Toàn quốc: Em có 1 vấn đề cần sự giúp đỡ của các chị em chuyên kinh doanh hàng VNXK

Thảo luận trong 'THỜI TRANG, GIẦY DÉP, PHỤ KIỆN' bởi BichVanBK, 8/4/2012.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. BichVanBK

BichVanBK Thành viên tích cực

Do hiểu lầm giữa 2 bên nên dẫn đến sự tranh cãi ko đáng có, sự việc đã được giải quyết êm đẹp và hòa bình. Chị Trang đã nhận lại 2c quần sz S bù cho 2c sz L. Qua đây cả 2 đều đã có cơ hội hiểu nhau hơn, hy vọng trong tương lai nếu có cơ hội hợp tác lại sẽ suôn sẻ hơn.
    Không chỉ với chị Trang,mà với bất kỳ ai thì uy tín trong kinh doanh vẫn là số 1. Mong những sự việc tương tự như này sẽ ko xảy ra!
    Nhờ mod khóa hộ em topic này lại để sự việc được chấm dứt hoàn toàn ah!
    Cảm ơn các chị em đã nhiệt tình giúp đỡ và tư vấn cho em cách giải quyết vấn đề trong suốt thời gian xảy ra sự việc đáng tiếc này!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi BichVanBK
    Sửa lần cuối: 27/10/2012
    quanaotreem thích bài này.
  2. scarlettchen

scarlettchen Thành viên mới

Ðề: Em có 1 vấn đề cần sự giúp đỡ của các chị em chuyên kinh doanh hàng VNXK

Nhà BV ko bao giờ có size L đâu bạn gái Nam Định gì gì ơi . Nguyên tắc kd là buôn đứt bán đoạn , chỉ đổi lại sp lỗi trên topic đã ghi rõ . Còn nếu chỉ vì như vậy mà trả cả lô hàng thì nếu chẳng may bạn ko bán đc b cũng trả lại đc a .. Vì mấy đồng bạc cũng ko cần phải hết hơi như thế đâu b ạ :)

BichVanBK thích bài này.
  3. ng0c_xyh

ng0c_xyh Thành viên tích cực

chị chủ topic nên update thông tin của bạn này lên để mọi người biết và tránh cũng như để bạn ý còn vào đối chấp giải thích xem ntn chứ e thấy đúng là có đổi trả hàng thì chỉ đổi lại sp bị lỗi thôi, chứ đổi cả lô hàng thì rất có thể đã bị đá hàng ngoài kém chất lượng vào.

BichVanBK thích bài này.
  4. BichVanBK

Mình đã điều tra thì biết bạn Nam Định ấy tên là Nguyễn Thị Thùy Trinh, sn 82, 1 điều rất lạ là 1 người làm ăn kinh doanh lâu dài và đàng hoàng nhưng địa chỉ, điện thoại hoặc chí ít là nick trên diễn đàn cũng k rõ ràng, ngay trên diễn đàn LCM này, bạn ý cũng có đến hơn 1 nick và sđt để giao dịch (mình k tiện post nick và sđt ở đây). Theo ngu ý của mình thì như vậy hơi bất tiện :D. Cảm ơn các chị em đã hiểu cho em :)

5. zazupa

zazupa Thành viên rất tích cực

theo cá nhân e đã từng mua hàng nhà c thì e tin c là ng làm ăn có uy tín.
    còn về bạn kia, cách hành xử của bạn ý như thế ko đáng để mình tin tưởng. e nghĩ c cứ thực hiện đúng nguyên tắc bán buôn.
    còn việc bạn ý chơi trò "chí phèo' thì e nghĩ cùng lắm chỉ ntin bù lu bù loa đc 1 tí thôi, mình ngay thẳng thì ko có j fai e sợ, kể cả là đối chất trực tiếp. :)

BichVanBK thích bài này.
  6. BichVanBK

Hiện tại, mình vẫn chưa nhận đc hàng gửi ra nên chưa có hướng giải quyết cụ thể.
    Trong trường hợp xấu bạn ý "đá" 2 chiếc size S của mình để thay 2 chiếc size L vào (với mục đích trả lại cả lô hàng) thì theo các chị, các mẹ nên giải quyết như thế nào cho ổn thỏa ạ?

7. hangph3

hangph3 0988888263

Là mình, sẽ ko bao giờ bán hàng cho bạn ấy nữa :(. Trên hàng hóa của bạn có để lại dấu vết để nhận đúng hàng của bạn ko? Mình nóng tính, mình sẽ nhận lại toàn bộ, chịu thiệt về mình và ignore khách hàng đó luôn. Đọc thấy điên tiết :)

BichVanBK thích bài này.
  8. sunshine2011

sunshine2011 Tom iu của mẹ

Cho e hóng với chứ kinh nghiệm về hàng này thì e ko có ak.

