có kê trong sổ khám của mình là : hiện tại chua quan sát rõ hình ảnh túi ối trong tử cung hẹn mình 14/6 xuống siêu âm lại và cho mình tiếp tục uống, tiêm thuốc dưỡng thai. mình đang rất lo lắng vì là con hiếm muộn mà k biết tình hình nhu vậy có gì bất thường k có ai có tình trạng như mình k chia sẻ với.

vanhang
06-10-2012, 08:38 AM
Mình không biết sao bây giờ cứ có tầm 4-5 tuần đi siêu âm bác sĩ hay kết luận là: chưa quan sát thấy túi thai...chưa vào tử cung -> với vẻ mặt rất nghiêm trọng làm các mẹ vô cùng lo lắng, hồi mình mới có bầu cũng thế, hẹn 1 tuần siêu âm lại, trong 1 tuần đó mình ăn không ngon ngủ không yên vì lo thế nọ thế chai. Đến khi bạn mình có bầu cũng siêu âm lúc 5 tuần, cũng y chang như mình....., con bé em mình-> cũng y sì đúc như vậy...hic hic
Đến khi mình có bầu bé thứ 2-> cũng thế ... Nhưng có kinh nghiệm rùi, mình về chờ 1 tuần và cứ ăn no ngủ kỹ , sau 1 tuần đến siêu âm mọi chuyện bình thường
Cho nên mình thấy nhiều khi các mẹ lo lắng là do bác sĩ nữa, haizzzz,

hanhtuan3384
06-10-2012, 03:18 PM
cảm ơn mẹ vanhang nhé nhũng chia sẻ của mẹ nó giúp mình bớt lo lắng phần nào. Tại gần 5 năm rồi giờ mình mới có được cảm giác làm mẹ nên cũng thấy lo lắng mong sao mọi điều tốt đẹp sẽ đến với mình.Bác sĩ thì k giải thích gì thêm vẫn cho mình uống và tiêm thuốc dưỡng thai hẹn 14/6 này xuống siêu âm lại.

Me_Ốc
06-10-2012, 03:27 PM
Mình không biết sao bây giờ cứ có tầm 4-5 tuần đi siêu âm bác sĩ hay kết luận là: chưa quan sát thấy túi thai...chưa vào tử cung -> với vẻ mặt rất nghiêm trọng làm các mẹ vô cùng lo lắng, hồi mình mới có bầu cũng thế, hẹn 1 tuần siêu âm lại, trong 1 tuần đó mình ăn không ngon ngủ không yên vì lo thế nọ thế chai. Đến khi bạn mình có bầu cũng siêu âm lúc 5 tuần, cũng y chang như mình....., con bé em mình-> cũng y sì đúc như vậy...hic hic
Đến khi mình có bầu bé thứ 2-> cũng thế ... Nhưng có kinh nghiệm rùi, mình về chờ 1 tuần và cứ ăn no ngủ kỹ , sau 1 tuần đến siêu âm mọi chuyện bình thường
Cho nên mình thấy nhiều khi các mẹ lo lắng là do bác sĩ nữa, haizzzz,

Mẹ vân hằng nói đúng quá. Bsỹ giờ toàn làm bộ làm tịch vậy để doạ các mẹ thôi. Hồi mình có bầu thì bảo như sau: Siêu âm chưa thấy vào, ko khéo lại chửa ngoài tử cung ... nói nghiêm trọng lắm làm mình chạy ra khỏi phòng khám nhìn thấy chồng là ôm lấy khóc nức nở. Nghĩ lại mà vẫn bực mình

