PDA

View Full Version : Chọn hoa quả gì sau sinh?

phuong_chi
06-30-2009, 07:22 PM
Mình sinh em bé được 1 tháng rồi. Mình muốn biết bổ sung vitamin qua hoa quả, song chẳng biết chọn loại nào. Nghe các bà đi trước thì mình phải kiêng hết các loại hoa quả.
Có mẹ nào trong hoàn cảnh của mình không? Tư vấn cho mình với?

chauthieuthu
07-01-2009, 08:51 AM
Mình sinh em bé được 1 tháng rồi. Mình muốn biết bổ sung vitamin qua hoa quả, song chẳng biết chọn loại nào. Nghe các bà đi trước thì mình phải kiêng hết các loại hoa quả.

Ăn chuối rất tốt , đu đủ tránh táo bón , nho lê táo vải đều ăn đươc , nói chung là mẹ bé nên tránh những quả chua , còn lại là mình ăn tất , rất khỏe sữa nhiều mẹ lên cân tốt .con cũng khỏe bình thường

GirlThich
07-02-2009, 09:17 AM
sao lại kiêng nhỉ, bà mẹ khi sinh xong rất cần các vitamin thiết yếu có trong hoa quả. Bạn chỉ nên tránh quả chua thôi, còn ăn cho đủ chất cho cả mẹ lẫn con. Lần sinh trước mình có kiêng hoa quả đâu, ăn đử thứ cam, nho, vú sữa, táo, lê, thậm chí cả dưa hấu...... mà có sao đâu, chỉ thấy mẹ khỏe con khỏe. Bạn cố ăn vào nhé, tốt lắm, đừng kiêng quá nhé.

Mẹ Huyền
07-20-2009, 10:39 AM
Có người ăn dưa hấu bị ho hậu sản đấy,tốt nhất là mình cứ kiêng một chút nhé,sau 2 tháng háy ăn cũng chưa muộn mà.

thaopro214
05-27-2010, 10:39 PM
KO nên ăn ối và cam quýt đâu các mẹ ạ vì nó chua sẽ gây ê răng, nếu ăn cam thì nên vắt nước và pha thêm chút nước và đường ạ. Ngoài ra ăn na sẽ rất nhiều sữa. Ăn dưa chuột gây đầy bụng cho em bé nếu em bé bú mẹ.

melinhdan2703
05-28-2010, 10:25 AM
Tớ thấy chuối, đu đủ, na, vú sữa ... Quả nào lành là chén đc thôi. Nhưng mà nên tránh những quả nóng như mít, vải...Thế nhưng có mít mật ăn lại tốt nhá, nhiều sữa bạn à

mecuacon_288
05-28-2010, 11:07 AM
trước mình cũng bị kiêng đến 1 tháng đấy, sau đó thì giấu MC không kiêng gì, thậm chí ăn cả xoài ương ưởng (tuy nhiên thi thoảng ăn miếng cho đỡ thèm thôi- hic không bít sau này hậu quả sao nữa). Có điều mình ăn thế nhưng con trộm vía con không sao và sau này con mình rất dễ tính ăn. Nhưng đúng là đợt đó mình ăn nhiều quả ngọt như vú sữa, táo, đu đủ, và hồng xiêm. đặc biệt mình thấy hồng xiêm và vũ sữa cực nhiều sữa cho con ti nhé

suanhap.com
06-01-2010, 03:46 PM
Hoa quả tốt nhất là nước carot ép và đu đủ đó mẹ nó ạ.
-------------------
D-nee:http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?p=2550539#post2550539
Online shop: 6789.com.vn

VDOS
06-02-2010, 08:37 AM
Tớ thấy quả bơ cực kỳ nhiều chất và tốt nhé .

Chez-Mai
06-03-2010, 05:01 PM
Đúng rồi, quả Bơ rất tốt đấy ạ. Em thì đẻ xong mỗi ngày làm 1 quả đu đủ, vừa nhiều vitamin A và chống táo bón.
Em dùng cả trà vằng ý ạ, uốn rất mát

ongmiennui.online
06-03-2010, 10:07 PM

Em chưa có kinh nghiệm nhưng em nghĩ hoa quả rất tốt cho cả mẹ và con.Tránh đồ chua, chát, cay.

I_LOVE_U
06-04-2010, 12:42 PM
Đúng rồi không an đồ chua, nên ăn chuối để ko bị bón

Chez-Mai
06-05-2010, 07:45 AM
Ah thêm nữa là Chanh Leo có vẻ ko nên ăn, em cứ uống chanh leo vào là mất sữa, thế mới lạ chứ.

