Làm thế nào khi bé rướn người nhiều ?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi cunbi06, 17/12/2006.

1. cunbi06

cunbi06 Banned

Chào các thành viên LCM
    Nhóc nhà mình mới sinh được 1,5 tháng .Dạo này cháu rất hay rướn người và quấy, kể cả lúc vừa mới ăn xong, có lúc vì vậy mà hay chớ nữa .Có người mách cháu có thể thiếu canxi, nên mua sữa có canxi cho bé uống . Mình đã đi hỏi mua nhưng chỉ có loại cho trẻ 6 tháng thôi . LCM giúp mình với .Thanks all

Xem thêm các chủ đề tạo bởi cunbi06
    Đang tải...

2. Mẹ Trọng

Mẹ Trọng Bắt đầu tích cực

Mẹ cubi ơi mình thì không biết bé r][ns thì phải làm thế nào thì hết nhwngf theo kinh nghiệm của mình thì bé r][ns canmgf nhiều càng nhanh lớn, nhw bé nhà mình chẳng hạn bé r][ns nhiều lăm r][ns suốtngayf suốt đêm luôn và bé trớ thành vòi luôn bạn ạ . Mình thì sợ bé trớ thế thì làm gì còn gì trong bụng nữa nhwng bé nhà mình rất nhanh lơn bây giờ 2 tháng mà được 8kg rồi đấy .
    Theo mình thì cứ để cho bé phát triển tự nhiên ý ..... Đấy là theo bé nhà mình thôi bạn cws tham khảo nhiều ngươi vào nhé
    Chúc bé khỏe mẹ khỏe

3. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Chào bạn,

Theo mình bé hay rướn người có thể có một số nguyên nhân sau :

1- Phản xạ bình thường của bé sơ sinh, một số người giải thích là do bé nằm trong bụng trong tư thể cong người lâu quá, hệ thống xương dài không được phát triển tự nhiên nên bây giờ bé rướn để kéo các xương dài trở về tư hình dạng bình thường, các cụ hay bảo trẻ con "rướn lớn " (như mẹ Trọng nói đấy ) là vì vậy . Để hạn chế kiểu rướn sinh lý này thì bạn nên nắn nhẹ chân tay, xoa người cho bé nhẹ nhàng, đặc biệt là trước và trong khi tắm, trước và sau khi bé ngủ dậy ấy .

2 - Bạn quấn tã cho bé chặt quá làm bé mỏi người .

3- Bé được bế quá nhiều cũng hay bị mỏi người đấy

Nếu loại trừ được mấy nguyên nhân trên thì mới nghĩ đến :

4- Biểu hiện đầu tiên của còi xương, cái này phải kèm theo một số biểu hiện cụ thể khác như trằn trọc khó ngủ, hay quấy khóc, hay giật mình, không cứng cáp ...Nếu bé bú tốt thì không cần cho bé uống can xi đâu bạn ạ, chỉ cần hỏi ý kiến bác sĩ về việc có nên cho bé uống VTMD để phòng còi xương hay không thôi .

Bạn đừng nên tự ý cho bé uống can xi nhé

-

4. POCA

POCA Thành viên tập sự

chào mẹ trọng

Bé nhà mình cũng có những kiều rướn người nhiều và ọc sữa thành vòi, nhưng sau 2 tháng chỉ có 4,2 kg thôi lúc sinh là 2,9 kg, đâu có lớn nhanh đâu. Bé mẹ trọng có ăn thêm sữa ngoài không?

5. MẸ WINNI

MẸ WINNI HỘI DÊ 79 SG

Bé nhà mình lúc mới sinh cũng thế, trớ liên tục bố mẹ lo đến phát sốt . BS cũng bảo do thiếu can xi và có khi mình chưa có kinh nghiệm nên k cho con uống đủ sữa theo nhu cầu của bé vì có khi sữa mẹ không đủ . Mình cho bé uống thêm sữa Frisolac và ở bệnh viện cho cho thuốc Polyvitamin của hãng Roche , thuốc này nhỏ giọt nên cũng dễ cho bé uống .

6. cucvang

cucvang Thành viên tập sự

Rướn người cũng là một trong những phản xạ của trẻ sơ sinh, một kiểu tập thể dục của bé thôi, theo tớ. Vì bé chưa biết lật chưa biết gì cả, rướn giúp bé vận động các cơ, giúp cơ thể khỏe mạnh.
    Nếu kiểm tra mọi thứ của bé vẫn ổn, không đói không ướt, bạn vẫn thay đổi bên nằm cho bé, xoa bóp tay chân cho bé mà bé vẫn rướn thì kệ bé thôi. Con tớ ngày xưa cũng vậy, rướn cho mặt đỏ văng đỏ vãi ra.

7. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Trộm vía bé nhà bạn tăng cân nhanh thế? nhưng bạn lưu ý nhé, đây là tớ rút kinh nghiệm từ bé nhà tớ thôi
    lúc trước bé cũng hay rướn người lắm, và tăng cân rất tốt, mình thì thấy bé chỉ bú mẹ và tăng cân tốt và cũng chẳng để í gì, sau đó vài tháng thì bé tăng cân chậm và không vài tháng không tăng cân, kết quả là hơn 3 tháng bé được 8kg, nhưng 1 tuổi bé mới được 10kg đấy. bé nhà tớ lúc bé vòng đầu phát triển rất nhanh, tức là đầu rất to, sau đó đến hơn 15 tháng mà cũng lười vận động,chẳng thèm đi, răng thì vừa mọc đã sún, mà mình chăm sóc răng miệng khá cẩn thận đấy.
    Mình cho bé đi khám thì BS có nói là lúc bé bé tăng cân nhanh quá, biểu hiển vòng đầu pt nhanh hơn mức bt là do bé thiếu canxi, giờ bé lớn do yếu canxi lên răng bé cũng không tốt đấy rồi cơ phát triển nhanh nhưng cũng nhẽo chứ không rắn chắc :( nói chung là mẹ Trọng cũng phải theo dõi con nhé, có gì thì bù polyvitamin ngay cho bé (tất nhiên là tham khảo í kiến BS đã nhé)