Mùa đông thì giảm sốt thế nào ?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi meoxu, 11/12/2006.

1. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Su nhà mình lại sốt, mà sốt cao :cry:

Mình muốn hỏi các mẹ cách giảm sốt cho bé vào mùa đông.

Mùa hè thì mình có thể cho bé vào phòng điều hòa hay lau người cho bé bằng nước lạnh nhưng mùa này thì chả biết làm thế nào vì Su nhà mình uống thuốc giảm sốt thường ko có tác dụng rất chậm, thậm chí có lúc uống rồi mà nhiệt độ vẫn lên.

Tiện thể hỏi luôn các mẹ tính thuốc giảm sốt cho bé như thế nảo

Cảm ơn các mẹ :?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meoxu
    Đang tải...

2. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

chị ơi, lau người bằng nước ấm chứ, sao lại lau bằng nước lạnh .

3. meoxu

chị nhầm đấy, lau người bằng nước ấm; uống thuốc ko được thì cho bé vào chậu nước ấm :?

4. MomMi

em thì kết hợp cả hai
    Nếu bé sốt dưới 38 độ 5 thì em chỉ lau người, lau liên tục ấy, còn nếu trên 38 độ 5 thì sẽ cho uống thuốc hạ sốt và vẫn lau người bằng nước ấm . Bằng cân Mi nhà em( 18kg) thì mỗi lần hạ sốt em cho uống 1+ 1/2 gói 120mg( chẳng biết có chính xác không ). Mùa đông chắc vẫn hạ sốt như vậy, nhưng em nghĩ không cần bật điều hoà nữa, chỉ đừng ủ ấm quá thôi .
    Su dạo này hay ốm quá chị nhỉ ?
    à, có cách nữa là ngâm chân bé vào nước ấm cũng hạ sốt hiệu quả, còn ngâm cả người bé thì em .. vẫn chưa dám làm bao giờ .

5. Bố khoai

Bố khoai Thành viên tích cực

Bé sốt cao khổ thân bé rồi, bạn không nói đến nguyên nhân bé bị sốt do viêm nhiễm gì hay tự nhiên đùng đùng sốt.
    Nếu không do viêm nhiễm gì thì cũng có khả năng do bé bị nhiễm lạnh gây sốt.
    Kể cả mùa hè thì khi bé sốt cũng không nên cho be tắm làm thế sẽ làm bé sợ và không tốt cho bé. Khi bé bị sốt cao bạn chú ý mặc cho quần áo rộng thoáng, nhưng cửa nhà chú ý đóng kín tránh gió lùa, vì khi bị sốt mà đắp chăn thì sẽ tăng nhiệt càng sốt cao, lấy khăn lạnh trườm trán, bẹn cho bé, nếu lạnh quá thì lấy nước máy.
    Ngoài cửa hàng thuốc có bán lá cao dán giảm sốt, bạn có thể mua lấy 1 lá dán lên trán cho bé.
    Để bé giảm sốt nhanh bạn có thể dùng thuốc Paracetamol, nếu viên nhỏ thì bạn lấy 1/3 viên nghiền nhỏ hào 1 ít nước dùng bơm nhựa bỏ mũi tiêm thụt vào hậu môn cho bé sẽ giảm sốt nhanh. Chú ý dùng thuốc uống phải cách 6 giờ mới được ống tiếp.

Bạn cũng có thể cầm ngón tay cái của bé lấy bụng 2 ngón tay trỏ và giữa miết nhẹ bụng trong của ngón cái, ngón trỏ, bụng trong từ cổ tay đến khửu tay vài chục lần (miết nhẹ) và day các huyệt thái dương, giao giữa 2 lông mày, sẽ làm cho bé toát mồ hôi bé cũng sẽ giảm sốt nhanh

6. zozo

zozo Thành viên tích cực

Khổ thân Su dạo này hay ốm! Su đi nhà trẻ bị lây ốm hả chị?

7. meoxu

Mình không dám lau người hay chườm cho bé vì trời rét thế này ko biết phải lau thế nào cho khỏi lạnh :? Miếng dán giảm sốt thì mình vẫn dùng thường xuyên.

Sở dĩ phải hỏi các mẹ vì Su nhà mình dùng thuốc giảm sốt, tác dụng rất chậm. Ngoài ra lại có tiền sử sốt co giật nữa.

Mình sẽ thử cách ngâm chân và miết cổ tay của bố Khoai xem thế nào.

@ zozo : Su nhà chị từ hồi đi học tự nhiên lại hay ốm thế đấy, chán lắm cơ!

8. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Chị Tâm thử nhét đít coi sao!!Vì mấy đứa tiền sử co giật này k đc làm nó sốt cao quá k thì mệt lắm!!! Con nhà em uống thuốc, loại nhỏ hơn kg nó 1 tí,dán miếng hạ sốt và nhét đít===>k bị quá liều mà vẫn giảm nhanh!!!

9. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Có thể pha cồn y tế vào nước ấm để lau người cho bé, cũng có tác dụng giảm sốt nhanh.

10. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Mèo xù ơi,

Lâu lâu không có giờ vào DD.
    Hôm nay mình mới nhìn thấy mục này, bé Su lại bị ốm à, hôm nay đã khỏi chưa ????

11. meoxu

@ mẹ Luti

May quá có chị đây rồi!

Su nhà em khỏi ốm rồi chị ạ. Tuần vừa rồi Su sốt cách nhật, cũng ko cao lắm chỉ khoảng 38°; em cho đi khám thì bs bảo bị viêm A nhưng đã ổn định gần khỏi, ko phải uống ks. Bs còn bảo vì Su đã bị viêm A rồi (có mỗi 1 lần hồi tháng 7 thôi) thì sẽ rất dễ bị lại, chỉ bị lạnh là A sẽ sưng và bé sẽ sốt ngay . Nói thế này hóa ra Su nhà em bị viêm mãn à ?!!

Ngoài ra, Su tịt mũi đến cả tháng nay rồi . Ngày nào cũng nhỏ mũi bằng nước muối sinh lý mà tịt vẫn hoàn tịt. Vài hôm lại hắt hơi ra bao nhiêu là mũi xanh, mẹ hút mũi, nhỏ mũi xong được mấy hôm lại tịt; mà em cũng giữ bé lắm, ko để bị lạnh bao giờ, ngày nào cũng vệ sinh răng miệng, nhỏ mũi cẩn thận.

Túm lại, em rất bối rối; em thấy chăm Su bây giờ còn khó hơn hồi còn bé nữa ! Chán ghê cơ !

12. MomMi

chị ơi, Mi nhà em cũng vậy đấy, từ hồi tham khảo ý kiến của mẹ Luti về vụ xông mũi, em về xông mũi cho Mi nhà em và kết hợp nhỏ Prohrinel mà bây giờ trộm vía hết ngạt mũi, hết mũi xanh rồi. Chị thử xem sao . xông mũi với nước muối rất tốt chị ạ.

13. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Khổ thân Su, khổ thân mẹ Su,

Nhưng mà trẻ con thỉnh thoảng có những cái đận ốm linh tinh như thế đấy em ạ . Sau đó hệ miễn dịch sẽ tăng dần, sức đề kháng tốt hơn thì sẽ bớt thôi .
    Viêm VA thì trẻ con cũng hay bị đi bị lại, chuyện này cũng thường thôi nhưng nếu Bs bảo cứ bị lạnh thì nó lại sưng thì khủng bố quá, không phải lúc nào cũng bị sưng thế đâu .
    Nhưng mà bây giờ cần tập cho Su biết xúc họng cho sạch vào buổi tối trứoc khi đi ngủ, cứ pha chút nước mật ong ấm ấm nhạt nhạt cho con xúc miệng cho nó thích mà lại sạch nữa, đến khi quen rồi thì xúc bằng nước muối .
    Nhỏ mũi hàng ngày nhé .

Tịt mũi thì đúng là làm xông mũi như MomMi nói ấy MX ạ, ngoài ra thì cho bé ngửi bồ kết nướng hoặc ngửi nước nóng xông bạc hà cũng đỡ đấy .
    Có thể bé bị nhỏ mũi nhiều loại quá gây có mạch nhiều rồi đến lúc nó bị giãn ra nên hay tịt mũi, bây giờ phải kiên trì xông mũi và chỉ nhỏ bằng Prorhinel khi cần thôi nhé . Hết Pro thì ới chị nhé .

Xoa người, ít nhất là xoa lưng hàng ngày nhé

Mong Su chóng khỏe nhé

14. MomMi

con nhà em dạo trước khi đánh răng thì biết súc miệng và nhổ nước đi, nhưng dạo này nó toàn nuốt cái nước đó vào bụng chị ạ. Em cho Mi đánh răng và súc miệng bằng nước muối đấy nhưng khi thấy nó nuốt vậy thì em vẫn không yên tâm, sợ bị đau bụng.

15. meoxu

Chị, em cảm ơn chị nhiều nhiều nhá!

Em sẽ :

- cho Su xúc miệng bằng mật ong pha nước ấm này
    - xông mũi bằng nước nóng pha bạc hà
    - xoa người