AVON Cosmestics
06-07-2010, 08:50 AM
Lúc trước có bài báo bảo là ko có siêu thực phẩm mà tức mà món nào cũng có cái bổ của món đó. Có điều tùy theo cơ địa mà điều chỉnh thôi. Nói chung là ăn gì thì cũng nên nghe ngóng nếu bạn cho con bú. Kinh nghiệm là món mới thì nên ăn thử vào trước bữa trưa để xem bé đi ị thế nào, tránh ăn muộn đêm lục xục mệt lắm ạ.

petiti
06-07-2010, 08:53 AM
lúc chị sinh ăn nhiều đu đủ, chuối, mía (nấu lấy nước), nho

I_LOVE_U
06-07-2010, 09:03 AM
Ah thêm nữa là Chanh Leo có vẻ ko nên ăn, em cứ uống chanh leo vào là mất sữa, thế mới lạ chứ.

chanh leo là chanh dây phải không c?uống ngon mà làm mất sữa hén

babyplaza.vn
06-14-2010, 02:01 PM
chỉ kiêng quả gì chua quá thôi.chứ sao lại kiêng ăn hoa quả nhể..?nhất là mùa hè phải bổ xung hoa quả cho mát chứ..

Mother-to-be
07-13-2010, 11:30 AM
hoa quả thì tránh đồ nóng thôi các mẹ ạ, nóng mẹ, nóng con, còn lại ăn đc hết..

phuongedu
07-13-2010, 12:03 PM

sao lại phải kiêng, ăn được hết, tránh chua cay quá thôi. An hoa quả đúng mùa, ko nên ăn hoa quả kiểu nhập khẩu ko biết để bao lâu rồi.

ăn na, hồng xiêm, chuối, đu đủ đều lành
Nước cam ko uống nguyên chất sợ chua sau ghê răng, còn nếu cam ngọt ăn được mà.
Quýt mùa này thì hơi vô duyên vì nhạt thếch.

tớ đẻ xong, ăn nhiều hoa quả lắm, ăn tất, chanh leo thì ko biết, có mẹ kêu mất sữa nhưng tớ ko ăn nên ko biết nhé.

Giả sử, táo bón thì ăn chuối, cam ngọt ăn cả múi, rau xanh, 1 tháng ăn được cả rau muống rồi, tớ ko kiêng rau gì đâu nhé

Nếu ăn đu đủ, mà con xì xoẹt nhiều lần, tầm 8 đến 10 lần / ngày thì ngưng ăn đu đủ ( ăn ít thôi - dặn thế vì trước tớ cứ làm cả quả, hi hi) ăn cà rốt luộc để con ko bị đi ngoài nhiều quá đỏ đít. hì hì

Chúc mẹ khoẻ con khoẻ nhé.

MeNa08
08-09-2010, 11:29 PM
Ăn chuối là chuối tiêu hay chuối tây các mẹ ơiiiiiiiiiiiiii?????????????????

cunxinhhaycuoi
08-22-2010, 08:16 AM
Sau khi sinh tốt nhất là kiêng các loại quả có vị quá chua như cam, quýt, khế... Và nên ăn các loại như đu đủ chín thì ăn luôn còn xanh thì có thể nấu canh cũng rất có lợi cho việc tạo sữa. Bên cạnh đó các mẹ cũng có thể ăn chuối chín cũng rất tốt các mẹ ah, vừa tốt cho sữa mà lại đẹp da nữa\\:D/

Mẹ Long
07-15-2011, 04:20 PM
Các mẹ thông thái cho e hỏi là ăn chuối luộc thì có tác dụng chống và chữa táo bón ko ạ?
Zai nhà em được gần 20 ngày rồi mà e lại bắt đầu có hiện tượng táo bón
Chuối thì em lại ko ăn được,luộc lên mới ăn được mới chán chứ

golddragon
07-15-2011, 10:39 PM
Các mẹ thông thái cho e hỏi là ăn chuối luộc thì có tác dụng chống và chữa táo bón ko ạ?
Tớ cũng giống bạn, hồi mới sinh xong táo lắm, lại sinh mổ nữa chứ. Mất 1 tuần liền, chẳng nhớ đã ăn gì cho đỡ táo nữa, hic.

