Tâm sự của một cậu học trò nhỏ

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi darkknight2503, 19/6/2009.

1. darkknight2503

darkknight2503 Thành viên tập sự

Tui mới 13 tuổi nên xưng hô thế nao thì tuỳ

Bố mẹ tui rất khó tính.Dù chỉ là một việc nhỏ nhặt cũng có thể lên tiếng la mắng.Còn có nhiều trường hợp tui coi là quá đáng.Vd như cất chén đĩa làm đụng vào nhau gây tiếng động cũng chửi.Tui không bao h đc lên tiếng giải thích.Tại sao con trẻ không bao h đc nói lên ý kiến của mình?:confused:
    Nhiều lần vì quá bức xúc nên tui nghĩ mình sinh ra chỉ để sai khiến ,chửi bới cho sướng mồm.Về chuyện học hành ,hè đến tui chỉ mong đc nghỉ ngơi 1 2 tuần, chơi bời thoải mái để chuẩn bị học hè dù chỉ là 1 2 ngày cũng đc.Nhưng bố mẹ tui cấm đoán ,bắt học này học nọ kín lịch.Nghỉ ngơi kiểu gì mà bắt ở nhà đọc sách.Xin đi chơi thì chửi học hành gì mà về nhà chả ngó ngàng bài vở?Tui học mà bố mẹ tui có thấy bao h đâu.Mở miệng ra giải thích thì bảo cãi ,nói là mất dạy mở mồm ra là cãi.Tui không biết cái bộ luật về quyền bảo vệ trẻ em nó có hiệu lực hay không ở Việt Nam vậy?:mad:
    Nhiều lúc tức giận tui suy nghĩ:Sống làm gì cho khổ cái cuộc đời ,chết đi cho sướng?
    Tối hôm nay tui xin đi đưa thằng bạn cuốn sách thì bảo là lấy lý do đi chơi ,nhưng thực ra là để học ,thế mà chửi tui tới số rồi bắt viết bản kiểm điểm. Vô lý!!!!!Tui suy nghĩ hay bây h đi kiếm nhà nào cần o sin rồi xin ở đó làm không công.Nuôi 1 ngày 2 bữa cơm cho xong đời?

Xin mọi người cho một lời khuyên để tui sống thêm vài ngày nữa:neutral:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi darkknight2503
    Đang tải...

2. lason

lason Thành viên đạt chuẩn

Chào con ! Con kém con trai cô 2 tuổi ,nên cô có thể gọi con là con được không ?Darkknight -chà nghe chừng con học giỏi tiếng anh đây?
    Hiện tại con thế nào rồi ?Bây giờ đã là tháng 8, hai tháng trôi qua -con đã lớn thêm 1 chút rồi phải không?
    Cách đây 2 ngày .Cô bảo em bé 8 tuổi nhà cô chép tập làm văn .Do nó mải chơi ,viết chậm ,nên cô khống chế thời gian để nó tập trung vào học hơn .Cu cậu lười viết tập làm văn ,bèn viết mấy dòng tập viết .Cô nhắc nhở về thời gian nó lấp liếm "Con sắp xong rồi đây..."Sau đó 1 lúc lâu .Nó đem xuống dúi vào tay cô 1 lá thư ,trong thư nó viết thế này ..."Mẹ ơi,con đã viết tập viết rồi .Bây giờ mẹ bảo con viết tập làm văn con chẳng biết làm như thế nào ?Con xin lỗi ."...Con thử xem ,rõ ràng nó biết nó viết tập viết là sai mà nó vẫn làm ...làm xong lại xin lỗi .....Cô ,không giận nó được ,mặc dù cũng bực mình .Chẳng bù cho anh lớn ,hơn con 2 tuổi đó .Có lỗi gì hay không ,mẹ hỏi cũng không chịu trả lời .Cứ im lặng ,đến khi mẹ phát cáu ,thậm trí đánh cho 1 trận mới nói .Nhiều khi rõ ràng nó không có lỗi ,nhưng nó không chịu nói ,hoặc nói không rõ ràng nên làm mọi người hiểu lầm -cho rằng nó không ngoan .Thực ra trong chuyện này ,cô phải tìm hiểu mãi mới hiểu được đó con ạ .Thằng anh thì thật thà ,ít nói ,không khéo mồm miệng ,tính tình lại cục cằn nên dễ sinh ra hiểu lầm .....mà có phải ai cũng một sớm một chiều hiểu được điều đó đâu con nhỉ ?Tất nhiên ,cô cũng hiểu mỗi người mỗi tính nết .Nhưng ,cái gì tốt thì mình nên tập ,phải không con ?Khéo 1 chút ,nhanh mồm 1 chút mà có lợi chả hơn à con nhỉ ?Cha mẹ nào mà chẳng thương con ,có điều mỗi người 1 cách làm ,một cách nghĩ thôi con ạ .Cha mẹ cũng nhiều điều không biết lắm .Ngày xưa cô cũng hay bị như con đó ,mới đầu cô cũng tức lắm ,cũng nghĩ đến chết hoặc bỏ nhà đi .Lên đến cấp 3 cô mới nghĩ ra cách viết thư cho mẹ ,tâm sự ,góp ý với mẹ (vì cô cũng thuộc dạng người ít nói ,hay nghĩ ,hay khóc nên hay bị đòn lắm ).Nhiều lần rồi quen ,có hôm đi học về muộn sà luôn vào lòng mẹ xin lỗi -không cần để mẹ phải hỏi nữa .Vậy là từ đó quan hệ mẹ con được cải thiện dần .......
    Cô nói chuyện hơi dài dòng ,hy vọng không làm con chán .Chúc con vui vẻ nhé .Có gì con có thể chia sẻ với cô nhé -rất vui được làm bạn với con .BB