BichVanBK thích bài này.
  9. BichVanBK

Vấn đề là bạn này dùng số đt ảo, tên ko rõ ràng... em đã nhờ anh xã - làm báo nên có tí kinh nghiệm về CNTT - nên đã tìm ra số đt thật, các nick trên LCM... Trường hợp xấu nhất là ko tim được hướng giải quyết chung, em sẽ post lên để các chị buôn bán cân nhắc trc khi giao dịch với thành phần này.

Đúng là lần đầu gặp trường hợp cò quay kiểu này nên em thiếu kinh nghiệm đề phòng. Thường thì mua buôn nói riêng hay kdoanh nói chung phải rất thoáng - em nhập hàng nhiều, gặp sp lỗi cũng nhiều nhưng đều chỉ feedback lại phía nguồn và vui vẻ chịu thiệt 1 tí, bởi rủi ro là điều ko ai muốn.

Đằng này chỉ vì 2c size L (như bạn kia nói) mà đòi trả lại tất cả - thì em chỉ có thể dùng 4 từ "làm ăn cò quay" :(

Sửa lần cuối: 9/4/2012
  10. MEOMAP1987

MEOMAP1987 Mẹ Yêu Sóc

E chia sẻ với c nhé!Thực ra nguyên tắc bán buôn dễ hơn bán lẻ!vì ng bán buôn và mua buôn đều là ng bán hàng nên sẽ dễ hiểu và thông cảm cho nhau c ạ!
    E nghĩ là c đã xuất buôn rồi thì chỉ đổi hàng lỗi nếu khách quen thì đồng ý đổi size hoặc màu nếu còn hàng thôi chứ!ai lại đổi cả lô xong đòi lại tiền như thế!bạn này như kiểu là thừa time xong nghĩ việc ra hành ng khách vậy!
    E nghĩ x nên cương quyết chỉ đổi nếu nhầm size,chứ làm gì có chuyện chuyển hàng rồi xong cò quay đòi lại tiền!Như trẻ con ấy!Vớ vẩn ko chịu đc!

BichVanBK thích bài này.
  11. mamgiengcon

mamgiengcon HÀNG XÁCH TAY có sẵn 0978755047

đúng rồi, bạn nên update thông tin của bạn đó lên đi

BichVanBK thích bài này.
  12. naxinhxinh

naxinhxinh Thành viên nổi tiếng

mình cũng đã gặp trường hợp thế này, nhưng của mình là lô hàng trẻ con chứ ko phải hàng người lớn- lô hàng đợt đó của mình là quần nhung dành cho bé gái, size từ 6m-5y, trước khi mình ship hàng, mình check rất kỷ vì số lượng có tầm 60 cái, mình cẩn thận note size từng loại cho khách, có 1 khách hàng ngoài hanoi ( buôn bán cực kỳ lâu năm trên lamchame, mình ko tiện nói tên ra đây, vì đây cũng là bài học đi buôn cho mình) đã okie lấy lô hàng đấy, bạn ấy ck xong thì hôm sau mình ship hàng ngay, đến khi nhận dc hàng thì bạn ấy khoảng 2h sau bạn ấy báo lại là có một số hàng lỗi tầm 12 cái, mình hỏi lỗi thế nào? bạn ấy nói lỗi nhiều lắm, mình ngồi suy nghĩ mãi và rồi báo bạn ấy ship ngay 12 cái quần đấy vào cho mình- đến khi mình nhận quần thì hởi ơi-- cả lô có 12 cái quần size 6m,mà lỗi cả 12 cái, mỗi cái đều lỗi ngay phía đùi trước, phía đùi sau, ngay bụng quần- toàn những nơi mắt thường nhìn vào sẽ nhận ra ngay- thì tại sao mình lại ko nhìn thấy,? mình lại ngồi suy nghĩ, và tự trách mình- lần đó mình còn sorry bạn í nữa, rồi còn đền lại tiền 12 cái quần- đến đợt 2, thì cũng có lô quần nữa, cũng tầm 70 cái, bạn khách kia lại gọi điện là ôm hết lô đấy, lần này mình kỹ hơn, mình nhờ chồng, cô giúp việc, mẹ mình cùng nhau kiểm từng cái 1, và sau khi kiểm check size xong, mình yên tâm đóng gói gửi cho khách- khách nhận dc, 2h sau gọi điện báo mình có 15 quần lỗi, mình nói lỗi thế nào? bạn ấy chụp từng cái cho mình, cả nhà mình ko ai tin vào những hình ảnh bạn í gửi,mình biểu bạn í cứ để hàng đấy, đợi 2 ngày chồng mình ra đi công tác ngoài đó rồi cầm vào, sau 2 ngày chồng mình ra,thì vô tình vào cái shop đó, thấy họ đang bán buôn cái mẫu quần đợt trước của mình, thì nghe xì xà xì xầm rằng, những quần nào size khó bán thì chủ sẽ tự gây ra lỗi vào trả lại cho bên hàng, và chồng mình nhận lại lô quần 15 cái lỗi, thì đúng 15 cái toàn size 6m, và 9m- chồng mình cũng cầm về- và mình nhận hàng mình xong muốn khóc ra tiếng máng luôn, mình gọi điện nói rất nhẹ nhàng, và cương quyết ko nhận lại lỗi 15 cái thứ 2, mình gửi lại qua CPN( người nhận tự TT), khách cũng cương quyết ko nhận, mình cũng cương quyết ko trả lại tiền- từ đó mình cạch đến những khách hàng như thế, đối với mình làm ăn 1-2 lần lừa mình dc, mình tự delete khách đó ngay-
    còn hàng người lớn thì may, mình toàn gặp khách hàng dễ thương-
    giờ theo ý mình, bạn cứ nhận lại 2 size L, xong rồi check lại xem đúng hàng mình ko? tiền hàng bạn ko phải ck lại vội, cứ nhận xong hàng rồi tính bạn ah.
    chúc bạn may mắn.