vanhang
06-10-2012, 11:07 PM
Mẹ vân hằng nói đúng quá. Bsỹ giờ toàn làm bộ làm tịch vậy để doạ các mẹ thôi. Hồi mình có bầu thì bảo như sau: Siêu âm chưa thấy vào, ko khéo lại chửa ngoài tử cung ... nói nghiêm trọng lắm làm mình chạy ra khỏi phòng khám nhìn thấy chồng là ôm lấy khóc nức nở. Nghĩ lại mà vẫn bực mình
Vụ này thì giống hệt con bé ở cơ quan mình : Bác siz cungz siêu âm chưa thấy vào, nói luôn là: không khéo chửa ngoài tử cung, gọi người nhà xem có cần vào viện nằm 1 tuần để chờ không. Rất may con bé này lại có người nhà làm Bác sĩ nên nó gọi hỏi luôn, kết quả là: về nhà vào 1 tuần sau đến siêu âm lại -> bây giờ nhóc nhà nó vào lớp 1 rùi ạ, hi hi
Kết luận lại: mình nghĩ các bác ý cứ làm quá lên để nếu xảy ra thật thì chúng tôi cũng dự đoán rùi, có kiện cáo gì cũng vô can, còn không xảy ra thì " may phúc cho nhà các mẹ còn gì nữa " hic hic
Nên thôi, rút kinh nghiệm là: tôn trọng các bác, nhưng không phải nghe lời và tin hoàn toàn vào các bác được," cứ bình tĩnh, từ từ rồi khoai sẽ nhừ thôi"

đinhmai
06-10-2012, 11:50 PM
em với mấy đứa em nhà em toàn hơn 5w mới thấy vào BTC đấy ah, mẹ nó đừng lo lắng làm gì........

hanhtuan3384
06-11-2012, 06:57 AM
Cảm ơn các mẹ nhé tại em lần đầu mang thai mà lại là con hiếm muộn(cũng gần 5 năm rồi) nên tâm lí cũng hơi lo lắng khi thấy bác sĩ nói như vậy.Em cũng k biết đích xác mình rụng trứng vào ngày nào chu kì của em thường 30- 35 ngày ( mọi tháng em đều đi canh trứng nên trứng rụng là em biết) CKK của em là 17/4 nhưng hôm 1/5( ngày 15 của ck) đi siêu âm trứng thì bs kết luận trứng còn nhỏ quá (Tháng này bọn em định bơm tinh trùng) the là 2 vc về vo tư k nghĩ nữa k ngờ lại có thai mừng k tả xiết. hôm 31/5 em thấy chậm kinh 14 ngày thử thấy vạch mờ nhưng đi siêu âm đầu dò thì thai chưa về tử cung đến 6/6 đi siêu âm lại thì bác sĩ lại kết luận như thế gần nửa tháng qua vc em cứ sống trong thấp thỏm lo âu. theo các mẹ ck em như vậy thì tính đến nay thai em khoảng được mấy tuần rồi? các mẹ ai có tình trạng giống em thì chia sẻ cho em với nhé vc em rất mong con. cảm ơn các mẹ nhiều!

duongthu
06-15-2012, 02:38 PM

bạn này ăn nói giọng chợ búa thiếu văn hóa quá, bó tay.................................

jennylypham
05-19-2014, 03:37 PM
Các mẹ thong thái ơi cho em hỏi với. Nhỏ bạn em nó rụng trứng ngày 23/4, đến ngày 12/05 thử que thì lên 2 vạch, kì kinh cuối là 4/4, vòng kinh 30-34 ngày. đến hnay là 19/05 đi siêu âm chưa thấy túi thai trong tử cung, bs nói là "bình thường, có người phải 2 tháng mới về", hẹn 1 tuần sau siêu âm lại, e thấy thắc mắc qua, bt 5 tuần là thấy túi thai rồi chứ các mẹ nhỉ? bs nói như thế có đúng ko?

Me_moka
05-31-2014, 09:35 AM
Như theo tớ trc mang bầu thì tầm tuần thứ 8 là SA đc

camket
05-31-2014, 09:54 AM
Như theo tớ trc mang bầu thì tầm tuần thứ 8 là SA đc

Tuần thứ 5 là biết thai có vào BTC không rồi bạn ạ