dangducminh
07-15-2011, 10:43 PM
Sau khi sinh tốt nhất là kiêng các loại quả có vị quá chua như cam, quýt, khế... Và nên ăn các loại như đu đủ chín thì ăn luôn còn xanh thì có thể nấu canh cũng rất có lợi cho việc tạo sữa. Bên cạnh đó các mẹ cũng có thể ăn chuối chín cũng rất tốt các mẹ ah, vừa tốt cho sữa mà lại đẹp da nữa\\:D/
E xin bổ xung , Mẹ E còn mua cả Hồng xiêm cho ăn, không biết là có tác dụng gì nữa. hic

womanly_hn
07-15-2011, 10:57 PM
Mẹ tớ cũng toàn cho ăn Hồng Xiêm vì nó bổ và lành nhưng mà táo quá nên lại ăn cả đu đủ nữa. Đu đủ nhìu vitamin A mà.

phuongedu
07-15-2011, 11:51 PM
E xin bổ xung , Mẹ E còn mua cả Hồng xiêm cho ăn, không biết là có tác dụng gì nữa. hic

Hồng xiêm lành nhưng táo thì ko nên ăn. Đi ngoài mới ăn hồng xiêm

Táo ăn đu đủ và ăn nhiều rau là ok nhé.

phuongedu
07-15-2011, 11:52 PM

Rau khoai lang luộc, khoai lang cũng lành mà, mỗi ngày 1 củ.

phuongedu
07-15-2011, 11:53 PM
Ăn chuối là chuối tiêu hay chuối tây các mẹ ơiiiiiiiiiiiiii?????????????????

chuối tiêu .

dzinzind
07-16-2011, 07:54 AM
đúng đấy sau để ăn nhiều hoa quả vừa mát lại ko bị táo bón chứ như em để xong bị táo lắm ngày nào cũng ăn nhiều rau và uống nước cam ăn nhiều đu đủ và na cho con nhiêuuf sữa bú

mecubin2011
07-17-2011, 01:35 PM
na, bơ, vú sữa, chuối, đu đủ. mấy loại này e cũng hay ăn. nghe nói rát tốt.

kuhon
09-29-2011, 09:06 AM
Quê tớ kiêng nhiều thứ lắm. Chỉ cho ăn na, đu đủ thôi, vú sữa. Cả hai bé tớ đều sinh vào mùa na, tớ ăn cả mây yến na ý chứ. Chẳng biết có phải thế không mà tớ và bé k bị táo bón gì cả. Bé trộm vía cũng bụ bẫm lắm í. Cam ăn cũng tôt nhưng phải cảm ngọt cơ, cho thêm đường tớ nghĩ cũng không bằng ăn những thứ khác. Tốt nhất là trong 2 tháng đầu nên kiêng những quả có vị chua các mẹ ạ!

tamtg2402
09-29-2011, 03:13 PM
Em tưởng sau khi sinh phải bồi bổ nhiều thì sao mà kiêng hoa quả

bimiki
09-29-2011, 03:33 PM
Em tổng hợp cái list hoa quả nhé:

* NÊN ĂN:
- Na,
- Bơ,
- Vú sữa,
- Chuối tiêu,
- Đu đủ
- Cam ngọt
- Mía (nước mía nấu lấy nước)
- Nho

* KO NÊN ĂN:
Quả chua, cay, chát (chanh leo, cam chua, bưởi chua, khế, dứa....)

me_soc_nhi
09-29-2011, 03:43 PM
Mình nghĩ sinh xong ăn quả gì cũng tốt hết.

khac_hoa
10-01-2011, 06:45 AM
quả bưởi ăn tốt mà sao lại kiêng nhỉ?

bimiki
10-01-2011, 10:11 AM
quả bưởi ăn tốt mà sao lại kiêng nhỉ?

Bưởi ngọt thì ko sao ạ, nhưng buổi chua thì ko nên, vì theo các bà các mẹ sẽ làm chua sữa, con dễ đi ngoài + chua sẽ làm mẹ bị ghê răng, về già răng sẽ yếu :P

me_soc_nhi
10-01-2011, 11:36 AM
Thế là kiêng những loại hoa quả chua hả các mẹ? Bi h em mới bít, cám ơn các mẹ nh !