MyphamjapanBichVanBK thích.
  13. mushroom081084

mushroom081084 Bắt đầu nổi tiếng

em bán buôn khá nhiều, lần nào cũng phải đánh dấu hàng mình + chụp hình từng em và 1 thùng rùi mới dám mang đi gửi, nhiều khi gửi xong rồi còn phải check đến lúc khách nhắn lại OK mới dám yên tâm, nhưng đó là trường hợp làm ăn đàng hoàng thôi, chứ nếu họ cố tình quay mình thì mình khó đối phó lắm, bởi những người đó vừa ăn cướp vừa la làng nữa :(

MyphamjapanBichVanBK thích.
  14. BichVanBK

Đúng như bạn nói. Mình cũng chủ quan + bán tỉnh nhiều đều gặp khách thoáng nên ko có đánh dấu hay làm gì khác. Thêm nữa hàng XK các mã hàng giống nhau rất khó phân biệt đúng hàng nhà mình hay ko

Chồng em mới tìm ra topic bạn ý quảng cáo cũ, còn lưu lại cache trên Google, nhà bạn này có nhận làm/ bán hàng lên nếu khách có nhu cầu và đặc biệt chuyên bán buôn ---> 99.99% bạn ý "đá" size L của bạn ý vào để đòi trả lại cả lô :(

15. angeleyes1612002vn

angeleyes1612002vn Đủ quyền lập Họ

Mình mới bon chen vào nghề nên cũng chưa gặp tình huống này bao h. Bạn gặp phải phường chuyên lừa đảo rồi. Bạn chả việc j phải nhận lại cả đống hàng ý cả, đã cho chọn sz rồi còn đòi trả lại. Nếu nhầm thì ship lại cho mình đổi sz cho, mình chịu hết chi phí là đc. Nói chung bạn cứ nhận hàng, đổi 2 sz L thành S rồi gửi trả lại cho hắn còn nhận hay k là việc của hắn, tiền thì mình cứ cầm. Hàng lên nhìn chất vải là biết ngay bạn ạ, k việc j phải lo đâu.

BichVanBK thích bài này.
  16. dungnhinlaisaulung0609

dungnhinlaisaulung0609 Bắt đầu nổi tiếng

em lọt vào đây đọc mà cũng thấy sôi máu,em ko buôn bán liên quan đến quần áo nhưng mà cũng gọi là bán hàng,làm ăn cái kiểu chụp giật cò quay thế ai mà chịu dc hic,nói chung muốn bền lâu được thì phải trung thực chứ cái kiểu này chẳng tồn tại dc lâu đâu.
    em chúc chị tìm ra cách giải quyết hợp lý nha

BichVanBK thích bài này.
  17. Myphamjapan

Myphamjapan Mỹ Phẩm Xách Tay Nhật

Em thay chi qua de tinh moi nhan lai ca lo hang, vi da ban buon thi la mua dut ban doan, loi o dau thi doi o day thoi, chu ai lai tra lai ca lo hang nhu vay, rat mat cong

BichVanBK thích bài này.
  18. phuongthao17_03

phuongthao17_03 Bán buôn hàng VNXK!

Hic, nghe các mẹ nói mà em rút kinh nghiệm, các mẹ mà có thể thì điểm mặt (nick) cho mọi ng rút kinh nghiệm với.

