Bé Đẹo Mẹ Quá ,phải Làm Sao Đây ,giúp Em Với

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi Maymummim, 23/6/2009.

1. Maymummim

Maymummim Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà em sắp 3 tuổi rồi, sao dạo này đeo mẹ quá, kg rời mẹ nửa bước, mẹ đi đâu là cứ lò dò đi theo, nũng nịu, lè nhè hết chỗ nói:confused::confused:. Em đang quá stress vì chuyện này, các chị có kinh nghiệm gì chia sẽ em với ạ.::)( Cám ơn các mẹ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Maymummim
    Đang tải...

2. Maymummim

Bé đeo mẹ quá, phải làm sao đây? giúp em với!

Bé nhà em sắp 3 tuổi rồi, sao dạo này đeo mẹ quá, kg rời mẹ nửa bước, mẹ đi đâu là cứ lò dò đi theo, nũng nịu, lè nhè hết chỗ nói:confused::confused:. Làm sao để bé bớt đeo mẹ bây giờ? Em đang quá stress vì chuyện này, các chị có kinh nghiệm gì chia sẽ em với ạ.::)( Cám ơn các mẹ!

3. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Vậy sướng quá chứ sao, con mình bây giờ đeo cô bé giúp việc hơn mẹ, buồn :(

4. Maymummim

Bé đeo mẹ quá, phải làm sao đây? giúp em với!

Bé nhà em sắp 3 tuổi rồi, sao dạo này đeo mẹ quá, kg rời mẹ nửa bước, mẹ đi đâu là cứ lò dò đi theo, nũng nịu, lè nhè hết chỗ nói:confused::confused:. Làm sao để bé bớt đeo mẹ bây giờ? Em đang quá stress vì chuyện này, các chị có kinh nghiệm gì chia sẽ em với ạ.::)( Cám ơn các mẹ!

5. hongtrangtran

hongtrangtran Jerry Chuột!

Ôi, lại 1 người nữa giống như tui, Hic hic

6. baongoc_vv

baongoc_vv Bắt đầu nổi tiếng

Hix, bé nhà em 4T rồi mà đeo cả ba lẫn mẹ, em sắp đi sanh rồi, mà bé đòi vào phòng sanh với mẹ luôn nè, bó tay. Em cũng k biết phải làm sao đây.

7. Mẹ Cún Vịt

Mẹ Cún Vịt Thành viên đạt chuẩn

Bạn ơi đây là đặc trưng của lứa tuổi lên 3 bạn ạ. So với mấy tuổi trước thì tuổi lên 3 là tuổi có nhiều thay đổi nhất, cả về thể lực lẫn tâm sinh lý. bé sẽ học hỏi rất nhiều, có khái niệm về thời gian (quá khứ, hiện tại, tuơng lai), sẽ chủ động hơn trong việc thử phản ứng của người khác và bắt đầu có ý thức về việc cá nhân mình được người khác nhìn nhận thế nào cũng như lòng tự tin cá nhân (self esteem). có một yếu tốt quan trọng khác của tuổi lên ba, là bé quay lại baby time, rất làm nũng bố mẹ, hay khóc nhè không có lý do, hay giận dỗi và cáu bất thình lình, có lúc còn muốn bố mẹ ôm ấp, bế ắm, cho ti bình :) y như là em bé. Nhất là nếu trong nhà bạn có một em bé mới thì bé lại càng tỏ ra như vậy. Mình cần phải bình tĩnh, giành thời gian cho bé nhiều hơn chút, kiên nhẫn và chấp nhận sự thay đổi của bé. Đừng la mắng bé nhiều.
    Khi nào bạn bận bịu quá thì nói chuyện ngắn gọn với con là bố mẹ cũng có việc bận này và một lúc nữa thì mới đáp ứng bé được. Bạn có thể đặt đồng hồ bấm, ví dụ 10 phút, cho bé cầm đồng hồ rồi nói bé khi nào bíp bíp thì lúc đó mẹ xong, sẽ ra chơi với con. Cái này để tập cho bé tính kiên nhẫn, chờ đợi.