mepanda2011
11-01-2011, 06:26 PM
Mẹ nó ơi, con mới sinh thì chịu khó đừng ăn các loại hoa củ quả có màu vàng nhé.( cà rốt, cam, đu đủ..). Sẽ ảnh hưởng đến việc nhận định vàng da của con đấy. Tốt nhất là sau 1 tháng hãy ăn nhé..
Tất cả vì con thân yêu mẹ nó ahj

shop_hoihang
11-02-2011, 11:34 AM
chuối nhiều vitamin, dễ tiêu hóa mẹ nó a. còn cam vắt nước + đường+ nước ấm. đồ ăn lạnh dễ tạo máu bầm làm đau bụng sau khi sinh.
------------------
Lá tắm dân tộc dao đỏ cho sản phụ. tránh hậu sản tăng cường sức khỏe .
hằng: 0976.928.744

bibozo
11-14-2011, 12:58 PM
Em tổng hợp cái list hoa quả nhé:

* NÊN ĂN:
- Na,
- Bơ,
- Vú sữa,
- Chuối tiêu,
- Đu đủ
- Cam ngọt
- Mía (nước mía nấu lấy nước)
- Nho

* KO NÊN ĂN:
Quả chua, cay, chát (chanh leo, cam chua, bưởi chua, khế, dứa....)
Mình bổ sung sau sinh chỉ cần kiêng các loại quả: chua, cay, có mùi mạnh vì ảnh hưởng đến sữa mẹ thôi. Còn lại cứ vô tư mà ăn cho đủ vitamin nhưng tuyệt đối không ăn đồ để lạnh nên làm ấm hoặc để ra ngoài phòng một lúc rồi mới ăn. Có mẹ bảo kiêng quả màu vàng thì vô tình cắt mất lượng vitamin A cho con ah. da vàng không phải do hoa quả đâu

Maiht
11-15-2011, 12:36 AM
Theo mình, bạn nên ăn đa dạng các loại thức ăn cũng như các loại trái cây để bổ sung dinh dưỡng, vitamin để lấy lại sức khỏe sau khi sinh con và để con có đủ chất.
Tuy nhiên, cần tránh các loại trái cây có tính chua: chanh, quýt, xoài xanh,... và các hoa quả có tính hàn như dưa leo, dưa hấu,nước dừa,... nhằm tránh lạnh bụng, đầy hơi, khó tiêu

Megaicung
11-16-2011, 11:28 AM
Bạn có thể uống tinh nghệ nguyên chất để bổ sung máu, giúp co bóp tử cung đều, đồng thời làm đẹp da. Ngày 2, 3 lần. Mỗi lần 2 thìa cà phê pha với 100ml nước (không dùng nước nóng nhé). Cái này các cụ ngày xưa bảo thế và bây giờ khoa học chứng minh rồi nhé. Mình ngày xưa sinh cún con cũng uống tốt lắm. Bây giờ trên thị trường rất nhiều người bán tinh nghệ nhưng không biết chất lượng có đảm bảo không nên nhiều mẹ cũng băn khoăn. Nhà mình trong Nghệ An sản xuất đảm bảo tinh nghệ 100% không pha tạp nhé. Mẹ nó có nhu cầu gọi cho mình lấy tạm 1 ít về dùng thử đảm bảo sẽ thích và tiếp tục dùng. Gọi cho mình theo số 0913239918 nhé.

lamdepsausinh.com
11-12-2012, 05:27 PM
Phụ nữ sau sinh nên ăn hoa quả gì
tốt cho sức khỏe, lợi sữa và phòng tránh các bệnh rối loạn đường ruột, rối loạn tiêu hóa, điều trị rạn da sau sinh.

