Nhờ tìm trường quốc tế cho bé bệnh tự kỷ ở Sài Gòn

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi CaHeoCon, 8/1/2007.

1. CaHeoCon

CaHeoCon Thành viên chính thức

Các mẹ thân mến,

Con của bạn mình đang sống ở Úc (Việt Kiều). Cháu là bé gái, 4 tuổi bị bệnh tự kỷ từ bé, đang trong thời gian điều trị (với 1 ít thành công khả quan bước đầu). Bây giờ do yêu cầu công tác, vợ chồng bạn mình sẽ về Việt Nam làm việc và sinh sống. Họ đang băn khoăn không biết có trường nào (international) nhận dạy trẻ tự kỷ lâu dài không? Vấn đề ở chỗ, anh chị đó biết là cháu sẽ không thể hoàn toàn hồi phục như 1 trẻ bình thường. Anh chị muốn cho cháu học mẫu giáo lâu dài (có nghĩa là 7-8 tuổi vẫn học chung với trẻ 5-6 tuổi). Vì dù cháu lên 7-8 tuổi cháu vẫn cư xử và suy nghĩ như 1 trẻ 3-4 tuổi mà thôi. Tuy cháu mới 4 tuổi nhưng anh chị vẫn lo xa tìm trường chấp nhận giữ chung trẻ lớn và trẻ nhỏ vì nếu không có thì sẽ xem xét lại quyết định mang cháu cùng về hay không. Hiện nay anh chị đang rất lo lắng.

Các mẹ có biết trường quốc tế nào giáo dục trẻ đặc biệt như thế ở Sài Gòn, vui lòng chỉ giúp mình.

Cám ơn các mẹ nhiều nhiều!

Mong nhận tin sớm.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi CaHeoCon
    Đang tải...

2. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Tôi nhớ là đã viết trả lời cho đề tài này - vậy mà bây giờ vào thấy trống trơn - sao vậy ?
    Xin trả lời :
    Hiện nay TP HCM chưa có 1 trường chuyên nào dành cho trẻ Tự Kỷ - kể cả các trường nội địa lẫn QT - Các trẻ Tự kỷ phải chấp nhận "chen chúc" trong các trường đặc biệt dành cho trẻ có hội chứng down - chậm phát triển trong khi nguyên tắc giáo dục 2 nhóm trẻ này hoàn toàn khác với trẻ tự kỷ .
    Việc chăm sóc trẻ TK nói chung thì vai trò chủ yếu là ở bố mẹ chứ không phải ở trường - nhà trường chỉ hỗ trợ và cộng tác với bố mẹ dưới sự góp ý của các chuyên viên ( Tâm lý - tâm vận động và chỉnh âm ).
    nếu bố mẹ kỳ vọng vào việc gửi con vào trường để dần dần có thể hội nhập và trẻ tiến bộ thì đó là 1 quan điểm chưa đúng - nếu không có sự tham gia tích cực của bố mẹ . Điều quan trọng đó là không nên xem tự kỷ là 1 chứng bệnh ( vì như vậy sẽ đưa đến suy nghĩ là sẽ có thuốc chữa ) đây là 1 tình trạng không thiết lập được mối quan hệ với người xung quanh - kể cả bố mẹ - vì thế bố mẹ phải là "chiếc cầu nối" giúp cho trẻ ổn định hơn qua 3 liệu pháp :
    - Liệu pháp tâm vận động
    - Liệu pháp dinh dưỡng
    - Liệu pháp xây dựng nhận thức .

3. CaHeoCon

CaHeoCon Thành viên chính thức

Cám ơn mẹ Lê Khanh nhiều. Anh chị bạn mình hiện đang gửi cháu tới 1 trường đặc biệt cho bé tự kỷ ở Úc nên cũng mong tìm được một nơi tương tự ở VN cho cháu (ngoài thời gian trị liệu với các liệu pháp mà bạn đề cập ở nhà - các chuyên gia bên Úc tới tận nhà hướng dẫn chị bạn mình cách áp dụng các liệu pháp đó).

Many thanks!

4. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Không phải mẹ mà là ba Lê Khanh đó chị ơi!Chị gõ đúng cửa rùi đó, chuyên gia tâm lý trẻ em đó chị ơi;)

5. Gia Nguyet

Gia Nguyet Thành viên nổi tiếng

Dì em có 2 đứa con , cả 2 đều bị bệnh , đứa đầu thuộc dạng chậm phát triễn : ko đi được , ko nói được , hiện nay đã 6t . Dứa sau con gái 3t rưỡi bs cũng mới phán là tự kỷ nặng . Dì em cũng đang muốn gửi 1 bé về vn vào trường bên này vì bên đó chỉ có 1 mình dì , ko lo nổi . Mẹ nào biết có trường nào có thể gửi bé trong đó ở nội trú cả tuần về được ko ? thì dì em sẽ gửi thằng anh về đây . Còn con bé nhỏ sắp tới sẽ về vn chơi , ở đâu khám về chứng bệnh này mọi người chỉ em với , để em dẫn bé đi khám thử xem .

6. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Để khám và hướng dẫn cách chăm sóc - Gia Nguyệt có thể đưa cháu đến phòng khám đa khoa Tân Định - số 146 bis Võ Thị Sáu ( gần ngã tư Hai bà Trưng - Võ Thị Sáu - Tel: 8206662 - 0913946086) gặp tôi tại khoa Tư vấn Tâm lý vào các buổi sáng thứ ba và thứ năm -

7. henny

henny Thành viên mới

Ở bên WTT có topic tự kỷ rất nhiều thông tin-kinh nghiệm hay, thiết thực, không chỉ bổ ích cho việc nuôi dạy chăm sóc các bé đã mắc bệnh mà còn giúp các mẹ theo dõi sự phát triển của con mình có đúng độ tuổi không, có gì bất thường không để có thể can thiệp từ rất sớm... hồi trước mình ngày nào cũng vào đọc, có nhiều câu chuyện của các mẹ cảm động lắm... sau này WTT nâng cấp nên treo mạng suốt mình cũng không theo dõi topic đó nữa, hồi đó đã cả trăm trang rồi... các mẹ ấy đã lập 1 trang web hình như là chungtuky.com thì phải... Mẹ nào cần tìm hiểu về tự kỷ rất nên đọc lại topic này...

8. yenba

yenba Thành viên tập sự

tôi là một bà mẹ bình thường ko biết ji về trẻ tự kỷ cả, chỉ muốn kể bạn nghe 1 câu chuyện ko bik có giúp ji dc cho bạn hay ko...Con tôi học trong trường quốc tế, cách đây 7 năm tôi có thấy một bà mẹ đưa con bà vào học, bà là VK Mỹ, việc bà đưa con trở lại VN học làm tôi rất ngạc nhiên vì như bạn bik đó, chuyện đưa con sang Mỹ học thì như cơm bữa chứ ngược lại thì như đãi cát tìm vàng, trừ khi có công ăn việc làm bên đây...hỏi han thì mới bik con bà bị tự kỷ, và bên Mỹ thì ko chấp nhận cho bé học chung với trẻ bình thường nên bà đưa con về VN mong sẽ có một trường tư nào chấp nhận nó..Cháu vào học chung với con tôi, ngày nào đi học mẹ cũng phải đi cùng, con học trong lớp mẹ lãng vãng bên ngoài...lớp 1 mà cháu chỉ nói dc từng tiếng một như: ăn, uông...thêm vào là rất hiếu động, đang h học mà muốn đi đâu thì đi...muốn làm ji thì lam...mẹ cứ phải theo năn nỉ quay về lớp...Tan học, bà lại rũ rê các cháu cùng lớp về nhà bà chơi...tạo ra các trò vui để giữ chân các cháu tại nhà minh...hic, kỳ công lắm các bạn a....Nhưng trời ko phụ lòng người, mỗi năm cháu mỗi khác, nói dài, nói giỏi và nói nhiều nữa...cháu nói giỏi cả 2 thứ tiếng Anh và Việt....nhìn thấy cháu rất khác sau mỗi năm tôi nghĩ bà mẹ đó chắc đã thành công...nếu bạn hay người thân của bạn muốn chia sẽ kinh nghiệm với bà ấy tôi tin rằng bà rất sẳn lòng.... Thân