8. Maymummim

Cám ơn mẹ nó đã chia sẻ:p. Có lẽ bé mình thích nũng nịu như thời còn bé thật. Dạo trước khi đến lớp học hoặc về nhà thì tự mình cởi giày cất rất ngay ngăn, nhưng gần đây thì đòi mẹ làm giúp thôi, kg chịu tự làm nữa. Lúc hôm qua tự nhiên đòi mẹ cầm bình sữa cho con bú, con thích mẹ cầm thôi, rồi ngủ thì ôm riết lấy mẹ... :eek::eek::rolleyes::rolleyes: Chắc mình cũng sẽ học cách của bạn chứ kg thì 2 mẹ con như đánh trận ấy :rolleyes::rolleyes:

9. Mẹ Cún Vịt

Mẹ Cún Vịt Thành viên đạt chuẩn

Đúng rồi bạn ạ, hôm nay con gái mình cũng có trò cứ chạy ra rồi lăn vào mẹ và bắt mẹ ôm y như là em bé ấy, nhất là bọn con gái tuổi này rất lắm chuyện. Chịu khó kiên nhẫn nhé.

Maymummim thích bài này.
  10. heosua2010

heosua2010 Như - 0907.449.669

Bé đeo mẹ

Trước đây bé nhà mình cũng vậy đeo mẹ ko chụi nổi,mình không thể rời bé cho dù là 5 phút.Sau này mình dọn về nhà mẹ mình ở thì có đông người hết người này bồng rồi người kia bế bây giờ thì bé chỉ cần mẹ khi ngủ và đói thôi chứ bình thường thì mình kêu bé không thèm nhìn mẹ vì ham chơi(đó là kinh nghiệm của mình)

11. Hanhbee

Hanhbee XuanHanh.com

Chỉ có cách duy nhất là có nhiều người ẵm thay mẹ thôi bạn ơi, bé nhà mình một mẹ một con nên bé theo kinh khủng luôn. Nhưng về ngoại có nhiều người là hổng thèm mẹ nữa!

Maymummim thích bài này.
  12. MyPhuong

MyPhuong Thành viên sắp chính thức

Bạn Hanhbee nói đúng đó. Để bé chơi với nhiều người sẽ giúp bé bớt đeo mẹ hơn đó. Hoặc cho bé đi mẫu giáo, có lớp nhỡ cho bé nhỏ hơn 3 tuổi đó bạn. 1 số kinh nghiệm cho bé mới đi học nè.Mấy hôm đầu, bạn cho bé tới lớp trể hơn giờ quy định 1 chút vì lúc này cô đã dỗ các bé khác nín hết rồi, không khí của lớp đã sáng sủa hơn, đến đó bạn nán lại 1 tý với bé, đừng quên kể với bé về lớp mới, bạn mới và nhiều trò chơi mới đến chiều bạn rước bé sớm hơn 1 chút, rồi tăng dần thời gian rước bé . Bé của mình mấy bữa đầu khóc nhìn thương lắm nhưng giờ thì ham học lắm đó.
    Chúc bạn và bé vui vẽ nha!

Maymummim thích bài này.
  13. doanthinh81

doanthinh81 Uy tín - thân thiện

Con gái mình cũng vậy theo bị dít lắm, cứ đi khỏi tầm mắt là khóc, nhiều khi bố mẹ đi làm, con khóc hết nước mắt, nghĩ mà thương

Maymummim thích bài này.
  14. sangvuong

sangvuong Thành viên tập sự

Còn bé gái nhà mình buồn cười lắm cơ. Lúc cháu được hơn 12 tháng tuối đã không dời mẹ nửa bước rồi. Mẹ bận nấu cơm, sợ con đi theo sẽ vướng nên cho chơi trong nhà thì cháu liên tục gọi: Mẹ ơi! Tè. Mẹ ngừng mọi thứ lại, vào "xi" tè nhưng cháu ko tè. Khoảng 2 lần như vậy, mình mới biết là bị lừa. Bây giờ, cháu được 27 tháng vẫn đeo mẹ như thế và nũng nịu bày ra rất nhiều trò khiến lắm lúc mẹ phát bực. Thi thoảng mẹ không đáp ứng được thì cháu kêu lên: Mẹ ơi! Tũn đau bụng. Mẹ sợ quá, chạy lại xoa bụng cho con. Trong đầu mẹ lúc đó rối tung lên, nghĩ lại xem từ sáng tới giờ có cho con ăn gì lạ không. Nhưng thức ăn vẫn được đun nấu cẩn thận, vẫn là món ăn quen thuộc con ăn mọi ngày. Mình bế con lên nằm giường, xoa bụng cho con thấy con không có gì thay đổi, lại đòi mẹ chơi cùng. Hai ba lần sau cũng như thế.Trời! con gái tôi lại thêm một trò lừa nữa.
    Tuy cháu được 27 tháng rồi nhưng nói ngọng lắm, nhiều khi mẹ không hiểu con nói gì. Có mẹ nào biết cách chữa nói ngọng ko giúp mẹ Tũn với? Các mẹ chia sẻ cho mình với nhe: dạy trẻ 3 tuổi như thế nào để có trí nhớ tốt và biết tư duy.?