1, Ăn chuối tiêu
Trong chuối tiêu có chứa hàm lượng lớn chất xenlulozơ và sắt, có tác dụng hỗ trợ tiêu hoá, bổ máu. Sản phụ thường nằm nhiều, dễ dẫn đến hiện tượng táo bón. Sau sinh do mất máu nên rất cần bổ sung máu, sắt lại là một trong những chất chính tạo máu nuôi cơ thể. Do vậy sản phụ ăn nhiều chuối tiêu có thể tránh được hiện tượng táo bón và thiếu máu sau sinh. Lượng sắt nạp vào cơ thể người mẹ nhiều, lượng sắt trong sữa cũng tăng theo, còn có tác dụng phòng tránh hiện tượng thiếu máu ở trẻ sơ sinh.
2. Đu đủ giúp tránh táo bón , tăng sữa
3. Quả Na dùng thường xuyên cũng giúp phụ nữ sau sinh có nhiều sữa.
4. Củ sen chứa một lượng lớn các loại vitamin, khoáng chất, tinh bột, tốt cho lá lách và dạ dày, lợi sữa, thanh nhiệt. Bà mẹ mới sinh ăn củ sen góp phần loại bỏ những tích tụ trong ổ bụng còn tắc nghẽn, lợi cho đường tiêu hoá, tăng sự thèm ăn, tiết sữa nhiều góp phần nuôi dưỡng trẻ sơ sinh khoẻ mạnh.
5. Sơn trà
Trong sơn trà có nhiều vitamin và khoáng chất, có tác dụng dinh dưỡng nhất định với sản phụ. Sơn trà còn chứa lượng lớn axit citric, và maslinic có tác dụng giải khát, hoạt huyết. Sản phụ sau khi sinh thường bị kiệt sức, không muốn ăn, miệng khô. Nếu ăn một lượng sơn trà thích hợp có thể kích thích vị giác, hỗ trợ tiêu hoá, có lợi cho sức khoẻ và việc nuôi trẻ. Ngoài ra, sơn trà còn có tác dụng hoạt huyết, có thể đào thải máu đọng bên trong cổ tử cung, giúp giảm đau.
6. Táo đỏ (Táo tàu)
Táo đỏ có hàm lượng vitamin C cao, và lượng lớn chất glucozơ và protein. Trung y quan niệm táo đỏ là loại thuốc tốt nhất trong các loại quả, có tác dụng giải độc, bổ tì hoạt vị, điều hoà huyết mạch… đặc biệt thích hợp cho sản phụ để bổ sung khí huyết, chữa hiện tượng tì vị suy nhược sau sinh. Táo đỏ có hương vị thơm ngọt, nhiều cách ăn, có thể ăn sống hoặc ninh cháo ăn nóng.
7. Long nhãn
Long nhãn là một loại quả giàu chất dinh dưỡng. Theo Trung y, long nhãn vị ngọt, tính bình, không độc, là loại quả tốt cho việc bổ huyết dưỡng tì. Sản phụ cơ thể suy nhược sau sinh, ăn một lượng long nhãn tươi hoặc long nhãn khô thích hợp, vừa có thể bổ khí cho tì vị, vừa có thể bổ máu.

Phụ nữ sau sinh nên ăn hoa quả gì cùng với cơm nóng?

Đu đủ xanh với móng giò lợn: Đu đủ 400g, móng giò 1 cái. Gia vị vừa đủ. Rửa sạch đu đủ thái miếng, móng giò làm sạch chặt miếng nhỏ. Ninh nhừ móng giò, cho đu đủ vào đun chín, cho gia vị vào rồi bắc ra. Ăn ngay khi còn nóng hoặc dùng làm canh ăn hàng ngày. Ăn liên tục trong 7 ngày. Món ăn này có tác dụng thông sữa, rất tốt cho những sản phụ ít sữa hoặc sữa loãng.

Táo đen hầm móng giò và a giao: Móng giò (2 chiếc), táo đen 200g, a giao 15g, đường đỏ, nước đủ dùng. Cách làm: Móng giò làm sạch, chặt miếng nhỏ. Làm tan a giao. Cho móng giò, táo đen và nước vào hầm nhừ, rồi đổ a giao, đường đỏ vào đun thêm 15 phút rồi bắc ra. Nên ăn khi canh còn nóng và ăn cả nước lẫn cái, ăn liên tục 7 ngày, cách 2 ngày ăn 1 lần.

Hoa quả không nên ăn.
Không nên ăn ối và cam quýt nó chua sẽ gây ê răng và bé đi ngoài có bọt. Nếu ăn cam thì nên vắt nước và pha thêm chút nước và đường.
Tránh ăn dưa chuột vì gây đầy bụng cho em bé nếu em bé bú mẹ.

Ngoài ra, tình trạng thâm và rạn da cũng là vấn đề cần phải giải quyết sau sinh. Vậy phụ nữ sau sinh nên ăn hoa quả gì để chữa trị rạn da?