thuynguyenhtl thích bài này.
  3. sanhdieu_vt

sanhdieu_vt Thành viên chính thức

Bố mẹ làm cái j cũng có lý do hết e ạ. Chị nghĩ e nên nói chuyện với bố mẹ 1 lần xem sao và tìm hiểu lý do tại sao bố mẹ lại như thế, nếu mình có sai j thì hãy sửa đổi rồi từ từ bố mẹ sẽ hỉu và thương e thôi. Ko có bố mẹ nào ko thương con đâu e à

thuynguyenhtl thích bài này.
  4. lccjsc

lccjsc Thành viên chính thức

Xem chừng darkknight2503 rất giỏi đó chứ. Em biết vào đây để tâm sự và trò chuyện thật là bái phục luôn. Em nên gửi mail cho bố mẹ để bố mẹ hiểu em nhiều hơn. Bố mẹ em bắt em học suốt ngày chỉ vì lo cho em thôi. Bố mẹ lo nếu để cho em có time rảnh rỗi thì em hay nghĩ trò nghịch ngợm như chơi game này, đi chơi với bạn xấu này,....vv........vv.

5. sfbeo

sfbeo Thành viên chính thức

Bố mẹ cũng chỉ muốn tốt cho em thui ah, em nên nc với bố mẹ đi nha

6. trotyeut

trotyeut Thành viên chính thức

con cái và bố mẹ nhiêu khi ko hiểu được nỗi lòng của nhau

7. nguyễn xuân giới

nguyễn xuân giới Thành viên tập sự

nhiều khi bố mẹ và con cái rất khó có thể chia sẻ được với nhau, em cũng phải cố gắng nói chuyện với bố mẹ nhiều hơn

8. phuong.ford

phuong.ford Thành viên chính thức

bố mẹ là người.... cái j cũng muốn tốt cho con mình nhất

9. thanhthanh2015

thanhthanh2015

noi chung khi co con moi hieu duoc long cha me

10. tuoitho1

tuoitho1 Thành viên chính thức

Đúng rồi có con thì mới hiểu đc lòng cha mẹ thật .

11. Huongnt 89

Huongnt 89 Thành viên tích cực

thấy hơi buồn. khi con cái không hiểu được cha mẹ :)

12. aichun

aichun Thành viên rất tích cực

Đừng nhìn mãi vào những mảng xám đó, tích cực hơn và chia sẻ với bố mẹ nhiều hơn để thấy những mảng màu tươi đẹp khác nữa nhé chàng trai trẻ!

13. hien_chocopie

hien_chocopie Thành viên rất tích cực

con cái và bố mẹ nhiều khi không chia sẻ và hiểu nhau, nên tích cực nói chuyện và chia sẻ với bố mẹ nhiều hơn, khi nào em trưởng thành có con mới thấu hiểu tấm lòng của cha mẹ lúc nào cũng muốn những điều tốt nhát cho con mình mà thôi.

14. Châu Minh BP

Châu Minh BP Thành viên đạt chuẩn

Cuộc đời còn nhiều thứ vui vẻ lắm, hay cứ vui đi

15. thuynguyenhtl

thuynguyenhtl Thành viên chính thức

Hãy cố gắng chia sẻ với bm nhé, đừng giữ mãi trong lòng con à.

16. Toyotahn

Toyotahn Thành viên đạt chuẩn

bố mẹ nào cũng lo cho con cái, bố mẹ làm cũng đều có lí do cả. nếu bạn vẫn thấy thế thì nên nói chuyện với bố mẹ cho rõ ràng nhé
    chúc bạn thành công khi nói chuyện với bố mẹ. cố lên nhé

17. dv.phucan

dv.phucan Bắt đầu nổi tiếng

bô mẹ nào cũng muốn tốt cho con cả, có điều cả 2 bên chưa thật sự biết cách trao đổi thôi.

18. olivo

olivo Thịt bò khô Đà Nẵng, các đặc sản ĐN tại HN

Bố mẹ thật ra chỉ muốn tốt cho cháu thôi mà, cố gắng lên cháu hic, cô cũng bắt con cô học suốt

19. Bống Hạt Mít

Bống Hạt Mít Thành viên chính thức

Con ơi bố mẹ khi nói con, mắng con hay hiểu lầm con nếu có sai thì con nên góp ý chứ đừng giữ trong lòng mình mà thêm buồn, cũng chẳng thể giải quyết được vấn đề gì cả.

20. Meocun14112009

Meocun14112009 Phần mềm quản lý trung tâm đào tạo

Mình nghĩ bố mẹ nên văn minh, lắng nghe những gì con nói, bình tĩnh trước khi cáu giận. các con cũng vậy trong bất kỳ tình huống nào cũng nên bình tĩnh tránh cáu giận