May mắn cho em chưa gặp phải khách nào như thế. Nhưng cũng có vài chuyện như thế này:

- Khách đòi báo giá buôn, báo xong thì đòi báo cả lô, mình thấy là ng mua trong SG, mình biết các bạn ấy phải chịu chi phí vận chuyển nên báo giá mềm nhất có thể rồi, bạn ấy qua lại 1 hồit hì báo chỉ lấy 50 chiếc, chắc chắn lấy, kêu đóng hàng sẵn, giữ hàng. Hic, mấy ngày sau vẫn chưa chuyển tiền, lúc nào bạn ấy cũng bảo chiều, rồi mai rồi em đang đi chuyển, sau lặn mất tăm luôn. Mình cũn gthấy hơi bực, vì mất công cả nhà ngồi kiểm kỹ lưỡng lại, đóng hàng sẵn, chưa kể là cứ hỏi đi hỏi lại, từ chối khách khác vì hết số lượng, sau k lấy cũng k báo lại giúp mình 1 câu.
    - TH 2 là khách okie về hàng hóa, khi soạn hàng mình lại gọi lại lần nữa. Sau khi chia hàng, ko đủ số lượng như khách đã đặt, mình cũng gọi lại báo, khách đồng ý và mìn hthuê xe ôm chở đến. Vì là khách quen nên mình nhiệt tình, chịu luôn ship xe ôm vì mình đau chân k tự chở hàng được. Vậy mà khách kêu là làm ăn vớ vẩn, thuê xe ôm vứt huỵch hàng đến (chú ấy quen chở cho mình và chả bao giờ khách nào kêu chú ấy mất lịch sự thế cả). Rồi lại bảo là hở thế này làm sao bán được....,rồi đòi trả lại mình, trong khi khách là ng chọn mẫu và okie lấy. Ban đầu mình rất khó xử, sau phải thẳng thắn nói, và kiên quyết không nhận trả lại hàng. Quyết định về hàng hóa là của khách, k phải là mình ép. Cuối cùng sau 1 hồi giải thích thì khách đồng ý.

Trong TH của bạn chủ topic, chắc mình sẽ chờ 2 cái sz L gửi về rồi sẽ tính tiếp, cương quyết k nhận trả laị hàng. Người cố tình trả lại hàng là ng làm ăn k uy tín, k trung thực rồi.

BichVanBK thích bài này.
  19. BichVanBK

Lẽ ra sau vụ bạn đó đặt 30c Jumsuit Bsk mà ko có tín hiệu gì là em phải tỉnh rồi mới phải, chắc em cũng phải học các chị là đánh dấu hàng nhà mình để tránh những chuyện này xảy ra lần nữa.

Em đã có nick của bạn ý và sđt chính mà bạn ý sử dụng nhưng em vẫn đang chờ xem thái độ của bạn ý có tí thiện chí nào ko đã, nếu vẫn giữ thái độ như trước, em sẽ public để các mẹ biết mà tránh.

P/S: Đôi dòng nhắn gửi chị gái 1982 đến từ Nam Định (xin phép gọi chị như vậy vì đến cái tên thật người nhận chị cũng còn ko cho em biết, tài khoản đòi tiền thì tên người khác, tên bán hàng trên LCM này cũng là tên khác), nếu chị có vào topic này chắc chị cũng hiểu là ko ai đồng ý với cách làm ăn "hồi teen" 2002 của chị đúng ko ạ?

Em nhớ chị sms hăm dọa sẽ tung cái abc, của khỉ gì về nhà em lên LCM thì chị post luôn vào đây cho nó nóng cả thể. Đằng nào cũng rất nhiều người muốn biết chị là ai đấy. Chứ sms qua lại như mấy hôm nay e rất ko thoải mái.

Còn về hàng hóa, em sẽ nhượng bộ chị 1 bước (rất chi là thiện chí). Nếu chị gửi em 2 chiếc size L mà chị đang ế, em sẽ tặng chị 2 cái S khác (em mới về thêm, cũng toàn S thôi), còn nếu chị cò quay nữa thì em gửi lại chị luôn tiền 2 cái size L. Đã đủ mượt chưa ạ?

Sửa lần cuối: 9/4/2012
    antonixixixi thích bài này.
  20. dungthaibaokhanh

dungthaibaokhanh Thành viên rất tích cực

tớ không phải là người buôn bán,nhưng theo tớ thì nghĩ như thế này:
    1. có thể lô hàng đó dính nhầm 2 cái size L thật vì không ai có thể chắc chắn 100% không có sai sót!nhưng là người mua buôn về để bán thì không có gì là không thể thông cảm cho chủ hàng được,dù không đổi size thì vẫn có nhiều cách để sử dụng 2 cái đó mà!
    2. bạn đó mua lô áo đó về nhưng có thể thấy khó tiêu thụ được thì muốn lấy lý do đó để trả lại ấy mà:(
    rút kinh nghiệm lần sau,chúc chủ top đắt hàng!
    tớ rất hay xem topic vủa bạn,nhưng thấy có bạn gì đó nói BV không bán size L thì tớ không bon chen được gì ở đây à???

BichVanBK thích bài này.
Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.