Các sản phẩm được tạo nên từ nghệ và một số vị thuốc bắc (nghệ thâm) được coi là liều thuốc hữu hiệu giúp giảm thâm hữu hiệu đồng thời giúp làm mờ các vùng da rạn sau khi sinh. Nghệ cũng giúp bảo vệ gan, tim và được điều trị các rối loạn đường ruột, các rối loạn tiêu hóa khác. Tuy nhiên, việc lạm dụng sử dụng chúng có thể gây đau bụng và tiêu chảy.

vongdautam
11-13-2012, 10:29 AM
đánh dấu theo dõi........................

quetramy1
11-14-2012, 11:37 AM
Bụng yếu thì nên ăn những loại hoa quả gì các chị nhỉ?

mi_gao_que
11-20-2012, 10:22 AM
Sau khi sinh xong thì nên ăn quả bơ, chuối, đu đủ, táo, nho... là rất tốt bạn ạ. Vừa nhiều chất xơ, vừa nhiều các loại vitamin.
Nói chung là ưu tiên các loại quả mát bạn ạ. Ngoài quả thì rau cũng cực kì quan trọng nhé! Đừng chỉ ăn riêng mình rau ngót, mẹ nó ạ.
Mong mẹ nó và em bé khỏe mạnh :)

An_Mèo
11-20-2012, 03:46 PM
Úi chà sinh xong hoa quả mình chả kiêng bất cứ loại nào, ăn theo mùa, trộm vía mình ăn đa dạng nên nhiều sữa lắm.

SOON
11-20-2012, 03:56 PM
Mình đã có một bé gái đầu lòng và hiện chuẩn bị sinh tiếp bé gái thứ hai vào cuối tháng 12 này...Kinh nghiệm từ bà ngoại thì tất cả các món ăn dành cho bà đẻ đều phải qua lửa để tránh lạnh bụng cho mẹ và tốt cho cả em bé đang bú sữa mẹ....riêng đối với chuối và đu đủ là hai loại hoa quả rất tốt và k cần qua lửa...nhưng các món khác như táo, lê...bà ngoại đều hấp như cho e bé ăn dặm vậy...tuy nhiên thời buổi ngày nay mua táo lê cũng k phải là phương cách hay vì có quá nhiều mối nguy hại từ nguồn hàng TQ. Tránh ăn các loại hoa quả có vị chua là đúng.

An_Mèo
11-20-2012, 05:14 PM
Lúc đầu mình cũng nghĩ là đồ chua thì ko tốt cho các mẹ mới đẻ, thế nhưng sau sinh mình đã uống nước cam rùi, thấy sức khỏe tốt, sữa nhiều, chả sao cả, may mà mẹ chồng mình tư tưởng tiến bộ, ăn uống đa dạng ko kiêng khem gì :D

Bonbon08092010
11-20-2012, 05:14 PM
Mình sinh xong ngày nào cũng ăn chuối, đu đủ, na

bovang
12-03-2013, 04:07 PM
Em sinh xong toàn an cam bóc mọng nước, chuối, táo.
Em ăn cam là nhiều thế mà vẫn bị đi táo.

memai87
12-03-2013, 04:08 PM
Mình cũng đang quan tâm, em gái mình mới sinh

sakura123
12-03-2013, 10:59 PM
tớ ăn hết các loại quả, chả kiêng quả gì cả,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

vongdautam
12-04-2013, 11:09 AM
kiêng ăn các quả chua mẹ nó à.....

Mẹ Nấm.
12-06-2013, 08:39 AM
Minhthif thích món bưởi mn ah. Vẫn đầy đủ chất dinh dưỡng, giúp giảm cân mà ko ảnh hưởng gì đến e cả.

pinkpig-lotus
12-06-2013, 09:40 AM
nếu còn trong tháng thì mn dùng các loại quả ngọt như đu đủ chín là tốt nhất, các món chua thì để qua tháng thứ 2 hẵn ăn nhá! Ăn chua sớm sẽ bị tê răng ý!

triệu dung nhi
12-06-2013, 09:40 AM
m thì hầu như hoa quả kiêng ít lắm.m hay ăn những quá như : na, chuối, bưởi ngọt,đu đủ, cam vắt nước cho thêm đường uống nóng, dưa hấu, thanh long, nước mía uống nóng.những thứ này thì m thấy ở dân m trồng nh lắm nên cũng ko lo là hàng trung quốc

ỉn yêu
12-06-2013, 11:22 AM
sau sinh con càng cần bổ sung dinh dưỡng, bạn nên ăn nhiều hoa quả như cam, đu đủ, bưởi...(nên uống nước cam pha đường ấm, ko uống chua), chỉ có vụ thức ăn là cần kiêng cua, ốc thôi.bạn sinh e bé mùa nào ăn hoa quả mùa đấy vẫn là tốt nhất đỡ sợ ư thuốc với hoa quả trung quốc