Maymummim thích bài này.
  15. melinhbin

melinhbin Thành viên mới

nhà mình có 2 bé đều bám mẹ đến phát sợ. Mình đi một bước theo một bước, chỉ 3 phút không nhìn thấy mẹ là đi tìm ngay, nhiều lúc mệt mỏi lắm.

Maymummim thích bài này.
  16. Maymummim

Oh, bé nahf bạn sao giống y chiêu bé nhà tớ, cứ bám sát mẹ í, mẹ lơ một cái là kêu ầm lên đau bụng, xức dàu cho Camay, xức kem cho Camay ....chóng mặt với nàng:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

17. love and share

love and share Bắt đầu nổi tiếng

theo minh thinh thoang cac me cung nen nho ong ba, hoac bo trong ho, tron ra ngoai di sieu thi hoac la ca dau do. thoi gian dau la 10 phut, roi 20 phut va lau hon. ban dau se kho roi cung on thoi. truoc day em be nha minh rat bam me, me ko ve thi nhin doi cho me ve cho an. minh tap di ra ngoai, moi ngay khoang 10 phut, roi 30 phut, 1 tieng. bay gio thi ai be cung duoc, bo me di choi con gio tay chao co day.

18. Hanhbee

Hanhbee XuanHanh.com

Mẹ nó ơi, biết là thế nhưng có phải nhà ai cũng có ông bà cha mẹ đâu. Mình đây nè, ở SG chỉ có hai vợ chồng, ông bà toàn ở xa rước vô chơi vài ngày là về vì buồn, gò bó không chịu được. Dạo này bé nhà mình đã lớn đã bám mẹ lắm rồi, cứ thấy mẹ đâu là bò tới ôm chân khóc tỉ tê không chịu nổi. Lâu lâu có khách đến nhà mua hàng mình toàn mời nước, bánh rồi "ké" bé tí thấy bé vui vẻ hẳn, thế là có người ẵm chơi thì thôi, khách về lại đòi mẹ, stress theo con luôn nhưng vô phương!

Maymummim thích bài này.
  19. phongkhamcaythongxanh

phongkhamcaythongxanh Thành viên sắp chính thức

Chào bạn,

Trước tiên mẹ nên tìm hiểu nguyên nhân con đẹo mẹ, có gì đó làm con không yên tâm khi không có mẹ ở bên? Trước đó mẹ có xa con trong 1 khoảng thời gian dài không? Hoặc con có tập đi nhà trẻ không?

Nếu mẹ thấy không có bất thường khiến con như vậy thì việc đầu tiên cần làm là giải thích cho con hiểu là con đã lớn, mẹ có nhiều việc phải làm, sắp tới con còn phải đi lớp (kể ra một số thứ thú vị khi được đi lớp) và nhấn mạnh là chỉ những bé ngoan, lớn rồi mới được đi lớp. Sau đó mẹ thông báo thời điểm 2 mẹ con cần phải luyện tập để chuẩn bị cho giai đoạn mới. Quan trọng nhất là khi thực hiện mẹ phải kiên quyết, kể cả con khóc, lăn ra ăn vạ cũng phớt lờ, sau vài lần con thấy khóc hay ăn vạ sẽ chỉ làm mình mệt, không có tác dụng gì, bé sẽ hiểu phải làm gì. Khi bé có tiến bộ mẹ phải khen ngợi bé ngay.

Chúc 2 mẹ con thành công.

20. bupbebangbong

bupbebangbong Thành viên nổi tiếng

Con nhà mình cũng may là khong quấn mẹ mấy vì mình đi làm từ khi con còn 4 tháng